Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 14, 2017, 07:55:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

ดูบอลสด ดูบอลออนไลน์ ดูบอลช่อง BeIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เส้นทางนี้ยังอีกยาวไกลเพราะสถานีต่อไปคือเอเชี่ยนคัพปี2019 ที่ยูเออี  (อ่าน 7738 ครั้ง)
akinson149
Moderator
Jr. Member

คะแนนความรัก: +578/-84

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 12:52:51 PM »

เรื่องโดย akinson149

สวัสดีอีกครั้งนะคับกับตอนสายๆของวันเเห่งความสุข หลายท่านคงไม่ปฎิเสธคำพูดของผมเพราะเมื่อค่ำวานนี้ที่ผ่านมาถ้วยของพ่อยังอยู่ที่บ้านของเรา ขอขอบคุณน้องๆนักเตะ, ทีมงานโค้ช, สต๊าฟ, สื่อมวลชนและสมค.ที่ร่วมกันสร้างความสุขให้แก่ชาวไทยและที่ขาดไม่ได้คือแฟนบอลทั้งในสนามและนอกสนามที่เป็นส่วนนึงของความสำเร็จนี้

ถ้วยของพ่อจะยังอยู่ในดินแดนสยามประเทศยาวนานไปจนถึงเดือน มีนาคม61 เพื่อรอคอยผู้ท้าชิงรายใหม่เข้ามาท้าทาย ถามว่าทำไมถึงเป็นมีนาคม61 หรอคับ? หลายท่านคงจะทราบดีว่าคิงส์คัพจะจัดขึ้นในทุกๆปี(แม้ว่าเมื่อก่อนอาจมีบางปีที่ไม่ได้จัด) แต่สมค.ชุดใหม่ภายใต้หัวเรือคือลุงอ็อตได้เคยออกมาประกาศเป็นคำมั่นสัญญาให้แฟนบอลชาวไทยได้ชื่นใจว่ารายการที่สำคัญและทรงเกียรตินี้จะจัดขึ้นทุกปีอย่างแน่นอน บวกกับเลขาสมค.ที่เปรยไว้ว่าในปีหน้าเราจะกลับมาจัดรายการนี้อีกครั้งให้ตรงปฎิทินฟีฟ่าซึ่งหากส่องดูฟีฟ่าเดย์แล้วจะเห็นได้ว่า ปี2018มีเเค่เดือนเดียวนั่นคือ มีนาคม61 ซึ่งผมเชื่อเหลือเกินว่าในขณะที่ท่านๆ กำลังอ่านบทความของกระผมอยู่ สมค.ได้เริ่มทำงานสำหรับส่วนงานของปีหน้าไปแล้ว การที่เราได้ทีมบูร์กิน่าฟาโซมาเข้ามร่วมรายการนี้ หากพูดในทางอุตสาหกรรมฟุตบอลก็ถือเป็นการเปิดตลาดใหม่ วินวินด้วยกันทั้งคู่ เพราะสำหรับไทยนี่เป็นครั้งแรกของทีมจากโซนแอฟริกาในรายการคิงส์คัพ การได้ทีมระดับหัวแถวของทวีปมาเข้าร่วมที่เป็นผลงานไม่น้อยสำหรับสมค.ยุคลุงอ๊อด (อย่าลืมนะคับ..บูร์กินาฟาโซยังอยู่ในเส้นทางบอลโลกในตารางคะแนนปัจจุบัน) ในขณะที่ทีมบูร์กินาฟาโซเองก็ได้เปิดตลาดให้เป็นที่รู้จักมากขึ้นในอาเซียนและเป็นโอกาสให้นักเตะภายในประเทศของเขาได้ออกมาค้าเเข้งในย่านนี้มากขึ้น อย่างที่ตัวแทนสมค.บูร์กิน่าฟาโซ ให้สัมภาษณ์แบบให้ความหวังเลยว่าประเทศไทยเป็นประเทศที่น่าอยู่ คนไทยเป็นมิตรอย่างมาก ฟุตบอลที่นี่มีเเสงสว่าง หากมีโอกาสอาจได้เห็นการร่วมมือกันอีกในหลายๆด้านระหว่างสองสมค. เเม้เเต่กัปตันทีมอย่าง อาบูบาการ์ ซาวาโดโก้ ยังออกมาถ่ายทอดความรู้สึกหลังเกมกับเกาหลีเหนือเลยว่า ตนเเละเพื่อนร่วมทีมรู้สึกซาบซึ้งอย่างมากต่อแฟนบอลชาวไทยที่ส่งเสียงเชียร์ให้แก่ทีมของตนและนั่นคือที่มาของการร่วมกันแสดงความขอบคุณแฟนคนไทยหลังเกม อย่าลืมนะคับน้ำใจนักกีฬาคือวัตถุประสงค์ของการจัดการเเข่งขันรายการนี้

คิงส์คัพ ครั้งที่45 จบลงเเล้วด้วยรอยยิ้มและมิตรภาพที่เเน่นแฟ้นระหว่าง สมค.ไทยและสมค.เกาหลีเหนือรวมไปถึงการได้เพื่อนใหม่จากดินแดนอันไกลโพ้นอย่างบูร์กินาฟาโซและเบลารุส (หลังเกมจะเห็นได้ว่าทั้งนักเตะและทีมงานรวมไปถึงสมค.ต่างร่วมกันถ่ายรูป, แลกเปลี่ยนความคิด-ประสบการ์ณต่างๆกัน ด้วยสีหน้าเเห่งความสุขโดยไม่เกี่ยงว่าเขาใส่เสื้อทีมอะไร) แล้วเราจะกลับมาพบกันใหม่ในโอกาสดีดีที่เหมาะสมในอนาคต

รถไฟที่หอบเอาความหวังของคนในชาติไว้ กับเป้าหมายการไปให้ได้สักครั้งในบอลโลกรอบสุดท้ายเป็นงานที่หนักอึ้งแต่ตราบใดที่ขบวนรถไฟยังมุ่งหน้าไปเรื่อยๆ สู่เป้าหมาย แน่นอนว่า..ไม่ช้าเราก็จะไปถึง ผ่านไปแล้วกับสถานีเอเอฟเอฟซูซูกิคัพและคิงส์คัพ ขบวนรถกำลังมุ่งหน้าต่อไปสู่สถานีใหม่นั่นคือ เอเชี่ยนคัพ2019ที่ยูเออีโดยอาจเเวะพักบ้างเพื่อจัดขบวนอีกครั้งกับอิรักและออสเตรเลีย

สิ่งที่ต้องทำก่อนไปให้ถึงสถานีหลักในช่วงระยะเวลาที่จำกัดที่เหลืออยู่ นั่นคือ การเตรียมทีมให้ได้เปรียบที่สุดก่อนเข้าสถานี
1.เเนวความคิดของแฟนบอลและสโมสรต้องปรับ
เวลานี้ปัญหาของแนวรับของทีมชาติไทยดูเหมือนว่าจะได้รับการเเก้ไขไปในระดับนึงนั่นคือ เริ่มเป็นทีมที่เสียประตูยาก เเต่ในทางกลับกันศูนย์หน้าก็ยังเป็นอะไรที่ขาดแคลน เห็นได้จากประตูที่เราได้จากเกาหลีเหนือและยูเออี หากไม่นับลูกจุดโทษล้วนมาจากผู้เล่นในตำแหน่งอื่นแทบทั้งสิ้น นี่เป็นปัญหาใหญ่ที่ทีมชาติไทยกำลังเผชิญ

มุ้ย การเป็นศูนย์หน้าเบอร์1ของทีมช้างศึก ผู้ที่ถูกฝากความหวังเอาไว้มาก

เมื่อก่อนช่วงที่โค้ชซิโก้คุมทีมชาติอยู่ มีแฟนบอลหลายคนกังวลกับตำแหน่งกองหลังจนเล่นเป็นวลีเด็ดว่า "ช่วยหาให้หน่อย" หรือ "เมืองไทยหากองหลังดีๆลำบากนะ ตั้มจึงต้องย้ายมาช่วยเล่นเป็นกองหลัง" (ส่วนนึงอาจเป็นเพราะช่วงนั้นโค้ชโก้ยึดติดกับผู้เล่นคนเดิมๆมากเกินไปและไม่มีเวลาเพียงพอในการเข้าสนามไปเสาะหากองหลังดีๆอย่างเต็มที่) ซึ่งโค้ชมิโลวาน ราเยวัชได้พิสูจน์ให้เราเห็นเเล้วว่า ไทยไม่ใช่ประเทศที่ขาดแคลนกองหลัง เพราะ4เกมอย่างเป็นทางการด้วยปราการหลังใหม่ ไทยเสียเพียงเเค่3ลูกเท่านั้น(เเถมคู่ต่อสู้ทั้ง4เกมก็ไม่ใช่ทีมไก่กาที่มีอันดับฟีฟ่าต่ำกว่า) ในทางกลับกันใน4เกมที่ผ่านมาตำแหน่งศูนย์หน้าก็ทำประตูไม่ได้เลยซักลูกเช่นกัน (ไม่นับจุดโทษนะ) ที่มาอาจเป็นเพราะระบบการเล่นแต่มันจะสมบูรณ์แบบที่สุดหากมีคนมาช่วยแบ่งเบาภาระมุ้ย (ซึ่งลุงมิโลคงวางตัวไว้ว่าเป็นน้องปีโป้) อย่าลืมนะคับในฟุตบอล "หากเรายิงประตูไม่ได้ เราก็ไม่ชนะเช่นกัน"

ยิ่งส่องดูตารางอันดับดาวซัลโวไทยลีก มุ้ยที่เป็นเบอร์1ของนักเตะไทยที่ยิงได้มากสุดแต่เขาก็ยังรั้งอยู่ในอันดับที่13ของทั้งหมดโดยยิงได้แค่10ลูกตามหลังเบอร์1 อย่างดราแก้น บอสโควิสแบบไม่เห็นไฟท้ายถึง16ประตู นี่สะท้อนให้เห็นถึงสิ่งที่เกิดขึ้นกับฟุตบอลไทย เพราะคนไทยเป็นคนที่ชอบความสนุก, ความเร้าใจ, บันเทิง-สีสัน-สะใจ การทำทีมของผู้บริหารสโมสรไทยส่วนใหญ่จึงต้องเน้นเอ็นเตอร์เทนแฟนบอล และเน้นการทำประตู นั่นคือที่มาของการจ้างนักเตะอาชีพจากเมืองนอกมาเล่นกองหน้าและจ้างบางคนมาบัญชาการเกมรุก (ปีกและกลางตัวบุก)

Yang Dong-hyun เจ้าของฉายา นักฆ่า ศูนย์หน้าโปฮังที่ปัจจุบันครองเบอร์1ดาวซัลโลเคลีก

Shinzo Koroki ศูนย์หน้าอูราวะทีมดังจากเจลีก ปัจจุบันกระทุ้งไปแล้ว12ลูกรั้งเบอร์1ดาวซัลโวเจลีก

ต่างกันมากกับชาติที่พัฒนาด้านฟุตบอลแล้วอย่างญี่ปุ่นและเกาหลีใต้ ที่หากส่องอันดับดาวซัลโวล่าสุด เบอร์1ของลีกของพวกเขามาจากนักเตะเขาเองทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็น4อันดับแรกในเจลีกก็มาจากนักเตะยุ่นทั้งหมด (ชินโซะ โคโรกิเป็นเบอร์1ดาวซัลโวเจลีกขณะนี้หลังยิง12ประตู) หรือข้ามไปฝั่งเกาหลีใต้ ดาวซัลโวอันดับ1ร่วมในเคลีกของเกาหลีก็มาจาก ยาง ดง ฮุน ที่ทำได้13ประตูกับสโมสรโปฮัง สตีลเลอร์

ยิ่งคุณใช้นักเตะต่างชาติมากเท่าไร โอกาสการได้ลงสนามของนักเตะไทยในตำแหน่งนั้นๆก็น้อยลง (ผมไม่เถียงว่าศักยภาพของนักเตะเรากับต่างชาติค่อนข้างห่าง แต่หากเราไม่ริเริ่ม โอกาสการผลิตศูนย์หน้าดีๆในอนาคตฟุตบอลไทยก็จะยิ่งน้อยลง) บางครั้งผมยังแอบคุยกับเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆในวงการแฟนฟุตบอลชาวไทยและอาจารย์ที่ทำทีมบอลบางท่าน เราคุยกันแบบติดตลกเลยว่า บอลบ้านเราพัฒนาขึ้นมาก็มาก มีทั้งไทยลีก, โตโยต้าลีกคัพ และ ช้างเอฟเอคัพ แต่ทำไมไม่เอาถ้วยลีกคัพหรือเอฟเอ คัพ ถ้วยใดถ้วยนึงกำหนดไปเลยว่าใช้นักเตะไทยลงเล่นเท่านั้น เพื่อที่ว่านักเตะไทยจะได้ประลองฝีมือกันเต็มที่และมีเวทีในการเสาะหานักเตะบางตำแหน่ง (เป็นความคิดที่ติดตลกแต่ก็แฝงด้วยมุมมองที่น่าสนใจเหมือนกันนะคับ)

แม้เเต่พอล เมอร์ฟี่ ผู้ที่คลุกคลีอยู่ในวงการฟุตบอลอาเซียนและทำงานอยู่ในไทยมากว่า9ปีเองยังเคยออกมาเปรยหลังเกมที่ไทยออกไปแพ้ญี่ปุ่น4-0 ที่ไซตามะเลยว่าทีมชาติไทยควรเริ่มปั้นศูนย์หน้าทีมชาติใหม่อย่างจริงจังได้เเล้วเพื่อลดภาระของธีรศิลป์ที่ต้องแบกทีมมาอย่างยาวนานในตำแหน่งกองหน้าล่าประตู ดูสิ..ฝรั่งเองเขายังเป็นห่วงบอลบ้านเราเลย..

ผมว่าคงเป็นความรู้สึกที่ดีไม่น้อยนะคับ หากนักบอลไทยทำประตูได้เรื่อยๆ บ่อยๆ จนขึ้นไปติด 1ใน3 ของดาวซัลโวแทนที่ทุกวันนี้เราได้แต่ดูนักเตะต่างชาติแย่งกันเป็นดาวซัลโวแบบตาปริบๆ..บางที บางสัปดาห์แฟนบอลได้ความสะใจกับผลสกอร์ที่เกิดขึ้นแบบถล่มทลาย ทีมนั้นอัดทีมนี้แบบสนุกเท้า เจ้าบ้านถล่มผู้มาเยือนแบบเพลิดเพลิน แถมในหลายๆนัดบนสกอร์บอร์ดมีตัวเลขขึ้นมากมายยิงรวมกัน 5-6ลูก (เกิน10ลูกก็มีมาเเล้ว) แต่ท่านคับ..ไม่มีรายชื่อนักเตะไทยโชว์อยู่บนนั้นเลย นี่แหละคับ..ดูบอลสนุก-แฟนบอลสะใจ-แต่ทีมชาติไทยไม่ไปไหนไกลเลยคับท่าน..

2. อันดับฟีฟ่า ใครว่าไม่สำคัญ
ผมเคยลงบทความมากมายเกี่ยวกับบทบาทของเจ้าอันดับโลกตัวนี้มาเเล้วเพราะเจ้าตัวนี้เป็นตัวกำหนดโถการจับฉลาก รายการใหญ่ๆ (หากท่านต้องการอ่านบทความของผม ท่านสามารถหาอ่านได้ใน TSS นี้นะคับ บทความอาจอยู่ล่างๆ หน่อยนะคับ) หนนี้ที่ยูเออีมีการเพิ่มทีมจาก16เป็น24 ทีมนั่นหมายความว่าในรอบเเบ่งกลุ่ม ทีมที่ได้อันดับ1เเละ2ของเเต่ละกลุ่มจำนวนทั้งหมด12ทีม(ุเพราะมี6กลุ่มๆละ4ทีม) บวกกับอีก4ทีมที่ได้อันดับสามที่ดีที่สุดจะทะลุเข้ารอบต่อไป คิดกันเล่นๆนะคับ หากการจับฉลากที่จะมาถึงในปีหน้าช่วงเดือนเม.ย. พี่ไทยดันดวงเเตกอยู่โถ4 พร้อมเพื่อนๆจากอาเซียนบางทีม ผมถามว่าคะแนนที่จะพาเราเข้ารอบต่อไปจะไปเอามาจากที่ไหนล่ะท่าน? จากทีมโถ1? โถ2? หรือ อาจมีเเต้มบ้างจากทีมโถ3? (เเล้วมันจะพอพาเราเข้ารอบไหมล่ะ) ในทางกลับกันหากไทยขยับตัวเองมาอยู่โถ2หรือ3ได้ โอกาสเราชนะทีมจากโถ4เเละลุ้นมีเเต้มได้บ้างกับทีมจากโถที่สูงกว่าก็พอเป็นไปได้ ผมว่านะ...การมี4หรือ5เเต้มในรอบแบ่งกลุ่มน่าจะเพียงพอที่จะพาเราเข้ารอบต่อไป นั่นล่ะคับ..ที่มาของคำตอบที่ท่านได้

ทีมชาติไทยเหลือโอกาสในการเก็บเเต้มในช่วงเวลาที่เหลืออยู่ ก่อนการจับฉลากจะมีขึ้น ประมาณ5นัด (บอลโลกกับอิรักและออส, อุ่นเครื่องกับพม่า และคิงส์คัพปี61 ช่วงเดือนมีนาคมปีหน้า ) น่าเสียดายหน่อยนึงที่คิงส์คัพที่ผ่านมาเกมกับเบลารุสดันเป็นเทียร์2 เลยไม่มีคะแนนแต่ไม่เป็นไรคับ เรื่องมันผ่านไปเเล้ว ผมว่าสมค.ก็คงจะเต็มที่เเล้วล่ะ เกมวัดใจจะอยู่ที่บอลโลก2นัดในเดือนหน้า หากไทยแพ้รวดแน่นอนว่าเราไปนอนรอโถ4แบบเเบเบอร์ แม้ว่าจะชนะพม่าและชนะอีก2นัดในคิงส์คัพหนหน้า คะเเนนก็ยังไม่เพียงพอจะขยับโถไปอยู่ดีเพราะค่าสัมประสิทธ์ตัวคูณมันน้อย แต่ผมอยากบอกว่า กำขี้ย่อมดีกว่ากำตด ในเมื่ออดีตเราไม่สามารถย้อนกลับไปแก้ไขอะไรได้เเล้ว และหากผลการเเข่งขันกับอิรักและออสดันไม่เป็นใจ ฟีฟ่าเดย์ในเดือนต.ค.และ พ.ย.ปีนี้ สมค.คงต้องพิจารณาเพิ่มเกมอุ่นเครื่องเข้าไปอีก (เหมือนอย่างที่ขณะนี้สมค.อิรัก, จอร์แดน, อินเดีย, มาเลเซีย และ ฟิลิปปินส์ กำลังทำกันอย่างหูดับตับไหม้อยู่เพราะพวกเขาไม่อยากไปนอนรอเพื่อนๆอยู่โถ4) ก่อนเกมกับไทยอิรักเล่นอุ่นเครื่องรวดเดียว2นัดเลยกับซีเรียและปาเลสไตน์ แถมในปี2017นี้พวกเขาอุ่นเครื่องมากแบบน่าตกใจแถมทำผลงานได้ดีอีกด้วยทั้งชนะอิหร่าน, ชนะจอร์แดน, เสมอเกาหลีใต้ คะเเนนในส่วนนี้จึงมาเยียวยาผลงานบอลโลกที่ชนะเเค่ไทยนัดเดียว ให้อันดับไม่ไหลลงไปเยอะไงคับ เฉกเช่นเดียวกับทีมชาติจอร์แดนที่พอรู้เเน่นอนเเล้วว่าพวกเขาตกรอบบอลโลก เขาก็เริ่มแผนปั่นอันดับฟีฟ่าทันที ยิ่งในปีนี้ยังมีรายการให้พวกเขาเก็บคะเเนนเพิ่มอย่างเอเชี่ยนคัพ จอร์แดนเองยังไม่ประมาทเลยเพราะรู้ดีว่าคะแนนที่ได้ในรายการนี้อาจไม่เพียงพอดีดตัวเองขึ้นไปยู่โถ2 ทีมจอร์เเดนจึงวางคิวอุ่นเครื่องถี่เสียเหลือเกินแถมสมหวังเสียอีกด้วยเพราะชนะทั้งจอร์เจียและฮ่องกง แถมเดือนก.ย.และต.ค.ยังวางคิวอุ่นทั้งเเคนย่า2นัด กับโอมานอีกนัด นั่นแหละคับ...ใครๆก็กลัวแรงดึงดูดเข้าโถ4  

3.สัญญาของโค้ชมิโลวาน ราเยวัชและทีมงาน

ผมอาจบอกไม่ได้อย่างเต็มปากเต็มคำแต่ผลงาน4นัดที่ผ่านมาก็ไม่ขี้เหล่นะคับสำหรับทีมงานลุงมิโล อย่าลืมนะคับว่าสัญญาของลุงเขาจะหมดลงในพ.ค.ปีหน้า (บางทีสมค.อาจกำลังเล็งหาโอกาสเหมาะๆเพื่อยื่นสัญญาใหม่ให้ลุงเขาก็เป็นได้ บางทีหากผลงานดีในเกมกับอิรักและออสเตรเลีย หลังรายการคัดบอลโลก ลุงมิโลวานและผองเพื่อนอาจได้รับสัญญาใหม่ยาวๆถึงรายการเอเชี่ยนคัพ2019 ก็เป็นได้) ไม่มีอะไรมากคับ..และไม่ได้มีเจตนาเร่งสมค.แต่อยากฝากไว้อย่างนึงว่า ห้วงเวลาที่เหมาะสมและเนื้อหาของสัญญาจะมีบทบาทอย่างมากต่อการทำงานของโค้ชและทีมงาน ทั้งในด้านการให้กำลังใจและเป้าหมายที่ท้าทายที่ต้องไปให้ถึง ไม่อยากเหลือเกินที่จะได้ฟังว่า "เรามีสัญญาใจกันนะ" หรือ "โบนัส-อัดฉีดมีเเน่ เเต่ตอนนี้ยังบอกไม่ได้ว่าเท่าไร" อะไรประมาณนี้เพราะการทำงานในระดับสากล อาณาประเทศเขาไม่ดูสัญญาใจหรือฟังลมที่พ่นออกทางปากแต่ดูเปเปอร์เป็นหลักนะคับ หากผลงานดี สัญญาใหม่ที่มีค่าตอบแทนที่สูงขึ้นพร้อมกับเป้าหมายใหม่ที่ใกล้ตัวที่สุดต้องกำหนดลงในสัญญาให้ชัดเจน เช่น รายการเอเชี่ยนคัพ2019 ไทยไม่ควรตกรอบแรก หรือ ต้องมีไม่ต่ำกว่ากี่เเต้มในรอบเเบ่งกลุ่มก็ว่ากันไป ทั้งนี้ต้องยื่นให้เขาพิจารณาเสียเเต่เนิ่นๆเพราะหากตกลงกันไม่ได้..ทางเราเองก็จะยังพอมีเวลาแก้ไขตัวสัญญาใหม่หรือหาทีมงานใหม่เข้ามาทำแทน มันวินวินทั้งสองฝ่ายและแฟร์ดี

รถไฟขบวนนี้เป็นโบกี้ใหม่เกือบทั้งหมด ทั้ง ตัวกัปตัน(โค้ช), ทีมช่างประจำโบกี้ (ทีมงานสต๊าฟ), ฝ่ายซัพพอร์ตการเดินทาง (สมค.) ,พลขับ (ตัวนักเตะ) และ ผู้โดยสาร (ความหวังของแฟนบอลชาวไทยทุกคน) แม้หนทางจะยังอีกยาวไกล และต้องข้ามผ่านหลายสถานีก่อนถึงเป้าหมายใหญ่ (เอเชี่ยนคัพ2019) แต่ถ้าเราเดินไปด้วยกันมันก็ไม่มีอะไรที่จะเป็นไปไม่ได้ ดั่งสโลแกนใหม่ของสมค. "จับมือไว้เเล้วไปด้วยกัน" หรือ "Come together"

ไทยแลนด์สู้ๆ ปู้นๆ ฉึกกะฉักๆ

ที่มาข้อมูล:
http://www.goal.com/th/news/5441/%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%8A%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B8%A1%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%B4/2017/07/16/37107932/%E0%B8%8B%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B8%8B%E0%B8%B6%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%9A%E0%B8%B9%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%9F%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%8B%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%93%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%8A%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88-3
https://sport.mthai.com/football-thai/315936.html
http://www.flashscore.com/soccer/thailand/thai-premier-league/standings/
http://www.flashscore.com/soccer/japan/j-league/standings/
http://www.flashscore.com/soccer/south-korea/k-league-classic/standings/
https://en.wikipedia.org/wiki/2019_AFC_Asian_Cup#Ranking_of_third-placed_teams
http://www.fifa.com/fifa-world-ranking/ranking-table/men/afc.html
https://en.wikipedia.org/wiki/Iraq_national_football_team
https://en.wikipedia.org/wiki/Jordan_national_football_team#2017
http://www.fifa.com/calendar/index.html
พริ้วไหวดั่งสายลม
Thailandsusu
Full Member
**

คะแนนความรัก: +47/-49

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 01:12:33 PM »

ขอบคุณบทความดีๆครับ

PumDMinter
เผือกบอลไทย
Full Member

คะแนนความรัก: +123/-139

...๕๕๕...

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 01:18:57 PM »

อ่านสนุกครับ เขียนอีกบ่อยนะครับ...ช๊อบ..ชอบ 
+ 1 คับป๋ม!

เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +985/-948

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 03:02:48 PM »

อ่านได้นิดนึงก็โอเคกับเนื้อหาเลย
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +172/-101

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 03:39:50 PM »

TSS แห่งนี้มีผู้ทรงความรู้ และมีความสามารถจริงๆเลยครับ 
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +721/-447

น้องพลอย FC

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 03:42:02 PM »

ระวังมาเลย์ดึงตัวท่าน จขกท ไปเป็นที่ปรึกษานะครับ อิอิ

ล้อเล่นครับผม อยุ่เมืองไทยนี่ล่ะ

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
nolife
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +177/-46

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 07:16:39 PM »

เห็นด้วยกับท่านครับ กองหน้าทีมใหญ่ๆมีแต่ตัวต่างชาติทั้งนั้น ทำให้ตำแหน่งกองหน้าของไทยมีโอกาสได้ลงเล่นอย่างจำกัด
หารได้ประตูส่วนมากก็ได้มาจากการครอสบอลเข้ากลางให้กองหน้าโหม่งหรือชาร์ทเข้าประตู

คิดว่าโพสถ่อยๆแล้วเท่ห์เหรอ..

DooBall
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +132/-40

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 07:37:07 PM »

แมทช์ที่จะเจอกับ อิรัก วันที่31 สิงหา ถ้าไทยทำผลงานได้ดีก็ควรต่อรีบสัญญาไปถึง เอเชี่ยนคัพ2019 ไปเลยไม่งั้นก็คล้ายๆกรณี มิเกล ทำผลงานดีสัญญาใกล้หมดมีข้อเสนอที่อื่นได้เงินมากกว่าไทย
Suriya 640
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +281/-82

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 07:38:30 PM »

รู้ สึก ว่า ในสัญญา จะมี แอฟชั่น ต่ออยู่นะ

paradize_9 level
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +30/-7

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 09:44:32 PM »

ขอบคุณครับ อ่านเพลิน ชอบๆ
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +510/-572

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 09:48:49 PM »

+1 ชอบๆ
outsider
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +38/-12

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 10:44:43 PM »

สถานีต่อไม่ใช่ AFF CUP ก่อนเหรอ
dhamdham.05
Full Member

คะแนนความรัก: +31/-46

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 12:31:55 AM »

ขอบคุณครับ
SuperTOR
Full Member

คะแนนความรัก: +130/-163

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 07:45:55 AM »

ฟีฟ่าเดย์ เดือนพ.ย. ถูกโปรแกรมลีคทับไว้แล้ว
ไม่รู้ว่าเลื่อนออกอีกได้รึป่าว แว่วๆว่าต้องรีบหาแชมป์ลีค ถ้วย และส่งชื่อทีมที่ได้โควต้าให้ทางเอเอฟซีช่วงนั้น
ส่วนมีนาคิดเหมือนกันเลยครับ น่ารีบจัดคิงส์คัพไปเลย ปกติเราจัดช่วงต้นปีกันมาตลอด
เอาพวกตะวันออกกลางสักทีม และพวกtop50 top100 อย่างละทีม แบบชุดใหญ่อย่าให้พลาดอีก
ปีนี้ถือว่าเป็น case study ไปครับ

ส.บอลยุคใหม่ยังไม่เคยเจอปีที่ฟีฟ่าเดย์ถูกคัดบอลโลก คัดเอเชียน ยัดโปรแกรมไว้หมดแล้ว

ปีต่อไปถ้าเจอสถานการณ์แบบนี้อีกต้องจัดการให้ได้
นี่เป็นการบ้านของส.บอลเลย
ice5509876
Sr. Member

คะแนนความรัก: +75/-16

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 09:50:07 AM »

ขอบคุณครับ
siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +445/-334

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 10:21:30 AM »

AFF SUZUKI CUP มาก่อนมั้ยครับ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
Figo Pro Ubon Fc Av
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1112/-1786

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:27:41 AM »

ดวลแน่แต่รอบแรกอย่าเจอทีมไรที่เหนือกว่าอาเซียน.

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
FlyingDutchManZ
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1747/-974

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 12:09:10 PM »

ขอบคุณมากๆครับ

Doctor สลัม
ขอให้รวยๆ ที่มาช่วยกดลบครั้งนี้ (ตูประชด!)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2407/-3163

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 12:14:32 PM »

ขอบคุณครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
Pumpkin~AV
เที่ยวดูบอลไทย...ไม่ไปไม่รู้...
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +111/-114

จา ปาย บอล โลกกกก .... โวๆๆโว้โวโหว่

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 10:30:20 AM »

น่าสนใจ รายการลีกคัพ ... เปลี่ยนชื่อเป็น ไทยคัพ
แล้วใช้นักเตะไทยล้วนๆทุกทีมที่เข้าแข่งขัน ... ได้แชมป์ได้ไปแข่งรายการแม่โขงคัพ...
" โตโยต้า ไทยคัพ "

โรงแรม รีสอร์ท ที่พัก ปากช่อง เขาใหญ่ ราคาถูก ... เซียร่า วิว รีสอร์ท Sierra View Resort ... www.facebook.com/sierraviewresort หรือ www.sierraviewresort.com หรือ โทร. 094-4174282
!!! พิเศษสุดๆ ส่วนลด 5% สำหรับสมาชิกเว็บไทยแลนด์สู้ๆ เพียงจองผ่าน INBOX !!!
Kokkabark
Sr. Member

คะแนนความรัก: +130/-237

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 11:14:33 AM »

อย๋าลืมว่ามุ้ยปีนี้กระเสาะกระแสะตลอด  ถ้าสมบูรณ์คงได้เบียดกับหัวแถวดาวซัลโว  แต่หาคนที่ใกล้เคียงมุ้ยไม่มีเลย  ขนาดกองหน้าความหวังใหม่ยังยิงไม่ได้เลย

ส่วนราเยวัช  เมื่อวานเห็นมีข่าวประธานเทคนิคบอกอีก2-3ปีจะไปไม่รู้จริงเปล่าหรือพูดแบบรวมๆ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์