Thailandsusu Webboard
กันยายน 21, 2017, 10:03:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามแฟนมวยว่า โอลิมปิกรัฐมีเงินให้ถ้าได้เหรียญ แล้วมวยโลกสร้างชื่อประเทศจะมี  (อ่าน 1456 ครั้ง)
ิballvat
ไม่มีสิทธิ์ตั้งกระทู้
Jr. Member
*

คะแนนความรัก: +67/-363

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 08:12:01 PM »

เรื่องนี้ เป็นเรื่องน่าคิดนะครับ เพราะคำว่า ชื่อเสียงประเทศ คนไทยที่สร้างให้ ไม่ใช่มีแต่ เล่นกีฬาในนามของประเทศส่งไป แล้วมีเงินรางวัล

อัดฉีดจาก ภาครัฐรออยู่ เหรืยญเงิน เท่านั้น เหรียญทอง เท่านี้  ผมเห็นกีฬามวยอาชีพ นี่น่าสงสารนะครับ การได้แชมป์โลก ไม่ใช่ง่ายๆ โดย

เฉพาะสถาบันดังๆๆ  และเงินที่นักมวยได้ หลักจาก หักค่าต่างๆ แบ่งโค้ช พี่เลี้ยง ฯลฯ  แล้วชีวิตครอบครัว จะได้อะไร เท่าไหร่ น่าสงสารนะครับ

ชีวิตนักมวยอาชีพ ในประเทศไทย เป็นอาชีพที่ไม่รวยเลย จบอาชีพ ก็มานั่งรักษาอาการเจ็บป่วยจากการชกที่แถมมา

รัฐน่าจะมีเงินรางวัล เงินอุดหนุนสักก้อน ให้กับนักมวลอาชีพ ที่สามารถสร้างชื่อเสียงให้กับประเทศได้นะครับ เพราะมันไม่ใช่ใครจะได้ง่ายๆๆ
sett
Full Member

คะแนนความรัก: +140/-27

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 09:21:49 PM »

ในระยะสั้นผมก็เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับในการมอบเงินรางวัล

แต่ในระยะยาวผมอยากให้มวยไทยพัฒนาแบบสากลอาชีพจริงๆครับ รายได้ไม่น้อยเลยครับ

ถ้าเปรียบเทียบก็คล้ายๆกับบอลไทยที่พัฒนาเป็นอาชีพได้จริงๆครับ 

รับเขียนเว็บไซต์ขนาดเล็กครับ
thon law
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +731/-1250

new world order

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 09:31:24 PM »

ตัวแทนทีมชาติกับอาชีพนี่คนละเรื่องเลยนะครับ แต่อาจจะได้ยศประกาศเกียรติคุณหรือให้เงินตามวาระ อะไรก็ว่าไป ตัวแทนทีมชาตินี่ทำเพื่อชาติจึงต้องสนับสนุนนะครับ ปัญหานักมวยอาชีพบ้านเรามันไม่ใช่หน้าที่รัฐต้องมาอะไรตรงนี้ครับ บางทีคนที่เคลียร์ได้อาจจะเป็นคนกล้าคล้ายบอสแมนก็ได้ หรือสภามวยโลกออกกฏอะไรบางอย่างที่มาดูแลนักมวย ตรงนั้นน่าจะถูกจุดกว่า

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
kerng
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +17/-9

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 09:35:54 PM »

ไปในฐานะมืออาชีพนะคับไม่ใช่ทีมชาติ เช่นเดียวกับน้องเมกอลฟ เมแบต ภราดร หรือทีมธนาคารกสิกร ได้รางวัลนักกีฬาอาชีพยอดเยี่ยมไงคับ
kp
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +202/-91

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 08:23:53 AM »

กีฬาอาชีพกับกีฬาสมัครเล่น ระดับมวยอาชีพโลกนี่เงินมหาศาลนะ
ส่วนหักค่าต่างๆ แล้วนักมวยเหลือเท่าไหร่ ขึ้นอยู่กับสัญญา ถ้าอยากได้เยอะๆแนะนำควรหาผู้จัดการส่วนตัว หรือ เอเย่น มาทำหน้าที่ตรงนี้ ตอนนี้ขึ้นระดับโลกแล้ว ควรหาทีมงานมืออาชีพมาดูแล ถ้าของเดิมได้น้อยก็อย่าไปยึดติดกับบุญคุณสไตล์ไทยๆ

ถ้าของไทย ก็ดูบัวขาวเป็นตัวอย่าง ถ้าระดับโลกก็ดูปาเกียว

paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +109/-360

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 10:04:43 AM »

คนละอย่างกันเลย
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member

คะแนนความรัก: +280/-114

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 10:12:43 AM »

สำคัญต้องหลุดระบบบุญคุณสไตล์ไทยๆให้ได้ครับ แล้วหาทีมงานมืออาชีพมาเป็นเอเย่นคุณถึงจะรุ่ง แบบบัวขาวหรือปาเกียวอย่างท่านkp บอก
จาพนมก็เป็นอีกคนที่สามารถอัพตัวเองให้ขึ้นสู่ระดับสูงได้ แต่ต้องพัฒนาฝีมือตลอดนะ

paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +109/-360

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 10:21:45 AM »

สำคัญต้องหลุดระบบบุญคุณสไตล์ไทยๆให้ได้ครับ แล้วหาทีมงานมืออาชีพมาเป็นเอเย่นคุณถึงจะรุ่ง แบบบัวขาวหรือปาเกียวอย่างท่านkp บอก
จาพนมก็เป็นอีกคนที่สามารถอัพตัวเองให้ขึ้นสู่ระดับสูงได้ แต่ต้องพัฒนาฝีมือตลอดนะ
อันนี้ถูกต้องเลยครับ แต่วงการมวยคงยากหน่อย
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +145/-291

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 11:07:52 AM »

กว่าจะได้มามันไม่ง่ายแน่นอน
ควรมีอะไรตอบแทนความยากลำบาก ของคนที่สร้างชื่อให้กับประเทศไทย

Marco bb
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1156/-1158

แฟนบอลไทยพันธุ์ทาง

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 11:21:29 AM »

โปรดแยกกีฬาอาชีพ กับกีฬาสมัครเล่นที่ได้เงินหนุนจากรัฐให้ห่างจากกันก่อน มันคนละบริบท

แล้วเกณฑ์มันวัดยากนะครับว่าระดับใหนถึงเรียกว่าสร้างชื่อเสียง มันนามธรรมเกินไป สถาบันมวยมีมากกว่า 1 สถาบัน ถ้าจะมอบอะไรเช่นโล่ห์ประกาศ แห่รอบเมืองอะไรแบบนี้ทำได้เลย แต่ถ้ามีเงินอัดฉีดอันนี้วุ่นวายแน่ๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์