Thailandsusu Webboard
มิถุนายน 29, 2017, 01:53:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของ โอมาร์ อับดุลราห์มาน อุทธาหรณ์สู่เรื่อง ด.ช. สุวิน  (อ่าน 29464 ครั้ง)
NTT
ผมคิดถึงในหลวงร.9ครับ
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5326/-223

| | |
« เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 03:05:45 PM »

เรื่องของ น้องพี หรือ เด็กชาย สุวิน เด็กมหัศจรรย์ในโลกฟุตบอลไทยขณะนี้คงไม่ต้องพูดถึง แต่ผมมีตัวอย่างเรื่องของ โอมาร์ อับดุลราห์มาน ซึ่งมีวัยเด็กคล้ายๆน้องพี มาเล่นให้ฟังเป็นอุทธาหรณ์สำหรับใครก็ตามที่มีส่วนเกี่ยวข้อง
----------------------
----------------------
โอมาร์ อับดุลราห์มาน คือสุดยอดนักบอลเอเซียยุคปัจจุบัน เขาเป็นกองกลางทีมชาติ UAE สังกัดสโมสร อัล ไอน์ รองแชมป์ ACL2016 จาก UAE

น้องพี แห่ง UAE

โอมาร์ อับดุลราห์มาน แห่งเมืองไทย

โอมาร์ หรือ ชื่อเล่นในวงการว่า อมูรี่ เกิดและโต ในกรุง ริยาด ประเทศ ซาอุดิอาราเบีย ใช้ชีวิตเยี่ยงเด็กบ้าบอลทั่วไป

พรสวรรค์ไปเตะตาแมวมองและได้ไปทดสอบฝีเท้ากับ อัล ฮิลัล ทีมดังในซาอุฯในปี 2000 ในขณะที่อมูรี่อายุ 9 ปี ซึ่งทีมก็สนใจ แต่....ครอบครัวของเขาเป็นแรงงานชาวเผ่า ฮัดรามี่ (เป็นเขตปกครองในประเทศเยเมน) ซึ่งอพยพมาทำงานในซาอุฯ จึงไม่มีสัญชาติซาอุฯ ทางทีม อัล ฮิลัล พร้อมจะให้สัญชาติซาอุฯกับ อมูรี่ คนเดียว แต่คุณพ่อของเขาอยากให้ได้สัญชาติกันทุกคนในครอบครัว ดีลจึงไม่ลงตัว

ต่อมาแมวมองมีเพื่อนที่เป็นสมาชิกกิติมศักดิ์ของทีม อัล ไอน์ ใน UAE จึงแนะนำไป ปรากฏว่า อัลไอน์ เอาอมูรี่ และพี่ชายน้องชาย ไปเข้าแคมป์ที่เยอรมันเพื่อทดสอบ และในที่สุดให้สัญชาติ UAE กับ อมูรี่และครอบครัวทุกคน

นั่นจึงเป้นเหตุให้ครอบครัวนี้ย้ายไปอยู่ UAE และ อมูรี่ เล่นทั้งทีมชาติ UAE และจงรักภักดีกับ สโมสร อัลไอน์ มาจนทุกวันนี้ แม้จะมีคำถามว่า ทำไมเขาจึงไม่ย้ายไปเล่นยุโรปสักที

Source http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=372052.0
Silp Foto
Sr. Member

คะแนนความรัก: +52/-86

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 03:13:03 PM »

ประเทศไทย ชึ้นชื่อว่า ให้สัญชาติยากประเทศนึงเลย ความเป็นไปได้ มีมากน้อยแค่ไหน?  ก็ยังไม่รู้ ต่อให้สร้างชื่อเสียงกับประเทศมากมาย ใหญ่โตแค่ไหน ซักพัก ทุกคนก็จะลืม แล้วเรื่องก็จะหายไป ..

siam5
Full Member

คะแนนความรัก: +41/-23

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 03:14:26 PM »

ขอบคุณครับหลับข้อมูลครับ

Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +235/-791

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 03:22:20 PM »

ให้สัญชาติคนดีคนเก่งคงไม่ทำให้ชาติไทยล่มสลายหรอกมั้ง ทุกวันนี้เยาวชนไทยเห้ๆเต็มเมืองไม่รู้จะฝากอนาคตชาติไว้กับพวกมันได้ไง
ดูอย่างคุณสันติ ลุเผ่ก้เป็นชาวไทยเชื้อสายพม่าแต่ก็ทำคุณประโยชน์ให้ชาติไทยมากกว่าคนไทยแท้ๆบางคนซะอีก ไม่รู้ว่าไทยให้สัญชาติแก่คนชาติอื่นครั้งสุดท้ายเมื่อไรใครรู้ช่วยตอบที ไม่รวมลูกครึ่งนะ
The sun
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +2916/-184

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 03:22:43 PM »

หลังจากที่เป็นข่าวโด่งดังในชั่วข้ามคืน หลังจากไปออกรายการ "ซูเปอร์จิ๋ว ซูเปอร์เท็น" "น้องพี" เด็กชายสุวิน รับคำท้าเตะให้ชนคาน 3 ครั้ง เพื่อแลกกับ

ลูกฟุตบอลเป็นของตัวเอง และแล้ว น้องก็ไม่พลาด 3 ครั้งรวด แบบไม่มีพลาดเป้า แต่นักเตะมหัศจรรย์ รายได้นี้ มีสัญชาติมอญ

ล่าสุดทาง "เสี่ยเช" วรพจน์ ยศะทัตต์ ผู้ช่วยผู้จัดการทีมชาติไทย ได้เปิดเผยว่ายินดี และพร้อมที่จะช่วยในเรื่องของสัญชาติและนามสกุลที่แข้งเด็กมหัศจรรย์

รายนี้ยังไม่มี เพื่อต่อยอดวงการฟุตบอลในอนาคต

“ทางสมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ พร้อมและยินดีที่จะช่วยในเรื่องของสัญชาติ ซึ่งในตอนนี้เจ้าตัวยังไม่มีนามสกุล ตลอดจนในเรื่องของการศึกษา

และการพัฒนาทักษะฟุตบอลเพื่อต่อยอดการก้าวขึ้นสู่เป็นนักเตะทีมชาติไทยในอนาคต”

http://www.tnewsonline.tv/contents/35087/

KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +737/-154

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 03:23:15 PM »

ขอบคุณครับ
เรื่องราวมันเดินมาคล้ายกันมากๆ ผมเห็นรองฯผู้จัดการทีมชาติที่เอารองเท้าอุ้ม ไปมอบให้น้องสัมภาษณ์ถึงเรื่องนี้(สัญชาติ)เหมือนกัน
kabinburi
Full Member
**

คะแนนความรัก: +899/-54

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 03:39:48 PM »

สำหรับไทย ต้องเป็นกรณีพิเศษสุดๆ จริงๆ  อันนี้ ต้องให้ทางรัฐบาล ช่วยเหลือ
หนุ่มมังกรนครสวรรค์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +231/-132

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 04:16:15 PM »

กรณีเด็กสามารถให้สัญชาติได้แต่ไม่ใช่เร็วๆนี้ คงต้องตามขั้นตอน แต่พ่อแม่คงให้ได้แค่อนุญาติให้สามารถมีถิ่นที่อยู่ถาวรในประเทศไทย แต่ก็ตามขั้นตอนอีกเหมือนกัน
Wii
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +18/-17

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 04:38:01 PM »

ผมว่าการให้สัญชาติไทยกับน้องเค้ายาก  ถึงยากมากๆ  เพราะถ้าให้คนนึงบรรทัดฐานทางกฎหมายจะถูกสร้างขึ้นทันที
แล้วนั้นก็แปลว่าลูกหลานแรงงานต่างด้าวที่เกิดในไทยอีกนับหมื่นก็มีสิทธิ์จะได้ด้วยเหมือนกัน
ในทางฟุตบอลคงคิดว่าดีที่ได้เด็กเก่งคนนึง   แต่ในทางความมั่นคงประเทศละเพราะจะไม่ใช่แค่คนเดียวแต่จะกลายเป็นหมื่นคน
siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +394/-280

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 04:45:51 PM »

ได้ไม่ได้ไม่รู่ แววตา นี่ โคตรนักสู้เลยครับ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
Jone500
Hero Member

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 04:46:31 PM »

ผมว่าการให้สัญชาติไทยกับน้องเค้ายาก  ถึงยากมากๆ  เพราะถ้าให้คนนึงบรรทัดฐานทางกฎหมายจะถูกสร้างขึ้นทันที
แล้วนั้นก็แปลว่าลูกหลานแรงงานต่างด้าวที่เกิดในไทยอีกนับหมื่นก็มีสิทธิ์จะได้ด้วยเหมือนกัน
ในทางฟุตบอลคงคิดว่าดีที่ได้เด็กเก่งคนนึง   แต่ในทางความมั่นคงประเทศละเพราะจะไม่ใช่แค่คนเดียวแต่จะกลายเป็นหมื่นคน
ถ้าเด็กลูกหลานต่างด้าวมันเก่งแบบนี้เป็นหมื่นๆคนก้ให้เขาเถอะครับสัญชาติน่ะ เอามาพัฒนาชาติ เด็กไทยติดยาหมดแล้ว
Marco bb
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1155/-1151

แฟนบอลไทยพันธุ์ทาง

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 05:03:04 PM »

เดี๋ยวก่อน แค่ยิงบอลชนคาน (แบบตัดๆต่อๆ กับรายการเสี่ยตาจอมเตี๊ยมนี่ เอาไปเทียบกับโอมาร์เลยรึ

รอดูผลงานอีกซัก 5 ปี ก็ไม่สายนะ ถ้าเก่งขนาดเข้าอคาเดมี่ทีมใหญ่ ฉายแววโดดเด่นโคดๆ มาว่ากันอีกทีก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2017, 05:05:24 PM โดย Marco bb » บันทึกการเข้า
Suriya 640
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +244/-69

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 05:11:31 PM »

ผมว่าการให้สัญชาติไทยกับน้องเค้ายาก  ถึงยากมากๆ  เพราะถ้าให้คนนึงบรรทัดฐานทางกฎหมายจะถูกสร้างขึ้นทันที
ในทางฟุตบอลคงคิดว่าดีที่ได้เด็กเก่งคนนึง   แต่ในทางความมั่นคงประเทศละเพราะจะไม่ใช่แค่คนเดียวแต่จะกลายเป็นหมื่นคน

ถ้าเด็กลูกหลานต่างด้าวมันเก่งแบบนี้เป็นหมื่นๆคนก้ให้เขาเถอะครับสัญชาติน่ะ เอามาพัฒนาชาติ เด็กไทยติดยาหมดแล้ว

มันก็พูดยากนะ เรื่องสัญชาติ

เงื่อนไข ที่น้องเขาจะได้สัญชาติไทย พระราชบัญญัติ สัญชาติ พ.ศ. ๒๕๐๘

มาตรา ๑๐ คนต่างด้าวซึงมีคุณสมบัติครบถ้วนดังต่อไปนี้ อาจแปลงสัญชาติเป็นไทยได้
(๑) บรรลุนิติภาวะแล้วตามกฎหมายไทย (ตามกฎหมายไทย ป พ พ ม. 19 คือ เมื่อมีอายุยี่สิบปีบริบูรณ์ )อายุและกฎหมายที่บุคคลนั้นมีสัญชาติ(น้องเป็นคน มอญ สิ่งก็น่าจะใช้ตาม กฎหมายประเทศพม่า บุคคลจะบรรลุนิติภาวะเมื่ออายุครบ 18  ปีบริบูรณ์(ถ้าจำไม่ผิดไม่ค่อยแน่ใจ)  )
(๒) มีความประพฤติดี
(๓) มีอาชีพเป็นหลักฐาน
(๔) มีภูมิลำเนาในราชอาณาจักรไทยต่อเนื่องมาจนถึงวันที่ยื่นคำขอแปลงสัญชาติเป็นไทยเป็นเวลาไม่น้อยกว่าห้าปี
(๕) มีความรู้ภาษาไทยตามที่กำหนดในกฎกระทรวง

มาตรา ๑๑ บทบัญญัติในมาตรา ๑๐ (๔) และ (๕) มิให้นำมาบังคับถ้าเป็นผู้ขอแปลงสัญชาติเป็นไทย
(๑) ได้กระทำความดีความชอบเป็นพิเศษต่อประเทศไทย หรือได้ท าคุณประโยชน์ให้แก่ทางราชการซึ่งรัฐมนตรีเห็นสมควร
(๔)เป็นสามีของผู้มีสัญชาติไทย

http://www.kittilaw.com/thai/change_nation.htm เงื้อนไขเพิ่มเติมอีก

ค่อนข้างยากๆๆ และถ้าจะได้ ก็อีกหลายปี ถ้าจะเร็วสุด ก็ตอนอายุ 18 และน้องต้องมีเมียเป็นคนไทย หรือกระทำความดีความชอบหรือได้ทำคุณประโยชน์  และเข้าเงื้อนไข อื่นๆอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2017, 05:27:47 PM โดย Suriya 640 » บันทึกการเข้า

mon29
Newbie
*

คะแนนความรัก: +5/-5

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 05:15:04 PM »

ขอบอกว่าสมาคมฟุตบอลอย่าปล่อยน้องออกไปเด็จขาดเดินเรื่องขอสัญชาติให้ได้
deawfico
Sr. Member

คะแนนความรัก: +269/-932

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 05:16:34 PM »

โดยส่วนตัวผมไม่ได้มองว่าน้องพีมีอิทธิพลกับทีมชาติไทยอะไรมากมายครับ  เพียงแต่เห็นว่าเป็นเด็กมีพรสวรรค์คนนึง  แต่ฟุตบอลมันมีปัจจัยอะไรมากมายครับ ในการประสบความสำเร็จครับ น้องอายุเพียงแค่ 7 ขวบ หนทางนั้นยังต่อฝ่าฟันอีกยาวไกล การยิงชนคานของน้องแม่นก็จริง แต่ฟุตบอลไม้ได้วัดกันที่ความแม่นเพียงอย่างเดียว รอน้องโตกว่านี้หน่อยค่อยคิดดีกว่า  อายุยังน้อยมากๆหนทางอีกยาวไกล..

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
NTT
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 05:40:03 PM »

ประเด็นของผมคือ อาจมีบางประเทศที่ขาดแคลนทรัพยากรบุคคลและเอื้ออำนวยในเรื่องสัญชาติอยากได้ตัวเขาก็ได้.......ก็ระวังไว้
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1384/-840

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 06:21:06 PM »

ปัจจุบันฟุตบอลมันไมไ่ด้เก่งคนเดียว   มันเล่นเป็นทีมซะส่วนใหญ่ความสามารถต้องพอพอกันด้วย ถึงจะไปได้ไกล 
เด็กคนนี้ไม่น่ามีอิทธิพลอะไรกับทีมชาติไทย   คงต้องดูอีกยาว

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
นายทองดี_GoldCity
ฅuธssม๑ๅ... ๓ีu๓ิ๑๑ิu.....แ๓่มีฟุ๓บoa|uสๅe|aืo๑
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +435/-1360

อารยะชน..ตรงๆ...แรงแต่ไม่หยาบ...แตกต่างไม่ใช่ปัญหา

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 06:22:33 PM »

ใครมีข้อมูลบ้างครับ เด็กสินธนา ชุดคว้าแชมป์โลกบอลเด็ก พัฒนาตัวเองจนขึ้นไปติดทีมชาติชุดใหญ่กี่คน ใครบ้าง?

thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +716/-1186

new world order

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 06:39:00 PM »

บางคนสนที่โปรฟิท บางคนสนที่โปรเทนเชี่ยล โปรฟิท อยู่ที่มุมมองและวิสัยทัศน์ ถ้าบาซ่าไม่ได้มองถึงโปรเทนเชี่ยลเราอาจจะไม่มีเมสซี่มาประดับวงการก็ได้ การลงทุนมีความเสี่ยง อยู่ที่ใครจะทำอย่างไรกับมัน หวังว่าทุกอย่างจะจบสวยกับน้องนะครับ ต่อให้รายการโคตรเตี๊ยม หรือโคตรแหกตา แต่พื้นฐานความฟุตบอลของเด็ก7ขวบนี่ก็น่าจะบอกว่าคนนี้อนาคตไกลได้เพียงพอแล้ว ปลีกย่อยเรื่องรายการอย่าไปใส่ไคล้เป็นเจ้าหนูจำไมไปไปเลย

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
sanggung
Full Member

คะแนนความรัก: +232/-888

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 07:11:53 PM »

เด็ก อายุแค่นี้   ความสามารถก็แค่ เตะชนคาน 

เห่อ  อะไรนักหนา   
taizaa2013
Newbie
*

คะแนนความรัก: +14/-48

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 07:19:18 PM »

บุคคลดังต่อไปนี้ย่อมได้สัญชาติไทยโดยการเกิด

1) ผู้เกิดโดยบิดาหรือมารดาเป็นผู้มีสัญชาติไทย ไม่ว่าจะเกิดในหรือนอกราชอาณาจักร

2) ผู้เกิดในราชอาณาจักรไทย ยกเว้นบุคคลตามมาตรา 7 ทวิ วรรคหนึ่ง

ซึ่งนัยมาตรา 7 ทวิวรรคหนึ่ง ความว่า "ผู้เกิดในราชอาณาจักรไทยโดยบิดาและมารดาเป็นคนต่างด้าว ย่อมไม่ได้รับสัญชาติไทย ถ้าในขณะที่เกิดบิดาตามกฎหมายหรือบิดาซึ่งมิได้มีการสมรสกับมารดา หรือมารดาของผู้นั้นเป็น

1) ผู้ที่ได้รับผ่อนผันให้พักอาศัยอยู่ในราชอาณาจักรไทยเป็นกรณีพิเศษเฉพาะราย

2) ผู้ที่ได้รับอนุญาตให้เข้าอยู่ในราชอาณาจักรเพียงชั่วคราว หรือ

3) ผู้ที่เข้ามาอยู่ในราชอาณาจักรไทยโดยไม่ได้รับอนุญาตตามกฎหมายว่าด้วยคนเข้าเมือง

และในวรรคสองได้กำหนดว่า "กรณีที่เห็นสมควร รัฐมนตรีจะพิจารณาและสั่งเฉพาะรายให้บุคคลตามวรรคหนึ่ง ได้สัญชาติไทยก็ได้ตามหลักเกณฑ์ที่คณะรัฐมนตรีกำหนด"

สำหรับในวรรคสามได้กำหนดว่า "ให้ถือว่าผู้เกิดราชอาณาจักรไทยซึ่งไม่ได้สัญชาติตามวรรคหนึ่ง เป็นผู้ที่เข้ามาอยู่ในราชอาณาจักรไทยโดยไม่ได้รับอนุญาตตามกฎหมายว่าด้วยคนเข้าเมือง เว้นแต่จะมีการสั่งเป็นอย่างอื่นตามกฎหมายว่าด้วยการนั้น"

เมื่อพิจารณาข้อกฎหมายดังกล่าวข้างต้นแล้ว คนที่เกิดในประเทศไทยโดยหลักแล้วต้องได้สัญชาติไทย แต่มีข้อยกเว้นอยู่ว่า ถ้ามีบิดาหรือมารดาเป็นคนต่างด้าวตามหลักเกณฑ์ดังกล่าว ก็ไม่มีสิทธิได้สัญชาติไทย

ยกตัวอย่างให้เห็น เช่น นายหม่องเอ กับนางมะเอ เป็นผู้หลบหนีเข้าเมืองเข้ามาอยู่ในประเทศไทย เมื่อปี 2550 แล้วมาเกิดบุตร คือ ด.ช.สุวิน ที่ประเทศไทย เมื่อปี 2552 กรณีนี้ ด.ช.สุวิน ก็ไม่ได้สัญชาติไทย แต่ในทางกลับบ้าน ถ้านายหม่องเอกับนางมะเอเป็นผู้ที่ได้รับอนุญาตให้เป็นคนเข้าเมืองโดยชอบตัวกฎหมาย และได้รับอนุญาตให้มีถิ่นที่อยู่ในประเทศไทยอย่างถาวร(มีใบอนุญาตให้มีถิ่นที่อยู่ในประเทศไทย) จะจดทะเบียนสมรสหรือไม่จดไม่เป็นข้อสำคัญ ด.ช.สุวิน จะได้สัญชาติไทยตั้งแต่วันที่เกิดในประเทศไทย โดยผลของกฎหมายพระราชบัญญัติสัญชาติ พ.ศ.2508 และแก้ไขเพิ่มเติม(ฉบับที่ 2) พ.ศ.2535 มาตรา 7 (2)
เคดิต  Vวิชาการ.คอม
NTT
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 07:59:54 PM »

บางคนสนที่โปรฟิท บางคนสนที่โปรเทนเชี่ยล โปรฟิท อยู่ที่มุมมองและวิสัยทัศน์ ถ้าบาซ่าไม่ได้มองถึงโปรเทนเชี่ยลเราอาจจะไม่มีเมสซี่มาประดับวงการก็ได้ การลงทุนมีความเสี่ยง อยู่ที่ใครจะทำอย่างไรกับมัน หวังว่าทุกอย่างจะจบสวยกับน้องนะครับ ต่อให้รายการโคตรเตี๊ยม หรือโคตรแหกตา แต่พื้นฐานความฟุตบอลของเด็ก7ขวบนี่ก็น่าจะบอกว่าคนนี้อนาคตไกลได้เพียงพอแล้ว ปลีกย่อยเรื่องรายการอย่าไปใส่ไคล้เป็นเจ้าหนูจำไมไปไปเลย
ผมชอบมุมมองคุณครับ
BaggioJO
Newbie
*

คะแนนความรัก: +1/-5

SHAN SUSU

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 08:01:37 PM »

อย่าว่าอย่างงั้นงี้เลยน่ะ แค่เตะชนคานก็อวยขนาดนี้เลยหรอครับ
เอางี้ดีกว่า แล้วเด็กชาวเขาเยาวชนเก่อญอโพ เขาได้สัญชาติบ้างยัง
เรื่องเงียบๆไปล่ะ ที่เคยออกรายการเด็กเตะฝันอ่ะ คนนี้ก็น่าได้

Doctor สลัม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2387/-3071

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 08:43:18 PM »

ครับๆ

ID LINE = dogtorslum
๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2274/-2361

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 08:43:27 PM »

ลองดู

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
Jone500
Hero Member

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 08:53:19 PM »

sanggung กับ deawfico มีอะไรในใจกับน้องเขาหรือเปล่าเห็นตามจิกทุกกระทู้ หรือว่าอดาเดมี่เนวินไม่มีเด็กเก่งๆแบบนี้ 555
beEr_kMuTT
Newbie
*

คะแนนความรัก: +13/-5

ไม่เก่ง...แต่อยากเตะ !!!

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 09:03:32 PM »

คือเคสนี้เค้ายังเด็กอ่ะเนาะ น่าจะพอให้สัญชาติได้ ... แต่คนที่โตจนจะแก่แล้ว เช่น โค้ชเช น่าจะยากสุดๆ

THAILAND GO GO GOLD !!!!

http://www.becterosasana.in.th
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +570/-175

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 09:04:13 PM »

ผมชอบมุมมองนี้ เราอาจฝึกเค้าให้การศึกษาเค้า แต่เรื่องสัญชาติก็ขอให้เป็นไปตามขั้นตอน เค้าจะล่นทีมชาติพม่าผมก็ไมว่าอะไรหรอก เราแค่ลองให้โอกาสเค้าก็พอแล้ว

WPP.North
Full Member

คะแนนความรัก: +86/-460

@พันธมิตร_ท่าน ded_ded

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 09:08:23 PM »

แค่เตะชนคาน แล้วให้สัญชาติ ไทย

มันง่ายเกินไป นะ..

สู้ว่า ปั้นเด็กไทยแท้ๆ  คนนับ 1,000,000 คน
จะไม่มีเด็กไทย แท้ๆ สักคนเลยเหรอ ที่จะเป็นยอดตำนานคนต่อไป

เราพึ่งเริ่มต้น ลีกเยาวชน ใจเย็นๆ เถิด
ป.ลิง  อยากได้ทีมที่มีระบบ แบบ ญี่ปุ่น มากกว่านะ
ที่จะใช้ทักษะ ส่วนบุคคล  เพียงคนเดียว ดูอย่างบราซิลสิยังแพ้บอลระบบเยอรมันเลย ..
deawfico
Sr. Member

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 09:25:45 PM »

sanggung กับ deawfico มีอะไรในใจกับน้องเขาหรือเปล่าเห็นตามจิกทุกกระทู้ หรือว่าอดาเดมี่เนวินไม่มีเด็กเก่งๆแบบนี้ 555
เป็นเอามากป่ะคุณ  แล้วมันเกี่ยวไรกับเนวิน วิจารเรื่องน้องพี ผมวิจารณ์ตามมุมมองของผม ต่อการที่เห็นอะไรมามากก็เท่านั้นเอง ไม่มีอคติใดๆเลย แต่คุณต้องถามตัวคุณก่อนว่าที่วิจารณ์ผมเนี่ย เกี่ยวไรกับท่านเนวิน เกี่ยวไรกับบุรีรัมย์ เลอะเทอะมากรึเปล่า  ผมบอกตรงๆไทยลีกผมไม่ได้เป็นแฟนทีมใดอย่างจริงจังสักทีมหรอก  แต่ทีมไหนที่ทำให้วงการฟุตบอลไทยพัฒนาหรือเป็นหน้าเป็นตาให้ประเทศผมเชียทุกทีม  แต่ทีมที่ผมจะอคติก็ทีมพรรคพวกบังยีนั่นแหละ ที่คอยหากินในวงจรที่ไม่ถูกต้องกันอยู่ แต่ผมไม่ได้บอกหรอกนะว่าทีมไหน อย่าร้อนตัวล่ะ

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
Jone500
Hero Member

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 11:53:53 PM »

เป็นเอามากป่ะคุณ  แล้วมันเกี่ยวไรกับเนวิน วิจารเรื่องน้องพี ผมวิจารณ์ตามมุมมองของผม ต่อการที่เห็นอะไรมามากก็เท่านั้นเอง ไม่มีอคติใดๆเลย แต่คุณต้องถามตัวคุณก่อนว่าที่วิจารณ์ผมเนี่ย เกี่ยวไรกับท่านเนวิน เกี่ยวไรกับบุรีรัมย์ เลอะเทอะมากรึเปล่า  ผมบอกตรงๆไทยลีกผมไม่ได้เป็นแฟนทีมใดอย่างจริงจังสักทีมหรอก  แต่ทีมไหนที่ทำให้วงการฟุตบอลไทยพัฒนาหรือเป็นหน้าเป็นตาให้ประเทศผมเชียทุกทีม  แต่ทีมที่ผมจะอคติก็ทีมพรรคพวกบังยีนั่นแหละ ที่คอยหากินในวงจรที่ไม่ถูกต้องกันอยู่ แต่ผมไม่ได้บอกหรอกนะว่าทีมไหน อย่าร้อนตัวล่ะ
เห็นตั้งกระทู้สงสัยว่ารายการตัดต่อหรือเปล่าเนี่ยไม่อคติเลยเนอะ 555
japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1959/-4963

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 12:04:05 AM »

ถ้ากุอยากถอนสัญชาติไทย ต้องทำไงบ้างว่ะ ฮี่ ฮี่

deawfico
Sr. Member

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 12:07:55 AM »

เป็นเอามากป่ะคุณ  แล้วมันเกี่ยวไรกับเนวิน วิจารเรื่องน้องพี ผมวิจารณ์ตามมุมมองของผม ต่อการที่เห็นอะไรมามากก็เท่านั้นเอง ไม่มีอคติใดๆเลย แต่คุณต้องถามตัวคุณก่อนว่าที่วิจารณ์ผมเนี่ย เกี่ยวไรกับท่านเนวิน เกี่ยวไรกับบุรีรัมย์ เลอะเทอะมากรึเปล่า  ผมบอกตรงๆไทยลีกผมไม่ได้เป็นแฟนทีมใดอย่างจริงจังสักทีมหรอก  แต่ทีมไหนที่ทำให้วงการฟุตบอลไทยพัฒนาหรือเป็นหน้าเป็นตาให้ประเทศผมเชียทุกทีม  แต่ทีมที่ผมจะอคติก็ทีมพรรคพวกบังยีนั่นแหละ ที่คอยหากินในวงจรที่ไม่ถูกต้องกันอยู่ แต่ผมไม่ได้บอกหรอกนะว่าทีมไหน อย่าร้อนตัวล่ะ
เห็นตั้งกระทู้สงสัยว่ารายการตัดต่อหรือเปล่าเนี่ยไม่อคติเลยเนอะ 555
เอ่อแล้ว ทุกคนมีสิทธิที่จะสงสัยหรือเปล่า จำเป็นมั้ยว่าสงสัยอะไร ต้องอคติกับเรื่องนั้นๆ  ผมยอมรับว่ามันเป็นเรื่องที่เหลือเชื่อ แล้วอีกอย่างรายการในเครือปัญญาก็มีประวัติแบบนี้บ่อยๆ  แต่ในกระทู้ก็มีคนออกมายืนยันแล้วว่า มันเป็นเรื่องจริง ผมก็ชื่นชม ไม่ได้จะวิจารณ์อะไรต่อเลย แบบนี้เรียกอคติเหรอ  ส่วนเรื่องอื่นๆผมก็ไม่อยากให้ดูเป็นเรื่องเร่งด่วนที่มีอิทธิพลอะไรกับวงการฟุตบอลไทยมากมาย อย่างที่กล่าวไว้ในกระทู้นี้

prame
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +26/-20

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 08:17:56 AM »

ยากมากเรื่องสัญชาติ

แต่ก็ไม่เกินฝัน ถ้าสู้ฝึกฝนไปอีก 10-15 ปี วันนั้นสัญชาติไทย อาจเป็นแค่ตัวเลือก ..
FlyingDutchManZ
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1725/-953

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 08:27:41 AM »

ถ้ากุอยากถอนสัญชาติไทย ต้องทำไงบ้างว่ะ ฮี่ ฮี่

เอาผัวเวียดนาม ครับ

5
SUSU
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +85/-227

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 08:38:02 AM »

อยากรู้ว่าน้องไทยใหญ่ที่ไปแข่งจรวดกระดาษที่ญี่ปุ่นดังๆ ตอนนั้นได้สัญชาติไทยรึยัง

ZM(TogetHer)
ปากหมา เด็วเจอหมาเตะปาก
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +530/-239

ฉลามชล คอนถม นครศรี

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 08:40:12 AM »

ดูแววตาเด็กคนนี้ซิ สู้จริงๆ
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +737/-154

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 09:26:30 AM »

ผมชอบมุมมองนี้ เราอาจฝึกเค้าให้การศึกษาเค้า แต่เรื่องสัญชาติก็ขอให้เป็นไปตามขั้นตอน เค้าจะล่นทีมชาติพม่าผมก็ไมว่าอะไรหรอก เราแค่ลองให้โอกาสเค้าก็พอแล้ว

เห็นด้วยอย่างที่สุด
ผมลองนึกๆดู แล้วย้อนถามตนเองว่าปรากฏการณ์ที่เกิดขึ้นในขณะนี้คือผมต้องการอะไรจากตัวน้องเขา
100%เลย วินาทีแรกเหมือนพิธีกรหญิงในรายการเลย น้องคือความหวังของชาติชัดๆ(เรื่องฟุตบอล)
แต่ตอนนี้ผมชักรู้สึกผิดแล้ว ว่า นี่...."(พวก)เราเห็นแก่ตัว(กัน)มากเกินไปหรือเปล่าวะ???"

jikoro
Hero Member

คะแนนความรัก: +192/-326

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 10:17:40 AM »

ประเทศไทยก็เป็นซะแบบนี้ การจะให้สัญชาติ ใครซักคน ต้องมีผลงานที่เห็นชัดเจนก่อนจริงๆ ดูตัวอย่าง ไทเกอร์วูดส์ สิ เป็นไง มัวแต่ลีลา กลัวนั่น กลัวนี่ สุดท้ายเล่นให้อเมริกาจนดังเป็นพลุแตก ก็เพราะประเทศไทย มันมีแต่พวกจ้องหาผลประโยชน์อย่างเดียวไง ไม่เคยคิดจะช่วยพัฒนา ผลักดันใครก่อนหรอก ถ้าไม่ได้ผลประโยชน์ก็ไม่มีทาง ทุกวันนี้ เด็กไทยแท้ๆ ได้รับวัฒนธรรม ห่วยแตกมาจากสังคมวิบัติของประเทศนี้กันไปไม่รู้กี่ล้านคน เหลือดีๆ เก่งๆ ไม่กี่คนหรอก
พูดไปก็เท่านั้น ต่อให้น้องเก่งขนาดไหน ถ้าไทยยังไม่ได้ผลประโยชน์จากน้องคนนี้ก่อน บอกเลยยาก
ประเทศไทย เค้าชอบเลี้ยงคนเห ี้ยๆเอาไว้ เด็กไทย ถ้าไม่แว้น ไม่ตีกัน เดี๋ยวมันจะไม่ใช่ไทย

บอลไทยจะไปบอลโลก แค่ไปเวียงจันทร์ก็กลับมาซะแล้วววว
-3-
why so serious?
Sr. Member

คะแนนความรัก: +74/-496

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 10:41:00 AM »

เห็นด้วยอย่างที่สุด
ผมลองนึกๆดู แล้วย้อนถามตนเองว่าปรากฏการณ์ที่เกิดขึ้นในขณะนี้คือผมต้องการอะไรจากตัวน้องเขา
100%เลย วินาทีแรกเหมือนพิธีกรหญิงในรายการเลย น้องคือความหวังของชาติชัดๆ(เรื่องฟุตบอล)
แต่ตอนนี้ผมชักรู้สึกผิดแล้ว ว่า นี่...."(พวก)เราเห็นแก่ตัว(กัน)มากเกินไปหรือเปล่าวะ???"

ผมว่าตอนนี้โอกาสเปิดกว้างสำหรับน้องเขาแล้ว น่าจะมีโรงเรียนหรืออคาเดมีไปติดต่อมั่งละ

ที่เหลือ ถ้าน้องเขาจะไปทีมชาติพม่า เราก็ควรยินดีไม่ใช่หรือที่วงการฟุตบอลจะได้นักเตะเก่งๆ ที่มีวินัยอีกคน (ถ้ายังประคองตัวไปถึงจุดนั้นได้)

เอาจริงๆ นะครับ ถ้าแค่ยิงชนคานแล้วได้เป็นนักเตะอาชีพ ผมว่าพวกนักเดาะบอลโชว์ข้างถนนก็เป็นได้เหมือนกัน

ปล ในรายการ มันควรจะยิงจากจุดอื่นบ้าง จะได้รู้ว่าแม่นจริงแค่ไหน

ฮี่ๆๆ
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 10:59:57 AM »

ประเทศไทยก็เป็นซะแบบนี้ การจะให้สัญชาติ ใครซักคน ต้องมีผลงานที่เห็นชัดเจนก่อนจริงๆ ดูตัวอย่าง ไทเกอร์วูดส์ สิ เป็นไง มัวแต่ลีลา กลัวนั่น กลัวนี่ สุดท้ายเล่นให้อเมริกาจนดังเป็นพลุแตก ก็เพราะประเทศไทย มันมีแต่พวกจ้องหาผลประโยชน์อย่างเดียวไง ไม่เคยคิดจะช่วยพัฒนา ผลักดันใครก่อนหรอก ถ้าไม่ได้ผลประโยชน์ก็ไม่มีทาง ทุกวันนี้ เด็กไทยแท้ๆ ได้รับวัฒนธรรม ห่วยแตกมาจากสังคมวิบัติของประเทศนี้กันไปไม่รู้กี่ล้านคน เหลือดีๆ เก่งๆ ไม่กี่คนหรอก
พูดไปก็เท่านั้น ต่อให้น้องเก่งขนาดไหน ถ้าไทยยังไม่ได้ผลประโยชน์จากน้องคนนี้ก่อน บอกเลยยาก
ประเทศไทย เค้าชอบเลี้ยงคนเห ี้ยๆเอาไว้ เด็กไทย ถ้าไม่แว้น ไม่ตีกัน เดี๋ยวมันจะไม่ใช่ไทย
  ไทเกอร์วู็ดมันคนละกรณีกันนะครับ   ตัวไทเกอร์วูดเขาเกิดและโตที่อเมริกา  เขามีความเป็นอเมริกันชนเต็ม 100  เปอร์เซ็นต์   เขาไ่ม่ไ่ด้ใส่ใจความเป็นไทยเลยซักนิดและไม่ได้สนใจขอถือสัญชาติไทยด้วย    พ่อเขาฝึกกอล์ฟแต่เด็กเพื่อให้เป็นนักกีฬาอาชีพ      ตลอดชีวิตเขามีแต่กอล์ฟและครอบครัวเขาเท่านั้นและเขารู้ว่าเขาคือพลเมืองสหรัฐ

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
sakoncity
หวังว่ารูปจะไม่ผิดกฎ
Hero Member

คะแนนความรัก: +218/-94

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 11:21:28 AM »

ดราม่ากันใหญ่ ผมว่าปล่อยเป็นหน้าที่ของคนที่เกี่ยวข้องดีกว่าครับ เพราะมันมีหลายปัญจัย

ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 11:24:12 AM »

ดราม่ากันใหญ่ ผมว่าปล่อยเป็นหน้าที่ของคนที่เกี่ยวข้องดีกว่าครับ เพราะมันมีหลายปัญจัย
  ผมก็ไม่รู้ว่าคนอื่นตื่นเต้นกันไปทำไม   เพราะน้องคนนี้คงไม่ได้สัญชาติ  ขนาดหม่องทองดี ตอนนี้ก็ยังไม่ได้สัญชาติไทย     และคิดว่าคงไม่มีทางได้              ประเทศไทยขอสัญชาติยากมากถ้าเปิดกว้างละก็ตอนนี้แรงงานต่างด้าวหลายชาติทั้งแขก ฝรั่งมากันเพียบเลยที่จะขอสัญชาติ   ปัญหาจะวุ่นวายกว่านี้ระเบียบมันวางไว้รัดกุมแน่นหนาอยู่แล้ว

โดมธีรเดชพล ณ เมืองทอง
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +294/-406

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 02:00:17 PM »

น่าจะยากแล้วล่ะครับ 

NTT
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 02:23:27 PM »

คอยดู เสร็จสิงคโปร์
witcodebee
Newbie
*

คะแนนความรัก: +5/-4

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 01:58:41 PM »

น้องเก่งมาก

บริษัท รับทำเว็บ
http://www.codebee.co.th
ayeweb
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +13/-16

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 02:18:02 PM »

ตอนนี้ หลายทีมติดต่อไปครับ อิอิ

@anekchai
Manchester United
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +4128/-4878

กดลบไปเถอะ เผื่อจะสบายใจขึ้น ฮรี่ๆ

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 09:57:46 PM »

การจะได้สัญชาติไม่ยาก ลองมีใครขอรับเลี้ยงเป็นลูกบุญธรรมสิ !! เด็กคนนี้ก็จะได้สัญชาติไทย ใช่รึไม่ ?

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์