Thailandsusu Webboard
กุมภาพันธ์ 21, 2017, 12:57:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปแตะขอบฟ้าที่สุดแผ่นดิน เพื่อยลดอกไม้สวยที่อุทยานแห่งชาติป่าหินงาม  (อ่าน 8062 ครั้ง)
บอย ลานเรือหลวง
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +418/-6

| | |
« เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 08:13:04 PM »

ในช่วงดอกกระเจียวบาน ช่วงเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา ไม่พลาดที่ไปชมก่อนโรยราครับ กับการเดินทางเส้นทางธรรมชาติจาก สระบุรี ผ่านลพบุรี มาสู่อุทยานแห่งชาติ ป่าหินงาม เมืองชัยภูมิ ครับ

และแล้วก็มาถึง  ตอนเช้านักท่องเที่ยวยังไม่ค่อยเยอะครับ

รายละเอียดอุทยานแห่งชาติป่าหินงาม ครับ
อุทยานแห่งชาติป่าหินงาม มีเนื้อที่ประมาณ 62,437.50 ไร่ หรือ 99.9 ตารางกิโลเมตร ตั้งอยู่อยู่ในท้องที่อำเภอเทพสถิต และอำเภอซับใหญ่จังหวัดชัยภูมิ มีสภาพป่าสมบูรณ์ เป็นแหล่งต้นน้ำลำธารของลุ่มน้ำชีและแม่น้ำป่าสักมีจุดเด่นทางธรรมชาติที่สวยงามหลายแห่งโดยเฉพาะทุ่งดอกกระเจียว

ความเป็นมา เดิมบริเวณลานหินงามเป็นที่รู้จักเฉพาะราษฎรในท้องถิ่น ต่อมาเมื่อ พ.ศ. 2528 นายอำเภอเทพสถิต และป่าไม้อำเภอเทพสถิต ได้ออกตรวจพื้นที่และพบกับลานหินธรรมชาติที่มีรูปร่างสวยงามมีคุณค่าควรอนุรักษ์ไว้เป็นสถานที่ท่องเที่ยวและพักผ่อนของบุคคลทั่วไป จึงเสนอเรื่องไปยังกรมป่าไม้ผ่านทางจังหวัดชัยภูมิ ในชั้นต้นกรมป่าไม้ได้ประกาศเป็นวนอุทยานป่าหินงาม เมื่อวันที่ 10 ตุลาคม 2529 ครอบคลุมพื้นที่ประมาณ 10 ตารางกิโลเมตร หรือ 6,250 ไร่

ต่อมาเมื่อ พ.ศ. 2536 กรมป่าไม้ได้ทำการสำรวจพื้นที่ใกล้เคียงอย่างละเอียด และพบว่ายังมีพื้นที่ป่าไม้อุดมสมบูรณ์ เมื่อรวบรวมพื้นที่แล้วประมาณ 112 ตารางกิโลเมตร หรือ 70,000 ไร่ โดยพื้นที่ดังกล่าวได้กันหมู่บ้านออกจากพื้นที่เรียบร้อยแล้วโดยการปฏิรูปที่ดิน อีกทั้งพื้นที่เตรียมจัดตั้งนี้มีความโดดเด่นทางธรณีวิทยา มีลานหินที่มีรูปลักษณ์สวยงามแปลกตา มีดอกกระเจียวซึ่งพันธุ์ไม้ล้มลุกประจำถิ่น ที่มีดอกสีชมพูอมม่วงชูดอกสะพรั่งในช่วงต้นฤดูฝน มีน้ำตกที่สวยงาม สมควรที่จะอนุรักษ์ไว้ในรูปแบบของอุทยานแห่งชาติ

ต่อมากรมป่าไม้มีคำสั่งที่ 1642/2537 ให้ นายวิวัฒน์ จันทร์เผือก นักวิชาการป่าไม้ 5 ตำแหน่งเลขที่ 2459 อุทยานแห่งชาติรามคำแหง จังหวัดสุโขทัย ไปดำเนินการจัดตั้งพื้นที่ป่าดังกล่าวให้เป็นอุทยานแห่งชาติตามพระราชบัญญัติอุทยานแห่งชาติ พ.ศ. 2504 และให้ทำหน้าที่เป็นหัวหน้าอุทยานแห่งชาติป่าหินงามแห่งนี้ด้วย

ต่อมาปี 2550 ได้มีพระราชกฤษฎีกากำหนดบริเวณที่ดินป่านายางกลัก ในท้องที่ตำบลโป่งนก ตำบลนายางกลัก ตำบลบ้านไร่ ตำบลวะตะแบก อำเภอเทพสถิต และตำบลซับใหญ่ กิ่งอำเภอซับใหญ่ อำเภอจตุรัส จังหวัดชัยภูมิ ให้เป็นอุทยานแห่งชาติ ซึ่งประกาศในราชกิจจานุเบกษา เล่ม 124 ตอนที่ 26 ก ลงวันที่ 6 มิถุนายน 2550 จัดเป็นอุทยานแห่งชาติลำดับที่ 105 ของประเทศ

การเดินทางภายในอุทยานจะ มีบริการรถสองแถววิ่งรับส่งนักท่องเที่ยวตามจุดท่องเที่ยวต่าง ๆ ภายในบริเวณอุทยานฯ โดยมีค่าใช้จ่ายนิดหน่อยครับ โดยมีไกด์ตัวน้อย คอยบรรยายตลอดเส้นทางครับ

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 08:26:24 PM »

จุดหมายแรก คือผาสุดแผ่นดินครับ
ผาสุดแผ่นดิน เป็นจุดสูงสุดของอุทยานแห่งชาติป่าหินงาม จ.ชัยภูมิ มีความสูง 846 เมตรจากระดับน้ำทะเล เป็นเขตพื้นทีรอยต่อ 3 ภาค คือ ภาคกลาง จังหวัดลพบุรี ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ จังหวัดชัยภูมิ และภาคเหนือ จังหวัดเพชรบูรณ์ บริเวณจุดชมวิวผาสุดแผ่นดิน จะได้ชมวิวทิวทัศน์ของภูเขาสลับซับซ้อนและทะเลหมอกซึ่งมีความสวยงามมาก

หลังจากชมสายหมอกและผืนป่าซับลังกาด้านล่างจนอิ่มเอม ก็ได้เวลาเดินผ่านผืนป่าริมขอบผาไปสู่ทุ่งดอกกระเจียวกันครับ

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 08:46:47 PM »

และแล้วก็มาสู่ สะพานไม้ทางเดินชมทุ่งดอกกระเจียว
ดอกกระเจียว เป็นชื่อเรียกดอกของต้นกระเจียวที่นิยมนำมารับประทานเป็นผัก และนำมาประกอบอาหารของคนอีสาน ให้รสกรอบหวาน และมีกลิ่นหอมเฉพาะตัว รวมถึงนิยมปลูกเป็นไม้ดอกประดับ เนื่องจาก ดอกมีสีสันสวยงาม มีหลากหลายสี

ต้นกระเจียว เป็นพืชดั้งเดิมของไทย พบขึ้นทั่วไปตามป่าเบญจพรรณ และตามหัวไร่ปลายนาในแถบภาคอีสาน และภาคเหนือ แต่พบมากในทางภาคอีสาน และพบได้ในประเทศอื่นบริเวณใกล้เคียง เช่น พม่า และลาว

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 09:04:08 PM »

จุดสุดท้าย ที่เราจะไปของอุทยานป่าหินงาม ก็คือลานหินงามตามชื่ออุทยานครับ
ลานหินงาม เป็นบริเวณที่มีโขดหินใหญ่รูปร่างแปลก ๆ กระจายอยู่เต็มไปหมดในเนื้อที่กว่า 10ไร่ เกิดจากการกัดเซาะของเนื้อดินและหินเป็นรูปลักษณ์แตกต่างกัน สามารถจินตนาการเป็นรูปต่าง ๆ เช่น ตะปู  เรด้าร์  แม่ไก่ เป็นต้น

ดาวเด่นของที่นี่ครับ

จบทริปที่ง่ายๆแต่เป็นความงดงาม ที่แตกต่างครับ

Doctor สลัม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2380/-3057

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 10:45:40 PM »

ขอบคุณครับ

ID LINE = dogtorslum
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 12:20:35 PM »

+1 ขอบคุณท่าน Doctor สลัม ครับ   
ไม่เข้าใจทำไมรูปไม่ขึ้นหลายรูปเลยครับ
อย่างรูปนี้

sakoncity
หวังว่าลายเซ็นต์จะไม่ผิดกฎ
Hero Member

คะแนนความรัก: +168/-73

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 01:34:37 PM »

ขอบคุณครับ อยากมีโอกาสได้เที่ยวแบบนี้บ้างจัง เป็นมนุษย์เงินเดือนนี้โดนกักขังไว้ตลอดเลย T_T

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 07:43:18 PM »

+1 ขอบคุณท่าน sakoncity ครับ เป็นมนุษย์เงินเดือนเช่นกันครับ  แต่ชอบเที่ยวมากกว่าชอบทำงานไปหน่อยครับ 555

nusita_angel
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +1743/-252

ไม่เป็นไร ฉันอยู่ได้ สบายดี

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 08:12:42 AM »

+1 ขอบคุณค่ะ เคยเห็นเพื่อนๆในกลุ่มเกษตรไปเที่ยวกัน บรรยากาศเป็นเช่นนี้เอง

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 12:19:34 PM »

+1 ขอบคุณท่าน nusita_angel ครับ เสียดายรูปอีกหลายรูปที่ลงผ่านมาสักพัก พอเข้ามาโหลดไม่ขึ้นครับ ฝากไว้กับ MX 7 ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรครับ

บูSพาlwลิน_SR03@Cafe'
บุรุษผู้นิยมในการดื่ม ใดๆในโลกนี้จะสุขเท่าการร่ำสุราเวลาดูบอลเป็นไม่มีฮี่ๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +847/-135

Bandon cafe'

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 08:41:26 AM »

+1 ขอบคุณครับ หนาวนี้ผมต้องหาโอกาสไปสักครั่ง
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +698/-145

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 12:29:57 PM »

+1 ขอบคุณครับ อยู่ใกล้บ้านแต่ก็ไม่เคยได้ไปยล
Only One Nuni
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +821/-857

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 06:59:33 PM »

ควรไปตอนฝนตกชุกๆครับ แล้วแต่ปี จะเจอหมอกล่องลอยไปตามแนวป่า สวยงามเหมือนอยู่บนสวรรค์  แต่ผมว่าช่วงนั้นป่าหินงามคนจะเยอะไปครับ ถ้าอยากสัมผัสธรรมชาตต้องไปไทรทอง อยู่ห่างกันประมาณ40กิโลเมตร แต่ไม่ผิดหวังแน่ๆ
decha007
Newbie
*

คะแนนความรัก: +16/-8

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 10:19:31 PM »

ขอบคุณมาก ครับ
kik2508
Newbie
*

คะแนนความรัก: +19/-10

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 12:09:09 PM »

ขอบคุณครับ ถ้าเราชอบภูมิศาสตร์จะสนุกกับการท่องเที่ยว เพราะชัยภูมิจะมีเส้นแบ่งเขตตามธรรมชาติอย่างชัดเจน ระหว่างป่าดิบชื้นที่ติดเขตเพชรบูรณ์ กับ ป่าแบบแห้งอย่างภาคอีสาน
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 12:15:36 PM »

เข้ามา + ขอบคุณคืนท่าน บูSพาlwลิน_SR03@Cafe' , KaRaKaSaNG ,Only One Nuni  , decha007 , kik2508   มากครับ สถานที่สวยครับแต่หน้าดอกกระเจียวบาน คนจะเยอะมาก แต่ในหน้าหนาวคงสวยไปอีกแบบครับหมอกน่าจะเยอะและดูต่างจากไปหน้าฝน ผมก็คงต้องลองไปหน้าหนาวดูบ้างครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์