Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 24, 2017, 06:15:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงดีครับ "ถ้าท่านเดินบนทางเท้าแล้วเบียดชนกันทำให้ของที่เขาขายเสียหาย"  (อ่าน 1373 ครั้ง)
jeed @leo
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +235/-84

ปานหว่าคนป่ามีปืน...ซำกับขี้ทูตหป่งเล็บ

| | |
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 11:35:52 AM »

พอดีผมอยู่ต่างจังหวัดช่วงนี้มีธุระในกรุงเทพได้เดินทำธุระในทางเท้า
ซึ่งเราไก็รู้ดีว่ามีคนมาวางขายของเพียบเลย เมื่อวานฝนตกทุกคนต่างเร่งรีบ
เลยมีการเบียดชนกันบ้าง  โชคดีไม่ชนของที่เขาวางขาย
ถ้าเกิดว่าท่านชนของขายทางเท้าเสียหายนี่จะทำยังไงครับ.....
...ทำตัวไม่ถูก...
ppisanusan
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +41/-15

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 12:49:59 PM »

แยกเป็น2กรณีครับ
1.ให้คิดว่าเค้าก็คือคนที่ใช้สถานที่สาธารณะด้วยเหมือนกันครับ เราทำของเค้าเสียหายเราก็ต้องชดใช้ครับ มุมกลับถ้าเราเดินชนแล้วของเราเสียหายเราก็เรียกร้องได้ครับ แต่ปกติเห็นตำรวจจะไกล่เกลี่ยให้กรณีแบบนี้เป็นประมาทร่วมครับ ก็แล้วแต่จะตกลงกันไป
2.อีกกรณีคือคิดว่าคนขายของใช้ที่สาธารณะยึดครองเป็นของตัวเองเพื่อทำประโยชน์ส่วนบุคคล กรณีนี้เราแจ้งเทศกิจเพื่อลงโทษคนขายของครับ

สรุป ถ้าทำของเค้าเสียหาย ถ้าเรื่องถึงตำรวจมีแต่เสียกับเสียครับ ไม่เสียตังก็เสียเวลา เว้นแต่ถ้าอยากแก้แค้นให้แจ้งเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องมาล้างบางไป (ซึ่งก็คงรู้ๆกันอยู่ว่าคงหายไปกับกลีบเมฆ) ดังนั้นถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ หันไปขอโทษทีนึงแล้ววิ่งหายไปเลยครับ อิอิ

PumDMinter
เผือกบอลไทย
Full Member

คะแนนความรัก: +118/-137

...๕๕๕...

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 02:53:28 PM »

(คหสต.)
ถ้าไม่หนักหนาสาหัสสากันอะไร(ไม่มีเรื่องโต้เถียงอะไรกันมากมายนัก)
"ขอโทษขอโพยกัน" ก็คงพอครับ ถ้าทำข้าวของเขาเสียหาย ก็ชดใช้เขาไปตามราคาของ

ถ้ามีเรื่องโต้เถียงกัน(แบบตกลงกันไม่ได้) ก็โทร.เรียกตำรวจมาไกล่เกลี่ยครับ
ไม่ต้อง "ด่าทอต่อปากต่อคำกัน" ไม่ต้อง "ใช้กำลังชกต่อยกัน" กับเรื่องไม่เป็นเรื่องครับ

คราวต่อไปก็ระมัดระวังมากขึ้น (...ไม่ต้องเสียเวลา + เสียอารมณ์)
การโต้เถียง+อารมณ์ฉุนเฉียว เป็นเรื่องธรรมชาติของคนในเมืองใหญ่ที่โกลาหลวุ่นวาย+ปากกัดตีนถีบ ครับ
อะไรเลี่ยงได้ก็เลี่ยง

เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +985/-911

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 07:14:32 PM »

กฏหมายคุ้มครองท่านแน่นอน
seabuff
Full Member
**

คะแนนความรัก: +54/-24

"Winter Is Coming"

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 07:24:45 PM »

ขอโทษขอโพยไปครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์