Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 22, 2017, 11:09:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เข้าใจว่าทำไมนักเตะไทยถึงตัวผอมบางกันหลายคนทั้งๆที่อยู่ในอคาเดมี่ของสโมสร  (อ่าน 2268 ครั้ง)
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +394/-1278

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 08:58:45 AM »

ผมว่าการเวทเทรนนิ่งร่างการให้หนาปึ๊กในปัจจุบันน่าจะทำได้โดยง่ายดายนะครับ ยิ่งอยู่กับสโมสรแล้วด้วย ทั้งโภชนาการและมีเครื่องฟิตเนสอยู่ตลอดเวลา 5-6 เดือนก็น่าจะเห็นผลแล้ว แต่ทำไมบางคนยังดูผอมบางอยู่..หรือว่าสโมสรไม่ใส่ใจตรงนี้กัน

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
sub1987
Newbie
*

คะแนนความรัก: +19/-10

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 09:05:38 AM »

ต้องปรับทัศนคติหน่อย ถ้าเราเก่งน้อยกว่าคนอื่น ก็ต้องแข็งแรงกว่าเค้าให้ได้
Udon
Sr. Member

คะแนนความรัก: +106/-162

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 09:17:43 AM »

ดูไทยกับญี่ปุ่นเมื่อวานไทยใส่เสื้อขาว นักบอลไทยดูตัวใหญ่หนามากนะ นักบอลญี่ปุ่นดูผอมไปเลย
แม้แต่ธนบูรณ์ที่มองว่าผอมๆ ยังดูตัวหนามาก กลับกับตอนนักบอลญี่ปุ่นใส่สีขาว จะดูตัวใหญ่กว่าไทย
มันอยู่ที่สีเสื้อ เสื้อสีเข้มทำให้ดูผอมลง เสื้อสีอ่อนทำให้ดูตัวใหญ่ขึ้น การเวทเทรนนิ่งของไทยโอเคแล้วล่ะ
vorlaksi
Thailandsusu
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +62/-40

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 09:29:12 AM »

เพราะคนไทยมีความเชื่อทัศนคติที่ผิดคิดว่าตัวใหญ่หนาแล้วช้า อย่าเล่นเวท
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +171/-97

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 09:33:48 AM »

เห็นด้วยเลยครับ แต่ต้องเวทเฉพาะบางตำแหน่ง ที่ใช้แรงปะทะ บ่อยๆ

อย่างเช่น ธนบูรณ์  อดิศักดิ์  ธีราทร  เป็นต้น

ส่วนชนาธิปไม่ต้อง เวท อาศัยความคล่องตัวฉีกหนีตัวประกบ

อย่างโด อดิศร  สิโรจน์ พอกล่อมแก่ม เลยครับ

ฝากสมาคม สโมสรด้วยครับ
Kurobuta
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +37/-125

เชิญลบตามสบาย คิดต่างไม่ผิด ไม่ชอบให้ใครมาจูงจมูก

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 09:39:08 AM »

กล้ามเนื้อมันไม่ใช่จะสร้างกันง่ายๆ

อีกอย่างเล่นแบบไม่มีการวางแผน

ได้กล้ามจริง แต่ไม่ถูกส่วน

อาจไม่เหมาะกับการเตะบอล

เชิญลบตามสบาย คิดต่างไม่ผิด ไม่ชอบให้ใครมาจูงจมูก
siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +427/-313

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 09:42:27 AM »

เห็นด้วยเลยครับ แต่ต้องเวทเฉพาะบางตำแหน่ง ที่ใช้แรงปะทะ บ่อยๆ

อย่างเช่น ธนบูรณ์  อดิศักดิ์  ธีราทร  เป็นต้น

ส่วนชนาธิปไม่ต้อง เวท อาศัยความคล่องตัวฉีกหนีตัวประกบ

อย่างโด อดิศร  สิโรจน์ พอกล่อมแก่ม เลยครับ

เคยเห็นเจเล่นเวทหรือยังครับ หนักมากกกก

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +171/-97

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 09:48:59 AM »

อย่างเช่น ธนบูรณ์  อดิศักดิ์  ธีราทร  เป็นต้น

อย่างโด อดิศร  สิโรจน์ พอกล่อมแก่ม เลยครับ

เคยเห็นเจเล่นเวทหรือยังครับ หนักมากกกก
เคยเห็นข่าว เจเข้าฟิตเนสครับ ทัศนคติเยี่ยมเลย เล่นเวทแต่สปีดไม่ตก ดูแลตัวเองดีมากเลยครับ

ต้องสมดุลกัน
K.L.U
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +81/-42

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 11:47:50 AM »

อยากให้ทุกท่านลองสังเกตุร่างกาย ของนักเตะลีคภูมิภาคและไทยลีคครับ

รูปร่างแตกต่างกัน บางคนขาเล็ก บางคนขาใหญ่ ระบบฟิตเนตและโภชนาการตามความพร้อมของแตละทีม
เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +985/-906

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 12:08:18 PM »

กล้ามเนื้อมันไม่ใช่จะสร้างกันง่ายๆ

ผมคำนวณการกินให้
ธนบูรณ์ปัจจุบัน หนัก 66 กก ช่วงนี้ควรกินโปรตีนให้ได้ 132กรัม/วัน
คาร์บ 132 กรัม/วัน แต่ถ้าใน1วันธนบูรณ์กินต่ำกว่า66กรัม กล้ามจะค่อยๆลดลง
(โปรตีนจากเนื้อสัตว์ 1 ขีด ได้โปรตีนประมาณ19-23กรัม)
ถ้ากินตามที่ผมบอกรับรองเห็นผลแน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2017, 12:12:12 PM โดย เซลล์โรงพิมพ์ » บันทึกการเข้า
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +394/-1278

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 12:16:41 PM »

ธนบูรณ์ปัจจุบัน หนัก 66 กก ช่วงนี้ควรกินโปรตีนให้ได้ 132กรัม/วัน
คาร์บ 132 กรัม/วัน แต่ถ้าใน1วันธนบูรณ์กินต่ำกว่า66กรัม กล้ามจะค่อยๆลดลง
(โปรตีนจากเนื้อสัตว์ 1 ขีด ได้โปรตีนประมาณ19-23กรัม)
ถ้ากินตามที่ผมบอกรับรองเห็นผลแน่
จริงๆคือแต่ล่ะทีมเค้าน่าจะมีนักโภชนาการของทีมและครูฟิคเนสประจำทีมอยู่แล้วนะครับ

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 12:18:41 PM »

จริงๆคือแต่ล่ะทีมเค้าน่าจะมีนักโภชนาการของทีมและครูฟิคเนสประจำทีมอยู่แล้วนะครับ
เราไม่เห็นหรอกว่าในวันนึงเค้ากินถึงหรือเปล่า เพราะนักโภชนาการไม่ได้มาคุมตลอดทั้งวัน อันนี้เป็นเรื่องวินัยของนักกีฬาแล้ว
โต้หิมะ ณ ปราการ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1167/-419

ผมอยากเห็นคนไทยรักครอบครัวแบบผม

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 10:04:52 AM »

ในต่างประเทศระดับอาชีพจริงๆ     ผู้เล่นแต่ละตำแหน่งเขาจะมีการจัดตารางอาหาร  มีนักโภชนการ  นักกายภาพผู้ดูแลระบบสรีระ  กล้ามเนื้อต่างกันชัดเจนครับ
เช่น  ศูนย์หน้าอาจจะเน้นร่างกายที่เหมาะกับความเร็ว     กองหลังเน้นร่างกายกล้ามเนื้อช่วงบนที่หนาแข็งแกร่งเหมาะสมกับแรงปะทะ  ฯลฯ
สำหรับไทยเพิ่งจะเริ่มมีระบบวิธีดังกล่าว(บางสโมสร)ครับ     ซึ่งสมัยก่อนยุคก่อนเป็นเพียงแค่ดูแลตัวเองไม่ให้อ้วนหรือเจ้าเนื้อเท่านั้นเอง   แต่ปัจจุบันสโมสรในไทยเน้นไปที่เรื่อง "กายภาพบำบัด"  ซะมากกว่า

Hero Member
**

ผมอยากเห็นคนไทยรักครอบครัวแบบผม

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 10:07:41 AM »

เราไม่เห็นหรอกว่าในวันนึงเค้ากินถึงหรือเปล่า เพราะนักโภชนาการไม่ได้มาคุมตลอดทั้งวัน อันนี้เป็นเรื่องวินัยของนักกีฬาแล้ว

ใช่ครับ  การรักษาตัวเองการดูแลตัวเองเป็นระเบียบวินัยของนักกีฬาเอง     ซึ่งนักเตะอาชีพในต่างประเทศเขาเข้มงวดมากเรื่องนี้         

SuperTOR
Full Member

คะแนนความรัก: +130/-121

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 10:21:41 AM »

กิน เวท พักผ่อน เป็นกุญแจสำคัญใจการปั้นกล้ามเนื้อครับ
บุรีรัมย์ที่ว่าฟิตเนสดีๆเป็นทีมแรกๆ เนวินยังออกมาบ่นเลยว่า นักเตะทำตามกันไม่ถึง 30%
ซ้อมที่สโมสรเสร็จแล้วพวกนี้กลับไปทำอะไรต่อ ถ้าไปเที่ยวหรือไปกินอาหารขยะ หลังจากซ้อมเสร็จก็จบเลยครับ วันนั้นที่เล่นมาถือเป็นโมฆะ ไม่ก่อให้เกิดกระบวนการสร้างกล้ามเนื้อที่ควรจะเป็น  
วินัยกับความทะเยอทะยานล้วนๆครับเรื่องนี้ที่เป็นปัญหา

อีกเรื่องนี้ที่สำคัญไม่แพ้กันคือเรื่องสมดุลย์ร่างกาย ตรงนี้บ้านเราอ่อนมาก
ถ้าสมดุลดีมากๆ ก็ประมาณเจ โดนเบียดโดนแซะล้มยาก หรืออย่างอาซาที่โซโล่เดี่ยวเข้าไปยิงอาเซน่อล
ถ้าสมดุลด้อยกว่าอีกฝ่าย ก็ยกตัวอย่างนัดแรกที่ธนบูรณ์โดนอาซาโนะฉกไปดื้อๆยิงลูกที่สอง
ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +363/-1569

ข้องใจอะไรเจอกันปีหน้านะ !!

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 10:42:07 AM »

เห็นทู้นี้แล้วหุ่นแอนดี้ลอยมาเลย ...

Bird_นารีสะท้านตอม่อ_AV071
ไม่มีอะไรบนโลกนี้ถูกใจเราเสมอ มีแต่เราชอบและไม่ชอบมันก็เท่านั้น
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3309/-10001

วันนี้คุณกดลบ - ผมแล้วหรือยัง

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 11:05:16 AM »

อกไก่ ๆ ๆ ๆ ๆ ไข่ขาว

ผมมีตัวตนสัมผัสได้ ข้องใจแชทมาคุย
https://www.facebook.com/amonpon.eark
teerarod_AV111
Rock 'n Roll Never dies
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +643/-200

Impossible is nothing

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 11:17:45 AM »

ดูไทยกับญี่ปุ่นเมื่อวานไทยใส่เสื้อขาว นักบอลไทยดูตัวใหญ่หนามากนะ นักบอลญี่ปุ่นดูผอมไปเลย
แม้แต่ธนบูรณ์ที่มองว่าผอมๆ ยังดูตัวหนามาก กลับกับตอนนักบอลญี่ปุ่นใส่สีขาว จะดูตัวใหญ่กว่าไทย
มันอยู่ที่สีเสื้อ เสื้อสีเข้มทำให้ดูผอมลง เสื้อสีอ่อนทำให้ดูตัวใหญ่ขึ้น การเวทเทรนนิ่งของไทยโอเคแล้วล่ะ

ไม่เกี่ยวกับสีเสื้อเลย ดูกระทู้นี้
http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=381276.0

KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +772/-162

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 11:33:47 AM »

ในต่างประเทศระดับอาชีพจริงๆ     ผู้เล่นแต่ละตำแหน่งเขาจะมีการจัดตารางอาหาร  มีนักโภชนการ  นักกายภาพผู้ดูแลระบบสรีระ  กล้ามเนื้อต่างกันชัดเจนครับ
เช่น  ศูนย์หน้าอาจจะเน้นร่างกายที่เหมาะกับความเร็ว     กองหลังเน้นร่างกายกล้ามเนื้อช่วงบนที่หนาแข็งแกร่งเหมาะสมกับแรงปะทะ  ฯลฯ
สำหรับไทยเพิ่งจะเริ่มมีระบบวิธีดังกล่าว(บางสโมสร)ครับ     ซึ่งสมัยก่อนยุคก่อนเป็นเพียงแค่ดูแลตัวเองไม่ให้อ้วนหรือเจ้าเนื้อเท่านั้นเอง   แต่ปัจจุบันสโมสรในไทยเน้นไปที่เรื่อง "กายภาพบำบัด"  ซะมากกว่า

ใช่ครับเคยดูรายการทางทีวีพาเที่ยมชมเลสเตอร์อยู่ ต้องจัดวิตามินเสริมที่เหมาะสมกับแต่ละคนเลยทีเดียว
joesichon
Newbie
*

คะแนนความรัก: +2/-4

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 11:35:37 AM »

.

นี่พูดจริงหรือประชดครับ

ส่วนตัวเห็นว่ามีแค่ ปีโป้ โด และกวิน ที่ร่างกายไปสู้ทีมชาติอื่นได้ ส่วนฝีมือ ทักษะ ผมยังยืนยันว่าเราสู้ได้ ที่แพ้คือร่างกายกับ แท็คติกโค้ช ชัดเจน
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 12:14:50 PM »

.

นี่พูดจริงหรือประชดครับ

ส่วนตัวเห็นว่ามีแค่ ปีโป้ โด และกวิน ที่ร่างกายไปสู้ทีมชาติอื่นได้ ส่วนฝีมือ ทักษะ ผมยังยืนยันว่าเราสู้ได้ ที่แพ้คือร่างกายกับ แท็คติกโค้ช ชัดเจน
โดนี่ถ้าเทียบกับนักเตะไทยได้อยู่นะ แต่ถ้าเทียบกับสากลแล้วยังเป็นรอง เคยดูตอนสมัยอยู่เทโรเบียดกับบอสโควิซของบียูแล้วโดล้มคว่ำเลย
aeonline
Sr. Member

คะแนนความรัก: +27/-15

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 12:16:22 PM »

ดูโด้เป็นตัวอย่าง เร็ว แข็ง หล่อ

ลายเซ็นต์ผิดกฎ
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +301/-133

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 01:12:41 PM »

นักบอลวิ่งเยอะๆกล้ามเนื้อมักจะหาย ฉะนั้นต้องเสริมโปรตีนและเวทเทรนนิ่งเยอะๆครับ
เล่นจริงจัง4เดือนก็เห็นผลแล้วครับ สำคัญคือโภชนาการ
ผมก็เคยเล่นมาก่อน4เดือนเห็นความเปลี่ยนแปลงชัดเจน แต่ต่อนนี้ขี้เกียจเล่น กลายเป็นเท่ง เถิดเทิง

sanggung
Sr. Member

คะแนนความรัก: +259/-1016

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 02:54:21 PM »

อแคดิมี่ ที่ไหนครับ       ถ้าที่รวยๆ  เช่น   BG   บรร   BU   เมืองทอง   ชลบุรี        ไม่เกิน  5 ทีม หรอก   ที่จริงจังกับการทำอแคดิมี่ตัวเอง

นอกนั้น  อแคดิมี่บางทีมใน  T1  T2  T3  T4    อแคดิมี่เอาไปฝากไว้กับโรงเรียนทั้งนั้น หรือ บางทีคัดเด็กมาแต่ชื่อ  ส่งพอให้ผ่านๆ คลับไลเซ่น ก็มี 

แฟนบอลไทยชอบ มโนว่า   อนาคตบอลไทยจะไปไกลกว่านี้  เพราะมีอแคดิมี่มากมาย     แต่ความเป็นจริง  คือ  มีที่ดีๆ ไม่เกิน 5 ทีม   นอกนั้นก็ไม่ต่างกับทีมเยานโรงเรียน

ถ้าไม่ต่างกับทีมโรงเรียน  สู้  สนับสนุนให้มีการแข่งขัน ฟุตบอลลีกโรงเรียนภายในจังหวัด  ทุกจังหวัด  ดีกว่า   เพราะได้ทั้งปริมาณ  แต่คุณภาพไม่ต่างกัน
intrinety
Newbie
*

คะแนนความรัก: +15/-22

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 02:56:51 PM »

มีแฟนกันทุกคนนี่ครับ สงสัยหมดเรี่ยวแรงฟิตเนสไม่ไหว 
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 03:17:29 PM »

จะมีนักเตะไทยคนไหนที่ใส่ใจร่างกายตัวเองขนาดนี้บ้าง

mama_xi
Hero Member

คะแนนความรัก: +654/-1154

Japansusu !!

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 03:33:02 PM »

กล้ามใหญ่อย่างเดียวไม่พอ ต้องความเร็วด้วย แล้วก็แม่ทัพที่ดี
นะครัช ฮร่าๆๆ
Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +269/-953

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 03:37:04 PM »

จะมีนักเตะไทยคนไหนที่ใส่ใจร่างกายตัวเองขนาดนี้บ้าง

เคยดูคลิปสกู๊ปเมืองทอง ทั้งยิมมีคนเล่นอยู่สองคนคือ โด และตอง  
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +657/-196

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 04:02:46 PM »

มุ้ยตอนไปสเปน ตัวอย่างหนา พอกลับมาไทยไม่กี่เดือน กล้ามหายหมด
คงเกี่ยวสภาพแวดล้อม ที่สเปน เค้าทำเค้าสั่งต้องทำหมด

ขนามุ้ยยังพูดเลย ที่นี้ซ้อมหนักว่าบ้านเราเยอะ ทั้งในห้องฟิตเนท และการซ้อม ตอนอยู่สเปนมุ้ยถูกให้สร้างกล้ามเนื้อส่วนบนอย่างเดียวเลยในช่วงแรกๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2017, 04:06:34 PM โดย TONS@BallTHAI_ในฝัน » บันทึกการเข้า

ktre4916
Sr. Member

คะแนนความรัก: +124/-198

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 04:08:26 PM »

อะคาเดมี บุรีรัมย์ เมืองทอง ที่ให้กินนอน เค้าก็ปั๊มเรื่องโภชนาการ ฟิตเนสอยู่

ใจร่มๆ รออีก 7-8 ปี คัดเลือกบอลโลก 2026 จะเห็นผล

นักบอลไทยลีก หรือดาวรุ่งไทยลีก 80-90 % ผ่านระบบบอลนักเรียนมา อย่าเข้าใจผิด

มันไม่ได้อยู่ในอะคาเดมี บอลพรีเมียร์ลีก ที่มี u-9 ถึง u-21
Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +269/-953

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 04:24:38 PM »

อะคาเดมี บุรีรัมย์ เมืองทอง ที่ให้กินนอน เค้าก็ปั๊มเรื่องโภชนาการ ฟิตเนสอยู่

ใจร่มๆ รออีก 7-8 ปี คัดเลือกบอลโลก 2026 จะเห็นผล

นักบอลไทยลีก หรือดาวรุ่งไทยลีก 80-90 % ผ่านระบบบอลนักเรียนมา อย่าเข้าใจผิด

มันไม่ได้อยู่ในอะคาเดมี บอลพรีเมียร์ลีก ที่มี u-9 ถึง u-21
ใช่หรือ ลองไปดูยู19ทีมชาติไทยตอนนี้  ที่จะเป็นอนาคตเช่น ศิวกร แสงวงศ์,  เอกนิต ปัญญา, ศรายุทธ สมพิมพ์, แต่ละคนบางๆกันทั้งนั้น  เราคิดกันไปเองว่าสโมสรเขาจัดเรื่องโภชนาการให้นักเตะ ผมว่าที่จริงไม่ใช่หรอก  เคยดูสกู๊ปเมืองทอง โด จัดวิตามิน อาหารเสริม เวย์โปรตีนเอง เช่นเดียวกับตองก็หาวิตามินอาหารเสริมเองตามมีตามเกิด สโมสรคงแค่มีแพทย์ให้คำแนะนำเท่านั้น ไม่ได้จัดหาอาหารหรืออาหารเสริมอะไรให้เหมาะกับนักเตะแต่ละคนหรอก 
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 04:53:21 PM »

ที่เห็นเริ่มเป็นรูปเป็นร่างคงอะคาเดมี่ของ บรร.แหล่ะครับ  เหมือนเก็บตัวกินนอน  แต่เรื่องเสริมสรีระกับโภชนาการป่าวอันนี้ไม่มีข้อมูล

ปล. ถ้า u-19 ไม่น่าใช่    น่าจะเป็นพวก u-13 หรือ u-15เนี่ยแหล่ะ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์