Thailandsusu Webboard
กุมภาพันธ์ 26, 2017, 09:23:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนรู้จากญี่ปุ่น:นักบอลไทยต้องเพิ่ม football brain  (อ่าน 2588 ครั้ง)
NTT
ผมคิดถึงในหลวงร.9ครับ
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +5208/-214

| | |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 09:24:46 AM »

คาตาโนะ ของ สุโขทัย
ไค ฮิราโนะ ของ อาร์มี่
โช ชิโมจิ ของ โปลิศ เทโร
โคสึเกะ อูชิดะ ของ ล้านช้าง ยูไนเต็ด

นักเตะญี่ปุ่นเหล่านี้ผมเคยเห็นการเล่นในสนามสดๆมา พวกเขาไม่ใช่นักเตะที่คร่ำหวอดใน J1 บางคนไม่เคยเล่น J1 ด้วยซ้ำ

คาตาโนะ คุมเกมรับได้คงเส้นคงวาตั้งแต่อยู่ โอสถ เกมที่สุโขทัยแพ้ SIPG ผู้บรรยายเกมภาษาอังกฤษของ Fox ชม คาตาโนะ เลย

ไค ฮิราโนะ ตอนอยู่บุรีรัมย์ ดีกรีเขาด้อยกว่า กาเมโล่ หรือนักเตะต่างชาติคนอื่น แถมฝีเท้าสู้นักเตะไทยบางคนของบุรีรัมย์ไม่ได้....แต่หลายครั้งที่ผมเห็น ไค ช่วยบอกเพื่อนเรื่องตำแหน่งการยืน และการวิ่ง

โช ชิโมจิ ไม่ใช่นักเตะเกรดเอ ของญี่ปุ่น ผมไม่รู้ว่าเขาเกรดบีด้วยซ้ำหรือไม่ แต่เขาเคยไปเล่นในปารากวัยและบราซิลมาแล้ว แม้จะไม่ใช่ทีมดังทีมใหญ่

โคสึเกะ อูชิดะ ของล้านช้าง วันที่เจอ บุรีรัมย์ ที่สนาม ธรรมศาสตร์ รังสิต หมอนี่ช่วยกันกับกองหลัง ออสเตรเลีย คุมเกมรับได้ดี

สิ่งที่นักเตะญี่ปุ่นที่ผมพูดถึงทั้งหมดมีเหมือนกันคือ.....Football Brain

แปลง่ายๆคือ อ่านเกมออก

ผมด่าว่านักเตะไทยอ่านเกมไม่ออกงั้นหรือ....ไม่ใช่ครับ แต่อ่านเกมไม่ออกเท่านักเตะระดับกลางๆของญี่ปุ่นด้วยซ้ำ

ใช่ผมรู้ว่าทักษะพื้นฐาน การจับบอล,ส่งบอล,ยิง เราก็ยังเป็นรอง ญี่ปุ่น  แต่สิ่งเหล่านี้โค้ชไทยพอฝึกได้

แต่ผมไม่มั่นใจว่าโค้ชไทยสอนให้นักเตะไทยมี....Football Brain ได้  เพราะ โค้ชไทยหลายคนก็ยังมึนๆ

ไม่ต้องแปลกใจหรอกครับถ้าเวลาคุณฟังโค้ชไทยตอบคำถามแล้วมีความรู้สึกว่าตอบแบบดำน้ำ

โค้ชบ้านเรายังถนัดงานภาคสนามแต่อ่อนงานในห้อง lecture อยู่

ฝากไว้แค่นี้ครับ
ซามาแคช
VIP Member
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +167/-59

กุ เข้า มา อ่าน ...

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 09:46:30 AM »

นักฟุตบอลที่ดีไม่ได้เก่งด้านทักษะหรือเทคนิคอย่างเดียว แต่ต้องรู้จักสังเกตคาดการณ์ทั้งผู้เล่นและลูกบอลด้วย นี่จะนำไปสู่การอ่านทางบอลหรือปล่าวคับ  ที่ผ่านมาเราเคยได้ยินว่านักบอลไทยที่ทางบอลดีๆนั้นมีน้อยมากเพราะเราไปเน้นแต่ Individual Training ซะมากกว่า 

PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +127/-72

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 09:52:33 AM »

การเคลื่อนที่ของผู้เล่นสำคัญมากครับ โดยเฉพาะตอนไม่มีบอล การบีบ การเพรสซิ่ง การประกบติด การเข้าบอล การวิ่งทำทางหาช่องในการทำประตู  ไม่รู้ว่า คนญี่ปุ่นถูกสอนมา หรือเป็นเพราะสัญชาตญาณ ของนักฟุตบอลเอง

แต่ผมว่า นักฟุตบอลไทย เริ่มเข้าใจการเพรสซิ่ง  การเล่นวันทัช การสวิชชิ่งกันมากขึ้น นะครับ
ทำชิ่ง 1-2
Sr. Member

คะแนนความรัก: +158/-51

my2Screens.com แอพเล่นเว็ปพร้อมดูยูทูป

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 09:55:22 AM »

ถ้าอ่านเกมส์ได้ระดับออสม่านี่ผมน้ำตาไหลเลย

2Screens : แอพไอโฟน Free เอาไว้เล่นสู้ๆพร้อมกับดูยูทูปพร้อมกัน
http://my2screens.com/

FlyingDutchManZ
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1663/-926

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 10:58:00 AM »

เข้ามาอ่านครับ

Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +110/-193

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 11:02:50 AM »

การเล่นบอลเป็นกลุ่ม นักบอลญี่ปุ่นเล่นได้ดีกว่าเรา
ktre4916
Sr. Member

คะแนนความรัก: +105/-166

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 11:04:57 AM »

มันต้องสอนแทคติก กันตั้งแต่ 10 ขวบนั่นแหล่ะ

นักเตะญี่ปุ่นเค้าผ่านระบบอะคาเดมี ระบบโรงเรียน มีโค้ชโปรไลเซนส์ เป็นพันคน

ไทยมี 2 คน จะมาสอนความเข้าใจเกมส์ตอนอายุ 18 มันก็ยากแล้ว

ต้องรออะคาเดมีไทย อีก 8-10 ปี
zoolindo
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +40/-42

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 12:05:16 PM »

Sense football
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +261/-369

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 12:24:34 PM »

ฟุตบอลไม่ใช่แค่อ่านเกมออกแล้วจะทำให้เล่นดีนะครับ นักเตะญี่ปุ่นอย่างเกงกิของท่าเรือนี่โดนกองเชียร์ส่ายหน้ามานักต่อนักแล้ว แต่สิ่งที่เป็นตัวชี้วัดจริงๆคือมาตรฐานฟุตบอลซึ่งจะครอบคลุมในทุกเรื่อง จะพัฒนาทุกๆอย่างพร้อมกันไป แล้วถ้าพัฒนาขึ้นไปก็จะเรียกว่ายกระดับมาตรฐาน ไม่ใช่ว่าอ่านเกมส์เป็นแล้วจะเก่งได้ คำเดียวเลยครับ"มาตรฐานฟุตบอล"
Plangduak eiei
Since 2005
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +227/-137

Classic Is Classic

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 12:26:23 PM »

อีกความหมายนึงในความเข้าใจผมก็คือ ความเข้าใจเกม สิ่งพวกนี้มันมีกับแค่บางคนจริงๆนะ

บางคนเล่นแบบไม่ต้องใช้เทคนิคอะไรเลย แต่รู้จังหวะเกม จังหวะบอล ใช้สมองเล่น ทุกการตัดสินใจในสนามดูจะถูกไปซะหมด

แต่นักเตะบางคนตัดสินใจอะไรในสนามก็ดูจะผิดไปทั้งหมด

อันนี้ผมไม่รู้ว่ามันจะพัฒนากันได้มั้ย เพราะมันเป็นอะไรที่ลึกซึ้ง อาจลึกซึ้งเกินที่โค้ชไทยจะสอนได้

นักเตะไทยที่พอจะมีเรื่องพวกนี้ที่ผมเห็นมี เจ ตั้ม ตัง ความสามารถเรื่องนี้ส่วนมากจะเป็นกองกลาง ถ้าตำแหน่งอื่นๆมีเซนส์พวกนี้บ้าง ทีมชาติไทยคงผลงานดีกว่านี้

ฟุตบอล!!  กีฬาพระเจ้า ใช้เท้าเล่น
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +527/-157

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 02:10:06 PM »

มันก็วนกับมาเรื่อง สมาธิ ความมุ่งมั่นตั้งใจ และความเข้าใจในตำแหน่งหน้าที่ของตน ซึ่งต่างชาติและคนที่ดูบอลไทยก็จะรู้ดีว่ากีฬาที่เล่นเป็นทีม เรื่องสมาธิและความเข้าใจในเกมส์เป็นเรื่องสำคัญทำอะไรต้องให้ระบบมันสัมพันธ์กัน
แต่นักบอลไทยเรามีจุดออ่อนตรงนี้ เพราะไม่ได้ถูกฝึกอย่างเข้มงวดและถูกหลักมาแต่เด็กเหมือนพวกญี่ปุ่นเกาหลี

sakoncity
หวังว่าลายเซ็นต์จะไม่ผิดกฎ
Hero Member

คะแนนความรัก: +173/-73

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 02:48:23 PM »

เพราะระบบการเรียนการสอนฟุตบอลบ้านเรายังตามหลังเค้าอยู่หลายสเต๊ป ซึ่งต้องเร่งพัฒนาอย่างเร่งด่วน...

Kokkabark
Full Member

คะแนนความรัก: +42/-44

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 03:51:27 PM »

โค้ชไทยเน้นแต่เรื่องเทคนิคทุกระดับ  การจะแก้ปัญหาเฉพาะหน้าก็คงต้องพึ่งโค้ชต่างชาติ  และก็ต้องเข้มงวดกับระเบียบวินัยในสนาม

Mamagoto
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +29/-97

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 04:28:49 PM »

บ้านเราวัดที่ผลการแข่ง แต่ต่างประเทศ วัดที่ประสิทธิภาพ ในการเล่น ของแต่ละคน วัดกันไปตามรายบุคคลแล้วประเมินผล
331807
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +34/-49

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 05:27:39 PM »

คิดเหมือนกันเลย หรือเรียกอีกอย่างว่าเส๊นบอลไม่ถึง หรือน้อยกว่าเขา

กรูปรีพลัดถิ่น 132
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +703/-1125

new world order

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 05:40:07 PM »

ผมมองว่าทางแก้มี เราต้องผลักดันนักเตะไปเล่นนอกประเทศ นอกประเทศไม่จำเป็นต้องคลาสหรือชื่อชั้นสูงกว่า ลีคมาเลย์ เวียต อินโดก็ได้ การอยู่แบบผู้ต้องเป็นที่พึ่งนี่คือสิ่งที่นักเตะไทยขาด ยกตัวอย่างโค้ชเทิด ตอนเป็นนักเตะไปค้าแข้งลีคระดับไหนกันเชียว แต่แกได้ทัศนคติบางสิ่งที่หาในลีคไทยไม่มี จากลีคที่ฝีเท้าที่แกบอกเองว่านักเตะไทยไปแล้วหัวโต ผลักดันออกไปเยอะๆครับ มิโนวะของบีจีเคยออกมาสัมภาษณ์ถึงทัศนคติแบบนี้หลังย้ายมาลีคที่ต่ำชั้นกว่าอย่างไทยลีค

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +383/-235

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 05:44:39 PM »

จขกท.   กำลังพูดถึงศาสตร์อีกด้านหนึ่งของฟุตบอลเลยน่ะ  ผมว่าโค้ชคนไทยส่วนใหญ่มองข้ามหรืออาจจะรู้แต่ถ่ายทอดไม่เป็น

การเล่นแบบฟุตบอลสมอง ผมว่ามันน่าจะสอนได้น่ะ แต่วิธีการสอนนั้นต้องใช้ฝีมือเป็นอย่างมาก

เอาแค่เรื่องจ่ายบอลให้ตรงและจ่ายให้ได้เปรียบด้วยความเร็ว  จังหว่ะ1 หยุดบอลพร้อมเล่น    จังหว่ะ 2 จ่ายบอลให้เพื่อนพร้อมกับวิ่งซับพอร์ต

การเล่นบอล 2 จังหว่ะ ตัวนี้ก็เป็นเรื่องยากแล้วครับ  หุหุ  มันต้องสอนตั้งแต่เด็ก ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 05:47:22 PM โดย Nakhoniqe Dunnesta » บันทึกการเข้า
ka-roo
Full Member

คะแนนความรัก: +113/-123

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 07:15:59 PM »

จากเกมสุโขทัย กับ sipg ที่ผ่านมา ไม่นับตัวต่างชาติ
เห็นหลายจังหวะที่ผู้เล่นไทยทำได้ดีกว่าผู้เล่นจีน มีเซ็นบอลดีกว่า ไม่แปลกที่จีนต้องทุ่มซื้อดาวดัง  แต่เมื่อเทียบกับญี่ปุ่นยอมรับจริงๆว่ายังตามอยู่
   สิ่งที่ญี่ปุ่นมีคือสำนึกพื้นฐานในจิตใจที่มีเหมือนกันแทบจะทุกคนคือ สำนึกในส่วนรวมก่อนส่วนตัว  ทุกครั้งที่ผู้เล่นญี่ป่นในสมองจะเห็นการเคลื่อนที่ของเพื่อนร่วมทีม  แทบไม่ต้องใช้สายตามอง
   เห็นพัฒนาการของนักบอลไทยดีขึ้นมาก จนแอบจินตนาการว่าเราน่าจะเดินหน้าไปก่อนจีน และเทียบชั้นตะวันออกกลาง
sanggung
Full Member

คะแนนความรัก: +217/-836

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 08:06:00 PM »

เปลี่ยนการศึกษาของประเทศได้  ทุกอย่างจะเปลี่ยนแน่นอน  ไม่เว้นฟุตบอล 

การศึกษาชาติที่เจริญแล้ว  เขาสอนคนให้รู้จักคิดวิเคราะห์   

แต่ของไทย  ยังไหว้ศาล  ขอพร  ขอหวย  กราบไหว้อะไรที่งมงาย  เชื่อเรื่องดวงกันอยู่เลย

มีนักบอลไทยคนนึงบอกว่าเกมรับ  "เป็นเรื่องของดวง"   

แค่นี้ก็รู้แล้วว่าบอลไทยพัฒนาได้ยาก จากความคิดพื้นฐานที่มาจากความเชื่องมงาย

เปลี่ยนในสิ่งที่ผมคงบอกไม่ได้ตรงๆ ว่าต้องเปลี่ยนอะไร  ..... หวังว่าคงเข้าใจ
koksan
Hero Member

คะแนนความรัก: +160/-330

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 11:04:33 PM »

มันสมองต่างกัน พูดความจริงครับ เล่นบอลไม่ใช้สมอง อย่าเล่นเลย
NTT
ผมคิดถึงในหลวงร.9ครับ
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +5208/-214

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:03:57 AM »

Smart & Intelligent Plays in Football | Head Over Physique
terati20
Hero Member

คะแนนความรัก: +1076/-888

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:26:43 AM »

เเปลว่า นักบอลไม่มีสมอง ละเป่าครับ

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
Only One Nuni
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +821/-857

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:17:09 PM »

เมืองทองกับโยโกฯที่ผ่านมานั่นไงครับเห็นชัดเลยรูปแบบการเล่นที่เน้นการเคลื่อนที่ของคนที่ไม่มีบอล โยโกเวลาครองบอลเพื่อนเคลื่อนที่หาช่องตลอดแม้แต่ตัวที่ไม่แม้แต่จะคิดว่าเพื่อนอาจส่งบอลมา การเพรสซิง พอเราครองบอลจะมาบีบทันทีเหมือนขามันไปเองโคตรหลอนเล่นโคตรยาก พอจะส่งให้ตัวไหน ไอ้ตัวอื่นก็ตั้งท่าวิ่งเข้าบีบตั้งแต่เพิ่งง้างเท้าจะจ่าย ส่งไม่ได้อีก สุดท้ายต้องคืนหลัง อยากให้นักเตะไทยลองดูการเคลื่อนเข้าเพรสแบบนี้ครับ เกมคู่นี้แหละเป็นประโยชน์มากๆ
snookger
บอลนอกแค่สะใจ.... บอลไทยมีลิงค์มั๊ยครับ
Full Member

คะแนนความรัก: +114/-182

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 12:17:51 AM »

ก็ระบบคุมโซนไง  จะเคลื่อนที่อะไรมาก เปลืองแรง

รอแค่คุมพื้นที่ แล้วดักเอาบอล

ทีมที่เล่นเพรสซิ่งส่วนใหญ่แบบ บุรีรัมย์ บีจี   ก็เห็นคนเคลื่อนที่ตอนไม่มีบอลทั้งนั้น

เพราะระบบมันบังคับให้ต้องเคลื่อนที่ตลอด เพื่อเพรสซิ่ง..

ยิ่งบอลเรากำลังพัฒนา ต้องเน้นแนวเพรสซิ่งเยอะๆ ไม่ต้องห่วงกลัวเหนื่อย หมดแรง

มันจะเกิดการเคลื่อนที่ตอนไม่มีบอลตามมา เพราะถ้าไม่เคลื่อนที่ ไม่ปรับตัว มันก็จะเล่นไม่ได้

SANEA_FC07
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +517/-108

เชียร์บอลไทย..ไม่ต้องไปคนเดียว...(พาลูกไปด้วย)

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 07:16:51 AM »

โค้ชบอลเด็กๆ....บ้านเรายังออกไปยืนตะโกนสั่ง ตะโกนด่า อย่างกับบังคับจอย....เลิกคิดเรื่องฟุตบอลเบรนด์ไปเลยครับ.....

Marco bb
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1149/-1145

แฟนบอลไทยพันธุ์ทาง

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 11:11:27 AM »

คนญี่ปุ่นกินปลาเยอะครับ สมองเลยดี
-3-
why so serious?
Sr. Member

คะแนนความรัก: +55/-316

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 03:00:42 PM »

ก็อย่างที่โค้ชฟุตซอลพูด บ้านเราไร้ระเบียบอย่างเป็นระบบครับ พอจะมีระบบเข้มงวดก็ไม่พอใจกันอีก คนไทยไม่ชอบถูกบังคับ

ซึ่งไม่ใช่แก้ไม่ได้นะครับ แต่เราแก้ไม่ถูกวิธีเท่านั้นเอง จะมายัดคนให้เข้าระบบ ต้องฝึกแต่เด็กๆ นู่นเลย ไม้อ่อนดัดง่าย

พูดง่ายๆ คือ ถ้าอยากเปลี่ยนแปลงในระยะสั้น เราต้องมีไอดอลซักคนที่นักเตะให้ความเคารพเชื่อถือ มาคอยแนะนำ(ไม่ใช่บังคับ)ว่าควรทำอย่างไร แล้วนักเตะก็จะทำตามไปเอง (หรือก็คือใช้ระบบอุปถัมภ์นั่นแหละ) ระยะยาวก็ฝึกแต่เด็ก แต่เห็นผลช้าหน่อย ถ้ารอไหวอ่ะนะ

ไม่ว่ากี่สมัยก็เป็นแบบนี้ตลอดครับ ดูบ้านเราเอาก็ได้ นักเตะเล่นไล่โค้ชมีให้เห็นบ่อยๆ หรือดูวงการอื่นก็ได้ ถ้าไอดอลตัวเองพูดอะไรคนก็จะชอบทำตามโดยไม่เกี่ยง (เช่นวงการการเมือง)

บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม

บอลห่วยคุณไล่โค้ช สมาคมห่วย ผมจะไล่ใคร?
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์