Thailandsusu Webboard
มิถุนายน 23, 2017, 01:03:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาชาหนึ่งเดียวในฝูงช้างศึก"ศฤงคาร พรมสุภะ"  (อ่าน 5106 ครั้ง)
ืnamanu
Newbie
*

คะแนนความรัก: +5/-6

| | |
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 12:06:38 PM »

สกุ๊ปพิเศษเกี่ยวกับประวัติฟุตบอลของ CB ดาวรุ่งทีมชาติไทย รุ่นอายุ ไม่เกิน 19 ปี

http://www.d1.in.th/article/383/

แม้ผลงานของทัพ"ม้านิลมังกร"ระยอง เอฟซี ในฤดูกาลนี้อาจจะยังไม่เข้าที่นัก แต่ก็เรียกได้ว่าประสบความสำเร็จระดับหนึ่งกับแผนการทำทีมซึ่งไม่ได้มีนักเตะค่าตัวแพง แต่ใช้วิธีผลักดันนักเตะอายุน้อยของทีมและจากดิวิชั่น 2 เดิมทั้งหมดขึ้นมาเป็นตัวหลักในการสู้ศึกยามาฮ่า ลีก ดิวิชั่น 1 ในปีนี้ ซึ่งหนึ่งในนักเตะที่ถูกจับตามองมากที่สุดคือ"เจ้าเหน่ง"ศฤงคาร พรมสุภะ ที่กลายมาเป็นปราการหลังตัวหลักของทีมด้วยเพียง 19 ปีเท่านั้น

"จริงๆผมเพิ่งสนใจและหันมาเล่นฟุตบอลอย่างจริงจังก็ตอนประมาณม.3 นี่เองครับ ช่วงนั้นผมย้ายจากจังหวัดศรีสะเกษมาอยู่ระยองเรียนที่โรงเรียนปลวกแดงพิทยาคม ก็ได้เล่นฟุตบอลที่ทางโรงเรียนจัดขึ้นแล้วก็ได้รับเลือกติดทีมโรงเรียน จากนั้นเลยได้ลงแข่งขันในนามตัวแทนโรงเรียนอยู่หลายรายการเรื่อยมา"

สิ่งที่มีอิทธิพลอย่างมากที่ทำให้เจ้าตัวเริ่มใฝฝันอยากจะเป็นนักเตะอาชีพเหมือนเด็กหนุ่มคนอื่นๆคือการได้รู้จักกับแบ็กขวาอดีตนักเตะระยอง เอฟซี สหภพ นวบุตร ที่ปัจจุบันย้ายไปอยู่กับสโมสรปลวกแดง ระยอง ยูไนเต็ด ทีมในศึกดิวิชั่น 2

"พี่บอยเป็นคนแรกที่ทำให้ผมหันมาสนใจการเป็นนักเตะอาชีพครับ ช่วงนั้นพี่เขามาเป็นครูพิเศษสอนฟุตบอลให้กับโรงเรียนที่ผมเรียนอยู่ จากนั้นก็เลยได้พูดคุยกันถึงเรื่องอาชีพนักฟุตบอลและพี่เขาก็แนะนำว่าถ้าอยากเป็นจริงๆก็ลองไปคัดตัวกับสโมสรระยอง เอฟซี เพราะค่าตอบแทนสูงพอสมควร เท่านั้นล่ะครับผมเลยคิดว่าจะต้องเป็นนักฟุตบอลอาชีพให้ได้(หัวเราะ)และเบอร์ 15 ที่ผมชอบใส่ก็มาจากการที่มีพี่เขาเป็นไอดอลนี่ล่ะเพราะตอนอยู่กับระยอง เอฟซี พี่บอยก็ใส่เบอร์ 15 เหมือนกัน"

หลังจากนั้นเจ้าตัวก็ได้มีโอกาสลงเล่นฟุตบอลรายการในระดับมัธยมศึกษารวมถึงเดินสายแข่งฟุตบอลในจังหวัดด้วย จึงทำให้มีประสบการณ์กับเกมการแข่งขันมากขึ้น ซึ่งนั่นทำให้เขาเริ่มเป็นที่รู้จักของคนในวงการฟุตบอลเมืองระยองจนอ.ศรราม(พิธีกรของทีมระยอง เอฟซี)เป็นผู้ชักจูงให้ไปคัดตัวกับสโมสรระยอง เอฟซี ในการแข่งขันรายการโค้กคัพ สุดท้ายเจ้าตัวก็มีชื่อติดทีมลงแข่งขันในรายการนี้ด้วย ซึ่งภายหลังจากจบการแข่งขันเจ้าเหน่งก็ได้รับโอกาสสำคัญในชีวิตนั่นคือการได้เซ็นสัญญาเป็นนักเตะกับสโมสรระยอง เอฟซี ทำให้เจ้าตัวเข้ามาเป็นสมาชิกม้านิลมังกรในที่สุด แต่แล้วเส้นทางลูกหนังของเจ้าเหน่งก็ไม่ได้โรยไปด้วยกลีบกุหลาบเพราะปีแรกกับการเล่นในลีกอาชีพ เจ้าตัวไม่ค่อยมีโอกาสลงเล่นเท่าที่ควร

"ปีแรกที่เล่นลีกอาชีพเต็มตัวเมื่อฤดูกาลที่แล้ว ช่วงนั้นทีมยังอยู่ดิวิชั่น 2 ซึ่งในเกมลีกผมไม่ค่อยได้ลงเล่นสักเท่าไหร่มาได้ลงจริงจังอีกทีก็รอบแชมป์เปี้ยนลีก แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรมากเพราะเรายังเพิ่งขึ้นมาเล่นอาชีพด้วย"

แต่ถึงกระนั้นเจ้าเหน่งก็ได้รับคำแนะนำจากทาง"โค้ชชู"ชูศักดิ์ ศรีภูมิ เฮดโค้ชระยอง เอฟซี อยู่บ่อยครั้ง ถึงวิธีการเล่นต่างๆจนในฤดูกาลนี้ เจ้าตัวสามารถขึ้นมาเป็นหนึ่งในกองหลังที่ทีมจะขาดไม่ได้แต่อย่างใด

"การทำทีมของโค้ชชูเขาเน้นผลักดันดาวรุ่งอยู่แล้วครับ ซึ่งถือเป็นโชคดีของเราที่ได้รับโอกาสบ่อยครั้งทำให้ปีนี้ผมได้ลงเล่นมากกว่าปีก่อนๆ รวมถึงได้รับคำแนะนำดีๆหลายอย่างให้เราไปปรับใช้ในการเล่นของเราเอง"

นอกจากนี้จุดเริ่มต้นที่สำคัญที่พาเจ้าตัวไปสู่ประตูทีมชาติก็ไม่ใช่ใครอื่น ซึ่งก็คือตัว"โค้ชชู"อีกเช่นเคย เพราะหลังจากได้เห็นฟอร์มการเล่นของเจ้าหนูรายนี้ ทำให้โค้ชชูแนะนำให้ไปลองคัดตัวกับทีมชาติดู

"สิ่งที่ทำให้ผมตัดสินใจไปคัดตัวตัวเป็นนักฟุตบอลทีมชาติไทยรุ่นอายุไม่เกิน 19 ปี มาจากการที่โค้ชชูแนะนำตัวผมว่าให้ลองไปคัดตัวดูซึ่งในตอนแรกก็ไม่ได้คิดว่าจะติดจริงๆ แต่พอรู้ว่ามีชื่อเป็นหนึ่งในนักเตะชุดนี้ก็ดีใจบอกไม่ถูก มันเหมือนฝันยิ่งกว่าฝันอีก"

การเดินทางบนถนนสายลูกหนังของเหน่ง เรียกได้ว่ามีพัฒนาการที่ก้าวกระโดดอย่างมาก เพราะใช้เวลาเพียงช่วงสั้นๆก็สามารถไต่ขึ้นมาเป็นตัวหลักของสโมสรหลังจากนั้นก็ได้รับโอกาสติดธงช้างศึกชุดเล็กลุยศึกเอเอฟเอฟ ยู 19 ชิงแชมป์อาเซียนเมื่อปีที่ผ่านมา

"การเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของทีมชาติ ทำให้เราต้องปรับตัวบ้างนิดหน่อยครับ เพราะเราเป็นเด็กใหม่ยังไม่เคยรู้จักใครมาก่อน ซึ่งส่วนใหญ่คนอื่นๆเขาคุ้นเคยกันดีอยู่แล้ว ส่วนเรื่องการฝึกซ้อมก็ไม่ได้ต่างไปจากการซ้อมที่สโมสรมากนัก เพราะมีรูปแบบคล้ายๆกัน เพียงแต่ทีมชาติอาจจะมีความเป็นระบบมากกว่า"

ล่าสุดเจ้าตัวมีชื่อติด 1 ใน 25 คนที่เข้ามาเก็บตัวฝึกซ้อมในช่วงฟีฟ่าเดย์ ณ ศูนย์ฝึกฟุตบอลแห่งชาติหนองจอก เพื่อเตรียมพร้อมสำหรับการแข่งขัน 2 รายการสำคัญคือการแข่งขันฟุตบอลชิงแชมป์อาเซียน 2016 รุ่นอายุไม่เกิน 19 ปี ที่ประเทศเวียดนามและการแข่งขันฟุตบอลชิงแชมป์เอเชีย 2016 รุ่นอายุไม่เกิน 19 ปี รอบสุดท้ายที่ ประเทศบาห์เรนในช่วงปลายปีนี้ ซึ่งนี่เองที่ทำให้อนาคตเส้นทางการเป็นนักฟุตบอลอาชีพของเจ้าตัวดูสดใสมากขึ้น

"ผมดีใจมากที่มีชื่อติดทีมอีกครั้ง รู้สึกดีที่ได้กลับมาเจอเพื่อนร่วมทีมทุกคน แต่ทั้งนี้ก็ต้องขอบคุณผู้ใหญ่หลายๆท่านที่คอยให้การสนับสนุนผมมาโดยตลอดทั้งโค้ชชู ที่คอยสอนเทคนิคการเล่นให้ บรรดาอาจารย์ทุกท่านที่คอยสั่งสอนและให้คำแนะนำที่ดีเสมอมารวมถึงเพื่อนๆที่คอยผลักดันและให้กำลังใจมาโดยตลอด จนทำให้วันนี้ตัวเราเองได้มีโอกาสมาอยู่ในจุดที่หลายคนใฝ่ฝันได้สำเร็จ"

ด้วยอายุที่ยังน้อย แต่กลับสามารถทำผลงานได้ดีกับทั้งทีมชาติและสโมสร จึงถือว่าเจ้าเหน่งยังมีโอกาสเก็บเกี่ยวประสบการณ์อีกมากมายในอนาคต

"ตอนนี้ผมตั้งเป้าว่าอยากจะติดทีมชาติให้นานและไต่ระดับไปเรื่อยๆจนก้าวสู่ทีมชาติชุดใหญ่ครับ ส่วนเรื่องสโมสรผมเองขอโฟกัสอนาคตในปีนี้ก่อนคืออยากจะพาระยองอยู่รอดในดิวิชั่น 1 ให้ได้ หลังจากนั้นก็จะพยายามทำผลงานให้ดีขึ้นเพื่อพาระยอง เอฟซีเลื่อนชั้นไปเล่นในไทยลีก"

หากนับตั้งแต่วันที่เจ้าตัวได้กลายมาเป็นนักฟุตบอลอาชีพจนถึงวันนี้รวมแล้วเป็นเวลาเพียงแค่ 2 ปี เท่านั้นแต่กลับสามารถพัฒนาตัวเองจนกลายเป็นผู้เล่นแนวรับที่แข็งแกร่งและอายุน้อยคนหนึ่งของเมืองไทย แต่ก็ยังมีอุปสรรคอีกมากมายที่กำลังรอให้เจ้าตัวฝ่าฟันและก้าวไปข้างหน้าให้ได้ ทำให้น่าจับตามองอย่างมากทีเดียวว่าอนาคตของเจ้าหนูรายนี้จะไปได้ไกลแค่ไหนกับเส้นทางสายลูกหนังของดาวรุ่งที่มีนามว่า"ศฤงคาร พรมสุภะ"

ขอขอบคุณภาพจากเฟซบุ๊ค : Saringkan Promsupa และนายชอบส่อง ระยอง เอฟซี
KaRaKaSaNG
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +736/-153

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 12:44:47 PM »

ขอบคุณครับ
Sopha
Hero Member

คะแนนความรัก: +455/-302

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 01:11:08 PM »

ขอให้น้องต้องทุ่มเท พัฒนามากกว่านี้ เพื่อทดแทนความสูงนะครับ  น้องสูง 174  ในตำแหน่ง Dc ถือว่าเตี้ยเลยละ
Plangduak eiei
Since 2005
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +240/-144

Classic Is Classic

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 03:38:49 PM »

ยังจำเกมที่เจอเกาหลีใต้ได้ 5555 ผมสะใจมาก เรียกใบแดงให้เกาหลีใต้ได้

ดูแล้วมีแวว ใช้เวลาไม่นานในการก้าวขึ้นมาถึงทีมชาติ อยากให้พัฒนาตัวเองขึ้นมาเรื่อยๆ อย่าเป็นน้ำเต็มแก้ว

ฟุตบอล!!  กีฬาพระเจ้า ใช้เท้าเล่น
ืnamanu
Newbie
*

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 03:52:15 PM »

https://www.youtube.com/watch?v=Dtq8MPk0fqA

อีกสกุ๊ปเกี่ยวกับเด็กคนนี้ จากไทยรัฐทีวี ลองชมดูครับ
Plangduak eiei
Since 2005
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +240/-144

Classic Is Classic

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 04:41:30 PM »

https://www.youtube.com/watch?v=Dtq8MPk0fqA

อีกสกุ๊ปเกี่ยวกับเด็กคนนี้ จากไทยรัฐทีวี ลองชมดูครับ

การฝึกซ้อมเพิ่มเติมเอาเองหลังจากซ้อมกับทีมเสร็จ ผมชอบเด็กที่มีความคิดแบบนี้ นักเตะแบบนี้แหละที่จะเก่งขึ้นตลอดเวลา

ฟุตบอล!!  กีฬาพระเจ้า ใช้เท้าเล่น
ืnamanu
Newbie
*

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 08:31:41 AM »

การฝึกซ้อมเพิ่มเติมเอาเองหลังจากซ้อมกับทีมเสร็จ ผมชอบเด็กที่มีความคิดแบบนี้ นักเตะแบบนี้แหละที่จะเก่งขึ้นตลอดเวลา

อายุเพิ่ง 19 ปี แต่ขึ้นมาเป็นตัวหลักของทีมใน D1 ผมว่าไม่ธรรมดานะ  น้อยทีมนะที่กล้าใช้ดาวรุ่งลงสนาม ในตำแหน่ง CB  ถ้าตำแหน่ง กลาง หน้า  วิงแบ๊ค ยังพอเห็นใช้ดาวรุ่ง แต่ตำแหน่ง CB นี้ต้องใช้ตัวเก๋าจริงๆ แต่นี่เพิ่ง 19 ปี ยึดตัวหลักแล้ว ใช้ได้เลย   แล้วฟังดูทัศนคติดีด้วย  หลังซ้อมทีมหลักเสร็จ มาวิ่งขึ้นลงบันใดเอง หลังซ้อม แสดงว่าระเบียบวินัย สุดยอดจริงๆ  เด่วจะตามดูอยู่ห่างๆ
Sopha
Hero Member

คะแนนความรัก: +455/-302

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 09:06:16 AM »

How To Jump Like Cristiano Ronaldo Tutorial - Boost Your Jumping Power

น้องบังคับตัวเองให้สูงขึ้น 15 cm ไม่ได้ แต่น้องฝึกตัวเองให้กระโดดสูงขึ้น 15 cm ได้
Aon Buriramper
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +462/-399

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 10:25:44 AM »

รอดูๆ

supakiat88
Full Member

คะแนนความรัก: +28/-11

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 04:39:11 PM »

ยังจำเกมที่เจอเกาหลีใต้ได้ 5555 ผมสะใจมาก เรียกใบแดงให้เกาหลีใต้ได้

ดูแล้วมีแวว ใช้เวลาไม่นานในการก้าวขึ้นมาถึงทีมชาติ อยากให้พัฒนาตัวเองขึ้นมาเรื่อยๆ อย่าเป็นน้ำเต็มแก้ว

มีแอบชำเลืองดูกรรมการด้วยครับ วันนั้น

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
neVerwrOng
Full Member

คะแนนความรัก: +70/-101

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 05:04:28 PM »

นี่คือหนึ่งในความภูมิใจของระยองเอฟซี
ให้น้องมีอนาคตที่ดีกับบอลอาชีพ
ทัศนคติที่ดีจะส่งผลให้น้องเปนนักเตะที่ดี
Yorktown Saratoga
ฮักแท้ ยโสธร
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +587/-217

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 05:16:41 PM »

เยี่ยมมากๆ
ืnamanu
Newbie
*

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 05:21:40 PM »

--เด็กคนนี้มาจากเปิดคัดตัว ของโค้ชจุ่น มาถึงตอนแรก ทั้งสต๊าฟและทีมงาน ไม่มีใครรู้จักเลยว่าเป็นใครมาจากไหน  แต่สามารถสอดแทรก ขึ้นมาเป็นตัวหลักได้ โดยเบียดเอา ชินณภัทร ลีเลาะ ที่มีดีกรี เป็นตัวจริง AFC U19 ในยุคโค้ชเตี้ย หลุดไปเป็นตัวสำรอง แสดงว่าไม่ธรรมดา ต้องมีอะไรดีแน่นอน รอชมผลงาน ใน AFF  และ AFC 2016  ว่าจะแข็งแกร่ง เหนียวแน่นขนาดไหน
kidz กลุ่มเสื้อบอลไทย168
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +524/-145

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 06:29:57 PM »

ทัศนคติดี ฟอร์มส่วนตัวก็ดี

เสียดายสูงน้อยไป

Itaji KOM
Sr. Member

คะแนนความรัก: +52/-103

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 09:09:08 PM »

ขอให้น้องต้องทุ่มเท พัฒนามากกว่านี้ เพื่อทดแทนความสูงนะครับ  น้องสูง 174  ในตำแหน่ง Dc ถือว่าเตี้ยเลยละ

คันนาวโร่ เมืองไทยเลยคับ
Doctor สลัม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2387/-3071

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 09:24:48 PM »

ขอบคุณครับ

ID LINE = dogtorslum
ืnamanu
Newbie
*

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 08:05:18 AM »

ทัศนคติดี ฟอร์มส่วนตัวก็ดี

เสียดายสูงน้อยไป

อาจจะต้องเอาอย่างอื่นมาแทนส่วนสูง เช่น ความขยัน ทางบอลดี ความเร็ว ความแข็งแกร่ง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์