Thailandsusu Webboard
พฤษภาคม 28, 2017, 05:05:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวเลือกที่น่าสนใจ กับ2 ยอดโค้ชฟุตบอลเยอรมันสมัยใหม่ บุนเดสลีกาลีกที่ยังว่างงาน  (อ่าน 18756 ครั้ง)
JuDge4
Moderator
Jr. Member

คะแนนความรัก: +160/-11

| | |
« เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 08:17:47 PM »

2 สุดยอดโค้ชฟุตบอลเยอรมันสมัยใหม่ บุนเดสลีกาลีก ที่ยังว่างงาน

หลายๆท่านอาจจะเคยเป็นแฟนบอล ติดตาม ลีกใหญ่ ในทวีปยุโรปมาก่อนแล้ว เช่น อังกฤษ สเปน อิตาลี ฝรั่งเศษ
ลีกเยอรมันก็เป็นลีกที่น่าสนใจ เพราะ อาศัยและสร้างทรัพยากรผู้เล่นท้องถิ่นค่อนข้างสูงผสมผสานกับ
ผู้เล่นต่างชาติจากประเทศยุโรปตะวันออก หรือประเทศในทวีปเอเชียอย่างญี่ปุ่น เกาหลีใต้ ที่โดดเด่น
ในเรื่องฟุตบอลระบบ และ ระเบียบวินัย

จากประสบการณ์ก่อนหน้าที่ตัวข้าพเจ้าเคยเป็น แฟนบอลบุนเดสลีกา ช่วงปี 2005-2014 จึงขออนุญาติ
นำเสนอ 2 สุดยอดโค้ชฟุตบอลเยอรมันยุคใหม่ ที่มีการทำทีมแบบระบบ ได้ดีเยี่ยม ในรอบ 10 ปีที่ผ่านมา
และยังไม่ได้คุมทีมใดในขณะนี้ - ทำไมข้าพเจ้าต้องให้ความสำคัญกับ 10 ปีที่ผ่านมา เพราะแทคติค
รูปแบบการเล่นฟุตบอลลีกเยอรมันพัฒนาอยู่ตลอดเวลา และพัฒนาไปค่อนข้างเร็ว หากท่านติดตามดู
ฟุตบอลลีกเยอรมันเมื่อปี 2005 เทียบกับปี 2010 และเทียบกับปี 2014 รูปแบบการเล่น ความเคี่ยวของแท็คติค
ระบบทีม จะมีความต่าง และพัฒนาขึ้นไปเรื่อยๆอย่างรวดเร็ว

12 ปีแล้วที่ทีมชาติเยอรมันชุดใหญ่ ไม่เคยทำผลงานได้ต่ำกว่า รอบรองชนะเลิศ ในการแข่งขันฟุตบอลโลกหรือ
ฟุตบอลชิงแชมป์แห่งชาติยุโรป ภายใต้การคุมทีมของโค้ชชาวเยอรมัน

โดยทั่วไปแล้ว คนเยอรมันเป็นคนฉลาด พัฒนาเก่ง อีกทั้งยังให้ความสำคัญกับระเบียบวินัยมากอีกด้วย แม้ท่าน
จะเป็นผู้เล่นมีพรสวรรค์เพียงใดแต่เกเร ท่านอาจจะถูกตัดออกจากทีม

เรียงลำคับโค้ช ตามความสามารถ ดังนี้

อันดับที่ 1 Ralf Rangnick รัลฟ์ รังนิค

ผู้อยู่เบื้องหลังความสำเร็จของ RB Leipzig ในปัจจุบัน

สร้างทีมเล็กให้ยิ่งใหญ่ สุดยอดโค้ชที่มีสถิติการคุมทีมเล็กล้มทีมใหญ่ ที่ดีมากๆ 
เป็นประวัติการณ์ของฟุตบอลลีกเยอรมัน หลายท่านอาจจะไม่เคยได้ยินชื่อเขา แต่เขามีชื่อเสียงมาก
ในวงการฟุตบอลเยอรมัน เพราะสามารถดันทีมสโมสรขนาดเล็กหรือสโมสรกลางตารางคะแนน
ขึ้นมาประสบความสำเร็จได้เรื่อยๆ ในรอบ10ปีที่ผ่านมา โดยเฉพาะการสร้างความสำเร็จให้สโมสรเล็กๆ
อย่าง ฮอฟเฟนไฮม์ ในระยะเวลา 5 ปี จากลีกล่างเยอรมันสู่ลีกสูงสุด

สถิติการคุมทีม

2001 Hannover จำนวนเกม 98 ชนะ 44 เสมอ 22 แพ้ 32 แชมป์บุนเดสลีกา 2
2004 Schalke จำนวนเกม 65 ชนะ 36 เสมอ 15 แพ้ 14
2006 1899 Hoffenheim จำนวนเกม166 ชนะ 79 เสมอ 43 แพ้ 44 รองแชมป์ลีก3เยอรมัน รองแชมป์บุนเดสลีกา2  อันดับ7บุนเดสลีกา1 2008
2011 Schalke จำนวนเกม 23 ชนะ 10 เสมอ 3 แพ้ 10 แชมป์ เดเอฟเบโพคาล เดเอฟเอล-ซูเปอร์คัพ
2015 RB Leipzig จำนวนเกม 36 ชนะ 21 เสมอ 7 แพ้ 8 รองแชมป์บุนเดสลีกา2

บุคลิคและจุดเด่น
รังนิค เป็นคนชาญฉลาด ในเรื่องแท็คติคฟุตบอลในแบบเยอรมันสมัยใหม่เป็นอย่างมาก สมองไวแก้เกมได้เก่ง
เป็นคนละเอียด เจ้าระเบียบ ออกแบบแท็คติคและวางแผนล่วงหน้าเก่งมาก นั่นทำให้เขาถนัดงาน
ประเภทเทคนิค นับตั้งแต่ปี 2012 ถึงปัจจุบันเขาเป็น ประธานเทคนิคให้สโมสร RB Leipzig ดูแลระบบการฝึกซ้อม
ทั้งหมดในทีมทุกชุด เขาค่อนข้างให้ความสำคัญ ให้โอกาสกับเด็ก ที่อายุยังน้อย

รังนิค น่าจะทำงานเข้ากับประธานเทคนิคของเราได้เป็นอย่างดี เนื่องจากเขาคลุกคลีอยู่กับตำแหน่งนี้ และให้
ความสำคัญกับเรื่องนี้ค่อนข้างมาก น่าเข้าใจหน้าที่ของตำแหน่งนี้ดี

รังนิค จึงเป็นตัวเลือกที่เหมาะสำหรับทีมชาติไทย ลำดับที่ 1 ในบรรดาโค้ชจากบุนเดสลิกา ทั้งความสามารถ ประสบการณ์
เขาเป็นคนคิดภาพกว้าง ขอเพียงแค่สมาคมโชวิสัยทัศให้เขาได้รับรู้ ว่าต้องการอะไร วางแผนเป็นขั้นเป็นตอน
อย่างไรไว้กับทีมชาติไทยชุดใหญ่มีความเป็นไปได้สูง รางนิ๊ค เคยทิ้งทีมใหญ่เพื่อไปรับงานกับทีมเล็กที่มีวิสัยทัศน์
การพัฒนาทีมที่ดี ครั้งนึงเขาเคยได้รับความสนใจ จากทีมชาติอังกฤษด้วย

อันดับ 2 Roger Schmidt โรเจอร์ ชมิดท์

พึ่งโดนปลดเมื่อวันที่ 5 มีนาที่ผ่านมา

ถ้าท่านคิดว่าในวงการฟุตบอลเยอรมัน ดอทมุนของคล้อปมีปรัชญาการเพลสซิ่ง ที่ดีแล้ว แต่ทีมของชมิดท์ มีการเพลสซิ่ง
ที่โหดเหี้ยมยิ่งกว่า ชมิดท์เคยกล่าวไว้ว่า "ลูกทีมของผมจะเพลสซิ่งจนท่านหายใจไม่ทัน" เมื่อทีมของคล้อป
และชมิดท์มาเจอกัน สื่อเยอรมันตั้งชื่อเกมดังกล่าวว่า สงครามแห่งการเพลสซิ่งที่ดุเดือด

ถ้าเปรียบ ชมิดท์ กับผู้จัดการทีมใน ไทยลีก1 ก็คือ มาโน โพลกิ้ง  ชมิดท์ ค่อนข้างใช้ปรัชญาฟุตบอลที่คนอื่นไม่
ค่อยใช้ คือบ้าสุดโต่ง ฟุตบอลชมิดท์คือ บอลสนุก เอนเตอร์เทน นัดไหนชนะก็ยิงคู่แข่งกระจุย บ้าเพลสซิ่งจน เยือร์เกิน คลอพพ์
ยังเอ่ยปากชม ถ้าท่านอยากเห็นทีมชาติไทยมีเกมบุกสนุก และเป็นระบบแบบเยอรมันสไตล์ มีการเพลสซิ่งที่ถูกทาง ชมิดท์ คือคำตอบ

2012 Red Bull Salzburg จำนวนเกม 99 ชนะ 68 เสมอ 18 แพ้ 13  แชมป์ออสเตรียบุนเดสลีก้า2013 แชมป์ออสเตรียคัพ2013
2014 Bayer Leverkusen จำนวนเกม 128 ชนะ 62 เสมอ 29 แพ้ 37 อันดับ4บุนเดสลีก้าเยอรมัน2014 อันดับ3บุนเดสลีก้าเยอรมัน2015

ชมิดท์ เป็นคนใจกล้า ไม่กลัวใคร เชื่อมั่นในตัวเองและลูกทีมสูง แม้แต่การเจอกับทีมอย่าง บาเยิร์น มิวนิค
ในยุคที่เลเวอกูเซนดุดันสุดๆ เขาเลือกที่จะใช้ระบบ 4-2-4 เป็นระบบหลัก เพื่อให้เอื้อต่อการเพลสซิ่งหนักของเขา
แต่ด้วยบุคลิคภายนอกที่ดูโอหัง ชมิดท์กับเป็นคนที่เข้ากับลูกทีมได้ดีสุดๆ เขาเป็นคนเฟรนลี่ จนนักฟุตบอลให้ความเคารพ

ชมิดท์กับนักฟุตบอลชาวเอเชีย ซอน เฮือง มิน กองหน้าตัวหลักในยุค ชมิดท์

"โค้ชทีมชาติไทยชุดใหญ่จะต้องเคยพาทีมไปฟุตบอลโลก รอบสุดท้าย" พลตำรวจเอก ดร.สมยศ พุ่มพันธุ์ม่วง

อันดับแถม  Jürgen Klinsmann เยือร์เกิน คลินส์มันน์

คลินส์มันน์ คือนักฟุตบอลที่สร้างความสำเร็จให้กับทีมชาติเยอรมันมากมาย เรียกได้ว่าเป็นฮีโร่คนหนึ่งของวงการ
ฟุตบอลเยอรมัน มีความคล้ายคลึงกับ เกียรติศักดิ์ เสนาเมือง ซึ่งสื่อเยอรมันมองคลินส์มันน์เป็นโค้ชที่ดีระดับหนึ่ง

จากความต้องการของท่านนายกสมยศ โค้ชทีมชาติไทยชุดใหญ่จะต้องเคยพาทีมไปฟุตบอลโลก รอบสุดท้าย
คลินส์มันน์ อาจจะเป็นหนึ่งในตัวเลือก  คลินส์มันน์ เองอาจจะไม่ได้พิสูจน์ตัวเองในลีกเยอรมันสมัยใหม่มากนัก
โดยเฉพาะกับการที่ไม่เคยคุมทีม ระดับกลางตารางขึ้นมาประสบความสำเร็จ แต่ความสามารถของเขานั้นยกระดับ
ฟุตบอลทีมชาติไทยได้อย่างแน่นอน

คลินส์มันน์ มีจิตวิทยาที่ดีมากๆในการพูดกับนักฟุตบอล เขาเป็นคนที่จริงจัง มุ่งมั่น เขาสามารถส่งผ่านความรู้สึกที่
มุ่งมั่นทุ่มเทไปสู่ทีมได้ดีเยี่ยม ในห้องแต่งตัว

Klinsmann Ansprachen

อยากให้ดูครับ ทำความรู้จักกับเขา

ผู้เล่นที่ดีประสบความสำเร็จ จะเป็นโค้ชที่ประสบความสำเร็จด้วยได้หรือไม่ สถิติและผลงานคือคำตอบ

2004-2006 Germany จำนวนเกม 34 ชนะ20 เสมอ 8 แพ้ 6  อันดับ 3 ฟุตบอลโลก 2006
2008-2009 Bayern Munich จำนวนเกม 44 ชนะ 25 เสมอ 9 แพ้ 10  พาทีมเสื้อใต้พลาดแชมป์ ให้กับ โวล์ฟสบวร์ก ที่มี Felix Magath คุมทีม ปัจจุบันกำลังคุมทีมในลีกจีน
2011-2016 United States จำนวนเกม 98 ชนะ 55 เสมอ 16 แพ้ 27  แชมป์คอนคาแคฟโกลด์คัพ 2013

ทั้ง 3 ท่านนี้ หากสมาคมได้ตัวมา เชื่อว่าจะสามารถยกระดับแทคติค แนวทางการเล่นของฟุตบอลทีมชาติไทยให้ดีขึ้นแน่นอน
นอกจาก 3 ท่านนี้แล้ว ยังมีโค้ชชาวเยอรมันสมัยใหม่ที่เก่งๆอีกมาก แต่ล้วนมีทีมคุมหมดแล้ว และยังมีอีกหลายๆท่าน
เช่นเดียวกัน ที่ยังว่างงานอยู่

จุดเด่นของฟุตบอลเยอรมันนีสมัยใหม่ โดย Arsène Wenger
เวนเกอร์ เกริ่นนำไว้ ว่า ฟุตบอลเยอรมันสมัยใหม่เป็นอย่างไร ให้ย้อนกลับไปดูเทป รอบรองชนะเลิศ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกปี 2013
บาเยิร์น มิวนิก 7 - 0 บาร์เซโลนา
โบรุสเซีย ดอร์ทมุนด์ 4 - 3 เรอัล มาดริด

ผู้เล่น aggressive and fast แข็งแกร่งดุดัน และ เร็ว มีทัศนคติการเล่นเป็นทีมที่ดี

การเล่นเกมรับ การเพลสซิ่งแบบเป็นระบบ คือหัวใจในเกมรับที่ใช้ทำลายเกมรุก ของฟุตบอลเยอรมันสมัยใหม่
ตัวอย่างกระทู้ การสู้กันอย่างดุเดือดของ2ทีมบุนเดสลีก้า ด้วยแทคติค การเพลสซิ่งแบบเป็นระบบและการแก้เพลสซิ่ง
โดยท่าน NTT : http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=377114.0

การเล่นเกมรุก most organized in europe มีฟุตบอลระบบที่ดีที่สุดในยุโรป เน้นการตั้งเกมรุกจากแดนหลัง
โดยเฉพาะ ตำแหน่ง แบ็คซ้าย ขวา เน้นการครองบอล ครอสบอลที่มีประสิทธิภาพและหลากหลาย รวมถึงมี
การเล่นเกมสวนกลับเร็วที่มีประสิทธิภาพสูง counter-attack 

"If the first thing that comes to mind when thinking of Spanish Football is Technique, then
GermanFootball is all about movement, team spirit and efficiency"  Arsène Wenger
"ถ้าพูดถึงสิ่งแรกที่คิดได้เกี่ยวกับฟุตบอลสเปน คือ เทคนิค ฟุตบอลเยอรมันก็คือทั้งหมดของการเคลื่อนที่ ทีมคือ
จิตวิญญาณระบบการเล่นเป็นทีมดีเยี่ยม และ ประสิทธิภาพสูงมาก" อาร์แซน แวงแกร์

รูปแบบการเล่น ไม่ได้อาศัยความสามารถเฉพาะตัวมากอย่างประเทศแถบอเมริกาใต้ แต่เน้นระบบทีม ความเข้าใจเกม เป็นหลัก

นัดชิง ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 2013
โบรุสเซีย ดอร์ทมุนด์ พบ บาเยิร์น มิวนิก

ฟุตบอลเยอรมันกับฟุตบอลหัวแถวเอเชีย

ชาติชั้นนำในเอเชีย ในปัจจุบัน ที่ยึดเอาทั้งรูปแบบการ เล่นและระบบการเล่น แบบฟุตบอลเยอรมันนีสมัยใหม่ เกาหลีใต้ ญี่ปุ่น
เกาหลีใต้ใช้ โค้ชชาวเยอรมัน ที่คลุกคลีกับฟุตบอลเยาวชนเยอรมันมานับ 10 ปี อย่าง Uli Stielike ผู้ปั้นดาวดังทีมชาติเยอรมันยุคปัจจุบันหลายราย

โค้ชชาวเยอรมันกับฟุตบอลไทย ในช่วง 5 ปีที่ผ่านมา

Alexandré Pölking แบงค็อก ยูไนเต็ด
Winfried Schäfer ทีมชาติไทย
ประสบการณ์ในบุนเดสลีกาปี 1998 VfB Stuttgart
Reiner Maurer อ่างทอง เอฟซี พาทีมอ่างทอง เอฟซี จบอันดับ 5 ของตารางคะแนนไทยลีก2 ทั้งที่ศักยภาพผู้เล่นในทีม ไม่ค่อยดี

คนนี้ไม่ธรรมดาครับ ผมว่าความสามารถเขาน่าจะคุมทีมระดับไทยลีก1 เสียด้วยซ้ำ

ประสบการณ์ในบุนเดสลีกา  ปี 2006 1860 München จำนวนเกม 39 ชนะ 20 เสมอ 12 แพ้ 7 อัตราการชนะ 51%
ไทยลีก 2 นัดล่าสุด Maurer พาอ่างทอง ทุบ ชัยนาท เต็งแชมป์ ไป 3 - 0 ด้วยชื่อชั้นผู้เล่นที่ด้อยกว่า

ทั้ง 3 คนนี้แม้จะไม่ได้มีประสบการณ์คลุกคลีกับวงการฟุตบอลเยอรมันยุคใหม่ในรอบ 10 ปีที่ผ่านมา แต่ก็สร้าง
ผลงานที่ดี ในประเทศไทย แต่จุดเด่นจุดหนึ่งที่ทั้งสามแสดงให้เห็นคือ การไม่ยึดติดตัวผู้เล่นเดิมๆ และให้โอกาส
ผู้เล่นใหม่ๆตลอดเวลา ระเบียบวินัย และมีระบบการเล่นที่ดี หากท่านเคยดูสโมสรแบงค็อก ยูไนเต็ดเล่น ในไทยลีก
ท่านจะเห็นว่าสโมสรแห่งนี้ ภายใต้การคุมทีมของ โพลกิ้ง ไม่มี 11 ผู้เล่นคนแรกที่แน่นอน มีการ หมุนเวียน
นักเตะ 11 คนแรกในแต่ละเกมมากที่สุดในลีก และคว้ารองแชมป์ไทยลีกในปีที่ผ่านมาได้ ด้วยผู้เล่นทีมชาติ2 คน
ในทีม และไม่ใช่ตัวหลักในนามทีมชาติ

ในกรณีของ เซฟเฟอร์ แม้จะไม่ใช่โค้ชเยอรมันสมัยใหม่ คือห่างหายกับการคุมทีมในบุนเดสลีก้ามา เกือบ 20 ปี
แต่ก็แสดงให้เห็นแล้วว่ามีดีแค่ไหนกับการพาทีมชาติต่างๆประสบความสำเร็จ

ทีมชาติไทย โค้ชชาวเอเชีย หรือ โค้ชชาวตะวันตก
สำหรับทีมชาติไทยนั้น ยังมีจุดด้อยมาก เมื่อเทียบกับทีมหัวแถวเอเชีย นอกจากรูปแบบและระบบการเล่นแล้ว
ศักยภาพและประสบการณ์ของตัวนักฟุตบอลเองก็มีส่วนสำคัญ ในรายชื่อทีมชาติไทยชุดปัจจุบันนั้น
ไม่มีผู้เล่นที่ค้าแข้งอยู่ในยุโรป หรือแม้กระทั่งลีกที่มีมาตรฐานระดับสูงในเอเชีย

เมื่อเทียบกับประเทศเพื่อนบ้านในอาเซียน เราอาจจะมีจุดเด่นหลายอย่างที่ดีกว่า ที่สำคัญเรามีลีกที่แข็งแรงที่สุด
ในอาเซียน เป็นตัวขับเคลื่อนทีมชาติไทยให้อยู่หัวแถวของวงการฟุตบอลอาเซียน แต่เมื่อเทียบกับเพื่อนร่วมทวีป
อย่าง เกาหลีใต้ อิหร่าน หรือ ญี่ปุ่น เรากลับมีจุดด้อยหลายอย่างที่แย่กว่า แล้วถ้าเราไปเทียบกับระดับโลกอย่าง
เยอรมัน สเปน หรือ อิตาลี ล่ะจะเป็นอย่างไร ผมจึงไม่ค่อยเห็นด้วยที่จะใช้โค้ชชาวเอเชียคุมทีม แม้แต่ชาติ
เหล่านี้ยังใช้โค้ชจากยุโรป หากเราต้องการแท็คติคการเล่นที่ก้าวข้ามเอเชีย วันนี้ต้องถามกลับไปที่ท่านนายก
และประธานพัฒนาฝ่ายเทคนิคว่า ในระยะสั้นนี้ เป้าหมายเราคือแท็คติค รูปแบบการเล่นก้าวข้ามเอเชีย หรือเปล่า
ส่วนระยะยาวก็ต้องฝากความหวังไว้กับระบบฟุตบอลเยาวชน

แม้โดยส่วนตัวข้าพเจ้า จะให้การสนับสนุนโค้ชจาก บุนเดสลีกา เยอรมันอย่างเต็มที่
แต่สุดท้ายนี้ ไม่ว่าหัวหน้าผู้ฝึกสอนทีมชาติไทยคนใหม่ จะเป็นใคร สัญชาติอะไร ข้าพเจ้าเชื่อว่าสมาคม
จะตามหาบุคคลที่เข้ามา พัฒนาศักยภาพจุดเด่น แต่งเติมจุดด้อย ข้างต้น ให้ดีขึ้นกว่าเดิม ได้ไม่มากก็น้อย

ขอขอบคุณ ร้อยตำรวจโท เกียรติศักดิ์ เสนาเมือง ท่านคือ ตำนาน ของ ทีมชาติไทย ตลอดไปครับ

2012 Bangkok FC จำนวนเกม 21 ชนะ 7 เสมอ 5 แพ้ 9 อัตราการชนะ 33%
2013 Thailand U-23 จำนวนเกม 40 ชนะ 28 เสมอ 7 แพ้ 5 อัตราการชนะ 70%
2014 Thailand จำนวนเกม 42 ชนะ 21 เสมอ 7 แพ้ 14 อัตราการชนะ 50%

เกียรติประวัติ
แชมป์อาเซียนคัพ2014 แชมป์อาเซียนคัพ2016
แชมป์คิงคัพ2016
อันดับ4เอเชียนเกม2014
แชมป์ซีเกมส์2013

โครงสร้างฟุตบอลเยาวชนญี่ปุ่น ทำไมเราจึงเป็นมหาอำนาจฟุตบอลเอเชีย - goo.gl/z3ekK8
Leeviet007
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +26/-76

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 08:50:36 PM »

ถ้ามี+10 จะให้คุณ วิจารณ์ได้ดี ตรงประเด็น อยากได้คนแรกนะ คนเคยเป็นประธานเทคนิคมาก่อนคงมองภาพรวมระยะยาวได้ดีกว่า   
MyTeam
Newbie
*

คะแนนความรัก: +4/-1

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 09:01:30 PM »

ชอบครับ ข้อมูลน่าสนใจมาก
PATRIOT of SIAM
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +143/-83

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 09:15:26 PM »

รังนิค ก็น่าสนใจดีนะครับ แต่ไม่เคยคุมทีมชาติมาก่อนนี่สิ
KAMOLinNK
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +577/-118

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 09:33:41 PM »

น่าสนใจมากเลยครับ
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +401/-260

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 10:04:12 PM »

น่าสนใจครับ
Bob_Sothorn
Full Member

คะแนนความรัก: +90/-43

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 10:09:45 PM »

ขอบคุณ มากๆ บทความดีๆ ที่อยากอ่านมานาน ท่านเป็นแฟนบุนเดสจริงๆ ของแท้แน่นอน
  นานๆ จะได้อ่านบทความทั้งข้อมูล เต็มๆเช่นนี้

ระหว่างที่ผมรอดู เลเวอร์คูเซ่น เจอ โวฟบวร์ก ทางpptv ชอบดูบอลเยรมัน สนุกดี ดูแล้วก็ศึกษาเกมส์ไปด้วย คืนนี้

ไม่แน่ พี่เฮง อาจมาอ่านบทความท่านก็ได้
ผมก็หวังเหมือนแฟนบอลไทย กุนซือ คนใหม่ ของไทย ขอเป็น Big name เจ๋งๆซักคน ประเภทกุนซือขัดตาทัพ พลางๆขอทีเถอะ ท่านสมยศ ใหนๆ แฟนบอลก็ฝากความหวังไว้ที่ท่าน ขอให้ทำอะไรให้ ฮือฮา หน่อยครับ
Anon25_Inburi Sr
Skyrocket car
Hero Member

คะแนนความรัก: +364/-334

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 10:31:31 PM »

ดีอะครับ สุดยอดดดดดดดดดดด

art27
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +89/-28

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 11:26:41 PM »

ขอบคุณครับ บอลบุนเดสลีกา สนุกสุดแล้ว
saha
Hero Member

คะแนนความรัก: +136/-51

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 11:33:03 PM »

ชอบคนแรก อยากให้เจ้าของกระทู้ยื่นข้อมูลนี้ให้โค๊ชเฮงเลยครับ
มัสกา
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +201/-154

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 12:20:25 AM »

โปร ไฟล ที่กล่าวมาข้างตนดูดี กว่า ที่เป็นข่าวเยอะมากครับ

สิ่งที่ผมอยากเห็น คือ ความเข้าใจเกมของนักเตะไทย

รูปแบบการเล่นที่ ก้าวข้าม อาเซียนที่แท้จริง

เราต้องการโค้ช ที่ทำทีมเล็กๆ แล้วประสบความสำเร็จได้

เน้นระบบ ไม่ใช่ความสามารถนักเตะเพรียวๆ
M_Y_W_K
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +23/-6

"ไม่ต้องเริ่มที่ใคร เริ่มที่ตัวคุณก่อน"

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 07:35:48 AM »

ผมชอบโค้ชเยอรมัน ทีมเวิร์ค และระเบียบบวินัย

NTT
ผมคิดถึงในหลวงร.9ครับ
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +5306/-222

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 07:51:56 AM »

คุณ Judge4 ทำงานได้ละเอียดมากครับ เยี่ยมยอด
loeicity2029
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +275/-464

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 08:16:54 AM »

ขอบคุณมากครับท่านยอดมาก
kidz กลุ่มเสื้อบอลไทย168
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +523/-144

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 08:28:40 AM »

ก่อนผมอ่านกระทู้นี้ ผมก็มีความคิดว่าอยากได้โค้ชเยอรมัน

เพราะแทคติกของเยอรมันพัฒนาไปไกลมากซึ่งเป็นเรื่องที่นักฟุตบอลยังอ่อน

ถ้าได้โค้ชแบบนี้ยิ่งเป็นโค้ชที่คุมทีมเล็กๆสู้กับทีมใหญ่ๆได้ดียิ่งน่าสนใจ

+1 ให้ท่าน Judge4 ที่เปิดโลกทัศน์ให้สมาชิกในสู้สู้

nakae10
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +17/-2

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 09:45:39 AM »

+ให้ครับสำหรับข้อมูลดีๆ
nakae10
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +17/-2

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 09:48:04 AM »

ท่าน จขกท หาข้อมูลของโคชสัญชาติสเปนมาให้ศึกษาบ้างสิครับ
Kokkabark
Full Member

คะแนนความรัก: +64/-80

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 09:51:10 AM »

อยากเพิ่มให้เพิ่มโทมัส  ชาฟ ไปอีกซักคนคนนี้ปลุกปั้นสตาร์มาแล้วมากมาย  เกมเคาท์เตอร์ แอทแทคเมื่อก่อนเด็ดดวงมาก บาเยิร์นเจอทีไรไปไม่เป็นทุกที
เเสงตะวันเดือนอ้าย
Hero Member

คะแนนความรัก: +1020/-1392

ยอม อด อย่าง เสือ ดี กว่า อิ่ม อย่าง หมา

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 09:51:24 AM »

เยี่ยมมากครับ

คุณค่าของการรอคอยไม่ได้อยู่ที่­­­ปลายทาง แต่อยู่ที่ระหว่างทางคุณได้เรีย­­­นรู้อะไรจากการรอคอยบ้าง
JuDge4
Moderator
Jr. Member

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 09:55:45 AM »

ท่าน จขกท หาข้อมูลของโคชสัญชาติสเปนมาให้ศึกษาบ้างสิครับ

ผมไม่ได้ติดตามบอลลีกสเปนมานาน ไม่รู้เบื้องลึกเบิ้องหลัง จึงไม่ค่อยกล้าจะเขียนบทความ แต่จะพยายามครับ หาข้อมูลให้นะครับ

เพราะ มีหลายท่านสนใจโค้ฃ สเปน กับ อิตาลี เพราะมีนิสัยคล้ายคลึงคนไทย อยู่ติดทะเลเมดิเตอร์เรเนียน ไม่ระเบียบระบบวินัยขนาดเยอรมัน
น่าจะเข้ากับคนไทย นักฟุตบอลไทย ได้ดี ในมุมมองของผมโค้ชสามประเทศนี้ล้วนมีข้อดีและข้อเสียครับหากมาคุมนักฟุตบอลไทย
สิ่งสำคัญคือ นักฟุตบอลไทยต้องเป็นมืออาชีพมากพอ ที่จะปรับตัวเข้ากับ โค้ชอาชีพ ที่มีความสามารถครับ ไม่ต้องรอให้โค้ชสั่งหรือว่าตักเตือนครับ

โครงสร้างฟุตบอลเยาวชนญี่ปุ่น ทำไมเราจึงเป็นมหาอำนาจฟุตบอลเอเชีย - goo.gl/z3ekK8
ซามาแคช
VIP Member
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +175/-59

กุ เข้า มา อ่าน ...

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 10:06:47 AM »

สิ่งที่โค๊ชซิโก้ทำไว้อย่างดีคือเรื่องระเบียบวินัย และจิตวิทยา ที่อยากได้มาเติมเต็มก็คือ โค๊ชที่เก่งเรื่องแท๊คติคการเล่น(โดยเฉพาะเกมส์รับ) ระบบทีม (เราต้องเคี่ยวกว่านี้) และพร้อมให้โอกาสนักเตะหน้าใหม่หรือนักเตะอายุน้อยคับ 

JuDge4
Moderator
Jr. Member

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 10:07:16 AM »

อยากเพิ่มให้เพิ่มโทมัส  ชาฟ ไปอีกซักคนคนนี้ปลุกปั้นสตาร์มาแล้วมากมาย  เกมเคาท์เตอร์ แอทแทคเมื่อก่อนเด็ดดวงมาก บาเยิร์นเจอทีไรไปไม่เป็นทุกที

Thomas Schaaf โทมัส ชาฟ

เป็นโค้ชที่มีความสามารถดังที่ท่านว่าครับ ถ้าจัดอันดับ 3-10 เขาอยู่ในลิสรายชื่อแน่นอนครับ
เป็นโค้ชเยอรมันคนนึงที่อยู่คุมทีมสโมสรเดียวแบบยาวนานมาก คุมเบรเมนตั้งแต่ปี 1999 ถึงปี 2013
แต่สถิติผลงาน กับ ฮันโนเวอร์ ในปี 2015 ไม่ค่อยดี สถิติ ชนะ 1 เสมอ 0 แพ้ 10

ผมสนับสนุนให้เขามาคุมทีมใหญ่ๆในไทย อย่าง บุรีรัมย์ ยูไนเต็ด ครับ
เพราะชาฟ คลุกคลีกับบอลเด็กเยอรมันมายาวนาน น่าจะช่วยพัฒนาศักยภาพอคาเดมี่ ที่เป็นจุดเด่นของบุรีรัมย์ได้
พูดง่ายๆคือดันเด็กเยาวชนขึ้นมาเก่งเยอะมาก  เชื่อว่าจะยกระดับ บอลลีกไทยได้มากเลย

เกียรติประวัติ กับสโมสร Werder Bremen
แชมป์เดเอฟเบโพคาล 1998–99, 2003–04, 2008–09
รองแชมป์เดเอฟเบโพคาล 1999–2000, 2009–10

แชมป์บุนเดสลีกา 2003-04
รองแชมป์ยูโรป้าลีก 2008–09

โอกาสหน้าผมจะลองเรียบเรียง รายชื่อ โค้ชเยอรมัน ที่เหมาะดึงมาคุม สโมสรไทยลีก ครับ

lotto009
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +50/-50

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 10:47:25 AM »

อันดับที่ 1 Ralf Rangnick รัลฟ์ รังนิค ผมขอคนนี้ ชอบมากเลยแท็คติคแพรวพราวจัดมากกกกก เอาสักดอกสิท่านสมยศครับ
-3-
why so serious?
Sr. Member

คะแนนความรัก: +72/-443

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 11:25:16 AM »

จริงๆ ชอบชมิดนะ บอลเอนเทอร์เทนด้วย ผลการแข่งจะเป็นยังไงแฟนบอลก็คงไม่มีใครว่าอะไรมากนัก เพราะแฟนบอลไทยชอบบอลเอนเทอร์เทนไว้ก่อน

แต่ถ้าหวังผลงานระยะยาว แบบเอามาปูพื้นฐานเยาวชนเพื่อหวังไปบอลโลกเลย ต้องรังนิคครับ

บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม

บอลห่วยคุณไล่โค้ช สมาคมห่วย ผมจะไล่ใคร?
re_der_ Sr."ฆ"Group
พ่อมีลูกกุเลิกซ่าแระ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +479/-101

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 11:32:20 AM »

ได้วิ่งกันอุจาระแตกแน่ๆครับ สำหรับ2ตัวเลือกแรก  
ผมดันชอบระบบการเล่น คุมโซน มสกกว่านะครับ เพราะผมมองว่า นีกเตะไทยถ้าใช้ระบบเพรสซิ่งหนักๆแบบ นั้น มีหมดแน่  

himpotter
1 + 1 = ?
Sr. Member

คะแนนความรัก: +360/-417

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 12:31:44 PM »

+ เพิ่ม 20 ได้ไหม๋

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +546/-513

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 12:58:19 PM »

น่าสน
tsubasa
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +19/-11

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 05:39:34 PM »

ขัอมูลดีมากเลยครับ
thepong
Hero Member

คะแนนความรัก: +168/-62

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 09:16:20 AM »

ผมก็ว่าโค้ชอ่างทอง ทำไมทีมในไทยลีกไม่สนใจ  ทั้งที่ฝีมือดีทีเดียว

อยากได้โค้ชเยอรมันมาคุมทีมชาติไทยเหมือนกัน  ใครไม่อยู่ในระเบียบตัดทิ้ง  น่าจะได้เห็นมิติใหม่ๆในบอลไทยบ้าง

dragonheart
Moderator
Newbie

คะแนนความรัก: +233/-11

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 10:46:24 AM »

+ ยอดเยี่ยมครับ คุณ
JuDge4

K0nmaidEE99
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +23/-13

ALoHa Amego Sudden Attack SEA

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 06:54:14 PM »

จากที่ฟังบทสัมภาษณ์ จากช่องทางต่างๆ ของโค้ชเฮ็ง
จะเอาญี่ปุ่นท่าเดียว

ฝุ่น...     ต่อให้ลอยสูงแค่ไหน       เมื่อตกลงน้ำ       ก็เป็นได้แค่      #ตะกอน

เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +546/-513

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 04:22:50 PM »

ตอนนี้เดาไม่ออกเลย
integrity
<< เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-ดับไป >>
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +7/-16

ป๋มชื่ออาชิมก๊าบ

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 04:54:25 PM »

เยี่ยมครับ

free image hosting <<<<<<<<<<<<<< รักทีมไทย >>>>>>>>>>>>>>
Kokkabark
Full Member

คะแนนความรัก: +64/-80

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 07:08:43 PM »

ถ้าเลือกอาทิตย์หน้า  ก็คงคนที่เดินทางมาสัมภาษณ์กับสมาคม  ถ้าใครไม่มาก็น่าจะตัดได้เลย

ตอนนี้ก็มีวินนี้  เรเน่  โค้ชญี่ปุ่น(ตามที่โค้ชเฮงบอกว่าเคยคุยแล้ว) 
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +713/-1167

new world order

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 07:45:35 AM »

บอลเยอรมันเปลี่ยนถ่ายได้เพราะการวางระบบของเจ้าฉลามขาว หรือเป็นการต่อยอดจากระบบของเยอรมันเอง เพราะก่อนกน้านั้นเยอรมันจะเล่นรับเเน่น ดุดัน ถ้าได้เจอกับอิตาลีเมื่อไหร่มีหลับเอาง่ายๆ แต่พอเจอร์เกนทฺเข้ามา เท่าที่จำได้ว่ามันเปลี่ยนหน้ามือเป็นหลังมือเลยทีเดียว สมาคมและนักเตะเก่าๆส่วนมากแนวคิดอนุรักษ์นิยม ตอนนั้นเจอกระแสต่อต้านหนักมากๆ และผมว่าหนักกว่าซิโก้เยอะ เลยไม่มั่นใจว่าคนวางระบบฟุตบอลสมัยใหม่คือคลินส์มันน์หรือระบบเยาวชนที่วางแนวใหม่ไว้แต่เดิม

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
chakaka
Sr. Member

คะแนนความรัก: +95/-185

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 08:32:12 AM »

ชอบแนวสเปนมากกว่า

เยอรมันเล่นด้วยหัวใจและความแข็งแกร่งของร่างกาย

ไทยเราไม่มีแบบนั้น
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์