Thailandsusu Webboard
สิงหาคม 19, 2017, 06:03:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พวกเขา!!อยู่ในระดับเอเซียแล้ว! คอลัมนิสต์ชาวญี่ปุ่นเขียนถึงทีมชาติไทย  (อ่าน 5694 ครั้ง)
XxX
Thailandsusu
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +89/-37

| | |
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 02:27:57 PM »

ทัตสึนาริ ฮอนดะ คอลัมนิสต์ชาวญี่ปุ่น ได้เขียนบทความถึงทีมชาติไทยผ่านเว็บไซต์ anngle หลังเกมล่าสุด ที่ "ทัพช้างศึก" เปิดบ้านเสมอกับ ทีมชาติยูเออี 1-1 ในศึกฟุตบอลโลกรอบคัดเลือกโซนเอเชียรอบสุดท้าย นัดที่ 8 โดยกล่าวว่าไทยยังสามารถพัฒนาได้มากกว่านี้ หลังมีโค้ชคนใหม่เข้ามาคุมทีม

เกมในครึ่งแรกจบลงด้วยการเสมอกัน 0-0 แต่แล้วในครึ่งหลัง นาทีที่ 69 มงคล มาทำประตูให้ไทยออกนำ 1-0 จนเข้าสู่ช่วงทดเจ็บ ยูเออี มาตามตีเสมอได้สำเร็จ 1-1 ถือเป็นเรื่องที่น่าเสียดายสำหรับ ทีมชาติไทย เพราะพวกเขากำลังจะเก็บชัยชนะนัดแรก ในการแข่งขันฟุตบอลโลก รอบคัดเลือก รอบสุดท้ายแบบนี้

อย่างไรก็ตาม "ภายใต้การคุมทีมของโค้ชคนใหม่ ทำให้เห็นว่าไทยยังสามารถพัฒนาต่อไปได้อีก" มิโลวาน ราเยวัช หัวหน้าผู้ฝึกสอนคนใหม่ของทีมชาติไทย จะต้องนำทีมลงแข่งขัน ในขณะที่ผู้เล่นตัวหลักหลายคนมีอาการบาดเจ็บและไม่สามารถลงแข่งขันได้ ซึ่งรวมไปถึง ชนาธิป สรงกระสินธ์ หรือที่รู้จักกันในนาม "เมสซี่ไทย"

การแข่งขันนัดนี้ถือเป็นประสบการณ์อันล้ำค่าของทีมชาติไทย และถือเป็นการแสดงความแข็งแกร่งในอีกรูปแบบ ที่แตกต่างออกไปจากเดิม ประสบการณ์ในการแข่งนัดนี้จะเป็นสิ่งที่ช่วยให้ทีมชาติไทยพัฒนาขึ้นในอนาคต แม้ว่าจะต้องอยู่อันดับบ๊วยของตาราง และหมดสิทธิ์ลุ้นไปบอลโลกแล้วก็ตาม

สิ่งที่ทีมชาติไทยแสดงให้เราเห็นก็คือ พวกเค้ามีพัฒนาการ และก้าวขึ้นมาอยู่ในระดับเอเชียได้อย่างรวดเร็ว และเราคงจะได้เห็นอีกครั้งใน ในการแข่งขันฟุตบอลชายชิงแชมป์เอเชีย 2019 รอบสุดท้าย และการแข่งขันฟุตบอลโลกรอบคัดเลือกครั้งหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 05:35:04 PM โดย XxX » บันทึกการเข้า
siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +411/-297

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 02:33:59 PM »

ถ้าทัวร์นาเมน ชิงแชมป์เอเชีย 2019 รอบสุดท้าย ทำได้ดี นั่นแหละ ฟันธง เราอยู่ระดับเอเชียแล้ว

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
supakiat88
Full Member

คะแนนความรัก: +29/-11

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 02:43:30 PM »

ขอบคุณครับ

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member

คะแนนความรัก: +260/-104

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 03:33:49 PM »

ทัตสึนาริ ฮอนดะ ชื่อเหมือนนักรบยุคเซนโกคุเลย

ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1414/-874

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 04:04:10 PM »

จะให้พูดตรง ๆ   ก็คือ     ทีมชาติไทยเรามีทรัพยากรที่ดีมากมาย เพียงแต่ยังไม่ถูกเลือกเอามาใช้อย่างเหมาะสม  และขาดคนปรุงแต่งที่ดี            พูดง่าย ๆเข้าไปอีกก็คือ ก่อนหน้านี้เราไม่มีโค้ชที่เก่งพอที่จะทำทีมไปสู้กับบรรรดายักษ์ใหญ่ในเอเชีย    ผลงานเราเลยเป็นรองมากจากบอลรองอยู่แล้วมันก็เลยออกไปทางแพ้มากกว่า

ตอนนี้มีโค้ชที่เก่งขึ้น รูปแบบการเล่นเปลี่ยนไปและแสดงให้เห็นว่าสามารถพัฒนาต่อได้อีก  มันก็เลยมีความหวังว่าเราสามารถเก่งมากกว่านี้และสามารถสู้กับทีมใหญ่ ๆในเอเชียได้บ้าง  ไม่ใช่เจอแล้วโดนถลุงกลับมาตลอด

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
loeicity2029
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +278/-467

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 04:30:33 PM »

ขอบคุณครับ JP
seabuff
Full Member
**

คะแนนความรัก: +54/-24

"Winter Is Coming"

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 05:06:27 PM »

ครับ
kunpan
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +191/-93

เบื่อโค้ช เบื่อประธาน เมิงฮู้บ่อ

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 05:17:12 PM »

ปากหวานอีกแล้ว
wawa
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +160/-399

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 05:26:41 PM »

ระดับเอเชียคือ อะไร....
เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +801/-721

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 05:32:54 PM »

แต่เอเชียช่วงกลางเฉยๆ
Bob_Sothorn
Sr. Member

คะแนนความรัก: +133/-62

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 06:21:10 PM »

: เฮียแกพิมพ์ตกหรือเปล่าครับ เอเชีย ลืมคำว่า ตะวันออกเฉียงใต้5555
ชมอีกแระ ชมทีไร  ถล่มตรูยับเยิน
paradize_9 level
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +28/-6

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 07:00:23 PM »

แหมๆ ...พูดอย่างเค้าก็เขินดิ  ตัวเอง .....
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +155/-90

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 07:04:39 PM »

: เฮียแกพิมพ์ตกหรือเปล่าครับ เอเชีย ลืมคำว่า ตะวันออกเฉียงใต้5555
ชมอีกแระ ชมทีไร  ถล่มตรูยับเยิน

คนญี่ปุุ่นก็มักจะถล่อมตัวเองแบบนี้แหละ พอเจออีกทีก็ถลุงไป 4 ลูก เบาะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 07:08:07 PM โดย PATRIOT of SIAM » บันทึกการเข้า
โค้ช คาร์ลอส_xi (ซุ้มท่าน้ำนนท์)
งดเข้าห้องซื้อ-ขาย
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +382/-342

FC-012 คิดถึงพ่อยี

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 07:35:04 PM »

ผมว่าเขารู้ว่าเรากำลังมาถูกทางนะโค้ชต่างชาติระดับโลก สมาคมก็โปร่งใสดูมีการจัดการอาชีพมากขึ้น ระบบลีกก็ดีขึ้นชนะญี่ปุ่น เกาหลีบ้างแพ้บ้างไม่แปลกที่เขาจะเหล่มามองหน่อยๆ
ทำชิ่ง 1-2
Sr. Member

คะแนนความรัก: +167/-58

my2Screens.com แอพเล่นเว็ปพร้อมดูยูทูป

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 08:20:41 PM »

ทัตสึนาริ อยู่เป็น

2Screens : แอพไอโฟน Free เอาไว้เล่นสู้ๆพร้อมกับดูยูทูปพร้อมกัน
http://my2screens.com/

Bob_Sothorn
Sr. Member

คะแนนความรัก: +133/-62

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 08:25:57 PM »

สำหรับ ผมนะครับ แค่รู้สึกว่า ลีคเราพัฒนาขึ้นมาเยอะมาก ทุกๆปี ปรับแต่งพัฒนา ขึ้นมาเยอะ ระเบียบระบบ การจัดการแข่งขัน เป็นสากลขึ้น ผู้เล่น รวมถึง การจัดการต่างๆ มืออาชีพขึ้นมาก

ส่วนฝีเท้า ทีมชาติ และ สโมสร ใน ACL  ก็น่าพอใจในระดับนึง ถ้าเรียกว่าในเอเชียมั้ย Top 10 มั้ย ผมว่ายังครับ แต่กำลังขยับเข้าไปไกล้ทีมในระดับเอเชีย ทุกขณะ จ่อคอหอย

เรียกว่าทีมชั้นนำเอเชีย  ที่มาเล่นในไทย จะไล่ยำ ชำเราไทยในบ้านไม่ง่ายนัก หืดจับ
จากที่ดูการพัฒนาฟุตบอลบ้านเรา มานานนับ 20 กว่าปี คาดว่า ถ้าเรายังเดินหน้าพัฒนาแบบนี้ และได้รับการสนับสนุนที่ดี ***{ขอย้ำนะครับ}**จากรัฐบ้าง แลหน่อยครับ ผู้มีอำนาจ
    ผมว่าอีก 5 ปี ไทยจะยืนอยู่ตรงนั้น ที่เรียกว่าระดับเอเชียครับ ที่สโมสรจากไทย อย่างน้อย 2 ทีม เข้าไปเล่น ACL รอบแบ่งกลุ่ม
      ถ้าไม่เกิด การขัดกัน หักกัน ต่างคนต่างทำงาน เข้าป่า หาหน่อไม้ เอ้ย เข้าดง เหมือนการพัฒนายุคที่หาก ย้อนหลัง ไปหลายสิบปีที่ผ่านมานะครับ
Figo Pro Ubon Fc Av
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1106/-1774

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 08:55:13 PM »

ระดับกลางแล้วรึนี้.......

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
cikada
ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ
Hero Member

คะแนนความรัก: +517/-831

นักรบกรมหลวง เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุทยานเสด็จในกรม กรมหลวงชุมพร

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 06:15:25 AM »

เขามองเกมส์ว่าเราเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นเมื่อเปลี่ยนโค้ชคนใหม่
ซึ่งก็ต้องขอบคุณท่านสมยศที่มีวิสัยทัศน์ กำหนดคุณสมบัติโค้ช แล้วให้ประธานเทคนิคไปเลือก
ถ้าให้ประธานเทคนนิคเลือกเอง คงหนีไม่พ้นกรอบๆเดิมๆ

เฮงซัง GetOut !! สนับสนุน บิ๊กป๋อม”อดิศักดิ์ เบ็ญจศิริวรรณ เป็นประธานพัฒนาเทคนิคฟุตบอลทีมชาติไทย
Strom_Raider
Full Member

คะแนนความรัก: +105/-48

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 06:22:58 AM »

เขามองเกมส์ว่าเราเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นเมื่อเปลี่ยนโค้ชคนใหม่
ซึ่งก็ต้องขอบคุณท่านสมยศที่มีวิสัยทัศน์ กำหนดคุณสมบัติโค้ช แล้วให้ประธานเทคนิคไปเลือก
ถ้าให้ประธานเทคนนิคเลือกเอง คงหนีไม่พ้นกรอบๆเดิมๆ

วันก่อนพึ่งมีคนรี กระทู้ สงขลาจะจัดซีเกมส์ แล้วคุณบอกว่า ภาคใต้ดีหมด ช่วยตอบหน่อยว่าขาดอะไร
อย่าเปิดแล้วหายหัวอีก

อ้างจาก: cikada ที่ มิถุนายน 09, 2016, 11:12:39 PM
ภาคใต้ พร้องทุกอย่าง ขาดอย่างเดียวจริงๆคือ......
พัฒนาไปได้ไม่ถึงไหนซักที
godNorthstar
Newbie
*

คะแนนความรัก: +30/-12

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 08:08:54 AM »

สรุปก็ประธานเทคนิคเลือกเอง หรือผมเข้าใจอะไรผิด
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +721/-1222

new world order

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 08:21:41 AM »

ชมแบบนี้นัดเจออีกสักรอบมั้ยญี่ปุ่น>•<

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
FlyingDutchManZ
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1733/-965

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 08:28:09 AM »

เอเชี่ยนคัพ ขอเราให้ถึงรอบ 8 ทีมนะครับ

ลูกน้ำเค็ม
Full Member
**

คะแนนความรัก: +222/-82

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 09:33:03 AM »

สรุปก็ประธานเทคนิคเลือกเอง หรือผมเข้าใจอะไรผิด

คนทำดีก็ชมๆเขาบ้างก็ได้ จะอคติจนชีวาวายกันเลยรึ

ไม่เอาน่า แบกเอาไว้มันหนักนะครับ ปล่อยวางบ้างก็ดี

ทุกวันนี้ถามตัวเองรึยัง ว่าคนที่เครียดเวลามาเปิดหากระทู้โค๊ชเฮงใน TSS

คือโค๊ชเฮง รึคุณ
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +721/-1222

new world order

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 10:26:19 AM »

นายกตีกรรเชียงไปแล้วคุณ เฮงเสนอ3ชื่อ นายกตีกลับมาว่าเลือกมาให้ผมเลย ผมไม่รู้เรื่อง ถ้าดีหรือพลาดผลงานเฮงซังล้วนๆเลยครับ

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
wawa
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +160/-399

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 10:37:15 AM »

สำหรับ ผมนะครับ แค่รู้สึกว่า ลีคเราพัฒนาขึ้นมาเยอะมาก ทุกๆปี ปรับแต่งพัฒนา ขึ้นมาเยอะ ระเบียบระบบ การจัดการแข่งขัน เป็นสากลขึ้น ผู้เล่น รวมถึง การจัดการต่างๆ มืออาชีพขึ้นมาก

ส่วนฝีเท้า ทีมชาติ และ สโมสร ใน ACL  ก็น่าพอใจในระดับนึง ถ้าเรียกว่าในเอเชียมั้ย Top 10 มั้ย ผมว่ายังครับ แต่กำลังขยับเข้าไปไกล้ทีมในระดับเอเชีย ทุกขณะ จ่อคอหอย

เรียกว่าทีมชั้นนำเอเชีย  ที่มาเล่นในไทย จะไล่ยำ ชำเราไทยในบ้านไม่ง่ายนัก หืดจับ
จากที่ดูการพัฒนาฟุตบอลบ้านเรา มานานนับ 20 กว่าปี คาดว่า ถ้าเรายังเดินหน้าพัฒนาแบบนี้ และได้รับการสนับสนุนที่ดี ***{ขอย้ำนะครับ}**จากรัฐบ้าง แลหน่อยครับ ผู้มีอำนาจ
    ผมว่าอีก 5 ปี ไทยจะยืนอยู่ตรงนั้น ที่เรียกว่าระดับเอเชียครับ ที่สโมสรจากไทย อย่างน้อย 2 ทีม เข้าไปเล่น ACL รอบแบ่งกลุ่ม
      ถ้าไม่เกิด การขัดกัน หักกัน ต่างคนต่างทำงาน เข้าป่า หาหน่อไม้ เอ้ย เข้าดง เหมือนการพัฒนายุคที่หาก ย้อนหลัง ไปหลายสิบปีที่ผ่านมานะครับ
ก็นึกดูนักเตะต่างชาติที่เข้ามาแรกๆ กับนักเตะไทยระดับทีมชาติยุคแรกๆ ที่อายุยังไม่เกิน 32 ดู ว่าตอนนี้ฝีเท้าอยู่ระดับไหน ได้เป็นตัวหลักสโมสรหรือเปล่า เบียดเข้าทีมชาติไหวหรือเปล่า ก็จะเห็นการเปรียบเทียบได้ชัดขึ้น
เช่น พิชิตพงษ์ ดัสกร(ตัวหลัก) ปรัชญ์ ศรายุธ กีรติ ลีซอ อนุชากิจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2017, 10:38:53 AM โดย wawa » บันทึกการเข้า
Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3523/-1499

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 11:18:11 AM »

เอเชียกลาง ก็พวกอุซเบ เติร์ก ทาจิ คาซัก คีร์กิซ ไรเงี้ยใช่มั้ยฮะ

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 11:23:34 AM »

เอเชียกลาง ก็พวกอุซเบ เติร์ก ทาจิ คาซัก คีร์กิซ ไรเงี้ยใช่มั้ยฮะ
นั้นมันภูมิภาค
dhamdham.05
Full Member

คะแนนความรัก: +28/-42

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 04:20:53 PM »

เข้าใจพูดนะเพ่......ยกยอ ปอปั้น
cikada
Hero Member

นักรบกรมหลวง เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุทยานเสด็จในกรม กรมหลวงชุมพร

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 05:11:24 PM »

วันก่อนพึ่งมีคนรี กระทู้ สงขลาจะจัดซีเกมส์ แล้วคุณบอกว่า ภาคใต้ดีหมด ช่วยตอบหน่อยว่าขาดอะไร
อย่าเปิดแล้วหายหัวอีก

อ้างจาก: cikada ที่ มิถุนายน 09, 2016, 11:12:39 PM
ภาคใต้ พร้องทุกอย่าง ขาดอย่างเดียวจริงๆคือ......
พัฒนาไปได้ไม่ถึงไหนซักที

เป็นคำถามที่ไม่น่าถามนะครับ ภาคอื่นจัดครบหมดแล้ว ทำไมเหลือแต่ภาคใต้

เฮงซัง GetOut !! สนับสนุน บิ๊กป๋อม”อดิศักดิ์ เบ็ญจศิริวรรณ เป็นประธานพัฒนาเทคนิคฟุตบอลทีมชาติไทย
cikada
Hero Member

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 05:20:50 PM »

นายกตีกรรเชียงไปแล้วคุณ เฮงเสนอ3ชื่อ นายกตีกลับมาว่าเลือกมาให้ผมเลย ผมไม่รู้เรื่อง ถ้าดีหรือพลาดผลงานเฮงซังล้วนๆเลยครับ

ตอนซิกโก้ลาออกใหม่ๆ เฮงเสนอชื่อใครมา ถ้าสมยศไม่ประกาศว่าโค้ชคนใหม่ต้องผ่านการคุมทีมที่ไปบอลโลกมาก่อน
ราเยวัชจะได่มาคุมไหม

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 09:53:17 PM »

ใจเย็นๆครับ
อยากเห็นคนไทยสามัคคี
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +143/-84

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 10:14:54 PM »

เขาพูดเพื่อเตือนสติประเทศเขาว่าอย่าประมาททีมชาติไทย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์