Thailandsusu Webboard
เมษายน 26, 2017, 03:14:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จับเข่าคุยกับ “ฮาฟิซ ซูญัด” : ชีวิตแข้งต่างชาติบนแผ่นดินสยาม by FFT  (อ่าน 4954 ครั้ง)
ซามาแคช
VIP Member
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +173/-59

กุ เข้า มา อ่าน ...

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 01:26:02 PM »

แม้ว่าจะไม่ได้ค้าแข้งบนลีกสูงสุด แถมค่าเหนื่อยก็ใช่ว่าจะได้มากกว่าที่เก่า แต่ฮาฟิซก็คือแข้งต่างชาติคนหนึ่งที่เปี่ยมไปด้วยแรงกระหายและความมุ่งมั่นที่จะเต็มที่กับทุกๆ โอกาสที่ผ่านเข้ามาในช่วงเวลาของเขากับสโมสรบีบีซียูในลีกพระรองประเทศไทย และในวันนี้ FFT มีโอกาสได้พูดคุยกับเขาว่าชีวิตใหม่บนแผ่นดินสยามเป็นอย่างไรบ้าง?

FFT : เพราะอะไรคุณถึงเลือกที่จะมาค้าแข้งในประเทศไทย?
มันเป็นช่วงที่ผมกำลังมองหาโอกาสไปค้าแข้งต่างประเทศ ซึ่งแม้ว่า บีบีซียูจะอยู่ในลีกรอง แต่มันก็เป็นอะไรที่แตกต่าง
อย่างที่เรารู้กัน ฟุตบอลไทยนั้นเล่นกันเร็วกว่า ทำให้ผมต้องการที่จะลองอะไรใหม่ๆ และทดสอบตัวเอง ว่าความสามารถของผมอยู่ตรงไหน นอกจากนั้น ผมยังหวังว่าการมาที่นี่ยังช่วยให้โปรไฟล์ของผมดูดีขึ้นด้วย
ผู้เล่นบางคนอาจจะไม่เห็นด้วยกับการตัดสินใจของผม ว่าทำไมผมต้องมาทดสอบฝีเท้ากับสโมสรต่างชาติ โดยเฉพาะอย่างยิ่งการที่ผมเป็นนักเตะทีมชาติชุดใหญ่ และผมกำลังลดระดับของตัวเอง ต่สำหรับผมนะ หลังจากที่สิงคโปร์ทำผลงานได้ไม่ดีนักในศึกซูซูกิ คัพ เราไม่ได้ผ่านเข้ารอบ ทำให้พวกบรรดาแมวมองไม่ค่อยได้มีโอกาสดูฟอร์มของเราเท่าไหร่นัก ผมได้ลงเล่นแค่ 30 นาทีเองมั้ง เพราะตอนนั้นผมโดนใบแดง (ในนัดเปิดสนาม) ดังนั้น ผมคิดว่าผมคงไม่มีโอกาสได้ย้ายไปต่างประเทศแล้วเพราะไม่มีกุนซือคนไหนได้ดูผมเล่น
แต่โชคดีที่สุดท้ายมันก็มีโอกาสเข้ามา มันเป็นอะไรที่ใหม่และแตกต่างสำหรับผม แน่นอนว่าผมต้องการคว้ามันไว้และดูว่าจะพัฒนาตัวเองต่อไปจากตรงนี้อย่างไร

FFT : บีบีซียูคือสโมสรที่คุณเลือกหรือไม่? เรารู้มาว่า ศรีสะเกษที่อยู่ลีกสูงสุดก็ให้ความสนใจคุณเช่นกัน
ผมมีคิวที่จะเดินทางไปทดสอบฝีเท้าที่บีบีซียู ตามด้วยศรีสะเกษ แล้วก็แอร์ฟอร์ซด้วย ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ
ตอนนั้นผมมาที่กรุงเทพ ผมบอกกับเอเย่นต์ว่า ‘ทำไมไม่ให้ผมอยู่ที่นี่อีก 2-3 วันและลองซ้อมกับบีบีซียูละ?’ เพราะตอนนั้น ศรีสะเกษกับแอร์ฟอร์ซ ก็ดูจะมีปัญหาอะไรบางอย่างจนต้องเลื่อนวันทดสอบฝีเท้าของผมออกไป แต่ผมไม่เสียดายนะ ผมรู้สึกขอบคุณที่ได้โอกาสกับทีมนี้ ค่าเหนื่อยของผมตอนนี้ก็ไม่ได้น้อยเกินไป แต่ก็ไม่ได้มากมากอะไรนักด้วย ผมแค่รู้สึกขอบคุณกับสิ่งที่ผมได้รับตอนนี้เท่านั้น
อย่างที่ผมบอก มันเป็นโอกาสที่อาจจะไม่มีอีกแล้วก็ได้ แต่เอาเข้าจริง ถ้าค่าเหนื่อยน้อยไป ผมก็คงไม่มาที่นี่ เพราะผมมีครอบครัวและภรรยาที่ต้องดูแล
ตอนนี้ค่าเหนื่อยของผมก็พอๆ กับที่เคยได้ในสิงคโปร์ ดีไม่ดีที่นั่น ผมอาจจะได้มากกว่านี้ด้วยซ้ำ แต่ผมจะไม่มีทางหาประสบการณ์แบบนี้ได้ในบ้านเกิดของตัวเอง

FFT : ชีวิตในประเทศไทยเป็นอย่างไรบ้างจนถึงตอนนี้?
มันก็ดีมาตลอดนะ ผมมาที่นี่ในช่วงวันหยุดบ่อยๆ ดังนั้นมันก็ไม่ได้แปลกใหม่ขนาดนั้นสำหรับผม แต่การมาที่นี่ในฐานะนักเตะต่างชาติ มันเป็นอะไรที่ใหม่มากๆ เลยล่ะ
โดยรวมผู้คนที่นี่น่ารักดีนะ พวกเขาเฟรนด์ลี่มากๆ ดังนั้น ผมและภรรยาปรับตัวเข้ากับชีวิตที่นี่ได้สบายๆ เลย
ผมยังไม่ได้ลองกินอาหารไทยมากนัก เพราะผมทานอาหารฮาลาล มันไม่ได้หายากเลยที่นี่ เพียงแต่ร้านค้าเหล่านั้นจะปิดเร็วหน่อยเฉยๆ
ผมทำอาหารเองทุกคืนนะ ภรรยาของผมย้ายมาอยู่ที่นี่กับผม ดังนั้นผมติดหนี้เธออย่างมากที่คอยอยู่ข้างๆ ผมเสมอ เราเพิ่งแต่งงานกันก่อนที่จะย้ายมาที่นี่ เรายังไม่ได้ไปฮันนีมูนกันเลยด้วยซ้ำ
ผมคิดว่าเราน่าจะพอมีเวลาบ้าง แต่ปรากฏว่าตอนนั้น บีบีซียูเริ่มต้นเก็บตัวปรีซีซั่นไปแล้ว ดังนั้นผมต้องมาที่นี่ ผมบอกเธอว่าผมจำเป็นต้องทำสิ่งนี้ และแน่นอนว่ามันต้องเสียสละบางอย่าง ซึ่งเธอเองก็เข้าใจและสนับสนุนผมเต็มที่

FFT : มีอะไรอีกบ้างที่เป็นเรื่องใหม่สำหรับคุณ?
ก็มีพวกเรื่องเล็กๆ น้อยๆ มากกว่า อย่างเช่นการมีสุนัขข้างถนนมาโผล่ที่สนามซ้อมของเรา หรือกระทั่ง สภาพการจราจรที่นี่ที่นับว่าใหม่สำหรับผมมากๆ บางครั้งผมใช้เวลาถึง 1 ชั่วโมงติดอยู่บนท้องถนนทั้งๆ ที่ไปแค่ใกล้ๆ นี้เอง
ที่สิงคโปร์ เรามีมอเตอร์ไซค์ ทำให้เราไปไหนมาไหนได้รวดเร็ว ผมไปสนามซ้อมด้วยเวลาแค่ 20 นาทีเท่านั้น แต่สำหรับที่นี่ การจราจรมันแออัดแถมยังอันตรายอีกด้วย ดังนั้นผมเลือกที่จะขับรถดีกว่า
บ้านของผมอยู่ไม่ไกลจากสนามซ้อมเท่าไหร่นัก แต่การที่จะมาที่นี่บางทีก็ต้องใช้เวลาถึง 20 นาที หรือบางครั้งก็ 45 นาทีด้วยซ้ำ ดังนั้นผมต้องพยายามออกจากบ้านเร็วหน่อยเพื่อเผื่อเวลา

FT : มาตรฐานฟุตบอลไทยในระดับ T2 เป็นอย่างไรบ้าง?
สิงคโปร์เองก็เป็นประเทศในอาเซียนดังนั้นอากาศที่นี่ก็ไม่แตกต่างมากเท่าไหร่นัก ดังนั้นเรื่องอากาศไม่ได้เป็นปัญหาสำหรับผมเลย
แต่สำหรับความเร็วในการแข่งขันนั้นแตกต่างกันอย่างมาก ที่นี่ฟุตบอลเร็วกกว่าที่สิงคโปร์พอสมควร ดังนั้นมันเหมือนบังคับให้ผมต้องคิดเร็วขึ้น วิ่งเร็วขึ้น ทำเร็วขึ้น
ผมคิดว่านั่นเป็นเพียงอย่างเดียวที่ผมต้องพยายามปรับตัวจนถึงตอนนี้ และด้วยความช่วยเหลือจากเพื่อนร่วมทีมและโค้ช ผมคิดว่าผมกำลังปรับตัวได้ดีเลยนะ
ครั้งแรกที่ผมมาที่นี่ ผู้เล่นทุกคนจะพยายามเก็บบอลและรักษาบอลไว้กับตัว ซึ่งนั่นเป็นจุดหนึ่งที่ผมชอบ พวกเขานิ่งและสุขุมมากๆ ไม่มีออกอาการตื่นเต้นหรือลนแม้แต่น้อย แต่ขณะเดียวกัน เวลาไหนที่ควรจ่ายบอล พวกเขาก็พร้อมจะจ่ายเช่นกัน

FFT : มันไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะย้ายมาทีมใหม่ในประเทศใหม่ เพื่อนร่วมทีมคุณช่วยเรื่องนี้หรือไม่?
เอาจริงๆ มันน่าตกใจเล็กน้อยนะ พวกเขาต้อนรับผมเป็นอย่างดี พวกเขาเข้ามาคุยกับผมและผมก็พยายามเข้ากับพวกเขาให้ได้
ทุกคนเฟรนด์ลี่มากๆ บางคนมีประสบการณ์สูงเลย ผมนำประสบกาณณ์ใหม่ๆ มาให้พวกเขา ขณะเดียวกันพวกเขาก็ให้ผมเช่นกัน
สำหรับผม ผมเคยเล่นในมาเลเซียมา 3 ปี ได้แชมป์ลีก เอฟเอ คัพ และลงเล่นเจอกับทีมที่เก่งกว่าจากญีปุ่นบ้าง ดังนั้นประสบการณ์เหล่านั้นคือสิ่งที่ผมพยายามจะนำมาปรับใช้ที่นี่
ผมจำได้เสมอว่าตัวเองคือชาวต่างชาติ ดังนั้นผมต้องพยายามพัฒนาฝีเท้าตัวเองทุกๆ ครั้งที่ลงซ้อมหรือลงแข้ง ผมจะพยายามทำอย่างเต็มที่ทุกๆ ครั้ง

ที่มา และอ่านต่อได้ที่ : http://www.fourfourtwo.com/th/features/cchabekhaakhuykab-haafich-chuuyad-chiiwitaekhngtaangchaatibnaephndinsyaam
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2017, 01:58:43 PM โดย ซามาแคช » บันทึกการเข้า

331807
Full Member

คะแนนความรัก: +40/-89

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 01:39:21 PM »

เยี่ยม เสียดายมาไม่ถึง ศรีสะเกษทดสอบฝีเท้า

กรูปรีพลัดถิ่น 132
NTT
ผมคิดถึงในหลวงร.9ครับ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5276/-220

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 01:56:27 PM »

หมอนี่ทัศนคติดีมาก ขอให้ได้เล่น T1 เร็ววัน
KAMOLinNK
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +575/-111

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 01:58:17 PM »

ขอบคุณครับ
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +714/-151

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 03:21:52 PM »

อืม เมื่อวานผมก็เห็นบีบีซียู ไปซ้อมสนามเช่าแถวๆบ้าน มิน่าล่ะเขาพูดถึงหมาวิ่งเข้าสนามซ้อม555
sakoncity
หวังว่ารูปจะไม่ผิดกฎ
Hero Member

คะแนนความรัก: +191/-84

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 04:03:29 PM »

ต่างชาติที่มาบ้านเรามักเจอประสบการณ์แปลกๆให้เจอสำหรับเค้า อีกคนของบีจีเจอเรื่องห้องน้ำไม่มีกระดาษชำระ 

FlyingDutchManZ
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1700/-939

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 04:31:40 PM »

ขอบคุณครับ

aou27
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +66/-33

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 04:51:36 PM »

ขอบคุณครับ
Mad Magazine
Newbie
*

คะแนนความรัก: +1/-3

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 05:35:22 PM »

ชอบทัศนคติ ขอให้ประสบความสำเร็จในอาชีพ
เทพสังหาร_TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1211/-857

ชีวิตนี้ขอมอบให้....ใจมังกร

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 09:57:26 PM »

เยี่ยม
Arniya
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +29/-15

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 03:54:29 AM »

ขอดูหน้าแฟนหน่อยสิ อิอิ ก็ดีแล้วครับมาฮันนีมูนที่ไทยนี้แหละไม่ต้องไปไกลหรอก
ส่วนเรื่องฟุตบอล ก็ต้องขอบอกว่าตามมาตรฐานครับ เพราะตอนนี้นักเตะไทยระดับ T2
ไม่ใช่ขี้นะ มีหลายตัวเก่งๆนะ เพียงแต่ความเป็นมืออาชีพอาจจะไม่เท่าไทยลีก
๐MaMuD๐
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +127/-37

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 07:55:41 AM »

+1 ครับผม..

shampoo2u
Full Member
**

คะแนนความรัก: +62/-47

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 09:53:59 AM »

ฟอร์มเป็นไงบ้างครับ ไม่ได้ติดตาม
sriyawong
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +20/-33

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 10:59:47 AM »

ผมชอบทัศนคติของนักเตะสิงค์โปร หลายๆ คน ดู เป็นมืออาชีพ อยากพัฒนาความสามารถของตัวเอง

ice5509876
Sr. Member

คะแนนความรัก: +71/-16

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 03:26:58 PM »

ขอบคุณครับ
I'm MMM
Full Member

คะแนนความรัก: +153/-370

บ้านคายเอฟซี @ แม่อาย เชียงใหม่

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 04:39:08 PM »

มาอยู่ BBCU คนดูไม่ต่างกับสิงคโปร์เลย คือไม่มี ฮรี่ๆๆ

begin with the end in mind
wawa
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +154/-393

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 11:23:21 AM »

ดี 1 ยังสปีดบอลเร็วกว่า ลีกสูงสุดสิงคโปร์อีกนะเนี่ย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์