Thailandsusu Webboard
พฤษภาคม 25, 2017, 03:37:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูเหตุผลที่ต้องเปลี่ยนแปลงโค้ชทีมชาติไทย  (อ่าน 6092 ครั้ง)
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1362/-824

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 07:01:30 PM »

กระู้ทู้นี้พูดถึงเรื่องการการเปลี่ยนโค้ช    ซึ่งผมก็จะมองในมุมนี้  (แต่ควรจบบอลโลกก่อนแล้วค่อยเปลี่ยน)

1. ก่อนซิโก้มาถึงจุดนี้คงไม่มัใครคิดว่าเขาจะมาได้ไกลถึงขนาดนี้    แต่ก่อนตั้งเขาคุมทีมมาเพื่อเล่นซีเกมส์ อาเซียนคัพ แล้วก็เอเชี่ยนเกมส์   แต่ว่าเนื่องจากซิโก้ทำผลงานดีมาตลอดจึงมาได้ไกลจนถึงทุกวันนี้   ซึ่งเป็นเรื่องที่ผิดคาดเอามาก  ๆ    ทุกคนก็เลยให้ทำหน้าที่ต่อ   แต่มันเหมาะสมไหมมันก็อีกเรื่องนึง

2. การทำหน้าที่ของซิโก้ในการไปเล่นฟุตบอลโลกหรือมีเป้าหมายไปฟุตบอลโลกมันผิดวัตถุประสงค์ตั้งแต่แรกอยู่แล้ว   เพราะเรากำลังเอาโค้ชอาเซียนไปคุมทีมสู้กับโค้ชระดับโลก     กระดูกมันต่างกันเยอะ       เพียงแต่แฟนบอลคิดว่าเรามีดีพอจะสู้เขาได้ เมื่อหวังมากผิดหวังมากเป็นธรรมดา      แต่ถ้าคิดว่านี้คือกำไรหรือก้าวแรก  ไม่ผิดครับ เรามาถูกทางแล้วไม่มีใครผิดทั้งนั้นและไม่ควรด่าซิโก้ด้วย

3. บางคนบอกว่านักเตะเรายังไม่ดีพอ เอาโค้ชเทวดาที่ไหนมาก็เหมือนเดิม     ประโยคนี้อาจจะใช่แต่ไม่ถูกทั้งหมด      ใจคอพี่ท่านไม่คิดจะเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างเหรอ      จริงอยู่เด็กเราไม่เก่งแต่ถ้าเด็กไม่เก่งก็ยังยืนยันเอาโค้ชไม่เก่งฝึกสอนกันต่อไป  เพื่อรอให้วันนึงเด็กเก่งเสียก่อนแล้วค่อยหาโค้ชดีดีมาทำ       ป่านนี้ไม่ต้องรอกันจนตายไปก่อนโค้ชหรือไงครับ     เมื่อรู้ว่าไม่เก่งก็ต้องหาคนเก่งมาสอนยกระดับเราให้เก่งขึ้นไป  

4. แต่ก่อนแฟนบอลบอกเสียดายในการจ้างโค้ชต่างชาติราคาแพง    สู้เอาเงินไปพัฒนาเยาวชนต่อดีไหม          แต่ตอนนี้เรารู้แล้วว่าซิโก้ได้เืดือนละ 2 ล้าน     ถ้าอยากเอาเงินพัฒนาเยาวชนทีมชาติไทยต้องหันไปจ้างโค้ชหรั่ง  ชาญวิทย์ที่เคยได้รับจากสมาคมเดือนละ 1 แสนบาทแล้วล่ะครับ หรือโค้ชไทยคนอื่นที่กล้าสู้ราคา 1 แสนบาท             โค้ชคนอื่นจ่ายราคาแพงกว่านี้สมาคมไม่ควรทำเนื่องจากแฟนบอลไม่ต้องการ เพราะอยากเอาเงินไปพัฒนาเยาวชน        เราจะกลับไปสู่ยุคนั้นไหม      ตอนนี้สมาคมเรามาไกลมากแล้วเรามีเงินจ่ายในเรทค่าจ้างโค้ชระดับนี้จะหาคนที่ดีกว่านี้หาไม่ยากแน่ครับ ถ้าจะหา

5. แฟนบอลบางท่านบอกนักเตะเราไม่มีวินัย ไม่เชื่อฟังโค้ชต่างชาติ          มันก็จริง ข้อนี้ผมไม่เถียงแต่ไหนแต่ไรมาเรามีนักเตะประเภทนี้มาตลอด    ตั้งแต่สมัยปิยะพงษ์ที่เจอกับโค้ชคาร์ลอส  นั้นก็โดนตัดชื่ออกจากทีมชาติเพราะระเบียบวินัย         แต่เราต้องพิสูจน์ให้เห็นว่ามันหมดสมัยนักเตะแบบนี้แล้วถึงเจอโค้ชต่างชาติคนนี้ตัดชื่อออก   แต่เปลี่ยนโค้ชต่างชาติรายใหม่ก็โดนตัดชื่อออกจากทีมชาติอยู่ดี      แบบนี้นักเตะคนนั้นถ้าไม่เปลี่ยนแปลงตัวเองคงไม่ได้เล่นทีมชาติอีก  ซึ่งมันหมายถึงค่าตัวในการเล่นบอลอาชีพจะไม่ขยับไปด้วย   ซึ่งเราก็ต้องกล้าเปลี่ยนแปลงจุดนี้เหมือนกัน

6. หลายคนบอกโค้ชระดับโลก มีตังค์จ้างก็ไม่มา    คำพูดนั้นอาจจะใช่ครับ     แต่ไม่ใช่ทุกคนจะไม่มา           เราลองหาหรือยัง     ที่จริงมันมีคนส่งใบสมัครทางอีเมล์หรือนายหน้าจัดหามาให้แคนดิเดทเยอะแยะ  แต่ที่่ผ่านมาสมาคมเราไม่เลือกหรือเลือกยากมาก   เพราะไม่มีเงินไม่มีเส้นยากที่จะร่วมงานกัน             แต่ถ้าเราลองเปิดใจหาคนที่ความสามารถจริงด้วยเรทค่าจ้าง 2 ล้านต่อเดือน    มันต้องมีตัวเลือกที่เหมาะสมกับเรา      ในโลกนี้มันมีโค้ชจากยุโรปและอเมริกาใต้เยอะแยะ  เราพิจารณาจากประวัติผลงาน  มันจะไม่มีตัวเลือกเลยเชียวหรือ            ถ้าลำพังสมาคมยังหาโค้ชไม่ไ่ด้  ผมว่ายุบสมาคมไปเถอะ

7. เรายึดติดกับโค้ชไทยมากไปหรือเปล่า   โค้ชเราไล่ไปตั้งแต่ระดับ 23 ปี 19 ปี 16 ปี เราใช้โค้ชไทยทั้งนั้นเลย ภาษาเดียวกันหมด      เมื่อไหร่เราจะยกระดับนักเตะซักทีล่ะครับ     ต่อไปคุณต้องเจอโค้ชต่างชาติที่เขี้ยว ๆ   ทั้งนั้น สู้ให้เด็กมันปรับตัวตั้งแต่เด็กเลยไม่ดีกว่าหรือ      ไม่งั้นเด็กก็จะเป็นฝ่ายเลือกโค้ชเหมือนทุกวันนี้

8. ถ้าไม่เปลี่ยนโค้ชเราก็ได้นักเตะหน้าเดิม             ถ้าสมาคมไม่เปลี่ยนโค้ชเราก็จะได้โค้ชและทีมงานหน้าเดิม และผลงานเดิม   รับได้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2017, 08:37:44 PM โดย ลูฟี่ » บันทึกการเข้า

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
leon
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +270/-88

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 07:12:14 PM »

เห็นด้วยยิ่งข้อ 7 นี่ตรงเลย ถ้าเตะตะกร้อ ผมสนับสนุนให้เน้นโค้ชไทย แต่นี่ฟุตบอลมันไม่ใช่ศาสที่อยู่ในสายเลือดเรา
PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1327/-243

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 07:17:54 PM »

ตอบละข้อ

ข้อ 1. ไม่มีคำตอบ เพราะ สำหรับผมเฉยๆ ไม่ได้ยินร้ายมากนัก ออกจากยินดีหน่อยๆ ที่นักเตะไทยจะได้เจอของจริงในรอบนี้

ข้อ 2. ไม่มีคำตอบ

ข้อ 3. ต้องพัฒนาเยาวชนตั้งแต่อยู่อคาเดมี่เลยครับ มาพัฒนาเอาโค้ชชุดใหญ่ มันแก้ปลายเหตุแล้ว และโอกาสแก้ไขแทบไม่มี ไม้มันแก่แถมมีอีโก้ในตัวนักเตะแล้วด้วย ขนาดโค้ชซิโก้แนะนำ ธนบูรณ์ ไปเวทเพื่อเพิ่มความหนา ตัว ธนบูรณ์ ยังไม่ทำเลย นี้ขนาดนักเตะไม่ค่อยหืออือมากแล้วนะ

ข้อ 4. เรื่องโค้ชเยาวชนผมอยากให้ทุ่มเต็มที่มากกว่านี้ด้วยซ้ำ เงินไม่อั้น ขอให้พัฒนาอคาเดมี่สโมสรไทยให้มันมาตรฐาน ตอนนี้สมาคมทุ่มให้กับ เอ็คโคโน่ อยู่

ข้อ 5. นี้ละเป็นข้อประหลาดใจสุดๆ แฟนบอลแต่ละคนไปเอาความมั่นใจที่ไหนมาว่า นักเตะไทย มันมีวินัยเต็มที่ เชื่อฟังโค้ชทุกคนไม่ว่าโค้ชคนนั้นเป็นใคร ทั้งที่มันมีเหตุการณ์ U-16 และ U-19 ที่ผ่านมาเป็นตัวอย่าง คุณ เซลโรงพิมพ์ บอกตอนชุด U-16 อยู่กับโค้ช อคาเดมี่ ชลบุรี เตะบอลลีกเยาวชน ไม่แสดงอาการอีโก้เด็กหลังห้องออกมา ทำตามโค้ชอย่างเคร่งครัด แต่พออยู่กับทีมชาติ ไหงกลายเป็นกลัวผมเสียทรงไปได้ แค่นี้มันบ่งบอกชัดเจนสุดๆ แล้วว่า นักเตะไทย มันฟังโค้ชไม่เท่ากัน เลือกฟังกับไม่ฟัง ไม่ได้มีจิตสำนึกความเป็นมืออาชีพ ที่ต้องมีวินัยในตัวเองตลอดเวลา ไม่ว่าอยู่กับโค้ชคนไหน

ข้อ 6. แล้วแต่สมาคมครับ เพราะตอนนี้ผมบรรลุวัตถุประสงค์กับ เอ็คโคโน่ ที่จะมาพัฒนาโค้ชเยาวชน

ข้อ 7. ของผมตั้งแต่ 8 ขวบ ในอคาเดมี่เลยครับ เจอตั้งแต่เด็กเริ่มๆ ยังดัดนิสัยกันได้ เหมือนเยาวชนไทยไปโตในต่างประเทศ จะได้ซึมซับวัฒนธรรมการทำงานของฝรั่งมา เด็กจะได้ประพฤติตัวถูกยามอยู่กับฝรั่ง

ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 07:32:24 PM »

เห็นด้วยยิ่งข้อ 7 นี่ตรงเลย ถ้าเตะตะกร้อ ผมสนับสนุนให้เน้นโค้ชไทย แต่นี่ฟุตบอลมันไม่ใช่ศาสที่อยู่ในสายเลือดเรา
   ใช่แล้วครับ              นอกจากนี้โปรไลเซ่นที่เราเปิดอบรมผมยังเชื่อว่ามันยังสู้โปรไลเซ่นส์ของทางยุโรปกับอเมริกาใต้ไม่ได้               เช่นเดียวกับจุฬายังไงก็สู้มหาลัยฮาวาร์ดไม่ได้    อยู่ที่เราต้องการจ้างโค้ชระดับไหน  เรามีเงินเท่าไหร่มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2017, 12:48:52 AM โดย ลูฟี่ » บันทึกการเข้า

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
thampitak su
Hero Member

คะแนนความรัก: +783/-436

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 07:58:58 PM »

เห็นด้วยครับ
ิballvat
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +61/-324

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 08:12:38 PM »

สำหรับซิโก้ เองสมาคมก็ต้อง ไม่ทอดทิ้ง ให้ปรับบทบาทมารับงานเยาวชน หรือผู้ช่วยโค้ชนอก เก็บข้อมูลต่างๆช่วยฝ่ายพัฒนาเทคนิคของสมาคม
ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 08:18:51 PM »

สำหรับซิโก้ เองสมาคมก็ต้อง ไม่ทอดทิ้ง ให้ปรับบทบาทมารับงานเยาวชน หรือผู้ช่วยโค้ชนอก เก็บข้อมูลต่างๆช่วยฝ่ายพัฒนาเทคนิคของสมาคม
 เอามาทำหน้าที่แค่นี้   ค่าจ้าง 2 ล้านเป็นปัญหาแน่

Bob_Sothorn
Full Member

คะแนนความรัก: +90/-43

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 08:28:18 PM »

ชอบ กระทู้แนวนี้ ใช้เหตุผลตรรกะ มาว่ากัน คุณ PTT rayong กับ คุณ ลูฟี่
ผมเดินออก จากสนาม พร้อมกับความฝัน ของผม มลายหายเกลี้ยง แต่ผมรับได้ เพราะผมรักทีมชาติไทย เสียใจกว่านี้ ก็ยังมาดู เพราะมันรักทีมชาติเข้าเส้น สมัยบอลลีคเตะ มีตลกช่วงพักครึ่ง สนามนับคนดูได้ ก็ยังดู

แต่ผิดหวัง เทคนิค การวางตัวผู้เล่น หรือว่าผม ตาฝาด ดูผิด เมื่อวาน กองกลางเราหายหมด ครึ่งแรก จักรพัน ปกเกล้า หายว๊าบ ไม่ใช่พวกเขาเล่นไม่ดี แต่ดู สับสนตำแหน่ง ไม่เข้าขากันเลย ครึ่งหลังซาอุ รับรอโต้ ตามเกมส์ที่วางไว้ เหมือนกับมี่เรา เล่นกับ อิรัค UAE พอถูกนำ เราจะเอาคืน ก็เจอยิงล่อเป้าจ่อๆ เหมือนกับญี่ปุ่นๆ พอเราบุกหนักๆ เจอสวน นี่มันสามนัดแล้ว บทเรียนบทเดิม จุดเดิมๆ

ผู้เล่นใหม่ๆ กล้าๆบ้างครับ ใครจะคิดว่า สิโรจ์ จะเปล่งจรัส ขนาดนี้ ก็ยิ่งเล่นยิ่งดี ใจสู้ ลุยดะ วิ่งจนหมดแรง ตะคริวกิน ผู้เล่นๆอื่นๆควรลองบ้าง ตัวใหม่ๆ

เมื่อวานการเชียร์ เรา ขาดแคลนอุปกรณ์ พวกป้าย ธง โทรโข่ง แต่ซาอุ ดันมีโทรโข่ง เสียงดังกลบเราเลย ใฉนเป็นแบบนั้น อะไรที่ไม่ผิดกฎ ก็ปล่อยๆให้เขาเชียร์ ได้เต็มที่

นัดเจอ อิรัค ยูเออี สนามคง ไม่เต็ม  นัดนี้บอกตั๋วหมด แต่ฝั่งประธาน เหลือบานเลย เอ๊ยยังไง

.ซิโก้ ก็ควรให้เขา ทำคู่โค๊ชต่างชาติ เป็นผู้ช่วย  ทีมงานก็ควรมาใหม่ทั้งชุด  เอาระดับโลกมาทำ ไม่ใช่ ชุดเดิมๆ อย่างนี้ จะเรียนรู้พัฒนาไปสู่สากล ยังไง เพราะพวกนั้น ผ่านทีม ผ่านงาน ระดับมืออาชีพ เราจะได้เรียนรู้ จากเขา
วิทยาศาสตร์ การกีฬา เข้ามาช่วย เมื่อ ท้ายๆ เราหมดเห็นๆ นักฟุตบอลท่านทำดีแล้ว แต่อยากได้ คนคุมบังเหียน คุมทิศทาง ให้มันสากล กว่านี้

PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 08:43:56 PM »

ชอบ กระทู้แนวนี้ ใช้เหตุผลตรรกะ มาว่ากัน คุณ PTT rayong กับ คุณ ลูฟี่
ผมเดินออก จากสนาม พร้อมกับความฝัน ของผม มลายหายเกลี้ยง แต่ผมรับได้ เพราะผมรักทีมชาติไทย เสียใจกว่านี้ ก็ยังมาดู เพราะมันรักทีมชาติเข้าเส้น สมัยบอลลีคเตะ มีตลกช่วงพักครึ่ง สนามนับคนดูได้ ก็ยังดู

แต่ผิดหวัง เทคนิค การวางตัวผู้เล่น หรือว่าผม ตาฝาด ดูผิด เมื่อวาน กองกลางเราหายหมด ครึ่งแรก จักรพัน ปกเกล้า หายว๊าบ ไม่ใช่พวกเขาเล่นไม่ดี แต่ดู สับสนตำแหน่ง ไม่เข้าขากันเลย ครึ่งหลังซาอุ รับรอโต้ ตามเกมส์ที่วางไว้ เหมือนกับมี่เรา เล่นกับ อิรัค UAE พอถูกนำ เราจะเอาคืน ก็เจอยิงล่อเป้าจ่อๆ เหมือนกับญี่ปุ่นๆ พอเราบุกหนักๆ เจอสวน นี่มันสามนัดแล้ว บทเรียนบทเดิม จุดเดิมๆ

ผู้เล่นใหม่ๆ กล้าๆบ้างครับ ใครจะคิดว่า สิโรจ์ จะเปล่งจรัส ขนาดนี้ ก็ยิ่งเล่นยิ่งดี ใจสู้ ลุยดะ วิ่งจนหมดแรง ตะคริวกิน ผู้เล่นๆอื่นๆควรลองบ้าง ตัวใหม่ๆ

เมื่อวานการเชียร์ เรา ขาดแคลนอุปกรณ์ พวกป้าย ธง โทรโข่ง แต่ซาอุ ดันมีโทรโข่ง เสียงดังกลบเราเลย ใฉนเป็นแบบนั้น อะไรที่ไม่ผิดกฎ ก็ปล่อยๆให้เขาเชียร์ ได้เต็มที่

นัดเจอ อิรัค ยูเออี สนามคง ไม่เต็ม  นัดนี้บอกตั๋วหมด แต่ฝั่งประธาน เหลือบานเลย เอ๊ยยังไง

.ซิโก้ ก็ควรให้เขา ทำคู่โค๊ชต่างชาติ เป็นผู้ช่วย  ทีมงานก็ควรมาใหม่ทั้งชุด  เอาระดับโลกมาทำ ไม่ใช่ ชุดเดิมๆ อย่างนี้ จะเรียนรู้พัฒนาไปสู่สากล ยังไง เพราะพวกนั้น ผ่านทีม ผ่านงาน ระดับมืออาชีพ เราจะได้เรียนรู้ จากเขา
วิทยาศาสตร์ การกีฬา เข้ามาช่วย เมื่อ ท้ายๆ เราหมดเห็นๆ นักฟุตบอลท่านทำดีแล้ว แต่อยากได้ คนคุมบังเหียน คุมทิศทาง ให้มันสากล กว่านี้

ทีมงานต่างประเทศ รวมกับไทย ผมเห็นด้วยนะครับ แต่ติดที่นิสัยเรื่องการทำงานเป็นทีม ถ้าไม่ใช่พวกตัวเอง ตกต่ำมาก

PicSuSu
Newbie
*

คะแนนความรัก: +7/-21

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 08:47:58 PM »

โค้ชซิโก้ ถ้าไปญี่ปุ่นวันที่ 28 นี้แล้วแพ้กลับมา (มีโอกาศมากที่จะแพ้ด้วย) - ถ้าเขาไม่ลาออกเอง ก็คงต้องถูกสมาคมให้ออกแล้วครับ (เหลืออีก 5 วันนี่คงเปลี่ยนโค้ชไม่ทัน)(แต่หลังจากนั้นมีเวลาพอที่จะให้โค้ชคนใหม่มาทำทีมได้ทันแน่นอน) - ไม่มีสมาคมลูกหนังชาติไหนในโลกนี้ที่ยอมให้โค้ชทำทีมแพ้ 5 ครั้งเสมอ 1 ยังทำทีมต่อไปได้ (เห็นมีแต่ไทยเราแค่นั้น) - เงินเดือน 2 ล้านบาท/เดือน นี่สามารถจ้างโค้ชระดับโลกที่เคยพาทีมไปบอลโลกมาแล้วมาทำทีมไทยได้เลย (ขอให้เอ็กโคโนช่วยหาให้ก็ได้ เพราะจ้างเขามาพัฒนาทีมชาติไทยเราอยู่แล้ว) -- สมาคมของไทยต้องกล้าที่จะทำการเปลี่ยนแปลงโค้ชที่ทำทีมไม่ประสบความสำเร็จได้แล้วครับ - กล้าๆหน่อยครับ เพื่อประเทศไทย และชัยชนะในการคัดเลือกบอลโลก ซัก 2-3 เกมส์ก็ยังดี (นี่แพ้ตลอดเลย ยังจะให้อยู่ให้ขายหน้าเขาได้อย่างไรกัน)
Bob_Sothorn
Full Member

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 09:00:49 PM »

Bob_Sothorn
Full Member

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 09:12:52 PM »

อย่างที่ท่าน PTT ว่านั่นแหละ คือจุดอ่อนของเราเลย การทำงานเป็นทีมเวิร์คทแบ่งหน้าหน้ากันชัดเจน
แต่พักหลังๆ พัฒนาขึ้นมาก อาจเนื่องด้วย ยุคข่าวสาร แฟนบอลนี่ เกาะติด อะไรไม่เข้าท่า คุ้ยแคะ หาข่าวมาลง กระทุ้ง กระตุ้น

ผมเคยติด ดูการพัฒนาการ ของเจ้ามุ้ย ธีรศิลป์ สมัยไปสเปน กล้ามเนื้อ โหแม่เจ้า เป็นมัดเลย อย่างบึ๊กเลย  พอได้ทราบการสัมภาษรณ์ มุ้ยบอก อาหารการกิน นี่มีเจ้าหน้ามาเช็คตลอด ว่าไขมัน โปรตีน ขาด หรือเกิน ความฟิต ถึงขั้นใหน
   หันกลับมา ทีมบ้านเรา มีกี่ทีมที่ทำแบบนั้นได้
ญี่ปุ่น โค๊ช วาฮอด เองนี่ สั่งเลย นักเตะ หลายคนไปลดน้ำหนักมา โภชนาการแย่

เห็นการ วางระบบของสมาคม ชุดนี้ ที่จะนำเข้า ทีมงานจาก สเปนแล้ว ก็ทำให้ครบวงจร ด้วยเถอะครับ สิ่งเก่าๆ ที่โบราณยึดติดเดิมๆ เช่นนักบอล บาดเจ็บ วิ่งถือน้ำแข็งกับกระติก เอาน้ำลูบๆ นะ5555 เรียนรู้ รูปแบบที่สากล เถอะครับ ถ้าเริ่มวันนี้ ดอกผล จะตามมาไม่ช้า แฟนบอลนับล้าน รอดู เอาใจช่วย
japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1949/-4878

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 09:13:08 PM »

บอลไทย ถอยหลัง ลงคลอง เพราะขาด วรวีร์ มะกูดี ครับ

เปลี่ยนโค้ชก็เท่านั้น หากไม่มีวรวีร์ มะกูดี กลับมาบริหารบอลไทย

บอลไทย U16 U19 U23 ชุดใหญ่ ล้มเหลวทุกชุด ไอ่ลูฟี่ เมิงบอกให้เปลี่ยนโค้ชคนเดียว เมิงดูบอลเป็นเป่าวะ ฮี่ ฮี่

บอลไทย วรวีร์+ซิโก้ ระบบฟุตบอล ติกต๊อกสไตล์ ติกีตาก้า ต่อบอลสวยงามแบบบาร์เซโลน่า

บอลไทย สมยศ+ซิโก้ กลั่นแกล้งโค้ชสารพัด ยัดข้อหาให้โค้ชตลอด ไม่เคยควักอัดฉีดให้นักบอล

Bob_Sothorn
Full Member

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 09:25:33 PM »

>: เสียดาย วันนั้นไม่น่านั่งดูทีวี ที่Japan ออกเลย ;D5555
ท่านพูดจริงหรือ 5555 บังเขาถูกฟีฟ่า ตัดสินนี่หน่า ไม่เกี่ยวกันซะหน่อย

ถึงแม้ว่า ผมจะเคยได้อานิสงค์ ได้บัตร VVIP คล้องคอ เวลาไปดูบอล ขึ้นลิฟท์ สนามรัชมังคลา ไปดู ในห้องกระจก หลายนัด  มีอาหารเครื่องดื่ม มาเสริฟ สมัยบังยี มีน้าเหม็น เป็นอุปนายก น้าเป็ด เป็นประธานเทคนิค มีคุณองอาจเป็นเลขา ผมได้บัตร เพราะรุ่นน้องทีมชาติ เอามาให้ 5555

แต่ผมก็เลือกข้าง สมค ปัจจุบันครับ

แต่ผมก็ว่า บางคนในยุคบังอะ มือไม่ถึง อยู่ก็เปลืองงบ 55555 เกะกะ
รอดู 4 ปีของ ท่าน สมยศ ว่าทิศทาง การพัฒนา ไปอย่างไร
ส่วนบังนี่ ถ้าจะลำบาก เพราะ มีชนัก คาหลังอยู่ ถึงความดี ที่ทำ ผลงานจะมีมาก อย่างท่านว่าแหละ แต่ก็ หมดเวลา บังแล้ว 
mama_xi
Hero Member

คะแนนความรัก: +637/-1075

Japansusu !!

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 09:51:15 PM »

บอลไทย ถอยหลัง ลงคลอง เพราะขาด วรวีร์ มะกูดี ครับ

เปลี่ยนโค้ชก็เท่านั้น หากไม่มีวรวีร์ มะกูดี กลับมาบริหารบอลไทย

บอลไทย U16 U19 U23 ชุดใหญ่ ล้มเหลวทุกชุด ไอ่ลูฟี่ เมิงบอกให้เปลี่ยนโค้ชคนเดียว เมิงดูบอลเป็นเป่าวะ ฮี่ ฮี่

บอลไทย วรวีร์+ซิโก้ ระบบฟุตบอล ติกต๊อกสไตล์ ติกีตาก้า ต่อบอลสวยงามแบบบาร์เซโลน่า

บอลไทย สมยศ+ซิโก้ กลั่นแกล้งโค้ชสารพัด ยัดข้อหาให้โค้ชตลอด ไม่เคยควักอัดฉีดให้นักบอล

เห็นด้วยกับท่านประธาน ---
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +536/-503

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 09:56:25 PM »

ตอบละข้อ

ข้อ 1. ไม่มีคำตอบ เพราะ สำหรับผมเฉยๆ ไม่ได้ยินร้ายมากนัก ออกจากยินดีหน่อยๆ ที่นักเตะไทยจะได้เจอของจริงในรอบนี้

ข้อ 3. ต้องพัฒนาเยาวชนตั้งแต่อยู่อคาเดมี่เลยครับ มาพัฒนาเอาโค้ชชุดใหญ่ มันแก้ปลายเหตุแล้ว และโอกาสแก้ไขแทบไม่มี ไม้มันแก่แถมมีอีโก้ในตัวนักเตะแล้วด้วย ขนาดโค้ชซิโก้แนะนำ ธนบูรณ์ ไปเวทเพื่อเพิ่มความหนา ตัว ธนบูรณ์ ยังไม่ทำเลย นี้ขนาดนักเตะไม่ค่อยหืออือมากแล้วนะ

ข้อ 4. เรื่องโค้ชเยาวชนผมอยากให้ทุ่มเต็มที่มากกว่านี้ด้วยซ้ำ เงินไม่อั้น ขอให้พัฒนาอคาเดมี่สโมสรไทยให้มันมาตรฐาน ตอนนี้สมาคมทุ่มให้กับ เอ็คโคโน่ อยู่

ข้อ 5. นี้ละเป็นข้อประหลาดใจสุดๆ แฟนบอลแต่ละคนไปเอาความมั่นใจที่ไหนมาว่า นักเตะไทย มันมีวินัยเต็มที่ เชื่อฟังโค้ชทุกคนไม่ว่าโค้ชคนนั้นเป็นใคร ทั้งที่มันมีเหตุการณ์ U-16 และ U-19 ที่ผ่านมาเป็นตัวอย่าง คุณ เซลโรงพิมพ์ บอกตอนชุด U-16 อยู่กับโค้ช อคาเดมี่ ชลบุรี เตะบอลลีกเยาวชน ไม่แสดงอาการอีโก้เด็กหลังห้องออกมา ทำตามโค้ชอย่างเคร่งครัด แต่พออยู่กับทีมชาติ ไหงกลายเป็นกลัวผมเสียทรงไปได้ แค่นี้มันบ่งบอกชัดเจนสุดๆ แล้วว่า นักเตะไทย มันฟังโค้ชไม่เท่ากัน เลือกฟังกับไม่ฟัง ไม่ได้มีจิตสำนึกความเป็นมืออาชีพ ที่ต้องมีวินัยในตัวเองตลอดเวลา ไม่ว่าอยู่กับโค้ชคนไหน

ข้อ 6. แล้วแต่สมาคมครับ เพราะตอนนี้ผมบรรลุวัตถุประสงค์กับ เอ็คโคโน่ ที่จะมาพัฒนาโค้ชเยาวชน

ข้อ 7. ของผมตั้งแต่ 8 ขวบ ในอคาเดมี่เลยครับ เจอตั้งแต่เด็กเริ่มๆ ยังดัดนิสัยกันได้ เหมือนเยาวชนไทยไปโตในต่างประเทศ จะได้ซึมซับวัฒนธรรมการทำงานของฝรั่งมา เด็กจะได้ประพฤติตัวถูกยามอยู่กับฝรั่ง
ตอบข้อ5 ข้อเดียวเลยครับ ผมไม่ได้กล่าวว่าชลบุรีครับ เพราะเด็กชลบุรีอยู่ในคาถาของโค้ชเฮงคงไม่กล้าออกนอกลู่นอกทาง แต่ผมบอกคือ เป็นเด็กอัสสัมชัญธนบุรี  เด็กผมเปรียบเหมือนผ้าขาว มันพร้อมที่จะเปรอะเปื้อนได้ตลอดเวลา เพราะฉะนั้นในวัยเด็กที่กำลังคึกคะนองมันจึงต้องมีคนดูแลผ้าขาวที่เข้าใจเนื้อผ้า

ผมว่าการเป็นโค้ชเนี่ยมันต้องมีทางศาสตร์และศิลป์นะ โค้ชบางคนมันสมองในการวางแผนและแก้เกมส์นี่ระดับสุดยอด แต่ศิลปะในการสร้างความน่าเชื่อถือนั้นไม่มีเลย  โค้ชบางคนศาสตร์ฟุตบอลน้อยมาก แต่ศิลปะในการควบคุมคนเค้ามีสูงจริงๆ แต่ยู-16ตอนนั้นสำหรับโค้ชชัยยงค์ผมคิดว่าแกอ่อนทั้ง 2 อย่าง ผมเห็นด้วยนะว่าเด็กไม่มีวินัย แต่ผมมั่นใจว่าถ้าเด็กได้ผู้นำที่ดีเด็กไม่กล้าจะออกนอกลู่นอกทางเลย

แต่ตอนท้ายที่สุดเราควรจะรอดูผลงานจะดีกว่าที่เราจะด่วนสรุปไปเองว่าเอคโคโน่จะไม่สามารถคุมเด็กได้ และจะบอกฝรั่ง(แถบเมดิเตอร์เรเนี่ยน)เค้าก็อ่อนวินัยคล้ายๆคนไทยเหมือนกัน เค้าก็เคยเจอเคสนี้มาแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2017, 10:05:12 PM โดย เซลล์โรงพิมพ์ » บันทึกการเข้า
stoyFC
ฟุตบอลโลกรอบสุดท้าย
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +101/-108

stoyFC

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 10:01:06 PM »

' ถ้าลำพังสมาคมยังหาโค้ชไม่ไ่ด้  ผมว่ายุบสมาคมไปเถอะ '

ชอบคำนี้ครับ

ป๋าตอย นักเลงฟุตบอลสยาม ยอดโค้ชคีย์บอร์ด ในตำนาน ผู้ที่จะนำพา ฟุตบอลไทยไปชิงแชมป์โลก
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 10:20:04 PM »

ตอบละข้อ

ตอบข้อ5 ข้อเดียวเลยครับ ผมไม่ได้กล่าวว่าชลบุรีครับ เพราะเด็กชลบุรีอยู่ในคาถาของโค้ชเฮงคงไม่กล้าออกนอกลู่นอกทาง แต่ผมบอกคือ เป็นเด็กอัสสัมชัญธนบุรี  เด็กผมเปรียบเหมือนผ้าขาว มันพร้อมที่จะเปรอะเปื้อนได้ตลอดเวลา เพราะฉะนั้นในวัยเด็กที่กำลังคึกคะนองมันจึงต้องมีคนดูแลผ้าขาวที่เข้าใจเนื้อผ้า

ผมว่าการเป็นโค้ชเนี่ยมันต้องมีทางศาสตร์และศิลป์นะ โค้ชบางคนมันสมองในการวางแผนและแก้เกมส์นี่ระดับสุดยอด แต่ศิลปะในการสร้างความน่าเชื่อถือนั้นไม่มีเลย  โค้ชบางคนศาสตร์ฟุตบอลน้อยมาก แต่ศิลปะในการควบคุมคนเค้ามีสูงจริงๆ แต่ยู-16ตอนนั้นสำหรับโค้ชชัยยงค์ผมคิดว่าแกอ่อนทั้ง 2 อย่าง ผมเห็นด้วยนะว่าเด็กไม่มีวินัย แต่ผมมั่นใจว่าถ้าเด็กได้ผู้นำที่ดีเด็กไม่กล้าจะออกนอกลู่นอกทางเลย

แต่ตอนท้ายที่สุดเราควรจะรอดูผลงานจะดีกว่าที่เราจะด่วนสรุปไปเองว่าเอคโคโน่จะไม่สามารถคุมเด็กได้ และจะบอกฝรั่ง(แถบเมดิเตอร์เรเนี่ยน)เค้าก็อ่อนวินัยคล้ายๆคนไทยเหมือนกัน เค้าก็เคยเจอเคสนี้มาแน่นอน

ผมก็หวังกับ เอ็คโคโน่ เหมือนกัน ว่าจะหา Thailand ways ที่ยืนหยุ่นระหว่างพัฒนาทักษะนักเตะ ความเป็นมืออาชีพ ความเข้าใจแผนการเล่นแบบต่างๆ กับ นิสัยนักเตะไทย การเมืองของข้าราชการที่สูงกว่า สมาคม ได้ ผมอยากเห็นแบบฉบับ โค้ชอ๊อด ของวอลเล่ย์บอลหญิงทีมชาติในฟุตบอล เพราะ แบบนั้นละคือ Thailand ways อย่างแท้จริง

ปล. ที่ผมว่ากล่าวมาถึงแบบพัฒนา และนิสัยนักเตะไทย ผมใช้โค้ช อ๊อด เป็นโมเดล เพราะมีผลงานการันตีอยู่ และยืดหยุ่นมากพอรับมือกับสภาพสังคมข้าราชการไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2017, 10:21:36 PM โดย PTTrayong » บันทึกการเข้า

เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +536/-503

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 10:39:02 PM »

ขอตอบคุณ PTTrayong ในข้อ3.อีกหัวข้อนึงอันนี้ขอตอบจากประสบการณ์ของผมเองที่เล่นฟิตเนสอยู่นะครับ เรื่องการเวทเทรนนิ่งที่ท่านบอกว่าซิโก้ให้ธนบูรณ์ไปเพิ่มความหนามาแต่ธนบูรณ์ไม่ทำตาม อันนี้ผมขออธิบายตามนี้นะครับ

1.กล้ามเนื้อไม่ใช่ถั่วงอกที่จะสามารถโตได้ในช่วงเวลาไม่กี่วัน มวลกล้ามเนื้อภายใน1เดือนโตไม่เกิน 0.2-0.4 กก.แน่นอน คนที่เล่นฟิตเนสแล้วกล้ามใหญ่พวกนี้เค้าเล่นมานานอย่างน้อย4-5ปี เพราะฉะนั้นซิโก้บอกว่าให้ไปเพิ่มความหนา ผมให้ซิโก้ไปทำตัวเองให้หนาให้ได้ก่อนแล้วกันภายในเวลาไม่กี่ปีว่าซิโก้ทำได้มั้ย
2.การเล่นเวทอย่างเดียวไม่ได้ทำให้หนาขึ้น การกินสำคัญมากพอกับการเล่นเวทนักกีฬาฟุตบอลทีมชาติไทยผมเชื่อว่าส่วนใหญ่เกิน80%ไม่มีความรู้เกี่ยวกับโภชนาการ นักกีฬาต้องมีการคำนวณคาร์บ+โปรตีน+ไขมันกับน้ำหนักตัวว่าจะใช้แครอรี่ใน1วันเท่าไร เราก็ควรจะกินให้ได้ตามเกณฑ์แครอรี่
3.นักกีฬาบางคนเรื่องการกินไม่ถึงปริมาณแครอรี่ที่ใช้ในแต่ละวัน เมื่อร่างกายไม่สามารถดูดซึมสารอาหารจากโปรตีนและคาร์บได้ ร่างกายก็จะดูดซึมจากมวลกล้ามเนื้อไปแทนจึงเกิดปรากฏการณ์มวลกล้ามเนื้อหายกรือกล้ามเล็กลง

ยังมีรายละเอียดอีกเยอะครับเกี่ยวกับการเล่นเวทเทรนนิ่ง ผมมั่นใจได้เลยว่านักฟุตบอลไทยไม่มีความรู้เรื่องนี้เท่าที่ควร ถ้านักกีฬาไทยที่ดูแลร่างกายแบบสมบูรณ์ผมยกให้นักมวย ส่วนนักฟุตบอลของไทยยังห่างไกลกับนักมวยของไทยเยอะ
Doctor สลัม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2387/-3071

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 11:02:49 PM »

ถูกต้อง

ID LINE = dogtorslum
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 12:17:46 AM »

ขอตอบคุณ PTTrayong ในข้อ3.อีกหัวข้อนึงอันนี้ขอตอบจากประสบการณ์ของผมเองที่เล่นฟิตเนสอยู่นะครับ เรื่องการเวทเทรนนิ่งที่ท่านบอกว่าซิโก้ให้ธนบูรณ์ไปเพิ่มความหนามาแต่ธนบูรณ์ไม่ทำตาม อันนี้ผมขออธิบายตามนี้นะครับ

1.กล้ามเนื้อไม่ใช่ถั่วงอกที่จะสามารถโตได้ในช่วงเวลาไม่กี่วัน มวลกล้ามเนื้อภายใน1เดือนโตไม่เกิน 0.2-0.4 กก.แน่นอน คนที่เล่นฟิตเนสแล้วกล้ามใหญ่พวกนี้เค้าเล่นมานานอย่างน้อย4-5ปี เพราะฉะนั้นซิโก้บอกว่าให้ไปเพิ่มความหนา ผมให้ซิโก้ไปทำตัวเองให้หนาให้ได้ก่อนแล้วกันภายในเวลาไม่กี่ปีว่าซิโก้ทำได้มั้ย
2.การเล่นเวทอย่างเดียวไม่ได้ทำให้หนาขึ้น การกินสำคัญมากพอกับการเล่นเวทนักกีฬาฟุตบอลทีมชาติไทยผมเชื่อว่าส่วนใหญ่เกิน80%ไม่มีความรู้เกี่ยวกับโภชนาการ นักกีฬาต้องมีการคำนวณคาร์บ+โปรตีน+ไขมันกับน้ำหนักตัวว่าจะใช้แครอรี่ใน1วันเท่าไร เราก็ควรจะกินให้ได้ตามเกณฑ์แครอรี่
3.นักกีฬาบางคนเรื่องการกินไม่ถึงปริมาณแครอรี่ที่ใช้ในแต่ละวัน เมื่อร่างกายไม่สามารถดูดซึมสารอาหารจากโปรตีนและคาร์บได้ ร่างกายก็จะดูดซึมจากมวลกล้ามเนื้อไปแทนจึงเกิดปรากฏการณ์มวลกล้ามเนื้อหายกรือกล้ามเล็กลง

ยังมีรายละเอียดอีกเยอะครับเกี่ยวกับการเล่นเวทเทรนนิ่ง ผมมั่นใจได้เลยว่านักฟุตบอลไทยไม่มีความรู้เรื่องนี้เท่าที่ควร ถ้านักกีฬาไทยที่ดูแลร่างกายแบบสมบูรณ์ผมยกให้นักมวย ส่วนนักฟุตบอลของไทยยังห่างไกลกับนักมวยของไทยเยอะ

แต่ ธนบูรณ์ ควรสนใจนะครับ ให้สโมสร เมืองทอง เขาออกแบบการทำกล้ามเนื้อเพิ่มที่มากเกินไปสำหรับฟุตบอล แต่หนาพอที่เล่นฟุตบอลได้ ถ้าเจ้าตัวขอ อยากทำให้ได้ ผมว่าองค์ความรู้สโมสรระดับต้นๆ ไทยลีก คงมีอยู่แล้ว ถ้าไม่มีก็ไม่รู้ว่าอย่างไรละ นี้สโมสรต้นๆ ไทยลีกนะ

ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 12:48:16 AM »

กรูฮาแตกเลยไอ่แปน   นอนไม่หลับเลยคืนนี้

japan_xi
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 03:05:37 AM »

กรูฮาแตกเลยไอ่แปน   นอนไม่หลับเลยคืนนี้

ถ้าสมยศ ประกาศอัดฉีด แต้มละ 1 ล้าน (เสมอได้ 1 ล้าน ชนะได้ 3 ล้าน)

ยิงได้ลูกละ 5 แสน ผลบอลจะดีกว่านี้ไหม มึงว่า ฮี่ ฮี่

ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 03:19:48 AM »

ถ้าสมยศ ประกาศอัดฉีด แต้มละ 1 ล้าน (เสมอได้ 1 ล้าน ชนะได้ 3 ล้าน)

ยิงได้ลูกละ 5 แสน ผลบอลจะดีกว่านี้ไหม มึงว่า ฮี่ ฮี่
แน่นอนครับ  นักบอลไทยจะวิ่งยังกับม้าแข่งเลยทีเดียว    บอลไม่มีน้ำเลี้ยงมันย่อมฝืดเป็นธรรมดา

japan_xi
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 03:23:01 AM »

แน่นอนครับ  นักบอลไทยจะวิ่งยังกับม้าแข่งเลยทีเดียว    บอลไม่มีน้ำเลี้ยงมันย่อมฝืดเป็นธรรมดา

สรุป ปัญหาอยู่ที่สมยศไม่ยอมอัดฉีดว่างั้น ฮี่ ฮี่

PumDMinter
เผือกบอลไทย
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +50/-92

...๕๕๕...

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 10:00:00 AM »

แต่ละสโมสรก็ต้องมีนักโภชนาการขอตัวเอง  ไม่ใช่หรือครับ  รวมถึงนักกายภาพด้วย
ที่ควรจะมีหน้าที่โดยตรงที่จะให้ความรู้, คำแนะนำแก่นักเตะ  เพื่อพัฒนามวลกล้ามเนื้อ

ถ้านักเตะในรุ่นปัจจุบันเป็นเรื่องยาก  และใช้เวลามาก  ทำไมมุ้ยถึงใช้เวลาไม่ถึงปีที่ "อัลเมเลีย" สร้างมวลกล้ามเนื้อให้หนา และแข็งแกร่ง, แข็งแรงขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

เรื่องนี้ เรายังไม่เน้นมันอย่างจริงจังเพียงพอหรือเปล่าครับ?

Meet Thailand Nation Football Team in 2026 FIFA World Cup
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +92/-335

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 10:08:50 AM »

ซิโก้นำทีมกลับมาอยู่จุดเดิมจุดที่ควรจะเป็นหลังจากตกต่ำมาพักใหญ่เขาทำสำเร็จแล้ว แต่เขาดีพอที่จะพาทีมก้าวไปไกลกว่าเดิมไหมอันนี้พวกติ่งซิโก้ควรนำไปคิด
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +92/-335

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 10:12:31 AM »

และตัวสำรองที่ถูกเรียกมารับส่วนแบ่งเงินอัดฉีดก็จะเป็นตัวเดิมๆเพิ่มเติมคือความสนิท
อัศวิน พันธุ์ดี(จ่าดาร์ก_xi)
Hero Member

คะแนนความรัก: +299/-1047

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 01:44:44 PM »

1. ก่อนซิโก้มาถึงจุดนี้คงไม่มัใครคิดว่าเขาจะมาได้ไกลถึงขนาดนี้    แต่ก่อนตั้งเขาคุมทีมมาเพื่อเล่นซีเกมส์ อาเซียนคัพ แล้วก็เอเชี่ยนเกมส์   แต่ว่าเนื่องจากซิโก้ทำผลงานดีมาตลอดจึงมาได้ไกลจนถึงทุกวันนี้   ซึ่งเป็นเรื่องที่ผิดคาดเอามาก  ๆ    ทุกคนก็เลยให้ทำหน้าที่ต่อ   แต่มันเหมาะสมไหมมันก็อีกเรื่องนึง

- อันนี้ไม่เถียง   

2. การทำหน้าที่ของซิโก้ในการไปเล่นฟุตบอลโลกหรือมีเป้าหมายไปฟุตบอลโลกมันผิดวัตถุประสงค์ตั้งแต่แรกอยู่แล้ว   เพราะเรากำลังเอาโค้ชอาเซียนไปคุมทีมสู้กับโค้ชระดับโลก     กระดูกมันต่างกันเยอะ       เพียงแต่แฟนบอลคิดว่าเรามีดีพอจะสู้เขาได้ เมื่อหวังมากผิดหวังมากเป็นธรรมดา      แต่ถ้าคิดว่านี้คือกำไรหรือก้าวแรก  ไม่ผิดครับ เรามาถูกทางแล้วไม่มีใครผิดทั้งนั้นและไม่ควรด่าซิโก้ด้วย

- แต่ปัญหาที่แฟนบอลตำหนิติเตียนก็คือ การที่ซิโก้เอานักเตะตัวเองลงแทบทุกนัด

3. บางคนบอกว่านักเตะเรายังไม่ดีพอ เอาโค้ชเทวดาที่ไหนมาก็เหมือนเดิม     ประโยคนี้อาจจะใช่แต่ไม่ถูกทั้งหมด      ใจคอพี่ท่านไม่คิดจะเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างเหรอ      จริงอยู่เด็กเราไม่เก่งแต่ถ้าเด็กไม่เก่งก็ยังยืนยันเอาโค้ชไม่เก่งฝึกสอนกันต่อไป  เพื่อรอให้วันนึงเด็กเก่งเสียก่อนแล้วค่อยหาโค้ชดีดีมาทำ       ป่านนี้ไม่ต้องรอกันจนตายไปก่อนโค้ชหรือไงครับ     เมื่อรู้ว่าไม่เก่งก็ต้องหาคนเก่งมาสอนยกระดับเราให้เก่งขึ้นไป   

- อีกไม่กี่วัน เอคโคโน่ก็จะมาแล้ว รอดูชุดเยาวชนก่อน

4. แต่ก่อนแฟนบอลบอกเสียดายในการจ้างโค้ชต่างชาติราคาแพง    สู้เอาเงินไปพัฒนาเยาวชนต่อดีไหม          แต่ตอนนี้เรารู้แล้วว่าซิโก้ได้เดือนละ 2 ล้าน     ถ้าอยากเอาเงินพัฒนาเยาวชนทีมชาติไทยต้องหันไปจ้างโค้ชหรั่ง  ชาญวิทย์ที่เคยได้รับจากสมาคมเดือนละ 1 แสนบาทแล้วล่ะครับ หรือโค้ชไทยคนอื่นที่กล้าสู้ราคา 1 แสนบาท             โค้ชคนอื่นจ่ายราคาแพงกว่านี้สมาคมไม่ควรทำเนื่องจากแฟนบอลไม่ต้องการ เพราะอยากเอาเงินไปพัฒนาเยาวชน        เราจะกลับไปสู่ยุคนั้นไหม      ตอนนี้สมาคมเรามาไกลมากแล้วเรามีเงินจ่ายในเรทค่าจ้างโค้ชระดับนี้จะหาคนที่ดีกว่านี้หาไม่ยากแน่ครับ ถ้าจะหา

- นิสัยคนไทยคือไม่กล้าลงทุน ประหยัดมากเกิน จนลืมคิดถึงเรื่องการพัฒนา ผิดกับที่จีน ปลดคนเก่าออกตั้งคนใหม่ แล้วผลงานดีขึ้นทันตาเห็น ของแบบนี้อยู่ที่ดวงด้วย

5. แฟนบอลบางท่านบอกนักเตะเราไม่มีวินัย ไม่เชื่อฟังโค้ชต่างชาติ          มันก็จริง ข้อนี้ผมไม่เถียงแต่ไหนแต่ไรมาเรามีนักเตะประเภทนี้มาตลอด    ตั้งแต่สมัยปิยะพงษ์ที่เจอกับโค้ชคาร์ลอส  นั้นก็โดนตัดชื่ออกจากทีมชาติเพราะระเบียบวินัย         แต่เราต้องพิสูจน์ให้เห็นว่ามันหมดสมัยนักเตะแบบนี้แล้วถึงเจอโค้ชต่างชาติคนนี้ตัดชื่อออก   แต่เปลี่ยนโค้ชต่างชาติรายใหม่ก็โดนตัดชื่อออกจากทีมชาติอยู่ดี      แบบนี้นักเตะคนนั้นถ้าไม่เปลี่ยนแปลงตัวเองคงไม่ได้เล่นทีมชาติอีก  ซึ่งมันหมายถึงค่าตัวในการเล่นบอลอาชีพจะไม่ขยับไปด้วย   ซึ่งเราก็ต้องกล้าเปลี่ยนแปลงจุดนี้เหมือนกัน

-  ผมว่าเรื่องระเบียบวินัยแย่มันมีกันแทบทุกชุดนะครับ เพราะคนไทยติดนิสัยรักสบายจนเกินไป นี่คือสิ่งที่ควรปลูกฝังสร้างทัศนคติใหม่ตั้งแต่รุ่นเยาวชนเลย แต่เรื่องนักเตะไม่เอาโค้ช โค้ชไม่เอานักเตะมันมีอยู่จริง และเป็นกันทั่วโลก

6. หลายคนบอกโค้ชระดับโลก มีตังค์จ้างก็ไม่มา    คำพูดนั้นอาจจะใช่ครับ     แต่ไม่ใช่ทุกคนจะไม่มา           เราลองหาหรือยัง     ที่จริงมันมีคนส่งใบสมัครทางอีเมล์หรือนายหน้าจัดหามาให้แคนดิเดทเยอะแยะ  แต่ที่่ผ่านมาสมาคมเราไม่เลือกหรือเลือกยากมาก   เพราะไม่มีเงินไม่มีเส้นยากที่จะร่วมงานกัน             แต่ถ้าเราลองเปิดใจหาคนที่ความสามารถจริงด้วยเรทค่าจ้าง 2 ล้านต่อเดือน    มันต้องมีตัวเลือกที่เหมาะสมกับเรา      ในโลกนี้มันมีโค้ชจากยุโรปและอเมริกาใต้เยอะแยะ  เราพิจารณาจากประวัติผลงาน  มันจะไม่มีตัวเลือกเลยเชียวหรือ            ถ้าลำพังสมาคมยังหาโค้ชไม่ไ่ด้  ผมว่ายุบสมาคมไปเถอะ

- แต่ผมคิดว่าสมาคมยังหาคนที่ถูกใจไม่ได้มากกว่า

7. เรายึดติดกับโค้ชไทยมากไปหรือเปล่า   โค้ชเราไล่ไปตั้งแต่ระดับ 23 ปี 19 ปี 16 ปี เราใช้โค้ชไทยทั้งนั้นเลย ภาษาเดียวกันหมด      เมื่อไหร่เราจะยกระดับนักเตะซักทีล่ะครับ     ต่อไปคุณต้องเจอโค้ชต่างชาติที่เขี้ยว ๆ   ทั้งนั้น สู้ให้เด็กมันปรับตัวตั้งแต่เด็กเลยไม่ดีกว่าหรือ      ไม่งั้นเด็กก็จะเป็นฝ่ายเลือกโค้ชเหมือนทุกวันนี้

- ถ้ามองมุมกลับกันคนไทยส่วนใหญ่ไม่เก่งภาษาอังกฤษ (รวมทั้งผมด้วย) การสื่อสารมันอาจจะติดขัดบ้าง แต่ถ้ามองอีกมุมนึง การใช้โค้ชต่างชาติมันสำคัญพอสมควร เพื่อที่จะรีดความสามารถของนักเตะให้เป็นตัวของตัวเองให้มากที่สุด

8. ถ้าไม่เปลี่ยนโค้ชเราก็ได้นักเตะหน้าเดิม             ถ้าสมาคมไม่เปลี่ยนโค้ชเราก็จะได้โค้ชและทีมงานหน้าเดิม และผลงานเดิม   รับได้ไหม

- มาถึงขั้นนี้แล้ว ซิโก้สมควรที่จะพักเพื่อให้เวลากับครอบครัว และบริษัทให้เต็มที่ไปเลย ดีกว่ามานั่งออกงานอีเว้นท์ และถ่ายโฆษณา

Der_Kaiser
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +140/-233

ช่วยกดลบให้ผมเยอะๆนะคร๊าฟ แบบว่าชอบอ่ะ

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 02:32:36 PM »

แต่ ธนบูรณ์ ควรสนใจนะครับ ให้สโมสร เมืองทอง เขาออกแบบการทำกล้ามเนื้อเพิ่มที่มากเกินไปสำหรับฟุตบอล แต่หนาพอที่เล่นฟุตบอลได้ ถ้าเจ้าตัวขอ อยากทำให้ได้ ผมว่าองค์ความรู้สโมสรระดับต้นๆ ไทยลีก คงมีอยู่แล้ว ถ้าไม่มีก็ไม่รู้ว่าอย่างไรละ นี้สโมสรต้นๆ ไทยลีกนะ

เมืองทองได้ไปตั้ง 50 ล้านแล้วนี่ครับ

ยังจะเอามาดูแลธนบูรณ์ต่ออีกเหรอ?

PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 03:09:50 PM »

แต่ละสโมสรก็ต้องมีนักโภชนาการขอตัวเอง  ไม่ใช่หรือครับ  รวมถึงนักกายภาพด้วย
ที่ควรจะมีหน้าที่โดยตรงที่จะให้ความรู้, คำแนะนำแก่นักเตะ  เพื่อพัฒนามวลกล้ามเนื้อ

ถ้านักเตะในรุ่นปัจจุบันเป็นเรื่องยาก  และใช้เวลามาก  ทำไมมุ้ยถึงใช้เวลาไม่ถึงปีที่ "อัลเมเลีย" สร้างมวลกล้ามเนื้อให้หนา และแข็งแกร่ง, แข็งแรงขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

เรื่องนี้ เรายังไม่เน้นมันอย่างจริงจังเพียงพอหรือเปล่าครับ?

เห็นด้วย มุ้ย ไป เอมีเรีย คนละเรื่องกับอยู่ ไทย เลย หนาขึ้นมาก เขาทำกันอย่างไรหนอ อยากรู้เสียจริง

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์