Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 19, 2018, 03:28:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมฟุตบอลถึงไม่ใช้ภาพช้าในการตัดสิน  (อ่าน 9797 ครั้ง)
self discipline
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +85/-89

| | |
« เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 08:28:36 AM »

เอาเฉพาะลูกที่สำคัญจริงๆ
1.ล้ำหน้าเฉพาะลูกหลุดเดี่ยว
2.ใบแดงหรือใบเหลืองที่2
3.จุดโทษ
ซึ่งมีผลกับเกมมากๆ กีฬาประเภทอื่นเช่นวอลเลย์、อเมริกันฟุตบอล เป็นต้น ก็ยังมี ถ้ากลัวเสียเวลาก็ให้ชาแลนด์ได้ทีมละครั้งถ้าผิดสิทธิ์ก็หมดไป ส่วนตัวการตัดสินผิดพลาดไม่ใช่เสน่ห์ของฟุตบอล
SIAMENG49
MUANG THONG UNITED
Full Member
**

คะแนนความรัก: +89/-17

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 09:14:56 AM »

เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะลูกจุดโทษ ทำให้ทีมแพ้ได้เลย ขึ้นอยู่ที่กรรมการคนเดียว ประทวงก็ได้ใบเหลือง ต้องก้มหน้ายอมรับผิดอย่างเดียว
Der_Kaiser
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +152/-244

ช่วยกดลบให้ผมเยอะๆนะคร๊าฟ แบบว่าชอบอ่ะ

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 09:17:21 AM »

ตอนนี้ อเมริกา ทดสอบในลีคล่างแล้วครับ

คาดว่าอนาคต พวกเขาอาจจะไม่สนกฎฟีฟ่า

ทำให้เมเจอร์ ลีก มีการชาลเลนท์ เหมือนกีฬาอื่นๆในประเทศ

ตอนนี้ บาสยังมีรีวิวเลย อย่าว่าแต่ NFL

ppisanusan
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +45/-16

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 11:11:00 AM »

ต้องแยกการกีฬาการการค้าขายให้ออกครับ

การกีฬาเราต้องรู้แพ้รู้ชนะรู้อภัย เล่นเพื่อสามัคคีและสุขภาพ
ดังนั้น ถ้ายังอยากให้เป็นกีฬาต้องอย่ายึดติดกับชัยชนะครับ

ส่วนการค้านั้นกำไรต้องมาก่อน อะไรที่เสียผลประโยชน์ต้องเอาให้ถึงที่สุด
อะไรที่ได้ประโยชน์ก็ต้องเอาให้มากที่สุดช่นกัน

คุณอยากให้ฟุตบอลเป็นแบบไหนล่ะครับ?

จริงๆการกีฬาไม่ต้องใช้กรรมการก็ได้ ถ้านักกีฬามีสปิริตและน้ำใจนักกีฬา
ผิดก็ยอมรับผิดไป จังหวะ50/50ก็หยวนๆกันไป

ผมว่าแค่นี้ก็เพียงพอละครับ ถ้าเอาเทคโนโลยีมามันจะเริ่มไม่ใช่กีฬาละครับ

กองเชียร์ก็ปล่อยวางบ้างเถอะครับ

ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +381/-1670

..................................................

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 11:39:55 AM »

เทคโนโลยีที่ผมเห็นด้วยอย่างเดียวคือ โกล์ไลน์ นอกเหนือจากนั้นมันทำให้เสียอรรถรส

self discipline
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +85/-89

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 11:52:23 AM »

ต้องแยกการกีฬาการการค้าขายให้ออกครับ

การกีฬาเราต้องรู้แพ้รู้ชนะรู้อภัย เล่นเพื่อสามัคคีและสุขภาพ
ดังนั้น ถ้ายังอยากให้เป็นกีฬาต้องอย่ายึดติดกับชัยชนะครับ

ส่วนการค้านั้นกำไรต้องมาก่อน อะไรที่เสียผลประโยชน์ต้องเอาให้ถึงที่สุด
อะไรที่ได้ประโยชน์ก็ต้องเอาให้มากที่สุดช่นกัน

คุณอยากให้ฟุตบอลเป็นแบบไหนล่ะครับ?

จริงๆการกีฬาไม่ต้องใช้กรรมการก็ได้ ถ้านักกีฬามีสปิริตและน้ำใจนักกีฬา
ผิดก็ยอมรับผิดไป จังหวะ50/50ก็หยวนๆกันไป

ผมว่าแค่นี้ก็เพียงพอละครับ ถ้าเอาเทคโนโลยีมามันจะเริ่มไม่ใช่กีฬาละครับ

กองเชียร์ก็ปล่อยวางบ้างเถอะครับ
ในความคิดผมกีฬาที่เป็นอาชีพแล้วแข่งกันเพื่อความเป็นเลิศ ไม่ใช่แข่งเพื่อสุขภาพ สปริตกับน้ำใจนักกีฬาเรามีได้เสมอ ต่อให้เราใช้เทคโนโลยีช่วยตัดสินก็ตาม แล้วตัดสินให้ถูกต้องด้วยเทคโลยีไม่ดีตรงไหน ยังงี้กีฬาอื่นที่ใช้เทคโนโลยีช่วยตัดสิน นักกีฬาก็ไร้น้ำใจนักกีฬาใช่ไหมครับ
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +924/-185

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 11:59:17 AM »

ในแมทช์กระชับมิตรเมื่อเร็วๆนี้ สเปนฯ กับ ฝรั่งเศษ มีทดลองใช้ไปแล้ว

ความรู้สึกส่วนตัวผมว่าโดนภาพช้าลงโทษนี่ คนเสียประโยชน์เสียความรู้สึกมาก
แต่ถ้าการใช้เทคโนโลยีเพื่อกระชากหน้ากากพวกขี้เอาเปรียบเพื่อนก็เข้าท่านะ
Figo Pro Ubon Fc Av
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1139/-1856

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 12:11:49 PM »

http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=380767.0   แบบนี้ก็ดี

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1089/-1664

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 12:14:54 PM »

จะให้มีเซ็นเซอร์ติดตัวนักฟุตบอลหรอ คนนะไม่ใช่ปลาอะโรวาน่า5555
Suriya 640
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +313/-86

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 02:00:50 PM »

เริ่มใช้ละครับ ไม่เกิน 10 ปี น่าจะใช้กันหมด

Plangduak eiei
Since 2005
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +249/-153

Classic Is Classic

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 02:07:32 PM »

คำว่าเสน่ห์ของกีฬาจะใช้ได้ก็เมื่อทีมเราได้ประโยชน์ในจังหวะนั้นๆ หรือตอนจบจบด้วยการชนะ

แต่ถ้าเป็นผู้เสียประโยชน์หรือเป็นผู้แพ้ คำนี้มันไม่มีค่าอะไรเลย มันรู้สึกว่าเราไม่น่าแพ้ มันคือความห่วยแตกของการตัดสิน

ซึ่งผมก็เป็นแบบนั้น ถ้าชนะก็รู้สึกว่านี่ล่ะกีฬา กรูชนะ ฮี่ๆๆๆ แต่ถ้าเป็นฝ่ายแพ้ หงุดหงิดหัวเสียเพราะจังหวะนั้นไปอีกนาน

เพราะฉะนั้นผมเห็นด้วยครับ ให้สิทธิ์แค่ทีมละ1 ครั้ง และก็เอาเฉพาะจังหวะจุดโทษเท่านั้น (กรณีมีฝ่ายเสียจุดโทษ)

แต่ถ้าเป็นกรณีกรรมการไม่ยอมเป่าให้จุดโทษ แบบนั้นไม่ควรให้ใช้สิทธิ์ เราควรใช้ในลักษณะเชิงปกป้องตัวเองมากกว่าใช้แบบเอาผลประโยชน์ (กรณีเพื่อจะเอาจุดโทษ แบบนี้ไม่เห็นด้วย)

ฟุตบอล!!  กีฬาพระเจ้า ใช้เท้าเล่น
โจ๊ก โซคูล ณ แกรมมี่@ประมูล
ไม่ถูกแบนถาวร ฮี่ ฮี่
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +484/-992

คิดต่างไม่ใช่เรื่องผิด เพราะสมองคนไม่ได้ใช้ร่วมกัน

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 03:37:35 PM »

ฟุตบอลยุคปัจจุบัน มันคือ บอลธุรกิจ

บร๊ะเจ้าโจ๊กคือทุกสิ่ง

แค่ละครที่ตบตาเธอเท่านั้นเอง
ppisanusan
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +45/-16

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 04:56:47 PM »

ในความคิดผมกีฬาที่เป็นอาชีพแล้วแข่งกันเพื่อความเป็นเลิศ ไม่ใช่แข่งเพื่อสุขภาพ สปริตกับน้ำใจนักกีฬาเรามีได้เสมอ ต่อให้เราใช้เทคโนโลยีช่วยตัดสินก็ตาม แล้วตัดสินให้ถูกต้องด้วยเทคโลยีไม่ดีตรงไหน ยังงี้กีฬาอื่นที่ใช้เทคโนโลยีช่วยตัดสิน นักกีฬาก็ไร้น้ำใจนักกีฬาใช่ไหมครับ

ขออภัยด้วยครับ จขกทน่าจะยังเข้าใจคลาดเคลื่อนกับที่ผมต้องการสื่อนะครับ

1. การใช้เทคโนโลยีกับการใช้ภาพช้ามันไม่เหมือนกัน ผมสนับสนุนการใช้เทคโนโลยีครับ แต่ไม่สนับสนุนการใช้ภาพช้ากับกีฬาฟุตบอล
ถ้าต้องการเปรียบเทียบกับกีฬาชนิดอื่น จะเห็นได้ว่ากีฬาประเภท วอลเล่ เทนนิส แบต เทควันโด้ต่างๆ
จะใช้เทคโนโลยีเข้าช่วยมาก แต่ไม่ใช่ภาพช้านะครับ และกีฬาที่ต้องใช้เทคโนโลยีเยอะมักจะเป็นกลุ่มประเภทกีฬาที่แข่งกันเป็นแต้มๆ ไม่ใช่แข่งกันเป็นห้วงเวลา(เช่นมวยสากลอาชีพจะไม่มีหยุดดูภาพช้าว่าเข้าเป้าหรือไม่ แต่จะปล่อยให้ต่อยไปจนหมดยกเลย) และเทคโนโลยีที่ใช้ก็จะเป็นพวก censor หรือ โปรแกรมการคำนวณวิถีซะมากกว่าที่จะเอาภาพช้ามาให้ดู(มีบางชนิดเช่นอเมริกันฟุตบอล)
ยิ่งฟุตบอลที่เป็นกีฬาที่ต้องการความต่อเนื่อง ยิ่งไม่เหมาะสมที่จะหยุดเกมเพื่อรอตัดสินจากภาพช้าเลย
อีกเหตุผลคือการใช้ภาพช้าหมายถึงต้องติดกล้องแทบจะทุกมุมสนาม เพื่อหาภาพที่ชัดที่สุดด้วยนะครับ
นั่นหมายถึงทรัพยากรกล้อง เงินทุนและบุคลากรที่ต้องใช้นั้นมหาศาลมาก
ฟุตบอลในหลายๆประเทศน่าจะไม่สามารถที่จะใช้ได้หรอกครับ บางลีกยังไม่มีกล้องติดเลยด้วยซ้ำ
อย่าว่าแต่แถบอาเซียนเลย ในยุโรปหลายๆประเทศก็ไม่พร้อมที่จะทำหรอกครับ
การให้ใบแดงใบเหลืองอยู่ที่ดุลยพินิจของผู้ตัดสินครับ มันต้องดูพฤติกรรมของนักเตะด้วย ทั้งคำพูด คำสบถ กิริยาท่าทางที่แสดงตลอดในเกม ได้ใบเหลืองแล้วสงบลงหรือไม่เพราะใบเหลืองคือเตือนแล้ว ถ้ายังไม่ลดกิริยาลงก็สมควรแดง คนในสนามน่าจะรู้ดีกว่าในจอนะครับ ผมว่าผู้ตัดสินตัดสินใจได้ดีกว่าภาพช้าอีกครับ

2. น้ำใจนักกีฬา ที่จขกทกล่าวถึงกีฬาประเภทอื่นไม่มีน้ำใจนักกีฬานั้นไม่เกี่ยวนะครับ ที่กีฬาบางชนิดต้องใช้เพราะมันไม่มีคนมองทันต่างหากหรืออีกนัยคือความสามารถของคนนั้นไม่สามารถตัดสินให้ได้ เช่นวอลเล่หรือเทนนิสที่คาบเส้น บางทีกรรมการก็เดาตามหน้าที่ผิดถูกหรือไม่ก็ไม่มีใครรู้ จึงต้องใช้เทคโนโลยีช่วยตัดสินไงครับและเป็นกีฬาที่รอก่อนเริ่มเล่นใหม่ได้ แต่ฟุตบอลถ้าคุณพุ่งล้มได้จุดโทษ คุณรู้แก่ใจว่าคุณพุ่ง แต่อยู่ที่ว่าคุณจะกล้าขึ้นมายอมรับมั๊ย และกล้าเตะคืนให้ฝั่งตรงข้ามหรือเปล่า นี่แหละครับน้ำใจนักกีฬา

3. ส่วนเรื่องล้ำหน้าแบบไม่กี่เซน ล้มในเขตโทษหรือไม่ หรือยิงเข้าประตูแบบข้ามเส้นไม่เต็มใบ ทางฟีฟ่าก็ลองหาเทคโนโลยีอื่นอยู่ครับ ถ้าไม่เวิคหรือการใช้ภาพช้าเวิคกว่าก็ใช้ภาพช้า กำลังอยู่ในช่วงทดลองครับ (ถ้าในกรณีนี้ภาพช้าดีที่สุดผมก็รับได้นะครับ เพราะเป็นกรณีที่ความสามารถของคนไม่สามารถที่จะให้คำตอบได้)

4.กีฬาที่เป็นอาชีพ การทำอาชีพต้องยึดหลักความซื่อสัตย์สุจริตครับ ยิ่งเป็นกีฬา+อาชีพ ยิ่งต้องมีความรับผิดชอบมากกว่าปกติครับ

ผมอาจจะโลกสวยนะครับ แต่ผมก็ต้องการปลูกฝังให้คนรุ่นหลังเข้าใจการแข่งกีฬาอย่างแท้จริง มองคู่แข่งเป็นเพื่อนร่วมอาชีพ ใช้ความสามารถแข่งกัน ไม่ใช้ช่องโหว่ของกติกาแข่งกัน ไม่ยึดผลประโยชน์เป็นหลักครับ

ขอบคุณครับ

PicSuSu
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Jr. Member
*

คะแนนความรัก: +21/-137

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 06:17:20 PM »

ถ้าใช้เทคโนโลยีแล้วทำให้เกิดความยุติธรรมในการตัดสินของเกมส์ - ผมว่าเป็นเรื่องที่ดี ทำให้เกมส์สนุกทั้งคนเล่นคนเชียร์ -- จะแพ้หรือชนะ ก็จะไม่มีคนด่าตามหลัง เป็น Fair Play

จะมาบอกว่าถ้ามีสปิริตแล้วไม่ต้องมีกรรมการก็ได้ - ผมว่าพูดได้แต่ทำไม่ได้ - ถ้าทำได้จริงก็คงไม่ต้องมี กก.ในการแข่งขันทุกประเภทแล้ว - จริงไหม
Figo Pro Ubon Fc Av
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1139/-1856

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 09:45:42 AM »

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=486157951730414&substory_index=0&id=341692396176971  รอ

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
อ้วน_Navara FC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +370/-671

ไม่มีความยุติธรรม บ้านเมืองไม่มีวันสงบ

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 12:33:52 PM »

ฟีฟ่ากำลังทดลองใช้ในคอนเฟดเดอเรชั่นอยู่ครับ  คือการทำอะไรที่ยังไม่ได้รับการยอมรับจากฟีฟ่าก็ดี หรือสากลก็ดี มันน่าจะมีผลอะไรบางอย่าง  แต่ตอนนี้ฟีฟ่าเริ่มแล้ว คงรออีกไม่นานครับ

จงมีดี แต่อย่าอวดดี

เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1089/-1664

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 02:53:03 PM »

ลองแล้วบอกเลยช้าสมชื่อ
PumDMinter
ลุงหนึ่งหนังสือครึ่งราคา
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +175/-187

facebook.com/discount.book

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 03:05:53 PM »

ขออภัยด้วยครับ จขกทน่าจะยังเข้าใจคลาดเคลื่อนกับที่ผมต้องการสื่อนะครับ

1. การใช้เทคโนโลยีกับการใช้ภาพช้ามันไม่เหมือนกัน ผมสนับสนุนการใช้เทคโนโลยีครับ แต่ไม่สนับสนุนการใช้ภาพช้ากับกีฬาฟุตบอล
ถ้าต้องการเปรียบเทียบกับกีฬาชนิดอื่น จะเห็นได้ว่ากีฬาประเภท วอลเล่ เทนนิส แบต เทควันโด้ต่างๆ
จะใช้เทคโนโลยีเข้าช่วยมาก แต่ไม่ใช่ภาพช้านะครับ และกีฬาที่ต้องใช้เทคโนโลยีเยอะมักจะเป็นกลุ่มประเภทกีฬาที่แข่งกันเป็นแต้มๆ ไม่ใช่แข่งกันเป็นห้วงเวลา(เช่นมวยสากลอาชีพจะไม่มีหยุดดูภาพช้าว่าเข้าเป้าหรือไม่ แต่จะปล่อยให้ต่อยไปจนหมดยกเลย) และเทคโนโลยีที่ใช้ก็จะเป็นพวก censor หรือ โปรแกรมการคำนวณวิถีซะมากกว่าที่จะเอาภาพช้ามาให้ดู(มีบางชนิดเช่นอเมริกันฟุตบอล)
ยิ่งฟุตบอลที่เป็นกีฬาที่ต้องการความต่อเนื่อง ยิ่งไม่เหมาะสมที่จะหยุดเกมเพื่อรอตัดสินจากภาพช้าเลย
อีกเหตุผลคือการใช้ภาพช้าหมายถึงต้องติดกล้องแทบจะทุกมุมสนาม เพื่อหาภาพที่ชัดที่สุดด้วยนะครับ
นั่นหมายถึงทรัพยากรกล้อง เงินทุนและบุคลากรที่ต้องใช้นั้นมหาศาลมาก
ฟุตบอลในหลายๆประเทศน่าจะไม่สามารถที่จะใช้ได้หรอกครับ บางลีกยังไม่มีกล้องติดเลยด้วยซ้ำ
อย่าว่าแต่แถบอาเซียนเลย ในยุโรปหลายๆประเทศก็ไม่พร้อมที่จะทำหรอกครับ
การให้ใบแดงใบเหลืองอยู่ที่ดุลยพินิจของผู้ตัดสินครับ มันต้องดูพฤติกรรมของนักเตะด้วย ทั้งคำพูด คำสบถ กิริยาท่าทางที่แสดงตลอดในเกม ได้ใบเหลืองแล้วสงบลงหรือไม่เพราะใบเหลืองคือเตือนแล้ว ถ้ายังไม่ลดกิริยาลงก็สมควรแดง คนในสนามน่าจะรู้ดีกว่าในจอนะครับ ผมว่าผู้ตัดสินตัดสินใจได้ดีกว่าภาพช้าอีกครับ

2. น้ำใจนักกีฬา ที่จขกทกล่าวถึงกีฬาประเภทอื่นไม่มีน้ำใจนักกีฬานั้นไม่เกี่ยวนะครับ ที่กีฬาบางชนิดต้องใช้เพราะมันไม่มีคนมองทันต่างหากหรืออีกนัยคือความสามารถของคนนั้นไม่สามารถตัดสินให้ได้ เช่นวอลเล่หรือเทนนิสที่คาบเส้น บางทีกรรมการก็เดาตามหน้าที่ผิดถูกหรือไม่ก็ไม่มีใครรู้ จึงต้องใช้เทคโนโลยีช่วยตัดสินไงครับและเป็นกีฬาที่รอก่อนเริ่มเล่นใหม่ได้ แต่ฟุตบอลถ้าคุณพุ่งล้มได้จุดโทษ คุณรู้แก่ใจว่าคุณพุ่ง แต่อยู่ที่ว่าคุณจะกล้าขึ้นมายอมรับมั๊ย และกล้าเตะคืนให้ฝั่งตรงข้ามหรือเปล่า นี่แหละครับน้ำใจนักกีฬา

3. ส่วนเรื่องล้ำหน้าแบบไม่กี่เซน ล้มในเขตโทษหรือไม่ หรือยิงเข้าประตูแบบข้ามเส้นไม่เต็มใบ ทางฟีฟ่าก็ลองหาเทคโนโลยีอื่นอยู่ครับ ถ้าไม่เวิคหรือการใช้ภาพช้าเวิคกว่าก็ใช้ภาพช้า กำลังอยู่ในช่วงทดลองครับ (ถ้าในกรณีนี้ภาพช้าดีที่สุดผมก็รับได้นะครับ เพราะเป็นกรณีที่ความสามารถของคนไม่สามารถที่จะให้คำตอบได้)

4.กีฬาที่เป็นอาชีพ การทำอาชีพต้องยึดหลักความซื่อสัตย์สุจริตครับ ยิ่งเป็นกีฬา+อาชีพ ยิ่งต้องมีความรับผิดชอบมากกว่าปกติครับ

ผมอาจจะโลกสวยนะครับ แต่ผมก็ต้องการปลูกฝังให้คนรุ่นหลังเข้าใจการแข่งกีฬาอย่างแท้จริง มองคู่แข่งเป็นเพื่อนร่วมอาชีพ ใช้ความสามารถแข่งกัน ไม่ใช้ช่องโหว่ของกติกาแข่งกัน ไม่ยึดผลประโยชน์เป็นหลักครับ

ขอบคุณครับ
ชอบความคิดที่ว่า.. "ควรใช้เทคโนโลยี แต่ไม่ควรใช้ภาพช้า" ครับ
ถ้าทำให้เกิดขึ้นจริงได้ มันจะตัดปัญหาที่คนจำนวนมากไม่อยากเห็น คือ "การขาดความไหลลื่นของเกม"
ผมก็คนหนึ่งล่ะ ที่อยากเห็น "สเน่ห์" ตรงนี้ของฟุตบอลไม่ขาดหายไป

"ลุงหนึ่ง หนังสือครึ่งราคา"
ร้านหนังสือออนไลน์ ขายทั้งหนังสือใหม่และเก่า กว่าล้านรายการ อัพหนังสือใหม่ ทุกวัน ..
http://www.facebook.com/discount.book
sutas
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +56/-64

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 03:30:10 PM »

ใครเคยดูบาส NBA ที่ใช้ภาพช้า ในการตัดสินเกือบทุกช๊อตที่มีปัญหา แล้วใครบอกภาพช้าจะให้ความเป็นธรรม บอกเลยคุณจะอ้าปากค้าง แล้วบอกกับตัวเองว่า กรรมการมันจะเอายังงรี้เลยหรือวะ ภาพช้าเต็มๆซะขนาดนั้น 555
LOVE10BAHT
(ಠ_ಠ) ͡(° ͜ʖ ͡°) ( ͡⊙ ͜ʖ ͡⊙) ( ͡◉ ͜ʖ ͡◉)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +274/-64

กลุ่มเสื้อบอลไทย 448

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 03:44:04 PM »

แบบนี้เหรอครับ

Referees using VAR During Football Matches vs Not Using VAR .. Good or Bad?

PicSuSu
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Jr. Member
*

คะแนนความรัก: +21/-137

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 07:29:30 PM »

เป็นผลดีต่อเกมส์ฟุตบอลครับ - ทั้ง 2 ฝ่ายจะได้รับความยุติธรรมในการตัดสิน - ไม่ต้องมาทะเลาะกัน/ตีกัน จากการตัดสินที่ผิดพลาด ดังเช่นที่เกิดขึ้นมาเป็นประจำ - FAIR ๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์