Thailandsusu Webboard
กันยายน 24, 2017, 05:00:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเริ่มตำแหน่งSenior ในที่ทำงานใหม่บ้างมั้ยครับ  (อ่าน 1667 ครั้ง)
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +385/-1236

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 01:30:22 PM »

คือถ้าเป็นตำแหน่ง Officer ทั่วไป ไปเริ่มงานใหม่ก็คงไม่กดดันอะไรหรอกครับ แต่ผมไปในตำแหน่งอาวุโส ซึ่งก็ต้องเรียนงานจากรุ่นน้องตำแหน่ง Officer โดยที่เราได้เงินเดือนมากกว่าพวกเค้าเท่าตัว ซึ่งบางคนก็สอนงานบ้าง ไม่สอนบ้าง แต่เจ้านายก็คอยเร่งรายงานจากเรา คือบางครั้งการไปเริ่มงานที่ใหม่เราต้องไปเรียนรู้ระบบเค้าให้ชำนาญก่อนไงล่ะครับ ถึงจะออกแบบตามวิธีของเราได้ เราถึงจะคุมงานได้ผมจึงรู้สึกกดดันครับ อันนี้เป็นประสบการณ์เลื่อนตำแหน่งครั้งแรกของผมน่ะครับ เพราะบังคับให้ต้องเก่งกว่า Officer ทั่วไป ใครมีประสบการณ์แบบนี้บ้างครับ แล้วผ่านมันได้อย่างไรครับ ช่วยแชร์กันหน่อย ..

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
varasinp
Thailandsusu
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +33/-17

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 01:35:33 PM »

ผมเคยครับ ย้ายงานจากที่หนึ่งไปอีกที่หนึ่งแต่เขาก็คาดหวังว่าเรารู้งานอยู่แล้ว บังเอิญว่างานที่เคยทำมามันตรงกับอันที่ที่ใหม่เขาทำอยู่ด้วยครับเลยไม่ค่อยกดดันเท่าไหร่
แต่ผมเข้าใจคุณนะ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ จริงๆถ้าเข้ากับคนง่าย ผมว่าลูกน้องมันก็น่าจะโอเคกับเรานะ
gopher
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +92/-9

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 02:23:12 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ เป็นกันเองกับลูกน้องช่วยได้เยอะครับ
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +385/-1236

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 02:27:21 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ เป็นกันเองกับลูกน้องช่วยได้เยอะครับ
คือสำหรับผม ไม่ถือว่าหัวหน้าหรือลูกน้องไรกันหรอกครับคุยเป็นพี่เป็นน้องกันนี่ล่ะครับ แต่มันกดดันตรงที่ เราต้องเรียนรู้จากลูกน้องทั้งหมด และต้องแก้ไข รับผิดชอบงานลูกน้องทุกคนได้ นี่สิครับกดดันมาก เพราะหัวหน้าคาดหวังจากตัวผมมากกว่า..

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
SharkTPL_Metal
Newbie
*

คะแนนความรัก: +77/-19

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 02:37:18 PM »

ผมเลยครับ เข้าไปในตำแหน่ง Engineer แต่ต้องมาเรียนรู้งานกับลูกน้องที่เป็น Operator ช่วงแรกๆก็ต้องเรียนรู้จนถึงขั้นต้องลงมือทำเองเลยครับ เพราะเราต้องเก่งกว่าเขาต้องรู้ดีเทลที่ลึกกว่า ลูกน้องอายุมากกว่าผมด้วยเผลอๆบางวันโดนลุกน้องใช้อีกต่างหาก ก็กลัวเหมือนกันพอเราเป็นงานแล้วเวลาจะใช้อะไรมัน มันจะฟังคำสั่งเราป่าวหว่า สุดท้ายโชคดีเจ้านายให้ไปศึกษาดูงานที่บริษัทแม่ในต่างประเทศ กลับมาเก่งเลย ลูกน้องก็เลยยอมรับครับ

ปิง เฮอร์นานเดซ
Yellow ArmyMan
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +401/-282

ฟุตบอล ชีวิต มิตรภาพ

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 04:04:23 PM »

เหล้าเข้าปาก ความยากบ่มี แนะนำเลี้ยงเหล้าลูกน้อง บ่อยครับ จะได้เปิดใจ คุยกัน

T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +686/-342

น้องพลอย FC

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 04:15:06 PM »

ตอบ จขกท. ในฐานะหัวหน้างานด้วยกันครับ

การเป็นหัวหน้าคน มองผิวเผินเหมือนจะนั่งสั่งงาน แต่จริงๆ แล้ว สิ่งที่ขาดไม่ได้อย่างยิ่งคือ จ.ใจ ครับ
เราต้องได้ใจลูกน้องมาก่อน แล้วที่เหลือมันจะง่ายขึ้นไปเองตามธรรมชาติครับ

แต่...
การได้ใจลูกน้องนั้นจัดว่ายากพอๆ กับเข็นครกขึ้นภูเขา ขนาดผมไต่เต้ามาจากระดับ staff มาตั้งทีมงานใหม่ๆ ยังมีปัญหาอยู่บ้าง แต่ก็เบาบางลงเยอะแล้วครับ

สิ่งสำคัญสำหรับผมในการพิชิตใจลูกน้อง คือ เราต้องไม่ทิ้งน้องให้ทำงานที่เราสั่ง เราต้องลงมือทำควบคุ่กับน้อง หรืออาจจะเป็นพี่เลี้ยงคอยชี้แนะ แนะแนวปัญหาที่พอจะเป็นทางออก

ยิ่งผมทำงานด้านออกแบบ เราต้องเก่งกว่า รู้มากกว่า และวิสัยทัศน์ต้องก้าวไกลกว่าน้องๆ ครับ เราถึงจะเป็นที่ยอมรับ เรื่องบางเรื่อง ถ้าเราช่วยเค้าได้ เช่นผลงานดี แต่เงินเดือนขึ้นไม่มากเราสามารถคุยกับผู้ใหญ่ให้เห็นผลงานน้องและพิจารณาเพิ่มเงินเดือนได้ จะยิ่งดีครับ เพราะน้องๆ จะมองเราว่าเป็นคนที่เค้าพึ่งพาได้ ไม่ใช่เป็นหัวหน้าบ้าอำนาจ แบบนี้ดีกว่าครับ

ปล ถึงผมกับคุณ จขกท อาจมีมุมมองในเรื่องฟุตบอลที่ต่างกัน แต่เรื่องอื่น ผมว่าเราคุยกันได้นะ โชคดีครับ

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
อยากเห็นคนไทยสามัคคี
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +145/-87

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 04:28:43 PM »

พยายามใส่ใจลูกน้องให้มากๆครับ บางครั้งเราอาจจะละเลยเรื่องเล็กๆน้อยๆ มันก็อาจจะผิดใจกันได้ แต่การทำงานกับคน เราไม่สามารถทำให้ถูกใจคนทุกคนได้หรอกครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์