Thailandsusu Webboard
กรกฎาคม 21, 2017, 09:23:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมผมรู้สึกกังวลใจเรื่องสหรัฐ ยุคของทรัมป์ ต่อสภาวะสงคราม  (อ่าน 2658 ครั้ง)
mildjaja
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +580/-364

| | |
« เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 08:33:26 PM »

ทรัมป์.. ไม่มีวุฒิภาวะเหมือนอดีต ปธน ท่านอื่นๆ นโยบายที่ผมรู้สึกว่ามันกลืนไม่เข้าคายไม่ออกของโลกใบนี้คือ "American First" 
วลีนี้ทำให้อะไรมันแก้ได้ยากมากๆ มันชัดเจนในรูปคำที่แท้จริง แล้วที่สหรัฐถล่มซีเรีย เพื่อ...  ที่สหรัฐทิ้งระเบิดลูกยักษ์ใส่อัฟกานิสถาน โดยอ้างจะกำจัดไอซิส เพื่อ...  ผมคิดอย่างคนไม่รู้ตื้นลึกหนาบางคือ ทดสอบก่อนใช้งานจริง  แล้วเป้าที่จะใช้งานจริงคือ เกาหลีเหนือ ก็ไม่ผิด  ถ้าจบที่ตรงนี้ ไทยเราไม่ได้รับผลกระทบเท่าไหร่ แต่ประเด็นที่ห่วงคือ จีน เพราะความใกล้ชิดกัน และระบบการปกครองที่เหมือนกัน ทำให้จีนคงอยู่เฉยไม่ได้ ถ้าจีนขยับเมื่อไหร่ เศรษฐกิจไทยที่พึงพาจีนเยอะมาก หยุดครับ สภาวะของไทยเราคือทำอะไรไม่ได้ ซ้าย ขวา หน้า หลัง เราอิงกับจีนก็ไม่น้อย  อีกทั้งรัสเซียที่ค่อนข้างฮึดฮัดต่อสหรัฐฯ ที่จัดการกับซีเรียไป  ก็พอที่จะเป็นชนวนที่หนักไม่น้อย แต่สหรัฐฯ คงจะประเมินได้ว่ายังงัยก็ไม่ควรเปิดศึกกับรัสเซียอีกด้าน จึงคิดว่าเรื่องของซีเรียคงจะหยุด ไม่มีการกระทำที่รุนแรงเกิดขึ้นต่อซีเรียในช่วงนี้แน่ๆ

แต่กับเกาหลีเหนือนี่เด่ะ เหมือนคนกำลังร้อนวิชา รุ่มร้อน อยากใช้วิชามากเต็มทน  สหรัฐถ้าเป็นผู้นำท่านอื่น ผมคงวางใจได้หน่อย แต่กับท่านคนปัจจุบันนี้ ก็เหมือนอยากโชว์แสนยานุภาพ ในฐานะ "ผู้นำ" แล้วกับคำที่ให้ไว้ว่า "American First" คำนี้ทำให้โลกใบนี้ เศรษฐกิจทั้งหลายทั้งปวง มันเข้ามาเกี่ยวพันอย่างเลี่ยงไม่ได้  ตอนนี้ประเทศไทยต้อง หรือคนไทยต้องพึ่งพาตัวเองให้มาก นักลงทุน ภาคธุรกิจ ต้องเฝ้าจับตามอง  ผมในฐานะคนๆนึงที่ ห่วงเรื่องสภาวะความเป็นอยู่ เพราะทุกวันนี้ก็อยู่ในสถานะ ไม่โตอยู่แล้ว ถ้าเกิดอุบัติการณ์ขึ้นอีก ก็คงจะแย่กันใหญ่

(หวังลึกๆว่า เกาหลีเหนือจะไปไม่ถึงจุดนั้น   เพราะจะหวังให้ สหรัฐฯ ถอยคงเป็นไปได้ยากกว่า เพราะคำว่า "สหรัฐฯ" มันค้ำคอ และเพื่อข่มโลกใบนี้ต่อไป)

เห้อ...ห่วง ความเป็นอยู่ของกรูๆๆๆๆ
artbasic
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +36/-16

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 08:50:57 PM »

รอฟังความคิดเห็นท่านอื่นต่อไปครับ ผมขออย่างเดียว อย่าให้ไทยเราไปข้องเกี่ยวกับสงครามครั้งนี้เลย มีแต่เสียกับเสีย ผมฟันธงถ้าเกิดสงครามครั้งที่3ขึ้นจริง สงครามล้างโลกแน่ๆ
tcc3350
Full Member

คะแนนความรัก: +59/-112

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 09:14:04 PM »

จะไปคาบสมุทรเกาหลีต้องเคลื่อนที่ผ่านกองเรือของจีนก่อนครับ ขืนไปเปรี้ยวใส่มีจมทั้งกองเรือ ถ้าจะบอมส์จริงๆ คงยากเพราะพรมแดนของตี๋คิมมันติดกับจีนและรัสเซีย หากพลาดเป้าไปลงที่ฐานทัพในวลาดิวอสตอคหรือเขตเหลียวหนิงสักลูกมันไม่คุ้มกัน ทรัมป์มันแค่ขู่ โชว์พาวอาวุธหวังอัพราคา ความเป็นพ่อค้าของทรัมป์ทำให้เค้าได้ประโยชน์เพราะเค้าก็ถือหุ้นในธุรกิจผลิตอาวุธ ทรัมป์ไม่สนใจหรอกว่ายิงโทมาฮอร์กลูกนึงกี่บาท ยิงไป 59 ลูกมันกี่บาท รู้แต่ว่ายังไงกองทัพก็ต้องซื้อเข้ามาใหม่อยู่ดี เงินทั้งนั้น
Leeviet007
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +26/-76

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 09:20:20 PM »

ถ้าคุณกลัวว่าทรัมป์จะบอมบ์เกาหลีเหนือ ผมว่าคุณกลัวเกาหลีเหนือเริ่มก่อนดีกว่า ที่เขาบอมบ์ซีเรียกับอาฟกานิสถานเพราะรู้ว่าเขาไม่มีทางตอบโต้ แต่ถ้าไปเล่นกับท่านคิมเท่ากับแหย่รังแตน เกาหลีเหนือเล่นไม่เลิกแน่เกาหลีใต้กับญี่ปุ่นเตรียมหนาวได้เลย
Kokkabark
Sr. Member

คะแนนความรัก: +81/-94

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 09:43:17 PM »

สหรัฐทำอะไรก็ต้องผ่านสภา  ทรัมป์ก็สังกัดพรรคคงทำอะไรเด็ดขาดเหมือนลุงเราไม่ได้หรอก
Leeviet007
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +26/-76

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 10:32:35 PM »

ถ้าทรัมป์คิดว่าบอมบ์เกาหลีเหนือได้แล้วเรื่องจะจบง่ายๆเหมือนที่ผ่านๆมาก็ลืมไปได้เลย ทั้งจีนกับรัสเซียคงไม่อยู่นิ่งแน่ พันธมิตรสหรัฐอย่างเกาหลีใต้กับญี่ปุ่นจะกระทบกระเทือนที่สุด เกาหลีเหนือมันยิงใส่แน่นอน แล้วทั้งจีนกับรัสเซียแค่สนับสนุนอยู่ข้างหลัง รับรองสงครามยาวหลายปีไม่จบง่ายๆ
aunkub
Newbie
*

คะแนนความรัก: +8/-10

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 10:38:35 PM »

ผิวหวังจริงๆ เดิมที่ นโยบายบอกจะเลิกยุ่งเป็นตำรวจโลก จะปิดประเทศ... ไหนได้แนวโน้มบ้าสงครามมากกว่า โอบาม่าอีก - -!
siam5
Full Member

คะแนนความรัก: +41/-23

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 02:41:14 AM »

ผมก็ว่า เมกาแค่ อยากขู่ อยู่ที่หลีเหนือ แต่ใครก็ตามที่คิดเอาสงคราม มาทำธุรกิจ นี่ บาปหนาแน่ๆ
ชีวิตคนนะ
ปล. ดูทรัมบ์เหมือนคนจิตๆ นะ พวกอยากโชว์ อยากรวย เกินเหตุ

เราอยู่แบบ พอเพียงดีสุดล่ะ ประเทศเราอยู่ได้ ไม่ต้องพึ่งต่างชาติได้ผมเชื่ออย่างนั้นอยู่ที่ ว่าเราจะอยู่อย่างไร ดูอย่างภูฏาน

sangdum
-= ฮา-ว่า-ละ =-
Hero Member

คะแนนความรัก: +172/-308

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 06:31:06 AM »

มีคนไม่น้อย ที่คิดว่าสงครามสนุกเหมือนในหนัง
มันไม่คิดหรอกว่าเศรฐกิจตะแย่ ข้าวของจะแพง มันจะตกงาน
ไม่มีเงินจ่ายค่าผ่อนรถ ผ่อนบ้าน ตามมาด้วยปัญหาครอบครัว บลาๆ

-กระบี่อยู่ที่ใจ  หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้  จับกิ่งไผ่ก็ไรเทียมทาน-
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +672/-609

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 07:10:52 AM »

ผมก็ว่า เมกาแค่ อยากขู่ อยู่ที่หลีเหนือ แต่ใครก็ตามที่คิดเอาสงคราม มาทำธุรกิจ นี่ บาปหนาแน่ๆ
ชีวิตคนนะ
ปล. ดูทรัมบ์เหมือนคนจิตๆ นะ พวกอยากโชว์ อยากรวย เกินเหตุ

เราอยู่แบบ พอเพียงดีสุดล่ะ ประเทศเราอยู่ได้ ไม่ต้องพึ่งต่างชาติได้ผมเชื่ออย่างนั้นอยู่ที่ ว่าเราจะอยู่อย่างไร ดูอย่างภูฏาน
ผมว่าไม่ได้ครับ เราผลิตเทคโนโลยีหลายอย่างเองไม่ได้เราต้องพึ่งพาเทคโนโลยีต่างชาติ
Benz_KasitdaceGK
Hero Member

คะแนนความรัก: +680/-1031

ถ้าคุณคิดว่ากด - จะทำให้ผมตายได้ก็ตามสบาย ไม่แคร์

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 07:18:58 AM »

ยังไงจีนกับเมกา จะไม่ทำสงครามกันแน่นอน
ต่อให้เมกา ยิงmobaใส่จีนอีก
เศรษฐกิจอเมริกาเอง และเศรษฐกิจจีน ยังต้องพึ่งพากันอยู่เยอะมากครับ
สังเกตุโรงงานผลิดสินค้าต่างๆของอเมริกา จะไม่ตั้งในusนะครับ ตั้งในจีน ผลิตในจีน
ซึ่งเมกาและจีนผลประโยชน์เยอะกว่าที่จีนได้จากเกาหลีเหนือแน่นอน
สิ่งที่เป็นไปได้มากกว่าคือจีนไปตบเกรียนคิมอ้วน เพราะยังกร่างไม่เลิก
และที่จีนเอากองกำลังมาประชิดชายแดน กันไส้ในเกาหลีเหนือไหลมาครับ พวกคนอพยพไรพวกนี้(ขนาดทุกวันนี้คุมเข้มด้วยทหาร ยังหนีมาชายแดนไทยทุกปี คิดดูถ้าเกิดสงครามไม่มีใครสนพรมแดน คนจะแห่ทะลักหนีสงครามไปจีนขนาดไหน)
ส่วนเหตุผลทางยุธศาสตร์ ไม่เกี่ยวหรอกครับ มันไม่ใช่ยุคสงครามเกาหลีที่บุกแบบคลื่นมนุษย์ได้
สมัยนี้ขีปนาวุธพิสัยไกล ยิงจากเกาหลีใต้ ญี่ปุ่น หรือฮาวายได้แล้วนะครับ
อีดอย่างถ้าเมกาบุกเกาหฃีเหนือชนะ คงไม่มีทางตั้งฐานทัพในเกาหลีแน่ ใครจะไปยอม และปชชเมกาคงสนับสนุนมห้ทหารกลับบ้านไปหาครอบครัว เหมือนกรณีถอนทหารออกจากอิรัก
ประเทศท่ได้รับผลกระทบมากที่สุดจากสงครทมคือเกาหลีใต้กับญี่ปุ่นครับ เพราะใกล้ปืนใหญ่มันมาก
Hayeena
Full Member

คะแนนความรัก: +65/-40

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 07:49:49 AM »

หวังว่าจะไม่เกิดขึ้นนะ บอลลีคกำลังมัน โค้ชก็ยังไม่มี
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1392/-843

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 08:02:21 AM »

ผมกลับชอบนโยบายของทรัมป์นะ     ไม่ต้องแอ๊บแบ๊วเกินไป   คิดเร็วทำเร็ว  ไม่ต้องลีลามาก

คิดว่าสหรัฐกับจีนคงไม่เปิดสงครามกันแน่นอน   คงอาจมีสั่งสอนเกาหลีเหนือบ้าง   อย่าให้ทำอะไรเกินเหตุเท่านั้นเพราะถ้าเกิดอะไรขึ้นจริง  จีนคงไม่ไปช่วยคนอื่นแบบเต็มตัวแน่                 ส่วนทางทรัมป์ไม่น่าห่วงเพราะเขาไม่ได้ทำอะไรคนเดียว ที่ปรึกษาประธานาธิบดีก็เยอะแยะก่อนตัดสินใจอะไรเขาคิดดีแล้วเป็นประโยชน์กับสหรัฐจึงได้ทำ

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
wawa
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +160/-397

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 10:22:56 AM »

ตอนนี้ผมว่ามีความพยายามเตรียมนิวเคลียร์แบบสะพายเป้ เปิดสวิทช์ที่อเมริกาแล้วแน่นอน คนตายหลัก 10 ล้าน
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +480/-531

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 10:34:24 AM »

ผมว่าใครเปิดก่อนเสียเปรียบ...
Bob_Sothorn
Sr. Member

คะแนนความรัก: +126/-61

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 11:23:25 AM »

ขึ้นชื่อว่าสงคราม มีแต่ความโหดร้าย ทั้งนั้น มีแต่ความสูญเสีย
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +672/-609

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 05:14:01 PM »

ล่าสุดที่ดูคุณสุทธิชัย หยุ่นรายงานสถานการณ์เกาหลีเหนือยิงปรมาณูออกมาแต่ด้าน
integrity
เกิดขึ้นตั้งอยู่ดับไป
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +9/-20

ป๋มชื่ออาชิมก๊าบ

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 07:24:01 PM »

ผมว่าสงครามมันใกล้แล้ว

free image hosting <<<<<<<<<<<<<< รักทีมไทย >>>>>>>>>>>>>>
cikada
ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ
Hero Member

คะแนนความรัก: +516/-818

นักรบกรมหลวง เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุทยานเสด็จในกรม กรมหลวงชุมพร

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 09:34:54 PM »

ไม่มีสงครามแน่นอน 100% สื่อกระพือข่าวไปกันเอง
ใส่สีตีไข่ให้ข่าวดูน่าสนใจ แค่เขาสับเปลี่ยนกำลังพลก็กระพือข่าวเหมือนจะยกทัพไปบุก

เฮงซัง GetOut !! สนับสนุน บิ๊กป๋อม”อดิศักดิ์ เบ็ญจศิริวรรณ เป็นประธานพัฒนาเทคนิคฟุตบอลทีมชาติไทย
sangsood7
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +79/-49

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 12:08:49 PM »

ตอนนี้ติดตามข่าวเกี่ยวกับเกาหลีเหนือทุกวันเลย ผมว่ามีโอกาสที่จะเกิดนะ  เหมือนทรัมป์เอาจริง

KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +743/-155

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 01:00:23 PM »

แรกๆเหมือนเคยได้ยินกระแสเด็ดหัวทรัมป์ แต่เดี๋ยวนี้ดูเงียบๆไป
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +591/-179

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 01:09:24 PM »

ผู้นำโสมแดงอยากรบ ใจจะขาด รอแค่มีประเทศใดประเทศหนึ่งเริ่มแค่นั้นแหละ กำลังพลโสมแดงมีเยอะมากกกกกกก

Benz_KasitdaceGK
Hero Member

คะแนนความรัก: +680/-1031

ถ้าคุณคิดว่ากด - จะทำให้ผมตายได้ก็ตามสบาย ไม่แคร์

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 01:33:24 PM »

ผู้นำโสมแดงอยากรบ ใจจะขาด รอแค่มีประเทศใดประเทศหนึ่งเริ่มแค่นั้นแหละ กำลังพลโสมแดงมีเยอะมากกกกกกก

กำลังพลเยอะแล้วไงครับ แต่เกาหลีเหนือมีซัพพลายน้อยครับ นั่นคืออาหารกับอาวุธ ที่สู้พวกมะกันไม่ได้ อีกอย่างคือปสก.การรบครับ

อาวุธประจำกายของทหารเกาหลีเหนือยังเป็นak47ของโซเวียตอยู่เลย ขณะที่อเมริกาใช้ m4 ส่วนมาก มีปืนยิงในมุมแคปอีกต่างหาก เทคโนโลยีก้ล้ำไปเยอะแล้วครับ
โต้หิมะ ณ ปราการ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1163/-409

ผมอยากเห็นคนไทยรักครอบครัวแบบผม

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 04:20:07 PM »

ไม่ต้องกลัวครับ  ไม่มีใครทำอะไรเราได้หรอก........ในอดีตก็มี???ปัดระเบิด

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์