Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 22, 2017, 01:21:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวรถไฟท่องเที่ยวสายตะวันตกไปสุดรางที่น้ำตกก่อนไปสุดแผ่นดินที่สังขละบุรี  (อ่าน 8225 ครั้ง)
บอย ลานเรือหลวง
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +423/-6

| | |
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 10:04:09 PM »

ช่วง วันที่ 4-6 มิ.ย. ที่ผ่านมาได้ทำตามความตั้งใจในการท่องเที่ยวอีกครั้ง กับ project ไปให้สุดรางเพื่อไปสุดแผ่นดิน ครั้งนี้เลือกไปสุดรางรถไฟที่สถานีสุดท้ายของประเทศทางทิศตะวันตก ที่สถานีน้ำตก จ.กาญจนบุรี ซึ่งขบวนรถที่ไปเป็นขบวนรถท่องเที่ยวที่จะพาแวะชมที่ต่างๆระหว่างเดินทาง ซึ่งต้องจองตั๋วล่วงหน้าสักหน่อย ท่านใดที่สนใจติดต่อได้ที่ 1690 ครับ ราคาไปกลับท่านละ 120 บาทครับ โดยการเริ่มออกเดินทางคือ 06.30 วันเสาร์ที่ 3/6/59 เลยได้บรรยากาศยามเช้าสวยๆที่หัวลำโพง

ขบวนรถที่เราจะไปกันครับ

ตั๋วพร้อมจองล่วงหน้าเกือบเดือน

สำหรับตลอดการเดินทางเจ้าหน้าที่รถไฟที่เป็นกันเองมากๆจะเป็นผู้บรรยายตลอดทางครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2016, 12:01:24 PM โดย บอย ลานเรือหลวง » บันทึกการเข้า

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 10:08:39 PM »

เนื่องจากกระทู้นี้ บอกได้เลยว่าค่อนข้างยาว เพราะไป 3 วัน 2 คืน ยาวยันทะลุออกพม่า ผมจึงต้องขอรวบรัดรูปและคำพูดหน่อยนะครับ
สำหรับที่แรกที่ทางรถไฟหยุดให้เราได้ท่องเที่ยวและทานข้าวเช้า คือ องค์พระปฐมเจดีย์  แต่ในข้อแม้ว่าภายใน 40 นาที ต้องกลับมาขึ้นรถไฟ

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 10:11:53 PM »

หลังจากรีบเร่งมาขึ้นรถไฟกันแล้วก็เคลื่อนที่ไปยังเป้าหมายต่อไปที่ สะพานข้ามแม่น้ำแคว ครับ ซึ่งที่นี่ตอนขบวนรถที่เรานั่งวิ่งข้ามสะพาน คงสวยน่าดู นักท่องเที่ยวถ่ายรูปกันใหญ่

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 10:16:38 PM »

ลืมบอกไปที่สะพานข้ามแม่น้ำแคว ให้เวลา 30 นาทีนะครับสำหรับการซื้อของถ่ายรูป และต้องรีบมาขึ้นรถไปต่อ ตามเส้นทางที่ผ่านขุนเขา ลำน้ำและทุ่งนา เพื่อไปยังจุดที่สวยงามมากอีกแห่ง (ที่ผมก็อิจฉาคนที่รอถ่ายรูปอยู่ข้างล่างอีกเหมือนเดิม คงสวยมากๆ) นั่นคือ ถ้ำกระแช ซึ่งรถไฟจะค่อยๆเคลื่อนไปช้าๆ ให้เราได้สัมผัสหน้าผาหินที่เชลยศึกช่วยกันสกัดออก

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 10:23:15 PM »

เมื่อผ่านถ้ำกระแช ก็จะเป็นการขับขึ้นเขา ซึ่งรอบด้านก็สวยงาม ก่อนที่จะมาถึงสถานีสุดท้ายของทางรถไฟสายตะวันตก สถานีน้ำตก

ในที่สุดก็พิชิตได้อีกราง สำเร็จไปครึ่งแล้วสำหรับproject นี้ครับ

หลังจากนั้นนักท่องเที่ยวต้องลงรถไฟครับโดยจะมีรถสองแถวมารับพาไป น้ำตกไทรโยคน้อย มีเวลาให้เล่นน้ำประมาณ 2-3 ช.ม. ก่อนกลับมาขึ้นรถไฟไปชมสุสานทหารพัธมิตรที่เมืองกาญจนบุรี ต่อก่อนกลับกรุงเทพ

Aon Buriramper
Hero Member

คะแนนความรัก: +462/-399

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 10:34:50 PM »

อ่านแว๊ปแรก รถไฟสุดรางตกน้ำที่สังขละบุรี

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 10:36:26 PM »

สำหรับผมยังคงมีอีกครึ่งหนึ่งของ project ที่ต้องทำต่อเลยนั่งสองแถวมารอรถ ทัวร์ กรุงเทพ - ด่านเจดีย์ ตรงร้านอาหารเรณู ที่หน้าทางเข้าน้ำตกไทรโยคน้อย อัตราค่ารถ ถ้าขึ้นจากจุดนี้ไปสังฃละบุรี อยู่ที่ 174 บาท แต่ก็คุ้มกับเส้นทางครับ เพราะตั้งแต่ ทองผาภูมิ ไปสังขละบุรี ทางค่อนข้างโหดอยู่ถนนเรียบดี แต่โค้งเยอะ ขึ้นเนินลงเนิน ก็คงต้องระมัดระวังการขับขี่อย่างมากครับ สภาพรถก็คงต้องดีด้วยไม่งั้นเบรคเอาไม่อยู่แน่ๆ

ส่วนรูปมุมสูงนี่ขอยืมเขามานะครับ เห็นสวยดี (ไม่รู้เครดิตใครดี)

เกือบ 17.00 หลังผ่านโค้ง เนิน เหว มากมาย เราก็มาถึง สังขละบุรี โดยตรงไปบ้านพักเพื่ออาบน้ำอาบท่าให้สบายเนื้อตัวก่อน บ้านเวนิตา ที่เข้าพักสังเกตุง่ายครับ สีเหลืองมากตัวบ้านแต่เจ้าของใจดีและเป็นกันเองมากๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2016, 12:06:52 PM โดย บอย ลานเรือหลวง » บันทึกการเข้า

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 10:49:40 PM »

เมื่อสบายเนื้อสบายตัวแล้วก็ไปส่องสาว เอ้ย ไปเดินตลาดคนเดินสังขละบุรีกันครับ ที่นี่จะมีทุกวันเสาร์ช่วงเย็น

ของขึ้นชื่อของที่นี่ครับคนรอคิวกันเยอะมาก

บรรยากาสคล้ายๆตลาดนัดแถวบ้านผม แต่ของกินพื้นบ้านเยอะ

และนี่คือที่ค้นหา แม่ค้าคนงามแห่งเมืองสังขละบุรี

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 10:53:21 PM »

คืนนี้ขอพอแค่นี้ก่อนนะครับ พรุ่งนี้จะพาไปเป็นเด็กแว๊น เมืองสังขละบุรี ราตรีสวัสดิ์ครับ นั่งรถทัวร์จากสังขละ มาเกือบ 10 ช.ม. กว่ามาถึงบ้าน คืนนี้เลยขอพอก่อนครับ

Trunks Tu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +69/-15

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 10:57:00 PM »

ขอบคุณครับ สังขละบุรีส่วนตัวผมชอบครับ อยากกลับไปเยือนอีก
kp
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +203/-91

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 11:06:31 PM »

ปรกติขบวนท่องเที่ยวจะไปถึงน้ำตกเลยนะไม่ต้องต่อรถ แสดงว่าขบวนที่จขกทไป วิ่งขึ้นไปไม่ไหว

Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3534/-1500

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 11:19:34 AM »

มีโอกาสผมจะไปอีกครับ ทริปกาญจนบุรี จังหวัดเดียว คุ้มมากๆ ที่เที่ยวก็เยอะ ค่าใช้จ่ายก็ไม่สูง เห็นโพสท์นี้แล้ว อยากไปซ้ำ ยังติดใจ เครื่องในหมูจิ้มน้ำจิ้มไม้ละบาทเดียวอยู่เลย แต่ขนมจีนมอญ ขอบาย 

ทริปเมืองกาญฯ ของผม
http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=360699.0

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 06:40:14 PM »

+1 ขอบคุณท่าน Aon Buriramper ,  Trunks Tu , kp , Seamus O'grady มากๆครับที่ติดตาม สังฃละบุรี นี่ ทำให้ผมรู้สึกหลงรักมากครับ เจอแต่รอยยิ้ม และสิ่งดีๆจริงๆ

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 07:15:21 PM »

เอาล่ะครับ มาต่อกัน เช้าตรู่ของวันอาทิตย์ ก็เริ่มออกแว๊น กันครับ กับ สกูปปี้ ไอ ที่เช่าจากที่พัก จ่าย 200 เอารถคืนตอนเช็คเอ้าทีเดียว คุ้มมากๆ

เราเริ่มออกจากที่พักตั้งแต่ก่อน 06.00 เพื่อไปร่วมใส่บาตรพระที่สะพานมอญกันครับโดยขับข้ามมาฝั่งมอญ

เห็นสะพานไม้ มอญลิบๆ จากสะพานปูน

เมื่อมาถึงต้องไปติดต่อของใส่บาตรก่อนเลย ชุดละ 99 บาท มีที่จองไว้ให้เสร็จ

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 07:22:12 PM »

มีเวลาเหลือก่อนพระมา  ขึ้นไปชม สะพานมอญกันครับ

ส่วนนี่ของว่างยามเช้าครับ

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 07:31:38 PM »

06.40 พระมาแล้ว ลงมาอีกที คนเต็มเลย นักท่องเที่ยวมารอใส่บาตร

โดยมีแม่นางคนนี้เป็นจุดเด่น ของงานนี้ คิดว่าใครที่เคยไปใส่บาตรที่สะพานมอญ ต้องเจอคนดังคนนี้ คนขอถ่ายรูปคู่เยอะเลย

พระมาแล้วใส่บาตรกันครับ

เมื่อใส่บาตรเสร็จก็มาชมร้านขายของที่ระลึกตรงทางขึ้นสะพาน รวมถึงของกินได้นะครับ

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 07:44:46 PM »

เมื่ออิ่มบุญและอิ่มท้องเสร็จก็ได้เวลาไปบรรลุภาระกิจ ที่ด่านเจดีย์สามองค์ กันแล้วครับ กับระยะทาง ยี่สิบกว่ากิโลเมตรกับรถคู่ใจคันนี้กับบรรยากาศที่สวยงามตลอดทาง

และแล้วก็ถึงจุดหมาย ที่เป็นเป้าหมาย การพิชิตตะวันตก นั่นคือ พระเจดีย์ สามองค์สุดเขตชายแดนตะวันตก

บรรลุ project นี้แล้วครับ

แต่อบอุ่นใจยามอยู่ชายแดนเสมอ เมื่อมองเห็นธงไตรรงค์ยังคงโบกสะบัดในแดนไทยของเรา

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 07:46:58 PM »

ยังไม่จบนะไปทานข้าวก่อนเดี๋ยวพาข้ามไปไหว้พระฝั่งพม่ากัน

apiwat-tey
Full Member

คะแนนความรัก: +82/-28

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 08:34:10 PM »

ติดตามครับ

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 09:14:01 PM »

สถานที่สำคัญบริเวณด่าน

บริเวณด่านก็จะมีจุดขายของที่ระลึกอยู่เยอะนะครับ

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 09:25:34 PM »

เอาล่ะหลังตกลงราคาได้ที่300 บาทในการไปทัวร์เมืองพญาตองซู  ก็เป็นอีกครั้งที่ต้องก้าวเท้าออกพ้น ขอบเขตขันธสีมา แห่งสยามประเทศ

เส้นทางทางฝั่งพม่า ก่อนไปสู่จุดหมายแรกที่วัดร้อยเสาครับ

และนี่คือ สองไกด์สาวตัวน้อยที่พูดไทยได้ชัดมากๆ

และรั้ววัดของที่นี่ก็ทำเป็นรูปพระอรหันต์ แต่ไกด์ตัวน้อยบอกยังทำไม่ครบ

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 09:41:58 PM »

สำหรับเป้าหมายต่อไปของเรานะครับคือ วัดเจดีย์ทองที่ตั้งอยู่บนเนินสูงด้านบนมีเจดีย์ทรงแปดเหลี่ยม รูปทรงคล้ายเจดีย์ชเวดากอง เลือกเอา ระหว่างเดินขึ้นบันได 225 ขั้น กับขับรถขึ้นไปจนถึงพระเจดีย์ แต่ทางขึ้นค่อนข้างชัน ต้องขับด้วยความระมัดระวัง เป็นอย่างมาก ด้านข้างเจดีย์จะมีแม่ค้าขายดอกไม้ ธูปเทียนให้สักการะบูชา พระเจดีย์ และพระประจำวันเกิด ในราคาชุดละ 20 บาท วันที่ไปมีหนุ่มสาวพม่ามานั่งพรอดรักกับไหว้พระหลายคู่เลย

ซึ่งจากวิวด้านบนจะเห็นไปถึงบริเวณด่านชายแดน

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 09:54:19 PM »

จุดต่อไปที่ไปคือ วัดพระนอนตาหวาน ซึ่งค่อนข้างเงียบมากๆ องค์พระเราสามารถเข้าไปให้หลวงพ่อท่านรดน้ำมนต์ ให้ได้ครับ

จากที่นี่ ก็จะเห็นวัดเจดีย์ทอง อยู่ไม่ไกล

Henry
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1070/-453

ส่งน้อง เฟ มา !!

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 10:02:06 PM »

ได้นั่งเรือไปวัด หลวงพ่ออุตามะ ที่อยู่ในน้ำ ไหมครับ ?

ตอนนั้น เสียดายผมไป ตอนเช้าฝนตกฟ้าปิด  รูปไม่สวยเลย

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 10:05:05 PM »

จุดหมายต่อไปที่เราจะไป  คือ วัดตองไว หรือวัดป่าภูผากำแพง ศรีสยาม ที่มีสิ่งให้สักการะมากมาย ไม่ว่าจะเป็นพระประธานองค์ใหญ่ หรือหลวงพ่อทันใจ และพระธาตุอินแขวนจำลอง ที่เสียดายไม่ได้ขึ้นไปเพราะฝนตกลงมา หลังจากตกๆหยุดๆมาสักพัก

มีรูปหล่อหลวงปู่ทวดและหลวงพ่อโต อยู่ด้วย

และนี่หลวงพ่อทันใจ ที่ว่าเอาหน้าผากไปแตะที่นิ้วท่านและขอพรก็จะได้สมปราถนา

ก็เลยต้องขอลองสักหน่อย

และที่เห็นด้านบนเขาก็คือพระธาตุอินแขวนจำลอง ซึ่งได้แค่สักการะ ด้านล่างเพราะสภาพที่ฝนตกจึงไม่เอื้ออำนวยที่จะขึ้น

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 10:10:52 PM »

เป้าหมายต่อไปคือตลาดสดเมืองพญาตองซู แต่เนื่องจากฝนตก โชเฟอร์เลยพาไปร้านปลอดภาษี ที่เดียวเลย เป็นร้านไม่ใหญ่มาก ของมีพอสมควรที่สำคัญ ราคาถูกกว่าตรงด่าน  ก่อนกลับคืนสู่แผ่นดินไทย โดยเลาะทางรถเข้าด่านด้านกำแพงวัด เจดีย์สามองค์

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 10:17:42 PM »

หลังจากรอฝนเบาเกือบสองชั่วโมง ก็ได้เวลาไปชมความงามธรรมชาติบ้าง โดยอยู่ในเส้นทางกลับ สังขละบุรีอยู่แล้ว นั่นคือ ห้วยซองกาเรีย ที่ช่วงนี้น้ำยังไม่มาก

ถ่ายรูปพอใจแล้วก็เร่งกลับสังขละบุรี ในถนนเส้นนี้ถ้ามาอย่าลืมบัตรประชาชนมาด้วยนะครับ พี่ทหารที่ด่านตรวจจะขอตรวจ แต่่พี่ทหารที่นี่คุยสนุกเป็นกันเองมากๆครับ บริการน้ำอัดลมฟรีอีกต่างหาก

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 10:31:11 PM »

กลับมาถึงสังขละยังไม่ 16.00 ยังมีเวลาเลยแว๊น มอเตอร์ไซค์ ต่อไปยัง เจดีย์พุทธคยา แห่งสังขละบุรี โดย เจดีย์พุทธคยา อำเภอสังขละบุรี จังหวัดกาญจนบุรี
เป็นเจดีย์จำลองที่หลวงพ่ออุตตามะได้สร้างขึ้นเพื่อบรรจุพระบรมสารีริกธาตุกระดูกนิ้วมือขวาขององค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า มีขนาดเท่ากับเมล็ดข้าวสาร เป็นที่เคารพสักการะบูชาของชาวมอญรวมไปถึงบุคคลทั่วไปที่ได้ี่เข้าไปเยือนอำเภอสังขละบุรี 
แต่วันนี้ไม่ได้เข้าไปด้านในเจดีย์ เพราะต้องเร่งหาเรือไปชมวัดจมน้ำ  ซึ่งติดต่อได้เลยบริเวณหน้าเจดีย์พุทธคยา แต่เย็นแล้วเลยเหมาเลย 2 คน 400

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 10:47:57 PM »

หลังจาก แว๊น มาถึงท่าลงเรือก็ออกเดินทางฝ่าสายฝน ยามเย็น ไปกันครับ

บริเวณนี้ คือเจดีย์เก่า  บริเวณที่แม่น้ำสามสายมาบรรจบกัน ที่เรียกปากน้ำสามประสบ หลายท่านน่าจะเคยได้ยิน อย่างในเรื่องสุริโยทัย ที่ทัพพม่า มาลงเรือที่นี่ก่อนเคลื่อนทัพ ปัจจุบันยังมีเจดีย์เก่าอยู่กลางน้ำ

และแล้วจุดหมายแรกเราก็คือ วัดวังก์วิเวการามเดิม หรือวัดเก่าของหลวงพ่ออุตตมะ ซึ่งเป็นวัดมอญ

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 11:07:32 PM »

หลังจากนั้นเราข้ามฝั่ง มาด้านฝั่งวัดไทยกันบ้าง คือ วัดสมเด็จเดิม ที่ตั้งอยู่สูงต้องเดินขึ้นไปพอสมควร

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 11:10:47 PM »

เนื่องจากสภาพฝนที่หนาเม็ดขึ้น จึงบอกคนขับเรือว่าจะไม่ขึ้นที่วัดกะเหรี่ยง พอดีชื่อวัดยาวจำไม่ได้รู้แต่ว่าวัดนี้เป็นวัดกะเหรี่ยงครับ หน้าน้ำเยอะจะจมหมด

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 11:32:21 PM »

เมื่อขึ้นจากเรือ จุดหมายของเราก็คือ วัดวังก์วิเวการาม ใหม่ ที่หลวงพ่ออุตตมะ ท่านสร้างขึ้นอย่างสวยงาม
ก่อนอื่นก็ต้องเข้าไปกราบสรีระ หลวงพ่อท่านก่อนครับ

บรรยากาสภายในวัดครับ

จบทริปสำหรับวันนี้ครับ  แต่ยังไม่จบซะทีเดียว เพราะคืนวันอาทิตย์ มีทั้งชุดใหญ่เตะคิงคัพ u21 เตะมาเลเซีย , วอลเล่บอล ชิงกับจีน หนจะบัวขาว ต่อยอีกหลับไม่ลงจริงๆ

ส่วนเช้าวันจันทร์ 6มิ.ย. ก็ต้องรีบตื่นมาร่ำลา สังขละบุรีแต่เช้าครับ เพราะรถบัส ที่จะเข้ากรุงเทพ จะมีแค่ 2 เที่ยวคือ รอบ 07.45 กับ รอบ 09.45 (แต่รถบัสกับรถตู้ไปกาญจนบุรี มีตลอด) ในราคา 281 บาท มีอาหาร 1 มื้อที่ไทรโยค 

คุ้มค่ามากครับสำหรับทริปนี้ เป็นความทรงจำที่งดงามมาก  สักวันต้องกลับไปอีกแน่ สังขละบุรี เพราะยังมีที่อีกมากมายที่ยังไม่ได้สัมผัส เราต้องได้พบกันอีก

จบทริปนี้ครับ

nuiikubb
Newbie
*

คะแนนความรัก: +5/-3

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 09:59:16 AM »

ขอบคุณมาเลยครับ เอาไว้มีโอกาสผมต้องตามลอกแน่ๆเลยครับ อยากไปสังขละมาก เดี๋ยวต้องหาโอกาสไปบ้างละ
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +301/-133

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 10:48:29 AM »

ภาพสวยดีครับ อิจฉา.... ว่าแต่รถไฟบ้านเราไม่คิดจะพัฒนากับเค้ามั่งเลยเหรอ จะอนุรักษ์อะไรขนาดนั้น

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 12:13:10 PM »

+1 ขอบคุณท่าน Henry  , nuiikubb  , sakoncity  มากๆครับที่ติดตาม สังขละบุรี ยังมีรอยยิ้มและสิ่งสวยงามอีกมากมายครับให้ค้นหา ผมเองก็ตั้งใจจะไปอีกแน่ครับ เพราะที่ไป ยังเหลือที่เที่ยวอีกเยอะที่ยังไม่ได้ไปครับ

nOo-Neung
Full Member
**

คะแนนความรัก: +46/-10

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 12:39:27 PM »

แซวเล่นนะครับ

ถือว่าไม่สุดรางจริง เพราะสายนี้จะไปสุดสายจริง ๆ ที่น้ำตกไทรโยคน้อย
แต่ด้วยทางที่ชันมาก เลยมีแค่ดีเซลรางที่ขึ้นไปได้่ครับ

เชียร์ทุกทีมแหละที่เล่นไม่อันธพาล
Doctor สลัม
ขอให้รวยๆ ที่มาช่วยกดลบครั้งนี้ (ตูประชด!)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2405/-3131

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 02:19:33 PM »

ขอบคุณครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +394/-1278

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 02:21:44 PM »

ภาพสวยมากครับ

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 07:19:29 AM »

+1 ขอบคุณท่าน nOo-Neung , Doctor สลัม , deawfico  มากครับ ที่ติดตาม ใจก็อยากไปให้สุดรางจริงๆครับ แต่ทางรถไฟบอกให้ลงที่นี่เพราะรถไม่ไปต่อแล้ว ก็เลยต้องสุดรางที่นี่ครับ แต่ถ้าไปยันน้ำตกได้ก็ดีครับน่าเสียดายจริงๆ ส่วนรูปขอบคุณที่ชมครับ แต่ที่สวยจริงๆ คือ ธรรมชาติ วัฒนธรรม และผู้คน ที่ได้ไปพบเจอมาครับ โดยเฉพาะที่ สังขละบุรี เป็นสิ่งที่สวยงามมากจริงๆครับ

nusita_angel
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +1758/-252

ลูกจะทำความดี เพื่อให้พระราชาหลับสบาย

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 12:48:49 AM »

ขอบคุณที่พาเที่ยวค่ะ ชมภาพแล้วรุ้สึกว่าอยากไปมากเลย ค่าใช้จ่ายก็ไม่สูง มีโอกาสคงต้องตามรอย

pubomber
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +366/-146

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 01:40:25 PM »

ขอบคุณครับ

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 12:23:42 PM »

+1 ขอบคุณท่าน nusita_angel  , pubomber  มากครับที่ติดตาม ไปแล้วรับรองไม่ผิดหวังครับกับ สังขละบุรี  สวยมากๆ แตถ้าไปวันปกติจะยิ่งดี คนไม่เยอะดีครับ

Naikrapong
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +626/-139

SCANIA K124IB

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 04:54:18 PM »

ผมเพิ่งไปมาเหมือนกันครับ 5-10 มิถุนายน 59

ล่องแพเมืองกาญ และเที่ยวสังขละบุรี แต่ไม่ได้ไปด่านเจดีย์สามองค์ ไม่มีเวลาพอ เพราะต้องตีรถกลับเชียงรายด่วน
เส้นทางไปสังขละผมชอบมากครับ ขับรถไปฟังเพลงไปเพลินดี ฝนตกพรำๆ วิวสองข้างทางเป็นป่า สลับภูเขาเขียวๆ
หลังฝนตกจะเห็นไอหมอกฝนยังโปรยปรายอยู่บนยอดเขา มันเป็นภาพที่มองแล้วชุ่มฉ่ำมาก เสียดายเวลาเที่ยวมีน้อยไป
เพราะเที่ยวมาตั้งแต่กรุงเทพฯ หัวหิน ชะอำ แล้วปิดทริปที่เมืองกาญ คงไว้โอกาสหน้าจะไปเยือนอีก จะไปให้ถึงด่านเจดีย์เลย

ก่อนไปสังขละแวะน้ำตกไทรโยคน้อย ตกใจกับภาพที่เห็นมาก เพราะน้ำไม่มีสักหยด มีแต่หินผา

ส่วนสะพานมอญ ตอนไปถึงมีการเฉลิมฉลองที่ในหลวงครองราชย์ครบ 70 ปี ทางอำเภอประดับสะพานด้วยธงเต็มเลย

-SCANIA K124IB-
chirathrathorn
Full Member

คะแนนความรัก: +127/-14

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 03:42:04 AM »

ขอบคุณที่พาเที่ยวครับ

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 12:18:26 PM »

+1 ขอบคุณท่าน Naikrapong  , chirathrathorn  นะครับที่ติดตามและร่วมแบ่งปันประสบการณ์ท่องเที่ยวครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์