Thailandsusu Webboard
มิถุนายน 27, 2017, 12:06:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมค. vs สปอร์ฮีโร่ ใครต้องจ่ายภาษีมูลค่าเพิ่ม ???  (อ่าน 1443 ครั้ง)
chalee
รักในหลวง
Thailandsusu
Full Member
**

คะแนนความรัก: +202/-160

อยากให้ทุกคนรักและหวงแหนประเทศ..เหมือนพระองค์ท่าน

| | |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 01:48:06 AM »

"(เรื่องภาษีย้อนหลัง) ไม่ใช่ภาษีย้อนหลัง ภาษีที่ว่าคือภาษีมูลค่าเพิ่ม นายจ้างหรือผู้จ่ายเงิน จ่ายเงินเดือนก็ต้องหักภาษี ณ ที่จ่ายในเบื้องต้น และนำส่งสรรพากร ส่วนผู้รับจ้างก็ต้องจ่ายภาษีมูลค่าเพิ่ม ณ ที่จ่าย 7 เปอร์เซ็นต์ แก่กรมสรรพากร ถ้าเราไม่ทำตรงนี้ให้ชัดเจน มันก็จะเป็นแบบเหมือนกับที่ผ่านมา จ่ายเงินเดือนพนักงาน รับสปอนเซอร์ ไม่มีการหักภาษี ณ ที่จ่าย หรือมูลค่าเพิ่ม สมาคมฯก็ต้องรับหนี้สินจำนวน 200 ล้าน เราต้องทำให้ถูกต้องตั้งแต่ต้น ผมจะไม่ทิ้งปัญหาให้คนที่มาทำหน้าที่ต่อจากผม เพราะถ้าผมทำเช่นนั้น คนใหม่ที่จะเข้ามาก็จะด่าเหมือนที่เป็นอย่างทุกวันนี้ เราจะไม่ทิ้งปัญหาให้ใครต้องมานั่งแก้"

คำสัมภาษณ์ข้างต้นตัดมาจาก Goal.com โดยผมสงสัยว่า ภาษีมูลค่าเพิ่มที่ผมเคยร่ำเรียนมา รู้สึกว่ามันจะแตกต่างกับข้อความข้างต้น

ตามความเข้าใจผม ผู้ให้บริการอย่างสปอร์ตฮีโร่ มีหน้าที่เรียกเก็บภาษีมูลค่าเพิ่ม 7% ตามกฏหมายจาก สมค. ซึ่งเป็นผู้ใช้บริการ และต้องนำส่งสรรพากรภายใน 15 วันนับจากวันสิ้นเดือน เพราะหลักการภาษีมูลค่าเพิ่มคือ เก็บภาษีจากคนบริโภค และ/หรือ คนใช้บริการ
ตัวอย่างเช่น สปอร์ตฮีโร่คิดค่าจ้าง 1,000,000 บาท ต้องเรียกเก็บภาษีมูลค่าเพิ่มจาก สมค. อีก 70,000 บาท โดย สมค.ต้องจ่ายรวมทั้งสิ้น 1,070,000 บาท แล้วสปอร์ตฮีโร่ก็นำ 70,000 บาท ไปให้สรรพากรในวันที่ 15 ของเดือนถัดไป เว้นเสียแต่ว่า ในสัญญาจะระบุว่าค่าจ้าง 1,000,000 บาทนั้น รวมภาษีมูลค่าเพิ่มแล้ว หรือภาษาชาวบ้านเรียกว่า แวตใน หรือ ราคารวมแวต ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้น เวลาสปอร์ตฮีโร่รับเงิน 1,000,000 บาท ต้องถอดภาษีมูลค่าเพิ่มที่รวมอยู่ในนั้นออกมา 65,420.56 บาท (1,000,000 x 7 / 107) ไปให้สรรพากร และเหลือเข้ากระเป๋าตัวเองแค่ 934,579.44 บาท

ดังนั้นข้อพิพาทข้างต้น มันน่าจะเป็นเรื่องต่อรองกันทางธุรกิจว่า ค่าบริการที่สปอร์ตฮีโร่จะเรียกจาก สมค. นั้นรวมภาษี หรือไม่รวมภาษี มากกว่า
ทั้งสองฝ่ายก็ใช้ทีมกฎหมายมาดูแล ไม่น่าจะมีการแนะนำให้มีการเลี่ยงภาษี แต่บทสัมภาษณ์ข้างต้น มันไม่น่าจะถูกหลักภาษี
ka-roo
Sr. Member

คะแนนความรัก: +122/-127

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 05:08:42 AM »

ซื้อรถผมไม่ต้องจ่ายภาษีเองเพราะมันรวมค่าภาษีแล้ว  แต่รายได้จากเงินเดือนผมต้องยื่นเอง ในฐานะผู้มีรายได้ 
audontcry
THAILANDSUSU
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +683/-69

Fight For Tomorrow

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 07:09:26 AM »

ขนาดผมทำงานกินเงินเดือนก็ยังต้องเสียเงินภาษีเองเลยครับ ไม่เห็นบริษัทจะจ่ายภาษีให้

เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +654/-548

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 07:49:28 AM »

ผมทำงานต้องเกี่ยวข้องกับภาษีทุกวันผมยังไม่กล้าวิจารณ์เรื่องภาษีของสมาคมกับสปอร์ตฮีโร่เลย เพราะผมไม่รู้ว่าสัญญาตกลงกันยังไง แต่เจ้าของกระทู้บอกว่าไม่ถูกหลักภาษี ถามว่าท่านเห็นสัญญาแล้วหรือยัง
tui
Sr. Member

คะแนนความรัก: +89/-601

หนุ่มตุ้ย รูปไม่หล่อ พ่อไม่รวย ขี่ควายซ้อน3.!!

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 08:04:47 AM »

เอาจริงๆมี่ซักกี่คนกี่ที่ครับ เซ็นสัญญาเป็นโค๊ตต้องเซ็นในนามบริษัท มันใช่เหรอ?

บอลไทยน่ะติดตาม...แต่บอลนอกโปรดอย่าถาม...เพราะไม่รู้เรื่องจริงๆ..
biggie_101AV
Full Member
**

คะแนนความรัก: +85/-17

..................................................

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 08:17:00 AM »

เรื่องภาษีเจ้าปัญหาไม่ใช่ภาษีมูลค่าเพิ่มนะครับ น่าจะเป็นภาษีหัก ณ.ที่จ่าย ที่ปกติทั่วไปภาษีตัวนี้ผู้รับจ้างต้องรับผิดชอบครับ

ninjaball
เคยทำผิดกฎห้องซื้อขาย (หลายครั้ง)
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +348/-1510

MTBGCBRP2

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 08:17:44 AM »

ขึ้นอยู่กับสัญญาล้วนๆ ....

Channgam
Full Member

คะแนนความรัก: +23/-24

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 08:31:11 AM »

"(เรื่องภาษีย้อนหลัง) ไม่ใช่ภาษีย้อนหลัง ภาษีที่ว่าคือภาษีมูลค่าเพิ่ม นายจ้างหรือผู้จ่ายเงิน จ่ายเงินเดือนก็ต้องหักภาษี ณ ที่จ่ายในเบื้องต้น และนำส่งสรรพากร ส่วนผู้รับจ้างก็ต้องจ่ายภาษีมูลค่าเพิ่ม ณ ที่จ่าย 7 เปอร์เซ็นต์ แก่กรมสรรพากร ถ้าเราไม่ทำตรงนี้ให้ชัดเจน มันก็จะเป็นแบบเหมือนกับที่ผ่านมา จ่ายเงินเดือนพนักงาน รับสปอนเซอร์ ไม่มีการหักภาษี ณ ที่จ่าย หรือมูลค่าเพิ่ม สมาคมฯก็ต้องรับหนี้สินจำนวน 200 ล้าน เราต้องทำให้ถูกต้องตั้งแต่ต้น ผมจะไม่ทิ้งปัญหาให้คนที่มาทำหน้าที่ต่อจากผม เพราะถ้าผมทำเช่นนั้น คนใหม่ที่จะเข้ามาก็จะด่าเหมือนที่เป็นอย่างทุกวันนี้ เราจะไม่ทิ้งปัญหาให้ใครต้องมานั่งแก้"

คำสัมภาษณ์ข้างต้นตัดมาจาก Goal.com โดยผมสงสัยว่า ภาษีมูลค่าเพิ่มที่ผมเคยร่ำเรียนมา รู้สึกว่ามันจะแตกต่างกับข้อความข้างต้น

ตามความเข้าใจผม ผู้ให้บริการอย่างสปอร์ตฮีโร่ มีหน้าที่เรียกเก็บภาษีมูลค่าเพิ่ม 7% ตามกฏหมายจาก สมค. ซึ่งเป็นผู้ใช้บริการ และต้องนำส่งสรรพากรภายใน 15 วันนับจากวันสิ้นเดือน เพราะหลักการภาษีมูลค่าเพิ่มคือ เก็บภาษีจากคนบริโภค และ/หรือ คนใช้บริการ
ตัวอย่างเช่น สปอร์ตฮีโร่คิดค่าจ้าง 1,000,000 บาท ต้องเรียกเก็บภาษีมูลค่าเพิ่มจาก สมค. อีก 70,000 บาท โดย สมค.ต้องจ่ายรวมทั้งสิ้น 1,070,000 บาท แล้วสปอร์ตฮีโร่ก็นำ 70,000 บาท ไปให้สรรพากรในวันที่ 15 ของเดือนถัดไป เว้นเสียแต่ว่า ในสัญญาจะระบุว่าค่าจ้าง 1,000,000 บาทนั้น รวมภาษีมูลค่าเพิ่มแล้ว หรือภาษาชาวบ้านเรียกว่า แวตใน หรือ ราคารวมแวต ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้น เวลาสปอร์ตฮีโร่รับเงิน 1,000,000 บาท ต้องถอดภาษีมูลค่าเพิ่มที่รวมอยู่ในนั้นออกมา 65,420.56 บาท (1,000,000 x 7 / 107) ไปให้สรรพากร และเหลือเข้ากระเป๋าตัวเองแค่ 934,579.44 บาท

ดังนั้นข้อพิพาทข้างต้น มันน่าจะเป็นเรื่องต่อรองกันทางธุรกิจว่า ค่าบริการที่สปอร์ตฮีโร่จะเรียกจาก สมค. นั้นรวมภาษี หรือไม่รวมภาษี มากกว่า
ทั้งสองฝ่ายก็ใช้ทีมกฎหมายมาดูแล ไม่น่าจะมีการแนะนำให้มีการเลี่ยงภาษี แต่บทสัมภาษณ์ข้างต้น มันไม่น่าจะถูกหลักภาษี

ไม่ใช้ 7% ครับ

อัตราที่ใช้ในการหักภาษี ณ ที่จ่าย จะคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ ตามรายได้ โดยแบ่งตามประเภทของรายได้ดังนี้ โดยการหักภาษีชนิดนี้จะหักจากยอดก่อนภาษีมูลค่าเพิ่ม

- หักภาษี ณ ที่จ่าย 1% สำหรับผู้ที่ได้รับเงินจากดอกเบี้ย, ค่าขนส่ง, ค่าเบี้ยประกันวินาศภัย

- หักภาษี ณ ที่จ่าย 2% สำหรับผู้ที่ได้รับเงินจากค่าโฆษณา

- หักภาษี ณ ที่จ่าย 5% สำหรับผู้ที่ได้รับเงินจากค่าบริการ, รับจ้างทำของ, รางวัล, ส่วนลด, รับจ้างทำงานให้, ค่าสิทธิ, วิชาชีพอิสระ (อื่นๆ)

- หักภาษี ณ ที่จ่าย 5% สำหรับผู้ที่ได้รับเงินจากค่าเช่าทรัพย์สิน (เช่ารถพร้อมคนขับ), ชิงโชคจับฉลาก, นักแสดงสาธารณะ

- หักภาษี ณ ที่จ่าย 10% สำหรับผู้ที่ได้รับเงินจากเงินปันผล

ที่มา : http://money.sanook.com/112/
Channgam
Full Member

คะแนนความรัก: +23/-24

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 08:35:40 AM »

ไม่ใช้ 7% ครับ

อัตราที่ใช้ในการหักภาษี ณ ที่จ่าย จะคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ ตามรายได้ โดยแบ่งตามประเภทของรายได้ดังนี้ โดยการหักภาษีชนิดนี้จะหักจากยอดก่อนภาษีมูลค่าเพิ่ม

- หักภาษี ณ ที่จ่าย 1% สำหรับผู้ที่ได้รับเงินจากดอกเบี้ย, ค่าขนส่ง, ค่าเบี้ยประกันวินาศภัย

- หักภาษี ณ ที่จ่าย 2% สำหรับผู้ที่ได้รับเงินจากค่าโฆษณา

- หักภาษี ณ ที่จ่าย 5% สำหรับผู้ที่ได้รับเงินจากค่าบริการ, รับจ้างทำของ, รางวัล, ส่วนลด, รับจ้างทำงานให้, ค่าสิทธิ, วิชาชีพอิสระ (อื่นๆ)

- หักภาษี ณ ที่จ่าย 5% สำหรับผู้ที่ได้รับเงินจากค่าเช่าทรัพย์สิน (เช่ารถพร้อมคนขับ), ชิงโชคจับฉลาก, นักแสดงสาธารณะ

- หักภาษี ณ ที่จ่าย 10% สำหรับผู้ที่ได้รับเงินจากเงินปันผล

ที่มา : http://money.sanook.com/112/

จริงๆ มีรายละเอียดปลีกย่อยอีกครับ
อ้างอิงจากเว็บกรรมสรรพากร : http://www.rd.go.th/publish/3535.0.html

godNorthstar
Newbie
*

คะแนนความรัก: +26/-11

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 08:38:12 AM »

เขาอยากจ้างเป็นพนักงาน จ้างเป็นบุคคล ไม่ได้อยากจ้างในนามบริษัทแล้วให้สปอร์อตฮีโร่จัดการบริหารทีมชาติชุดใหญ่ทุกอย่าง  
จริงๆสมาคมเขามีแผนงานและทีมงานที่จะเข้ามาบริหารจัดการดูแลอยู่แล้ว Ekkono  ซึ่งจะเข้ามาดูแลทุกชุด สมาคมไม่อยากจ้างหลายบริษัทเพราะอาจจะต้องมีรายจ่ายเพิ่ม
สมาคมอาจจะมองว่าใช้ทีมงานเดียวพัฒนาทั้งระบบเลยดีกว่าดูแลง่ายและเป็นเอกภาพและสามารถพัฒนาได้เร็วกว่าจ้างหลายๆบริษัทแล้วแยกกันทำ มันจะเละตุ้มเป๊ะ
แล้วเรื่องสปอนเซอร์อีก
FlyingDutchManZ
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1725/-952

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 09:55:50 AM »

สมาคมชุดนี้ มีปัญหาจริงๆ เรื่องภาษี ฮ่าๆๆๆ

Kokkabark
Sr. Member

คะแนนความรัก: +73/-88

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:02:33 AM »

คนมีเงินได้ก็ต้องเป็นคนจ่ายครับ  แต่คนที่ทำงานก็คงเรียกฐานเงินเดือนในจำนวนที่ตัวเองต้องการอยู่แล้วถึงยอมทำงานให้แต่การจ่าย

Kurobuta
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +33/-111

เชิญลบตามสบาย คิดต่างไม่ผิด ไม่ชอบให้ใครมาจูงจมูก

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:11:23 AM »

สรุปใครจ้างใครกันแน่

เชิญลบตามสบาย คิดต่างไม่ผิด ไม่ชอบให้ใครมาจูงจมูก
Anamai
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +278/-121

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:55:52 AM »

สมาคมชุดนี้ มีปัญหาจริงๆ เรื่องภาษี ฮ่าๆๆๆ

ใช่ๆๆ สมัยพ่อยีไม่เห็นเคยมีปัญหาแบบนี้เน๊าะ
tough
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +250/-230

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:03:20 AM »

ภาษีเป็นหน้าที่ของผู้มีรายได้

CHONBURI F.C. & BANGKOK UNITED F.C.
sunggamer
เมื่อไหร่จะมี Bangna FC นะ
Hero Member

คะแนนความรัก: +535/-242

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:04:09 AM »

ใช่ๆๆ สมัยพ่อยีไม่เห็นเคยมีปัญหาแบบนี้เน๊าะ
ก็ไม่จ่ายไง เลยไม่มีปัญหา ฮี่ๆๆๆ

power of the BLUES "CHONBURI FC"
tui
Sr. Member

คะแนนความรัก: +89/-601

หนุ่มตุ้ย รูปไม่หล่อ พ่อไม่รวย ขี่ควายซ้อน3.!!

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:05:54 AM »

มิหน้า มีหนี้ให้ตามเช็ดเยอะเสียด้วย

บอลไทยน่ะติดตาม...แต่บอลนอกโปรดอย่าถาม...เพราะไม่รู้เรื่องจริงๆ..
sunggamer
เมื่อไหร่จะมี Bangna FC นะ
Hero Member

คะแนนความรัก: +535/-242

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:07:42 AM »

คือมันเป็นอย่างนี้นะครับ
เรื่องจำนวนเงินมันไม่ใช่ปัญหาของ สมาคมหรอกครับ
แต่ การทำงานกับระบบภาษี มันชัดเจนอยู่แล้วว่า เรื่องภาษีมันเป็นหน้าที่ของ ซิโก้
แล้วถ้าสมาคมออกให้ จะเอาเงินที่ไหนมาออกให้ ถ้าเอาเงินสมาคมมาออกให้จะแจงรายจ่ายส่วนนั้นกับสรรพากรอย่างไร มันไม่น่าจะหักเป็นรายจ่ายได้นะ
มีอย่างเดียวคือ นายกต้องยอมเจ็บตัวฟรีๆ ออกเงินไปให้อย่างนั้นเหรอครับ

power of the BLUES "CHONBURI FC"
chalee
รักในหลวง
Full Member
**

คะแนนความรัก: +202/-160

อยากให้ทุกคนรักและหวงแหนประเทศ..เหมือนพระองค์ท่าน

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 06:46:52 PM »

ประโยคแรกก็บอกอยู่นะว่า ภาษีที่ว่าคือ ภาษีมูลค่าเพิ่ม แต่หลายคนก็จะพูดแต่ "ภาษีเงินได้"

หลายคนอาจจะยังไม่ทราบว่า ภาษีมูลค่าเพิ่ม ต่างกับ ภาษีเงินได้อย่างไร

แต่ช่างเหอะมันจบไปแล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์