Thailandsusu Webboard
มิถุนายน 23, 2017, 05:07:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชนาธิปหรือธีราทรสกิลอาจดีกว่านักเตะทีมชาติญี่ปุ่นบางคนเสียอีกแต่สิ่งที่แตกต่าง?  (อ่าน 3624 ครั้ง)
deawfico
Sr. Member

คะแนนความรัก: +268/-896

| | |
« เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 04:14:46 PM »

นั่นคือการเล่นเป็นทีมครับ เราจะสังเกตนักเตะไทยที่มีสกิลดีๆ บางคนอาจดีระดับดับโลกเสียด้วยซ้ำ แต่สิ่งที่ทำให้นักเตะไทยเรายังต่างกับเค้าอยู่คือการเล่นเป็นทีม อย่างชนาธิปหรือธีราทรมักใช้สกิลของตนเองพร่ำเพรื่อ บางจังหวะควรจ่ายง่ายแต่กลับเล่นยาก,กลับโชว์ม้วนก่อนจ่ายในจังหวะที่ได้เปรียบเป็นต้น ในมุมมองของแฟนบอลไทยลีกอาจมองว่านักเตะคนนี้เก่งทักษะดี แต่ในมุมมองของทีมชั้นนำกลับไม่มองแบบนั้นเพราะการโชว์สกิลเกินความจำเป็นอาจทำให้ทีมเสียจังหวะในเกมบุกไป ซึ่งบางครั้งทีมในระดับสูงๆเค้าจะวัดกันที่จังหวะในเกมบุกไม่กี่ครั้ง เพราะฉะนั้นการบุกแต่ล่ะครั้งต้องมีประสิทธิภาพสูงสุด   อย่างชนาธิปในการไปญี่ปุ่นครั้งนี้ ถ้าเล่นแบบโชว์สกิลจนเกินม้วนพร่ำเพรื่อหรือแหวกกองหลังพร่ำเพรื่อทั้งๆที่ส่งบอลให้เพื่อนง่ายกว่าแบบในไทยลีกอาจถูกตำหนิจากโค้ชญี่ปุ่นได้ เพราะฉะนั้นผมว่าชนาธิปคงต้องปรับเรื่องนี้ในญี่ปุ่นพอสมควร ซึ่งการมีสกิลที่สูงเป็นเรื่องดีของนักเตะและทีมแน่นอนครับ แต่ต้องรู้จักใช้อย่างเหมาะสมให้เข้ากับสถานการณ์จะเป็นประโยชน์มากกว่า..

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
นายทองดี_GoldCity
ฅuธssม๑ๅ... ๓ีu๓ิ๑๑ิu.....แ๓่มีฟุ๓บoa|uสๅe|aืo๑
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +435/-1357

อารยะชน..ตรงๆ...แรงแต่ไม่หยาบ...แตกต่างไม่ใช่ปัญหา

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 04:33:14 PM »

ถ้านักเตะไทยปัจจุบันทักษะระดับโลก  นักเตะญี่ปุ่น  ยุโรป อเมริกาใต้ ก็ระดับจักรวาล แล้วครับ...ดั่งพี่โน๊ตเคยกล่าวไว้

Bebeto20
เบเบโต้คนเดิมเพิ่มเติมเดี๋ยวบอก
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +126/-44

สูงสุด...สู่จุดสามัญ

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 06:33:18 PM »

ธีราธรอาจจะใช่ แต่ชนาธิปนี่ผิดถนัดเลยครับ ถ้าท่านลองดูภาพรวมดีๆ
จะเห็นว่าชนาธิปนี่แหละคือนักเตะที่มีความเข้าใจเกมสูงที่สุดแล้ว
ทุกครั้งที่ได้บอลเขาจะมองก่อนเสมอ หากมีเพื่อนคนไหนอยู่ในตำแหน่งที่ดีกว่า
เขาไม่เคยลังเลที่จะส่งบอลไปยังจุดนั้น รวมถึงจังหวะการเล่น สปีดบอล
และการจ่ายบอลให้เพื่อนเล่นง่ายเสมอ ชนาธิปเป็นนักเตะที่เชื่อมเกมได้เนียนตาที่สุดแล้ว
ไม่เคยหวงบอล จนบางครั้งก็ใจกว้างจนเกินไป จนไม่ค่อยจะลองยิงเองเท่าไหร่

ปัญหาจริงๆอยู่ที่เพื่อนร่วมทีมนี่แหละ ที่ไม่ทันจังหวะของชนาธิป ทำให้หลายครั้งจังหวะมันชะงัก
จนต้องตั้งเกมใหม่ แต่คลาสของชนาธิปที่แสดงออกมา พูดได้ว่าอีกนานกว่าจะเจอนักเตะระดับนี้
ผมกล้าพูดเลยว่า ถ้าจะมีนักเตะไทยคนไหนที่จะประสบความสำเร็จในลีคที่มีมาตรฐานสูง
ก็ต้องเป็นชนาธิปนี่แหละ

ส่วนธีราธร จุดด้อยของเค้าก็เหมือนกับนักเตะไทยทั่วไป คือเกมรับ
แต่ในเรื่องเทคนิคและความเข้าใจเกม เขามีครบอยู่แล้ว
ข้อแม้ของธีราธรที่จะทำให้ประสบความสำเร็จในต่างแดนได้
ก็คือระบบที่เอื้อต่อศักยภาพของเขา เพราะธีราธรไม่ใช่ฟูลแบคที่โดดเด่นในระบบหลัง4
แต่เขาจะแสดงศักยภาพออกมาเต็มที่เมื่อเล่นเป็นวิงแบคในระบบหลัง3

ฟุตบอล...คือ"กีฬา"ไม่ใช่"สงคราม"
ฝ่ายตรงข้าม...คือ"คู่แข่ง"ไม่ใช่"ศัตรู"
PumDMinter
เผือกบอลไทย
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +62/-109

...๕๕๕...

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 08:02:22 PM »

ดูยังไงๆ ก็มองไม่ออกว่าชนาธิปจะพยายามโชว์ทักษะมากเกินไปจนทีมเสียโอกาสตรงไหน
มองไม่ออกจริงๆครับ

ผมว่าการม้วน กระชากลากเลื้อยของเจต่างหากที่ทำให้ ทีมคู่แข่งเสียทรงในเกมรับ
ทำให้สร้างโอกาสในการเข้าทำที่ง่ายขึ้นสำหรับเพื่อนร่วมทีม

การดึงจังหวะของเจ ทำให้สร้างช่องให้จ่ายคิลเล่อร์พาสได้เสมอๆ

ไม่เห็นด้วยกับความคิดนี้ครับ ผมว่าเจทำได้ดีแล้ว และในเอเซียตอนนี้ เจเป็นหนึ่งในไม่กี่คน
ที่จ่ายลูกแบบนี้ได้คมที่สุด (อีกคนที่เห็น ก็...โอมา อับดุลลาของยูเออีนั่นล่ะ)

Meet Thailand Nation Football Team in 2026 FIFA World Cup
Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +234/-785

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 08:08:36 PM »

ที่เจมันม้วนครองบอลนั่นน่ะเพราะเพื่อนไม่ขยับนะครับ มันไม่มีช่องจ่ายจะให้จ่ายให้ใคร ถ้าเพื่อนขยับมีช่องเจมันก็จ่ายคิลเลอร์พาสไปทำประตูบ่อยๆ  ดูบอลยังไงนิ
Muangkan Crazy
Hero Member

คะแนนความรัก: +526/-143

ชีวิตก็แค่นี้ จะเอาอะไรมากมาย

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 08:34:56 PM »

นั่นคือการเล่นเป็นทีมครับ เราจะสังเกตนักเตะไทยที่มีสกิลดีๆ บางคนอาจดีระดับดับโลกเสียด้วยซ้ำ แต่สิ่งที่ทำให้นักเตะไทยเรายังต่างกับเค้าอยู่คือการเล่นเป็นทีม อย่างชนาธิปหรือธีราทรมักใช้สกิลของตนเองพร่ำเพรื่อ บางจังหวะควรจ่ายง่ายแต่กลับเล่นยาก,กลับโชว์ม้วนก่อนจ่ายในจังหวะที่ได้เปรียบเป็นต้น ในมุมมองของแฟนบอลไทยลีกอาจมองว่านักเตะคนนี้เก่งทักษะดี แต่ในมุมมองของทีมชั้นนำกลับไม่มองแบบนั้นเพราะการโชว์สกิลเกินความจำเป็นอาจทำให้ทีมเสียจังหวะในเกมบุกไป ซึ่งบางครั้งทีมในระดับสูงๆเค้าจะวัดกันที่จังหวะในเกมบุกไม่กี่ครั้ง เพราะฉะนั้นการบุกแต่ล่ะครั้งต้องมีประสิทธิภาพสูงสุด   อย่างชนาธิปในการไปญี่ปุ่นครั้งนี้ ถ้าเล่นแบบโชว์สกิลจนเกินม้วนพร่ำเพรื่อหรือแหวกกองหลังพร่ำเพรื่อทั้งๆที่ส่งบอลให้เพื่อนง่ายกว่าแบบในไทยลีกอาจถูกตำหนิจากโค้ชญี่ปุ่นได้ เพราะฉะนั้นผมว่าชนาธิปคงต้องปรับเรื่องนี้ในญี่ปุ่นพอสมควร ซึ่งการมีสกิลที่สูงเป็นเรื่องดีของนักเตะและทีมแน่นอนครับ แต่ต้องรู้จักใช้อย่างเหมาะสมให้เข้ากับสถานการณ์จะเป็นประโยชน์มากกว่า..

ท่านพูดเหมือนโค้ชจาก เอคโคโน่ ที่ตระเวณดูเกมส์ในไทยลีกตอนนี้เลย
ว่านักเตะไทยมีปัญหาเรื่องเล่นเป็นทีม  การยืนที่ห่าง  ทำให้มีช่องว่างมาก  รุกไม่ได้รุกทั้งทีม รับไม่ได้รับทั้งทีม

เลยทำให้ไทย ยังเทียบทีมชั้นนำไม่ได้
โจ๊ก โซคูล ณ แกรมมี่@ประมูล
ไม่ถูกแบนถาวร ฮี่ ฮี่
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +442/-494

คิดต่างไม่ใช่เรื่องผิด เพราะสมองคนไม่ได้ใช้ร่วมกัน

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 08:51:23 PM »

ใหม่ๆ ขี้ก็ยังหอมมมม อีกหน่อยเตรียมตัวรับฉายาทองม้อน 2 ได้เลย หันซ้าย หันขวา เพื่อนอยู่ไหนกันวะ

บร๊ะเจ้าโจ๊กคือทุกสิ่ง

แค่ละครที่ตบตาเธอเท่านั้นเอง
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +131/-269

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 09:49:35 PM »

เหมือนบางทีจะโชว์เหนือมากไป ลืมมองว่าฟุตบอลเล่นเป็นทีม
ต้องลดอีโก้ลงครับ ชนะๆทั้งทีม แพ้ๆทั้งทีม
ความสามารถนักบอลไทยไม่แพ้ชาติใดหรอก แต่ยังต้องปรัปเรื่องทีมเวิรค์
เห็นมาหลายเกมไทยลีกแล้วครับ บางทีจ้องแต่จะยิงเอง เพื่อนว่างก็ไม่ส่ง
ยิงเองก็ปลิ้นออกบ้าง ข้ามคานบ้าง ต้องปรัปอีกหลายครับ
Jone500
Hero Member

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 09:22:10 AM »

เกมส์เมืองทองเมื่อวานมีจังหวะเจ้าเจหลุดไปทางกราบซ้ายแต่ไม่มีคนเติม เจ้าเจไม่รู้จะเปิดให้ใคร เจ้ามุ้ยเดินไออยู่กลางสนาม เจ้าเจก็ครองบอลอยู่ประมาณ10วินาทีได้ก็ไม่มีใครเติม  แบบนี้จะให้เจ้าเจทำไงดีครับ
โต้หิมะ ณ ปราการ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1156/-409

ผมอยากเห็นคนไทยรักครอบครัวแบบผม

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 09:49:53 AM »

ดูจังหวะดีๆ  เจมันเร็วกว่านักเตะไทย  ไปกับบอลเร็วมาก     เพื่อนยังตามไม่ทันเลย
ที่มันม้วนมันโฮลด์รอเพื่อน  ซึ่งทีเด็ดคือจ่ายคิลเลอร์พาสสวยๆ ทั้งนั้น   

ทวนทอง
Sr. Member

คะแนนความรัก: +206/-231

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 11:39:17 AM »

ดูจังหวะดีๆ  เจมันเร็วกว่านักเตะไทย  ไปกับบอลเร็วมาก     เพื่อนยังตามไม่ทันเลย
ที่มันม้วนมันโฮลด์รอเพื่อน  ซึ่งทีเด็ดคือจ่ายคิลเลอร์พาสสวยๆ ทั้งนั้น   

อย่าว่าแค่เพื่อนร่วมทีมตาม เจ้าเจ ไม่ทันเลยครับ แฟนบอลหลายๆ ท่าน ก็ตาม เจ้าเจ ไม่ทันเหมือนกัน เห็น เจ้าเจ ม้วนๆ เข้าหน่อย ก็ด่ากันลั่นเสียแล้วว่า เล่นบอลม้วนต้วน เสียโอกาสทีม เสียโอกาสทำเกม บลาๆๆๆๆ ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า
The_Zero
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +142/-117

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 01:15:23 PM »

วันนี้คุณดูบอลกันเป็นหรือยัง

terati20
Hero Member

คะแนนความรัก: +1078/-899

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 01:18:50 PM »

จริงเหยออออออ

ตัวดาดๆ  ของ J league อย่าง คูชิดะ , อิวามาซะ มา ไทยลีคอย่างเทพเลย

เรากำลังเปรียบเทียบเเต่ตัวเก่งๆ ของเรา โดยไม่สนใจ ความสามารถเฉลี่ยของนักบอลไทย  คิดกันเเบบไทยๆ

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
โต้หิมะ ณ ปราการ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1156/-409

ผมอยากเห็นคนไทยรักครอบครัวแบบผม

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 02:22:13 PM »

อย่าว่าแค่เพื่อนร่วมทีมตาม เจ้าเจ ไม่ทันเลยครับ แฟนบอลหลายๆ ท่าน ก็ตาม เจ้าเจ ไม่ทันเหมือนกัน เห็น เจ้าเจ ม้วนๆ เข้าหน่อย ก็ด่ากันลั่นเสียแล้วว่า เล่นบอลม้วนต้วน เสียโอกาสทีม เสียโอกาสทำเกม บลาๆๆๆๆ ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

บางทีกล้องถ่ายทอดสดยังตามไม่ทันเลย 

loeienter
Hero Member

คะแนนความรัก: +97/-121

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 02:34:23 PM »

ถ้า เจ อุ้ม ไม่เล่นเป็นทีม ชาติไทยและเมืองทองคงยิงคู่แข่งไม่ได้ซักลูก เพราะการทำประตูส่วนใหญ่ มากจากการปล่อยบอลออกจากเท้าของสองคนนี้ทั้งนั้น ไปดูสถิติการผ่านบอลจาก afc แต่ละนัดก็ได้ว่าการผ่านบอลของทั้งสองนั้นเปอร์เซ็นมากขนาดไหน  ผมว่าทุกคนก็อยากเล่นกันเป็นทีมทั้งนั้น แต่พอไปเจอคู่แข่งที่เก่งกว่า ก็ไม่สามารถทำตามแผนที่วางไว้ได้ เพราะเพื่อนๆ โดนประกบกันหมด เพื่อนๆวิ่งหาพื้นที่ให้ไม่ได้ ก็จบกัน  สังเกตุบาซ่า เมื่อคืนนี้ซิ แต่ละคนได้แต่เลี้ยง ม้วน ล็อค สะดุดขาตัวเอง เพราะเจอแทคติคการรับอันเหนือชั้นของ ยูเว่ ยิ่งเนมา เมสซี นี่ล็อคจนตัวเองเวียนหัว

[/url]  [/img]
Once is not enough_SR
Full Member
**

คะแนนความรัก: +72/-11

เชียร์บอลไทยมาเป็นสิบปี เข้าบอร์ดนี้ปีแรก ไปอยู่ไหนมา หืม

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 03:09:14 PM »

เจ ไม่ได้ทำให้จังหวะเกมส์เสีย กลับเป็นเจ นี่แหละเล่นเพื่อทีม ศักยภาพแบบนี้เล่นที่ไหนก็ได้ ผมว่างั้นนะ
Tae2515
Newbie
*

คะแนนความรัก: +4/-15

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 04:13:38 PM »

อยากให้เจหาจังหวะเลี้ยงเข้าไปทำประตูเองด้วยซำ้ไป ไม่ต้องไปเน้นจ่ายเยอะหน้าประตู
teerapankamsaard
Newbie
*

คะแนนความรัก: +9/-23

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 04:38:16 PM »

ผมว่า แค่ระดับ เอเซีย ยังไม่มีนะ ตอนนี้ ฝีมือ แบบนี้ ในระดับประเทศ ตะวันออกกลาง เดินชนกัน ครับ สรุป ยังแค่ เล่นได้ทั่วๆไป ครับ
Neo
susuthailand
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +859/-416

Behind an able man there are always other able men

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 09:46:05 PM »

โชชิโมจิ อดีตเด็กเสริฟราเม็ง มาเตะยังเทพเลย

sangsood7
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +79/-49

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 10:01:53 PM »

ผมว่าเราแพ้แค่เรื่องความแข็งแกร่ง

sub1987
Newbie
*

คะแนนความรัก: +19/-10

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 08:35:42 AM »

เบสิค สำคัญกว่า สกิล
koksan
Hero Member

คะแนนความรัก: +162/-330

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 08:48:53 AM »

มุ้ย กับ เจ เสียอย่างเดียว คือถึงพื้นที่สุดท้ายแล้วไม่ยิงเอง และไม่กล้าไปต่อ
Jone500
Hero Member

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 10:55:57 AM »

ผมว่า แค่ระดับ เอเซีย ยังไม่มีนะ ตอนนี้ ฝีมือ แบบนี้ ในระดับประเทศ ตะวันออกกลาง เดินชนกัน ครับ สรุป ยังแค่ เล่นได้ทั่วๆไป ครับ
นี่ก็เกินไป  ตะวันออกกลางมันก็ไม่ได้เล่นเก่งทุกคนหรอก เขาแค่คล่องแบบชาวเอเชียและสูงใหญ่คล้ายยุโรป เบสิคสกิลก็ไม่ได้เทพกว่าเรานักหรอก  ไม่ได้เก่งแบบโอมาร์ อับดุลราห์มานทุกคน
Satan Claus
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +89/-48

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 11:15:09 AM »

บางจังหวะ เจ จ่ายช้าจริง ทำให้เสียโอกาส แต่ก็นะ เรามองจากจอ ในสนาม มีโิกาสตัดสินใจแค่ 1-2 วิ ถ้าไม่ส่งก็ต้องเปลี่ยนแผนทันที เจก็มีโอกาส มองไม่ทันในบางจังหวะได้ พอเรามองจากจอ บางทีดูย้อนหลังอีก มันว่ากันไม่ได้หรอก แต่ถ้าเจปรับการจ่ายแบบอัตโนมัติ รู้ใจตำแหน่งเพื่อน เพื่อนรู้ใจตำแหน่งวิ่ง มาให้ทันเวลาในทุกจังหวะ แบบนี้ จะสามารถจ่ายได้เร็วขึ้นแน่นอน เพราะซ้อมกันมา
Bob_Sothorn
Sr. Member

คะแนนความรัก: +109/-52

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 11:18:22 AM »

แต่พอเล่นเป็นทีม แล้ว ทีมชาติญี่ปุ่น มีความเข้าใจเกมส์ เป็นทีมมากกว่า เล่นในยุโรปแทบทั้งชุด

เจ กำลังก้าวไป เพื่อพิสูจน์ว่า ในเวที เจลีค เขาจะทำได้ดีแค่ใหน เพราะในอาเซี่ยน เขาพิสูจน์ คว้ามาหมดแล้ว ทุกรางวัล รอดูครับ เขาน่าจะทำได้ดี พวกเรารอดู

ส่วนอุ้ม ผมว่า ตั้งแต่ย้ายจากบุรีรัมย์ เขาก็เหมือนเดิม ฝีเท้ามาตรฐานเช่นเดิม ยังไงยังงั้น
ส่วนจะดีกว่าทีมชาติญี่ปุ่นบางคนมั้ย ส่วนตัวผมว่า ไม่นะครับ ตอนเจอซาอุ อุ้มไปไม่เป็นเลย

อุ้มเก่ง เป็นนักเตะชั้นยอด แบ็คซ้าย แต่ทำไมหลายทีม ทั้งเคลีค เจลีคหรือ ยุโรป ไม่ดึงตัวเขาไปละครับ อันนี้น่าคิด หรือว่าเอเย่นต์อุ้ม ไม่เจ๋งพอ เหมือน อัตนัน ของอิรัค
nadekung
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +8/-6

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 11:28:42 AM »

คงใช่ แต่ฟุตบอลมันเล่นกันเป็น ทีม บวกแทคติค, วิธีการเล่น อีกทั้งความฟิตของสภาพร่างกาย เจ๋งไม่เจ๋ง บางครั้งมันก็วัดอะไรมากไม่ได้ครับ ตราบใดที่ ทีม แพ้

เพราะโลกมันกว้าง คนข้างๆจึงสำคัญ ///
godNorthstar
Newbie
*

คะแนนความรัก: +24/-11

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 01:15:25 PM »

มโนคติ อวยเกินไป นักเตะไทยยังไม่่มีใครถึงขั้นเหนือกว่าทีมชาติญี่ปุ่นนั้นหรอกในเรื่องทักษะ
Plangduak eiei
Since 2005
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +240/-144

Classic Is Classic

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 11:08:06 PM »

เรื่องเจเนี่ยมีคนมองแบบท่านเยอะเหมือนกันนะ มันเลยทำให้ผมรู้สึกว่าเราดูบอลคนละมุมมองจริงๆ

เจเนี่ยเป็นคนที่ออกบอลถูกจังหวะเกือบตลอด แต่มันคือมนุษย์ไม่มีทางทำได้ perfect มันจึงมีการตัดสินใจพลาดอยู่บ่อยๆ

แต่ถ้าภาพรวมเจเป็นคนที่ออกบอลได้ตรงจังหวะที่สุดแล้ว แต่ถ้าข้อเสียเจก็มีเยอะเหมือนกัน อย่างเช่นการเปิดบอลออกแนวข้าง

การสวิชบอล แต่หลังๆเหมือนเจปรับตรงนี้มากขึ้น เริ่มเห็นบ่อยขึ้นแล้ว อีกเรื่องที่เจตอนนี้แย่สุดๆคือการยิงประตู

ทั้งๆที่ดูแล้วเป็นคนวางเท้าดี แต่พอจังหวะสุดท้ายหน้ากรอบเขตโทษเท่านั้นแหละ กลายเป็นคนยิงไม่เป็นทันทีเลย

ฟุตบอล!!  กีฬาพระเจ้า ใช้เท้าเล่น
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์