ไทยแลนด์สู้สู้
มกราคม 20, 2017, 06:13:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศุภวุฒิ กับ 3 สัปดาห์ในอิหร่าน , ลีกอิหร่าน แทคติกอ่อนกว่าไทย 2-3 ก้าว ทีเดียว  (อ่าน 7031 ครั้ง)
wawa
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +153/-390

| | |
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 12:07:10 AM »

เปิดใจชีวิตโต๊ะเล็กจากแดนไกล : ศุภวุฒิ เถื่อนกลาง กับ 3 สัปดาห์ในอิหร่าน

19 November 2016
TOPICS
พ่อมดฟุตซอลไทย รุ่นที่ 2 ศุภวุฒิ เถื่อนกลาง เปิดใจแบบเอ็กซ์คลูซีฟกับโฟร์โฟร์ทู ประเทศไทย เกี่ยวกับชีวิต 3 สัปดาห์ในวงการโต๊ะเล็กที่อิหร่าน
ศุภวุฒิ เถื่อนกลาง นักฟุตซอลคนดังทีมชาติไทย และผู้ทำประตูสุดสวยประจำฟุตซอลชิงแชมป์โลก 2016... เขากลายเป็นแข้งโต๊ะเล็กที่สร้างรายได้ต่อเดือนมากที่สุดหลังเซ็นสัญญาอาชีพกับทีมอิหร่าน พร้อมเงินเดือนสามแสนบาท เป็นเวลา 4 เดือนครึ่ง
ณ วันนี้...นับเป็นเวลาร่วม 3 สัปดาห์แล้ว หลังจากที่เขาได้เดินทางไปค้าแข้งกับ เมส ซันกาน ในศึกฟุตซอลอิหร่าน ซุปเปอร์ลีก พร้อมช่วยยิงประตูชัยให้ต้นสังกัดเอาชนะ Moghavemat Alborz 2-1 คว้าสามเเต้มมาครองได้สำเร็จเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา
เรื่องที่เกี่ยวข้อง
image: http://images.cdn.fourfourtwo.com/sites/fourfourtwo.com/files/styles/puff-image/public/the_wizard_2.jpg?itok=H4DCKS-6

ศุภวุฒิ เถื่อนกลาง : พ่อมดฟุตซอลไทยรุ่นที่ 2
"ผมมีความสุขมากๆ จริง" ศุภวุฒิ เริ่มเล่าถึงชีวิตที่แดนตะวันออกกลางกับโฟร์โฟร์ทู
"ผมมาอยู่ที่นี่ได้ 3 สัปดาห์แล้ว ช่วง 2 สัปดาห์แรก ค่อนข้างลำบากนิดหน่อย เพราะสไตล์การเล่นของที่นี่แตกต่างจากที่อื่นๆ ผมเล่นเป็นกองหน้าตัวเป้ามาตลอด แต่ฟุตซอลสไตล์อาหรับไม่เล่นกองหน้าตัวเป้า มันก็ทำให้ผมต้องค่อยๆปรับวิธีการเล่นกันไป ฟุตซอลที่นี่ใช้ความสามารถเฉพาะตัวเป็นหลัก พวกเขามีความสามารถเฉพาะตัวที่ดีกันมาก แต่ถ้าพูดในเชิงความละเอียดของแทคติกผมว่าพวกเขายังเป็นรองไทยอยู่ 2 - 3 ก้าวด้วยซ้ำ"
"ผมเริ่มปรับตัวได้ และได้ลง 5 ตัวจริงครั้งแรก เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา และยิงประตูชัยได้ คนอื่นๆก็ให้การยอมรับเราดี พวกเขาก็พอรู้ว่าเรามีดีกรียังไง ส่วนเรื่องภาษามันก็ไม่มีปัญหา เราเข้าใจภาษาฟุตบอลกันอยู่แล้ว ขณะที่เรื่องอาหารการกิน ที่นี่กินไก่ย่างกันเหมือนคนไทยเลย และผมก็เตรียมพวกน้ำพริกอะไรพวกนี้มาก็ยิ่งอยู่สบาย"
"สิ่งเดียวที่ผมแปลกใจ คือ แฟนบอลที่นี่มีน้อยมาก... แต่มาตรฐานฟุตซอลทำให้ผมสนุก มันมีความท้าทายใหม่ตลอด เจออะไรใหม่ๆ เจอคู่แข่งใหม่ๆที่เก่งๆ ถ้ามีโอกาสผมก็อยากจะไปค้าแข้งประเทศอื่นๆอีกนะ" ศุภวุฒิ กล่าวทิ้งท้าย

Read more at http://www.fourfourtwo.com/th/features/epidaicchchiiwitotaelkcchaakaednaikl-suphwuthi-ethuuenklaang-kab-3-sapdaahainihraan#fE2WgMoSb1ddGdcU.99
wawa
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 12:33:07 AM »

http://www.fourfourtwo.com/th/features/suphwuthi-ethuuenklaang-phmdfutchlaithyrunthii-2
^^^^^^^^
สัมภาษณ์ แบบส่วนตัว คลิ๊กเลย น่าอ่านมากครับ
“ปูลปิสได้วางโปรแกรมตลอดทั้งปีไว้แล้วว่าจะเก็บตัวที่ไหน เพื่อเตรียมตัวสำหรับฟุตซอลชิงแชมป์โลก ที่ไทยเป็นเจ้าภาพ (ปี 2012) ผมยอมรับว่าตอนแรกผมไม่เชื่อมั่นในตัว วิคเตอร์ เท่าไหร่ ผมไม่คิดว่าเขาจะดีเท่ากับ ปูลปิส…แต่วิคเตอร์ก็ทำได้ดีในช่วงแรกๆ เขาเป็นคนที่มีจิตวิทยาดี ใจเย็น ชอบให้เราเล่นตามอิสระ ตามจินตนาการของตัวเองมากกว่า ซึ่งแตกต่างจากปูลปิสที่เรื่องแท็คติกและวิธีการเล่นชัดเจน ถึงขั้นละเอียดเป๊ะมากๆ”
และ วิคเตอร์ เฮอร์มันน์ ก็ช่วยให้ทีมชาติไทยสร้างประวัติศาสตร์ด้วยการพาทีมชนะอิหร่านได้เป็นครั้งแรก 5 - 4 ในการแข่งขันฟุตซอลชิงแชมป์เอเชีย 2012 ที่ดูไบ สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ รอบรองชนะเลิศ
“ตอนนั้นเรารู้สึกว่าเราก้าวข้ามอะไรบางอย่างไปได้แล้ว… ผมเองก็ยิงอิหร่านได้ 3 ประตูในวันนั้น และเป็นคนยิงประตูชัยด้วย”
“เขา (วิคเตอร์ เฮอร์มันน์) เป็นคนที่ใจเย็น เขามักบอกเราว่าค่อยๆเล่นผิดพลาดก็ไม่เป็นไร ตรงจุดนี้ มันอาจช่วยให้เราผ่อนคลายขึ้นมา และเล่นได้ตามความคิดของเรา จนประสบความสำเร็จได้ในระดับหนึ่ง”

“แต่เกมต่อมาเรามาแพ้ญี่ปุ่นในรอบชิงชนะเลิศ… ครั้งนั้นเป็นครั้งแรกที่ผมได้เจอกับทีมของ มิเกล โรดริโก (โค้ชฟุตซอลทีมชาติไทยในปัจจุบัน) ญี่ปุ่นเป็นทีมที่เขี้ยวลากดิน เล่นด้วยมาตรฐานที่สม่ำเสมอตลอดเกม เล่ห์เหลี่ยมจัด พวกเขามักไม่ตะบี้ตะบันบุกชนะใครแบบถล่มทลายหรอก”
การคว้ารองแชมป์ครั้งนั้น ยิ่งทำให้ความคาดหวังในการลุยฟุตซอลชิงแชมป์โลก 2012 ของทีมชาติไทย และศุภวุฒิ เถื่อนกลาง จากสื่อมวลชนและแฟนบอลสูงขึ้น อาการตื่นเต้นแบบที่เขาเคยเป็น เมื่อครั้นลงเล่นให้กับทีมชาติไทยครั้งแรก ในศึกฟุตซอล 4 เส้ากลับมาอีกครั้ง ในการแข่งขันนัดเปิดสนามกับ คอสตาริกา… แต่ด้วยประสบการณ์ ทำให้เขาควบคุมมันอยู่ ก่อนยิงประตูสะท้านโลกได้สำเร็จ
“มันเป็นลูกที่เกิดจากสัญชาตญาณนะ ผมว่า… มันค่อนข้างสมบูรณ์แบบ แต่บอกตามตรงว่าลูกแบบนั้น ระยะแบบนั้น มุมแบบนั้น ผมไม่เคยซ้อมมาก่อนหรอก”
ฟุตซอลโลก ครั้งแรกของ อาร์ม-ศุภวุฒิ ได้สร้างประวัติศาสต์ พาไทยทะลุผ่านเข้ารอบน็อคเอ๊าท์เป็นครั้งแรกได้สำเร็จ ภายใต้การคุมทีมของ วิคเตอร์ เฮอร์มันน์ สร้างเซอร์ไพรส์ได้อย่างสวยงามต่อหน้าแฟนบอลชาวไทย อย่างไรก็ตามด้วยขีดจำกัดเชิงแท็คติกของเขา ทำให้เขาไม่สามารถยกระดับทีมชาติไทย

๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2266/-2349

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 08:59:20 AM »

ขอบคุณสำหรับข่าวสารครับ

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1324/-771

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:09:12 AM »

น่าจะได้ปสก กลับมาเยอะนะ 

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
terati20
Hero Member

คะแนนความรัก: +1075/-883

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:56:49 AM »

ก้าวต่อไปต้องไป สเปน เเล้วมั้ง

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
sakoncity
หวังว่าลายเซ็นต์จะไม่ผิดกฎ
Hero Member

คะแนนความรัก: +147/-61

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 10:40:32 AM »

อยากให้คนอื่นๆมีโอกาสแบบนี้บ้างจัง

FlyingDutchManZ
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1653/-907

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 10:40:36 AM »

สุดยอดครับได้ประสบการณ์มากๆ ยิงให้ได้เยอะๆ มีส่วนร่วมกับทุกๆ เกมส์ จะได้ต่อยอดไปลีกยุโรป

T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +571/-224

น้องพลอย FC

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 10:48:52 AM »

แสดงว่าลีกบ้านเราก็ใช่ย่อยเหมือนกันนะ ทั้งเรื่องแท็ตติก ระบบสโมสร และฐานแฟนคลับ อิหร่านที่ว่าเป็นเต้ยระดับเอเชีย เจ้าอาร์มยังบอกสบายๆ ต่อไปคงได้ข้ามไปยุโรปล่ะมั้ง

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
muchimuchija
Newbie
*

คะแนนความรัก: +18/-18

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 02:57:56 PM »

สถานีต่อไป.....เสปน.....next station.....เสปน............เสปน

Trunks Tu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +57/-10

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 03:28:21 PM »

เก็บประสบการณ์ให้ได้เยอะๆครับ
Hooligan
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +124/-83

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 04:54:41 PM »

สถานีต่อไป.....เสปน.....next station.....เสปน............เสปน

สเปน

นี่เขียนผิดจริงๆ หรือ แกล้งขำๆครับ
sangsood7
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +76/-47

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:58:27 PM »

นี่สิของจริง

Plangduak eiei
Since 2005
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +221/-128

Classic Is Classic

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 10:50:26 PM »

นึกแล้วเสียดาย สมัยก่อนถ้าอนุชา มั่นเจริญ ไปเล่นต่างประเทศจะเป็นไงนะ และถ้าอาร์มกับบังอยู่ด้วยกัน ไม่อยากจะคิด หึหึ

ฟุตบอล!!  กีฬาพระเจ้า ใช้เท้าเล่น
Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +189/-456

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 01:26:52 AM »

แต่ตอนนี้ฟุตบอลไทยยังอ่อนแทคติคมาก ถ้าแทคติคดีเราก็คงเป็นระดับโลกเหมือนฟุตซอล
Sawang magg
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +13/-55

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 02:26:17 AM »

นายแน่มาก. Cholburi FC

เชียร์บอลไทย ไม่เสียตังค์
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +250/-346

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 07:37:11 AM »

แต่ตอนนี้ฟุตบอลไทยยังอ่อนแทคติคมาก ถ้าแทคติคดีเราก็คงเป็นระดับโลกเหมือนฟุตซอล
ถูกต้องครับเพราะเราได้โค้ชต่างชาติมาวางฐานกับฟุตซอลให้เราจึงมีมาตรฐานแท็คติคดี แต่ฟุตบอลนี่สิยังไม่มีคนที่มีความรู้ความสามารถจริงมาวางโครงสร้างเลย

แต่ถ้าในฟุตบอลประเทศที่เน้นแท็คติคมีอยู่2ประเทศคือเยอรมันและอิตาลี ฟุตบอลจะแพ้ชนะขึ้นอยู่กับแท็คติคล้วนๆ เรียกว่าใช้กึ๋นของกุนซือแบบเข้มข้นเลยทีเดียว
wawa
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 08:45:06 AM »

ถูกต้องครับเพราะเราได้โค้ชต่างชาติมาวางฐานกับฟุตซอลให้เราจึงมีมาตรฐานแท็คติคดี แต่ฟุตบอลนี่สิยังไม่มีคนที่มีความรู้ความสามารถจริงมาวางโครงสร้างเลย

แต่ถ้าในฟุตบอลประเทศที่เน้นแท็คติคมีอยู่2ประเทศคือเยอรมันและอิตาลี ฟุตบอลจะแพ้ชนะขึ้นอยู่กับแท็คติคล้วนๆ เรียกว่าใช้กึ๋นของกุนซือแบบเข้มข้นเลยทีเดียว
เข้ามาไม่กี่เดือน แต่ผมว่า ทีมไทยยกระดับขึ้นมาอีกนิดหนึ่งเลยนะ
mama_xi
Hero Member

คะแนนความรัก: +625/-1017

Japansusu !!

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 10:27:07 AM »

สเปน

นี่เขียนผิดจริงๆ หรือ แกล้งขำๆครับ
jackiejackie
Newbie
**

คะแนนความรัก: +140/-6

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 11:14:22 AM »

สุดยอดเลยฮะ
ทัวร์นาเมนต์หน้า คงได้เห็นสไตล์การเล่นที่แปลกออกไปของเจ้าอาร์ม
GuM
Newbie
*

คะแนนความรัก: +30/-10

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 08:40:18 PM »

ขอบคุณครับ +1
LoveDrunk
Thailand Supporter
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +45/-23

BLUE13 Thailand Team

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 03:05:03 AM »

ได้ยินแบบนี้ก็สบายใจครับ อย่าพึ่งกลับมาไทยครับ ถ้าเป็นไปได้ไปเสปน ไปบราซิล หรือ โซนยุโรปได้ยิ่งดีครับ
SpiderM
ร่วมเลือดเนื้อเชื้อชาติไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +866/-228

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 12:16:34 PM »

แต่สปีดบอลกับความสามารถเฉพาะ เขาเหนือกว่าไทยเยอะ

....................................................................
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +250/-346

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 04:23:46 PM »

แต่สปีดบอลกับความสามารถเฉพาะ เขาเหนือกว่าไทยเยอะ
แต่แท็คติกเราเหนือกว่า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์