Thailandsusu Webboard
มีนาคม 23, 2017, 05:01:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟาอิซ นักเตะอาเซียนคนเดียวที่ถูกเสนอชื่อรับรางวัลFIFA  (อ่าน 9625 ครั้ง)
NTT
ผมคิดถึงในหลวงร.9ครับ
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +5257/-217

| | |
« เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 01:52:41 PM »

รางวัล Puskas ของฟีฟ่า นั้นมีให้กับผู้ทำประตูที่สวยที่สุดในปี โดยมีหลักเกณฑ์ดังนี้

-ฟีฟ่าคัดเลือกประตูสุดสวยมา 10 ประตูทั่วโลก สำหรับรางวัล Puskas award 2016 นั้นเอาประตูที่ทำในช่วง 30/09/58-30/09/59
-ฟีฟ่าเปิดให้คนเข้ามาโหวตรอบแรก
-ตัดออก 7 ประตู เอา 3 ประตูคะแนนสูงสุดเข้ารอบสุดท้ายแล้วโหวตต่อ โดยเอาคะแนนจากรอบแรกมาบวกด้วย
-การโหวตในรอบ 3 ประตูสุดท้ายสิ้นสุด 09/01/60 แล้วประกาศผลคะแนนสูงสุดวันรุ่งขึ้นแล้วรับรางวัลเลย

นิยามประตูสุดสวยคือ
-เป็นประตูสวยๆที่มาจากไม่ว่าจะการยิงไกล,การประสานงานกันเป้นทีมจนได้ประตู,ลูกยิงพลิกแพลง
-ไม่จำกัดประเภทการแข่งขัน,เพศ,สัญชาติ
-ต้องไม่ใช่ลูกฟลุก,ลูกผิดพลาด,ลูกกระดอนเข้า หรือลูกจากการล้ำหน้า
-คนยิงต้องไม่มีพฤติกรรมแย่ในเกมหรือติดโด๊ป พูดง่ายๆว่าอยู่ในข่าย fair play

พรุ่งนี้จะหมดเขตโหวตแล้ว ปรากฏว่า ฟาอิซ นักเตะทีม ปีนัง ในลีกมาเลเซีย ติด 1 ใน 3 คนสุดท้าย ผมมีบทสัมภาษณ์เขาก่อนเดินทางไปร่วมพิธีรับรางวัล(3 คนสุดท้ายได้รับเชิญไปงานรับรางวัล ดดยจะไปรู้ว่าได้หรือไม่ในงานเลย) แต่ก่อนอื่นไปชมทั้ง 10 ประตูกันครับ บอกไว้ก่อนว่า 3 คนสุดท้ายคือ ฟาอิซ มาเลเซีย, โรดิเกวซ นักบอลหญิง U17 ทีมชาติเวเนซูเอล่า และ มาโลน นักเตะบราซิลของโครินเธียน

FIFA Puskas Award 2016 - All Nominated Goals

ประตูสุดสวยของฟาอิซ อยู่สุดท้ายในคลิป กดฟรีคิกด้วยเท้าขวาในตำแหน่งที่หลายคนเลือกจะยิงไซด์โป้ง แต่ฟาอิซยิงไซด์ก้อยโค้งเป็นบานาน่าคิก แล้วไปปักสามเหลี่ยมไกล สุดยอดครับ

สนใจโหวตไปที่ http://www.fifa.com/the-best-fifa-football-awards/puskas-award/

---------------------------
---------------------------

ฟาอิซ ซูบรี้ กับครอบครัว

Question: How do you feel being among the top three nominees for the Puskas Award?
Answer: I am feeling on top of the world. It’s simply amazing to think that I am the first Malaysian to be nominated for the award and the only Asian among the 10 finalists this year.
ถาม: รู้สึกอย่างไรกับการเป็น 1 ใน 3 ในรอบสุดท้ายสำหรับรางวัลนี้?
ตอบ: ผมรู้สึกสุดยอดเลย มันน่าทึ่งมากที่รู้ว่าผมเป้นคนมาเลเซียคนแรกที่ได้รับการเสนอชื่อและเป็นคนเอเซียคนเดียวใน 10 คนปีนี้

Q: Did you expect your goal to make the top three?
A: I am still coming to terms with the awesome goal. However, I feel the goal deserved to be nominated but making it to the top three is God’s blessings. I feel that I have a fighting chance with the other two nominees (Brazil’s Marlone and Venezuela’s Daniuska Rodriguez) but then again, if I don’t win I will not be disappointed.
ถาม: ตอนแรกคิดว่าจะผ่านจาก 10 คนสู่ 3 คนสุดท้ายไหม?
ตอบ: ผมยังมึนๆกับสุดยอดประตูที่ทำอยู่เลย แต่ผมคิดว่ามันสมควรจะได้รับการเสนอชื่อ แต่ถึงขั้นติด 3 ชื่อสุดท้ายนี่ถือว่าพระเจ้าประทานพรเลย ผมคิดว่าประตูผมสู้ได้กับอีก 2 ประตูของ มาโลน นักเตะบราซิล และ โรดรเกวซ นักบอลหญิง เวเนซูเอล่า แต่ก็นั่นแหละ ถ้าไม่ชนะผมก้ไม่เสียใจ

Q: Monday’s Fifa awards event in Zurich will give you a chance to meet world class players like Lionel Messi and Cristiano Ronaldo. How do you feel being given the opportunity to be on the same stage with them?
A: I feel very nervous but at the same time, very excited as this is a once in a life time opportunity. I will carry the country’s name with pride and honour when on stage, especially when I stand there among great players like Ronaldo and Messi. It is going to be a special feeling standing there with them. It is hard to explain, maybe after the event I will be able to relate the experience.
ถาม: พิธีรับรางวัลในวันจันทร์นี้ที่ซูริก คุณจะมีโอกาสเจอนักเตะระดับโลกอย่าง เมสซี่ และ โรนัลโด้ รู้สึกอย่างไรที่จะได้ขึ้นเวทีเดียวกับพวกเขา?
ตอบ: ผมประหม่ามากแต่ในขณะเดียวกันก็ตื่นเต้นที่จะได้รับโอกาสครั้งหนึ่งในชีวิตแบบนี้ ผมจะเป็นตัวแทนมาเลเซียด้วยเกียรติและศักดิ์ศรี โดยเฉพาะอย่างยิ่งในการไปอยู่ท่ามกลางนักเตะชั้นเยี่ยมอย่าง โรนัลโด้ และ เมสซี่ คงจะเป็นความรู้สึกที่สุดยอดที่จะยืนกับพวกเขา มันยากจะอธิบายนะ บางทีหลังพิธีผมอาจจะสามารถมาเล่าให้ฟังได้

Q: If you get a chance to speak to Messi or Ronaldo, what would you ask them?
A: I will surely get their autograph and snap a few photos with them as that will be for my remembrance.
ถาม: ถ้ามีโอกาสได้คุยกับเมสซี่หรือโรนัลดด้ จะถามอะไรพวกเขา?
ตอบ: ผมจะขอลายเซ็นต์ก่อนเลยและขอถ่ายรูปด้วยเพื่อเก็บเป็นที่ระลึก

Q: Do you have a victory speech ready?
A: Yes, I have a prepared victory speech which I will deliver in Bahasa Malaysia, but I prefer to keep the content undisclosed.
ถาม: เตรียมสปีชไว้ยังถ้าชนะ?
ตอบ: ครับเตรียมไว้แล้วเป็นภาษาบาฮาซา แต่ผมขออุบไว้ก่อน

Q: What is your feeling about going to Zurich?
A: I have been feeling fantastic since I was shortlisted and I expect a fantastic experience. It is a source of great pride and honour for me and my family, and a greater honour for all Malaysians.
ถาม: รู้สึกไงที่กำลังจะไปซูริก?
ตอบ: ผมรู้สึกสุดยอดมาตลอดเลยตั้งแต่ที่ได้เข้ารอบมาแล้วและผมกธว่างานนี้มันจะต้องเยี่ยมยอด ถือเป็นเกียรติสูงสุดสำหรับผมและครอบครัวและสำหรับชาวมาเลเซีย

Q: Have you been able to sleep the past few days?
A: I am very excited, especially when I think about mingling with football’s top names. The nomination, however, has not changed me any bit. I still sleep well as normal as my focus is on training and helping my team achieve success in the M-League this season.
ถาม:สองสามวันมานี้ นอนหลับบ้างไหม?
ตอบ: ผมตื่นเต้นมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งพอคิดถึงว่าจะได้ไปกระทบไหล่นักบอลดังๆ แต่การเข้ารอบมานี่ไม่ได้เปลี่ยนตัวตนผม ผมยังหลับได้ดีเป้นปกติและมีสมาธิกับการซ้อมบอลเพื่อช่วยให้ทีมประสบความสำเร็จในลีกฤดูกาลนี้

Q: How has life changed since you scored the goal and do people recognise you when you walk on the streets? A: Life has not changed for me but people do tend to recognise me more when I walk on the streets, or am in shopping malls — especially younger people. The younger ones ask me for selfies while the older ones congratulate and encourage me to carry on and to do better.
ถาม: ชีวิตเปลี่ยนไปอย่างไรบ้างหลังยิงประตูสุดสวยนี้และพอไปเดินถนน คนจำได้บ้างไหม?
ตอบ: ชีวิตผมไม่เปลี่ยนแต่ดูเหมือนคนจะจำผมได้มากขึ้นเวลาไปเดินถนนหรือในห้างโดยเฉพาะวัยรุ่น วัยรุ่นมาขอเซลฟี่กับผมในขณะที่คนผู้ใหญ่มาแสดงความยินดีและให้กำลังใจ

Q: You have been given permission by Fifa to wear a Baju Melayu for the ceremony. How do you feel about it? A: I am very happy and excited about it. I would like to thank the FA of Malaysia for getting me the permission from Fifa. But wearing the Malay suit will depend on the weather there. As much as I want to use it, I may have to decide otherwise if the weather is too cold.
ถาม: ฟีฟ่าอนุญาติให้คุณใส่ชุด บาจู มาลายู ในงานรับรางวัล รู้สึกอย่างไรบ้าง?
ตอบ: ผมดีใจมากและตื่นเต้น ผมขอขอบคุณสมาคมฟุตบอลมาเลเซียที่ขออนุญาติฟีฟ่าให้ แต่การใส่ชุดมาเลย์ก็ต้องดูสภาพอากาศด้วย แต่ถ้าอาศมันหนาวไปผมก็อาจตัดสินใจไม่ใส่แม้ว่าใจจะอยากแค่ไหนก็ตาม

Q: Your wonder goal chalked up over two million views on Fifa TV when it was first nominated among the 10 best goals last year. Did you expect it? A: Though I knew that the goal I scored was special, I really did not expect it to go this far. When I received the confirmation of being among the top 10 best goals in the world, I was speechless and could not digest the fact. But slowly I got used to it. Imagine the possibility of my name among the super stars of football, like Messi and Neymar.
ถาม: ประตูของคุณมียอดเข้าชมกว่า 2 ล้านวิวบน FIFA Tv ตอนที่ติด 1 ในสิบ มันผิดคาดไหม?
ตอบ: แม้ผมจะรู้ว่าประตูนั้นมีความพิเศษ แต่ผมก็ไม่ได้คิดว่าจะมาได้ไกลขนาดนี้ ตอนที่ได้รับข้อมูลว่าติดใน Top10 ผมพูดไม่ออกและแทบไม่เชื่อเลย แต่ก็ค่อยๆปรับตัวได้ ลองคิดดูสิว่ามีความเป็นไปได้ที่ชื่อผมจะไปอยู่ท่ามกลางซุปตาอย่าง เมสซี่ และ เนย์มาร์

Q: Have you tried scoring a similar goal again? A: Yes, I did try but sadly, it hasn’t happened again. Q: Was that wonder goal a fluke or was it something you work on in training? A: I do work a lot on free-kicks, from different angles and various styles. Whether the goal was a fluke or not is something that I am not in a position to say.
ถาม: แล้วเคยพยายามยิงแบบนั้นอีกไหม?
ตอบ: ครับ เคนพยายามแต่น่าเศร้าที่ทำไม่ได้อีกเลย
ถาม: ตกลงลุกนั้นฟลุกหรือมาจากการซ้อม
ตอบ: ผมซ้อมยิงฟรีคิกค่อนข้างมาก จากหลายๆมุมและยิงหลายๆแบบ แต่ผมคงไม่ใช่คนที่จะบอกนะว่ามันฟลุกหรือเปล่า

Q: What are your aspirations for the new season with Penang? A: I will keep on giving my best as I want Penang to do really well this season. On a personal note, I really hope that I can score a wonder goal again.
ถาม: คุณมีแรงจูงใจในการเล่นให้สโมสรปีนังในฤดูกาลใหม่อย่างไรบ้าง?
ตอบ: ผมจะยังคงเล่นสุดฝีเท้าให้ทีมและอยากให้ปีนังทำได้ดีในปีนี้ ในแง่ส่วนตัวแล้ว ผมก้อยากจะยิงลูกแบบนั้นได้อีก

Sources
http://www.nst.com.my/news/2017/01/202509/fifa-awards-faiz-cant-believe-he-will-be-rubbing-shoulders-messi-ronaldo
https://www.youtube.com/watch?v=CghiZzDwTWI
http://www.fifa.com/the-best-fifa-football-awards/puskas-award/
https://en.wikipedia.org/wiki/FIFA_Pusk%C3%A1s_Award
ayeweb
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +13/-16

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 08:31:42 PM »

ขอบคุณครับ

๕ แพะ
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2272/-2357

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 09:27:05 PM »

ขอบคุณครับ

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
pokatidee
Full Member

คะแนนความรัก: +47/-37

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 11:33:08 AM »

ยิงสวยจริง สมควรได้
kharukang
^^v
Newbie
*

คะแนนความรัก: +9/-9

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 12:04:55 PM »

ยิงสวยทุกลูก ลูกตอกส้นสวยสุดละ
self discipline
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +68/-63

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 12:18:32 PM »

สวยมากกว่าฟรีคิกเมสซี่อีก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์