Thailandsusu Webboard
กันยายน 19, 2017, 06:20:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอเบียร์ว่าไง!!! แนะนายกฯ กม.ล้าสมัย ทุนใหญ่ผูกขาดขายเบียร์ ควรปรับแก้..  (อ่าน 4715 ครั้ง)
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member

คะแนนความรัก: +277/-114

| | |
« เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 01:18:13 PM »

เมื่อวันที่ 25 มกราคม นางมัลลิกา บุญมีตระกูล มหาสุข รองโฆษกพรรคประชาธิปัตย์ ประธานมูลนิธิมัลลิกาเพื่อประชาชน โพสต์ข้อความทางเฟสบุ๊ก “มัลลิกา บุญมีตระกูล มหาสุข” หลังจากมีข่าว เจ้าหน้าที่บุกจับผู้ผลิตเบียร์รายย่อย ก่อนที่นายกฯจะยืนยันว่า ไม่สามารถทำอะไรกับกลุ่มทุนใหญ่ที่ผูกขาดตลาดเบียร์ได้
เรื่องเบียร์ๆ จากคำถาม : ปัจจุบันนี้กลุ่มทุนใหญ่ไม่กี่กลุ่มยึดตลาดเบียร์เกินไป

คำตอบพล.อ.ประยุทธ์ : กลุ่มทุนทำผิดกฎหมายหรือไม่ ถ้าไม่ผิดกฎหมายก็เล่นงานเขาไม่ได้ แล้วหมักเบียร์สดเองผิดกฎหมายไหม ถ้าผิดก็ดำเนินคดี ถ้าทางกลุ่มทุนทำผิดก็ดำเนินคดีกับเขา

คือ นายกฯพูดถูก มันมีกฎหมายค้ำคออยู่ซึ่งเป็นกฎหมายเขียนมาตั้งแต่นายกยังแก้ผ้าเล่นน้ำอยู่มั้งหรือก่อนนายกฯเกิดก็ไม่รู้

เหล้าอื่นทำได้เกือบหมด เพียงไปขออนุญาตสรรพสามิต (จ่ายภาษี) แต่เบียร์นั้นกฎหมายมีให้ตั้งได้แค่สองแบบคือเกิน 10,000,000 ลิตรต่อปีบรรจุได้ กับอีกแบบคือ 100,000-1,000,000 ลิตรให้กินในที่ตั้ง และทั้งหมดต้องผ่านสรรพสามิตเหมือนกัน

แปลว่า..

1.ถ้าเราจะคิดสูตรเบียร์เองและผลิตใส่ขวดบรรจุขายได้จะต้องเป็นธุรกิจที่ทำระดับ 10,000,000 ลิตรต่อปี (ผูกขาดควรแก้ไข)

2.ถ้าเราผลิตเบียร์เองกินเอง กินที่บ้าน กินที่ร้าน คือต้องผลิตระดับ 100,000-1,000,000 ลิตร และเอาไปบรรจุขวดขายไม่ได้ (จำกัด ผูกขาด ควรแก้ไข)

ดิฉันคิดว่า นายกรัฐมนตรีควรจะพูดเสียใหม่ว่า “กฎหมายใดที่ล้าสมัยผมจะนำมาพิจารณาแก้ไขถ้าหากมันเป็นการผูกขาดนานเกินไปก็จะต้องแก้ไขให้ทันกับยุคสมัยนี้เพื่อให้ประชาชนมีโอกาสเท่าเทียมกันในการทำธุรกิจ และอนาคตเราจะได้ส่งออกเบียร์ได้เหมือนกับประเทศอื่นมันส่งมาให้เรากินบ้าง” (ฝันว่านายกฯกล่าว)

พูดแบบนี้จึงจะสมเป็นนายกรัฐมนตรี ชื่อ พลเอกประยุทธ์ จันทร์โอชา ที่ประชาชนชื่นชอบนะคะ ดิฉันคิดว่า ดีกว่าพูดคำว่ากลุ่มทุนผิดตรงไหนแล้วท่านไม่แก้ไขอะไรในเรื่องนี้
ใช่ค่ะ..กลุ่มทุนไม่ผิด แต่ที่ผิดพลาดมาตลอดคือกฎหมายไทยที่ออกโดยรัฐไทยโดยนักการเมืองเก่าๆของไทยที่อาจจะตายกันไปหมดแล้ว แต่เรายังไม่ได้แก้ไขกฎหมายเก่านั้น
ที่มา//http://www.matichon.co.th/news/441108

สำหรับผมกฎหมายอะไรที่มันเก่าล้าหลังไม่ทันต่อเหตุการณ์ปัจจุบันก็ควรแก้ไขนะครับ ทีกฎหมายทำร้ายหมายังออกมาอย่างไว 

Agents of S.H.I.E.L.D.
Marvel Comics
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1168/-669

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 01:29:35 PM »

ถ้าแก้กฏหมายได้ ก็ดี จะได้มีแบรนด์ผู้ผลิต คราฟเบียร์ไทย เยอะขึ้น  (จะได้ไม่ต้องหนีไปผลิต เวียดนาม กัมพูชา ลาว แล้วส่งกลับมาขายในไทย)

แต่ก็ต้องควบคุม ให้ได้มาตรฐานเท่านั้นหล่ะ

- ขนาดเหล้า เรายังให้โอกาส สุราพื้นบ้าน ผลิตขายได้เลย ...  เบียร์ก็ไม่ต่างกันหรอก

ดีซะอีก ผลิตแบรนด์เล็กๆ ขายดี บริษัทใหญ่มันก็มาขอเทค หรือ ร่วมทุน เอง
Bird_นารีสะท้านตอม่อ_AV071
ไม่มีอะไรบนโลกนี้ถูกใจเราเสมอ มีแต่เราชอบและไม่ชอบมันก็เท่านั้น
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3304/-9981

วันนี้คุณกดลบ - ผมแล้วหรือยัง

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 01:33:55 PM »

เจ๊ติ่งนี้พูดเหมือนเป็นคอคราฟเบียร์  

ส่วนตัวผมนิยมคราฟเบียร์ครับ และเรียนต้มอยู่

ได้ลองช่วยรุ่นพี่ต้มกินเองแบบเล็ก ๆ อยู่

คือเราโดนหลอกกินเบียร์กากน้ำตาล ผสมข้าวโพด ที่เอาเปรียบผู้บริโภคมานาน

อยากกินเบียร์ตระกูล Ale กินแบบผสมฮอปหลายตัว หรือขม หอมซีตรัส เกรฟฟรุต

แบบ Pale Ale, IPA หรือ กาแฟคั่ว ดาร์กชอคโกแลต แบบสาย Stout บ้าง

ดูอเมริกาซิ ทำเบียร์โลกใหม่กันอย่างสนุกสนาน กินอร่อย จิบเพลิน ๆ

ญี่ปุ่นเองก็มีคราฟเบียร์อย่างกะสินค้าโอท๊อป มีทุกตำบล จังหวัด กินอร่อยหลายตัว

ไม่ใช่ยังมาเปิดขวดเบียร์ผสมเทียม รินใส่น้ำแข็งจืดชืดแบบบ้านเรา

ที่ไม่มีในโลกไหนเขาทำกัน แล้วพอฝรั่งถาม ก็อ้างบ้านเราร้อน (ทั้งที่เบียร์ก็แช่เย็นมา)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 02:17:44 PM โดย Bird_นารีสะท้านตอม่อ_AV071 » บันทึกการเข้า

ผมมีตัวตนสัมผัสได้ ข้องใจแชทมาคุย
https://www.facebook.com/amonpon.eark
siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +418/-306

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 01:42:01 PM »

สนับสนุนครับ กฎหมายแบบเก่าและเอาเปรียบมากเขียนมาเพื่อนายทุน

มีอย่างที่ใหน ต้องมีุทนขั้นต่ำสิบล้านถึงจะให้ทำขายได้   บิดาคุณเถอะ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
supakiat88
Full Member

คะแนนความรัก: +41/-15

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 01:53:24 PM »

มีใครเคยชิมChit Beer (ชิตเบียร์)  ที่เกาะเกร็ดบ้างมั้ยครับ
รสชาดเป็นอย่างไรบ้าง อยากรู้ครับ ถ้าอยู่ไกล้ๆก็คงจะดี ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +731/-1249

new world order

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 02:12:19 PM »

ประเทศเราตั้งเป้าจะเป็นครัวโลก แต่มาตรฐานไม่เคยคิดทำซักอย่าง เอาง่ายๆกับร้านตามสั่ง ร้านข้าวแกง มีเครื่องครัว มีของ มีจาน ทำได้แล้ว ไม่ต้องมีใบ ประกอบอาหารอะไร ลูกค้าก็เหมือนแทงหวยกันไป เหล้าเบียร์ยิ่งแล้วใหญ่ ภูมิปัญญาหรือฟังต่อๆกันมามีเป็นร้อยเป็นพัน ข่าวต้มเหล้าเถื่อนตายเพราะใช้เมททิลก็ไม่ใช่ไม่มีข่าวออก องค์ความรู้เรายังกระจายรู้จริงไม่จริงมีเยอะ น่ากลัวครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมเห็นด้วยกับเรื่องที่ออกข่าวนี้ มันต้องมีการเริ่มต้นไม่แน่บ้านเราอาจเป็นแหล่งวิสกี้หรือเบียร์ชั้นนำของโลกก็ได้

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
sakoncity
Hero Member

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 02:17:38 PM »

มีใครเคยชิมChit Beer (ชิตเบียร์)  ที่เกาะเกร็ดบ้างมั้ยครับ
รสชาดเป็นอย่างไรบ้าง อยากรู้ครับ ถ้าอยู่ไกล้ๆก็คงจะดี ^ ^
เคยได้ยินข่าวอยู่เหมือนกันครับ แต่ก็ไม่เคยลอง เห็นบอกลูกค้าตรึม

ไม่มีอะไรบนโลกนี้ถูกใจเราเสมอ มีแต่เราชอบและไม่ชอบมันก็เท่านั้น
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 02:19:26 PM »

มีใครเคยชิมChit Beer (ชิตเบียร์)  ที่เกาะเกร็ดบ้างมั้ยครับ

ลองหาชิมของพวกลูกศิษย์พี่ชิตก่อนก็ได้ครับ หลายเจ้าไปผลิตต่างประเทศหาซื้อง่าย

ผมก็สั่งเอาในเว็บ Wishbeerครับ หรือตามร้านเหล้าบาร์ต่าง ๆ ก็เริ่มนำเข้ามาขาย

ค่ายที่ผมชอบ ๆ ก็ Stone Head, Sand Port พวกนี้ถูกกฎหมายครับ

ผมมีตัวตนสัมผัสได้ ข้องใจแชทมาคุย
https://www.facebook.com/amonpon.eark
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 02:21:57 PM »

ส่วนใหญ่คนที่ออกมาต้มเองจะนิยมทำเบียร์ตระกูล ALE ซึ่งบ้านเราไม่เคยมีใครทำ

ทั้งที่เมืองนอกเขาดื่มกันมาเป็นพันปีแล้ว

supakiat88
Full Member

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 02:32:28 PM »

ลองหาชิมของพวกลูกศิษย์พี่ชิตก่อนก็ได้ครับ หลายเจ้าไปผลิตต่างประเทศหาซื้อง่าย

ผมก็สั่งเอาในเว็บ Wishbeerครับ หรือตามร้านเหล้าบาร์ต่าง ๆ ก็เริ่มนำเข้ามาขาย

ค่ายที่ผมชอบ ๆ ก็ Stone Head, Sand Port พวกนี้ถูกกฎหมายครับ

ขอบคุณมากครับท่าน  แล้วStone Head, Sand Port นี่เป็นศิษย์ของพี่ชิตหรือเปล่าครับ ผมจะได้ลองสั่งมาดื่มดูบ้างครับ  อยากลองAmberครับ ว่ารสชาดจะเป็นยังไง  ทุกวันนี้เริ่มเบื่อๆกับเบียร์ตามท้องตลาดครับ ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
halems
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +69/-63

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 02:32:42 PM »

มีใครเคยชิมChit Beer (ชิตเบียร์)  ที่เกาะเกร็ดบ้างมั้ยครับ
ตะไคร้จิบแล้วสดชื่นมาก

Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3527/-1500

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 02:35:51 PM »

ผมไม่ค่อยดื่ม ผมเลยไม่สน ที่ผมสนใจคือสาวเชียร์เบียร์ครับ อยากได้แมทช์วอน 

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 02:55:48 PM »

ขอบคุณมากครับท่าน  แล้วStone Head, Sand Port นี่เป็นศิษย์ของพี่ชิตหรือเปล่าครับ ผมจะได้ลองสั่งมาดื่มดูบ้างครับ  อยากลองAmberครับ ว่ารสชาดจะเป็นยังไง  ทุกวันนี้เริ่มเบื่อๆกับเบียร์ตามท้องตลาดครับ ^ ^

ส่วนใหญ่ศิษย์พี่ชิตครับ พอเขาต้มกันจนมีแบรนด์ตัวเองแล้วก็ออกไปเปิดสอนเองบ้าง

อย่างของรุ่นพี่ผมค่ายสุนทรียะ (ยังไม่วางจำหน่าย) ก็ไปเรียนกับค่าย Tripple Pearl ที่พัทยา

ใครสนใจรวมกลุ่มกัน นัดไปชิม ไปเทสเบียร์กันได้นะครับ ดีกว่าพวกตุ๊ดใส่กระโปรงมาตามกดลบชาวบ้าน

ไปวัน ๆ วันนี้โดนไป 4 ลบ แบบไม่ได้ทำอะไรผิด

คะแนนความรัก: +3263/-9824

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 03:04:02 PM โดย Bird_นารีสะท้านตอม่อ_AV071 » บันทึกการเข้า

sakoncity
Hero Member

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 03:10:24 PM »

ขอบคุณมากครับท่าน  แล้วStone Head, Sand Port นี่เป็นศิษย์ของพี่ชิตหรือเปล่าครับ ผมจะได้ลองสั่งมาดื่มดูบ้างครับ  อยากลองAmberครับ ว่ารสชาดจะเป็นยังไง  ทุกวันนี้เริ่มเบื่อๆกับเบียร์ตามท้องตลาดครับ ^ ^

ส่วนใหญ่ศิษย์พี่ชิตครับ พอเขาต้มกันจนมีแบรนด์ตัวเองแล้วก็ออกไปเปิดสอนเองบ้าง

อย่างของรุ่นพี่ผมค่ายสุนทรียะ (ยังไม่วางจำหน่าย) ก็ไปเรียนกับค่าย Tripple Pearl ที่พัทยา

ใครสนใจรวมกลุ่มกัน นัดไปชิม ไปเทสเบียร์กันได้นะครับ ดีกว่าพวกตุ๊ดใส่กระโปรงมาตามกดลบชาวบ้าน

ไปวัน ๆ วันนี้โดนไป 4 ลบ แบบไม่ได้ทำอะไรผิด

ทำยากมั้ยครับ แล้วต้นทุนประมาณเท่าไหร่ครับท่านนารี อยากหัดทำบ้าง โช้ยกันทุกวันอาทิตย์เบื่อเบียร์ตลาดมากแพงก็แพงราคาขึ้นเอ้าขึ้นเอา

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 03:18:54 PM »

ทำยากครับ ควรศึกษาจากอินเทอร์เน็ตระดับนึง แล้วไปเรียนตามคอร์สที่เขาเปิดสอน

siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +418/-306

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 03:38:46 PM »

สนใจครับ มีใครเปิดสอนมั่งครับผมมม

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
KAMOLinNK
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +580/-119

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 03:44:46 PM »

น่าสนใจมาก ผมก็คอเบียร์
Bob_Sothorn
Sr. Member

คะแนนความรัก: +140/-72

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 03:46:53 PM »

แล้ว กระแช่ เหล้าต้ม สาโท ทำไห้ถูกต้องทำไง ภูมิปัญญาถิ่น น่าอนุรักษ์ ส่งเสริมนะ

*** เห็นแถวบุรีแกลบ เอ้ย บุรีรัมย์ เสร็น สุรินทร์ ศรีสะเกษ มีเหล้าอร่อย ชื่อ ซราโท หรือ สราโท เด็ดเลย คล้ายๆข้าวหมาก น่าส่งเสริม ทำขายอะ ###
น่าสนครับ การทำเบียร์ ไว้กระดกเอง แจ่มๆๆ
พระเอก EROtic
イケメンAV男優
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +396/-234

หลบหน่อยพระเอก AV มา...

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 03:48:48 PM »

รอวันแก้กฏหมายนี่แหละ    ขอให้เกิดขึ้นจริงในช่วงชีวิตผมด้วยเถอะ 

อยากเป็นคุณครูจังเลย  
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 03:56:57 PM »

ตอนนี้เรื่องเปิดสอน ต้องหาตามดูในเพจคราฟเบียร์ไทยต่าง ๆ ครับ เขาจะแชร์กันมาเวลามีใครเปิด

ช่วงนี้จะเน้นพวกงานอีเว้นต์มากกว่า เดี๋ยวมีงานคราฟเบียร์จัดที่จังหวัดกาญฯ มาทุกค่ายเลย

tleboy2
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +21/-33

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 04:18:08 PM »

เบียไทยเด็ดเยอะมากครับใครเคยกินเบียร์ที่เค้าหมักกันพอมากินลีโอ ช้าง จะรู้สึกกากไปเลย
supakiat88
Full Member

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 04:22:41 PM »

น่าสนใจมากครับ ^ ^

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 04:41:29 PM »

ยินดีครับ

mari united
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +194/-76

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 06:14:16 PM »

ผมเคยกินเบียร์ ชาลาวัน รสชาติใช้ได้เลย
KIDMOMMAM
Full Member

คะแนนความรัก: +39/-43

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 06:33:58 PM »

ผมก็กินเบียร์ประจำ แต่ไม่รู้รายละเอียดและศัพท์ทางเบียร์ อะไรคือคราฟ Ale Pale IPA Stout สายอะไรต่างๆ งง หมดเลย เบียร์ต้มด้วยเหรอนึกว่ามีแต่หมัก ได้ความรู้ใหม่เลย มันมีอะไรมากกว่า ลีโอ สิงห์ ช้าง อาชา ไฮเนเก้น ฯลฯ ว้าว.....ใครมีความรู้เรื่องนี้เอามาแชร์อีกชอบๆ
ซูรัต ชูคฮา
MS.Where are you?
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +608/-256

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 06:35:17 PM »

น่าสนใจมาก

Thailand
Doctor สลัม
ขอให้รวยๆ ที่มาช่วยกดลบครั้งนี้ (ตูประชด!)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2405/-3128

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 07:43:36 PM »

ตามนั้นครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
สับประรด_นางแล
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +196/-39

ไม่หล่อ ไม่ล้นเหลือ แต่ลืมไม่ลง

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 08:42:42 PM »

น่าสนใจมากครับ คนไทยนิยมกินเบียกันเยอะและรู้สึกว่าถูกเอาเปรียบอยู่ มีการผูกขาดการตลาด
เคยอ่านประวัติเรื่องวงการสายเมานี้มา ถึงว่าทำไมรวยกันจัง
เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +955/-840

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 09:32:54 PM »

ผมจะทำไวน์โอท็อปจะโดนจับด้วยมั้ย
Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +263/-910

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 10:24:07 PM »

มีนักข่าวเอาเรื่องนี้ไปถามนายกโดนนายกด่าไปแล้ว ไปถามท่านศานิตย์เป็นใบ้เพราะเป็นที่ปรึกษาษริษัทเบียร์ ไปถามท่าสมคิดท่านบอกว่าไม่แดกเบียร์ สรุปคือไม่มีใครกล้าแตะนายทุนใหญ่สักคน และเมื่อปีที่แล้วยกเลิกประกาศปี43 ที่ทักษินให้สหกรณ์ผลิตสุราพื้นบ้านได้(otop) ปัจจุบันไม่ทราบชะตากรรมสหกรณ์เหล่านั้นเลย
vorlaksi
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +58/-39

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 10:41:33 PM »

อยากบอกว่าเงินบริษัทเบียร์อุดหนุดทุกพรรคการเมือง ทุกคนสำคัญ  ดังนั้นแก้กฎหมายคงเป็นไปไม่ได้แน่ๆ
คนบางบอล_SR77
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +258/-117

little wing

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 12:13:39 AM »

+1 มีโอกาสจะไปร่วมเทสท์ครับ 

chakaka
Hero Member

คะแนนความรัก: +109/-215

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 06:59:24 AM »

ผมลองใช้ข้าวไทยมาทำเป็นมอล คือทำให้งอกแล้วนำไปอบ

ถ้าอบความร้อนต่างกันจะได้สีของเบียแตกต่าง ยิ่งร้อนยิ่งดำ

แล้วนำไปต้ม หมักด้วยยีส คราวนี้ขาดความขม

ส่วนมากจะใช้ฮอฟ ผมจึงมีความคิด อยากใช้ของไทยที่ต้นไม้ให้ความขม แต่ยังไม่ใช้

หมัก 6 วัน สีเริ่มมา มีฟองเบีย ทำการชิม โอ้พระเจ้าช่วยกล้วยปิ้ง

นี่มันน้ำโคลนชัดๆๆ

ไม่ใช่ความล้มเหลว แต่เป็นการประสบสำเร็จในการค้นพบความล้มเหลว

ผมเริ่มให้แล้วนะ คอเบียร์ต่อยอดให้ที

ดูซิ ทำแดกในบ้าน ให้มันจับ กรูจะหนีไปดาวอังคาร

ประสบผลอย่างไร ช่วยบอกกล่าวในไทยแลนสู้ๆๆด้วย

ให่้เบียร์ใหญ่ระส่ำกับแนวคิดเล็กๆๆนี้
sakoncity
Hero Member

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 08:18:36 AM »

ดี
ผมลองใช้ข้าวไทยมาทำเป็นมอล คือทำให้งอกแล้วนำไปอบ

ถ้าอบความร้อนต่างกันจะได้สีของเบียแตกต่าง ยิ่งร้อนยิ่งดำ

แล้วนำไปต้ม หมักด้วยยีส คราวนี้ขาดความขม

ส่วนมากจะใช้ฮอฟ ผมจึงมีความคิด อยากใช้ของไทยที่ต้นไม้ให้ความขม แต่ยังไม่ใช้

หมัก 6 วัน สีเริ่มมา มีฟองเบีย ทำการชิม โอ้พระเจ้าช่วยกล้วยปิ้ง

นี่มันน้ำโคลนชัดๆๆ

ไม่ใช่ความล้มเหลว แต่เป็นการประสบสำเร็จในการค้นพบความล้มเหลว

ผมเริ่มให้แล้วนะ คอเบียร์ต่อยอดให้ที

ดูซิ ทำแดกในบ้าน ให้มันจับ กรูจะหนีไปดาวอังคาร

ประสบผลอย่างไร ช่วยบอกกล่าวในไทยแลนสู้ๆๆด้วย

ให่้เบียร์ใหญ่ระส่ำกับแนวคิดเล็กๆๆนี้

ดีๆครับ เหมือนที่ชาวนาสีข้าวบรรจุถุงขายเอง ไม่ต้องพึ่งนายทุน สุดท้ายนายทุนก็ต้องลดราคาข้าวถุงตัวเองเพื่อส่วนแบ่งตลาด คนที่ได้ผลประโยชน์ก็คือผู้บริโภค

เเสงตะวันเดือนอ้าย
Hero Member

คะแนนความรัก: +1064/-1452

ยอม อด อย่าง เสือ ดี กว่า อิ่ม อย่าง หมา

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 08:27:20 AM »

อยากบอกว่าเงินบริษัทเบียร์อุดหนุดทุกพรรคการเมือง ทุกคนสำคัญ  ดังนั้นแก้กฎหมายคงเป็นไปไม่ได้แน่ๆ
ยังไม่พ้นนักการเมือง ฮ่าๆๆๆๆๆ

คุณค่าของการรอคอยไม่ได้อยู่ที่­­­ปลายทาง แต่อยู่ที่ระหว่างทางคุณได้เรีย­­­นรู้อะไรจากการรอคอยบ้าง
tough
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +259/-257

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 10:37:58 AM »

คนนี้ระดับอาจาร์ยของวงการคราฟเบียร์ไทยเลยครับ แนะนำให้ไปลองร้านที่เกาะเกร็ดบรรยากาศดีมาก

CHONBURI F.C. & BANGKOK UNITED F.C.
kp
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +202/-91

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 11:39:11 AM »

ผมเคยลองจะคิดทำกินเองขำๆ นะ แต่ดูราคาอุปกรณ์ วัตถุดิบต่างๆ และเวลาในการหมัก รวมถึงกรรมวิธีทำต่างๆแล้ว
สรุปว่าซื้อกินดีกว่า ฮาๆๆ

ตอนนี้กฎหมายไม่เอื้อให้ผู้ทำคราฟเบียร์รายเล็กๆ แต่ก็ไม่ได้แปลว่าจะให้ทำกันเกร่อเลย ผลิตออกมาราคาไม่ต่างจากเบียร์นำเข้าเลย แถมภาษีก็ไม่ต้องเสียอีก ผมสนับสนุนพวกที่ไปผลิตตามต่างประเทศแล้วเสียภาษีนำเข้ามาดีกว่า

ส่วนกฎหมายช่วยกันเสนอไปเยอะๆ ได้ไม่ได้ก็อีกเรื่อง

P' Pladtin
ศรีสะเกษ..กันเอง
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1242/-83

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 12:51:09 PM »

อ่านไปอ่านมากลืนน้ำลายย 

///...///
Capt. Finale_AV016_The Great
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +67/-19

Dream it , Fly it !

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 02:57:47 PM »

รีบกลับไปหา ไวเฮ่นฯ Vitus มาย้อมใจด่วนนน
ฮรีๆ่ๆๆ

Ignitus
Agents of S.H.I.E.L.D.
Marvel Comics
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1168/-669

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 03:00:11 PM »

เสี่ยต๊อด ให้ความเห็นไว้
sakoncity
Hero Member

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 04:07:14 PM »

เพราะงี้แหละครับ ท่านเสี่ย เค้าจึงอยากให้แก้กฎหมาย...

Nuttyronal_34
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +258/-84

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 12:44:26 PM »

อ่านไปน้ำลายไหลไป ฮ่าๆๆๆ

ความรู้ๆๆ
supakiat88
Full Member

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 01:24:14 PM »

คนนี้ระดับอาจาร์ยของวงการคราฟเบียร์ไทยเลยครับ แนะนำให้ไปลองร้านที่เกาะเกร็ดบรรยากาศดีมาก

ครับผม  ผมนัดกับเพื่อนไว้แล้วครับ วันเสาร์ที่4เดือนหน้า จะไปกันครับ ^ ^

Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +263/-910

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 02:02:07 PM »

เพราะงี้แหละครับ ท่านเสี่ย เค้าจึงอยากให้แก้กฎหมาย...

เบียร์มันไม่ได้ขออนุญาติง่ายกันขนาดนั้นไอ้ต๊อดเอ้ย ใบอนุญาตมี2ประเภทคือแบบbrewpub ต้องมีกำลังการผลิตไม่น้อยกว่า 100,000 ลิตร แต่ไม่เกิน 1,000,000 ลิตรต่อปี คิดง่ายๆคือวันละ300แก้ว เงินค้ำประกันอีกรวม1,500,000 ขายได้เฉพาะในร้านและห้ามบรรจุลงขวดเด็ดขาด และอย่างที่สองประเภทโรงงานผลิตเบียร์ขนาดใหญ่ ที่กำหนดให้มีกำลังการผลิตอย่างน้อย 10 ล้านลิตรต่อปี คือกฏหมายมันปิดช่องรายเล็กที่จะเกิดใหม่ ไม่งั้นเขาจะไปตั้งโรงงานที่เกาะกงส่งกลับมาขายเมืองไทยทำไม  มึงมีเงินมึงก็พูดง่ายๆ เพราะตระกูลรวยมาก่อน เพราะเป็นลูกหลานพระยาภิรมภักดี(บุญรอด เศรษฐบุตร)ลองให้ไอ้ต๊อดมีเงินซักห้าล้านแล้วไปทำคราฟเบียร์ใส่ขวดถูกกฎหมายที่ผลิตในไทยให้ดูหน่อยสิ
๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2277/-2365

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 06:46:52 PM »

ผมก็อยากผลิตไว้ดื่มเอง

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
OLDBOY_1975
Full Member

คะแนนความรัก: +85/-19

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 09:30:07 AM »

พอจะแก้กฎหมาย บริษัทยักษ์ใหญ่ มอบของที่ระลึกให้ผู้ทีมีอำนาจแก้กฎหมาย ไปคนละ 50-100 ล้าน ทุกอย่างก็จบลง อิอิ

เชียร์บอลไทย สุดหัวใจ....
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 03:15:52 PM »

CRAFT BEER เธ„เธทเธญเธญเธฐเน„เธฃ? เธ—เธณเน„เธกเธ–เธถเธ‡เธœเธดเธ”เธเธŽเธซเธกเธฒเธข?

ฟังน้องฝ้ายอธิบายเลยครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์