Thailandsusu Webboard
สิงหาคม 23, 2017, 11:06:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โค้ชวูฮองเวียดของU15เวียดนามกับ"ความสุขที่ชนะไทยบนแผ่นดินไทย" Bongdaplus23/07/60  (อ่าน 5372 ครั้ง)
NTT
ผมคิดถึงในหลวงร.9ครับ
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +5442/-231

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 12:35:25 PM »

Coach Vu Hong Viet of Vietnam U15 team is happy to beat Thailand in the final. Winning the Thai championship, right on Thai soil, in the Thai-owned tournament, was a breeze.
โค้ช วูฮองเวียด ของทีม U15 เวียดนามดีใจที่เอาชนะไทยได้ในรอบชิง การเอาชนะไทยบนแผ่นดินไทยในทัวร์นาเม้นท์ที่ไทยเป็นเจ้าภาพทำให้ใจพองโตยิ่งนัก

วูฮองเวียด โค้ช U15 เวียดนาม วันนี้ต้องให้เขาหล่อสุดละครับ

Winning Thailand is a pleasure
ความสมหวังที่เอาชนะไทยได้

- Reporter: First of all, I would like to send my congratulations to coach Vu Hong Viet and the entire U15 Vietnamese team after winning the U15 South East Asian Championship 2017. His feelings of returning to the country with trophy in hand. Is like?
- Coach Vu Hong Viet: I feel happy. U15 Vietnam beat Thailand in the final. Winning the Thai championship, right on Thai soil, in the Thai-owned tournament, was a breeze.
ถาม: ก่อนอื่น ขอแสดงความยินดีที่โค้ชและทีม U15 ชนะเลิศ AFF U15 2017 ได้ รู้สึกเป็นอย่างไรบ้างที่หิ้วถ้วยแชมป์กลับมาบ้านได้?
ตอบ: ผมรู้สึกดีใจที่เวียดนามเอาชนะไทยได้ในรอบชิง เป็นการชนะไทยในบ้านไทยและไทยเป็นเจ้าภาพ มันทำให้ใจพองโตยิ่งนัก

- It can be said that the focus of U15 Vietnam for U15 South East Asia is not too long. So what are the factors that help young players overcome difficulties to win the league?
- I think it is in the players themselves. They played very well, determined, confident and disciplined in the legal battle. During the training the players are good technicians, intelligent thinking should adhere to good legal. They are also very good, gentle, obedient so the training team is not too difficult to associate them as a team.
อะไรเป็นปัจจัยที่ทำให้ทีมฝ่าฟันเอาชนะเลิศมาได้?
ตอบ: ผมคิดว่าปัจจัยสำคัญคือตัวนักเตะเองนั่นแหละ เด็กๆเล่นดี,มุ่งมั่น,มั่นใจและมีระเบียบในเกม ระหว่างซ้อมเด็กๆมีเทคนิกดี,เล่นฉลาด แถมยังมีทัศนคติสุภาพ,เชื่อฟัง ดังนั้นมันเลยไม่ยากในการหล่อหลอมเป็นทีม

- What do you personally think about the way U15 Vietnam played before U15 Thailand in the final? What did the young players do for him?
- Thailand is really a great candidate for the championship this time. But I would like to share this, after the game between Thailand and Australia in the opening match, I again rated Australia better than Thailand. Anyway, Thai people are still playing at home under the support of the fans. So the final was a real challenge for us.
But it must be said that when I passed Australia in the semi-final, I believed that Vietnam would win the championship in this tournament. Even when the two teams go to the penalty shootout, I am still confident of a home team victory.
ถาม: ส่วนตัวแล้วคุณคิดยังไงในเกมรอบชิงกับไทย? เด็กๆเล่นเป็นไงบ้าง?
ตอบ: ทีมไทยเป็นคู่ชิงแชมป์ที่ยิ่งใหญ่มากหนนี้ แต่ผมอยากจะบอกอะไรสักอย่างนะ คือหลังได้ดูไทยเปิดสนามกับออสเตรเลีย ผมว่าออสเตรเลียดีกว่าไทย แต่เอาเถอะ ทีมไทยได้เล่นในบ้านต่อหน้าแฟนๆ ดังนั้นรอบชิงฯจึงเป็นความท้าทายของเรา
แต่ต้องบอกไว้เลยว่าตอนที่เราชนะออสเตรเลียในรอบรองฯมาได้ ผมมั่นใจว่าเวียดนามเป็นแชมป์แน่นอน แม้ว่าสุดท้ายต้องไปดวลจุดโทษ ผมก็ยังมั่นใจว่าจะชนะเจ้าบ้านอยู่ดี

The effective support of Mr. Juergen Gede
ผลจากการที่ได้ความช่วยเหลือจาก ประธาน เทคนิก เจอร์เกน เกเด้อ ชาวเยอรมัน

ส่วนสำคัญส่วนหนึ่งที่ทำให้ โค้ช ฮองอันตวน พลิกจากโค้ชที่ทำ U19 เวียดนามแพ้ไทย 0-6 เมื่อปี 2015 มาเป็น
โค้ชที่สร้างประวัติศาสตร์พาเวียดนามไป FIFA U20 ในปีนี้ก็คือ เจอร์เก้น เกเด้อ ประธานเทคนิกเยอรมัน ที่ VFF จ้างมา

- Asked quite a contrary sentence, that although U15 Vietnam has won the U15 South East Asia but to him, what the team has not shown the best way in this tournament?
- I think the public still need to try harder. The team has created many opportunities but the striker still to miss unfortunately. If we make better use of it, U15 Vietnam may have scored more goals. In terms of defense, I think there is a lot more improvement than the U15 International Friendly Games in Da Nang.
ถาม: ถามในมุมกลับว่า แม้เวียดนามจะชนะเลิศ AFF U15 แต่อะไรคือสิ่งที่ทีมยังขาดไปในทัวร์นาเม้นท์นี้?
ตอบ: ผมคิดว่าเราต้องพยายามมากกว่านี้ เราสร้างโอกาสทำประตูได้มากมายแต่ศูนย์หน้ายังพลาดอยู่อย่างน่าเสียดาย ถ้าเราคมกว่านี้เราก็น่าจะยิงได้มากขึ้น ในแง่เกมรับผมคิดว่าดีขึ้นมาเยอะเลยจากเมื่อเกมอุ่นเครื่องนานาชาติที่ดานัง

- Talk about the defense probably goalkeeper Nguyen Duy Dung. He is the hero in the penalty shoot-out before Thailand. How does coach Vu Hong Viet evaluate his student?
- Dung increasingly improved. It is a good personal technical goalkeeper, with a focus on competition and training. I think Dung will develop his talents in the future.
ถาม: ในแง่เกมรับบางที นายทวาร เหงียนดุยซุง อาจเรียกได้ว่าเป้นฮีโร่เลยในการเซฟจุดโทษในเกมกับไทย ขอให้โค้ชช่วยประเมินนักเตะหน่อย?
ตอบ: ดุยซุงพัฒนาขึ้นเยอะมาก เป็นประตูที่มีเทคนิกส่วนตัวดี มีสมาธิกับเกมและการซ้อม ผมคิดว่า ดุยซุง จะพัฒนาฝีมือขึ้นได้อีกในอนาคต

So in the case of Vu Tien Long, she was involved in the hooligans in the National U15 qualifiers three months ago. That can affect the psychology and style Long. So, what is the reason you decided to give the captaincy to Tien Long?
It is true that during the preparations for the tournament, Tien Long was not included in my primary team. But the closer to the day, the more proof you have when practicing very well. Therefore, I do not hesitate to rank Long main stone. He has the qualities of a captain. On the field, Long information a lot, shouting, enthusiastic competition, aggressive. I value this tournament, Long is the best player in the U15 Vietnam team.
ถาม: แล้วในกรณีของ วูเถียนลอง ที่เคยมีคดีในทัวร์นาเม้นท์ U15 ภายในของเวียดนามเมื่อ 3 เดือนก่อนล่ะ ถือว่ากระทบจิตใจและสไตล์การเล่น ดังนั้นทำไมถึงยังให้เขาเป็นกัปตันทีม?
ตอบ: ความจริงก็คือว่าตอนที่เตรียมทีมก่อนมา AFF นั้น เถียนลองไม่ได้เป็นตัวหลักของผม แต่พอยิ่งใกล้วันแข่งเขายิ่งพิสูจน์ว่ายิ่งซ้อมยิ่งดี ดังนั้นผมจึงไม่ลังเลที่จะเลือกเขาเป็นตัวหลัก เขาเป็นกัปตันทีมที่มีคุณสมบัติพร้อม ในสนามเขาสื่อสารกับเพื่อน,ตะโกนสั่งการและกระตือรือร้น,ดุดัน ผมถือว่าเขาเป็นผู้เล่นที่ดีที่สุดในทัวร์นาเม้นท์นี้เลยของเวียดนาม

- In the U15 training team Vietnam is attended by Technical Director Juergen Gede. How do you rate your support in the past tournament?
- He helped me a lot in terms of expertise. In my opponent's matches, when I was with him, he made a very clear analysis, from the weakness to the strength of the opponent. Thanks to that, I can have a detailed and effective plan of action for the team.
ถาม: ประธานเทคนิก เจอร์เก้น เกเด้อ ลงมาช่วยให้คำแนะนำชุด U15 ด้วย คุณประเมินความช่วยเหลือจากเขาอย่างไรบ้าง?
ตอบ: เจอร์เก้นใช้ความชำนาญช่วยผมได้มาก เขาวิเคราะห์คู่แข่งได้ชัดเจนมากในแง่จุดดีจุดด้อย ผมรู้สึกขอบคุณในเรื่องนั้นที่ทำให้ผมวางแผนได้ละเอียดและมีประสิทธิภาพให้ทีม

- After the championship U15 South East Asia, the U15 team will have a plan to prepare for the Asian U16 qualifiers in Mongolia in late September?
- Firstly, the team will return local players to compete in the National U15 Finals in early August in Tay Ninh. I'm going to follow up with some new additions to the quality team. U15 Vietnam promises to have more personnel changes. Expected in the 14-16 / 8, we will focus again in Hanoi to prepare for the Asian U16 qualifiers.
ถาม: หลัง AFF U15 แล้วทีมมีแผนอย่างไรสำหรับ AFC U16 รอบคัดเลือก เดือน กันยายนนี้?
ตอบ: อย่างแรกเลยทีมจะส่งนักเตะคืนต้นสังกัดเพื่อแข่ง U15 ภายในเวียดนามช่วงเดือน สิงหาคม ที่ เตนิน ผมเองก็จะไปตามดูฟอร์มนักเตะมาเพิ่มในทีม มั่นใจว่าจะมีเด็กเข้ามาเสริมอีก คาดว่า 14-16/08/60 เราจะกลับมาเก็บตัวซ้อมที่ฮานอยสำหรับ AFC U16 ครับ

Source http://bongdaplus.vn/tin-tuc/viet-nam/cac-doi-tuyen-tre/hlv-vu-hong-viet-niem-vui-nhan-doi-khi-vo-dich-truoc-thai-lan-1922671707.html แปลเป็นอังกฤษ โดย Google Translate
thon law
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +724/-1227

new world order

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 12:45:13 PM »

เป็นภารกิจที่ยากสำหรับเวียตจริงๆแหล่ะครับ ชนะไทยว่ายากแล้วยิ่งชนะในประเทศไทยนี่ ผมว่าไม่มีใครคิดว่าจะเกิดขึ้นหรอก ต้องชมเชยเด็กเวียตนะครับครั้งนี้

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
Itaji KOM
Sr. Member

คะแนนความรัก: +53/-107

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 12:51:52 PM »

เค้ามีประธานเทคนิคเป็นชาวเยอรมันนิเอง  น่าเป็นมืออาชีพลย
JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +285/-381

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 12:54:22 PM »

นาทีนี้ต้องร่วมยินดีกับเค้าล่ะครับ
SuperTOR
Full Member

คะแนนความรัก: +116/-48

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 01:04:22 PM »

ถ้าพี่อยากเก่งจนถึงตอนโต พี่ต้องให้เด็กๆของพี่ได้เล่นอาชีพในลีคที่ดีกว่าของพี่ครับ
แล้วยิ่งปีต่อๆไปสโมสรเวียดนามน่าจะโดนฮ่องกง มาเล ขโมยโควต้า ACL ด้วยยิ่งลำบากครับ ไม่มีเวทีระดับสูงให้วัยรุ่นพัฒนา ก็จะเหมือนพี่ไทยเมื่อในอดีตที่เก่งแต่ตอนเด็กๆ
ดูของพี่ไทยเป็นตัวอย่างครับ เด็กๆโดนซื้อไปมท บรร ได้เล่น ACL จนทีมชาติไทยเป็นเสี้ยนนามแก่หลายๆบิ๊กทีมในทวีปแล้ว ฮรี่ๆ
Bob_Sothorn
Sr. Member

คะแนนความรัก: +136/-72

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 01:29:41 PM »

ยอมรับในความเห็นต่าง แน่นอน เมื่อเป้าหมายเขาคือ ล้มไทยให้ได้ เมื่อทำได้ ดันเป็นรอบชิง และสถิติทั้งคู่ ชนะรวด มา เสียประตู น้อยที่สุดทั้งคู่ เวียดนาม ยิงมากกว่าเรา
   รางวัลของเขาคือชนะเลิศ ยิ่งเป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่น่าชื่นชม เพราะผู้ชนะคือคนเขียนประวัติศาสตร์ ที่ได้รับการบันทึกเสมอ
       แต่ที่สำคัญที่สุด คือการต่อยอด ขึ้นไปอีก นั่นแหละคือโจทย์หินของเราเลย สมัยก่อนฟุตบอลเด็ก ในอาเซียนนี่ แทบไม่อยากดู เพราะเราผูกขาด ยิงเขากระจุยถล่มทลาย
สุดท้าย เราก็ไปไม่สุด เป็นอย่างนี้ มานับ 20ปี ตั้งแต่สมัยเด็กโข่ง โกงอายุ จนถึงปัจจุบัน เป็นเด็กจริงๆ ก็ไม่เว้น

มีสมัยหนึ่ง ทีม16 ปี เราส่วนใหญ่ มาจาก อัสสัมชัญธนบุรี เอาชนะเจ้าภาพ ญี่ปุ่น 1-0 มั้ง จากเจ้า ศักกรินทร์ จันทร์โยธา รอบคัดเลือก ที่ญี่ปุ่น ยุค นายใหญ่ไทยรัฐทีวี เป็น ผจก ทีม
สุดท้าย ชุดนั้น เราก็ไปได้ไม่ไกลจากเดิมนัก

เอาใหม่ครับ บอลเด็ก เรา วางแผนดีๆ ระยะ ยาวๆ ไปต่อยอดได้อีก อย่าละเลย ให้พวกเขา ระเริงกับ สิ่งแวดล้อม ยั่วยุ ไม่งั้น หลง หม้อ หลงไห ทองคำ สุรา ยาดม จะไปไม่ถึงเป้าหมายที่ไกลออกไป
เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +820/-740

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 01:34:04 PM »

บางทีการดวลจุดโทษมันก็โหดร้ายเกินไปสำหรับนักกีฬา ไม่มีใครจดจำผู้ดวลจุดโทษแพ้มีแต่คนยกย่องผู้ยิงจุดโทษชนะ ทั้งที่ในเกมเสมอกันแบบที่เราน่าจะได้ลุ้นประตูชัยมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 02:48:49 PM โดย เซลล์โรงพิมพ์ » บันทึกการเข้า
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +103/-351

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 01:52:35 PM »

น่าจะเปลี่ยนวันชาติใหม่เป็นวันที่ชนะจุดโทษไทยได้บนแผ่นดินไทยไปเลย เพราะเหตุการณ์นี้จะต้องเป็นที่จดจำและกล่าวขานของชาวเวียดนามไปอีกนาน
seabuff
Full Member
**

คะแนนความรัก: +54/-24

"Winter Is Coming"

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 02:09:59 PM »

ถ้าเวียดนามแพ้ซีเกมส์จะบอกอีกไหม "รอU15กุก่อนเถอะ"
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member

คะแนนความรัก: +263/-108

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 02:18:27 PM »

ก่อนอื่นเลยขอแสดงความยินดีกับเวียดนามด้วยครับ
ส่วนไทยเราไม่ต้องน้อยใจ ทุกคนทำเต็มที่แระ ปรับปรุงกันไป
ไม่มีใครที่ประสบผลสำเร็จโดยไม่ล้มมาก่อน

Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +141/-288

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 02:48:01 PM »

บางทีการดวลจุดโทษมันก็โหดร้ายเกินไปสำหรับนักกีฬาเลย ไม่มีใครจดจำผู้ดวลจุดโทษแพ้มีแต่คนยกย่องผู้ยิงจุดโทษชนะ ทั้งที่ในเกมเสมอกันแบบที่เราน่าจะได้ลุ้นประตูชัยมากกว่า

King'sCup เราก็ชนะจุดโทษ
เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +820/-740

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 02:53:44 PM »

บางทีการดวลจุดโทษมันก็โหดร้ายเกินไปสำหรับนักกีฬาเลย ไม่มีใครจดจำผู้ดวลจุดโทษแพ้มีแต่คนยกย่องผู้ยิงจุดโทษชนะ ทั้งที่ในเกมเสมอกันแบบที่เราน่าจะได้ลุ้นประตูชัยมากกว่า

ใช่ ถึงบอกว่ามันโหดร้าย ยิงจุดโทษชนะได้รับการสรรเสริญแต่เมื่อแพ้จุดโทษกลับถูกมองว่าเป็นผู้แพ้ ทั้งที่ความจริงแล้วในเกมการแข่งขันคู่แข่งก็ไม่สามารถเอาชนะได้ แต่ภาพลักษณ์ที่ออกมาผู้คนไม่มาสนใจเกมในสนามเลยว่าเข้มข้นขนาดไหน คนจดจำแต่ผู้ยิงจุดโทษเข้ามากกว่า
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +103/-351

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 03:18:18 PM »

ใช่ ถึงบอกว่ามันโหดร้าย ยิงจุดโทษชนะได้รับการสรรเสริญแต่เมื่อแพ้จุดโทษกลับถูกมองว่าเป็นผู้แพ้ ทั้งที่ความจริงแล้วในเกมการแข่งขันคู่แข่งก็ไม่สามารถเอาชนะได้ แต่ภาพลักษณ์ที่ออกมาผู้คนไม่มาสนใจเกมในสนามเลยว่าเข้มข้นขนาดไหน คนจดจำแต่ผู้ยิงจุดโทษเข้ามากกว่า
เป็นเป็นให้คะแนนแบบมวยดีกว่าเนาะ ชนะคะแนน แพ้คะแนน  ถ้าคะแนนเท่ากันก็นับลูกยิงใครได้ยิงเยอะกว่าชนะ
boy+ramintra14
Full Member
**

คะแนนความรัก: +220/-22

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 04:03:52 PM »

ทีนี้เวียดนามก็ต้องรอ ยู 15 ทีมนี้แหละมโนได้อีกหลายปี
chakaka
Sr. Member

คะแนนความรัก: +107/-196

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 04:18:20 PM »

เค้ามีประธานเทคนิคเป็นชาวเยอรมันนิเอง  น่าเป็นมืออาชีพลย
ดูการบริหารของเลสเตอร์แล้วจะลืมฝรั่งหัวแดง ปรัชญาโลกตะวันออกกำลังมา
dhamdham.05
Full Member

คะแนนความรัก: +28/-42

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 04:31:26 PM »

ยินดีด้วยนะครับ
botunball
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +33/-12

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 05:41:39 PM »

ดีใจด้วยนะ เวียดนาม
thampitak su
Hero Member

คะแนนความรัก: +787/-436

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 07:25:58 PM »

สมควรที่ไทยจะเปลี่ยนประธานเทคนิค
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +670/-329

น้องพลอย FC

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 09:02:15 AM »

เดี๋ยวหากินกะ ยุ15 ในตำนานได้อีกนานเลยเหงียน

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
εїз MaximintZ εїз
Full Member

คะแนนความรัก: +11/-12

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 09:06:20 AM »

รอดูว่าโตไปจะเป็นกันอย่างไร

x-bangmod
ไม่มีสิทธิ์ตั้งกระทู้
Sr. Member
*

คะแนนความรัก: +65/-114

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 09:28:38 AM »

จะรอดูชุด มหาเทพชุดนี้ ต่อกี่ปีนะจ๊ะเวียด คิคิคิคิ

แต่ที่แน่ๆ ไทยได้ "เหมือนตา" มาแน่นอน อนาคต นิว ธีรศิลป์

Doctor สลัม
ขอให้รวยๆ ที่มาช่วยกดลบครั้งนี้ (ตูประชด!)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2402/-3123

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 10:27:28 AM »

แหม่...

ลมหายใจคือฟุตบอล
Realvibration
Full Member

คะแนนความรัก: +70/-118

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 11:31:06 AM »

สมบัติผลัดกันชมไปครับ  เราก็สร้างความเจ็บปวดให้เขามาเยอะแล้ว
อัศวิน พันธุ์ดี(จ่าดาร์ก_xi)
Hero Member

คะแนนความรัก: +301/-1053

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 11:52:37 AM »

อย่าไปให้ความสำคัญกับข่าวนี้เลย ถือว่ายกถ้วยทำบุญทำทานให้กับคนยากไร้ก็พอ

อย่ายึดติดกับแชมป์เด็กให้มาก เราอยากพัฒนาไม่ใช่หรอ ทำไมต้องหวังถ้วยแต่ยังไม่พัฒนา 

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์