Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 13, 2017, 06:26:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

ดูบอลสด ดูบอลออนไลน์ ดูบอลช่อง BeIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้สดๆร้อนๆ...กลมิจฉาชีพในสายงานรับเหมา  (อ่าน 7193 ครั้ง)
Piya Ngium
กิเลนผยอง หงส์ผงาด ขุนศึกช้างชาติไทย
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +515/-478

แฟนเมืองทอง เชียร์ลิเวอร์พูล สู้สู้ไทยแลนด์

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 01:50:40 PM »

ผมขอเล่าเรื่องแบบ บทสนทนานะครับ

เวลาประมาณ 9 โมงเช้า น้องโอเปอร์เรเตอร์โอนสายมาที่โต๊ะทำงานผม
เจน     :  พี่ครับ มีสายขอคุยกับพี่ บอกเป็นช่างไฟเคยทำงานกับพี่ชื่อ นิพนธ์
ผม      :  พี่จำไม่ได้หวะ ไหนโอนมาคุยก็ได้
นิพนธ์ :  สวัสดีครับพี่ปิยะ (เสียงเหมือนกำลังร้องไห้)
ผม      :  เออ ว่างัย? เราเป็นใคร? ขอโทษทีพี่จำไม่ได้
นิพนธ์ :  ผมช่างอ๊อดงัยครับพี่ ที่เคยมาช่วยงานพี่ ตอนปี54ครับ
ผม      :  เหรอะ ทำที่ไซท์ไหนหละ?
นิพนธ์ :  ทำอพาร์ทเมนท์ แถวนนท์ หรือ รังสิต อะครับ ผมจำไม่ค่อยได้
ผม      :  เออ เออ (แปลกๆ คิดในใจ กรูมีงานแถวนั้นด้วยเหรอะวะ)
              อ้าวแล้วใครคุมงานหละ วิศวกร โฟร์แมน คนไหน
นิพนธ์ :  พี่ศุภรักษ์ครับ
ผม      :  อ๋อ ... เล็กเหรอะ (มันรู้จักเล็กศุภรักษ์ด้วยเว้ย คงเคยทำงานด้วยจริงๆ)

กินข้าวแปล๊บนะครับ เมียบ่นแล้ว เดี๋ยวมาเล่าต่อ

มาแล้วครับ...ต่อเลยละกัน ขอโทษด้วยครับ...

เล็ก ศุภรักษ์ เป็น ผจก.ฝ่ายเซอร์วิสของที่ บริษัทฯ

ผม      : อ้าวแล้วยังงัยโทรหาพี่มีธุระอะไร
นิพนธ์ : ผมจะขอไปทำงานกับพี่ครับ พี่ส่งลูกน้องมารับผมได้ไหมครับ
ผม      : เดี๋ยวๆ ใจเย็นๆ ก่อน มีอะไรเล่าให้ฟังชัดๆหน่อย
นิพนธ์ : ผมถูงโกงครับพี่ (ทีนี้ร้องไห้โฮเลย) ไอ้ช่างสอน มันเรียกผม
             ไปทำงานพอรับเงิน มันหอบงานหนีไปหมดเลย ผมถูกลอยแพ
             ผมขับรถพาลูกน้องออกมาอีก5ชีวิต จนน้ำมันหมด ผมนอนอยู่
             ศาลาข้างทางมา2วันแล้วครับ ยังไม่ได้กินข้าวเลย
ผม      : แล้วจะให้พี่ช่วยอะไร
นิพนธ์ : พี่ครับ พี่ช่วยคุยกับป้าขายข้าวแกงให้ผมหน่อยครับ
             จะขอข้าวเขากินซักมื้อ
ผม      : เดี๋ยวๆ ช่างอ๊อดรู้จักกับพี่เล็กใช่ป่าว เดี๋ยวผมคุยกับเล็กก่อน เผื่อจะจำคุณได้

เดี๋ยวมาต่อนะครับ...อย่าเพิ่งรำคาญ...ว่างปุ๊บพิมพ์ปั๊บ

มาต่อแล้วครับ

ผมโทรหา เล็ก ทันที

ผม      : เฮ้ยป๋าเล็ก (ที่ออฟฟิสเรียกป๋ากันหมด)
             รู้จัก นิพนธ์ปะ ช่างอ๊อดอะ
เล็ก     : ไม่รู้อะครับ
ผม       : เขาบอกเขาทำงานให้ป๋านะ
เล็ก      : ผมนึกไม่ออกครับ มีอะไรรึป่าวครับ
ผม       : (ผมก็เล่าให้เล็กฟัง) ป๋าเล็กโทรคุยกะเขาดูนะ
              เผื่อจะรู้จัก ดูว่าจะช่วยอะไรเขาได้บ้าง แต่จะช่วย
              ก็สกรีนดูหน่อยว่าใช่ลูกน้องเราจริงป่าว ผมส่งเบอร์ให้ทางไลน์นะ
เล็ก      : ครับเดี๋ยวผมลองคุยดู

ขับรถก่อนนะ เย็นๆ จะมาต่อให้จบ

ถึงบ้านแล้วครับ ขอโทษที่ให้รอ เอารวดเดียวให้จบ

ผมยังไม่ทันกดวางหูจากเล็กเลย สายของช่างอ๊อดมาอีกแระ
ลืมบอกไปช่างอ๊อดขอเบอร์มือถือผมตอนคุยกันครั้งแรก
เพราะผมเข้าใจว่าเขาเป็นช่างที่ทำงานให้ผมจริงๆและกำลังเดือดร้อนหนัก

ผม      : ว่างัยช่าง ผมให้เล็กโทรหานะ บองคุยกับเขาก่อนเผื่อจะจำกันได้
นิพนธ์ : ครับพี่ สงสัยโทรเข้ามาพอดี เบอร์ 081......... ใช่ไหมครับ ?
ผม      : เออ เออ คุยกะเขาก่อน

ช่างอ๊อดวางสายไป ผมก็เลยเรียกเจนมาคุย (โอเปเอรเตอร์/ที่ออฟฟิสผมเป็นผู้ชาย/
             งาน บริษัทฯรับเหมาก็เงี๊ยะ ใช้ผู้ชายเป็นส่วยใหญ่)

ผม      : เจนช่างนิพนธ์ เขาบอกว่ารู้จักพี่เหรอะ
เจน     : ป่าวครับพี่
ผม      : อ้าวแล้วเจนโอนมาหาพี่ได้ยังงัย
เจน     : เขารูจักพี่เล็กครับ
ผม      : เขารู้จักพี่เล็ก แล้วทำไมถึงให้คุยกับพี่หละ
เจน     : เขาโทรเข้ามาแล้วบอกว่า ขอสายคุณศุภรักษ์ เจ้าของบริษัทฯครับ
             ผมก็บอกไปว่า คุณศุภรักษ์ไม่ใช่เจ้าของ เจ้าของชื่อคุณปิยะ
             เขาก็บอกว่า ขอโทษครับผมหิวข้าวจนเบลอ ผมจะโทรหาพี่ปิยะ
             เขาพูดเหมือนรู้จักกับพี่นะครับ ผมก็เลยโอนสายให้
ผม      : เออ ไม่เป็นไร เจนช่วยไปเช็กฝ่ายจัดซื้อให้พี่หน่อยว่าเราเคย
             ออกใบสั่งจ้างให้ช่างที่ชื่อนิพนธ์ไหม
เจน     : ครับพี่

เล็กโทรกลับมาหาผม

เล็ก     : คุณหนุ่ม ผมคุยแล้วเขาบอกเคยทำงานกับ เจี๊ยบ/ศักดิ์/โทน(โฟร์แมน)
             แต่ผมจำไม่ได้จริงๆ คงเคยทำงานกับ 3 คน นั้นอะครับ
ผม      : แล้วเขาต้องการอะไรคุณได้คุยป่าว
เล็ก     : ผมว่าเขาอยากให้ช่วยนะ คงเดือดร้อน น่าจะให้เคลียร์เรื่องข้าวก่อนมั้ง
ผม      : อืม...ถ้าโดนโกงมาคงลำบากจริงๆนะ
ครับ    : ครับ ผมว่าเบื่องต้นเราเคลียร์ให้เขากินข้าวก่อนก็ดีนะครับ
             อย่างน้อยก็ถือว่าทำบุญ ผมขอเบอร์บัญชีมาแล้ว
             เขาให้เบอร์บัญชีลูกชายมา น่าสงสารครับ เขาให้ลูกชายมาคุยด้วย
             เหมือนจะร้องไห้ มีเสียงตามมา ขอบคุณลุงเล็กด้วยนะลูก
             ลูกเขาก็มาช่วยพ่อทำงานอยู่ในทีมเดียวกัน
ผม      : ตามนั้นก็คงดี  อ้าว...โทรเข้ามาแล้วเดี๋ยวคุยก่อน
นิพนธ์ : พี่ปิยะครับ (เสียงร้องไห้ตามเคย) พี่ส่งคนมารับผมได้ไหมครับ
             ผมอยากไปทำงานกับพี่ครับ
ผม       : แล้วตอนนี้เราอยู่ที่ไหนหละ
นิพนธ์  : ชุมพรครับ จอดรถอยู่ข้างทาง รถน้ำมันหมด น้ำท่าก็ไม่ได้อาบมา2วันแล้ว
ผม       : แล้วตกลงขอข้าวเขากินกันรึยัง เขาให้ไหม
นิพนธ์  : ยังเลยครับ ผมรอพี่คุยให้ครับ
ผม       : เอางี้ ไม่คุยหร๊อก เดี๋ยวผมโอนเงินให้กินข้าวกันก่อน พันนึง
              เหลือก็เตินน้ำมันขยับรถได้ก่อน เรื่องอื่นค่อยว่ากัน
              เห็นเล็กเขาส่งบัญชีลูกชายมาให้ มีATM.รึป่าว
นิพนธ์  : มีครับ
ผม       : แล้วจะไปกดยังงัย รถไปไม่ได้
นิพนธ์  : ฝั่งตรงข้ามมีปั๊มน้ำมันครับมีตูATM.อยู่
ผม       : แล้วเห็นเล็กบอกทำงาน ให้ศักดิ์เหรอะ
นิพนธ์  : ครับพี่ศักดิ์หน้าบาก แล้วก็พี่เจ๊ยบ พี่โทนด้วย ผมเป็นลูกน้องพี่โทน
ผม       : (คิดในใจ มันคงรู้จักกับไอศักดิ์จริงๆ เพราะไอ้ศักดิ์หน้ามันมีแผลบากยาว) แล้วไอ้เจี๊ยบรูปร่างหน้าตาเป็นยังงัย
นิพนธ์ : ผมจำพี่เจี๊ยบไม่ค่อยได้แล้วครับ ส่วนใหญ่พี่โทนจะเป็นคนสั่งงาน
ผม      : แล้วไอโทนรูปร่างหน้าตาเป็นยังงัย
นิพนธ์ : พี่โทนตัวดำๆครับ (โทนตัวดำจริง ดำปิ๊ดเลยครับ) ผมเป็นลูกน้องแก
ผม      : เป็นลูกน้อง ก็สนิดกับโทนนะสิ
นิพนธ์ : ครับพี่
ผม      : แล้วไอโทนเป็นคนที่ไหน
นิพนธ์ : ผมจำไม่ได้แล้วครับไม่เคยถามแกสักที ไม่เจอแกนานแล้วด้วยครับ
ผม      : แล้วช่างอ๊อดหละเป็นคนที่ไหน
นิพนธ์ : ร้อยเอ็ดครับ
ผม      : อ้าวลูกน้องพี่ในบริษัทฯคนร้อยเอ็ดตั้ง4-5คน ต้องรู้จักแน่ๆ
นิพนธ์ : ผมไม่รู้จักใครเลย ไปช่วยงานพี่แค่10กว่าวันเอง
ผม      : เอา ๆ เดี๋ยวโอนเงินไปพันนึงเบื้องต้นก่อน เราพาลูกน้องกินข้าว
             แล้วเอาเงินที่เหลือไปซื้อน้ำมันมาเติมรถ อาบน้ำอาบท่าที่ป๊มก็ได้
             เขาไม่คิดตังค์หร็อก เขาเปิดให้รถสิบล้อใช้บริการฟรีอยู่แล้ว
นิพนธ์ : ครับพี่ ขอบคุณ มากๆครับพี่ (เสีงมันร้องไห้อีกแระ)

ผมกดโพสท์ให้อ่านก่อน เดี๋ยวพิมพ์ต่อเลย

ผมมมนั่งทบทวนดูมันมีอะไรแปลกๆหลายย่างมาก
แต่ก็มีเรื่องที่เขารู้จริงเกียวกับคนในบริษัทฯหลายอย่าง
ถ้าเขาเป็นคนที่เคยทำงานกับเราจริงแล้วเขาเดือดร้อน
ก็ควรจะช่วยไว้ก่อนเงินแค่พันเดียว ถือว่าทำบุญ แต่ถ้าเป็น
มิจฉาชีพ บาปก็อยู่กับเขา (แต่ผมไม่มีแบงค์กิ้ง/ผมไม่ทำ
ด้วยเหตุผลหลายอย่าง หลักๆคือผมไม่ชอบทำธุรกรรมทางการเงิน
เพราะภรรยาผมเป็น ผจก.ฝ่ายการเงิน เขาละเอียดรอบคอบกว่า)
ผมเลยเอาบัญชีของลูกช่างอ๊อดไปให้ภรรยาผม

ผม   : โอนตังค์ไปให้ช่างนิพนธ์หน่อย
เมีย  : ค่าอะไร
ผมเล่าเรื่องให้ฟังคร่าวๆ
เมีย   : ทำจ่ายเงินผู้รับเหมาไม่คุ้นชื่อนี้เลย
ผม     : ให้เจนไปหาใบสั่งจ้างจากจัดซื้ออยู่น่าจะได้แล้วมั้ง ถามซิ
เมีย   : (กดโทรศัพท์ไปโต๊ะเจน)เจน พี่หนุ่ม ให้หาใบสั่งจ้างเจอยัง
เจน    : ไม่เจอครับพี่ไม่มีใบสั่งจ้างช่างที่ชื่อนิพนธ์เลย ผมกดไปบอก
             พี่หนุ่มแล้วไม่มีคนรับสาย
เมีย    : เออ พี่หนุ่มอยู่ห้องพี่ แค่นี้แหระ ขอบใจ
ผม     : เขาคงเป็นลูกน้องในทีมผู้รับเหมามั้ง เลยไม่มีชื่อรับงาน
เมีย    : ก่อนโอน ตรวจให้แน่ใจก่อนเถอะว่าไม่ใชมิจฉาชีพแน่ๆ เดี๋ยวนี้เยอะ
ผม     : เดี๋ยวเธอถามลูกน้องเราให้หมดเลยใครรู้จักมั่ง

ผมเลยลองเช็กเบอร์โทรศัพท์ นายนิพนธ์ ใน google
ก็ไม่เจออะไร ลองลิงค์โทรศัพท์หาในไลน์ก็ไม่เจอ
เลยลองเอาชื่อบัญชีที่ให้โอนเงิน มาเช็ก google ดู
พิมพ์ชื่อนามสกุลยังไม่ครบเลย เด้งมาเพียบครับ

นายวิรัตน์ เต็มบาง
ชื่อนี้สำคัญ มิจฉาชีพแท้ๆ

https://m.pantip.com/topic/33176493?

ผมยกตัวอย่างเพจพันทิป ที่เคยแจ้งกันไว้ครับ ชัดเจนว่ามิจฉาชีพ
เลยนั่งคุยกับเมียผม

ผม   : เอางัยย้อนศรไหมไปนั่งคุยกะตำรวจ
          จะได้รวบยกแกงค์เลย
เมีย  : เธอคิดว่า ท่านๆเขาจะเอากะดราด้วยเหรอะ
          เรื่องเล็กๆ ไม่ได้ออกสื่อ
ผม   : อืม...ก็จริง กรรมใครกรรมมันละกัน

เสียงโทรศัพท์ช่างกำมะลอมาอีกละ

ผม      : ฮัลโล ว่างัยช่าง
นิพนธ์ : พี่ครับ โอนเงินยังครับ (เสียงน้ำตาท่ามมาเลย)
ผม      : ช่างจะร้องไทำไมครับ ช่างก็ไม่เคยเป็นลูกน้องผม
             ไม่เคยรับงานกับผม แล้วก็ไม่เคยรู้จักใครในบริษัทฯผมซักคน        
              เรื่องทั้งหมดก็โกหก แล้วผมจะโอนเงินให้ทำไมหละครับ

เสียงวางโทรศัพท์กรับ เงียบหาย ไม่มีเสียงตอบรับใดๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2017, 09:42:11 PM โดย Piya Ngium » บันทึกการเข้า
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +310/-153

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 02:05:56 PM »

ต่อเลยๆ

Nuttyronal_34
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +258/-84

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 02:08:03 PM »

รอฟังครับ
ndb70
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-11

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 02:14:52 PM »

อย่าพึงคิดว่าผู้รับเหมาจะแย่ทุกราย ผมเองก้เป็น ผรม. ไม่เคยโกง

แต่ก้อฟังไว้ป้องกันตัวก้อดี
Piya Ngium
กิเลนผยอง หงส์ผงาด ขุนศึกช้างชาติไทย
Hero Member
**

แฟนเมืองทอง เชียร์ลิเวอร์พูล สู้สู้ไทยแลนด์

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 02:31:00 PM »

อย่าพึงคิดว่าผู้รับเหมาจะแย่ทุกราย ผมเองก้เป็น ผรม. ไม่เคยโกง

แต่ก้อฟังไว้ป้องกันตัวก้อดี
ไม่ใช่อย่างที่ท่านคิดครับ..เดี๋ยวอ่านต่อนะครับ
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +172/-100

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 02:42:45 PM »

มาแนวบทสนทนาแบบนี้  สุดท้ายหวังว่าจะไม่มีฮานะครับ 
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +780/-164

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 03:33:30 PM »

555 เริ่มจะสนุกแล้ว
aommunich
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +280/-166

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 03:37:48 PM »

เงิบใหมน้อ.....

๊UD_ptlshop
Newbie
*

คะแนนความรัก: +34/-6

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 03:42:50 PM »

ปูเสื่อแล้วนะคับ
gotom
Newbie
*

คะแนนความรัก: +14/-24

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 03:56:10 PM »

ผมเคยเจอนะทำนองนี้  มีโทรมาบอกเป็นเพื่อนสมัยเรียนม.ต้นแต่อยู่คนละห้องพอดีรถยางแตกอยู่ต่างอำเภอ ขอเงินเปลี่ยนล้อขาดอยู่2500 บอกชื่อตัว ชื่อพ่อแม่เขา นึกยังงัยก้อนึกไม่ออก ใจนึงก้อคิดคนทั่วไปนี่เวลาเขามีปัญหานี่จะโทรหาเพื่อนที่ไม่ได้เจอกันเกือบ 20 ปีเหรอทำไมไม่โทรหาญาติพี่น้องหรือเพื่อนฝูง พอเราเริ่มถามหนักเข้าว่าเรียนห้องไหนครูชื่ออะไรบ้านอยู่ไหนเริ่มอ้ำอึ้ง ทีนี้ชัดเลย ประโยคสุดท้ายถามผมว่าจะช่วยหรือไม่ช่วย ไม่ช่วยไม่เป็นไรจะได้รู้กันไป แล้วก้อตัดสายไป

Piya Ngium
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 08:12:33 PM »

เรื่องจบแล้วนะครับ...แล้วผมจะสรุปให้อีกทีนึง ว่าเขาได้ข้อมูลมากมายเกี่ยวกับคนในบริษัทฯผมยังงัย
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +733/-1271

new world order

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 08:23:05 PM »

แต่ก็ทำการบ้านมาดี รู้จักคนในของคุณด้วยที่บอกหน้าบาก ท่าทางจะเป็นซัพเล็กๆแต่หัวใสในช่องนี้นะครับ ตอนแรกก็มองว่าอาจจะเป็นเสือลำบาก บางทีบางครั้งความลำบากอาจจะตัดสินใจทำอะไรก็ได้ แต่พอดูว่ามีลิงค์นี่ก็สองปีผ่านมาแล้ว ท่าทางจะไม่ใช่เสือลำบากแล้วละมั้ง เกิดเป็นชายทั้งทีไม่น่ามากินเนื้อกันอย่างนี้เลย

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
ndb70
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-11

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 08:54:09 PM »

รอบทสรุป
Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Full Member

คะแนนความรัก: +43/-100

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 09:00:59 PM »

มันแน่มากคงหาตังไปจ่ายค่าโทรศัพท์วันๆคงมีแต่โทรแล้วก็โทรและคงเป็นเวรกรรมของพวกคุณนั่นแหละคงเจอเอาคืนบ้างวงการนี้พวกใช้แรงงานเอาเปรียบแรงงานด้วยกันมันอ่านกินพวกคุณหมดแล้วโชคดีอาเฮียนายหััวทั้งหลายคนโลภเท่านั้นที่ตกเป็นเหยื่อ
Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Full Member

คะแนนความรัก: +43/-100

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 09:04:09 PM »

สร้างเรื่องจิตวิทยาสูงคุณนั่นแหละม๊างที่เป็นมันดูจากวิธีนำเสนอก็พอรู้
Piya Ngium
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 09:15:37 PM »

แต่ก็ทำการบ้านมาดี รู้จักคนในของคุณด้วยที่บอกหน้าบาก ท่าทางจะเป็นซัพเล็กๆแต่หัวใสในช่องนี้นะครับ ตอนแรกก็มองว่าอาจจะเป็นเสือลำบาก บางทีบางครั้งความลำบากอาจจะตัดสินใจทำอะไรก็ได้ แต่พอดูว่ามีลิงค์นี่ก็สองปีผ่านมาแล้ว ท่าทางจะไม่ใช่เสือลำบากแล้วละมั้ง เกิดเป็นชายทั้งทีไม่น่ามากินเนื้อกันอย่างนี้เลย
ผมถือโอกาส ไขข้อสงสัยจากเม้นท์ของท่านเลยละกันนะครับ
1.รู้จักชื่อคุณศุภรักษ์ได้อย่างไร?
        บริษัทฯ ผมมี เพจใน google และมี FB.ครับ การติดต่อเรื่องงานทั่วๆไป
        จะลงชื่อ คุณศุภรักษ์ไว้ที่หน้าเพจ เบอร์โทร มีที่หน้าเพจอยู่แล้ว
2.เทคนิคง่ายๆ ที่ทำให้เชื่อว่าเป็นลูกน้องเก่าคือต้องรู้จักเจ้าของ
        เขาพลาดแล้วที่บอกว่าศุภรักษ์เป็นเจ้าของแต่กลับลำทัน
        ทำให้เจนบอกไปว่าเจ้าของคือผม ถ้าผมไม่ไปคุยกับเจน
        ผมก็ยังคงเข้าใจว่าเขารู้จักผม
3.เขาทำอย่างไรที่ทำให้ศุภรักษ์เชื่อว่าเขาเคยทำงานให้บริษัทฯจริง?
        คุยๆไปศุภรักษ์อาจจะรู้แน่ว่าไม่รู้จักกัน จึงอ้างชื่อ วิศวกรโฟร์แมนขึ้นมา
        ซักคน งานนี้มันคงเดา ประมาณว่าถ้าไม่มีก็จำผิด ถ้ามีก็ฟลุ๊ก เล่นละคร    
        ต่อได้ เอาชื่อศักดิ์ขึ้นมา ที่นี่ดันมีสิครับ เข้าแกร๊ปสิครับ แต่ศักดิ์มันลาออก
        ไปนานแล้วยิงเข้าทาง จะไปตามถามมันที่ไหน
4.ทำไมรู้ว่าศักดิ์หน้าบาก ?
         มันไมรู้หร็อกครับ แต่ศุภรักษ์บอกมันเอง คงหลุกปากไป เพราะใครๆก็เรียก
         ศักดิ์ว่าไอบาก มันเลยเดาว่าหน้าบาก ไอ้บากฉายานี้100ละ99 บากที่หน้าแน่นอน
        สิ่งที่ได้ตามมาคือ เจี๊ยบ กับ โทน ข้อมูลเจ๊ยบมันไม่มีเลย จึงตอบผมไม่ได้
        จึงเลี่ยงที่จะตอบ พอถึงโทน มันเสียงตอบอีก ว่าตัวดำ แล้วคนทำงานเป็น
       โฟร์แมตากแดดอยู่หน้างานจะมีกี่คนขาวครับ แต่พอซักเรื่องโทนเป็นคนที่ไหน
        มันเลี่ยงไม่ตอบอีก เพราะเกื่อบ80จังหวัด ใครจะไปเดาถูก
5.ทำไมคนที่คุยกับมันด้วยจึงรู้สึกว่าไม่ได้ถูกหลอกอยู่ ?
        มันพูดจาดีมีมารยาทมาก นอบน้อม สำนึกบุญคุณ ร้องไห้ โดนรังแก

ความจริงพวกนี้มันมีจิตวิทยาในการพูดพอสมควร มันแทบไม่รู้อะไรเกี่ยวกับเราเลย
แต่มันเอาข้ามูลที่ได้จากคนหนึ่งไปพูดกับอีกคนหนึ่งเท่านั้น ถ้าเราไม่ได้คุยกันเอง
มีโอกาสเสร็จมันสูงครับ...ที่สำคัญการที่มีคนมาขอความช่วยเหลือเรา โดนที่เรา
ยังไม่แน่ใจ ขอให้ตั้งสติ ตรวจสอบโดนถี่ถ้วน พูดคุยกับคนของเราเองให้ได้ข้อมูลมากที่สุด
ซักถามข้อมูลที่เป็นเรื่งเฉพาะที่เขาควรรู้หลายๆเรื่อง อย่าเพิ่งรีบให้ความช่วยเหลือในทันที
การช่วยเหลือคนอื่นที่ลำบากจริงๆ เป็นเรื่องที่ดีมากๆครับ ทำให้สังคมน่าอยู่
แต่การหลงเล่ห์กลมิจฉาชีพ มันเป็นการทำลายความดีงามของสังคมทางอ้อม
เพราะจะทำห้คนเลวพวกนี้แข็งแรงขึ้น สร้างความเดือดร้อน ให้คนอื่นต่อไปอีกไม่จบสิ้น
ตราบใดที่เราพึ่งเจ้าหน้าที่บ้านเมืองไม่ได้ (ผมไม่ได้ว่าคนที่ต้องจัดการคนพวกนี้นะ
เขาอาจจะไม่ว่างงานด้านอื่นเยอะก็ได้) เราต้องพึ่งตัวเองและแพร่กระจายกลเม็ด
ของพวกรกสังคมพวกนี้ออกให้คนอื่นได้รู้มากที่สุดจะได้ระวังป้องกันได้ทัน
รู้ทันเลห์เหลี่ยมกลโกงของพวกมัน
Piya Ngium
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 09:31:36 PM »

มันแน่มากคงหาตังไปจ่ายค่าโทรศัพท์วันๆคงมีแต่โทรแล้วก็โทรและคงเป็นเวรกรรมของพวกคุณนั่นแหละคงเจอเอาคืนบ้างวงการนี้พวกใช้แรงงานเอาเปรียบแรงงานด้วยกันมันอ่านกินพวกคุณหมดแล้วโชคดีอาเฮียนายหััวทั้งหลายคนโลภเท่านั้นที่ตกเป็นเหยื่อ
สร้างเรื่องจิตวิทยาสูงคุณนั่นแหละม๊างที่เป็นมันดูจากวิธีนำเสนอก็พอรู้
ผมคงไม่ค่อยเข้าใจความคิดคุณเท่าไหร่
แต่ก็ขอบคุณที่คอมเมนท์ เป็นแง่มุมนึงที่ผมคงต้องมองดูตัวเองเหมือนกัน
สิ่งที่ผมเขียนมาจากเรื่องจริงที่เพิ่งเกิดขึ้นเมื่อเช้านี้เอง
การนำเสนอที่ทำให้เข้าใจได้ง่ายคือบทสนทนา
อาจมีบางบทสนทนาที่ตกหล่นบ้างเพราะผมไม่ได้ถอดเทป
ใช้การจำเหตุการณ์ที่เพิ่งเกิดขึ้นจริง และยังจำได้อยู่
มาเขียนเล่าสู่กันฟังด้วยเจตนา เพื่อเป็นอุทาหรณ์ให้เพื่อนๆได้รู้
จะได้ไม่หลงกลตกเป็นเหยื่อไม่ได้มีเจตนาอื่แอบแฝงใดๆ
ผมไม่ใช่นักเขียน ไม่เข้าใจสิ่งที่คุณเหน็บผมเรื่องจิตวิทยาการนำเสนอหร็อกครับ
ผมเป็นวิศวกรทำงานมา20กว่าปี ผมเห็นวงการรับเหมามามาก ที่ดีมีเยอะ
ที่ห่วยก็แยะ ซื่สัตย์รับผิดชอบก็มี ขี้โกงก็มี เรื่องธรรมดาของโลก
แต่เราไม่ควรเหมารวมครับ...ความเห็นเล็กน้อยครับที่อาจทำให้คุณรู้สึกดีขึ้นบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2017, 09:39:15 PM โดย Piya Ngium » บันทึกการเข้า
Piya Ngium
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 09:57:07 PM »

ผมเคยเจอนะทำนองนี้  มีโทรมาบอกเป็นเพื่อนสมัยเรียนม.ต้นแต่อยู่คนละห้องพอดีรถยางแตกอยู่ต่างอำเภอ ขอเงินเปลี่ยนล้อขาดอยู่2500 บอกชื่อตัว ชื่อพ่อแม่เขา นึกยังงัยก้อนึกไม่ออก ใจนึงก้อคิดคนทั่วไปนี่เวลาเขามีปัญหานี่จะโทรหาเพื่อนที่ไม่ได้เจอกันเกือบ 20 ปีเหรอทำไมไม่โทรหาญาติพี่น้องหรือเพื่อนฝูง พอเราเริ่มถามหนักเข้าว่าเรียนห้องไหนครูชื่ออะไรบ้านอยู่ไหนเริ่มอ้ำอึ้ง ทีนี้ชัดเลย ประโยคสุดท้ายถามผมว่าจะช่วยหรือไม่ช่วย ไม่ช่วยไม่เป็นไรจะได้รู้กันไป แล้วก้อตัดสายไป
เจ๋งมากเลยครับที่ท่ามีสติมาก สำคัญเลยต้องถามสิ่งที่เขาควรรู้
โดยคำตอบจะง่ายมากถ้าเขารู้จริง แต่ถ้าไม่รูจบ ความแตก😂😂😂
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +172/-100

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 10:33:53 PM »

ดีครับ ได้ความรู้ในการรับมือกับพวกมิจฉาชีพ 
ทำชิ่ง 1-2
Sr. Member

คะแนนความรัก: +172/-60

my2Screens.com แอพเล่นเว็ปพร้อมดูยูทูป

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 12:45:21 AM »

ขอบคุณครับ

ผมเจอแก้งคอลเซ็นเตอร์มาหลอกถามบัตรเครดิษประมาณ 2-3 ครั้ง
พวกนี้สิ่งที่เหมือนกันคือความอ่อนน้อมถ่อมตน และพูดให้เรารู้สึกเหมือนพระเจ้าหรือคนสำคัญ
ครั้งแรกบอกโทรมาจาก แบงค์ม่วง เนียนเลย สุดท้ายขอเลขสามตัวหลังบัตร ผมเลยให้ไป เค ยู วาย ครบสามตัวแล้วก็วางใส่มันเลย.  อีกทีบอกโทรมาจากแบงค์ชาติ ผมเลยขอเบอร์โต๊ะพร้อมชื่อนามสกุล มันก็ให้นะ ให้ถูกทั้งชื่อคนและเบอร์แต่ไม่มีเบอร์ต่อโต๊ะ ระหว่างนั้นผมให้เพื่อนหาเบอร์แบงค์ชาติแล้วโทรไปเช็ค ขอสายชื่อนั้นด้วย เขาก็รับนะ แปลกดีคนเดียวคุยได้2สายพร้อมกัน ผมเลยบอกมันว่ากุคุยกับมืงเล่นๆให้เสียค่าโทรศัพน์ สนุกดีหวะ แล้ววางเลยสบายใจมากๆ

คุยกับพวกนี้ให้ใจเย็นๆครับถึงเราไม่แน่ใจว่าจริงไม่จริงก็ตาม มีสติไว้ก่อนจะมองออก

2Screens : แอพไอโฟน Free เอาไว้เล่นสู้ๆพร้อมกับดูยูทูปพร้อมกัน
http://my2screens.com/

เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +985/-946

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 08:21:37 AM »

ท่านปิยะเป็นเจ้าของบริษัทไหนอ่ะ คนวงการเดียวกัน
Piya Ngium
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 12:14:50 PM »

ท่านปิยะเป็นเจ้าของบริษัทไหนอ่ะ คนวงการเดียวกัน
KANTHANA ENGINEERING CO.LTD. (KTE)
ยินดีที่ได้รู้จักครับ...สายงานเดียวกันคงได้เจอกันบ้างนะครับ
konnaemean
Full Member

คะแนนความรัก: +45/-60

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 12:45:55 PM »

เฮอ......................   นึกว่าจะโดนแต่ผมคนเดี่ยว     แต่ผมโดนไปเน๊าะๆ 3000บาท   ค่ารถขึ้นมาจากกำแพงเพชร    ขอเล่าสั้นๆ   ผมก้อรับเหมาในโรงงานอุตสาหกรรม   ตัวมิจฉาชีพมันไปดูประวัติบริษัทและข้อมูลต่างๆ  มันพูดถุกหมด    บอกเคยเปิดบริษัทเหมือนกันตอนนี้ล้มละลายอยู่   มีน้องชายเพิ่งขึ้นตำแหน่งเป็นผู้จัดการดูแล  ทุกอย่าง 3 โรงงานบอกชื่อบริษัทและโรงงานในนิคมถูกต้องด้วย   จะเอางานอะไร  เดี่ยวพาไปแนะนำ    แต่ไม่มีค่ารถขึ้นมา   คุยกันนานเหมือนกันจนดอนตังให้(ทำใจแล้วถ้าถูกหลอกก้อถือว่าเราใจง่ายและ อยากได้งาน โลภ นั้นล่ะ)  นัดเจอกันหน้า 108 shop  นิคมเวลโกรว์  10.00am
ตอนโอนเสร็จเขาบอกจะขึ้นมาเลย    ก้อคุยกันปกติ  บอกเช้าเจอกัน       พอเช้าผมก้อมาตามนัดก่อนเวลา  โทรยังไงก้อไม่ติด   เอะใจอีกที  ดดนหลอกเหมือนที่คิดไว้เลย            เหล่าไม่ค่อยเก่งครับ    มิจแาชีพสมัยนี้มันมาหลายรูปแบบ    ท่านเจ้าของกระทู้ยังไตร่ตรองถี่ถ้วน   สุดท้านให้ระวังกันมากๆเงินทองช่วงนี้หาอยาก    เศษฐกิจก้อไม่ค่อยดี  ทุกวันใครยืมตังหรือ ขอความช่วยเหลือ ผมพิจารณา  และตั้งเงื่อนไขอย่างรอบคอบครับ
อยากเห็นคนไทยสามัคคี
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +147/-91

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 12:48:27 PM »

มิจฉาชีพแบบนี้ ยังไม่เท่าไหร่ แต่พวกที่มันมีนอกมีในกับผู้รับเหมา ทำให้งานมีปัญหา พวกนี้แหละ ไม่สมควรเอาไว้
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +310/-153

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 02:01:06 PM »

น่ากลัวๆ มีมาทุกแนว

KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +780/-164

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 02:24:11 PM »

ขอบคุณครับ
Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +272/-973

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 10:17:04 PM »

เอิ่ม...ไม่รู้เรื่องอะไรก็เงียบไว้ ผู้ใหญ่เขาจะคุยกัน   หรือจะระบายเรื่องอัดอั้นตันใจโดนนายจ้างกดขี่ก็เรียบเรียงคำพูดดีๆ
ZM(TogetHer)
ปากหมา เด็วเจอหมาเตะปาก
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +534/-240

ฉลามชล คอนถม นครศรี

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 09:01:43 AM »

อยากมีเจ้านาย บ้าบอลไทย แบบนี้จังเลย
LoveDrunk
Thailand Supporter
Full Member

คะแนนความรัก: +61/-27

BLUE13 Thailand Team

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 10:35:27 AM »

ยินดีที่ได้รู้จักพวกพี่ๆ สายงานเดียวกันครับ ผมก็จบ วิศวะ โยธา มา แต่ผมมาสายข้าราชการแล้วครับ 
supakiat88
Sr. Member

คะแนนความรัก: +43/-16

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 10:37:15 AM »

เรื่องแบบนี้ ต้องเล่าบอกต่อๆกันไปครับ จะได้ทันเลห์เหลี่ยมพวกมัน  ขอบคุณสำหรับเจ้าของกระทู้นะครับ

ผมจะไปเล่าต่อๆให้เพื่อนๆที่ทำงานในสายรับเหมาฟัง จะได้ระวังกันไว้ครับ ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
Piya Ngium
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 11:54:27 AM »

อยากมีเจ้านาย บ้าบอลไทย แบบนี้จังเลย
เกิดเป็นชายไทย...ก็ต้องบ้าบอลไทยสิครับ 
Piya Ngium
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 11:57:10 AM »

ยินดีที่ได้รู้จักพวกพี่ๆ สายงานเดียวกันครับ ผมก็จบ วิศวะ โยธา มา แต่ผมมาสายข้าราชการแล้วครับ 
ลูกพระวิษณุด้วยกัน ทำงานอย่ามีจรรยาบัน เพื่อสร้างสรรสังคม
โต้หิมะ ณ ปราการ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1171/-421

ผมอยากเห็นคนไทยรักครอบครัวแบบผม

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 01:13:16 PM »

สายงานคล้ายๆกันครับ   ผมเป็นหัวหน้าจัดซื้องานวางระบบโครงสร้างของบริษัทเอกชนครับ

Piya Ngium
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 01:18:09 PM »

สายงานคล้ายๆกันครับ   ผมเป็นหัวหน้าจัดซื้องานวางระบบโครงสร้างของบริษัทเอกชนครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับ...อาจมีโอกาสได้รับใช้
พ่อน้องเอแคร์ PMT10
Full Member

คะแนนความรัก: +88/-101

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 03:29:40 PM »

ชอบงานเขียนคุณครับ ติดใจตั้งแต่เรื่องไก่ย่างแล้ว
จอมห้าวหัวเสือ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +25/-6

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 04:11:53 PM »

ขอบคุณเรื่องราวที่แบ่งปัน

ต้องระมัดระวังบ้างล่ะ เพิ่งก้าวเข้ามาในวงการนี้

ยิ่งเป็นคนใจอ่อน ขี้สงสารคนอยู่ด้วย

สโมสรฟุตบอลตำรวจ - www.pufc.co.th
สโมสรฟุตบอลสิงห์บุรี - www.singburifc.com
สโมสรฟุตบอลราชนาวี - www.navyfc.co.th
สโมสรฟุตบอลทหารบก - www.armyufc.com
สโมสรฟุตบอลทหารอากาศ - www.airforceunited.com
nadekung
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +9/-7

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 04:32:54 PM »

ผมเคยเจอแบบซื้อซองปุ๊บ(งานประมูลรัฐฯ) เดินออกมายังไม่ทันสตาจร์รถ มีอีกบริษทฯ โทรมาลอบบี้ผมเฉย ปลายสายบอกเค้า สต๊อกของไว้แล้ว อ้าวชิบหายเลย รู้เบอร์ผมได้ไง ตรูพึ่งเดินออกมาตะกี้" คุยกันนานสองนาน สรุปสั้นๆ คือ จะเอาเงินให้ผมหมื่นนึง ให้ผมไม่ต้องยื่นซอง //////

เฮ้ออ สังคมบ้านเรา ชัดเจนว่ามีคนใน เอี่ยวด้วยแน่ ๆ ได้ปลง  ...... สุดท้ายผมถามชื่อเสียง เรียงนาม บริษัทฯ อะไรก็ไม่บอก บอกแต่จะให้เอาเลขที่ บัญชีฯ มา จะโอนให้เลย ((((((( กิเลสมันมี เงินไครๆก็อยากได้  แต่สุดท้ายผมเลือกที่จะตอบปฏิเสธไม่รับเงินก้อนนั้น  แต่ก็ไม่ได้ยื่นซองนะครับ ... เพราะเรารู้ผลและ คำตอบอยู่แล้ว  /////////

มิจฉาชีพแบบนี้ ยังไม่เท่าไหร่ แต่พวกที่มันมีนอกมีในกับผู้รับเหมา ทำให้งานมีปัญหา พวกนี้แหละ ไม่สมควรเอาไว้

เพราะโลกมันกว้าง คนข้างๆจึงสำคัญ ///
Piya Ngium
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 10:40:17 PM »

ชอบงานเขียนคุณครับ ติดใจตั้งแต่เรื่องไก่ย่างแล้ว
ขอบคุณครับ...แหม! จำได้ด้วย
Piya Ngium
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 10:43:36 PM »

ผมเคยเจอแบบซื้อซองปุ๊บ(งานประมูลรัฐฯ) เดินออกมายังไม่ทันสตาจร์รถ มีอีกบริษทฯ โทรมาลอบบี้ผมเฉย ปลายสายบอกเค้า สต๊อกของไว้แล้ว อ้าวชิบหายเลย รู้เบอร์ผมได้ไง ตรูพึ่งเดินออกมาตะกี้" คุยกันนานสองนาน สรุปสั้นๆ คือ จะเอาเงินให้ผมหมื่นนึง ให้ผมไม่ต้องยื่นซอง //////

เฮ้ออ สังคมบ้านเรา ชัดเจนว่ามีคนใน เอี่ยวด้วยแน่ ๆ ได้ปลง  ...... สุดท้ายผมถามชื่อเสียง เรียงนาม บริษัทฯ อะไรก็ไม่บอก บอกแต่จะให้เอาเลขที่ บัญชีฯ มา จะโอนให้เลย ((((((( กิเลสมันมี เงินไครๆก็อยากได้  แต่สุดท้ายผมเลือกที่จะตอบปฏิเสธไม่รับเงินก้อนนั้น  แต่ก็ไม่ได้ยื่นซองนะครับ ... เพราะเรารู้ผลและ คำตอบอยู่แล้ว  /////////

ด้วยเหตุผลประมาณนี้แหระ ผมถึงไม่ค่อยประมูลงานจากหน่วยงานรัฐ...เขามีเจ้าถิ่นครับ เอกชนใหญ่ๆบ้างที่ก็มีครับไว้มีโอกาสจะเล่าให้ฟัง
k663
กู สวน 122 ครับ
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +187/-100

TERO OSK

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 11:14:27 PM »

สายงานไกล้กันผมทำตกแต่งภายในครับ ไม่เคยโดนแนวนี้เคยแต่โดนทิ้งงาน555555  เข้าใจอารมณ์ที่ช่างมาทำท่าทางน่าสงสารลำบากสารพัดครับ ผมก็ฟังหูไว้หูบ่นเสร็จตกเย็นก็เห็นกินเหล้ากันทุกวันนะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์