Thailandsusu Webboard
พฤษภาคม 25, 2017, 12:25:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ครับ โค้ชเฮงเคยเป็นคุมทีมที่ญี่ปุ่นผลงานเป็นยังไงบ้างครับ  (อ่าน 7604 ครั้ง)
GuM
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +30/-10

| | |
« เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 05:44:26 PM »

รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ครับ  ผมเคยได้ยินว่าโค้ชเฮงเคยเป็นคุมทีมที่ญี่ปุ่นผลงานเป็นยังไงบ้างครับ ได้คุมทีมใน J league หรือลีกไหนครับ
ขอบคุณครับ
cikada
ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ
Hero Member

คะแนนความรัก: +508/-783

นักรบกรมหลวง เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุทยานเสด็จในกรม กรมหลวงชุมพร

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 07:35:58 PM »

ปูเสือรอคับ 

เฮงซัง GetOut !! สนับสนุน บิ๊กป๋อม”อดิศักดิ์ เบ็ญจศิริวรรณ เป็นประธานพัฒนาเทคนิคฟุตบอลทีมชาติไทย
doramess
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +33/-76

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 07:54:18 PM »

คุมทีมไซตามะ ตอนชินจัง คาซามา มาซาโอ๊ะ โบจัง แข่งกับอนุบาลหมีน้อย ผมมโนเอา
นายทองดี_GoldCity
ฅuธssม๑ๅ... ๓ีu๓ิ๑๑ิu.....แ๓่มีฟุ๓บoa|uสๅe|aืo๑
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +432/-1204

อารยะชน..ตรงๆ...แรงแต่ไม่หยาบ...แตกต่างไม่ใช่ปัญหา

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 07:54:23 PM »

ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1362/-824

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 07:59:38 PM »

คุมทีมโตโริในญี่ปุ่น แต่ไม่ใช่ลีกสูงสุด
อดีตเคยคุมมัตสึชิตะ ลีกสูงสุดในญี่ปุ่นสมัยนั้น  ผลงานไม่แน่ใจรอผู้รู้แล้วกัน          แต่เพื่อนฝูงในญี่ปุ่นคราวนั้นยอมรับฝีมือแกมากนะครับ

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
Livermania
Newbie
*

คะแนนความรัก: +11/-6

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 08:14:44 PM »

วิกิพิเดียตอบได้หมดครับ ทั้งโค้ชเฮง ทั้งซิโก้ คนอื่นๆด้วย
ฅuธssม๑ๅ... ๓ีu๓ิ๑๑ิu.....แ๓่มีฟุ๓บoa|uสๅe|aืo๑
Hero Member
**

อารยะชน..ตรงๆ...แรงแต่ไม่หยาบ...แตกต่างไม่ใช่ปัญหา

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 08:15:05 PM »

คุมทีมโตโริในญี่ปุ่น แต่ไม่ใช่ลีกสูงสุด
อดีตเคยคุมมัตสึชิตะ ลีกสูงสุดในญี่ปุ่นสมัยนั้น  ผลงานไม่แน่ใจรอผู้รู้แล้วกัน          แต่เพื่อนฝูงในญี่ปุ่นคราวนั้นยอมรับฝีมือแกมากนะครับ

อะไรคือหลักฐานหรือสิ่งชี้บ่งว่า "ยอมรับฝีมือมาก" ครับ.......คนญี่ปุ่นเป็นพวกมีอัธยาศัย ให้เกียรติผู้ร่วมงานอยู่แล้วครับ  (แต่พวกเกรียนๆ เถื่อนๆ ก็มี)

การที่ึคนญี่ปุ่นแสดงท่าทีมีมิตรไมตรี ไม่ได้หมายความว่าเพราะเค้ายอมรับฝีมือ หรือยกย่องผลงานทุกกรณีนะครับ

ผมเคยร่วมงานกับพวกญี่ปุ่นมาไม่น้อยกว่า 10ปี  การแสดงออกขอบอกขอบใจ พรรณนาถึงความดีของผู้เคยร่วมงานที่ต้องจากกันตามเงื่อนไขของงาน

งานเลี้ยงหลายกรณีก็เป็นไปตามมารยาทและธรรมเนียม ไม่ได้แปลว่าคุณคือคนเก่ง หรือทรงคุณค่าอย่างที่เค้าพยายามทำให้ผู้จากไปรู้สึกเช่นนั้นเสมอไปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2017, 08:39:06 PM โดย นายทองดี_GoldCity » บันทึกการเข้า

Muangkan Crazy
Hero Member

คะแนนความรัก: +521/-143

ชีวิตก็แค่นี้ จะเอาอะไรมากมาย

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 08:27:08 PM »

2528-2536 : คุมทีมในฐานะผู้ฝึกสอนอาชีพให้ทีมสโมสรมัตสึชิตะ (ปัจจุบัน คือสโมสรกัมบะ)

2533(1990) : ชนะเลิศ  : Emperor's Cup (มัตซึชิตะ (กัมบะ โอซากะ))

2535 : ชนะเลิศ  : ควีนส์คัพที่ประเทศไทย (มัตซึชิตะ (กัมบะ โอซากะ))

2550 : คุมทีมโตโตริ ในลีกดิวิชั่น 3 ของญี่ปุ่น

ส่วนอันดับที่คุมทีมโตโตริไม่แน่ใจว่าอยู่อันดับที่เท่าไหร่ เพราะโค้ชเฮงกลับมาเมืองไทยและประสบอุบัติเหตุซะก่อน
FlyingDutchManZ
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1713/-946

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 09:49:32 AM »

เข้ามาดูครับ

พระเอก EROtic
イケメンAV男優
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +389/-229

หลบหน่อยพระเอก AV มา...

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 10:35:06 AM »

เท่าที่ติดตามแกมา  ก็คุมหลายทีมอยู่นะเอาเท่าที่จำได้ละกัน....

AKNR
Alice Japan
Attacker's
Aurora Project
E-Body
I.B. Works
Idea Pocket
kawaii*
Max-A
Moodyz
Prestige
S-Cute
Soft On Demand
Wanz Factory

อยากเป็นคุณครูจังเลย  
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 10:44:56 AM »

อดีตเคยคุมมัตสึชิตะ ลีกสูงสุดในญี่ปุ่นสมัยนั้น  ผลงานไม่แน่ใจรอผู้รู้แล้วกัน          แต่เพื่อนฝูงในญี่ปุ่นคราวนั้นยอมรับฝีมือแกมากนะครับ

อะไรคือหลักฐานหรือสิ่งชี้บ่งว่า "ยอมรับฝีมือมาก" ครับ.......คนญี่ปุ่นเป็นพวกมีอัธยาศัย ให้เกียรติผู้ร่วมงานอยู่แล้วครับ  (แต่พวกเกรียนๆ เถื่อนๆ ก็มี)

การที่ึคนญี่ปุ่นแสดงท่าทีมีมิตรไมตรี ไม่ได้หมายความว่าเพราะเค้ายอมรับฝีมือ หรือยกย่องผลงานทุกกรณีนะครับ

ผมเคยร่วมงานกับพวกญี่ปุ่นมาไม่น้อยกว่า 10ปี  การแสดงออกขอบอกขอบใจ พรรณนาถึงความดีของผู้เคยร่วมงานที่ต้องจากกันตามเงื่อนไขของงาน

งานเลี้ยงหลายกรณีก็เป็นไปตามมารยาทและธรรมเนียม ไม่ได้แปลว่าคุณคือคนเก่ง หรือทรงคุณค่าอย่างที่เค้าพยายามทำให้ผู้จากไปรู้สึกเช่นนั้นเสมอไปนะครับ
 ครั้งแรกตอนไปคุมทีมสโมสรมัตสึชิตะนั่นละ       เพราะเพื่อนเขาอบรมโค้ชรุ่นเดียวกัน ก็มาติดต่อไปคุมทีมมัตสึชิตะ      การที่ญี่ปุ่นหรือคนญี่ปุ่นจะจ้างโค้ชไทยคุณคิดว่ามันง่ายนักเหรอ                 เฉกเช่นเดียวกับเวลานี้สโมสรในไทยลีกมีทีมไหนซักทีมไหมคุณกล้าจ้างโค้ช ชาว กัมพูชา เีวียดนาม พม่า มาเลเซียมาคุมทีมบ้าง   100 ทั้ง 100 ร้องยี้หมด    ถ้าผลงานความสามารถไม่แน่ชัดไม่มีใครกล้าจ้างโ้ค้ชจากประเทศที่ต่ำกว่าหรอก             คนญี่ปุ่นที่ชาตินิยมสูง  ๆ  ถ้าจ้างโค้ชไทยไปทำทีมเขาคงยอมรับฝีมือในจุดนึงเลยล่ะ

แล้วอีกช่วงนึงก็ตอนเพื่อนเขามาตามกลับไปทำงานในสโมสรโตโตริไงละครับ     ถ้าไม่คุ้นเคยรู้ฝีมือกันอยู่แล้วไม่มีทางจ้างโค้ชเฮงไปคุมทีมหรอก             เพราะว่าในญี่ปุ่นมีโค้ชโปรไลเซ่นส์มากมายทำไมไม่จ้าง          ทำไมต้องมาตามโค้ชเฮงไปคุมทีมโตโตริให้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 01:46:29 PM โดย ลูฟี่ » บันทึกการเข้า

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
jikoro
Hero Member

คะแนนความรัก: +192/-326

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 01:40:10 PM »

อดีตเคยคุมมัตสึชิตะ ลีกสูงสุดในญี่ปุ่นสมัยนั้น  ผลงานไม่แน่ใจรอผู้รู้แล้วกัน          แต่เพื่อนฝูงในญี่ปุ่นคราวนั้นยอมรับฝีมือแกมากนะครับ

อะไรคือหลักฐานหรือสิ่งชี้บ่งว่า "ยอมรับฝีมือมาก" ครับ.......คนญี่ปุ่นเป็นพวกมีอัธยาศัย ให้เกียรติผู้ร่วมงานอยู่แล้วครับ  (แต่พวกเกรียนๆ เถื่อนๆ ก็มี)

ผมเคยร่วมงานกับพวกญี่ปุ่นมาไม่น้อยกว่า 10ปี  การแสดงออกขอบอกขอบใจ พรรณนาถึงความดีของผู้เคยร่วมงานที่ต้องจากกันตามเงื่อนไขของงาน

งั้นแสดงว่า ทีมสโมสร ที่มาจ้างโค้ชเฮงไปคุมทีม เค้าคงจ้างตามารยาทและธรรมเนียมแน่ๆ จากท่านผู้รู้นิสัยคนญี่ปุ่นแท้ๆ ขอคาราวะท่านจริงๆ

บอลไทยจะไปบอลโลก แค่ไปเวียงจันทร์ก็กลับมาซะแล้วววว
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +534/-500

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 02:30:46 PM »

อะไรคือหลักฐานหรือสิ่งชี้บ่งว่า "ยอมรับฝีมือมาก" ครับ.......คนญี่ปุ่นเป็นพวกมีอัธยาศัย ให้เกียรติผู้ร่วมงานอยู่แล้วครับ  (แต่พวกเกรียนๆ เถื่อนๆ ก็มี)

ผมเคยร่วมงานกับพวกญี่ปุ่นมาไม่น้อยกว่า 10ปี  การแสดงออกขอบอกขอบใจ พรรณนาถึงความดีของผู้เคยร่วมงานที่ต้องจากกันตามเงื่อนไขของงาน

ทำงานกับคนญี่ปุ่นตั้ง10ปีทำไมไม่ได้นิสัยให้เกียรติผู้อื่นจากเค้ามาบ้างเลย ญี่ปุ่นวงการไหนเนี่ย
thanawat77
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +27/-91

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 03:39:04 PM »

ทำงานกับคนญี่ปุ่นตั้ง10ปีทำไมไม่ได้นิสัยให้เกียรติผู้อื่นจากเค้ามาบ้างเลย ญี่ปุ่นวงการไหนเนี่ย
สงสัยที่คบมาเป็น 10 ปีจะเป็น ญี่ปุ่นเสินเจิ้น 

พ่อน้องเอแคร์ PMT10
Full Member

คะแนนความรัก: +87/-99

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 05:22:17 PM »

แต่ละเมนท์  55555  นี่มันกะทู้ล่อเป้าชัด ชัด
GuM
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +30/-10

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 05:27:08 PM »

ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูลครับ แสดงว่าคนญี่ปุ่นยอมรับคนไทยถ้ามีฝีมือจริงๆ
งั้นต้องเชียร์ เจ สู้ๆครับ อย่าคิดถึงบ้านซะก่อนนะ
เจสู้ๆๆ
•·.·´¯HØnëÿ¥ÿ¯`·.·•®
Full Member
**

คะแนนความรัก: +31/-15

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 05:43:27 PM »

อ่านกระทู้นี้เหมือน จขกท. ถามอยากก๋วยเตี๋ยวมีร้านไหนอร่อยแนะนำบ้าง

แต่ เผอิญคนที่เข้ามาตอบส่วนใหญ่ กลับตอบ ขาหมูร้านนี้อร่อย แฮมเบอเกอร์ร้านนี้เด็ด! บุฟเฟ่ร้านนี้ก็ดีนะ

ทอดไข่กินเองที่บ้านดีกว่า เปลืองเงิน

ตอบไม่ตรงประเด็น  ถามอีกอย่าง ตอบอีกอย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 05:45:18 PM โดย •·.·´¯HØnëÿ¥ÿ¯`·.·•® » บันทึกการเข้า
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 06:31:21 PM »

ครั้งแรกตอนไปคุมทีมสโมสรมัตสึชิตะนั่นละ       เพราะเพื่อนเขาอบรมโค้ชรุ่นเดียวกัน ก็มาติดต่อไปคุมทีมมัตสึชิตะ      การที่ญี่ปุ่นหรือคนญี่ปุ่นจะจ้างโค้ชไทยคุณคิดว่ามันง่ายนักเหรอ                 เฉกเช่นเดียวกับเวลานี้สโมสรในไทยลีกมีทีมไหนซักทีมไหมคุณกล้าจ้างโค้ช ชาว กัมพูชา เีวียดนาม พม่า มาเลเซียมาคุมทีมบ้าง   100 ทั้ง 100 ร้องยี้หมด    ถ้าผลงานความสามารถไม่แน่ชัดไม่มีใครกล้าจ้างโ้ค้ชจากประเทศที่ต่ำกว่าหรอก             คนญี่ปุ่นที่ชาตินิยมสูง  ๆ  ถ้าจ้างโค้ชไทยไปทำทีมเขาคงยอมรับฝีมือในจุดนึงเลยล่ะ

แล้วอีกช่วงนึงก็ตอนเพื่อนเขามาตามกลับไปทำงานในสโมสรโตโตริไงละครับ     ถ้าไม่คุ้นเคยรู้ฝีมือกันอยู่แล้วไม่มีทางจ้างโค้ชเฮงไปคุมทีมหรอก             เพราะว่าในญี่ปุ่นมีโค้ชโปรไลเซ่นส์มากมายทำไมไม่จ้าง          ทำไมต้องมาตามโค้ชเฮงไปคุมทีมโตโตริให้  

เดี๋ยวๆๆ  ที่น้าเฮงไปคุมทีมมัตสึชิตะ มันตั้งแต่ร่วมๆ 30ปีที่แล้วนะ ยุคที่ เจลีคพึ่งพ้นระยะตั้งไข่ ยังเตาะแตะอยู่เลย หลายทีม (ส่วนมากด้วย) ยังไม่ได้เป็นอาชีพเต็มรูปแบบ  โค้ชโปรไลเซนส์ไม่ได้มีมากเหมือนทุกวันนี้ (ทีมดังที่พอจะจำได้ก็มี คาชิม่าแอทเลอร์)

แล้วทีมมัตสึชิตะ ก็ไม่ได้อยู่ลีคสูงสุดด้วย  เป็นลีครอง J2 รึ อาจจะต่ำกว่านั้นด้วยซ้ำไป  แล้วที่เหมือนเคยมีคนบอกว่าคุมแล้ว มัตสึชิตะ ได้แชมป์ลีค ได้สิทธิ์เลื่อนชั้น เท่าที่ดูประวัติก็ได้แค่แชมป์ถ้วย ไม่ใช่แชมป์ลีค

เหมือน ถ้าเมื่อ 1-2ปีที่ผ่านมา มีโค้ชชาติเพื่อนบ้านได้มาคุมทีมระดับลีคภูมิภาคแล้วบังเอิญผลงานดีได้แชมป์ไก่กาอะไรสักอย่าง คนไทยคงรู้สึกเฉยๆ  ถ้าโค้ชคนนั้นกลับไปเคลมว่า มาประสบความสำเร็จเป็นที่ยอมรับในวงการไทยลีค คนไทยได้ยินคงรู้สึกขำ

ถ้าได้รับการยอมรับจริง ทำไมกลับไปอีกครั้งได้รับโอกาสแค่ทำทีมระดับ J3 ระยะเวลาสั้นๆ ล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 06:40:30 PM โดย นายทองดี_GoldCity » บันทึกการเข้า

ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 06:41:02 PM »

เรื่องมัตสึชิตะถ้าไม่อยู่ในลีคสูงสุดตอนนั้นขออภัยที่ผมจำผิด   
      ส่วนเรื่องการกลับไปคุม J3  ของโค้ชเฮง เพราะเพื่อนเขาที่ญี่ปุ่นอยู่กับทีมนี้ติดต่อมา    เพื่อนเขาไม่ไ่ด้อยู่ลีกสูงสุดนี่             ส่วนการไปทำทีมในเวลาไม่นานนัก  รอผู้รู้เรื่องฟุตบอลมาเฉลยดีกว่าผมคงตอบไม่ได้ 

แต่ว่าเฮงเขาก็น่าจะเก่งไม่งั้นคงไม่ใช่คนไทยคนเดียวและคนในอาเซียนเพียงคนเดียวที่ญี่ปุ่นจ้างไปคุมทีมหรอก         บ้านเราตั้งแต่ลีกสูงสุดจนไล่รอง ๆ มา   มีใครกล้าจ้างโค้ชจากประเทศที่ด้อยกว่าเราไหม   มันก็ไม่มีเพราะเราไมไ่ด้เห็นความสามารถจึงกล้าจ้าง           แต่ญี่ปุ่นกล้าจ้างโค้ชเฮงทั้งที่ประเทศตัวเองมีโค้ชเยอะแยะแสดงว่าเขาคงต้องเห็นฝีมือบ้างล่ะ

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 06:46:53 PM »

เรื่องมัตสึชิตะถ้าไม่อยู่ในลีคสูงสุดตอนนั้นขออภัยที่ผมจำผิด    
      ส่วนเรื่องการกลับไปคุม J3  ของโค้ชเฮง เพราะเพื่อนเขาที่ญี่ปุ่นอยู่กับทีมนี้ติดต่อมา    เพื่อนเขาไม่ไ่ด้อยู่ลีกสูงสุดนี่             ส่วนการไปทำทีมในเวลาไม่นานนัก  รอผู้รู้เรื่องฟุตบอลมาเฉลยดีกว่าผมคงตอบไม่ได้  

แต่ว่าเฮงเขาก็น่าจะเก่งไม่งั้นคงไม่ใช่คนไทยคนเดียวและคนในอาเซียนเพียงคนเดียวที่ญี่ปุ่นจ้างไปคุมทีมหรอก         บ้านเราตั้งแต่ลีกสูงสุดจนไล่รอง ๆ มา   มีใครกล้าจ้างโค้ชจากประเทศที่ด้อยกว่าเราไหม   มันก็ไม่มีเพราะเราไมไ่ด้เห็นความสามารถจึงกล้าจ้าง           แต่ญี่ปุ่นกล้าจ้างโค้ชเฮงทั้งที่ประเทศตัวเองมีโค้ชเยอะแยะแสดงว่าเขาคงต้องเห็นฝีมือบ้างล่ะ

ผมมองว่าเรื่องโปรไฟล์อดีตเคยเป็นนักเตะแฮธ่าฯ มีส่วนอยู่ไม่น้อย ที่ทำให้น้าเฮงได้รับโอกาสที่คนอื่นไม่ค่อยได้  

ส่วนเรื่องค่าจ้างน่าจะจ้างได้ถูกกว่าโค้ชต่างชาติอื่นๆ อยู่มากพอสมควร จนถึงขั้นให้ทีมที่ฐานยังไม่แข็งแรงนักกล้าลองเสี่ยงให้โอกาส

ถ้ามีโค้ชชาติย่านอาเซียน จบสัก เอไลเซ่นส์  เข้ามาหารับงานคุมทีมในลีคภูมิภาคบ้านเรา ยอมรับค่าจ้างไม่ถึงครึ่งของค่าจ้างโค้ชไทย  ผมว่าคงหาคนจ้างได้สักทีมแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 06:53:37 PM โดย นายทองดี_GoldCity » บันทึกการเข้า

Neo
susuthailand
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +859/-416

Behind an able man there are always other able men

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 07:09:24 PM »

คนมันไม่ชอบ ก็หาข้อมูลมาบอกว่า ไม่ชอบนั้นแหละ นานาจิตตัง 

thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +711/-1167

new world order

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 07:17:20 PM »

เก่งระดับต้นๆในตอนนั้นละครับในฐานะโค้ช แต่ส่วนตัวผมว่าถ้าจากเกียรติประวัติน่าจะเป็นรองชาญวิทย์นิดๆ

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
ktre4916
Sr. Member

คะแนนความรัก: +110/-186

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 07:24:44 PM »

แล้วไม่ว่า 20 ปีที่แล้ว  หรือจวบจนปัจจุบัน

มีเฮดโค้ชคนไทยคนไหน ที่ญี่ปุ่นเค้าจ้างไปทำทีมบ้าง มีมั๊ยน้า

555 คนไม่ชอบ มันก็แถไปเรื่อย 555

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 07:32:14 PM »

แล้วไม่ว่า 20 ปีที่แล้ว  หรือจวบจนปัจจุบัน

มีเฮดโค้ชคนไทยคนไหน ที่ญี่ปุ่นเค้าจ้างไปทำทีมบ้าง มีมั๊ยน้า

555 คนไม่ชอบ มันก็แถไปเรื่อย 555

หมายความว่า ถ้าจะบอกว่าใครเก่งกว่าเฮง ต้องดูที่ญี่ปุ่นเคยจ้างมั้ยแค่นั้นหรือ?

ตรรกกะแบบนี้  แล้ว 20ปีที่ผ่านมา โค้ชเฮงเคยปั้นเด็กคนไหนที่ญี่ปุ่นจ้างไปเล่น เจลีค หรือ ลาลีก้ามั้ย ถ้าไม่มี แสดงว่าพ่อ/โค้ชเจ  มุ้ยเก่งกว่าโค้ชเฮงซินะ

แล้วคงดูกระจอกกว่าโค้ชเวียดนามด้วยซ้ำไป เพราะเด็กโค้ชเวียดนามได้ไป J2  เด็กน้าเฮงไปได้แค่ J3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 07:44:59 PM โดย นายทองดี_GoldCity » บันทึกการเข้า

Doctor สลัม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2387/-3071

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 07:43:45 PM »

กะจะมาหาสาระ ผมว่าผมไร้สาระสุดแล้วนะในบอร์ดนี้
แต่ยังมีพวกไร้สาระกว่าผมอีก
ไม่ได้ความรู้อะไรเลย
ใครก็ได้ครับ ช่วยบอกที แกคุมทีมเป็นยังไงบ้าง
?

ID LINE = dogtorslum
ktre4916
Sr. Member

คะแนนความรัก: +110/-186

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 07:47:54 PM »

แล้วไม่ว่า 20 ปีที่แล้ว  หรือจวบจนปัจจุบัน

หมายความว่า ถ้าจะบอกว่าใครเก่งกว่าเฮง ต้องดูที่ญี่ปุ่นเคยจ้างมั้ยแค่นั้นหรือ?

ตรรกกะแบบนี้  แล้ว 20ปีที่ผ่านมา โค้ชเฮงเคยปั้นเด็กคนไหนที่ญี่ปุ่นจ้างไปเล่น เจลีค หรือ ลาลีก้ามั้ย ถ้าไม่มี แสดงว่าพ่อ/โค้ชเจ  มุ้ยเก่งกว่าโค้ชเฮงซินะ

แล้วคงดูกระจอกกว่าโค้ชเวียดนามด้วยซ้ำไป เพราะเด็กโค้ชเวียดนามได้ไป J2  เด็กน้าเฮงไปได้แค่ J3
555 ผู้ใหญ่อย่างท่านมาสนใจผมตอบกระทู้ทำไม

ผมเป็นเด็กม.ปลายแอบ เอา id แม่มาเล่นเวปบอร์ด

แต่ก็มีผู้ใหญ่หัวร้อน มาตอบผมเยอะเชียว

จะสนใจอะไรกับความคิดเด็กม.ปลาย 555
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 08:16:36 PM »

สรุปคำตอบอยู่ไหน
Kokkabark
Full Member

คะแนนความรัก: +61/-74

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 08:30:39 PM »

สรุปไอ้ที่เถียงกันก็สรุปความคิดตัวเอง. ไม่เคยได้ดูทีมที่เขาคุมกันซักคน(หรือถ้าใครได้ดูก็ขออภัย). อวดกันว่าข้านี่รู้ข้านี่เจ๋ง ข้าคิดถูกแต่ก็มาจากการคาดคะเน สรุปคือเดาเอา. ถ้ามีใครเอารูปแบบการเล่น. การฝึกซ้อม การซื้อตัว การดนเยาวชนขึ้นชุดใหญ่ เอามาให้ดูก่อนนะครับจะได้ตัดสินได้ว่าในอดีตแกเก่งหรือไม่เก่ง

แต่ที่แน่ๆเด็กที่แกฝึกกำลังไปญี่ปุ่นครับ ขณะที่อคาเดมี่อื่นยกยอกันนักกันหนาเด็กๆก็ยังไม่ไปไหนเลย
deawfico
Sr. Member

คะแนนความรัก: +262/-877

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 08:39:23 PM »

มีกระทู้โค้ชเฮงต้อง มีนายทองดีคนนี้เข้ามาป่วนทุกครั้งไป  นั่นสิตกลงที่อ่านมายังไม่ได้คำตอบจากผู้รู้มากมายเลย  สงสัยคงต้องถามโค้ชเฮงเองแล้วล่ะ

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
mama_xi
Hero Member

คะแนนความรัก: +637/-1075

Japansusu !!

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 08:55:46 PM »

ระดับลีก
ประสบความสำเร็จ
กว่าซิกโก้
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 09:41:03 PM »

สรุปไอ้ที่เถียงกันก็สรุปความคิดตัวเอง. ไม่เคยได้ดูทีมที่เขาคุมกันซักคน(หรือถ้าใครได้ดูก็ขออภัย). อวดกันว่าข้านี่รู้ข้านี่เจ๋ง ข้าคิดถูกแต่ก็มาจากการคาดคะเน สรุปคือเดาเอา. ถ้ามีใครเอารูปแบบการเล่น. การฝึกซ้อม การซื้อตัว การดนเยาวชนขึ้นชุดใหญ่ เอามาให้ดูก่อนนะครับจะได้ตัดสินได้ว่าในอดีตแกเก่งหรือไม่เก่ง

แต่ที่แน่ๆเด็กที่แกฝึกกำลังไปญี่ปุ่นครับ ขณะที่อคาเดมี่อื่นยกยอกันนักกันหนาเด็กๆก็ยังไม่ไปไหนเลย

555 บรร. กับ เมืองทอง เค้าคงไม่ยอมให้เด็กไประดับ J3 หรอกมั้ง  ขายขี้หน้า อายเวียดนามตายเลย  เวียดนามรู้ข่าวเจไป  Jลีค ยังเขิลๆเลย ที่เด็กเค้าไปได้แค่ J2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 09:47:02 PM โดย นายทองดี_GoldCity » บันทึกการเข้า

ป๊อกกี้
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +991/-79

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 09:56:28 PM »

อย่างน้อย กระทู้นี้ก็ทำให้ได้ความรู้ใหม่ จาก คนที่เคยร่วมงานกับพวกญี่ปุ่นมาไม่น้อยกว่า 10ปี  ว่า

''คนญี่ปุ่น ยอมเสียเงิน จ้างคนไปทำงาน เพราะ มิตรไมตรี  ไม่ใช่เพราะ ความสามารถในเนื้องานแต่อย่างใด''

ให้แล้วให้เลย
Full Member
**

คะแนนความรัก: +59/-38

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 09:58:42 PM »

ขำๆ น่า

อย่าถือคนบ้า อย่าว่าคนเมา 

ชีวิตคือศิลปะ
ศิลปะการใช้ชีวิต
ศิลปะความเป็นมนุษย์
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 10:00:25 PM »

อย่างน้อย กระทู้นี้ก็ทำให้ได้ความรู้ใหม่ จาก คนที่เคยร่วมงานกับพวกญี่ปุ่นมาไม่น้อยกว่า 10ปี  ว่า

''คนญี่ปุ่น ยอมเสียเงิน จ้างคนไปทำงาน เพราะ มิตรไมตรี  ไม่ใช่เพราะ ความสามารถในเนื้องานแต่อย่างใด''

ย้อนกลับไปอ่านใหม่ครับ ค่อยๆ สะกด อ่านแล้วจับใจความให้ดี แล้วคิดตาม อาจจะได้ใจความที่ถูกต้อง  ถ้าคิดแล้วยังไม่แน่ใจเรียกผู้ใหญ่ในบ้านมาแปลไทยเป็นไทยให้ฟัง จะได้ไม่เป็นภาระสังคม

Muangkan Crazy
Hero Member

คะแนนความรัก: +521/-143

ชีวิตก็แค่นี้ จะเอาอะไรมากมาย

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 10:08:14 PM »

เดี๋ยวๆๆ  ที่น้าเฮงไปคุมทีมมัตสึชิตะ มันตั้งแต่ร่วมๆ 30ปีที่แล้วนะ ยุคที่ เจลีคพึ่งพ้นระยะตั้งไข่ ยังเตาะแตะอยู่เลย หลายทีม (ส่วนมากด้วย) ยังไม่ได้เป็นอาชีพเต็มรูปแบบ  โค้ชโปรไลเซนส์ไม่ได้มีมากเหมือนทุกวันนี้ (ทีมดังที่พอจะจำได้ก็มี คาชิม่าแอทเลอร์)

แล้วทีมมัตสึชิตะ ก็ไม่ได้อยู่ลีคสูงสุดด้วย  เป็นลีครอง J2 รึ อาจจะต่ำกว่านั้นด้วยซ้ำไป  แล้วที่เหมือนเคยมีคนบอกว่าคุมแล้ว มัตสึชิตะ ได้แชมป์ลีค ได้สิทธิ์เลื่อนชั้น เท่าที่ดูประวัติก็ได้แค่แชมป์ถ้วย ไม่ใช่แชมป์ลีค

เหมือน ถ้าเมื่อ 1-2ปีที่ผ่านมา มีโค้ชชาติเพื่อนบ้านได้มาคุมทีมระดับลีคภูมิภาคแล้วบังเอิญผลงานดีได้แชมป์ไก่กาอะไรสักอย่าง คนไทยคงรู้สึกเฉยๆ  ถ้าโค้ชคนนั้นกลับไปเคลมว่า มาประสบความสำเร็จเป็นที่ยอมรับในวงการไทยลีค คนไทยได้ยินคงรู้สึกขำ

ถ้าได้รับการยอมรับจริง ทำไมกลับไปอีกครั้งได้รับโอกาสแค่ทำทีมระดับ J3 ระยะเวลาสั้นๆ ล่ะ

ไปคุม J3 ไม่ใช่ระยะเวลาสั้นๆนะครับ ไปตั้งแต่ปี 50 ก่อนแกจะกลับมาพักช่วงปิดฤดูกาลละเกิดอุบัติเหตุในปี 52 ต้องพักรักษาตัว 1 ปี

ตอนนั้นรักษาตัวหายแล้ว โตโตริ ก็ยังจะให้เฮงซังไปทำทีม แต่แกไม่อยากไปแล้ว เลยโกหกไปว่าเซ็นต์สัญญากับชลบุรีไว้ 3 ปี

ตอนนั้นก็มีข่าวลง ไม้เว้นแม้ต่สื่อสยามกีฬา ลองหาได้ครับ
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 10:14:47 PM »

ไปคุม J3 ไม่ใช่ระยะเวลาสั้นๆนะครับ ไปตั้งแต่ปี 50 ก่อนแกจะกลับมาพักช่วงปิดฤดูกาลละเกิดอุบัติเหตุในปี 52 ต้องพักรักษาตัว 1 ปี

ตอนนั้นรักษาตัวหายแล้ว โตโตริ ก็ยังจะให้เฮงซังไปทำทีม แต่แกไม่อยากไปแล้ว เลยโกหกไปว่าเซ็นต์สัญญากับชลบุรีไว้ 3 ปี

ตอนนั้นก็มีข่าวลง ไม้เว้นแม้ต่สื่อสยามกีฬา ลองหาได้ครับ

คิดเป็นระยะเวลาก็ประมาณ 1ปีกว่า (ถ้าไปปลายปี 50 กลับ ต้นปี 52) หรือ 2ปี  ไม่ถือว่าเป็นระยะเวลาที่ยาวสำหรับการทำงานนะครับ

อย่างเฮงซังเข้ามาเป็น ปธ.เทคนิค ร่วมๆ ปีละ  ยังมีคนบอกว่าเพิ่งเริ่มงานไม่นานอยู่เลย...แต่ก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 10:16:18 PM โดย นายทองดี_GoldCity » บันทึกการเข้า

ป๊อกกี้
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 10:28:45 PM »

อย่างน้อย กระทู้นี้ก็ทำให้ได้ความรู้ใหม่ จาก คนที่เคยร่วมงานกับพวกญี่ปุ่นมาไม่น้อยกว่า 10ปี  ว่า

''คนญี่ปุ่น ยอมเสียเงิน จ้างคนไปทำงาน เพราะ มิตรไมตรี  ไม่ใช่เพราะ ความสามารถในเนื้องานแต่อย่างใด''

ย้อนกลับไปอ่านใหม่ครับ ค่อยๆ สะกด อ่านแล้วจับใจความให้ดี แล้วคิดตาม อาจจะได้ใจความที่ถูกต้อง  ถ้าคิดแล้วยังไม่แน่ใจเรียกผู้ใหญ่ในบ้านมาแปลไทยเป็นไทยให้ฟัง จะได้ไม่เป็นภาระสังคม

ผมตีความจากโพสนี้

รบกวนถามครับ
การแสดงความคิดเห็น ในนี้ ถึงกับต้องด่า เพื่อนสมาชิก ว่า ''เป็นภาระของสังคม''  เลยเหรอ
รบกวนตอบด้วย

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 10:33:38 PM »

กระทู้นี้มีคนบ้าเพียงหนึ่งเดียวก็ทำให้คนเถียงกันได้นะ
blueblood
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +169/-73

ร้อนจริงๆ

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 10:35:06 PM »

อย่างน้อย กระทู้นี้ก็ทำให้ได้ความรู้ใหม่ จาก คนที่เคยร่วมงานกับพวกญี่ปุ่นมาไม่น้อยกว่า 10ปี  ว่า

ย้อนกลับไปอ่านใหม่ครับ ค่อยๆ สะกด อ่านแล้วจับใจความให้ดี แล้วคิดตาม อาจจะได้ใจความที่ถูกต้อง  ถ้าคิดแล้วยังไม่แน่ใจเรียกผู้ใหญ่ในบ้านมาแปลไทยเป็นไทยให้ฟัง จะได้ไม่เป็นภาระสังคม

การแสดงความคิดเห็น ในนี้ ถึงกับต้องด่า เพื่อนสมาชิก ว่า ''เป็นภาระของสังคม''  เลยเหรอ

หมิ่นประมาทต่อหน้าบุคคลที่สามชัดเจนมากครับ
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 10:42:08 PM »

การแสดงความคิดเห็น ในนี้ ถึงกับต้องด่า เพื่อนสมาชิก ว่า ''เป็นภาระของสังคม''  เลยเหรอ

เนื้อหาข้อความที่ผมเขียน สาระหลัก คือ เป็นการตั้งคำถามกับ ท่านลูฟี่ ให้ช่วยอธิบายว่ามีข้อมูลอะไรยืนยันหรือชี้บ่งว่า คนญี่ปุ่นยอมรับเฮงซังมาก

ตามด้วยการขยายความว่า ถ้าเพียงท่าทีการแสดงออกถึงมิตรไมตรี มันเป็นเรื่องปรกติ จะเหมาเอาว่าเป็นเพราะเกิดการยอมรับผลงานเท่านั้นไม่ได้

ส่วนเรื่องเหตุผลกการจ้าง ที่น่าจะเป็น (ตามมุมมองที่สัณนิฐาน) ก็มีการคุยชี้แจงถกกับ ท่านลูฟี่ไปแล้ว (ถ้าอ่านน่าจะเข้าใจไม่ยาก)

แล้วทำไมอ่านจับใจความไม่ได้ ตีความว่าที่ผมเขียนหมายถึงญี่ปุ่นจ้างเพราะมิตรไมตรี

เห็นบาง คห. ใช้ตรรกะแปลกๆ แล้วยอมรับออกมาว่าเป็นเด็ก ม.ปลาย   คุณเองก็อ่านจับใจความไม่ได้แล้วแขวะคนอื่นด้วยตรรกกะ(เข้าใจเอาเอง)แปลกๆ เหมือนกัน

ก็เข้าใจว่าน่าจะ/อาจจะคล้ายๆ กัน...เลยแนะนำว่าน่าจะลองหาคนปรึกษาก่อนแสดงความเห็นสร้างความรำคราญให้ผู้อื่น (เป็นภาระให้ผมต้องอธิบายซ้ำ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 11:00:06 PM โดย นายทองดี_GoldCity » บันทึกการเข้า

หนุ่มมังกรนครสวรรค์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +231/-132

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 11:21:31 PM »

แค่ยอมรับว่ามันเกิดขึ้นจริงว่าเคยเล่นลีกสูงสุดเยอรมัน ญี่ปุ่น เคยทำงานกับสโมสรญี่ปุ่น ซึ่งไม่เคยมีคนไทยคนไหนเคยผ่านจุดนั้นมาก่อน ไม่ว่าจะเป็นแค่หางเสือ หรือหัวราชสีห์ก็ตาม โค้ชเฮงก็ยังมีคุโณปการกับฟุตบอลไทยมาตลอดชีวิตไม่ว่าจะทางตรงหรือทางอ้อมก็ตาม คนเรามีดีมีแย่ จงดูแต่เรื่องดีของคน เรื่องที่ไม่ดีของโค้ชเฮงที่เคยเกิดก็ยังคลุมเครือว่าเป็นหน้าที่รับผิดชอบของใครกันแน่ ในโลกของฟุตบอลมันก็มีสมหวัง ผิดหวัง สำเร็จ ล้มเหลว ปะปนไปอยู่แล้ว

เดี๋ยวในวันนึงในวันที่เจเลิกเล่น ก็จะมีคนมาถามว่าเจเคยเล่นเจลีก เก่งไหม ทีมก็ไม่ได้ประสบความสำเร็จ ทีมน้องใหม่หนีตกชั้น แล้วจะมีคนรุ่นที่รับรู้ความจริงว่าแค่ได้ไปเล่นก็สุดยอดแล้ว เพราะเค้าไม่ได้ยอมรับคนอาเซียนมากนักมองที่ไปเล่นแค่เป็นธุรกิจ การตลาด แต่ของเจนี่ เค้าสนใจจริงๆ ก็จะมีคนที่สงสัยแบบนี้ แล้วก็จะมีคนมาปกป้องเหมือนกัน ไม่ว่าจะโค้ชเฮง หรือ เจ ก็จะอยู่ในสถานะคล้ายๆกันต่างแค่ช่วงเวลา แล้วก็จะมีคนมายิ้มเยาะเหมือนอยู่ข้างบนแล้วมองลงมาก็ไม่เห็นจะดีไปซักเท่าไหร่ ทั้งที่จริงตัวเองก็บ๋อเบ๋
ป๊อกกี้
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 11:27:10 PM »

เนื้อหาข้อความที่ผมเขียน สาระหลัก คือ เป็นการตั้งคำถามกับ ท่านลูฟี่ ให้ช่วยอธิบายว่ามีข้อมูลอะไรยืนยันหรือชี้บ่งว่า คนญี่ปุ่นยอมรับเฮงซังมาก

ตามด้วยการขยายความว่า ถ้าเพียงท่าทีการแสดงออกถึงมิตรไมตรี มันเป็นเรื่องปรกติ จะเหมาเอาว่าเป็นเพราะเกิดการยอมรับผลงานเท่านั้นไม่ได้

ส่วนเรื่องเหตุผลกการจ้าง ที่น่าจะเป็น (ตามมุมมองที่สัณนิฐาน) ก็มีการคุยชี้แจงถกกับ ท่านลูฟี่ไปแล้ว (ถ้าอ่านน่าจะเข้าใจไม่ยาก)

แล้วทำไมอ่านจับใจความไม่ได้ ตีความว่าที่ผมเขียนหมายถึงญี่ปุ่นจ้างเพราะมิตรไมตรี

เห็นบาง คห. ใช้ตรรกะแปลกๆ แล้วยอมรับออกมาว่าเป็นเด็ก ม.ปลาย   คุณเองก็อ่านจับใจความไม่ได้แล้วแขวะคนอื่นด้วยตรรกกะ(เข้าใจเอาเอง)แปลกๆ เหมือนกัน

ก็เข้าใจว่าน่าจะ/อาจจะคล้ายๆ กัน...เลยแนะนำว่าน่าจะลองหาคนปรึกษาก่อนแสดงความเห็นสร้างความรำคราญให้ผู้อื่น (เป็นภาระให้ผมต้องอธิบายซ้ำ)

สรุปว่า จ้างเพราะ ราคาถูก และ เคยเล่นให้ แฮร์ธ่า เบอร์ลิน  แต่ก็ไม่ได้ยอมรับในฝีมือ
มัตซึชิตะ (กัมบะ โอซากะ) อดทนจ้าง  ตั้งแต่ พ.ศ. 2531-2538 (อ้างอิงจาก  th.wikipedia.org)  ทั้งๆที่ ไม่เคยยอมรับในฝีมือ

ส่วนการแสดงมิตรไมตรี หลังจากออกมาแล้ว เป็นเพียงการให้เกียรติคนเคยร่วมงานกัน ตามนิสัยคนญี่ปุ่น  ไม่ได้เกิดจากการยอมรับ หรือชื่นชมในความสามารถ แต่อย่างใด

แบบนี้นะ

deawfico
Sr. Member

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 11:41:06 PM »

เอาง่ายๆโค้ชเฮงทำทีมกลางๆแบบ ม.กรุงเทพคว้าแชมป์ไทยลีกได้ผมว่าก็ไม่ธรรมดาล่ะ   ส่วนวงการฟุตบอลไทยมีทีมจังหวัดอย่างชลบุรีที่ก้าวมาเป็นทีมจังหวัดทีมแรกที่คว้าแชมป์ไทยลีกได้ จนเป็นจุดเริ่มต้นของกระแสฟุตบอลไทยลีกจนทุกวันนี้ได้ แกก็มีส่วนช่วยสร้างมานะครับ

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
เป้ ฉลามชล
Hero Member

คะแนนความรัก: +1122/-307

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 11:59:53 PM »

เบียร์หมดไปซื้อแปปนึงนะ
สรุปแล้วบอกด้วย
hartmann
ฮูย่า!
Full Member

คะแนนความรัก: +66/-81

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 12:10:00 AM »

ไหนๆ ใครแผลเหวอะ เดี๋ยวเรียกพยาบาลให้...
อะไรนะ มีญี่ปุ่นเสิ่นเจิ้นด้วย... พูดจาวกไปวนมา
คล้ายๆกับพวกจุดพลุแฟร์ ๕๕๕ ขำๆนา ดึกแล้วกินนม นอน
ปล. รอดูตอนจบ

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
hartmann
ฮูย่า!
Full Member

คะแนนความรัก: +66/-81

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 12:17:28 AM »

2528-2536 : คุมทีมในฐานะผู้ฝึกสอนอาชีพให้ทีมสโมสรมัตสึชิตะ (ปัจจุบัน คือสโมสรกัมบะ)

2533(1990) : ชนะเลิศ  : Emperor's Cup (มัตซึชิตะ (กัมบะ โอซากะ))

2535 : ชนะเลิศ  : ควีนส์คัพที่ประเทศไทย (มัตซึชิตะ (กัมบะ โอซากะ))

2550 : คุมทีมโตโตริ ในลีกดิวิชั่น 3 ของญี่ปุ่น

ส่วนอันดับที่คุมทีมโตโตริไม่แน่ใจว่าอยู่อันดับที่เท่าไหร่ เพราะโค้ชเฮงกลับมาเมืองไทยและประสบอุบัติเหตุซะก่อน

ชัดเจน กลัวจะหลงประเด็น " ผลงานๆ"
สรุปว่า ญี่ปุ่นชาตินิยมสูง ที่กล้าให้เฮงซังคุมทีม ก็ไม่ต้องอธิบายให้มากความ
แล้วสรุปจะยอมรับแก กันได้รึยัง?
เปิดหัวมาต้องสรุปแบบนี้ ถ้าดิ้นอีกเดี๋ยวเรียก รถพยาบาลให้
รู้นะว่าอยากได้ ปธ.เทคนิค ตลกๆแบบเป็ด เชิญยิ้ม

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +222/-753

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 12:27:15 AM »

เอาง่ายๆโค้ชเฮงทำทีมกลางๆแบบ ม.กรุงเทพคว้าแชมป์ไทยลีกได้ผมว่าก็ไม่ธรรมดาล่ะ   ส่วนวงการฟุตบอลไทยมีทีมจังหวัดอย่างชลบุรีที่ก้าวมาเป็นทีมจังหวัดทีมแรกที่คว้าแชมป์ไทยลีกได้ จนเป็นจุดเริ่มต้นของกระแสฟุตบอลไทยลีกจนทุกวันนี้ได้ แกก็มีส่วนช่วยสร้างมานะครับ
ชลบุรีคว้าแชมป์โดยเจด็จ มีลาภครับตอนได้แชมป์จัดงานฉลองที่สนามหน้าศาล มีเสกโลโซมาแสดงผมก็ไปดู ตอนเฮงคุมได้แชมป์นั่นมันสมัยโปรลีก หลังจากนั้นซิโก้ มาคุมได้รองแชมป์ เฮงมาตอนช่วงซิโก้นี่แหละแต่เป็นหนึ่งในทีมงานไม่รู้สมัยนั้นเรียกว่าอะไร ช่วงเวลานี้อาจจะเพิ่งออกมาจากตอตโตริ ชลบุรีดึงมาร่วมงานเพราะเคยทำงานด้วยกันมาก่อนสมัยโปรลีกแล้วก็ทำงานมาจนถึงปัจจุบัน
ayeweb
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +13/-16

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 12:33:29 AM »

โอ้ว เพิ่งทราบ

Bob_Sothorn
Full Member

คะแนนความรัก: +90/-43

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 12:46:23 AM »

ขอแทรก หว่างขา เอ้ย หว่างคอมเม๊นท์ มหามิตรทุกท่าน
ผมขอเปรียบเทียบ ผลงานแกหน่อย น้าเฮงนะครับ
1.แกเป็นคนบ้าบอล รักบอล สมัยติดเยาวชนทีมชาติ แล้วพักที่โรงแรมเอเชีย ตรงสะพานหัวช้างปัจจุบัน ไกล้ปทุมวันมาบุญครอง รุ่นพวก น้าเจี๊ยบซึ่งปัจจุบันคือ ผู้การเจี๊ยบ พลตำรวจโท พิสัณห์ เลขาสมาคม คนแปดริ้วบ้านผม คนอื่นพักหลังซ้อมหมดแล้ว น้าเฮงยังบ้าไปซ้อมต่อคนเดียว บนดาดฟ้า เดาะบอลอยู่คนเดียวจนมืด  (บางท่านคงงง สงสัย ว่าเมิงรู้ได้ไง ก็พี่เขยท่านเลขา เจี๊ยบ ซึ่งเป็นอดีตผู้จัดการทีมบอลจังหวัดฉะเชิงเทรา เล่าให้ผมฟัง )

2.แกเป็นคนที่ ถูกหวย คือญี่ปุ่นโง่ มาก จ้างไปเตะบอลอาชีพที่นั่น หลายปี✌✌✌😄😄😄จนถึงทุกวันนี้ ก็แทบไม่มีคนทำได้อย่างแก คงฝีมืองั้นๆ ตามการคาดคะเน คนดูบอลมาน้อยนิด สามสิบกว่าปี จากประเทศสารขันธ์ อย่างผมฮี่ๆ  แถมกลับมา ยังจ้างไปเป็นโค๊ชและผู้เล่นอีก เห้อ แถม เหน็บ เอา นที ทองสุขแก้ว ยอดกองหลังที่ดีที่สุดคนหนึ่งในไทย ไปเล่นอีก

3.ยังไม่พอครับ มีเยรมันครับ โห นี่ตาบอดชัดๆ  แม๋ แฮธ่า เบอร์ลิน บุนเดสลีก้า และ ซาบรุ๊คเค่น ลีก้า 2 ในอดีต ซาบรุ๊คเค่นเคย โลดเล่นในบุนเดสลีก้า หลายปี  นึ่ฝรั่งขี้นก อย่างเยรมัน ประเทศที่ได้แชมป์โลก ยังตาบอดใส ซื้อแกไปเล่น ฟลุ๊คๆจริง เอิ่บ คนไทยกี่คนครับ ที่ทำได้แบบแก งั้นๆเนอะ ผมว่า

งานเทคนิค ของแก เทียบคนเก่า ไม่ได้เลย ผมยังคิดถึง ปธ เทคนิคเก่าเลย ให้ตายเหอะประเทศชาติ

1.เราไม่มีตลกดู ระหว่างพักครึ่ง
2.ทีมชาติชุดใหญ่ ไม่มีโปรแกรม ฟาด แข้งฟีฟ่าเดย์
3.นักบอล สต๊าฟ ทีมงานวิลล่า คาเฟ่ เอ้ย ทีมงานสโมสร มากกว่าคนดูอีก
4.น้าเฮงแก ไม่มีเวลาไปเล่นตลก ต่างกันชัดเจนตรงนี้
5ปธ เทคนิค นอกจากวางโครงสร้างบอลทั้งชาติเป็นแล้ว ต้องเล่นตลกออกทีวีด้วย
ผมก็วิเคราะห์ เลอะเทอะ เปรอะกางเกงแล้ว ามประสาคนดูบอลไม่เป็น  ไปนอนดีกว่า 5555
cikada
Hero Member

นักรบกรมหลวง เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุทยานเสด็จในกรม กรมหลวงชุมพร

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 01:33:23 AM »

ทีญี่ปุ่นไม่รู้ แต่ที่ไทยห่วยแตกมากๆ
ทำทีมไร้อานาคต ไร้ทิศทาง

เฮงซัง GetOut !! สนับสนุน บิ๊กป๋อม”อดิศักดิ์ เบ็ญจศิริวรรณ เป็นประธานพัฒนาเทคนิคฟุตบอลทีมชาติไทย
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +264/-772

| | |
« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 07:05:10 AM »

แยกประเด็นดีกว่า  จขกท ถามผลงาน
ผลงาน ชัดเจนคือ
ได้แชมป์ บอลถ้วย1ครั้ง

แต่บอลไทย แกยังไม่มีผลงานเป็นชิ้นเป็นอัน เยาวชนที่สร้างมา u16-u19 ก็ยังแพ้ทีม อื่นๆ 

แยกประเด็นดีกว่าคับ
godNorthstar
Newbie
*

คะแนนความรัก: +21/-10

| | |
« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 08:20:00 AM »

มีคนอคติบังตา จริงๆนะ
FlyingDutchManZ
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1713/-946

| | |
« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 08:49:40 AM »

บางคนเอาความสามารถตอนเป็นนักบอลมาพูดถึง มันคนละอย่างนะครับ

ตอนเเกเป็นนักบอล ผมดูไม่ทันหรอก เเต่ดูเเล้ว เเกเก่งมากๆ ได้เล่นต่างประเทศ

ผลงานการเป็นโค้ช ฝีมือก็พอตัว คุมทีมญี่ปุ่น

เเต่เรามาดูช่วง 10 ปีที่อยู่ไทยดีมั้ย ฮรี่ๆ

Yorktown Saratoga
ฮักแท้ ยโสธร
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +587/-215

| | |
« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 09:33:50 AM »

นักบอลเวลาเล่น ก็มีขึ้นมีลงเป็นธรรมดา อยู่ทีมนี้ดี ย้ายไปอีกทีมไม่ดี พอย้ายไปอีกทีมดันกลับมาดี...โค้ชก็เหมือนกัน
บางทีทำทีมออกมาดี หรือไม่ดี มีองค์ประกอบหลายอย่าง ไม่ใช่แค่ความสามารถของโค้ชเท่านั้น

ผลงานของโค้ชเฮง (profile) ถือว่าเยี่ยมที่สุดแล้วครับของไทย...ผ่านการรับใช้ชาติมาอย่างมากมาย
ประสบการ์ณในการมองทิศทางของโลกฟุตบอล ได้นำมาร่วมกันพัฒนาก็ย่อมเกิดผลดีแก่ส่วนรวม

การจะพูดกล่าวอะไรก็ควรให้เกียรติยกย่อง คนที่เคยทำคุณงามความดีด้วย
ไม่ใช่คอยพูดกระแทกแดกดัน พูดประชดประชัน กระแนะกระแหน่อยู่นั้นล่ะ
นอน~รอ~บอล
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +53/-13

Mahasarakham City

| | |
« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 10:19:00 AM »

ทีญี่ปุ่นไม่รู้ แต่ที่ไทยห่วยแตกมากๆ
ทำทีมไร้อานาคต ไร้ทิศทาง นี้ยังไงหรอครับ อธิบายผมหน่อย
ผมเห็นแต่แกพูดว่าเราควรมีแผนพัฒนาและแกก็ทำแผนงานออกมามากกว่านะ
sakoncity
หวังว่ารูปจะไม่ผิดกฎ
Hero Member

คะแนนความรัก: +205/-91

| | |
« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 10:37:09 AM »

อ่านแล้ว เพลีย....

sakoncity
หวังว่ารูปจะไม่ผิดกฎ
Hero Member

คะแนนความรัก: +205/-91

| | |
« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 10:43:06 AM »

วิทยา เลาหกุล..นักเตะที่เก่งที่สุดของไทย
 ผมเขียนถึง"นักบอลนอก"มาหลายคน
       คนแรกที่เขียนถึง คือนักเตะคนโปรด Kenny Dalglish หรือ King Kenny ของเดอะคอป
       วันนี้ อยากเขียนถึงนักฟุตบอลไทย คนที่ผม"ชอบมากที่สุด" และส่วนตัว ผมถือว่า"เก่งที่สุด"

แน่นอนว่า คำว่า"เก่งที่สุด" อาจจะวัดยาก ไม่ว่าจะเป็นระดับไหน?
        นักเตะระดับโลกหลายคนยอดเยี่ยมมาก แต่ไม่มีแชมป์ติดมือ จะถือว่าเก่งไหม?
       เธียร์รี่ อองรี เคยเป็นทั้งแชมป์โลกและแชมป์ยูโร แต่ในระดับสโมสร ไม่เป็นแชมป์ยุโรป ขณะที่สตีเฟ่น เจอร์ราร์ด เคยชูถ้วยแชมเปี้ยนส์ลีก แต่ไม่เคยเป็นแชมป์พรีเมียร์
       ส่วนไรอัน กิ๊กซ์ น่าเสียดายที่ไม่มีโอกาสแม้กระทั่งร่วมเตะฟุตบอลโลก เพราะเลือกจะเล่นทีมชาติเวลส์ ทั้งที่ตอนเป็นนักเรียน เล่นทืมนักเรียนอังกฤษ

นักเตะไทยคนที่ผมจะเขียนถึง และผมยกย่องว่า"เก่งที่สุด" คือ"วิทยา เลาหกุล"ครับ
       เป็นนักเตะไทยคนแรกที่ไปเล่น"บอลอาชีพ"ในยุโรป คือในบุนเดสลีกา ประเทศเยอรมนี และเคยปะทะฝีเท้ากับ คาร์ล ไฮซ์ รุมเมนิกเก้...อดีตกัปตันทีมชาติเยอรมนี มาแล้วครับ

หากพูดถึง"นักเตะอาชีพ"ของไทย ต้องย้อนไปเมื่อปี 2516 โดย"เอกไชย สนธิขัณฑ์" คือนักฟุตบอลทีมชาติไทยคนแรกที่ไปเล่นฟุตบอลในต่างแดน โดยไปเล่นที่ฮ่องกง ซึ่งในช่วงนั้นมีฟุตบอลอาชีพ ตามธรรมเนียม"เมืองขึ้น"ของอังกฤษ
        เอกชัย ไปเล่นให้กับสโมสรแรงเยอร์ และเป็นการเปิดทางให้นักเตะไทยขึ้นเครื่องไปพิสูจน์ฝีเท้าตามอีกหลายคน เช่น ชัชชัย พหลแพทย์ ประพนธ์ ตันตริยานนท์ ที่ไปเล่นในสโมสร โซโก้
        สโมสรไซโก้ ถ้าจำไม่ปิด เจ้าของคือ อนันต์ กาญจนพาสน์(อึ้ง จง เปา) ที่กลับมาเมืองไทยหลายปีก่อนในสถานะเจ้าของ"บางกอกแลนด์" ผู้สร้าง"เมืองทองธานี" อันลือชื่อ หลังจากที่ตระกูล"กาญจนพาสน์" อพยพไปจากเมืองไทยไปตั้งรกรากที่ฮ่องกงในช่วงเหตุการณ์ 14 ตุลา พร้อมขายหุ้นธนาคารนครหลวงไทยให้กับตระกูล"มหาดำรงกุล"

ส่วนวิทยา เลาหกุล สร้างชื่อในฐานะ"นักเตะอาชีพ"ที่ญี่ปุ่น ก่อนบินไปเยอรมนี
        วิทยา เลาหกุล เกิดเมื่อวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2497 เป็นชาวลำพูน
        ในวัยเด็ก ในครอบครัวที่ยากจน วิทยาต้องวิ่งไปกลับหลายสิบกิโลเมตร เพื่อไปดูรายการโทรทัศน์ที่นำเทปฟุตบอลอังกฤษมาฉาย โดยนักเตะที่วิทยาชื่นชอบมากคือบ๊อบบี้ มัวร์ กัปตันทีมชาติอังกฤษชุดแชมป์โลก ในสังกัดเวสต์แฮม ยูไนเด็ด และนอร์แมน ฮันเตอร์ กองกลางเท้าหนักของลีดส์ ยูไนเต็ด

"วิทยา" เป็นที่รู้จัก จากการแข่งขันกีฬาเขตแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 7 เมื่อปี 2516 ซึ่งจัดขึ้นที่จังหวัดนครศรีธรรมราช เมื่อทีมฟุตบอลเขต 5 จังหวัดลำพูน คว้าเหรียญทอง และผู้เล่นยอดเยี่ยมประจำทัวร์นาเมนต์นั้น ก็คือกองกลางทีมเขต 5 ที่ชื่อ"วิทยา เลาหกุล"
        ฝีเท้าในวัยแค่ 18 ปีเศษ ทำให้เขาถูกเรียกตัวมาทดสอบฝีเท้าที่กรุงเทพฯ และติดทีมนักเรียนไทยชุดอายุ 18 ปี ที่มี"วิวิธ ธิโสภา" เป็นโค้ช และนำทีมนักเรียนไทยไปคว้าแชมป์ฟุตบอลนักเรียนชิงแชมป์แห่งเอเชีย ที่ประเทศไต้หวัน

ถนนลูกหนังของนักเตะที่คนทั้งประเทศรู้จักในชื่อ"เฮง" เปิดแล้ว

วิทยา เลาหกุล เริ่มต้นเล่นฟุตบอลในสังกัดสโมสรฮากกา ก่อนจะย้ายไปเล่นและสร้างชื่อที่สโมสรราชประชานุเคราะห์ ของ "หม่อมลูกหนัง" พล.ต.ต.ม.ร.ว.เจตจันทร์ ประวิตร
        เพื่อนร่วมทีมสมัยของวิทยา คือ เชิดศักดิ์ ชัยบุตร, เทพพิทักษ์ จันทร์สุเทพ, ชาญวิทย์ ผลชีวิน, สมพร จรรยาวิสุทธิ์
       วิทยา ติดทีมชาติชุดใหญ่ ในการแข่งขันฟุตบอลเอเชี่ยนคัพ เมื่อวันที่ 15 มีนาคม 2518 ในเกมที่ทีมไทยชนะทีมอินโดนีเซีย 3 - 1 ส่วนประตูแรกในนามทีมชาติ วิทยาทำได้เมื่อวันที่ 27 พฤษภาคม 2518 นัดอุ่นเครื่องที่ทีมชาติไทยไปแพ้ทีมเลบานอน 1 - 2
        เกียรติยศแรกในทีมชาติของวิทยา เกิดขึ้นในเดือนธันวาคม 2518 เมื่อนักเตะที่ผู้สื่อข่าวสายกีฬาของไทยเรียกว่า "ฮาล์ฟอังกฤษ" ช่วยให้ทีมชาติไทยครองเหรียญทองกีฬาเซียพเกมส์(ปัจจุบันคือซีเกมส์) แบบทีมเดียวเป็นครั้งแรกในรอบ 10 ปี (แหลมทอง ครั้งที่ 3 ในปี 2508 ทีมไทยครองแชมป์ร่วมกับทีมพม่า)

ผู้ที่ตั้งฉายาวิทยาว่า "เจ้าเฮง" คือสุชิน กสิวัตร นักเตะทีมชาติรุ่นพี่และเพื่อนร่วมห้องสมัยนั้น

เส้นทางเป็น"นักเตะอาชีพ"ของวิทยา เกิดขึ้นจากการแข่งขันฟุตบอลชิงถ้วยพระราชทานควีนส์คัพ ในปี 2521 ซึ่งสโมสรยันมาร์ดีเซล ของญี่ปุ่น ซึ่งนำทีมโดย "ดาราเอเชีย" คูนิชิเกะ กามาโมโต้ มาร่วมและคว้าแชมป์ไปครอง ได้ติดต่อขอซื้อตัว "ดาราควีนส์สตาร์" จากสโมสรราชประชา คือ วิทยา เลาหกุล
       ตอนนั้น ฟุตบอลในญี่ปุ่นเป็น"ฟุตบอลลีกกึ่งอาชีพ" และเริ่มมีการดึง"นักเตะดัง"ไปร่วมโปรโมท       

วิทยา ที่สื่อญี่ปุ่นเรียกว่า"เฮงซัง" ลงสนามให้ทีมยันมาร์ดีเซล นัดแรก พบกับทีมฟูจิต้า และเสมอกัน 0 - 0
       ส่วนแมทช์ที่สร้างชื่อของเขาในญี่ปุ่น คือเอ็มเพอร์เร่อร์ คัพ(เอฟเอคัพญี่ปุ่น)รอบรองชนะเลิศ ซึ่งมีการถ่ายทอดสดไปทั่วประเทศญี่ปุ่น ที่ทีมยันมาร์ ดีเซล พิชิตทีมฟูรูกาว่า ไปแบบ"หืดจับ" 2 - 1 โดยวิทยาเป็นผู้ยิงประตูชัย
       2 ปีในดินแดนซากุระ วิทยาได้รับเลือกให้เป็น 1 ใน 11 นักเตะยอดเยี่ยมประจำฤดูกาล, ดาวซัลโวสูงสุด 6 ประตู และทำสกอร์ในดิวิชั่นของญี่ปุ่น รวมทั้งสิ้น 14 ประตู

วิทยาข้ามขั้นในปี 2524  เมื่อเขาตัดสินใจเซ็นสัญญาเป็นนักเตะสโมสรแฮร์ธ่า เบอร์ลิน (HERTHA BSC.) ทีมในบุนเดสลีกา ประเทศเยอรมันตะวันตก(ในตอนนั้น) และเป็นนักฟุตบอลคนแรกของไทยกับลีกอาชีพของทวีปยุโรป
        แน่นอนว่า นักเตะใหม่ต้องเป็น"ตัวสำรอง" ซึ่งหลังจากนั่งอยู่ในซุ้มม้านั่งตัวสำรองนาน 5 นัด วิทยาก็ได้ลงสนามเกมแรก ที่สนามโอลิมปิกนครเบอร์ลิน โดยมีแฟนลูกหนังเข้าชมกว่า 40,000 คน ในเกมแฮร์ธ่า เบอร์ลิน พบ ดุสเซสดอร์ฟ
        นักเตะทีมชาติในสังกัดเฮอร์ธ่า เบอร์ลิน ที่วิทยาเล่นคู่ด้วยในตอนนั้น คือ วูล์ฟกัง เครฟ
        หน้าที่ของวิทยา ตามคำสั่งของ"จอร์เก้น บัวร์" โค้ชของทีม คือให้ประกบ โธมัส อัลลอล์ฟ นักเตะทีมชาติเยอรมัน และสามารถทำผลงานได้ดี เกมจึงจบโดยแฮร์ธา เบอร์ลิน ชนะไปท่วมท้น 4-1

ประวัติของสโมสร ในช่วงที่วิทยาลงสนาม เขาเคยปะทะแข้งกับสุดยอดนักเตะโลกลูกหนังเมืองเบียร์ หลายคน เช่น เบิร์น ชูสเตอร์ (ปัจจุบันคือกุนซือรีล มาดริด), ไบรเนอร์ บอนฮอฟ (ปัจจุบันคือผู้ช่วยกุนซือทีมชาติเยอรมนี), เคล้าส์ ฟิชเชอร์ (ศูนย์หน้าชุดแชมป์โลก 1990)
        วิทยาถูกยกย่องจากนักข่าวของเยอรมัน โดยเรียกว่า "ไทยบูม" (THAI BOOM)
        วิทยาเล่นให้กับ  แฮร์ธ่า เบอร์ลิน ในบุนเดสลีกา รวม 30 แมตช์

ชื่อเสียงของวิทยา ทำให้สโมสรนาโปลีของอิตาลี ขอซื้อตัวจากแฮร์ธา เบอร์ลิน แต่เจ้าตัวไม่สนใจย้ายถิ่น และเมื่อแฮร์ธา ตากไปเล่นลีกา 2 วิทยากลับตัดสินใจย้ายไปเล่นอยู่ในทีมลีกา 3 คือ"ซาร์บรุ๊คเค่น" และช่วยให้ทีมก้าวขึ้นสู่ลีกา 2 ได้สำเร็จ
       วิทยาเล่นให้กับ ซาร์บรุ๊คเค่น รวม 52 แมตช์ และยิงได้ 8 ประตู  และใช้เวลาว่างเรียน"วิชาลูกหนัง" จนได้รับประกาศนียบัตรขั้นโปร ไลเซ่น (เป็นโค้ชบุนเดสลีกาได้ทันที)

วิทยา เดินทางกลับมาเมืองไทยหลังไปเล่นบอลในต่างแดนนาน 6 ปี
       สถานะของเขาในทีมชาติ คือ"กัปตันทีม"ชุดคว้าแชมป์ซีเกมส์ ครั้งที่ 13 ในปี 2528 ก่อนจะแขวนสตั๊ด หลังรับใช้ชาติมากว่า 100 นัด และทำประตูในนามทีมชาติ 20 ประตู

แต่ชีพจรลงเท้าอีกครั้ง..และเขากลับไปถิ่นแจ้งเกิด ประเทศญี่ปุ่น
        นั่นคือ เมื่อเจลีก เกิดขึ้นในญี่ปุ่น "เฮงซัง" ได้รับการทาบทามให้ไปรับตำแหน่งโค้ชสโมสรมัตสึชิตะ (ปัจจุบันคือสโมสรพานาโซนิก กัมบะ) และสามารถนำทีมครองแชมป์หลายรายการ เช่น เอ็มเพอร์เร่อร์ คัพ (F.A. CUP),
        รวมทั้งชนะเลิศควีนส์คัพ โดยชนะสโมสรทหารอากาศ ที่มี ปิยะพงษ์ ผิวอ่อน เป็นดาราของทีมไปแบบคนประทับใจทั้งสนามศุภฯด้วยสกอร์  4 - 3 พร้อมดึงเอา 2 นักเตะดาวรุ่งทีมชาติไทยในตอนนั้น คือนที ทองสุขแก้ว และรณชัย สยมชัย เข้าเสริมทีมในฤดูกาลต่อมา
        ผลงานยอดเยี่ยมของวิทยา ทำให้สมาคมฟุตบอลญี่ปุ่น เสนอให้ช่วยทำทีมระดับเยาวชน แต่เจ้าตัวเลือก"กลับบ้าน"และรับงานคุมสโมสรธนาคารกรุงเทพ พร้อมนำทีมคว้าแชมป์ไทยแลนด์ลีก ครั้งที่ 1 เป็นทีมแรก และก้าวขึ้นเป็นเฮดโค้ชทีมชาติไทย ในปี 2539 ด้วยการคว้าเหรียญทองซีเกมส์ ครั้งที่ 19 ปี 2540 ที่ประเทศอินโดนีเซีย

น่าเสียดายที่"วงการฟุตบอลไทย" ไม่มีที่ให้วิทยา
        เพราะแม้จะมี"ชื่อเสียง" แต่วิทยาก็มี"ชื่อเสีย" โดยเฉพาะในเกมที่เขาคุมทีมชาติไทยในการแข่งขันฟุตบอล"ไทเกอร์คัพ" ที่เวียดนาม เพราะในนัดสุดท้ายรอบแรกที่เจอกับอินโดนีเซีย ก็เป็นเกมอัปยศ เมื่อนักเตะอินโดนีเซีย ยิงเข้าประตูตัวเองเพื่อให้แพ้ทีมไทย เพราะกลัวว่าจะต้องไปเจอเวียดนามเจ้าภาพในรอบรองชนะเลิศ
      ในฐานะโค้ชทีมชาติไทย วิทยา ถูกสมาพันธ์ฟุตบอลเอเชีย(เอเอฟซี) ลงโทษห้ามยุ่งเกี่ยวกับฟุตบอล ระดับชาติหลายปี
        การเป็น"คนบ้าบอล" ทำให้วิทยาเคยลงสมัครเป็นยายกสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทย แข่งกับ"วิจิตร เกตุแก้ว"..ซึ่งแน่นอนว่า คนบ้าบอลที่"จริงจังเกินไป" ไม่ได้รับการคัดเลือก

วิทยา จึงตัดสินใจไปจากเมืองไทย..อีกครั้ง โดยกลับไปญี่ปุ่น เพื่อคุมทีมโตโตริ
        โตโตริ เป็นทีมในดิวิชัน 3 ของญี่ปุ่น โดยเซ็นสัญญาเป็นเวลา 3 ปี โดยรับค่าตอบแทนกว่า 40 ล้านบาท นั่นคือมีสัญญาทำงานช่วงแรก 3 ปี ได้รับค่าเหนื่อยเดือนละ 1,350,000 บาท

"ทีแรกผมปฏิเสธเขาไปแล้ว เพราะทางสโมสรชลบุรี โดยคุณสนธยา คุณปลื้ม ให้เท่ากับที่โตโตริให้ แต่ทางนั้นเขาต้องการผมจริงๆ เพราะเห็นผลงานตอนผมนำทีมกัมบะ คว้าแชมป์เอ็มเพอร์เรอร์สคัพ เมื่อปี 1990 แล้วอีกอย่างผมก็ต้องการพิสูจน์ว่าฝีมืออย่างผม ทีมในญี่ปุ่นต้องการจริงๆไม่ใช่แค่สร้างกระแสหรือโม้ เป้าหมายที่เขาวางไว้คือ 3 ปี ต้องขึ้นเจลีกให้ได้"  วิทยากล่าว
        "ผมต้องการอัพเกรดตัวเอง ความจริงผมอยู่ที่ไหนก็ได้ที่มีฟุตบอล แต่อยู่เมืองไทยก็มีอยู่เท่านี้ ไม่มีอะไรดีขึ้นเลย โดยเฉพาะโครงสร้าง ผมไปคุยกับเพื่อนๆ แอฟริกา หรือตะวันออกกลาง เขาบอกว่าโครงสร้างเขาไม่ดี แต่เราไม่ใช่แค่ไม่ดี เราไม่มีโครงสร้างเลย" วิทยากล่าว
       "สมัยผมไปเล่นในเยอรมนี ประเทศแถบสแกนดิเนเวีย อย่าง นอร์เวย์, ฟินแลนด์บอลยังสู้เราไม่ได้ด้วยซ้ำ แต่ตอนนี้คงไม่ต้องบอกนะ เพราะอย่าว่าแต่ระดับนั้นเลย แค่อาเซียน อีกไม่นาน สิงคโปร์, อินโดนีเซีย, ลาว ก็จะแซงเราแล้ว"

วิทยาชอบทำ"ทีมเด็ก"
        "ไม่ว่าจะประเทศไหนในโลก เยาวชนต้องมาก่อน ต่อด้วยระบบสร้างโค้ช แต่เราไม่ใช่ บอลไทยพุ่งเป้าไปที่ชุดใหญ่เท่านั้น เพราะเป็นที่สนใจ แต่เยาวชน ไม่เคยเหลียวแล อย่างตอนผมทำทีมชลบุรี ผมก็สร้างระดับเยาวชนให้แน่น ก่อนต่อยอดไปสู่ชุดใหญ่"
        "โค้ชทีมชาติชุดใหญ่ ผมไม่เอาครับ พออาจารย์ชาญวิทย์ ผลชีวิน ลาออก มีคนยกชื่อผมขึ้นมา แต่ผมไม่เอาอีกแล้ว ผมชอบทำบอลเด็ก"
       วิทยา เลาหกุล แสดงความมั่นใจว่า วันหนึ่งหากเขาได้เป็นนายกสมาคมฟุตบอล เขาจะรื้อระบบทั้งหมด เน้นทำทีมเยาวชน และไม่กลัวเรื่องเอกชนจะไม่สนับสนุนด้วย

“ตอนนี้ผมทำอะไรไม่ได้ ขอไปเพิ่มฝีมือตัวเองที่ญี่ปุ่นก่อน ไปคนเดียวนี่แหละครับ ครอบครัวผมเป็นครอบครัวที่แปลก มีกัน4 คนพ่อ, แม่, ลูก ไม่อยู่ด้วยกัน ผมไปญี่ปุ่น ลูกสาวอยู่ฝรั่งเศส ลูกชายอยู่สหรัฐ ภรรยาผมไม่ชอบหนาว ขออยู่ประเทศไทย แต่ผมก็ไม่เหงานะ ขอให้มีฟุตบอลก็พอ ผมอยู่ได้ กับครอบครัว ถ้าคิดถึงก็โทรหากัน”

นี่คือ"วิทยา เลาหกุล" นักฟุตบอลที่ผมยกย่องว่า"เก่งที่สุด" ที่เมืองไทย..เคยมี
       แต่"เมืองไทย" ไม่เคย"ดูแล" เขาจึงเว้นวรรคตัวเองกับฟุตบอลไทยไปคุมเอสซี โตโตริ ซึ่งมียูจิ มิซูกูจิ อดีตผู้จัดการทีมมัตสึชิตะ ในเจลีก ที่วิทยาเคยเป็น"เฮดโค้ช" และเชื่อฝีมือ จึงดึงตัวไปช่วยคุมทีม
Posted by ลูกเสือหมายเลข9
ที่มา http://oknation.nationtv.tv/blog/chai/2007/09/21/entry-1

* vit2.jpg (47.14 KB, 500x355 - ดู 1704 ครั้ง.)

Rang Angsila
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +588/-116

ดูบอลเพื่อความสุขบันเทิงใจเท่านั้น

| | |
« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 11:07:22 AM »

ยุคที่นักเตะไทยไปค้าแข้งที่ญี่ปุ่นมากๆ มีนที ทองสุขแก้ว,  รณชัย สยมชัย ที่ไปพานาโซนิคกัมบะ
และพงศธร เทียบทอง,  สมชาย ทรัพย์เพิ่ม  ของคอสโม่ออยล์  โดยพงศธร เทียบทองนี่ถึงขนาดปฏิเสธแมนเชสเตอร์ยูไนเต็ดที่ทาบทามมา  
โค้ชเฮงเป็นโค้ชพานาโซนิคกัมบะในช่วงนั้นและเป็นคนดึงนที กับรณชัยไปญี่ปุ่น  ถือว่าทั้งนักบอลและโค้ชของเราเจ๋งจริงครับ,  
นที ทองสุขแก้วนี่ได้รับการยอมรับมากที่ญี่ปุ่น  ช่วงเวลานั้นราวๆ 2532 - 2537 (ผมจำรางๆครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 11:17:00 AM โดย Rang Angsila » บันทึกการเข้า

ลูกน้ำเค็ม
Full Member
**

คะแนนความรัก: +218/-82

| | |
« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 11:08:24 AM »

วิทยา เลาหกุล ไม่เก่ง กระจอก ห่วยแตก ขี้คุย หลงอดีต ไม่มีผลงานเป็นชิ้นเป็นอัน

พอใจมั๊ยครับ

ปล.แต่แกพูดภาษาญี่ปุ่นชัดกว่าภาษาไทยอีกนะครับ

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 12:11:33 PM »

นักบอลเวลาเล่น ก็มีขึ้นมีลงเป็นธรรมดา อยู่ทีมนี้ดี ย้ายไปอีกทีมไม่ดี พอย้ายไปอีกทีมดันกลับมาดี...โค้ชก็เหมือนกัน
บางทีทำทีมออกมาดี หรือไม่ดี มีองค์ประกอบหลายอย่าง ไม่ใช่แค่ความสามารถของโค้ชเท่านั้น

ผลงานของโค้ชเฮง (profile) ถือว่าเยี่ยมที่สุดแล้วครับของไทย...ผ่านการรับใช้ชาติมาอย่างมากมาย
ประสบการ์ณในการมองทิศทางของโลกฟุตบอล ได้นำมาร่วมกันพัฒนาก็ย่อมเกิดผลดีแก่ส่วนรวม

การจะพูดกล่าวอะไรก็ควรให้เกียรติยกย่อง คนที่เคยทำคุณงามความดีด้วย
ไม่ใช่คอยพูดกระแทกแดกดัน พูดประชดประชัน กระแนะกระแหน่อยู่นั้นล่ะ

ถ้าว่ากันตามผลงานเฉพาะในตำแหน่งหน้าที่โค้ช  ผลงานที่เป็นความสำเร็จชัดเจน จับต้องได้ (โทรฟี่) น้าเฮงน่าจะด้อยกว่า โค้ชหรั่ง ชาญวิทย์ด้วยซ้ำ

และถ้าว่ากันถึงผลงานในนามทีมชาติไทย  น้าเฮงแกน่าจะด้อยกว่า ซิโก้  ทั้งฐานะนักเตะ และโค้ช (น้าเฮงเก่ง ได้เล่นลีกเยอรมันแต่มีโอกาสได้เล่นให้ทีมชาติและสร้างผลงานได้น้อยกว่า ซิโก้ ซะอีก)

ส่วนฐานะ ปธ.เทคนิค  จนถึงวันนี้ผลงานของน้าเฮง ถ้าจะพอให้เครดิตได้ ก็คงจะเทียบเท่าพอๆ กับ คุณเป็ด เชิญยิ้ม เพราะถึงมีมีการลงมือปฏิบัติอะไรบางอย่าง แต่ยังส่งผลต่อการเปลี่ยนแปลง พัฒนาอย่างที่คาดหวังกัน

เรื่องวิสัยทัศน์  เท่าที่ปรากฏก็มีแต่เรื่องทฤษฎีขายฝัน ไม่มีอะไรเป็นรูปธรรมสักอย่าง นอกจากหนังสือที่ไม่รู้จะมีคนอ่านกี่คน อ่านแล้วน่าเชื่อถือ นำไปปฏิบัติให้เกิดผลได้จริงหรือไม่ หรือแค่ออกมาขายฝันแก้เกี้ยว....ยังต้องรอบทพิสูจน์กันต่อไป

แต่ละท่านก็ล้วนอ้างว่าทำเพื่อชาติ ประกอบคุณงามความดีมาก่อนด้วยกันทั้งนั้น...ทำไมคนอื่นไม่เห็นอยู่เหนือการวิพากษ์วิจารณ์   น้าเฮงเป็นใครครับจึงต้องยกให้เป็น Untouchable Person

ผมว่าถ้าแกสามารถพิสูจน์ตัวเองด้ายผลงานความสำเร็จที่ชัดเจนได้  เสียงวิพากษ์วิจารณ์มันจะค่อยๆ ลดลงไปเอง  แต่ถ้ายังลุ่มๆดอนๆ ลูกผีลูกคนอยู่แบบนี้ ต้องทำใจละ

เรื่องขอโอกาสทำงานสาธารณะแล้วไม่มีผลงาน  แต่ต้องได้รับเกียรติยกย่องเป็นบุคคลพิเศษเกินจริง   บอกให้น้าเฮงกินให้อิ่มแล้วรีบเข้านอนซะ  จะได้ไปฝันเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 12:15:45 PM โดย นายทองดี_GoldCity » บันทึกการเข้า

deawfico
Sr. Member

| | |
« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 12:22:51 PM »

ถ้าว่ากันตามผลงานเฉพาะในตำแหน่งหน้าที่โค้ช  ผลงานที่เป็นความสำเร็จชัดเจน จับต้องได้ (โทรฟี่) น้าเฮงน่าจะด้อยกว่า โค้ชหรั่ง ชาญวิทย์ด้วยซ้ำ

และถ้าว่ากันถึงผลงานในนามทีมชาติไทย  น้าเฮงแกน่าจะด้อยกว่า ซิโก้  ทั้งฐานะนักเตะ และโค้ช (น้าเฮงเก่ง ได้เล่นลีกเยอรมันแต่มีโอกาสได้เล่นให้ทีมชาติและสร้างผลงานได้น้อยกว่า ซิโก้ ซะอีก)

ส่วนฐานะ ปธ.เทคนิค  จนถึงวันนี้ผลงานของน้าเฮง ถ้าจะพอให้เครดิตได้ ก็คงจะเทียบเท่าพอๆ กับ คุณเป็ด เชิญยิ้ม เพราะถึงมีมีการลงมือปฏิบัติอะไรบางอย่าง แต่ยังส่งผลต่อการเปลี่ยนแปลง พัฒนาอย่างที่คาดหวังกัน

เรื่องวิสัยทัศน์  เท่าที่ปรากฏก็มีแต่เรื่องทฤษฎีขายฝัน ไม่มีอะไรเป็นรูปธรรมสักอย่าง นอกจากหนังสือที่ไม่รู้จะมีคนอ่านกี่คน อ่านแล้วน่าเชื่อถือ นำไปปฏิบัติให้เกิดผลได้จริงหรือไม่ หรือแค่ออกมาขายฝันแก้เกี้ยว....ยังต้องรอบทพิสูจน์กันต่อไป

แต่ละท่านก็ล้วนอ้างว่าทำเพื่อชาติ ประกอบคุณงามความดีมาก่อนด้วยกันทั้งนั้น...ทำไมคนอื่นไม่เห็นอยู่เหนือการวิพากษ์วิจารณ์   น้าเฮงเป็นใครครับจึงต้องยกให้เป็น Untouchable Person

ผมว่าถ้าแกสามารถพิสูจน์ตัวเองด้ายผลงานความสำเร็จที่ชัดเจนได้  เสียงวิพากษ์วิจารณ์มันจะค่อยๆ ลดลงไปเอง  แต่ถ้ายังลุ่มๆดอนๆ ลูกผีลูกคนอยู่แบบนี้ ต้องทำใจละ

เรื่องขอโอกาสทำงานสาธารณะแล้วไม่มีผลงาน  แต่ต้องได้รับเกียรติยกย่องเป็นบุคคลพิเศษเกินจริง   บอกให้น้าเฮงกินให้อิ่มแล้วรีบเข้านอนซะ  จะได้ไปฝันเอา
คุณจะเอาผลงานอะไรกับการทำงานปีแรกๆครับ  ผมเห็นคุณอะไรๆก็ติโค้ชเฮงตลอด  แต่บางครั้งก็สงสัยว่า ทีมงานบังยีและคุณเป็ด เชิญยิ้ม อยู่มาได้กี่ปี มีผลงานอะไรบ้าง ผมไม่เคยเห็นคนอย่างคุณมาตั้งคำถามกับคนพวกนี้เลย  โอเคล่ะทุกคนมีสิทธิตั้งคำถามแต่ถามหน่อยเถอะ  ว่าคนดีๆอย่างที่คุณต้องการจริงๆคือใคร  แล้วเค้าต้องทำผลงานอย่างที่คุณพอใจอย่างไร โดยใช้เวลากี่ปีครับ  อย่าบอกว่าต่างชาตินะ เพราะถ้าต่างชาติมีประสบการณ์ ท่านสมยศก็บอกอยู่แล้วว่าจะเอาสถาบันชั้นนำของโลกมาร่วมทำงานกับคนไทยนั่นก็คือโค้ชเฮงด้วยนั่นเอง  วันนี้คุณทองดี คุณต้องการอะไรจากสังคมครับ..

Bob_Sothorn
Full Member

คะแนนความรัก: +90/-43

| | |
« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 12:40:55 PM »

อีกไม่กี่ นาที ก็บ่ายแล้ว ฮี่ๆ ไปดูก่อนบ่ายคลาย กันดีกว่า
เผื่อได้ ไอเดีย จากประธานเทคนิค เก่า ยุคบังยี ผมแฟนตลก ตัวยงน้าเป็ด เคยปะทะแข้งกะแก หลายครา ตอนแกเล่นทีม เศรษฐี31

ก็แลกเปลี่ยน ความเห็นกัน กันไป ไงๆ ก้อแฟนบอลไทยด้วยกัน

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 12:47:50 PM »

ถ้าว่ากันตามผลงานเฉพาะในตำแหน่งหน้าที่โค้ช  ผลงานที่เป็นความสำเร็จชัดเจน จับต้องได้ (โทรฟี่) น้าเฮงน่าจะด้อยกว่า โค้ชหรั่ง ชาญวิทย์ด้วยซ้ำ

และถ้าว่ากันถึงผลงานในนามทีมชาติไทย  น้าเฮงแกน่าจะด้อยกว่า ซิโก้  ทั้งฐานะนักเตะ และโค้ช (น้าเฮงเก่ง ได้เล่นลีกเยอรมันแต่มีโอกาสได้เล่นให้ทีมชาติและสร้างผลงานได้น้อยกว่า ซิโก้ ซะอีก)

ส่วนฐานะ ปธ.เทคนิค  จนถึงวันนี้ผลงานของน้าเฮง ถ้าจะพอให้เครดิตได้ ก็คงจะเทียบเท่าพอๆ กับ คุณเป็ด เชิญยิ้ม เพราะถึงมีมีการลงมือปฏิบัติอะไรบางอย่าง แต่ยังส่งผลต่อการเปลี่ยนแปลง พัฒนาอย่างที่คาดหวังกัน

เรื่องวิสัยทัศน์  เท่าที่ปรากฏก็มีแต่เรื่องทฤษฎีขายฝัน ไม่มีอะไรเป็นรูปธรรมสักอย่าง นอกจากหนังสือที่ไม่รู้จะมีคนอ่านกี่คน อ่านแล้วน่าเชื่อถือ นำไปปฏิบัติให้เกิดผลได้จริงหรือไม่ หรือแค่ออกมาขายฝันแก้เกี้ยว....ยังต้องรอบทพิสูจน์กันต่อไป

แต่ละท่านก็ล้วนอ้างว่าทำเพื่อชาติ ประกอบคุณงามความดีมาก่อนด้วยกันทั้งนั้น...ทำไมคนอื่นไม่เห็นอยู่เหนือการวิพากษ์วิจารณ์   น้าเฮงเป็นใครครับจึงต้องยกให้เป็น Untouchable Person

ผมว่าถ้าแกสามารถพิสูจน์ตัวเองด้ายผลงานความสำเร็จที่ชัดเจนได้  เสียงวิพากษ์วิจารณ์มันจะค่อยๆ ลดลงไปเอง  แต่ถ้ายังลุ่มๆดอนๆ ลูกผีลูกคนอยู่แบบนี้ ต้องทำใจละ

เรื่องขอโอกาสทำงานสาธารณะแล้วไม่มีผลงาน  แต่ต้องได้รับเกียรติยกย่องเป็นบุคคลพิเศษเกินจริง   บอกให้น้าเฮงกินให้อิ่มแล้วรีบเข้านอนซะ  จะได้ไปฝันเอา
คุณจะเอาผลงานอะไรกับการทำงานปีแรกๆครับ  ผมเห็นคุณอะไรๆก็ติโค้ชเฮงตลอด  แต่บางครั้งก็สงสัยว่า ทีมงานบังยีและคุณเป็ด เชิญยิ้ม อยู่มาได้กี่ปี มีผลงานอะไรบ้าง ผมไม่เคยเห็นคนอย่างคุณมาตั้งคำถามกับคนพวกนี้เลย  โอเคล่ะทุกคนมีสิทธิตั้งคำถามแต่ถามหน่อยเถอะ  ว่าคนดีๆอย่างที่คุณต้องการจริงๆคือใคร  แล้วเค้าต้องทำผลงานอย่างที่คุณพอใจอย่างไร โดยใช้เวลากี่ปีครับ  อย่าบอกว่าต่างชาตินะ เพราะถ้าต่างชาติมีประสบการณ์ ท่านสมยศก็บอกอยู่แล้วว่าจะเอาสถาบันชั้นนำของโลกมาร่วมทำงานกับคนไทยนั่นก็คือโค้ชเฮงด้วยนั่นเอง  วันนี้คุณทองดี คุณต้องการอะไรจากสังคมครับ..

รู้ได้งัย ว่าผมไม่เคยตั้งคำถามวิจารณ์ สมค.ชุดบังยี?

ลองไล่อ่านประวัติการโพสต์ย้อนหลังของผมไปเรื่อยๆ  ว่าผมด่า/วิจารณ์ การบริหารงานของชุดบังยีหนักแค่ไหน  และถ้าไล่ไปจนถึงช่วง ซิโก้ ทำทีมชาติไทยได้แชมป์ซีเกมส์สมัยแรก  ผมด่า ซิโก้ ไว้อย่างไร (หนักว่าวิจารณ์เฮง)

กท. ที่ผมวิจารณ์ ซิโก้ ช่วงเข้ามาคุมทีมชาติไทย ว่าเป็นเด็กเส้น มือไม่ถึง ผมถูก สมช. ในบอร์ดถล่มขนาดไหน  แต่วันที่ ซิโก้ มีผลงานพิสูจน์ตัวเองได้ ทัศนคติของผมที่มีต่อ ซิโก้ เปลี่ยนไปอย่างไร

ตอบคำถาม ว่าวันนี้ผมต้องการอะไร  คือ ผมต้องการคนทำงานเป็น และต้องการเห็นผลการพัฒนาที่เป็นรูปร่าง  ไม่ใช่คนสร้างภาพทำงานด้วยปาก หลอกขายฝันไปวันๆ  ชาติเสียโอกาสกับการบริหารงานที่ไร้ประสิทธิภาพไปมากเท่าไหร่แล้ว
ทำไมต้องมายอมสูญเสียโอกาสกับนักขายฝัน(คนใหม่)ต่อไปอีก

ถ้า สมค. จะเลือกบริษัทต่างชาติเข้ามาพัฒนาฟุตบอลไทย เงื่อนไขคนไทยมีตัวเลือกเท่าที่เห็น  ผมว่า ซิโก้ คือ ผู้ที่่เหมาะสมที่สุดที่ควรมอบหมายให้เป็นผู้กำหนดทิศทางและประสานงานกับบริษัทต่างชาติที่จะว่าจ้างเข้ามา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 12:55:37 PM โดย นายทองดี_GoldCity » บันทึกการเข้า

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 01:16:00 PM »

สงสารผู้หญิงที่อยู่ในลายเซ็นต์ที่มีผู้ชายคนนึงเอารูปมาลง แล้วผู้ชายนั้นก็ได้สร้างวีรกรรมไล่ด่าวิทยา เลาหกุลอย่างเมามัน ส่วนผู้หญิงที่อยู่ในรูปคนนี้เค้าไม่รู้เรื่องอะไรด้วยเลย น่าสงสารจริงๆ
หนุ่มมังกรนครสวรรค์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +231/-132

| | |
« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 01:30:49 PM »

อยากได้คนทำงานเป็น แต่ก็ดูคนไม่เป็น แล้วใครขายฝัน ใครทำงานด้วยปาก ณ ตอนนี้ก็มีแต่คนตั้งใจทำงานกันอยู่นะ ก็มีแค่คนที่วิจารณ์ด้วยปากและอคติแค่นั้นเอง
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 01:33:09 PM »

สงสารผู้หญิงที่อยู่ในลายเซ็นต์ที่มีผู้ชายคนนึงเอารูปมาลง แล้วผู้ชายนั้นก็ได้สร้างวีรกรรมไล่ด่าวิทยา เลาหกุลอย่างเมามัน ส่วนผู้หญิงที่อยู่ในรูปคนนี้เค้าไม่รู้เรื่องอะไรด้วยเลย น่าสงสารจริงๆ

กลับไปเยี่ยมเยียนคุณพ่อ คุณแม่ กราบท่านบ้าง   ทำในสิ่งที่สมควรทำ   ความสงสารและห่วงใยไม่ต้องเจือจานไปถึงคนที่คุณไม่ได้รู้จักตื้นลึกหนาบางเค้าดีพอ  เพราะบางทีท่านอาจจะเป็นคนที่น่าสมเพชกว่าคนที่ท่านไปห่วงใยสงสารเค้าแบบไร้เหตุผล

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 01:44:39 PM »

อคติโค้ชเฮงล้วนๆ ปากบอกทำงานกับคนญี่ปุ่น10ปี ถุย!!!!
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 01:49:09 PM »

อคติโค้ชเฮงล้วนๆ ปากบอกทำงานกับคนญี่ปุ่น10ปี ถุย!!!!

ถ้านับจริงๆ ประมาณ 15ปีนะ  ถ้าไม่มีทิชชู่  ก็ใช้หนังสือพิมพ์เก่าเช็ดหน้าซะ...ใครเห็นเค้าจะดูถูกเอา (แต่ถ้าคุ้นเคยก็ไม่ว่ากัน) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 01:52:24 PM โดย นายทองดี_GoldCity » บันทึกการเข้า

grindman
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +8/-7

| | |
« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 02:57:30 PM »

โต้ทุกดอก...
parmansad
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +49/-33

| | |
« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 03:19:01 PM »

ปูเสื่อนอนดูละครดราม่า ท่าทางเรื่องนี้จะยาว โต้กันทุกดอก ตอกกันทุกช็อต 

Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +124/-221

| | |
« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 03:23:58 PM »

ญี่ปุ่นมันมีกรอบธรรมเนียมมาก ต้องระวังหน้าฉากกับหลังฉาก จริงๆ
racz
Full Member

คะแนนความรัก: +169/-155

| | |
« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 03:31:10 PM »

คิดง่ายๆนะ
ถ้าญี่ปุ่นเขาไม่ยอมรับในฝีมือเขาจะจ้างไปเป็นโค้ชทำไมให้เปลืองตัง
ถ้าผมเป็นคนจ่ายตัง ผมคงไม่จ้างคนที่เราไม่เชื่อฝีมือหรอก
โดยเฉพาะจ้างคนไทยไปคุมทีม เหมือนเราจ้างคนจากประเทศด้อยกว่าอะ
ถ้าโค้ชไม่มีฝีมือ ญี่ปุ่นคงไม่จ้างไปคุมหรอก ย้ำนะครับว่าจ้างไปคุมทีม
ไม่ได้ไปเป็นลูกมือนะ แต่ไปคุมทีม ไม่ใช่พวกลูกจ้างทั่วๆไป
คิดง่ายๆ อย่าคิดมาก จะปวดหัวป่าวๆ

เจ้าจอม
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 03:51:58 PM »

คิดง่ายๆนะ
ถ้าญี่ปุ่นเขาไม่ยอมรับในฝีมือเขาจะจ้างไปเป็นโค้ชทำไมให้เปลืองตัง
ถ้าผมเป็นคนจ่ายตัง ผมคงไม่จ้างคนที่เราไม่เชื่อฝีมือหรอก
โดยเฉพาะจ้างคนไทยไปคุมทีม เหมือนเราจ้างคนจากประเทศด้อยกว่าอะ
ถ้าโค้ชไม่มีฝีมือ ญี่ปุ่นคงไม่จ้างไปคุมหรอก ย้ำนะครับว่าจ้างไปคุมทีม
ไม่ได้ไปเป็นลูกมือนะ แต่ไปคุมทีม ไม่ใช่พวกลูกจ้างทั่วๆไป
คิดง่ายๆ อย่าคิดมาก จะปวดหัวป่าวๆ

ตรงนี้แหละครับที่ถกกันอยู่  มีข้อมูลเหตุผลที่ชัดเจนก็ให้อธิบายมา  ถ้ามีน้ำหนักน่าเชื่อถือจะได้ยอมรับ เช่น เคยได้รับรางวัลโค้ชยอดเยี่ยมประจำปี ประจำเดือน  มันง่ายที่จะยอมรับกัน

แต่เรื่องญี่ปุ่นจ้าง  7-8 ปี มันมีหลายเหตุปัจจัยให้ถกกันได้  น่าสนใจวิเคราะห์อยู่เหมือนกันว่าญี่ปุ่นมันทนจ้างอยู่ได้ยังงัยนานขนาดนั้นทั้งที่ไม่มีผลงานความสำเร็จให้เป็นประจักษ์หลักฐาน

อาจเป็นเพราะช่วงเวลานั้นสโมสรยังไม่เข้มแข็ง ยังไม่ค่อยมีความพร้อม ไม่มีทางเลือกที่ดีกว่ามากนัก  ไม่ได้ตั้งเป้าหมายสูงส่งอะไร  เอาแค่ขออยู่รอดไม่ตกชั้น ก็พอ

น้าเฮงแกก็อาจจะมีขีดความสามารถระดับนึง ที่พอทำได้ ไม่ถึงกับดีเด่ แต่ก็ไม่เลวร้ายมากนัก ไปได้แบบเรื่อยๆ  เพราะสโมสรไม่ได้คาดหวังสูง มันเลยอยู่ร่วมกันได้ในระยะเวลาหนึ่ง (ที่อาจจะดูเหมือนยาวนานหน่อย)

แต่ถ้าจะเคลมว่าเพราะเค้ายอมรับมาก มันต้องสามารถอธิบายได้ ว่าน้าเฮงแกได้รับข้อเสนออะไรมากกว่าเดิมหลังจากนั้น เช่น เค้าเคยติดต่อให้กลับไปคุมทีมอีกครั้งหลังจากได้เลื่อนชั้น หรือ ปรับตำแหน่งให้มีหน้าที่ใหญ่โตกว่าเดิม  
ถ้าจะอธิบายด้วยข้อมูลเชิงความเห็นแบบมโน(กันทั้ง 2ฝ่าย) มันก็มีเรื่องให้โต้กันไปมาแบบนี้ละครับ

การที่ กัมบะโอซากะ เติบโตขึ้นมาได้แบบทุกวันนี้ บางทีอาจเป็นเพราะผลจากการตัดสินใจสิ้นสุดช่วงเวลา 7-8 แล้วมองหาทางเลือกใหม่นั่นแหละ (ถึงจะคิดได้ช้าไปมากก็ตาม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 04:05:58 PM โดย นายทองดี_GoldCity » บันทึกการเข้า

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 03:52:15 PM »

ถ้านับจริงๆ ประมาณ 15ปีนะ  ถ้าไม่มีทิชชู่  ก็ใช้หนังสือพิมพ์เก่าเช็ดหน้าซะ...ใครเห็นเค้าจะดูถูกเอา (แต่ถ้าคุ้นเคยก็ไม่ว่ากัน)  
แสดงว่าที่ร่วมงานกับคนญี่ปุ่นเค้าก็มองคุณไม่เก่งละสิเพราะเป็นมิตรไมตรีเฉยๆ ถึงว่าละเข้าใจโค้ชเฮง ที่แท้หัวอกเดียวกัน ฮ่าๆๆ
kaimao
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +821/-195

ผมดูบอลไทยที่บ้าน (ดูที่สนามเป็นบ้างครั้ง)

| | |
« ตอบ #74 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 07:23:38 PM »

รู้แต่ ไทเกอร์คัพ ไทย-อินโด พ.ศ.2541

สนับสนุนการลบความเห็น และแบนสมาชิกที่ก่อความแตกแยก
kaimao
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +821/-195

ผมดูบอลไทยที่บ้าน (ดูที่สนามเป็นบ้างครั้ง)

| | |
« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 07:25:37 PM »

ถ้ามีเหตุการณ์แบบ ไทยเกอร์คัพปี 2541

ซามูไรญี่ปุ่น นี่ถึงกับคว้านท้องตัวเองเลยนะครับ

สนับสนุนการลบความเห็น และแบนสมาชิกที่ก่อความแตกแยก
Green Coal
รักษ์บอลล์ไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +624/-202

THAILAND ONLY

| | |
« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 07:33:27 PM »

น้าเฮง บอก " คนไม่ใช่ทำอะไร ก็ผิด"

JaoKao
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +124/-24

| | |
« ตอบ #77 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 08:12:05 PM »

ยาวว่ะยังไม่จบอีก
แต่ที่แน่ๆ ทั้งโค้ชเฮง และ โค้ชโก้ ตอนคุมทีมชลบุรี ทั้งที่มีนักเตะดีๆ เยอะ แต่ไม่ได้แชมป์ มันมีปัจจัยอื่นเป็นองค์ประกอบ แต่โค้ชเฮงเป็นคนวางระบบของชลบุรีเกือบทั้งหมด พยายามสร้างทีมกับผู้บริหารชลบุรีในระยะยาว แต่ก็สู้ปัจจัยหลักๆ ที่หลายทีมทุ่มมาไม่ได้ ส่วนทีมชาติหลังเหตุการณ์วันนั้น โค้ชเฮงก็ไม่อยากร่วมงานกับกลุ่มบริหารชุดเก่าอีกเลย และไม่ขอรับเป็นโค้ช แต่จะขอเป็นผู้พัฒนาระบบของทีมชาติ เหตุที่ 1-2 ปี ยังไม่มีผลงานเพราะระบบที่จะวางมันเพิ่งเริ่ม สาเหตุก็คือสมาคมไม่มีเงินในการพัฒนา และวางระบบ เพราะเงินทีมีตอนนี้ก็มีแค่นำไปบริหารจัดการในกรอบที่เงินสามารถจะทำได้  บางส่วนก็เอาไปใช้หนี ที่คนอื่นก่อ ดังนั้นต้องรอเวลา กว่าจะเห็นผลงานของโค้ชเฮงในฐานะประธานเทคนิค

cikada
Hero Member

| | |
« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 09:38:36 PM »

ทำทีมไร้อานาคต ไร้ทิศทาง นี้ยังไงหรอครับ อธิบายผมหน่อย
ผมเห็นแต่แกพูดว่าเราควรมีแผนพัฒนาและแกก็ทำแผนงานออกมามากกว่านะ

พัฒนาเด็กแต่ไปนั่งตัวสำรองทนไม่ไหวก็ย้ายทีม
พัฒนาโค้ช แต่คัดเลือกโค้ชอะไรไม่รู้มาคุมทีม

thon law
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 09:48:05 PM »

น่าสนใจนะคุมทีม7ปี ได้มา1ถ้วยแชมป์ ลีคญี่ปุ่นตอนนั้นถึงจะคนละเรื่องกับปัจจุบันก็เถอะ แต่ปัจจัยอะไรที่ทำให้โค้ชเฮงอยู่ยาว ลุ้นแชมป์ทุกปีแบบเวนเกอร์? หรือทีมที่คุมเป็นทีมเบี้ยน้อยหอยน้อย ค่าจ้างแกถูกเลยจ้าง? หรือโค้ชเฮงวางระบบไว้ดีทำให้ทีมไม่ปลด? หรือยังไง คุยกันตอนเป็นโค้ชซิครับ ผลงานแกคืออะไร ถ้าเป็นไทยนี่โดนปลดไปตั้งแต่2ปีแรกแล้วแต่ทำไมญี่ปุ่นไม่ปลด ตรงนี้น่าสนใจ ว่ามั้ย

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
cikada
Hero Member

| | |
« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 09:52:37 PM »

อะไรติดคอครับ 

cikada
Hero Member

| | |
« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 09:56:51 PM »

ถ้าว่ากันตามผลงานเฉพาะในตำแหน่งหน้าที่โค้ช  ผลงานที่เป็นความสำเร็จชัดเจน จับต้องได้ (โทรฟี่) น้าเฮงน่าจะด้อยกว่า โค้ชหรั่ง ชาญวิทย์ด้วยซ้ำ

และถ้าว่ากันถึงผลงานในนามทีมชาติไทย  น้าเฮงแกน่าจะด้อยกว่า ซิโก้  ทั้งฐานะนักเตะ และโค้ช (น้าเฮงเก่ง ได้เล่นลีกเยอรมันแต่มีโอกาสได้เล่นให้ทีมชาติและสร้างผลงานได้น้อยกว่า ซิโก้ ซะอีก)

ส่วนฐานะ ปธ.เทคนิค  จนถึงวันนี้ผลงานของน้าเฮง ถ้าจะพอให้เครดิตได้ ก็คงจะเทียบเท่าพอๆ กับ คุณเป็ด เชิญยิ้ม เพราะถึงมีมีการลงมือปฏิบัติอะไรบางอย่าง แต่ยังส่งผลต่อการเปลี่ยนแปลง พัฒนาอย่างที่คาดหวังกัน

เรื่องวิสัยทัศน์  เท่าที่ปรากฏก็มีแต่เรื่องทฤษฎีขายฝัน ไม่มีอะไรเป็นรูปธรรมสักอย่าง นอกจากหนังสือที่ไม่รู้จะมีคนอ่านกี่คน อ่านแล้วน่าเชื่อถือ นำไปปฏิบัติให้เกิดผลได้จริงหรือไม่ หรือแค่ออกมาขายฝันแก้เกี้ยว....ยังต้องรอบทพิสูจน์กันต่อไป

แต่ละท่านก็ล้วนอ้างว่าทำเพื่อชาติ ประกอบคุณงามความดีมาก่อนด้วยกันทั้งนั้น...ทำไมคนอื่นไม่เห็นอยู่เหนือการวิพากษ์วิจารณ์   น้าเฮงเป็นใครครับจึงต้องยกให้เป็น Untouchable Person

ผมว่าถ้าแกสามารถพิสูจน์ตัวเองด้ายผลงานความสำเร็จที่ชัดเจนได้  เสียงวิพากษ์วิจารณ์มันจะค่อยๆ ลดลงไปเอง  แต่ถ้ายังลุ่มๆดอนๆ ลูกผีลูกคนอยู่แบบนี้ ต้องทำใจละ

เรื่องขอโอกาสทำงานสาธารณะแล้วไม่มีผลงาน  แต่ต้องได้รับเกียรติยกย่องเป็นบุคคลพิเศษเกินจริง   บอกให้น้าเฮงกินให้อิ่มแล้วรีบเข้านอนซะ  จะได้ไปฝันเอา
คุณจะเอาผลงานอะไรกับการทำงานปีแรกๆครับ  ผมเห็นคุณอะไรๆก็ติโค้ชเฮงตลอด  แต่บางครั้งก็สงสัยว่า ทีมงานบังยีและคุณเป็ด เชิญยิ้ม อยู่มาได้กี่ปี มีผลงานอะไรบ้าง ผมไม่เคยเห็นคนอย่างคุณมาตั้งคำถามกับคนพวกนี้เลย  โอเคล่ะทุกคนมีสิทธิตั้งคำถามแต่ถามหน่อยเถอะ  ว่าคนดีๆอย่างที่คุณต้องการจริงๆคือใคร  แล้วเค้าต้องทำผลงานอย่างที่คุณพอใจอย่างไร โดยใช้เวลากี่ปีครับ  อย่าบอกว่าต่างชาตินะ เพราะถ้าต่างชาติมีประสบการณ์ ท่านสมยศก็บอกอยู่แล้วว่าจะเอาสถาบันชั้นนำของโลกมาร่วมทำงานกับคนไทยนั่นก็คือโค้ชเฮงด้วยนั่นเอง  วันนี้คุณทองดี คุณต้องการอะไรจากสังคมครับ..

แค่เริ่มงานก็ล้มเหลวทุกชุดแล้ว ไร้ทิศทาง จะเอายังไง ฟังลมปากแกไปวันๆงั้นหรอ

Plangduak eiei
Since 2005
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +237/-141

Classic Is Classic

| | |
« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 10:49:00 PM »

คิดง่ายๆนะ

ตรงนี้แหละครับที่ถกกันอยู่  มีข้อมูลเหตุผลที่ชัดเจนก็ให้อธิบายมา  ถ้ามีน้ำหนักน่าเชื่อถือจะได้ยอมรับ เช่น เคยได้รับรางวัลโค้ชยอดเยี่ยมประจำปี ประจำเดือน  มันง่ายที่จะยอมรับกัน

แต่เรื่องญี่ปุ่นจ้าง  7-8 ปี มันมีหลายเหตุปัจจัยให้ถกกันได้  น่าสนใจวิเคราะห์อยู่เหมือนกันว่าญี่ปุ่นมันทนจ้างอยู่ได้ยังงัยนานขนาดนั้นทั้งที่ไม่มีผลงานความสำเร็จให้เป็นประจักษ์หลักฐาน

อาจเป็นเพราะช่วงเวลานั้นสโมสรยังไม่เข้มแข็ง ยังไม่ค่อยมีความพร้อม ไม่มีทางเลือกที่ดีกว่ามากนัก  ไม่ได้ตั้งเป้าหมายสูงส่งอะไร  เอาแค่ขออยู่รอดไม่ตกชั้น ก็พอ

น้าเฮงแกก็อาจจะมีขีดความสามารถระดับนึง ที่พอทำได้ ไม่ถึงกับดีเด่ แต่ก็ไม่เลวร้ายมากนัก ไปได้แบบเรื่อยๆ  เพราะสโมสรไม่ได้คาดหวังสูง มันเลยอยู่ร่วมกันได้ในระยะเวลาหนึ่ง (ที่อาจจะดูเหมือนยาวนานหน่อย)

แต่ถ้าจะเคลมว่าเพราะเค้ายอมรับมาก มันต้องสามารถอธิบายได้ ว่าน้าเฮงแกได้รับข้อเสนออะไรมากกว่าเดิมหลังจากนั้น เช่น เค้าเคยติดต่อให้กลับไปคุมทีมอีกครั้งหลังจากได้เลื่อนชั้น หรือ ปรับตำแหน่งให้มีหน้าที่ใหญ่โตกว่าเดิม  
ถ้าจะอธิบายด้วยข้อมูลเชิงความเห็นแบบมโน(กันทั้ง 2ฝ่าย) มันก็มีเรื่องให้โต้กันไปมาแบบนี้ละครับ

การที่ กัมบะโอซากะ เติบโตขึ้นมาได้แบบทุกวันนี้ บางทีอาจเป็นเพราะผลจากการตัดสินใจสิ้นสุดช่วงเวลา 7-8 แล้วมองหาทางเลือกใหม่นั่นแหละ (ถึงจะคิดได้ช้าไปมากก็ตาม)

หนึ่งประเด็นครับที่อยากถกด้วย ที่ท่านบอกว่า "ถ้าเคยได้รับรางวัลโค้ชยอดเยี่่ยมประจำปี ประจำเดือน มันง่ายที่จะยอมรับกัน"

แล้วก็ก่อนหน้านี้ที่ท่านบอกว่า "เท่าที่ท่านไปดูประวัติโค้ชเฮงมา ก็ทำทีมมัตสิชิตะได้แค่แชมป์ถ้วย"

แล้วไอ้ที่ทำทีมได้แค่แชมป์ถ้วยนี่ มันไม่เรื่องง่ายที่จะยอมรับเหรอครับ

ผมจะไม่เถียงว่าอันไหนมีเครดิตกว่ากัน ระหว่าง "รางวัลโค้ชยอดเยี่ยมประจำเดือน" กับ "การทำทีมได้แชมป์ถ้วย"

ถึงแม้ถ้วยที่ได้มันจะไก่กาอาลาเล่เหมือนอย่างที่ท่านบอกหรือไม่ก็ตาม

แต่นั่นก็เป็นหนึ่งอย่างที่บอกอะไรๆได้ ไม่แพ้รางวัลโค้ชยอดเยี่ยมประจำเดือนที่ท่านอ้างถึงหรอกมั้งครับ

ฟุตบอล!!  กีฬาพระเจ้า ใช้เท้าเล่น
SANEA_FC07
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +519/-108

เชียร์บอลไทย..ไม่ต้องไปคนเดียว...(พาลูกไปด้วย)

| | |
« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 11:43:04 PM »

เป็นแฟนบอลจะวิจารณ์ อย่างไรก็ได้......จะขุดเอา ประวัติที่หาได้ตาม อินเตอร์เนต มาประกอบ เพื่อด่าก็ทำได้ แต่เคยคิดมั้ย เคยสัมผัสบริบท ในเหตุการณ์ขณะนั้นๆหรือเปล่า หลายคนบอก ไทเกอร์คัพท์ เรายิงประตูตัวเอง ทั้งๆที่ชาติเราไม่เคยทำ แต่บริบทขณะนั้น มันบีบคั้นจริงๆ การแทรกแซง ของผู้บริหาร หากท่านไม่เป็นโค้ช ทีมฟุตบอลสักทีมคงไม่รู้หรอก.....หรือหากท่านเป็นโค้ชที่เป็นเจ้าของเองทำทุกอย่างเองท่านก็คงไม่รู้สึกเหมือนกัน ผมไม่เคยรู้จัก โค้ชเฮงเป็นการส่วนตัว แต่บุคลิกลักษณะ ของโค้ชเฮง มักจะเป็นคนตรงๆ พูดจาตามทีทเห็ วิจารณ์ตามความคิดตัวเอง ซึ่งเป็นเหตุที่สมาคมชุดเก่าๆ ไม่เอา........ตอนนี้หน้าที่โค้ชเฮงคือประธานเทคนิคก็ให้ทำหน้าที่ไป ส่วนเรื่องตอนไปเป็นโค้ชที่ โตทโตริ ช่วงนั้นผมติดตาม ผลงานบ่อยครั้ง เอาอดุลย์ ไปเล่นด้วย ผลงาน ฤดูกาลก่อนที่ โค้ชเฮงไป เท่าที่จำได้ คือ จบฤดูกาลที่อันดับที่ 15 ตามลิงค์นี้ครับ
https://soccer-db.net/team/index.php?te=1031&yr=2007&la=e
 จบฤดูกาลแรก ปี 2008 ของโค้ชเฮง อยู่อันดับ 5 ตามลิงค์ครับ
https://soccer-db.net/team/index.php?te=1031&yr=2008&la=e
อันนี้ ปี 2009 ครับ ก็ยังอยู่อันดับ 5 .....
https://soccer-db.net/team/index.php?te=1031&yr=2009&la=e
ก่อนที่ ปี 2010 จะ ย้ายกลับมา ชลบุรี
เกมสุดท้ายก่อนกลับไทย.....ซึ่งจริงๆแล้ว ยังติดสัญญา อยู่อีก 1 ปี แต่ แกประสบอุบัติเหตุพอดีเลยไม่ได้กลับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2017, 12:13:25 AM โดย SANEA_FC07 » บันทึกการเข้า

SANEA_FC07
Hero Member
**

เชียร์บอลไทย..ไม่ต้องไปคนเดียว...(พาลูกไปด้วย)

| | |
« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 12:08:25 AM »

สถิติการคุมทีม Gainare Tottori ขอโค้ชเฮง.............

จำได้ว่า โค้ชที่มีข่าวไปคุมทีมต่างแดนก่อนโค้ชเฮงก็คือ โค้ชหรั่ง โดยทีม ด่องทับ น้องใหม่ใน วีลีกปีนั้น ทุมจ้าง ถึง 20 ล้านบาท ต่อ 3ปี
ตามลิงค์นี้ครับ...
http://www.manager.co.th/Sport/ViewNews.aspx?NewsID=9500000021846
แต่สุดท้ายก็ไม่ไป.....เพราะอยู่เป็นข้าราชการที่เมืองไทยดีกว่า....

โค้ชทั้งสองท่าน สำหรับผมถือว่าฝีไม้ลายมือดีแต่บุคลิกภาพเป็นคนละแบบ .....แต่โค้ชเฮง ตั้งแต่กลับจากเจแปน ...ผมได้ยินแต่ว่าอยากเป็นประธานเทคนิค ไม่เคยได้ยินว่าอยากเป็นโค้ชทีมชาติ...

deawfico
Sr. Member

| | |
« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 12:12:58 AM »

สถิติการคุมทีม Gainare Tottori ขอโค้ชเฮง.............

จำได้ว่า โค้ชที่มีข่าวไปคุมทีมต่างแดนก่อนโค้ชเฮงก็คือ โค้ชหรั่ง โดยทีม ด่องทับ น้องใหม่ใน วีลีกปีนั้น ทุมจ้าง ถึง 20 ล้านบาท ต่อ 3ปี
http://www.manager.co.th/Sport/ViewNews.aspx?NewsID=9500000021846
แต่สุดท้ายก็ไม่ไป.....เพราะอยู่เป็นข้าราชการที่เมืองไทยดีกว่า....

โค้ชทั้งสองท่าน สำหรับผมถือว่าฝีไม้ลายมือดีแต่บุคลิกภาพเป็นคนละแบบ .....แต่โค้ชเฮง ตั้งแต่กลับจากเจแปน ...ผมได้ยินแต่ว่าอยากเป็นประธานเทคนิค ไม่เคยได้ยินว่าอยากเป็นโค้ชทีมชาติ...

ดูจากสถิติเปอร์เซนชนะเยอะอยู่นะ

พูดบนพื้นฐานความจริง
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +206/-84

| | |
« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 12:16:39 AM »

แฟนบอลขี้กากบางคนไม่รู้จักว่าแชมป์เอ็มเพอร์เรอร์คัพของญี่ปุ่นนี่คือแชมป์ที่ใหญ่ระดับไหน

มันคือถ้วย FA Cup ของญี่ปุ่นนะครับ ยิ่งถ้าเคลมว่า ทีมที่โค้ชเฮงไปคุมยังไม่อยู่ระดับลีกสูงสุด แต่พาทีมได้แชมป์บอลถ้วยใหญ่ในประเทศ นี่ไม่เรียกว่าเก่ง ก็ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรแล้วละครับ

ขี้กากเกินบรรยายจริงๆ แฟนบอลท่านนั้น 55555

SANEA_FC07
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 12:25:58 AM »

โค้ชเฮงรถคว่ำ......เลยไม่ได้กลับไปคุมทีมที่ญี่ปุ่น
http://www.smmsport.com/reader.php?news=27350

ลืมเขาไปหรือยัง วิทยา เลาหกุล

หนึ่งผู้ที่มีฝีมือระดับต้นๆ ของฟุตบอลไทย ทั้งในด้านฝีเท้า และมันสมอง แต่ว่ากันว่า การทำงานสไตล์นี้ ไม่สามารถอยู่กับวงการลูกหนังไทยได้นาน ซึ่งก็เป็นจริง เมื่อในที่สุด “เดอะเฮง” วิทยา เลาหกุล ก็ถึงเวลาต้องเดินทางไปตามเส้นทางของเขา สู่ประเทศญี่ปุ่น เพื่อคุมทีมโตโตริ

วิทยา เลาหกุล ชีพจรลงเท้าตั้งแต่สมัยเป็นนักเตะ เคยเล่นให้กับ แฮร์ธา เบอร์ลินรวมทั้งในลีกญี่ปุ่น กับทีมยันมาร์ดีเซล ส่วนในการเป็นโค้ช เคยไปคุมทีมในแดนปลาดิบแล้ว 1 ครั้ง กับทีมมัตสึชิตะ หรือ กัมบะ ในปัจจุบัน

อยู่ประเทศไทยสลับกับคุมทีมในต่างแดนตลอด จนล่าสุด เมื่อสัปดาห์ก่อน บินไปคุม โตโตริ ทีมดิวิชัน 3 ของญี่ปุ่น เป็นเวลา 3 ปี รับค่าตอบแทนกว่า 40 ล้านบาท

“ทีแรกผมปฏิเสธเขาไปแล้ว เพราะทางสโมสรชลบุรี โดย คุณสนธยา คุณปลื้ม ให้เท่ากับที่โตโตริให้ แต่ทางนั้นเขาต้องการผมจริงๆ เพราะเห็นผลงานตอนผมนำทีม กัมบะ คว้าแชมป์เอ็มเพอร์เรอร์สคัพ เมื่อปี 1990 แล้วอีกอย่างผมก็ต้องการพิสูจน์ว่า ฝีมืออย่างผม ทีมในญี่ปุ่นต้องการจริงๆ ไม่ใช่แค่สร้างกระแส หรือโม้ เป้าหมายที่เขาวางไว้คือ 3 ปี ต้องขึ้นเจลีกให้ได้” โค้ชเฮง กล่าว

วิทยา เป็นหนึ่งในผู้ที่หายใจเข้าออกมีแต่ฟุตบอล และพยายามเรียนรู้ศาสตร์ในด้านนี้มาโดยตลอด และนี่ก็เป็นหนึ่งในเหตุผลที่เขาตัดสินใจเดินทางสู่แดนปลาดิบเช่นกัน

“ผมต้องการอัพเกรดตัวเอง ความจริงผมอยู่ที่ไหนก็ได้ที่มีฟุตบอล แต่อยู่เมืองไทยก็มีอยู่เท่านี้ ไม่มีอะไรดีขึ้นเลย โดยเฉพาะโครงสร้าง ผมไปคุยกับเพื่อนๆ แอฟริกา หรือตะวันออกกลาง เขาบอกว่าโครงสร้างเขาไม่ดี แต่เราไม่ใช่แค่ไม่ดี เราไม่มีโครงสร้างเลย”

อ้างอิงจาก....http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=27307.0;wap2

ไม่ใช่โค้ชราคาถูกๆครับ.......3 ปี 40 ล้าน.......
(เท่าที่จำได้ เป็นการบลัฟกัน ระหว่าง โค้ชที่ Hot ที่สุดขณะนั้น คือ โค้ชหรั่งที่จะไปรับ 20ล้าน/3ปี กับด่องทับ กับ โค้ชที่ถูกลืม อย่างโค้ชเฮง)

วิทยา เลาหกุล คือ โค้ชต่างชาติ คนเดียว ของทีม Gainare Tottari ครับ..........คนญี่ปุ่นทั้งชาติ อาจจะไม่ยอมรับ...แต่ ดูจากสถิติ ....ถ้าผมเป็นผู้บริหารทีมนี้......ผมยอมรับได้...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2017, 12:36:30 AM โดย SANEA_FC07 » บันทึกการเข้า

SANEA_FC07
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 12:30:10 AM »

แฟนบอลขี้กากบางคนไม่รู้จักว่าแชมป์เอ็มเพอร์เรอร์คัพของญี่ปุ่นนี่คือแชมป์ที่ใหญ่ระดับไหน

มันคือถ้วย FA Cup ของญี่ปุ่นนะครับ ยิ่งถ้าเคลมว่า ทีมที่โค้ชเฮงไปคุมยังไม่อยู่ระดับลีกสูงสุด แต่พาทีมได้แชมป์บอลถ้วยใหญ่ในประเทศ นี่ไม่เรียกว่าเก่ง ก็ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรแล้วละครับ

ขี้กากเกินบรรยายจริงๆ แฟนบอลท่านนั้น 55555

ถ้วยสมเด็จพระมหาจักรพรรดิ์ โดยเฉพาะในสมัยที่ ลีกยังไม่แข็งแกร่ง ถ้วยนี้ ถือว่าใหญ่สุดแล้ว........

แต่ว่า อย่าไปว่า เขาเลยครับ....น้องมันอาจจะยังไม่รู้ก็ได้......

ถือว่าได้ถกเถียงกันเพื่อเป็นการเปิดโลกทัศน์...

อย่างไรเสีย.............สมาชิกทุกท่านในสู้ๆ....ก็รักบอลไทยทุกคน...

japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1948/-4876

| | |
« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 12:49:12 AM »

จำได้แต่แมตซ์อัปยศไทเกอร์คัพ ฮี่ ฮี่

thon law
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 02:03:36 AM »

มีข้อมูลตอนคุมกัมบะมั้ยครับ น่าสนใจนะ ทำทีม6-7ปี ได้ถ้วยเดียวแต่ให้อยู่ยาว ต่างจากคนไทยมาก แป่ปๆไล่ออกกันแล้ว(ฮา) คุมยังไงถึงทำให้อยู่ได้นานขนาดนั้น

racz
Full Member

คะแนนความรัก: +169/-155

| | |
« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 03:14:02 AM »

คิดง่ายๆนะ

ตรงนี้แหละครับที่ถกกันอยู่  มีข้อมูลเหตุผลที่ชัดเจนก็ให้อธิบายมา  ถ้ามีน้ำหนักน่าเชื่อถือจะได้ยอมรับ เช่น เคยได้รับรางวัลโค้ชยอดเยี่ยมประจำปี ประจำเดือน  มันง่ายที่จะยอมรับกัน

แต่เรื่องญี่ปุ่นจ้าง  7-8 ปี มันมีหลายเหตุปัจจัยให้ถกกันได้  น่าสนใจวิเคราะห์อยู่เหมือนกันว่าญี่ปุ่นมันทนจ้างอยู่ได้ยังงัยนานขนาดนั้นทั้งที่ไม่มีผลงานความสำเร็จให้เป็นประจักษ์หลักฐาน

อาจเป็นเพราะช่วงเวลานั้นสโมสรยังไม่เข้มแข็ง ยังไม่ค่อยมีความพร้อม ไม่มีทางเลือกที่ดีกว่ามากนัก  ไม่ได้ตั้งเป้าหมายสูงส่งอะไร  เอาแค่ขออยู่รอดไม่ตกชั้น ก็พอ

น้าเฮงแกก็อาจจะมีขีดความสามารถระดับนึง ที่พอทำได้ ไม่ถึงกับดีเด่ แต่ก็ไม่เลวร้ายมากนัก ไปได้แบบเรื่อยๆ  เพราะสโมสรไม่ได้คาดหวังสูง มันเลยอยู่ร่วมกันได้ในระยะเวลาหนึ่ง (ที่อาจจะดูเหมือนยาวนานหน่อย)

ได้แชมป์บอลถ้วยที่ใหญ่และเก่าแก่สุดของญี่ปุ่น
เปรียบกับอังกฤษคือเอฟเอคัพ
ยังไม่พอหรอครับ ต้องได้โค้ชยอดเยี่ยมประจำเดือนถึงยอมรับได้หรอ
อย่าอคติเลย มองตามเนื้อผ้า ถือว่ายอมรับได้นะฝีมือแก
ไม่ได้บอกว่าเก่งระดับเทพ แต่อย่างที่บอกเขาจ้างไปคุมทีมก็เป็นที่ยอมรับแล้ว
เอาง่ายๆ ประเทศไทยเคยจ้างโค้ชอาเซียนมาคุมทีมไหม
ยังไม่พอนะ คุมทีมแล้วทีมได้แชมป์บอลถ้วย มีไหม

เจ้าจอม
thepan662
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +27/-10

| | |
« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 07:17:01 AM »

https://youtu.be/-a2ZG8bfS_g?t=26s

หล่อๆที่ม้านั่งสำรองนั่นใครอะ
ผมติ่งโต้ชเฮงเอง

ไม่สนใจหรอกใครจะคิดยังไง เพราะนอกจากโค้ชเฮงแล้วมองหาใครจะมาเป็นประธานเทคนิคก็ไม่มีแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2017, 07:23:22 AM โดย thepan662 » บันทึกการเข้า
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #93 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 07:51:29 AM »

คิดง่ายๆนะ

หนึ่งประเด็นครับที่อยากถกด้วย ที่ท่านบอกว่า "ถ้าเคยได้รับรางวัลโค้ชยอดเยี่่ยมประจำปี ประจำเดือน มันง่ายที่จะยอมรับกัน"

แล้วก็ก่อนหน้านี้ที่ท่านบอกว่า "เท่าที่ท่านไปดูประวัติโค้ชเฮงมา ก็ทำทีมมัตสิชิตะได้แค่แชมป์ถ้วย"

แล้วไอ้ที่ทำทีมได้แค่แชมป์ถ้วยนี่ มันไม่เรื่องง่ายที่จะยอมรับเหรอครับ

ผมจะไม่เถียงว่าอันไหนมีเครดิตกว่ากัน ระหว่าง "รางวัลโค้ชยอดเยี่ยมประจำเดือน" กับ "การทำทีมได้แชมป์ถ้วย"

ถึงแม้ถ้วยที่ได้มันจะไก่กาอาลาเล่เหมือนอย่างที่ท่านบอกหรือไม่ก็ตาม

แต่นั่นก็เป็นหนึ่งอย่างที่บอกอะไรๆได้ ไม่แพ้รางวัลโค้ชยอดเยี่ยมประจำเดือนที่ท่านอ้างถึงหรอกมั้งครับ

ที่ผมพูดว่าทำสโมสร ได้แค่แชมป์ถ้วย  มีรายละเอียดอธิบายไว้นะว่าพราะมีประเด็นว่า เคยมีคนเอาผลงานมาอ้างว่า เฮงคุมทีมจนได้แชมป์และได้เลื่อนชั้น (ซึ่งหมายความว่าเป็นแชมป์ลีค)...ซึ่งก็รู้กันอยู่ว่าระบบการแข่งขันมันต่างกัน  (ของไทย สุโขทัย หรือ ลำพูนวอร์ริเออร์ ยังเกือบสร้างเซอร์ไพร้ซ์ได้)

แล้วคำว่า ถ้วยไก่กา ผมใช้ในการอธิบายถึงการยกตัวอย่าง ว่าถ้ามีโค้ชอาเซียนมาทำทีมลีคภูมิภาคในบ้านเราสักทีม ที่ไม่ได้ดีเป้าหมายอะไรสูงส่งนัก แล้วบังเอิญไปได้ความสำเร็จจากโทรฟรี่ อะไรสักอย่างที่เหนือความคาดหมาย เค้าจะเอาไปเคลมว่าเป็นความสำเร็จขั้นสูงสุด มันอาจจะดูน่าขำสำหรับคนส่วนใหญ่....ก็แค่นั้น แต่ สมช. หลายคนพยายามจับแพะชนแกะ เอาไปโยงว่าผมบอกว่า ถ้วยญี่ปุ่นเป็นถ้วยไก่กา (แต่มันก็อาจจะไก่กาก็ได้ ในมุมเมื่อเทียบกับความต้องการบางคนที่จะให้สังคมข้าใจความหมายเชิงขยายผล..ประมาณว่า เฮงนี่แหละเป็นผู้ทำให้กัมบะฯ ได้เลื่อนชั้นและประสบความสำเร็จจนถึงทุกวันนี้)

เพราะประวัติเฮงซังเป็นที่ถูกเผยแพร่อยู่มันเหมือน นิยาย ที่มีการแต่งเติมจนไม่รู้อะไรจริ อะไรเท็จ จริงแค่ไหน เท็จเท่าไหร่ นั่นแหละที่น่าเคลือบแคลงสงสัย   บางเรื่องมีอยู่ 10 แต่มีคนขยายให้มันเป็น 90-100 เพื่อแหกตาสังคม ดูแค่ข้อเขียนที่ คุณ sakoncity เอามาโพสต์  บอกว่าจบโปรไลเซ่นตั้งแต่สมัยเป็นนักเตะเล่นอยู่กับ ซาร์บรุ๊คเค่น ที่เยอรมัน สามารถเป็นโ้ค้ชบุนเดสลีก้าได้ทันที...แต่ความจริงพึ่งปรากฏ(ยอมรับ)เมื่อไม่นานที่ผ่านมา ว่าเฮงมีแค่ เอ ไลเซ่นส์ ไม่เคยเรียนโปรไลเซ่นที่เยอร์มันด้วยซ้ำ  เจ้าตัวบอกว่าเคยสมัครเรียนที่ญี่ปุ่น แต่ไม่ได้เรียนเพราะประสบอุบัติเหตุ  เพิ่งจะเริ่มเรียนตอนได้รับโอกาสให้เข้าทำงานที่ร้องขอแล้วนี่เอง (แล้วจะเอาเวลาตอนไหนไปทำงานวะ?)......ข้อมูลของบุคคลท่านนี้มันถึงต้องวิเคราะห์ไตร่ตรองให้ดี

กรณีแมทอัปยศ ก็เหมือนคนเคยถูกศาลพิพากษาลงโทษมาแล้ว (ฟีฟีสั่งแบน)   จะออกมาโวยวายแก้ตัว ว่าต้องเห็นใจ วันนั้นผมไม่เกี่ยว ผมอยู่ในภาวะจำยอม  ใครจะเชื่อก็เชื่อ  ผมไม่เชื่อ....คนเคยติดคุกคดีอุกฉกรรจ์  ไปสมัครงานเค้าไม่รับ จะมาอธิบายว่าที่จริงผมไม่ผิด วันนั้นผมแค่ไปกับเค้าเฉยๆ   ไม่มีใครเค้ารับฟังหรอก

ปล. อันนี้ไม่ได้หมายถึงท่าน แต่ขอพูดฝากเตือนถึง สมช. พวกที่มีปัญหาเรื่องการอ่านจับใจความไม่ได้แล้วเน้นถ่อย  ประเภทถ้าคนอื่นโง่ไม่ทัน หรือไม่เห็นด้วย ขัดใจแล้วต้องสถุลย์ใส่   เลิกพฤติกรรมแบบนั้นเถอะ  บางเรื่องถ้าจะพึงพอใจยึดติดกับเรื่องโง่ๆ ก็ไม่จำเป็นต้องแสดงความสถุลย์ใส่คนอื่นให้สังคมรับรู้ปมด้อย และพื้นฐานทางครอบครัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2017, 08:58:01 AM โดย นายทองดี_GoldCity » บันทึกการเข้า

bg rangsitair
http://www.bangkokglassfc.com/
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +379/-232

"กรรมการ ไม่ต้องเป่าเข้าข้าง เป่าให้เป็นกลางก็พอ"

| | |
« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 10:42:44 AM »

เยอะเลย อ่านไม่ไหว ลงชื่อเฉยๆละกัน ว่างๆค่อยมาไล่อ่านนะ

************************************************************************************************************************
#ฉันเกิดในรัชกาลที่๙
#ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
#น้อมใจส่งเสด็จสู่สวรรค
wawa
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +157/-393

| | |
« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 11:16:29 AM »

ผมเชื่อ ว่าเป็นคนจริง.. พูดจริงทำจริง ...

แต่แกบอกว่านักเตะไทยไม่มีวินัย... คงต่างกับแกมากมาย แกเลยเป็นโค้ชที่ดีในไทยไม่ได้เลยไม่อยากเป็นด้วย
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #96 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 11:27:19 AM »

คิดง่ายๆนะ

ที่ผมพูดว่าทำสโมสร ได้แค่แชมป์ถ้วย  มีรายละเอียดอธิบายไว้นะว่าพราะมีประเด็นว่า เคยมีคนเอาผลงานมาอ้างว่า เฮงคุมทีมจนได้แชมป์และได้เลื่อนชั้น (ซึ่งหมายความว่าเป็นแชมป์ลีค)...ซึ่งก็รู้กันอยู่ว่าระบบการแข่งขันมันต่างกัน  (ของไทย สุโขทัย หรือ ลำพูนวอร์ริเออร์ ยังเกือบสร้างเซอร์ไพร้ซ์ได้)

แล้วคำว่า ถ้วยไก่กา ผมใช้ในการอธิบายถึงการยกตัวอย่าง ว่าถ้ามีโค้ชอาเซียนมาทำทีมลีคภูมิภาคในบ้านเราสักทีม ที่ไม่ได้ดีเป้าหมายอะไรสูงส่งนัก แล้วบังเอิญไปได้ความสำเร็จจากโทรฟรี่ อะไรสักอย่างที่เหนือความคาดหมาย เค้าจะเอาไปเคลมว่าเป็นความสำเร็จขั้นสูงสุด มันอาจจะดูน่าขำสำหรับคนส่วนใหญ่....ก็แค่นั้น แต่ สมช. หลายคนพยายามจับแพะชนแกะ เอาไปโยงว่าผมบอกว่า ถ้วยญี่ปุ่นเป็นถ้วยไก่กา (แต่มันก็อาจจะไก่กาก็ได้ ในมุมเมื่อเทียบกับความต้องการบางคนที่จะให้สังคมข้าใจความหมายเชิงขยายผล..ประมาณว่า เฮงนี่แหละเป็นผู้ทำให้กัมบะฯ ได้เลื่อนชั้นและประสบความสำเร็จจนถึงทุกวันนี้)

เพราะประวัติเฮงซังเป็นที่ถูกเผยแพร่อยู่มันเหมือน นิยาย ที่มีการแต่งเติมจนไม่รู้อะไรจริ อะไรเท็จ จริงแค่ไหน เท็จเท่าไหร่ นั่นแหละที่น่าเคลือบแคลงสงสัย   บางเรื่องมีอยู่ 10 แต่มีคนขยายให้มันเป็น 90-100 เพื่อแหกตาสังคม ดูแค่ข้อเขียนที่ คุณ sakoncity เอามาโพสต์  บอกว่าจบโปรไลเซ่นตั้งแต่สมัยเป็นนักเตะเล่นอยู่กับ ซาร์บรุ๊คเค่น ที่เยอรมัน สามารถเป็นโ้ค้ชบุนเดสลีก้าได้ทันที...แต่ความจริงพึ่งปรากฏ(ยอมรับ)เมื่อไม่นานที่ผ่านมา ว่าเฮงมีแค่ เอ ไลเซ่นส์ ไม่เคยเรียนโปรไลเซ่นที่เยอร์มันด้วยซ้ำ  เจ้าตัวบอกว่าเคยสมัครเรียนที่ญี่ปุ่น แต่ไม่ได้เรียนเพราะประสบอุบัติเหตุ  เพิ่งจะเริ่มเรียนตอนได้รับโอกาสให้เข้าทำงานที่ร้องขอแล้วนี่เอง (แล้วจะเอาเวลาตอนไหนไปทำงานวะ?)......ข้อมูลของบุคคลท่านนี้มันถึงต้องวิเคราะห์ไตร่ตรองให้ดี

กรณีแมทอัปยศ ก็เหมือนคนเคยถูกศาลพิพากษาลงโทษมาแล้ว (ฟีฟีสั่งแบน)   จะออกมาโวยวายแก้ตัว ว่าต้องเห็นใจ วันนั้นผมไม่เกี่ยว ผมอยู่ในภาวะจำยอม  ใครจะเชื่อก็เชื่อ  ผมไม่เชื่อ....คนเคยติดคุกคดีอุกฉกรรจ์  ไปสมัครงานเค้าไม่รับ จะมาอธิบายว่าที่จริงผมไม่ผิด วันนั้นผมแค่ไปกับเค้าเฉยๆ   ไม่มีใครเค้ารับฟังหรอก

ปล. อันนี้ไม่ได้หมายถึงท่าน แต่ขอพูดฝากเตือนถึง สมช. พวกที่มีปัญหาเรื่องการอ่านจับใจความไม่ได้แล้วเน้นถ่อย  ประเภทถ้าคนอื่นโง่ไม่ทัน หรือไม่เห็นด้วย ขัดใจแล้วต้องสถุลย์ใส่   เลิกพฤติกรรมแบบนั้นเถอะ  บางเรื่องถ้าจะพึงพอใจยึดติดกับเรื่องโง่ๆ ก็ไม่จำเป็นต้องแสดงความสถุลย์ใส่คนอื่นให้สังคมรับรู้ปมด้อย และพื้นฐานทางครอบครัว
ยึดติดกับเรื่องโง่ๆ ฮ่าๆๆๆ
คนญี่ปุ่นแม่งโง่วะ เอาโค้ชเฮงไปทำได้ไง
ที่ผ่านมาคงเป็นนิยายแต่งเรื่อง
หรือเป็นปมด้อยของบางคนที่รับความจริงไม่ได้
--บอกว่าคนอื่นจับใจความผิด ตัวเองยังพิมพ์คำว่าสถุนผิดเป็นสถุลย์เลย

ปล. คำว่า "สมช"นี่คือ สำนักงานสภาความมั่นคงแห่งชาติรึเปล่า ฮ่าๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2017, 11:34:10 AM โดย เซลล์โรงพิมพ์ » บันทึกการเข้า
Kokkabark
Full Member

คะแนนความรัก: +61/-74

| | |
« ตอบ #97 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 11:28:14 AM »

ถ้วยสมเด็จพระมหาจักรพรรดิ์ โดยเฉพาะในสมัยที่ ลีกยังไม่แข็งแกร่ง ถ้วยนี้ ถือว่าใหญ่สุดแล้ว........

แต่ว่า อย่าไปว่า เขาเลยครับ....น้องมันอาจจะยังไม่รู้ก็ได้......

ถือว่าได้ถกเถียงกันเพื่อเป็นการเปิดโลกทัศน์...

อย่างไรเสีย.............สมาชิกทุกท่านในสู้ๆ....ก็รักบอลไทยทุกคน...

บ้านเราก็น่าจะควีนส์คัพแหละนะ
daraemon
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +40/-89

| | |
« ตอบ #98 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 12:05:09 PM »

อ้ายทองดีเอ็งเป็นอะไรกับโค้ชเฮงมากป่ะ 555555555

Stand by me....
teerarod_AV111
Rock 'n Roll Never dies
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +632/-200

Impossible is nothing

| | |
« ตอบ #99 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 02:59:06 PM »

บันเทิงจังกระทู้นี้ อย่าพึ่งจบนะ ยังอ่านไม่หมดเลย

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #100 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 03:06:26 PM »

คิดง่ายๆนะ

คนญี่ปุ่นแม่งโง่วะ เอาโค้ชเฮงไปทำได้ไง
ที่ผ่านมาคงเป็นนิยายแต่งเรื่อง
หรือเป็นปมด้อยของบางคนที่รับความจริงไม่ได้
--บอกว่าคนอื่นจับใจความผิด ตัวเองยังพิมพ์คำว่าสถุนผิดเป็นสถุลย์เลย

ปล. คำว่า "สมช"นี่คือ สำนักงานสภาความมั่นคงแห่งชาติรึเปล่า ฮ่าๆๆๆ

บางเรื่องใช้ศัพท์ทั่วไปอย่างถูกต้องสื่อด้วย  คุณกลับไม่เข้าใจ หรือ เข้าใจสาระผิด

แต่ศัพท์บางคำที่ผมเขียนผิด  ท่านกลับเข้าใจ และอธิบายได้อย่างถูกต้อง

ขอโทษในความผิดพลาด เพราะบางเรื่องผมไม่ค่อยชำนาญ ไม่คุ้นเคย แต่ดีใจครับที่ท่านเข้าใจความหมายที่ต้องการสื่อตามคำศัพท์ที่ถูกต้องตามที่ท่านชี้แนะมา  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2017, 04:05:59 PM โดย นายทองดี_GoldCity » บันทึกการเข้า

thepan662
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +27/-10

| | |
« ตอบ #101 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 03:44:27 PM »

อันนี้ตอบคำถามเจ้าของกระทู้นะครับ เจลีกไม่แน่ใจแกคุมรึเปล่าเพราะ แกคุมมัตสึชิตะถึงปี 90 เอง แล้วกลับไปทำต็อตโตริปี 2007
ผลงานก็ประมาณนี้ (ใช้ google แปลภาษาเอานะครับ)

http://footballgeist.com/manager/%E3%83%B4%E3%82%A3%E3%82%BF%E3%83%A4%EF%BD%A5%E3%83%A9%E3%82%AA%E3%83%8F%E3%82%AF%E3%83%AB

ติ่งโค้ชเฮง

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #102 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 04:11:57 PM »

คิดง่ายๆนะ

ตรงนี้แหละครับที่ถกกันอยู่  มีข้อมูลเหตุผลที่ชัดเจนก็ให้อธิบายมา  ถ้ามีน้ำหนักน่าเชื่อถือจะได้ยอมรับ เช่น เคยได้รับรางวัลโค้ชยอดเยี่ยมประจำปี ประจำเดือน  มันง่ายที่จะยอมรับกัน

แต่เรื่องญี่ปุ่นจ้าง  7-8 ปี มันมีหลายเหตุปัจจัยให้ถกกันได้  น่าสนใจวิเคราะห์อยู่เหมือนกันว่าญี่ปุ่นมันทนจ้างอยู่ได้ยังงัยนานขนาดนั้นทั้งที่ไม่มีผลงานความสำเร็จให้เป็นประจักษ์หลักฐาน

อาจเป็นเพราะช่วงเวลานั้นสโมสรยังไม่เข้มแข็ง ยังไม่ค่อยมีความพร้อม ไม่มีทางเลือกที่ดีกว่ามากนัก  ไม่ได้ตั้งเป้าหมายสูงส่งอะไร  เอาแค่ขออยู่รอดไม่ตกชั้น ก็พอ

น้าเฮงแกก็อาจจะมีขีดความสามารถระดับนึง ที่พอทำได้ ไม่ถึงกับดีเด่ แต่ก็ไม่เลวร้ายมากนัก ไปได้แบบเรื่อยๆ  เพราะสโมสรไม่ได้คาดหวังสูง มันเลยอยู่ร่วมกันได้ในระยะเวลาหนึ่ง (ที่อาจจะดูเหมือนยาวนานหน่อย)

ที่ผมพูดว่าทำสโมสร ได้แค่แชมป์ถ้วย  มีรายละเอียดอธิบายไว้นะว่าพราะมีประเด็นว่า เคยมีคนเอาผลงานมาอ้างว่า เฮงคุมทีมจนได้แชมป์และได้เลื่อนชั้น (ซึ่งหมายความว่าเป็นแชมป์ลีค)...ซึ่งก็รู้กันอยู่ว่าระบบการแข่งขันมันต่างกัน  (ของไทย สุโขทัย หรือ ลำพูนวอร์ริเออร์ ยังเกือบสร้างเซอร์ไพร้ซ์ได้)

เพราะประวัติเฮงซังเป็นที่ถูกเผยแพร่อยู่มันเหมือน นิยาย ที่มีการแต่งเติมจนไม่รู้อะไรจริ อะไรเท็จ จริงแค่ไหน เท็จเท่าไหร่ นั่นแหละที่น่าเคลือบแคลงสงสัย   บางเรื่องมีอยู่ 10 แต่มีคนขยายให้มันเป็น 90-100 เพื่อแหกตาสังคม ดูแค่ข้อเขียนที่ คุณ sakoncity เอามาโพสต์  บอกว่าจบโปรไลเซ่นตั้งแต่สมัยเป็นนักเตะเล่นอยู่กับ ซาร์บรุ๊คเค่น ที่เยอรมัน สามารถเป็นโ้ค้ชบุนเดสลีก้าได้ทันที...แต่ความจริงพึ่งปรากฏ(ยอมรับ)เมื่อไม่นานที่ผ่านมา ว่าเฮงมีแค่ เอ ไลเซ่นส์ ไม่เคยเรียนโปรไลเซ่นที่เยอร์มันด้วยซ้ำ  เจ้าตัวบอกว่าเคยสมัครเรียนที่ญี่ปุ่น แต่ไม่ได้เรียนเพราะประสบอุบัติเหตุ  เพิ่งจะเริ่มเรียนตอนได้รับโอกาสให้เข้าทำงานที่ร้องขอแล้วนี่เอง (แล้วจะเอาเวลาตอนไหนไปทำงานวะ?)......ข้อมูลของบุคคลท่านนี้มันถึงต้องวิเคราะห์ไตร่ตรองให้ดี

กรณีแมทอัปยศ ก็เหมือนคนเคยถูกศาลพิพากษาลงโทษมาแล้ว (ฟีฟีสั่งแบน)   จะออกมาโวยวายแก้ตัว ว่าต้องเห็นใจ วันนั้นผมไม่เกี่ยว ผมอยู่ในภาวะจำยอม  ใครจะเชื่อก็เชื่อ  ผมไม่เชื่อ....คนเคยติดคุกคดีอุกฉกรรจ์  ไปสมัครงานเค้าไม่รับ จะมาอธิบายว่าที่จริงผมไม่ผิด วันนั้นผมแค่ไปกับเค้าเฉยๆ   ไม่มีใครเค้ารับฟังหรอก

ปล. อันนี้ไม่ได้หมายถึงท่าน แต่ขอพูดฝากเตือนถึง สมช. พวกที่มีปัญหาเรื่องการอ่านจับใจความไม่ได้แล้วเน้นถ่อย  ประเภทถ้าคนอื่นโง่ไม่ทัน หรือไม่เห็นด้วย ขัดใจแล้วต้องสถุลย์ใส่   เลิกพฤติกรรมแบบนั้นเถอะ  บางเรื่องถ้าจะพึงพอใจยึดติดกับเรื่องโง่ๆ ก็ไม่จำเป็นต้องแสดงความสถุลย์ใส่คนอื่นให้สังคมรับรู้ปมด้อย และพื้นฐานทางครอบครัว

บางเรื่องใช้ศัพท์ทั่วไปอย่างถูกต้องสื่อด้วย  คุณกลับไม่เข้าใจ หรือ เข้าใจสาระผิด

แต่ศัพท์บางคำที่ผมเขียนผิด  ท่านกลับเข้าใจ และอธิบายได้อย่างถูกต้อง

ขอโทษในความผิดพลาด เพราะบางเรื่องผมไม่ค่อยชำนาญ ไม่คุ้นเคย แต่ดีใจครับที่ท่านเข้าใจความหมายที่ต้องการสื่อตามคำศัพท์ที่ถูกต้องตามที่ท่านชี้แนะมา 
ถ้างั้นเกินครึ่งของกระทู้เลยที่ไม่เข้าใจท่าน
เเสงตะวันเดือนอ้าย
Hero Member

คะแนนความรัก: +1020/-1391

ยอม อด อย่าง เสือ ดี กว่า อิ่ม อย่าง หมา

| | |
« ตอบ #103 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 04:38:56 PM »

สรุปบางคนก็คอยกัดคนเเทะทุกเรื่องทุกราว มองข้ามความอคติบ้างโตๆกันเเล้ว

คุณค่าของการรอคอยไม่ได้อยู่ที่­­­ปลายทาง แต่อยู่ที่ระหว่างทางคุณได้เรีย­­­นรู้อะไรจากการรอคอยบ้าง
Neo-Nazism
Sr. Member

คะแนนความรัก: +117/-77

| | |
« ตอบ #104 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 06:12:50 PM »

คนบางคนต้องอยู่ถูกที่ถูกเวลาถึงจะเก่ง ถึงจะประสบความสำเร็จ
โค้ชเฮงเป็นคนที่มีวินัยสูง เป็นคนตรงไปตรงมา ค่อนข้างจะเข้มงวด เป็นโค้ชอยู่เมืองไทยไม่มีทางประสบความสำเร็จหรอก
audontcry
THAILANDSUSU
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +683/-69

Fight For Tomorrow

| | |
« ตอบ #105 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 11:05:59 PM »

ผมว่ากระทู้นี้บันเทิงดีครับผม สนุกสนานเฮฮาดีครับ หาข้อมูลมาโต้กันอีกครับ คนรุ่นหลังๆจะได้รับรู้ว่าผลงานโค้ชเฮงแกดีจริงหรือเปล่า

หรือแค่การพิมพ์ พิมพ์ บอกว่าโค้ชเฮงแค่โค้ชไร้ราคาใช้แค่คำคุยหากิน ผมว่าแฟนบอลไทยคงไม่โง่และดักดานเหมือนตัวกระผมคงดูกันออกครับ

ส่วนเรื่องแมตย์อัปยศผู้มีส่วนเกี่ยวข้องทั้งหมดก็น่าจะได้ชดใช้สิ่งที่กระทำไปหมดแล้วนะครับ มองกันที่ปัจจุบันดีกว่า

Strom_Raider
Full Member

คะแนนความรัก: +101/-39

| | |
« ตอบ #106 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 07:39:01 AM »

บันเทิงดีครับ ฮ่าๆ
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #107 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 09:42:10 AM »

ผมว่ากระทู้นี้บันเทิงดีครับผม สนุกสนานเฮฮาดีครับ หาข้อมูลมาโต้กันอีกครับ คนรุ่นหลังๆจะได้รับรู้ว่าผลงานโค้ชเฮงแกดีจริงหรือเปล่า

หรือแค่การพิมพ์ พิมพ์ บอกว่าโค้ชเฮงแค่โค้ชไร้ราคาใช้แค่คำคุยหากิน ผมว่าแฟนบอลไทยคงไม่โง่และดักดานเหมือนตัวกระผมคงดูกันออกครับ

ส่วนเรื่องแมตย์อัปยศผู้มีส่วนเกี่ยวข้องทั้งหมดก็น่าจะได้ชดใช้สิ่งที่กระทำไปหมดแล้วนะครับ มองกันที่ปัจจุบันดีกว่า

เรื่องการคิดต่าง โต้แย้งด้วยสถิติ ข้อมูล หรือแสดงความคิดเห็นแบบมีเนื้อหาสาระ เป็นเรื่องธรรมดาครับ ไม่มีความจำเป็นต้องมีข้อสรุปหรือกล่าวหาว่าใครโง่หรือฉลาดกว่าใครหรอกครับ...ถึงสุดท้ายยังคงต่างคนต่างเชื่อก็ไม่เใช่ปัญหา

เป็นเรื่องน่ายินดีด้วยซ้ำไปที่เห็นต่างกัน เพราะจะมีประเด็นให้พูดคุย ถกกัน บางครั้งก็นำไปสู่มุมมอง หรือข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างไม่คาดคิด....จะเห็นได้ว่าผมไม่เคยไปก้าวร้าวใส่ คห.ที่มีสถิติ ข้อมูล หรือมีเนื้อหาอธิบายเหตุผลความคิดที่แตกต่าง

กรณีโค้ชเฮง ก็ไม่ได้มีใครบอกว่าห่วยโดยสิ้นเชิง ไม่มีดีเลย   เพียงแต่ส่วนมากจะถกกันว่า ความสามารถ/ผลงาน ที่ผ่านมา เก่งกาจ/ดีพอ  ดีจริงหรือไม่  สำหรับเรื่องโอกาส และงานพัฒนาระดับสูง อย่างที่(บางคน)เชื่อกัน ก็แค่นั้น

ถ้าเห็นตรงกันหมด  ในบอร์ด  ก็คงมีแต่คำว่า  เห็นด้วย   สุดยอดๆๆๆ   ตามนั้นๆๆ   เปิด กท.นึง อ่าน 2-3 คห. พอละ ไม่ต้องเลื่อนอ่านลงล่างๆ เพราะเหมือนกันหมด...เอียนแย่

แต่ประเภทสาระ เนื้อหาไม่มี  เอาความเชื่อส่วนตัวเป็นธง สมองส่วนวิเคราะห์อ่านเอาความ(หมาย)ไม่มี  แต่่มีสัญชาตญานอ่านเอาเรื่อง  ใครขัดใจคิด/เชื่อไม่เหมือนกู ต้องถ่อยใส่ ต้องโชว์สถุน มันจะได้เลิกแสดงความเห็นขัดใจ

คนพวกนี้แหละครับ  เข้าขั้นดักดานแท้จริง....เพราะแค่เรื่อง พฤติกรรมถ่อย มันไม่สามารถโน้มน้าวเปลี่ยนความคิดคนอื่นได้ ทั้งเป็นเรื่องที่ไม่สมควร  ยังไม่เข้าใจ คงไม่ใช่แค่โง่ธรรมดาแล้วละครับ

ปล. รู้สึกสับสนกับความคิดของหลายคนในบอร์ดนี้  ว่า......ก็ในเมื่อคนที่ไม่ยอมรับ ไม่ศรัทธา โค้ช เฮง เค้าก็ต้องอธิบายเหตุผล ยกเอาจุดที่เป็นความสงสัย เป็นข้อบกพร่องต่างๆ ของโค้ชเฮงมาอธิบายเหตุผลที่ไม่ยอมรับ/ไม่ศรัทธา เป็นเรื่องปรกติ
จะให้บอกว่า ผมไม่ศรัทธาโค้ชเฮง ไม่สนับสนุน เพราะโค้ชเฮงเก่ง เคยเป็นนักเตะบุนเดสลีก  ญี่ปุ่นเคยจ้าง  ทำชลบุรีก็ดูดีไปหมด  โค้ชเฮงสุดยอดดด...บ้าป่ะวะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2017, 01:07:36 PM โดย นายทองดี_GoldCity » บันทึกการเข้า

เเสงตะวันเดือนอ้าย
Hero Member

คะแนนความรัก: +1020/-1391

ยอม อด อย่าง เสือ ดี กว่า อิ่ม อย่าง หมา

| | |
« ตอบ #108 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 10:30:16 AM »

เรื่องการคิดต่าง โต้แย้งด้วยสถิติ ข้อมูล หรือแสดงความคิดเห็นแบบมีเนื้อหาสาระ เป็นเรื่องธรรมดาครับ ไม่มีความจำเป็นต้องมีข้อสรุปหรือกล่าวหาว่าใครโง่หรือฉลาดกว่าใครหรอกครับ...ถึงสุดท้ายยังคงต่างคนต่างเชื่อก็ไม่เใช่ปัญหา

เป็นเรื่องน่ายินดีด้วยซ้ำไปที่เห็นต่างกัน เพราะจะมีประเด็นให้พูดคุย ถกกัน บางครั้งก็นำไปสู่มุมมอง หรือข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างไม่คาดคิด....จะเห็นได้ว่าผมไม่เคยไปก้าวร้าวใส่ คห.ที่มีสถิติ ข้อมูล หรือมีเนื้อหาอธิบายเหตุผลความคิดที่แตกต่าง

กรณีโค้ชเฮง ก็ไม่ได้มีใครบอกว่าห่วยโดยสิ้นเชิง ไม่มีดีเลย   เพียงแต่ส่วนมากจะถกกันว่า ความสามารถ/ผลงาน ที่ผ่านมา เก่งกาจ/ดีพอ  ดีจริงหรือไม่  สำหรับเรื่องโอกาส และงานพัฒนาระดับสูงก็แค่นั้น

ถ้าเห็นตรงกันหมด  ในบอร์ด  ก็คงมีแต่คำว่า  เห็นด้วย   สุดยอดๆๆๆ   ตามนั้นๆๆ   เปิด กท.นึง อ่าน 2-3 คห. พอละ ไม่ต้องเลื่อนอ่านลงล่างๆ เพราะเหมือนกันหมด...เอียนแย่

แต่ประเภทสาระ เนื้อหาไม่มี  เอาความเชื่อส่วนตัวเป็นธง สมองส่วนวิเคราะห์อ่านเอาความ(หมาย)ไม่มี  แต่่มีสัญชาตญานอ่านเอาเรื่อง  ใครขัดใจคิด/เชื่อไม่เหมือนกู ต้องถ่อยใส่ ต้องโชว์สถุน มันจะได้เลิกแสดงความเห็นขัดใจ

คนพวกนี้แหละครับ  เข้าขั้นดักดานแท้จริง....เพราะแค่เรื่อง พฤติกรรมถ่อย มันไม่สามารถโน้มน้าวเปลี่ยนความคนอื่นได้ ทั้งเป็นเรื่องที่ไม่สมควร  ยังไม่เข้าใจ คงไม่ใช่แค่โง่ธรรมดาแล้วละครับ

ปล. รู้สึกสับสนกับความคิดของหลายคนในบอร์ดนี้  ว่า......ก็ในเมื่อคนที่ไม่ยอมรับ ไม่ศรัทธา โค้ช เฮง เค้าก็ต้องอธิบายเหตุผล ยกเอาจุดที่เป็นความสงสัย เป็นข้อบกพร่องต่างๆ ของโค้ชเฮงมาอธิบายเหตุผลที่ไม่ยอมรับ/ไม่ศรัทธา เป็นเรื่องปรกติ
จะให้บอกว่า ผมไม่ศรัทธาโค้ชเฮง ไม่สนับสนุน เพราะโค้ชเฮงเก่ง เคยเป็นนักเตะบุนเดสลีก  ญี่ปุ่นเคยจ้าง  ทำชลบุรีก็ดูดีไปหมด  โค้ชเฮงสุดยอดดด...บ้าป่ะวะ
ก็ยังลงท้ายเรื่องเเขวะๆเหมือนเดิมเพื่ออะไร ถามตัวเองดูก่อนก่อนที่จะหาคำตอบจากคนอื่น

คุณค่าของการรอคอยไม่ได้อยู่ที่­­­ปลายทาง แต่อยู่ที่ระหว่างทางคุณได้เรีย­­­นรู้อะไรจากการรอคอยบ้าง
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #109 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 10:36:08 AM »

กรณีโค้ชเฮง ก็ไม่ได้มีใครบอกว่าห่วยโดยสิ้นเชิง ไม่มีดีเลย   เพียงแต่ส่วนมากจะถกกันว่า ความสามารถ/ผลงาน ที่ผ่านมา เก่งกาจ/ดีพอ  ดีจริงหรือไม่  สำหรับเรื่องโอกาส และงานพัฒนาระดับสูงก็แค่นั้น

ถ้าเห็นตรงกันหมด  ในบอร์ด  ก็คงมีแต่คำว่า  เห็นด้วย   สุดยอดๆๆๆ   ตามนั้นๆๆ   เปิด กท.นึง อ่าน 2-3 คห. พอละ ไม่ต้องเลื่อนอ่านลงล่างๆ เพราะเหมือนกันหมด...เอียนแย่

แต่ประเภทสาระ เนื้อหาไม่มี  เอาความเชื่อส่วนตัวเป็นธง สมองส่วนวิเคราะห์อ่านเอาความ(หมาย)ไม่มี  แต่่มีสัญชาตญานอ่านเอาเรื่อง  ใครขัดใจคิด/เชื่อไม่เหมือนกู ต้องถ่อยใส่ ต้องโชว์สถุน มันจะได้เลิกแสดงความเห็นขัดใจ

คนพวกนี้แหละครับ  เข้าขั้นดักดานแท้จริง....เพราะแค่เรื่อง พฤติกรรมถ่อย มันไม่สามารถโน้มน้าวเปลี่ยนความคนอื่นได้ ทั้งเป็นเรื่องที่ไม่สมควร  ยังไม่เข้าใจ คงไม่ใช่แค่โง่ธรรมดาแล้วละครับ

ปล. รู้สึกสับสนกับความคิดของหลายคนในบอร์ดนี้  ว่า......ก็ในเมื่อคนที่ไม่ยอมรับ ไม่ศรัทธา โค้ช เฮง เค้าก็ต้องอธิบายเหตุผล ยกเอาจุดที่เป็นความสงสัย เป็นข้อบกพร่องต่างๆ ของโค้ชเฮงมาอธิบายเหตุผลที่ไม่ยอมรับ/ไม่ศรัทธา เป็นเรื่องปรกติ
จะให้บอกว่า ผมไม่ศรัทธาโค้ชเฮง ไม่สนับสนุน เพราะโค้ชเฮงเก่ง เคยเป็นนักเตะบุนเดสลีก  ญี่ปุ่นเคยจ้าง  ทำชลบุรีก็ดูดีไปหมด  โค้ชเฮงสุดยอดดด...บ้าป่ะวะ
ก็ยังลงท้ายเรื่องเเขวะๆเหมือนเดิมเพื่ออะไร ถามตัวเองดูก่อนก่อนที่จะหาคำตอบจากคนอื่น

ข้อความที่ผมเขียน เป็นการพรรณาเชิงอธิบายนะครับ....ไม่ได้มีประโยคคำถาม (ที่ต้องการคำตอบ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2017, 10:52:17 AM โดย นายทองดี_GoldCity » บันทึกการเข้า

Suriya 640
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +221/-60

| | |
« ตอบ #110 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 10:44:28 AM »

เข้ามาดู ครับ คิดไว้แล้วว่าต้องมี

ป๊อกกี้
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #111 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 03:54:57 PM »

ผมชอบตรรกะนี้ 555
รออีกซักพัก คงพูดได้ว่า

น้าเฮง มีโอกาสได้เล่ยให้ทีมชาติ และสร้างผลงานได้น้อยกว่านักเตะอย่าง ปกเกล้า หรือ เกริกฤทธิ์ ด้วยซ้ำ

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #112 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 04:05:10 PM »

น้าเฮง มีโอกาสได้เล่ยให้ทีมชาติ และสร้างผลงานได้น้อยกว่านักเตะอย่าง ปกเกล้า หรือ เกริกฤทธิ์ ด้วยซ้ำ

แล้วไม่จริงหรือครับ?  เฮงซังสมัยเป็นนักเตะมีโอกาสติดเล่นทีมชาติน้อยกว่าที่ควรจะเป็น จะด้วยเพราะคาแรคเตอร์ส่วนตัว หรือ เพราะเคยเล่นระบบอาชีพแล้วเห็นการบริหารทีมชาติไทยสมัยก่อนเลยไม่ค่อยอยากร่วมงานด้วย อะไรก็แล้วแต่  เท่าที่จำได้สมัยนั้นก็ยังมีเสียงกล่าวถึงความเสียดายความเก่งของเฮง(รวมทั้งตัวผมเองด้วย)
เรียกร้องให้มาเล่นทีมชาติอยู่เลย....ขณะที่ยุคหลังสำหรับ ซิโก้ ไม่ต้องพูดถึง  เพราะขนาดมีการยกให้สัญลักษณ์ หรือเป็น ฮีโร่ แห่งยุค เช่นเดียวกับ น้าตุ๊ก

ถ้ามีสถิติการเล่นทีมชาติ ของ โค้ชเฮง เทียบกับ ซิโก้ หรือข้อมูลอื่นที่หักล้างได้ก็เอามาแสดง..
ผลงานในนามทีมชาติของเฮงซังสมัยเป็นนักเตะผมว่าตามข้อมูลความทรงจำ  ไม่ใช่ไม่ยอมรับว่าสมัยเฮงเป็นนักเตะไม่เก่ง...ถ้าข้อมูลของผมตรงนี้ผิด ยินดีจะขอโทษ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2017, 04:30:03 PM โดย นายทองดี_GoldCity » บันทึกการเข้า

deawfico
Sr. Member

| | |
« ตอบ #113 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 04:06:17 PM »

ยังๆยังไม่จบ

ป๊อกกี้
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #114 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 05:11:44 PM »

แล้วไม่จริงหรือครับ?  เฮงซังสมัยเป็นนักเตะมีโอกาสติดเล่นทีมชาติน้อยกว่าที่ควรจะเป็น จะด้วยเพราะคาแรคเตอร์ส่วนตัว หรือ เพราะเคยเล่นระบบอาชีพแล้วเห็นการบริหารทีมชาติไทยสมัยก่อนเลยไม่ค่อยอยากร่วมงานด้วย อะไรก็แล้วแต่  เท่าที่จำได้สมัยนั้นก็ยังมีเสียงกล่าวถึงความเสียดายความเก่งของเฮง(รวมทั้งตัวผมเองด้วย)
เรียกร้องให้มาเล่นทีมชาติอยู่เลย....ขณะที่ยุคหลังสำหรับ ซิโก้ ไม่ต้องพูดถึง  เพราะขนาดมีการยกให้สัญลักษณ์ หรือเป็น ฮีโร่ แห่งยุค เช่นเดียวกับ น้าตุ๊ก

ถ้ามีสถิติการเล่นทีมชาติ ของ โค้ชเฮง เทียบกับ ซิโก้ หรือข้อมูลอื่นที่หักล้างได้ก็เอามาแสดง..
ผลงานในนามทีมชาติของเฮงซังสมัยเป็นนักเตะผมว่าตามข้อมูลความทรงจำ  ไม่ใช่ไม่ยอมรับว่าสมัยเฮงเป็นนักเตะไม่เก่ง...ถ้าข้อมูลของผมตรงนี้ผิด ยินดีจะขอโทษ

555 คุณถูกทุกอย่างครับ  แกเล่นให้ทีมชาติไทยน้อย ผมถึงบอกว่าอีกไม่นาน(หรืออาจเป็นตอนนี้ก็ได้) สถิติเล่นทีมชาติจะน้อยกว่าพวก ปกเกล้า เกริกฤทธิ์

แกไปเล่น ยันม่าร์ ดีเซล ปี 2520 (อายุ 23)
ไปเล่น แฮร์ธ่า , ซาบรุ๊คเค่น ปี 2522 (อายุ 25)

กลับเมืองไทย ก็ปี 2528 (อายุ 31) มาเล่นทีมชาติชุดอินดิเพนเดนท์คัพ ที่อินโด และชุดซีเกมส์ ครั้งที่13 ที่กรุงเทพ
กลับมาแปปๆ ก็ไปเล่น มัตซึชิตะอีก

เป็นความผิดที่ไม่น่าให้อภัยของน้าเฮง ที่เล่นให้ทีมชาติไทยน้อย สู้ซิโก้ไม่ได้เลย

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #115 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 06:06:56 PM »

แล้วไม่จริงหรือครับ?  เฮงซังสมัยเป็นนักเตะมีโอกาสติดเล่นทีมชาติน้อยกว่าที่ควรจะเป็น จะด้วยเพราะคาแรคเตอร์ส่วนตัว หรือ เพราะเคยเล่นระบบอาชีพแล้วเห็นการบริหารทีมชาติไทยสมัยก่อนเลยไม่ค่อยอยากร่วมงานด้วย อะไรก็แล้วแต่  เท่าที่จำได้สมัยนั้นก็ยังมีเสียงกล่าวถึงความเสียดายความเก่งของเฮง(รวมทั้งตัวผมเองด้วย)
เรียกร้องให้มาเล่นทีมชาติอยู่เลย....ขณะที่ยุคหลังสำหรับ ซิโก้ ไม่ต้องพูดถึง  เพราะขนาดมีการยกให้สัญลักษณ์ หรือเป็น ฮีโร่ แห่งยุค เช่นเดียวกับ น้าตุ๊ก

ผลงานในนามทีมชาติของเฮงซังสมัยเป็นนักเตะผมว่าตามข้อมูลความทรงจำ  ไม่ใช่ไม่ยอมรับว่าสมัยเฮงเป็นนักเตะไม่เก่ง...ถ้าข้อมูลของผมตรงนี้ผิด ยินดีจะขอโทษ

555 คุณถูกทุกอย่างครับ  แกเล่นให้ทีมชาติไทยน้อย ผมถึงบอกว่าอีกไม่นาน(หรืออาจเป็นตอนนี้ก็ได้) สถิติเล่นทีมชาติจะน้อยกว่าพวก ปกเกล้า เกริกฤทธิ์

แกไปเล่น ยันม่าร์ ดีเซล ปี 2520 (อายุ 23)
ไปเล่น แฮร์ธ่า , ซาบรุ๊คเค่น ปี 2522 (อายุ 25)

กลับเมืองไทย ก็ปี 2528 (อายุ 31) มาเล่นทีมชาติชุดอินดิเพนเดนท์คัพ ที่อินโด และชุดซีเกมส์ ครั้งที่13 ที่กรุงเทพ
กลับมาแปปๆ ก็ไปเล่น มัตซึชิตะอีก

เป็นความผิดที่ไม่น่าให้อภัยของน้าเฮง ที่เล่นให้ทีมชาติไทยน้อย สู้ซิโก้ไม่ได้เลย

สับสนอะไรหรือป่าว?  ประเด็นนี้ผมยกขึ้นมาเพื่อตั้งคำถามว่ากับ จขคห. ว่าในเมื่อคนอื่น (ซิโก้/อ.หรั่ง) ก็มีผลงานไม่ด้อยกว่าเฮง ยังไม่พ้นการถูกวิจารณ์  เหตุใดน้าเฮง ที่มีผลงานด้อยกว่า(ตามสถิติ) จึงต้องอยู่ในเงื่อนไขยกเว้น ห้ามวิจารณ์...มันไปเกี่ยวข้องกับ เกริกฤทธิ์  ปกเกล้า หรือ เฮงเล่นทีมชาติน้อยผิด/ถูก ได้ยังงัย?  เอาเป็นว่าจะเล่นมาก/เล่นน้อย ไม่เกี่ยวถูก/ผิด แต่ไม่มีข้อยกเว้นห้ามวิจารณ์  ok นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2017, 06:12:45 PM โดย นายทองดี_GoldCity » บันทึกการเข้า

Yorktown Saratoga
ฮักแท้ ยโสธร
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +587/-215

| | |
« ตอบ #116 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 06:39:10 PM »

แล้วไม่จริงหรือครับ?  เฮงซังสมัยเป็นนักเตะมีโอกาสติดเล่นทีมชาติน้อยกว่าที่ควรจะเป็น จะด้วยเพราะคาแรคเตอร์ส่วนตัว หรือ เพราะเคยเล่นระบบอาชีพแล้วเห็นการบริหารทีมชาติไทยสมัยก่อนเลยไม่ค่อยอยากร่วมงานด้วย อะไรก็แล้วแต่  เท่าที่จำได้สมัยนั้นก็ยังมีเสียงกล่าวถึงความเสียดายความเก่งของเฮง(รวมทั้งตัวผมเองด้วย)
เรียกร้องให้มาเล่นทีมชาติอยู่เลย....ขณะที่ยุคหลังสำหรับ ซิโก้ ไม่ต้องพูดถึง  เพราะขนาดมีการยกให้สัญลักษณ์ หรือเป็น ฮีโร่ แห่งยุค เช่นเดียวกับ น้าตุ๊ก

ผลงานในนามทีมชาติของเฮงซังสมัยเป็นนักเตะผมว่าตามข้อมูลความทรงจำ  ไม่ใช่ไม่ยอมรับว่าสมัยเฮงเป็นนักเตะไม่เก่ง...ถ้าข้อมูลของผมตรงนี้ผิด ยินดีจะขอโทษ

555 คุณถูกทุกอย่างครับ  แกเล่นให้ทีมชาติไทยน้อย ผมถึงบอกว่าอีกไม่นาน(หรืออาจเป็นตอนนี้ก็ได้) สถิติเล่นทีมชาติจะน้อยกว่าพวก ปกเกล้า เกริกฤทธิ์

สับสนอะไรหรือป่าว?  ประเด็นนี้ผมยกขึ้นมาเพื่อตั้งคำถามว่ากับ จขคห. ว่าในเมื่อคนอื่น (ซิโก้/อ.หรั่ง) ก็มีผลงานไม่ด้อยกว่าเฮง ยังไม่พ้นการถูกวิจารณ์  เหตุใดน้าเฮง ที่มีผลงานด้อยกว่า(ตามสถิติ) จึงต้องอยู่ในเงื่อนไขยกเว้น ห้ามวิจารณ์...มันไปเกี่ยวข้องกับ เกริกฤทธิ์  ปกเกล้า หรือ เฮงเล่นทีมชาติน้อยผิด/ถูก ได้ยังงัย?  เอาเป็นว่าจะเล่นมาก/เล่นน้อย ไม่เกี่ยวถูก/ผิด แต่ไม่มีข้อยกเว้นห้ามวิจารณ์  ok นะ

ผมเข้ามาอีกอ่านหลายครั้ง 5-6 ครั้งได้ครับ หลังจากที่โพสไป และก็ไม่อยากตอบต่ออะไรอีก

พอเถอะครับ เว้นที่ให้คนอื่นได้มีที่ยืนในสังคมบ้างครับ เพราะของท่านมันเกินคำว่าวิจาร์ณไปแล้ว
ท่านลองไปถามคนข้างท่านๆ ใครก็ได้ ให้อ่านกระทู้นี้หน่อยครับ ถามว่าเค้ารู้สึกว่านายทองคนนี้
กำลังวิจารณ์อยู่ใช่หรือเปล่า...หรือกำลังทำอะไร!! นี้แค่กระทู้นี้นะ ถ้าย้อนกลับไปเรื่องประธานเทคนิคนี้ มีท่านทุกงาน

ผมเองไม่ใช่ติ่งของนักฟุตบอลคนใดๆทั้งสิ้น ผมเชียร์ความเป็นทีมชาติ ทีมสโมสรของผมเท่านั้น
วิจาร์ณได้แต่ 2-3 เม้นท์ก็ควรพอแก่เหตุแล้ว เพราะในสู้สู้นี้ ส่วนใหญ่ก็โตๆกันแล้ว ทุกคนมีวิจารณญานของตนเองด้วยกันทั้งนั้น
แต่เราก็ต้องให้เกียรติกับนักฟุตบอลด้วย ในฐานะที่เคยรับใช้ชาติมา นักฟุตบอลทุกคน ก็ต้องมีช่วงปลายชีวิตค้าแข้ง
มีเล่นดีเล่นไม่ดีบ้างเป็นของธรรมดา อย่าวิจาร์ณใคร จนเอาให้ถึงกับไม่มีที่ยืนในสังคมเลยครับ
Sawang magg
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +32/-82

| | |
« ตอบ #117 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 07:44:45 PM »

ดีกว่าคนเก่าเยอะรู้หรือเปล่า

เชียร์บอลไทย ไม่เสียตังค์
thon law
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #118 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 08:10:22 PM »

ผมเข้ามาชมยูสเซอร์นายทองดี ผมไม่ได้บอกว่ามุมมองใครผิดใครถูก แต่มันเกิดการถกกันขึ้น ฝ่ายแย้งอาจเกิดอารมณ์จนเกิดเถียง(ฮา)  แต่ก็นั่นแหล่ะ คุมการวิจารณ์ได้ดี ตีเฮงซังที่ผลงาน จากหลายๆคนที่เข้ามาแก้ต่าง บางคนก็มาด่า บางคนก็มาจิก บางคนสู้ในข้อมูลไม่ได้ หันไปเล่นปลาซิวปลาสร้อยแทน แต่ยังมีบางคนที่เอาข้อมูลมาสู้ ซึ่งมันดีต่อบอร์ดมากครับ ความชอบอาจมีผิดถูก แต่ข้อมูลมันหลักฐานชัด ชอบทั้ง2ฝ่ายที่เอาข้อมูลมาแย้งกันครับ ขอบคุณที่สร้างการถกแบบมีคุณภาพในสู้สู้

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #119 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 08:29:41 PM »

ไม่ได้ดูกระทู้นี้มาทั้งวันนี่ยังไม่จบอีกหรอ555
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์