Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 24, 2017, 06:09:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองกันยัง? 10 แบรนด์คราฟต์เบียร์ไทยที่น่าสนใจที่สุดในตอนนี้!  (อ่าน 2421 ครั้ง)
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +301/-133

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 09:34:31 AM »

จริงๆ แล้วคราฟต์เบียร์แบบไทยๆ ก็เป็นเรื่องใหม่สำหรับผมเหมือนกับหลายๆ ท่าน แต่ด้วยความชื่นชอบในการดื่มชนิดที่ว่าดื่มเบียร์แทนน้ำได้เลยก็ว่าได้ จึงอดไม่ได้ที่จะหาข้อมูลเพิ่มเติมและนำมาแบ่งปันให้ได้ทราบกันไว้ด้วย
  เบื้องต้นว่ากันด้วยเรื่องเบียร์ก่อนนะครับ ดราฟต์เบียร์กับคราฟต์เบียร์ต่างกันอย่างไร ดราฟต์เบียร์ก็คือเบียร์สดที่ทางร้านหรือโรงเบียร์ปรุงตามขึ้นมาด้วยสูตรเฉพาะรสชาติหลากหลายไม่มีวันตาย ส่วนคราฟต์เบียร์คือเบียร์ที่ผลิตจากผู้ขายรายย่อยวัดกันตรงที่ผู้ผลิตรายนั้นๆ จะต้องผลิตเบียร์น้อยกว่า 6 ล้านบาร์เรล หรือ 7 ร้อยล้านลิตรต่อปีนั่นเอง โดยกรรมวิธีผลิตและปรุงเองทุกขั้นตอนความพิเศษเลยอยู่ตรงที่รสชาติพิเศษละเมียดละไม คงความเป็นตัวตน และบ่งบอกถึงความเฉพาะตัวสูง เมื่อก่อนถ้ามานั่งพูดคุยกันเรื่องเบียร์ผมจะนึกถึงประเทศที่มีชื่อเสียงอย่าง อเมริกา สกอตแลนด์ เบลเยียม เยอรมนี เดนมาร์ก แต่ตอนนี้ผมนึกถึง เบียร์ไทย ถึงแม้เมื่อก่อนเราจะชอบดื่มเบียร์ Lager (ลาเกอร์) หรือแม้กระทั้งตอนนี้เบียร์ช้างคลาสสิคก็ยังคงครอบครองใจผม แต่ก็ปฏิเสธไม่ได้ว่าคราฟต์เบียร์ก็เย้ายวลคอเบียร์ให้อย่างทดลองได้มากเลยทีเดียว และ 10 แบรนด์ที่อยากหยิบมาแนะนำกันวันนี้ก็คือ...

1. Est.33

แหล่ง: www.google.co.th
คราฟต์เบียร์นับเบอร์วันอินท์ไทยแลนด์ Est. 33 สุดยอดคราฟต์เบียร์ยุคแรกๆ ของค่ายเบียร์สิงห์ ถือเป็นคราฟต์เบียร์มาตรฐานคุณภาพสูง ซึ่งถ้าเราอ่านบทนำที่กล่าวว่าคราฟต์เบียร์เป็นผลผลิตจากผู้ประกอบการรายย่อยแต่ เบียร์สิงห์ถือเป็นยักษ์ใหญ่ของวงการเบียร์เมืองไทยเชียวนะ นั้นก็การันตีได้ว่าคราฟต์เบียร์มีความน่าสนใจมากขึ้นจริงๆ และการผลิตคราฟต์เบียร์ก็ไม่ได้จำเพาะว่าจะต้องเป็นผู้ผลิตรายย่อย แต่จริงๆ แล้วเป็นการผลิตภายใต้ คอนเซปต์ ที่เป็นเอกลักษณ์ของคราฟต์ท์เบียร์ ก็คือ นวัตกรรมสร้างสรรค์ของเบียร์แบบทำมือนั้นเอง การขยับตัวทดลองนวัตกรรมใหม่ๆ จึงทำได้ง่าย การสร้างสรรค์เบียร์ที่มีกลิ่นและรส เป็นเอกลักษณ์ นี่แหละที่สุดยอดและทำให้หลายๆ คนติดใจ ในรสสัมผัส
.
- “Beer Cocktail” ของ Est.33 พัฒนาสูตรโดยคอนเซปต์ในการเพิ่มความหอมหวานของดอกไม้ หรือผลไม้เข้าไป กลิ่นและรสชาติของเบียร์นิ่มนวลถูกปาก ละเมียดละไม
- “Beer Berries” พัฒนาสูตรโดยคอนเซปต์เบียร์ผลไม้ เบียร์ผสมเบอร์รี่สีแดง ผสมผสานรสผลไม้อยู่ในรสสัมผัสเข้มๆ ของเบียร์
- “Shandy Candy” พัฒนาสูตรโดยใช้เบียร์ผสมคาราเมล มีกลิ่นและรสหอมหวานนวลๆ คล้ายกลิ่นวานิลเจือ ให้ความรู้สึกรื่นรมย์ บอกได้เลยว่าน่าลองมากเลยครับ

2. Udomsuk

แหล่ง: media-cdn.tripadvisor.com
เบียร์คราฟต์ภายใต้แบรนด์อุดมสุขถือได้ว่าเป็นเบียร์คราฟต์ยุคแรกๆ ของไทยที่มีสไตล์เป็นของตัวเอง รสชาติร้อนแรง ดุดันตามแบบฉบับอเมริกัน มีความหลากหลายในรถชาติให้คอเบียร์ได้ลิ้มลองไม่ว่าจะเป็น Amber Ale 6.5% Saisom IPA 6.5% Oat Ale 6.4% Rye Saison 7.0% White Stout 7.8% Belgian Strong 10.3% ล้วนแล้วแต่ผ่านการปรุงแต่งรสชาติที่คงความเป็นเอกลักษณ์ ความหวาน ความขม ความเผ็ดร้อนจากข้าวไรต์

3. Golden Coins

แหล่ง: th.ipick.com
Golden Coins และ Let the boy die ซึ่งคุณเปี๊ยก พิพัฒนพล พุ่มโพธิ์ อดีตสถาปนิกได้คิดค้นลองผิดลองถูกมาตั้งแต่ปี 2013 โดย Golden Coins หรือ “เหรียญทอง”มาจากนามสกุลของคุณยาย ส่วน Let the boy die มาจากคำว่า Let the boy die, Let the man be born สไตล์เบียร์ของ Golden Coins เป็นแบบคลาสสิกคือทำเบียร์ค่อนข้างพื้นฐาน แต่ได้มาตรฐาน ซึ่งเบียร์แบบนี้เรียกว่าเพลเอล (PALE ALE) ไอพีเอ (IPA) แบรนด์ Golden Coins มีเบียร์ทั้งหมด 6 ประเภท 1. PALE ALE 2. IPA 3. Amber Ale 4.Wheat beer 5. Stout 6. Saison เบียร์ทุกตัว มีแอลกอฮอล์ประมาณ 6 เปอร์เซ็นต์ และมีคาแรกเตอร์ที่ชัดเจนในแต่ประเภทของมัน นอกจากนี้ ยังมีแผนเปิดตัวเบียร์ที่แอลกอฮอล์สูง ชื่อ King of coins เป็นดับเบิ้ลไอพีเอ Double IPA แอลกอฮอล์ 8.5 เปอร์เซ็นต์ รสชาติกลมกล่อม

4. Triple Pearl

แหล่ง: c1.staticflickr.com
Triple Pearl หรือถ้าจะแปลเป็นไทยแบบตรงตัวคือ เขาสามมุก สถานที่ท่องเที่ยวบางแสนมหานครชลบุรีซึ่งมีชื่อเสียงเรื่องความสวยงามและเรื่องราวแห่งความรักในตำนาน เป็นเบียร์สไตล์ Wheat Beer การันตีด้วยรางวัลจากเวที Beer Camp : Fight เป็นคราฟต์เบียร์ที่ได้รับความนิยมของเหล่าบรรดานักดื่มเบียร์

5. Sandport

แหล่ง: www.wishbeer.com
เบียร์แซนด์พอร์ตเป็นหนึ่งในคราฟต์เบียร์ขวัญใจมหาชนมาตั้งแต่ยุคเริ่มแรกในปัจจุบันได้ร่วมวงพันธมิตรกับขบวนการเสรีเบียร์ (Thai Craft Beer Liberation) “เบียร์แซนด์พอร์ต”ซึ่งแปลงชื่อเสียงเรียงนามอย่างมีอารมณ์ขันมาจากคำไทยว่า “ท่าทราย” ตำบลที่เป็นถิ่นฐานของบรรดาแกนหลักของแบรนด์นั้นได้เริ่มต้นเรื่องราวขึ้นเมื่อ 2-3 ปีก่อนเบียร์ที่แตกต่างด้วยการเลือกใช้วัตถุดิบของท้องถิ่นไทยมาทำเบียร์ แต่มีรสชาติที่เข้าใจง่าย ในขณะเดียวกันก็มีคุณภาพดีเยี่ยมและฉลากสวยงามมีเสน่ห์ เบียร์แซนด์พอร์ต 2 ฉลาก คือ 1) Bang Bang IPA สไตล์ไอพีเอดีกรี 6% ABV และ 2) Wheat Off the Wall สไตล์อเมริกันวีทเอลดีกรี 5% ABV เป็นเบียร์ที่คงรสชาติของความเป็นไทยไว้ได้อย่างลงตัว

6. Devanom

แหล่ง: untappd.akamaized.net
เทพนมเป็นเบียร์ชื่อใหม่ในฉลากมีภาษาญี่ปุ่นด้วยเขียนว่า Belgian Saison แล้วก็มีตัวหนังสือเล็กๆระบุเพิ่มอีกว่า Niche Home Brew Competition 2015 เอาไว้เบียร์สีน้ำตาลแดงเข้มมาก หอมกลิ่นผลไม้สุก บุคลิกของยีสต์ รสหวานตัดขมไม่มาก ดื่มเพลินดี

7. Mahanakorn Brewery

แหล่ง: dx.lnwfile.com
คราฟต์เบียร์มหานครเริ่มเรื่องราวมาเมื่อ 2 ปีก่อน คุณเดียร์นักออกแบบกราฟฟิก ผันตัวมาเป็นนักต้มเบียร์โดยได้รูปแบบการทำเบียร์กรรมวิธีโฮมบรูว์ได้รับการถ่ายทอดมาจากพี่ชิต (Chit Beer) เบียร์สไตล์ Belgian White โดยเฉพาะ Hitachino White Ale และ Blue Moon) เบียร์แบบแพลนเอลเบสิคที่ใช้ Chinook กับ Amarillo มาปรุงเบียร์มีความพอดี ไม่หนักไป เข้าใจง่ายว่านี้คือ เพลเอลแท้ๆ นอกจากนี้ยังมีการเพิ่มความละเมียดละไมคงรสชาติความเป็นไทยแท้ด้วยวัตถุดิบไทยๆ อย่างชัดเจนในทุกตัวที่ผลิตออกมา รสชาติเน้นความสดชื่น เหมาะกับอากาศบ้านเรา เช่น Simply Red Ale เป็นตัวที่ใช้ข้าวกล้องหอมมะลิเป็นส่วนประกอบ ให้กลิ่นหอมแบบ Roasty หน่อยๆ และขมจากฮอปส์ อีกตัวที่ให้คะแนนความสร้างสรรค์คือ เปียกปูนเบียร์ หรือ Siam Stout สเตาต์สไตล์ไทยๆ ผสมกาบมะพร้าวเผา (Coconut Charcoal) น้ำตาลมะพร้าว และใบเตย ครบสูตรรูปแบบพร้อมดื่ม

8. Pheebok

แหล่ง: untappd.akamaized.net
“ผีบอกเบียร์” ชื่อนี้ค่อนข้างติดหูคนไทยเกิดจากเพื่อนสนิท 4 คนที่มาจากอาชีพที่ต่างกันเบียร์ที่มาในอาร์ตเวิร์กการ์ตูนผีสามบาท และ copywriting skill ในเฟซบุ๊กที่ชวนหลอน จนอดคิดไม่ได้ว่าเจ้าของแบรนด์เป็นหมอไสยจอมขมังเวทย์หรือเปล่า สำหรับรสชาติ Haunting Style Pale Ale เป็นรุ่นมาตรฐานที่เนื้อสัมผัสกลาง ไม่บางจนเกินไป ผสมกับกลิ่นฮอปส์ฟุ้งๆ แต่ไม่ขมหนักเกินไปในสไตล์ Pale Ale เสน่ห์ลึกลับเหมือนต้องมนต์ไสยเวทย์ยังไงยังงั้น ได้เบียร์รสชาติแบบนี้งานนี้มีเมาแบบยาวๆ แน่นอน

9. Chalawan Pale Ale

แหล่ง: 2.bp.blogspot.com
ชาลาวันเพลเอล (Chalawan Pale Ale) เป็นเบียร์ที่ได้รับเหรียญทอง (Gold Medal) จากการแข่งขันเบียร์ระดับโลก World Beer Awards 2016 ณ.กรุงลอนดอน ประเทศอังกฤษ ด้วยแรงบันดาลใจจากตำนานพื้นบ้าน ปรุงตามบุคลิกของ ชาละวัน ซึ่งตามตำนานพื้นบ้านไทย ชาละวันคือจ้าวแห่งจระเข้ เป็นจอมขมังเวทย์ที่สามารถแปลงร่างเป็นมนุษย์ ชาละวันเต็มไปด้วยความเกรี้ยวกราดตามสัญชาติญาณ แต่เมื่ออยู่ในร่างมนุษย์ก็เป็นชายหนุ่มที่มีความละเมียดละไม มีเสน่ห์ และ ดึงดูดใจหญิงสาวให้หลงใหล เริ่มต้นขึ้นตั้งแต่ปี 2010 ในฐานะ Microbrewery ที่จังหวัดภูเก็ต Chalawan Pale Ale ที่พัฒนามาจากสูตรที่เคยขายแบบสดที่ร้าน โดยไปผลิตกันที่โรงเบียร์ในออสเตรเลีย และนำเข้ามาแบบถูกกฎหมายเป็นเจ้าแรกๆ เพล เอล (Pale Ale) ที่มีความสมดุลย์ของรายละเอียดของความเข้มข้นในรสชาติและความหอมละมุนและกลิ่นที่เป็นเอกลักษณ์ใช้ พิลสเนอร์ มอลท์, มิวนิคมอลท์ ให้ความรู้สึกของความหนาแน่นในน้ำเบียร์ (Body) ปานกลาง และความซ่า (Carbonation) เหมาะกับอากาศร้อนแบบเมืองไทย มีกลิ่นหอมของลิ้นจี่ไทย แทรกด้วยกลิ่นซีตรัส และกลิ่นหอมบางๆของดอกไม้ที่จะอวลอยู่ในปากเมื่อดื่ม ซึ่งได้มาจากลักษณะของ ฮอบส์ คาสเคด (Cascade) และ ฮอบส์ โคลัมบัส (Columbus) ดูแล้วอยากกลายร่างเป็นไกรทอง

10. Chiang Mai Beer

แหล่ง: wholesale.wishbeer.com
ทางเหนือของไทยขึ้นชื่อเรื่องของบรรยากาศร้านอาหารที่เหมาะแก่การดื่มด่ำบรรยากาศทำให้ คราฟต์เบียร์แบรนด์เชียงใหม่ที่ถูกคิดค้นปรุงสูตรพิเศษตั้งแต่ปี 2015 และเชียงใหม่เบียร์ก็พร้อมใจกันผลิตคราฟต์เบียร์ที่โรงเบียร์ในประเทศลาว พร้อมทั้งบรรจุขวด และนำกลับเข้ามาขายในประเทศไทยแบบถูกกฎหมายเป็นที่เรียบร้อยแล้ว เบียร์ตัวหลักของแบรนด์นี้ คือ Red Truck IPA หอมกลิ่นซิตรัส และ Chiang Mai Weizen นุ่มคอสำหรับคนไม่ถนัดขม เข้ากับบบรยากาศของนักดื่มแบบสุดเหวี่ยง

สมาชิกท่านใดคิดว่าคราฟต์เบียร์ไทยควรจะถูกกฎหมายมั้ย?ก็อย่าลืมไปโหวตในเว็บหน่อยนะครับ 
 ที่ https://pepperrr.net/th/articles/9807

Bird_นารีสะท้านตอม่อ_AV071
ไม่มีอะไรบนโลกนี้ถูกใจเราเสมอ มีแต่เราชอบและไม่ชอบมันก็เท่านั้น
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3309/-10001

วันนี้คุณกดลบ - ผมแล้วหรือยัง

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 09:40:43 AM »

เบียร์ผีบอกหาดื่มยากตอนนี้ ยังมีอีกหลายตัวที่อยากแนะนำ มีของจังหวัดเลย

ชื่อแบรนด์ OUTLAW เป็นฝรั่งแคนาดากับภรรยาคนไทยช่วยกันทำ

Triple Pearl ตอนนี้เป็นเบียร์ถูกกฎหมายแล้ว เพิ่งไปผลิตในโรงงานที่เขมรมา

มี Happy New Beers อีกตัวที่ทำเบียร์อีกตัวในเคลือไปผลิตที่โรงงานในญี่ปุ่น

เป็นสาย Dark IPA ผมเพิ่งไปลองมา ก็ชอบเลยครับ ไว้มาพูดคุยกันครับ

ทำงานต่อและ

ผมมีตัวตนสัมผัสได้ ข้องใจแชทมาคุย
https://www.facebook.com/amonpon.eark
sakoncity
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 09:46:35 AM »

เบียร์ผีบอกหาดื่มยากตอนนี้ ยังมีอีกหลายตัวที่อยากแนะนำ มีของจังหวัดเลย

ชื่อแบรนด์ OUTLAW เป็นฝรั่งแคนาดากับภรรยาคนไทยช่วยกันทำ

Triple Pearl ตอนนี้เป็นเบียร์ถูกกฎหมายแล้ว เพิ่งไปผลิตในโรงงานที่เขมรมา

มี Happy New Beers อีกตัวที่ทำเบียร์อีกตัวในเคลือไปผลิตที่โรงงานในญี่ปุ่น

เป็นสาย Dark IPA ผมเพิ่งไปลองมา ก็ชอบเลยครับ ไว้มาพูดคุยกันครับ

ทำงานต่อและ
แถวชลบุรีมีขายที่ไหนบ้าง ท่านพอจะแนะนำมั้ยครับ ราคาด้วยยิ่งดี อยากลองเขาสามมุก

schanaider
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +40/-33

Drummer

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 09:48:38 AM »

เคยกินแต่ est33 

NTT
ผมคิดถึงในหลวงร.9ครับ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5526/-234

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 09:53:44 AM »

เลิกซัดแอลกอฮอล์มานานแล้ว อ่านเสร็จกลืนน้ำลายเลย
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +732/-1257

new world order

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 10:01:42 AM »

หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ น่าสนๆ แต่ถ้าจะทำถูกกฏหมายก็อยากให้มีใบเซอร์ และมีโรงเรียนสอนเป็นเรื่องเป็นราวพร้อมตัดเกรดรับใบประกอบในทุกๆภูมิภาคเยอะๆก่อนครับ คนไทยรู้เยอะ แต่รู้จริงนั้นน้อยเพราะไม่มีการบันทึกอะไรเป็นเรื่องราวแพร่หลายมากจำๆกันมาตามภูมิปัญญา จำมั่วๆรู้ไม่จริงนี่ละครับน่ากลัว ถ้าทำได้ผมว่าเราคงได้เบียร์ดีๆทั่วประเทศอีกเยอะ เช่นไปดูบอลศรีษะเกษต้องเเวะชิมเบียร์เขากูปรีไม่งั้นไปไม่ถึงศรีษะเกษ แหม่ ทำเอาผมเปรี้ยวปากเเต่เช้า

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
ArtMaN7007_TS34
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +423/-195

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 10:04:06 AM »

รสชาดก็ดีนะครับ แต่หาดื่มยากนิดนึง ต้องไปตามร้านเหล้าเฉพาะที่เค้ารับมา หรือร้านของเค้าเอง แต่ราคามันสูงไปหน่อยนะผมว่า

ข้อมูลส่วนตัวจร้า http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=163240.0
APCSB
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +286/-21

My name is Apichart S.

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 10:16:07 AM »

หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ น่าสนๆ แต่ถ้าจะทำถูกกฏหมายก็อยากให้มีใบเซอร์ และมีโรงเรียนสอนเป็นเรื่องเป็นราวพร้อมตัดเกรดรับใบประกอบในทุกๆภูมิภาคเยอะๆก่อนครับ คนไทยรู้เยอะ แต่รู้จริงนั้นน้อยเพราะไม่มีการบันทึกอะไรเป็นเรื่องราวแพร่หลายมากจำๆกันมาตามภูมิปัญญา จำมั่วๆรู้ไม่จริงนี่ละครับน่ากลัว ถ้าทำได้ผมว่าเราคงได้เบียร์ดีๆทั่วประเทศอีกเยอะ เช่นไปดูบอลศรีษะเกษต้องเเวะชิมเบียร์เขากูปรีไม่งั้นไปไม่ถึงศรีษะเกษ แหม่ ทำเอาผมเปรี้ยวปากเเต่เช้า

เบียร์เขากูปรีที่ว่าเนี่ย ร้านอยู่ตรงไหนในศรีสะเกษหรอคับ  เพิ่งเคยได้ยิน กลับบ้านจะได้แวะชิมซะหน่อย 
@anekchai
Manchester United
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +4139/-4903

วันนี้ คุณกดลบ ผมแล้วหรือยัง !

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 11:13:54 AM »

ทำงานต่อและ

แฟนคลับตัวจริงมาวุ้ย !!!

blueblood
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +172/-84

ร้อนจริงๆ

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 11:14:17 AM »

ทำงานต่อและ
แถวชลบุรีมีขายที่ไหนบ้าง ท่านพอจะแนะนำมั้ยครับ ราคาด้วยยิ่งดี อยากลองเขาสามมุก
ร้านเทียบท่า อยู่ทางไปเกาะลอยศรีราชา มีให้ลองครับ
ไม่มีอะไรบนโลกนี้ถูกใจเราเสมอ มีแต่เราชอบและไม่ชอบมันก็เท่านั้น
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 11:27:31 AM »

ทำงานต่อและ
ร้านเทียบท่า อยู่ทางไปเกาะลอยศรีราชา มีให้ลองครับ

เห็นว่ามีร้านอยู่ซอยห้างแหลมทองหรือเปล่านะ

ปกติผมสั่งมาดื่มจากในเว็ป เจ้านี้สายวีทเบียร์

รุ่นพี่ผมก็ไปเรียนต้มกะเจ้านี้มา

ผมมีตัวตนสัมผัสได้ ข้องใจแชทมาคุย
https://www.facebook.com/amonpon.eark
sakoncity
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 12:22:24 PM »

ทำงานต่อและ

เห็นว่ามีร้านอยู่ซอยห้างแหลมทองหรือเปล่านะ

ปกติผมสั่งมาดื่มจากในเว็ป เจ้านี้สายวีทเบียร์

รุ่นพี่ผมก็ไปเรียนต้มกะเจ้านี้มา

ผมเจออยู่เว็บหนึ่งช่วยดูให้หน่อยครับ โอเคมั้ยเว็บนี้ https://www.wishbeer.com/th/

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 12:39:47 PM »

ทำงานต่อและ

ผมเจออยู่เว็บหนึ่งช่วยดูให้หน่อยครับ โอเคมั้ยเว็บนี้ https://www.wishbeer.com/th/

เทพที่สุดแล้วครับเว็ปนี้มี เป็นไปได้ลองไปชิมที่บาร์เขาเลย ผมเพิ่งไปมาอาทิตย์ก่อน เบียร์โลกใหม่เยอะดี

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์