Thailandsusu Webboard
กรกฎาคม 26, 2017, 11:32:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทสัมภาษณ์ ซินามา ปงโกล บนเว็บฝรั่งเศส So-foot 26/09/59  (อ่าน 13955 ครั้ง)
NTT
ผมคิดถึงในหลวงร.9ครับ
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +5382/-225

| | |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 01:46:12 PM »

ลงไว้เกือบ 5 เดือนที่แล้ว แต่ว่าซินามา ปงโกล พูดถึงลีกและเมืองไทยไว้ได้น่าอ่านครับ ดูเขาจะเป็นคนตลกอารมณ์ดีทีเดียว....มีเล่นมุก คาร์ฟูร์ ซะด้วย
---------------------
--------------------

ฟลอรอง ซินามา-ปงโกล กับตำแหน่งดาวซัลโวสูงสุด FIFA U17 ปี 2001 ที่เขานำฝรั่งเศสได้แชมป์โลกอีกต่างหาก ในภาพกับ อองโตนี่ เลอตาเย็ก เพื่อนร่วมชาติที่เป็นทั้งแชมป์โลก U17 ด้วยกันและอยู่ลิเวอร์พูลด้วยกัน น่าเสียดายที่ทั้งคู่ไปไม่สุดกับลิเวอร์พูล....เหมือนๆกัน

SINAMA-PONGOLLE: "THE FOOD IS SPICY, SO I ENJOY"

The power of the port of Le Havre, he knows better than anyone. From Chicago to Rostov via Liverpool, Spain, Portugal, Switzerland and Scotland, Florent Sinama-Pongolle (thirty-one) has experienced ups and downs, but seen the country since its beginnings in Normandy . His last step in date: Thailand, where he bursts with Chainat Hornbill FC. Pleasure conversation with a globe-trotter.
ซินามา-ปงโกล: "อาหารไทยเผ็ดแต่ผมชอบ"
เขารู้จักท่าเรือเมือง เลอ อาฟ ดีกว่าใคร (เป็นนักเตะเยาวชนที่สโมสร เลอ อาฟ ในฝรั่งเศสอยู่ 6 ปี) เขาไปมาหมดตั้งแต่ ชิคาโก ยัน รอสตอฟ ผ่านลิเวอร์พูล ไปสเปน,โปรตุเกส,สวิตเซอร์แลนด์ และ สก็อตแลนด์ ฟลอรอง ซินามา-ปงโกล ผ่านมาหมดแล้วทั้งขาขั้นขาลงในชีวิต เขาเริ่มต้นชีวิตนักเตะตั้งแต่วัยกระเตาะในแคว้น นอร์มังดี (เมือง เลอ อาฟ อยู่ในแคว้นนี้) และที่หมายล่าสุดตอนนี้คือประเทศไทยที่เขาได้เล่นให้สโมสร ชัยนาท เรารู้สึกเป้นเกียรติที่ได้สนทนากับนักเตะจอมพเนจรท่องโลกอย่างเขา

What brought you into the Thai championship?
I was open to an interesting sporting project, anywhere, after the end of my contract at Dundee United. My credo was to work every day to be ready. I have had many refusals in France . In my career, I got hurt at the wrong time, and behind, the doors close. We judge you, but we do not know you. Finally, this proposal from Chainat Hornbill FC came a little out of nowhere. Like what, I have more overseas rating. (Laughs)
ถาม: มาเล่นในลีกประเทศไทยได้อย่างไร?
ตอบ: หลังจากหมดสัญญากับสโมสร ดันดี ยูไนเต็ด ในสก็อตแลนด์ ผมก็เปิดกว้างรับข้อเสนอที่น่าสนใจจากทุกที่ คติส่วนตัวของผมคือเตรียมพร้อมเสมอทุกวัน ทีมในฝรั่งเศสปฏิเสธผมหลายทีม ในชีวิตการเล่นของผมนั้นเจ็บปวดผิดที่ผิดเวลาและได้รับการปฏิเสธ ประมาณว่า ทีมประเมินว่าไม่ใช่ทั้งที่ยังไม่รู้จักเสียหน่อย แต่ในที่สุดข้อเสนอจากชัยนาทก็เข้ามาแบบไม่มีปี่มีขลุ่ย ไงดีล่ะ..ประมาณว่าผมดังในต่างประเทศกว่างี้ (ฮา)

กับลิเวอร์พูล ถือเป็นจุดสูงสุดในอาชีพนักเตะในระดับสโมสรของ ซินามา ปงโกล

When you are offered Thailand , you think or ...
(He cuts) No, I did not hesitate. I had already come to Thailand on a summer tour with Liverpool . Here, the stadiums are full. Football is being built, there are a lot of ways, a real craze. This fervor is what I appreciate. Since I arrived, I have received calls from many players who would like to come and play in this championship.
ถาม:พอมีข้อเสนอจากประเทศไทยเข้ามา คุณก็คิดก่อนหรือ...
ตอบ:(ตอบแทรกคำถามทันที) ไม่เลย ผมไม่ลังเลเลย ผมเคยมาเมืองไทยแล้วสมัยอยู่ลิเวอร์พูลตอนมาทัวร์ช่วงปรีซีซั่น ที่เมืองไทยนี่สนามคนเต็มเลยนะ ฟุตบอลเป็นที่คลั่งไคล้ที่นี่ มันทำให้ผมประทับใจ
ตั้งแต่ผมมาเมืองไทยนี่ มีนักเตะโทรมาเยอะเลยว่าอยากมาเล่นลีกของประเทศไทย

Did you receive a special welcome when you arrived?
I arrived at the airport discreetly because nothing was done, but once the official signing was made, I was told about it. In Thailand , there are two super popular clubs: Liverpool and Manchester United . Besides, people are fans of English football. All the restaurants broadcast the Premier League, it's impressive. Even though I have gone in the past, as I played in Liverpool , I have a certain status. In the street, I am solicited for selfies, they even talk to me about my years in Liverpool. Here they are thoroughly on social networks. I do not go unnoticed, but that's what I like. I always loved being in touch with people.
ถาม: ตอนมาถึงเมืองไทยนี่เขาต้อนรับคุณเป็นพิเศษเลยไหม?
ตอบ: ผมมาถึงสนามบินอย่างสงบเสงี่ยมเลยเพราะสัญญายังไม่ได้เซ็นต์ แต่พอเซ็นต์เสร็จเป็นทางการเท่านั้นพวกเขาก็บอกผมถึงการต้อนรับ ที่เมืองไทยนี่มีสโมสรที่เป็นที่นิยมสุดๆอยู่ 2 ทีมคือ แมนยู กับ ลิเวอร์พูล นอกจากนี้คนไทยยังเป็นแฟนฟุตบอลอังกฤษด้วย ตามร้านอาหารนั้นเปิดทีวีดูถ่ายทอดบอลพรีเมียร์อังกฤษกันทุกร้าน..น่าประทับใจนะ แม้ผมจะออกจากลิเวอร์พูลมานานแล้วแต่คนก็ยังจำผมได้ เวลาผมเดินถนนก็มีคนมาขอเซลฟี่หรือแม้แต่มาคุยเรื่องสมัยลิเวอร์พูล คนไทยชอบโซเชียลเน็ตเวิร์ก ผมไปไหนมาไหนไม่โนเนมนะ แต่ผมก็ชอบเพราะว่าเป็นคนชอบพูดคุยกับผู้คน

อยู่กับ ดันดี ยูไนเต็ด ของสก็อตแลนด์ ก่อนจะมา ชัยนาท

How was your integration during the season?
I landed in the middle of the championship, but I was well prepared physically. Sometimes, pre-season preparation, you can find it long. There, I went straight to the heart of the matter! First game, we take 7-2 in full mouth. I like to win, of course it was frustrating ... Since then, we have won more than lost in the championship.
ถาม: แล้วการเข้าร่วมทีมชัยนาทในกลางฤดูกาลนั้นปรับตัวเป้นอย่างไรบ้าง?
ตอบ: ผมมาตอนกลางฤดูกาลแต่ร่างกายผมเตรียมมาดีนะ คือถ้ามาตอนเริ่มบางทีการเตรียมปรีซีซั่นมันก็รู้สึกยาวนะ ที่เมืองไทยนี่ผมมาถึงก็ได้เรื่องเลย เกมแรกโดนอัดเต็มเปา 7-2 ผมมันอยากชนะดังนั้นแน่นอนว่าพอเจอแบบนี้ก็ผิดหวัง...ตั้งแต่เกมนั้นมาเราก็ชนะมากกว่าแพ้

กับ ชัยนาท

What kind of football is there in the Thai championship?
It's offensive. You gotta win! On the last meetings, we lost 4-2 away, won 4-2 the following week at home and chained by a 3-2 win in the Cup.
ถาม: ลีกของไทยเป้นอย่างไรบ้าง?
ตอบ: ลีกไทยเล่นเกมรุก ต้องชนะ! 3 เกมล่าสุดนี่ ออกนอกบ้านไปแพ้ 2-4 กลับมาชนะในบ้าน 4-2 แล้วก็ชนะบอลถ้วย 3-2

Within the group, you manage to make yourself understood despite the barrier of the language?
Communication is a bit of a hassle. I speak English, but just two, three words of Thai. It's really complicated, with another alphabet. But on the ground, the Thai people are rather silent. While I talk a lot, it's like I've been here for years. In the team, we are five foreigners: one Brazilian, two Japanese, one Korean and me. This is the limit, as in other clubs. In the championship, the majority of foreign players are Brazilian.
ถาม: เวลาอยู่ในทีม เพื่อนๆเข้าใจคุณได้ไงเพราะพูดคนละภาษา?
ตอบ: การสื่อสารมีปัญหานิดหน่อย ผมพูดภาษาอังกฤษเป็นหลักจะพูดไทยก็ได้แค่ 2-3 คำ ภาษาไทยซับซ้อนมากนะ แต่ในสนามนักเตะไทยกลับเงียบในขณะที่ผมพูดมาก ยังกะว่าผมอยู่ที่นี่มาหลายปี ในทีมเรามีนักเตะต่างชาติ 5 คน มีบราซิล 1 ญี่ปุ่น 2 และเกาหลี 1 รวมผมอีก 1 เต็มโควต้าต่างชาติเลย ลีกประเทศไทยนั้นนักเตะต่างชาติส่วนมากเป็นบราซิล

Not too frustrating to play holding?
When I arrived, the club was relegated, so I knew what to expect. Even though we are relegated, there are three to four thousand people at the stadium, while we are in a small town (15,000 inhabitants) two hours from Bangkok. In Chai Nat, there is a crossroads. Not the supermarket. A single crossroads with red lights!
ถาม:แล้วไม่ผิดหวังเหรอที่ได้เล่นทีมไม่ใหญ่?
ตอบ: ตอนผมมาถึงทีมอยู่โซนตกชั้นผมจึงรู้สถานการณ์ดี แม้เราจะตกชั้นแต่คนก็เข้าสนาม 3-4 พันคนนะทั้งๆที่ชัยนาทเราเป็นเมืองที่มีประชากร 15,000 คนและไกลจากกรุงเทพฯ 2 ชั่วโมง ที่ชัยนาทมีคาร์ฟูร์นะ แต่ไม่ใช่ซุปเปอร์มาเก็ตนะ เป็นสี่แยกที่มีไฟแดงอะ(โป๊ะฉึก)
(NTT: Carrefour เป็นภาษาฝรั่งเศสแปลเป็นอังกฤษว่า crossroad หรือทางแยก,สี่แยก ปงโกลแกเลยเอามาเล่นมุกครับ)

What did you notice when you arrived?
When I discovered the training center, I thought I saw a mosque emerge: shoes everywhere. I had never seen so many tap dancing! You have to walk barefoot in the training center, it's tradition. So, now I also come in tap. Upon arriving, I was also surprised by the facilities. The club was founded seven years ago, there is everything to lead a quality sports project.
ถาม:ตอนมาถึงชัยนาทมีอะไรน่าสังเกตบ้าง?
ตอบ: ตอนมาถึงศูนย์ซ้อมของสโมสร (เข้าใจว่าเป็นส่วนห้องยิมหรือออฟฟิศ) ผมนึกว่าเป็นมัสยิดซะอีก โอ้โหคนถอดรองเท้าไว้เต็มเลย ผมไม่เคยเห็นระบำปลายเท้าเยอะขนาดนี้! มันเป็นประเพณีที่ต้องเดินเท้าเปล่าในศูนย์ซ้อม ตอนนี้ผมเลยเต้นระบำปลายเท้ากะเขาบ้าง
(NTT: คนตะวันตกไม่คุ้นกับการเดินเท้าเปล่าครับ ปงโกลเลยอุปมาอุปมัยเหมือนระบำปลายเท้า ฝรั่งนี่เข้าบ้านยังใส่รองเท้าเลย หรือไม่ก็ถอดรองเท้าแต่ใส่ถุงเท้าหรือรองเท้าเตะนุ่มๆในบ้านแถมยังมีพรม ในขณะที่เมืองเอเซียอย่างเรานั้นมีฝุ่นเยอะ,หน้าฝนก็ฝนหนัก รองเท้าจึงนำความเลอะเข้าสู่บ้าน เราจึงถอดรองเท้าเวลาเข้าบ้าน หรือสำนักงานหลายที่ที่อยู่ติดพื้นดินก็จะติดป้ายให้คนต้องถอดรองเท้าก่อนเข้า แต่ถ้าเป็น office ในตึกก็จะอีกแบบคือใส่รองเท้าเข้าได้ ส่วนเรื่องมัสยิด ต้องเข้าใจนิดครับว่าในยุโรปนั้นมีชุมชนมุสลิมอยู่เยอะ ดังนั้นคนยุโรปจึงคุ้นกับการเห็นการถอดรองเท้าไว้หน้ามัสยิดซึ่งเป็นประเพณีของมุสลิม ปงโกลจึงอุปมาอุปมัยเช่นนั้น มิใช่เป็นการไม่เคารพแต่ประการใด)
ตอนผมมาถึงที่นี่แล้วเห็นฟาซิลิตี้นี่เซอร์ไพรซ์เลย สโมสรชัยนาทก่อตั้งเมื่อ 7 ปีก่อนแต่มีทุกอย่างครบครันสมเป็นสโมสรระดับคุณภาพ

In Thailand , each pre-game resembles a real ritual ...
We leave the tunnel, the Thai anthem resounds. We take the photo on the ground. They make a war cry. We'll greet the fans and we'll meet. You do not have time to get cold! At the end of the encounter, we go in front of the opponent's bench. We make Asiatic greeting. After that, we go to the opposing supporters, we greet them. We'll see our supporters, and the club's hymn will sound!
ถาม:บอลไทยนั้นก่อนเกมมีพีธีอะไรบ้าง?
ตอบ: ออกจากอุโมงค์มาก็เข้าแถวเคารพเพลงสรรเสริญพระบารมี,ถ่ายรูปร่วมกัน,รวมใจกัน ไปทักทายแฟนบอลในสนาม ไม่มีเวลามาหนาวกันละครับ!
(NTT ปงโกลปล่อยมุกเปรียบเปรยพิธีก่อนเริ่มเกมของไทยกับความหนาวเย็นในสนามในยุโรป) พอจบเกมก็เข้าแถวไปทักทายทีมคู่แข่งที่ม้านั่งสำรอง,ยกมือไหว้กัน หลังจากนั้นก็ไปอัฒจรรย์ทีมคู่แข่งไปทักทายแฟนบอลคู่แข่ง แล้วก็มาอัฒจรรย์แฟนทีมเราร้องเพลงสโมสรกัน!

On the field, everything is fine since you
score nearly every game ... I have been thirteen goals since early July. Apart from the last game I came out at the hour of play because of a little pain, I always played 90 minutes. I live on the ground and outside, I appreciate the local culture, the kindness of people. They are really welcoming.
ถาม: ในสนามทุกอย่างเป็นไปด้วยดีเพราะคนยิงเกือบทุกนัด...
ตอบ: ผมยิงมา 13 ประตูตั้งแต่ต้นเดือนกรกฎาคม ผมลงครบ 90 นาทีทุกนัดยกเว้นเกมที่แล้วที่โดนเปลี่ยนออกหลังจากเล่นไป 1 ชั่วโมงเพราะเจ็บ ผมโอเคทั้งในและนอกสนาม ผมชื่นชมวัฒนธรรมไทยและความใจดีของคนไทย คนไทยนั้นต้อนรับเรามากๆ

Tell us this new life ...
People are humble, serene. Relationships are simpler, healthier. Here, we'll let things happen, it's natural. There is a real quality of life, it is not for nothing that many retirees come to live here. It reminds me of what I experienced in the United States (in Chicago, ed . ) . The president of the club takes care of me. We're going to dine together in the restaurant almost every night. Can you imagine that in Europe? With the president, we talk a lot about football: group management, trust ... His brother is a politician, he is a businessman. He knows my career, we exchange.
ถาม:ช่วยเล่าเรื่องในเมืองไทยให้ฟังหน่อย?
ตอบ: คนไทยนั้นถ่อมตนและใจเย็น ความสัมพันธ์นั้นง่ายๆและยั่งยืน ที่เมืองไทยนี้เราปล่อยวางเป็นธรรมชาติ คุณภาพชีวิตที่นี่ดี คนวัยเกษียนมาใช้ชีวิตที่นี่คงจะดี มันทำให้ผมนึกถึงชีวิตตอนไปเล่นที่อเมริกา(ชิคาโก) ประธานสโมสรชัยนาทดูแลผมดี ผมได้ไปกินข้าวเย็นกับประธานสโมสรเกือบทุกวัน อยู่ในยุโรปมีแบบนี้ป่าวล่ะ? ผมได้คุยเรื่องฟุตบอลกับท่านประธานเยอะเลย ทั้งเรื่องการจัดการทีม,ความเชื่อใจ พี่ชายของท่านประธานเป็นนักการเมือง ส่วนตัวท่านเองเป็นนักธุรกิจ ท่านรู้เรื่องของผม เราแลกเปลี่ยนกัน

ในระดับชาติ
U17 ติด 6 นัด ยิง 9 ประตู (ใน 2001 FIFA U17 ทั้งหมด)
U21 ติด 37 นัด ยิง 11 ประตู
ชุดใหญ่ ติด นัดเดียว ยิงไม่ได้

ในระดับสโมสร
ยิงเลข 2 หลักได้สมัยเดียวคือ รีครีเอติโบ ในสเปน เล่น 68 นัด ยิง 22 ประตู
ก่อนจะมายิง 2 หลักอีกครั้งกับชัยนาท เล่น 10 นัด ยิง 13 ประตู (2016)

Did you have time to visit?
Yes, I visited temples. I went to Phuket, the beaches are heavenly. I often go to Bangkok. Standard of living ? In Thailand , there are very rich and very poor, rather mixed in the same neighborhoods. What struck me was the high rise buildings with I do not know how many floors and restaurants all up. The food is spicy, so I enjoy! My favorite dish: "  Tom yum  ", a spicy soup. This is Welcome to Thailand !
ถาม: มีเวลาไปเที่ยวบ้างไหม?
ตอบ: มี ผมไปเที่ยววัด ไปภูเก็ต ชายหาดที่นั่นอย่างสวรรค์เลย ผมมากรุงเทพฯก็บ่อย มาตรฐานการครองชีพนะเหรอ? ในเมืองไทยนั้นคนรวยมากกับจนมากอยู่รวมกันในย่านเดียวกัน (NTT เข้าใจว่าปงโกลเปรียบเทียบกับยุโรปที่แยกชัดเจนระหว่างย่านคนรวยกับย่านคนใช้แรงงาน) สิ่งที่ติดตาผมคือตึกสูงในเมืองไทยที่ผมนับไม่ถ้วนว่ามีกี่ชั้น อาหารไทยรสชาติเผ็ดแต่ผมชอบ! อาหารไทยจานโปรดของผมคือ "ต้มยำ" มันเป็นซุปรสเผ็ด นี่แหละคือการต้อนรับสู่เมืองไทยครับ!

Source http://www.sofoot.com/sinama-pongolle-la-nourriture-est-epicee-alors-moi-je-me-regale-391523.html แปลเป็นอังกฤษ โดย Google Translate
Micle_Scofield
VIP Thailandsusu
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +163/-98

วัวชนสงขลา

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 02:46:47 PM »

นักบอลต่างชาติมาเล่นเมืองไทย ติดใจทุกราย เชื่อว่าต่อไปชื่อเสียงของลีกบ้านเราจะดึงดูดนักเตะต่างชาติได้ดีกว่าลีกอื่นในเอเชียเลยทีเดียว

KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +743/-155

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 02:51:51 PM »

ขอบคุณครับ เรื่องประชากรชัยนาทไม่ทราบว่าตัวเลข ผิด หรือ เนื้อหาผิด(15,000อาจหมายถึงความจุสนามหรือเปล่า/ข้อสังเกตส่วนตัว.)
Agents of S.H.I.E.L.D.
Marvel Comics
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1162/-666

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 02:59:42 PM »

ดีนะ ที่สื่อนอก มาถาม นักฟุตบอลต่างชาติ ในบ้านเราเยอะๆ

ลีกเรา จะได้มีชื่อเสียง ไม่โนเนม เวลาเอเยนต์ อยากจะปล่อยนักเตะ เขาจะได้เชื่อมั่น ว่าทีมขนาดกลาง ก็มีศักย์ภาพ ไม่แพ้ทีมใหญ่
K0nmaidEE99
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +25/-13

ALoHa Amego Sudden Attack SEA

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 03:43:20 PM »

การใช้ชีวิตในไทย มันดึกดูดนะ บอกก่อน 

ฝุ่น...     ต่อให้ลอยสูงแค่ไหน       เมื่อตกลงน้ำ       ก็เป็นได้แค่      #ตะกอน

sangdum
-= ฮา-ว่า-ละ =-
Hero Member

คะแนนความรัก: +172/-311

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 04:06:19 PM »

คนแบบนี้ปากตรงกับใจ. ที่สำคัญ "อยู่เป็น"

-กระบี่อยู่ที่ใจ  หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้  จับกิ่งไผ่ก็ไรเทียมทาน-
Silp Foto
Sr. Member

คะแนนความรัก: +52/-86

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 04:22:15 PM »

เมืองไทย ... วัยเกษียณ ^^

FOCUS
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +19/-9

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 05:47:38 PM »

ขอบคุณคับ อ่านเพลินเลย
Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +246/-838

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 07:59:38 PM »

ขอบคุณครับ เรื่องประชากรชัยนาทไม่ทราบว่าตัวเลข ผิด หรือ เนื้อหาผิด(15,000อาจหมายถึงความจุสนามหรือเปล่า/ข้อสังเกตส่วนตัว.)
คงหมายถึงแฟนบอลของทีมทั้งหมดมั้งที่มีประมาณ15000 ในขณะที่ทีมผลงานย่ำแย่ยังมีคนมาชมกว่า3-4พันคน
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +661/-281

น้องพลอย FC

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 09:13:16 AM »

คงหมายถึงแฟนบอลของทีมทั้งหมดมั้งที่มีประมาณ15000 ในขณะที่ทีมผลงานย่ำแย่ยังมีคนมาชมกว่า3-4พันคน

ตามวิกิ ชัยนาทมีประชากรราวๆ สี่แสนคนครับ

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
sakoncity
เชียร์บอลไทยเต็มหัวใจ
Hero Member

คะแนนความรัก: +244/-99

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 09:47:29 AM »

+1 ครับ ชอบตรงที่แปลในส่วนที่คนอ่านอาจเข้าใจผิด โดยเฉพาะเรื่องมัสยิดที่เป็นเรื่องละเอียดอ่อน

indyend
Newbie
*

คะแนนความรัก: +7/-2

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 02:47:45 PM »

มีอธิบายเรียบร้อย สุดยอดเลยครับผม เมืองไทยนี่น่าอยู่มากจริงๆ

คนบางแสนเชียร์บอล ชิวๆเหมือนคลื่นลม
Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +246/-838

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 04:43:11 PM »

ตามวิกิ ชัยนาทมีประชากรราวๆ สี่แสนคนครับ
ผมหมายถึงคนที่เป็นแฟนบอลครับ ไม่ใช่ประชากร ประชากรจริงสี่แสนกว่าแต่ชอบฟุตบอลไทยอาจจะแค่15000ก็ได้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์