Thailandsusu Webboard
กุมภาพันธ์ 25, 2017, 01:38:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีน้องพีถือว่าเข้าขั้นเด็กอัจฉริยะได้หรือไม่  (อ่าน 1269 ครั้ง)
deawfico
Sr. Member

คะแนนความรัก: +218/-716

| | |
« เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 06:06:09 PM »

การยิงชนคานแบบสั่งได้นั้น  ต้องยอมรับเลยว่าต่อให้นักฟุตบอลระดับเทพของโลกก็พลาด แต่น้องทำได้และเป็นการยิงแบบเต็มข้อด้วยความมั่นใจนี่สิครับ ยอมรับเลยว่าแปลก ผมกลับคิดว่า น้องพีคือเด็กอัจฉริยะในด้านนึง ที่เราเห็นเด็กอัจฉริยะคนอื่นๆส่วนมากก็จะเก่งเรียน เก่งภาษา  แต่สำหรับน้องอาจจะเรียกได้เลยว่า เอาความอัจฉริยะมาไว้ด้านกีฬา  ผมมีความรู้สึกว่าลูกยิงแต่ละลูก เกิดจากสัญชาตญานเด็กล้วนๆ เหมือนจิตใจสั่งร่างกายได้ตามต้องการ  ซึ่งการยิงของน้องดูไม่คิดมากอะไรเลย เป็นสิ่งที่น่าคิดนะครับว่า  เรื่องเอาเด็กอัจฉริยะมาฝึกกีฬาก็เป็นสิ่งที่สามารถพัฒนาวงการวิทยาศาสตร์กีฬาโลกให้ก้าวหน้าได้เหมือนกันนะครับ

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1324/-771

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 07:48:40 PM »

เขาก็เก่งระดับนึง    แต่ว่าพอมีข่าวเห้นหลายท่านก็อวยกันไส้แตกแหกฉีกกันไปหมดแล้ว        ความสามารถของเขายังต้องดูกันอีกนาน           แต่ถึงเขาจะมีความสามารถจริงก็ไม่ได้แปลว่าต้องให้สัญชาติไทยนี่ครับ  

ประเทศเราไม่เหมือนสิงคโปร์หรือฝรั่งบางประเทศ    ที่เขาต้องการคนเก่งมีความสามารถสูงเข้าไปทำความเจริญให้ประเทศเค้าเนื่องจากประเทศเขาทรัพยากรเรื่องของคนมีน้อยประเทศมีพื้นที่เพียงพอ  จัดรัฐสวัสดิการให้ประชาชนได้     มันต่างจากบ้านเราที่มันมีคนจำนวนมากไร้สัญชาติเข้ามาทำงานผิดกฎหมายจำนวนมาก       เราเป็นประเทศเสรีในการเข้าออกนอกประเทศอย่างมาก    การให้สัญชาติไทยยากถึงยากมากที่สุดในโลก    หลายฝ่ายเขาคัดกรองมาดีแล้วถึงทำแบบนั้น  
ส่วนเด็กรายนี้   การจะไปเป็นสัญชาติพม่า หรือชาติอื่น  ๆ   ไม่ได้น่าสำคัญอะไรกับคนไทยขนาดนั้น

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
Plangduak eiei
Since 2005
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +227/-137

Classic Is Classic

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 08:15:51 PM »

"อัจฉริยะในเรื่องยิงชนคาน (จากลูกนิ่ง)" ถ้าจะพูดประโยคนี้ ผมก็พอจะนึกตามได้อยู่บ้าง

แต่เรื่อง "อัจฉริยะนักฟุตบอล อัจฉริยะนักกีฬา" มันยังพูดแบบนั้นไม่ได้หรอกครับ ต้องรอดูเต็มๆ และดูยาวๆ

แต่ยังไงผมก็มั่นใจว่าถึงเล่นจริงในสนามจะเก่งยังไง เก่งแค่ไหน ก็ไปเรียกว่าอัจฉริยะนักฟุตบอลไม่ได้หรอกครับ

ฟุตบอลมันจะเก่งได้ต้องฝึกฝน น้องพีก็แค่ฝึกฝนในเรื่อง "ยิงชนคาน" มากพอที่จะแสดงความเหลือเชื่อออกมาให้คนเห็นได้

ฟุตบอล!!  กีฬาพระเจ้า ใช้เท้าเล่น
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +700/-146

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 08:45:52 PM »

ความมานะ มุ่งมั่น ตั้งใจจริงตั้งใจทำ ฝึกฝนอย่างไม่ย้อท้อคือสิ่งที่ผมมองเห็นได้จากตัวน้องครับ
Doctor สลัม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2380/-3057

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 09:00:06 PM »

ยังครับ

ID LINE = dogtorslum
deawfico
Sr. Member

คะแนนความรัก: +218/-716

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 09:34:06 PM »

"อัจฉริยะในเรื่องยิงชนคาน (จากลูกนิ่ง)" ถ้าจะพูดประโยคนี้ ผมก็พอจะนึกตามได้อยู่บ้าง

แต่เรื่อง "อัจฉริยะนักฟุตบอล อัจฉริยะนักกีฬา" มันยังพูดแบบนั้นไม่ได้หรอกครับ ต้องรอดูเต็มๆ และดูยาวๆ

แต่ยังไงผมก็มั่นใจว่าถึงเล่นจริงในสนามจะเก่งยังไง เก่งแค่ไหน ก็ไปเรียกว่าอัจฉริยะนักฟุตบอลไม่ได้หรอกครับ

ฟุตบอลมันจะเก่งได้ต้องฝึกฝน น้องพีก็แค่ฝึกฝนในเรื่อง "ยิงชนคาน" มากพอที่จะแสดงความเหลือเชื่อออกมาให้คนเห็นได้
ผมหมายถึงยิงชนคานแบบสั่งได้อบ่างนี้ เรียกว่าอัจฉริยะรึเปล่าครับ ทักษะนี้ผมมองแล้วเกิดจากสัญชาตญานล้วนๆ..

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
Satan Claus
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +87/-47

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 10:57:24 AM »

แต่ผมว่าใช่นะครับ

เอาเด็กมา 100 คนมาฝึกแบบน้อบพี ฝึกหนักเท่ากัน ก็ใช่ว่าจะทำได้ 5/5 แบบนี้ทุกคน ซึ่งนี่ถ้าให้น้องพี่ยิงซัก 10 ลูกก็อาจจะไม่พลาดเลย หรือพลาดซัก 1-2 ลูก แบบนี้ไม่อัจฉริยะอีกเหรอครับ อัจฉริยะมีทั้งหมด 8 ด้านนะครับ นี่คืออัจฉริยภาพด้านร่างกายและการเคลื่อนไหว (Kinesthetic Intelligence)
การฝึกฝนได้ความชำนาญความช่ำชอง ความอัจฉริยะคือการเรียนรู้ และพัฒนาได้รวดเร็วในด้านนั้นๆ
เราอาจจะเรียนเก่งเพราะขยันอ่านหนังสือ แต่เพื่อนเราเรียนเก่งเพราะฟังครูก็เข้าใจ หรือเกิดความสงสัย ไปหาอ่านบ้างเล็กน้อยที่สงสัย ประมาณอย่างนั้น

http://www.vcharkarn.com/vcafe/149424
http://www.slideshare.net/Padvee/8-52923272
supakiat88
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +23/-9

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 11:07:48 AM »

รู้แต่ว่า น้องเค้าเก่ง และหน้าตาดูมีความมุ่งมั่นดีครับ ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
lotto009
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +46/-44

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 02:09:42 PM »

สั้นๆ ยังครับ อัจฉระยิต้องคนนี้ครับ
จำได้ไหม! Takuhiro Nakai เด็กที่ รีลมาดริด จับเซ็นสัญญาร่วมทัพ ตั้งแต่ 9 ขวบ ถ้าเทียบคนนี้ได้ค่อยเรียกว่าอัจฉริยะ แต่แววตาน้องมีความมุ่งมั่นหวังว่าจะเป็นอัจฉริยะได้ครับ สู้สู้
ENEL
อยู่ระหว่างการตรวจสอบ
Jr. Member
*

คะแนนความรัก: +89/-100

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 02:25:24 PM »

เด็กมีพรสวรรค์ แต่ฟุตบอลไม่ใช่แค่ลูกนิ่ง ยิงชนคาน
siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +362/-227

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 03:07:13 PM »

ถือว่าหายากก่อนละกันครับ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
pow9
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-3

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 03:13:14 PM »

ความตั่งใจเกินเด็ก มากครับน้องคนนี้ ดูแถวบ้านก็พอ 7 ขวบฝึกแบบนี้มันทำได้กี่คน วัยกำลังซน 55

เอชาญ
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +135/-47

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 03:31:46 PM »

เด็กมีพรสวรรค์ให้มาระดับหนึ่ง ที่เหลืออยู่ที่ครูผู้ฝึกสอน และตัวน้อง ว่าจะใส่สกิลด้านไหนเข้าไปอีก
เช่น การเลี้ยงบอล การจับรับ-ส่งบอล การเคลื่อนที่ รวมถึงทัศนะคติ จินตนาการในการลงเล่น พวกนี้ต้องใส่เข้าไป
ไม่ใช่เน้นแต่จะเอาน้องเขามาแข่งขันใช้งาน จนร่างกายไม่ได้รับการพัฒนาที่ถูกต้องตามสเต็ปขั้นตอนของวัย
joesichon
Newbie
*

คะแนนความรัก: +2/-4

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 04:30:46 PM »

เข้าขั้นอัจฉริยะเลยนะครับ

เทียบกัน ปอนด์ต่อปอนด์ ลองคิดดูมีเด็กกี่คนในโลก ที่ 7 ขวบ เตะบอลโด่งขนาดนั้น หรือไม่ลองคิดดูว่าตอนเรา 7 ขวบเตะลูกโด่งได้หรือยัง นี่น้องพีชนคานได้อีก

แต่ก็อย่างที่หลายท่านว่าแหละ ต้องดูพัฒนาการต่อไปด้วย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์