Thailandsusu Webboard
เมษายน 25, 2017, 01:46:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เบื้องหลัง แมทช์ ไทย-อินโด ไทเกอร์คัพ ครั้งที่ 2 พ.ศ.2541  (อ่าน 56375 ครั้ง)
ป๊อกกี้
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +990/-79

| | |
« เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 01:09:20 AM »

เล่าโดย คุณวันกล้า ขวัญแก้ว  จากฟุตบอลสยาม ฉบับที่ 830 ตุลาคม 2541

เพื่อให้คนรุ่นหลัง รู้ข้อมูลที่ถูกต้อง ไม่ใช่ไปฟังเรืองเล่าที่ผิดเพี้ยนไป
ถึงขนาดไทยยิงประตูตัวเองบ้าง ไทยล้มบอลบ้าง ฯลฯ

ภาพในนัดถัดมา ไทย เจอ เวียดนาม

ป๊อกกี้
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 01:25:54 AM »

รายชื่อนักฟุตบอล
1.   กิตติศักดิ์ ระวังป่า
2.   สราวุธ คำบัว
3.   โกวิทย์ ฝอยทอง
4.   ใกล้รุ่ง ตรีจักสังข์
5.   โชคทวี พรหมรัตน์
6.   นิเวส ศิริวงศ์
7.   นที ทองสุกแก้ว
8.   สุรชัย จิระศิริโชติ
9.   กฤษดา เพี้ยนดิษฐ์
10.   เสนาะ โล่งสว่าง
11.   อนัน พันแสน
12.   สุนัย ใจดี
13.   สุรชัย จตุภัทรพงษ์
14.   เทิดศักดิ์ ใจมั่น
15.   ชายชาญ เขียวเสน
16.   วรวุธ ศรีมะฆะ
17.   ส่งเสริม มาเพิ่ม
18.   รณชัย สยมชัย

Itsara19tor
Newbie
*

คะแนนความรัก: +19/-9

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 01:43:55 AM »

คือผมคิดอย่างนี้นะครับ
คือไม่ว่าเค้าจะดีจะชั่วจะเลวขนาดไหน(อินโดฯ) เราก็ไม่ควรที่จะไปทำแบบเค้ารึป่าว?(เราจะได้ด่าเค้าได้เต็มปากหน่อย) ทุกวันนีเฟุตบอลไทยอยู่ได้เพราะแฟนบอลพันธ์แท้รึป่าว! ที่ไม่ว่าจะชนะ ก็เชียร์ แพ้โดนถล่มมายับก็เชียร์ ขอเพลงแค่พวกคุณ(นักเตะ-และทีมงาน) ตั้งใจกันเต็มที่และมีสปิริต ไม่ใช่ที่เป็นแบบเหตุการณ์ตอนปี 41 ??
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +709/-1151

new world order

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 02:21:20 AM »

เบื้องหลังคืออะไรครับจากบทความนี้? แต่วันนั้นไทยเราเล่นได้ทุเรศมาก ใครดูอยู่คงต้องบอกอย่างนี้ทุกคน ผมจำได้ว่าดูไม่จบ พอวันรุ่งขึ้นข่าวดังไม่ใช่แค่ในไทย แต่ดังทั่วโลกเลยทีเดียว

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
ป๊อกกี้
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 02:22:44 AM »

คือไม่ว่าเค้าจะดีจะชั่วจะเลวขนาดไหน(อินโดฯ) เราก็ไม่ควรที่จะไปทำแบบเค้ารึป่าว?(เราจะได้ด่าเค้าได้เต็มปากหน่อย) ทุกวันนีเฟุตบอลไทยอยู่ได้เพราะแฟนบอลพันธ์แท้รึป่าว! ที่ไม่ว่าจะชนะ ก็เชียร์ แพ้โดนถล่มมายับก็เชียร์ ขอเพลงแค่พวกคุณ(นักเตะ-และทีมงาน) ตั้งใจกันเต็มที่และมีสปิริต ไม่ใช่ที่เป็นแบบเหตุการณ์ตอนปี 41 ??

เรื่อง ปี41 ผมมองว่า มันคือ แทคติกที่จะทำยังไง ให้ไปถึงแชมป์
(ซึ่งอันนี้ แล้วแต่วิจารณญาณส่วนบุคคล ใครจะเห็นว่า ควรทำอย่างไร)

ทุกวันนี้  บอลไทยบูมขึ้นมาขนาดนี้ คนดูเยอะขนาดนี้ เพราะแฟนบอลกระแสครับ
ถ้าเอาเฉพาะแฟนพันธ์แท้ แพ้-ชนะ ยังไงก็เชียร์ ก็จะเห็น
ใต้หลังคาหย่อมนึง
Nโซน(เชียร์ไทยพาวเว่อร์)หย่อมนึง
Eโซน (ไทยแลนด์ฮาร์ดคอร์)หย่อมนึง
Sโซน (อุลตร้าไทยแลนด์)หย่อมนึง

ซึ่งผมก็เห็นว่า ควรมีแฟนบอลกระแสแบบผสม แฟนบอลพันธ์แท้ไปแบบนี้แหละ  
แต่อยากให้เค้า ได้รับข้อมูลที่ถูกต้อง ในการวิพากษ์วิจารณ์สิ่งใดๆ ออกไป

ป๊อกกี้
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 02:32:08 AM »

เบื้องหลังคืออะไรครับจากบทความนี้? แต่วันนั้นไทยเราเล่นได้ทุเรศมาก ใครดูอยู่คงต้องบอกอย่างนี้ทุกคน ผมจำได้ว่าดูไม่จบ พอวันรุ่งขึ้นข่าวดังไม่ใช่แค่ในไทย แต่ดังทั่วโลกเลยทีเดียว

คือ บริบทต่างๆ ที่ทำให้พวกเขาตัดสินใจทำทุเรศแบบนี้ 555   คุณถือว่าเป็นรุ่นเก่าที่ทันดูและรู้เรื่องราว

แต่วัตถุประสงค์ของกระทู้นี้ คือ ให้คนรุ่นหลังที่ไม่ทัน ได้ทราบข้อมูล
ไม่ใช่เข้าใจจากที่ฟังๆมาว่า ไทยล้มบอล  หรือ ไทยยิงประตูตัวเอง

แต่พอทราบข้อมูลแล้ว  จะด่ามากกว่าเดิมก็ได้  แล้วแต่วิจารณญาณส่วนบุคคล  (อันนี้ไม่ห้ามกัน)

โทน รำมะนา
อย่าให้ใครมาทำลายฟุตบอลไทย จงส่งเสริมคนที่สร้างสรรค์ฟุตบอลไทย เพราะเรารักฟุตบอลไทย หวังให้ไทยไปฟุตบอลโลกในชาตินี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +474/-250

คนโกหกตลอดเวลามักจะทุจริต

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 07:25:23 AM »

แฟนบอลกระแส...?

เบาสมอง  มองปัญหา  พัฒนาฟุตบอลไทย
patriots1979
ไม่มีสิทธิ์ตั้งกระทู้
Jr. Member
*

คะแนนความรัก: +24/-88

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 08:04:04 AM »

ผมก็เชื่อนะ...การได้เป็นนักฟุตบอลทีมชาติ แล้วตั้งใจยิงประตูตัวเองเนี่ย ด้วยจิตสำนึก ไม่มีใครกล้าทำหรอก ...
ถ้ามันกล้าทำ มันคนนั้นก็อย่าอยู่ในแผ่นดินไทยเลย
news22
Full Member

คะแนนความรัก: +105/-46

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 09:26:27 AM »

วันนั้นเราเล่นเอาเสมอนะ  คือไม่ตั้งใจบุกเต็มร้อย แค่มันดูไม่เนียนตาเท่าไหร่  เหมือนตอนล้างใบเหลืองซีเกมส์อ่ะ  นั่นก็แทคติกอย่างนึง แล้วก็ไม่ค่อยเนียนด้วย

ที่เป็นปัญหาคืออินโดมากกว่า เพราะพี่เค้าต้องการแพ้เลย เสมอก็เจอเวียดนาม แถมยังแอคติ้งแบบทุเรศมาก

คำถามคือ การเล่นเน้นผล (เสมอ)  มันผิดหรือไม่?     การไม่ใส่เต็มสูบในบางนัดในเกมส์ทัวนาเม้น เพื่อหวังผลบางอย่าง ผิดหรือไม่ ?  การวางแผนเลี่ยงเจ้าภาพเพื่อให้เราน่าจะได้ประโยชน์ ผิดหรือไม่ ?

เลิกคืดซักทีว่าแข่งกันแพ้  เพราะเราต้องการเสมอเท่านั้นเพื่อเข้าที่ 2 เท่านั้น  ที่น่าโดนด่าคืออินโดโน่น
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +89/-326

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 09:38:21 AM »

ผมว่านัดนั้นไทยไม่ผิดนะ การเล่นเพื่อหวังผลการแข่งขันที่ตัวเองต้องการ คือนัดนั้นไทยหวังเสมอ แต่เผอิญอินโดหวังถึงแพ้แล้วยิงประตูตัวเอง
lovehina
WHAT YOU WANT !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Full Member

คะแนนความรัก: +94/-70

ห๊ะอะใรนะ

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 09:53:51 AM »

ผมว่าที่คนไทยกลับมาดูมันใช่ตามกระแสหรอกครับ  แต่มันเุพราะรูปแบบการเล่นต่างหากที่สำคัญ 
บอลไทยยุคก่อนหน้าที่คนไทยเลิกดู  เพราะเห็นนักเตะแอ็กอาร์ต นักเลงมาดกวนตีน(สำคัญมากเลยหลายคนเลิกดูทีมชาติเพราะเห็นกริยาท่าทางนักเตะเเล้วหมั่นใส้)  พอโดนนำก็เดินละไม่ฮึดไม่สู้   แต่รุ่นหลังเด็กมันเล่นบอลกันหย่างเดียววิ่งไล่ไม่มียอมแพ้ แบบนี้แพ้ ก้อไม่มีใครว่าหรอก

จงทำตัวให้เหมือนขี้หมา  เพราะถึงมันจะใร้ค่า แต่ก็ไม่มีใครกล้าเหยียบยํ่า
pako
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +58/-38

เชียร์สงขลาสู่พรีเมียร์ลีก

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 10:00:36 AM »

โค้ชเอง มีอุปสรรค จากกลุ่มคนกลุ่มใหญ่พอสมควร ขอให้สู้ๆ ครับ ผมเชื่อว่าท่านทำให้ทีมชาติไทย เข้มแข็งกว่าเดิม

เชียร์ สงขลา ไปพรีเมียร์ลีก
loeienter
Hero Member

คะแนนความรัก: +96/-116

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 10:10:52 AM »

ผมว่านัดนั้นไทยไม่ผิดนะ การเล่นเพื่อหวังผลการแข่งขันที่ตัวเองต้องการ คือนัดนั้นไทยหวังเสมอ แต่เผอิญอินโดหวังถึงแพ้แล้วยิงประตูตัวเอง

ไล่สกัดนักเตะอินโด ทั้งๆที่นักเตะอินโดกำลังจะยิงประตูตัวเองนั่นเหรอครับ  สปิริตจริง ยิงแหม่ม100-0ไปเลย ให้อินโดขายขี้หน้าทั่วโลก แต่นัดนี้อย่าลืม ไทยเราคือตัวตลกร่วมกับอินโดในสายตาชาวโลกน่ะครับ

[/url]  [/img]
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1353/-806

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 10:14:56 AM »

ผมก็พยายามอธิบายมาหลายครั้งในเวปนี้  เรื่องราวมันก็เป็นดังที่เขียนมานั่นละ  
เวียดนามจัดบอลนานาชาติเป็นครั้งแรกโดยไม่มีปสกเลย  วางแผนตารางการแข่งขันไว้ผิดแบบอย่างมากเตะคนละเมืองห่างกัน 2 พันกิโลเมตรแถมให้ผู้ชนะที่ 1  ในสายคาดว่าเป็นทีมไทยแน่ต้องเดินทางไปฮานอย 2 พันโลเพื่อเตะกับเจ้าภาพ     แต่ให้ที่ 2 ในสายนอนตีพุงรอที่โฮจิมินห์เฉย ๆ    โค้ชทุกคนในโลกวางแผนก็ต้องให้เข้าที่ 2 ในสายเล่นเสมอก็เข้ารอบแล้ว  ไม่มีใครอยากเดินทางไกลขนาดนั้นหรอก

ในตอนนั้นชาติอย่างเวียดนามแฟนบอลโดนปิดหุปิดตากันมาตลอด  แต่ผมไม่คิดว่าแฟนบอลไทยกลับไม่เข้าข้างคนไทยด้วยกันเองคิดแต่ว่าโค้ชและนักเตะทำผิด   ผมรอดูเทปทางช่อง 7 ถ่ายจนจบ

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
Pakball
Dream it, Do it, Be it.
Full Member

คะแนนความรัก: +46/-38

คันปาก อยากจะพูด

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 10:25:41 AM »

ไม่รู้สิครับ จะด้วยอะไรก็ตาม

ถ้ากลัวสถานการณ์รอบข้างจนต้องยอมเล่นในกติกาที่คุณบอกว่า ใมันไม่ใช่ตัวเอง
ผมว่ามันไม่ถูกต้องนัก

คุณไปเล่นกันในนามทีมชาติ และติดธงไตรรงค์ที่หน้าอกซ้าย
ทั้งอาเซี่ยนใครๆ ก็อยากล้มเรามาแต่ไหนแต่ไร

จะมาบอกกลัวสถานการณ์ กลัวแฟนบแลชาติเจ้าภาพ ก่อนไปคุณจะไม่รู้เรื่องพวกนี้เชียวหรือ
ชนะรอบไหน หรือแม้แต่ได้แชมป์ ถ้าแฟนบอลเจ้าถิ่นจะอาละวาด

คุณคิดว่าทั้งหมดทั่วโลก หรือแม้แต่เจ้าภาพจะยอมให้เกิดเหตุการณ์นี้จริงๆ หรือ
และถ้าหากเกิดขึ้นจริงๆ ผลดีผลเสียมันตามมาแน่นอนครับ

สุดท้าย ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม ล้มไม่ล้ม กลัวไม่กลัว ใบสั่งมีหรือเปล่านั้น

ผมบอกเลยว่า แพ้ยับ 12-0 ยังดีกว่าเป็น 100 เป็นล้านเท่า

นี่คือความเห็นส่วนตัวผม ใครอยากด่า ด่ามา  อยากลบก็ลบมา พร้อมครับ

ปล.เกิดทัน ได้ดูเหมือนกัน
loeienter
Hero Member

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 10:32:45 AM »

นัดชิง  เป็นสิงค์โปรไม่ใช่เหรอครับที่ได้แชมป์   นักเตะและทีมงานทุกคนก็อยู่ครบดีนี่ครับ

lotto009
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +48/-47

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 10:58:06 AM »

เด็กรุ่นใหม่ยังไม่ทันสิน่ะ โค้ชเฮงเล่นตามใบสั่ง คนเขียนเขียนไม่หมด
อย่าเยอะอย่าเยอะ ใครเป็นใ่หญ่ในช่วงนั้น แหกตาค้นหาเวลาช่วงนั้นหน่อย แฟร์หน่อยถ้าไม่รู้จริงอย่าพูดมาก
ป๊อกกี้
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 11:11:23 AM »

แฟนบอลกระแส...?

deknel
Hero Member

คะแนนความรัก: +100/-107

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 11:21:17 AM »

ผมเฉยๆนะ สมัยก่อนกับสมัยนีมันต่างกันมากเเล้ว

สมัยก่นบอลระดับอาเซียนนี่ก็เหมือนกับบอลโลก ใครก้อยากเเชมป์ เเต่สมัยนี้เราอยากจะไปบอลโลกเเบบจริงๆ

มันต่างกันเเล้วมันก็ผ่านไปเเล้ว สมาคมชุดใหม่ก็ตั้งใจทำงานเเล้ว โค้ชเฮง เเกอาจจะขี้โม้ไปหน่อย เเต่ฝีมือเเกอะมีเเน่นอน

ซิโก้เก่งขนาดไหน เเต่ถ้าทำคนเดียวก็ไม่รอดหรอก

ปล. ผมว่าเราควรเดินหน้าไม่ใช่พูดเเต่เรื่องเก่าๆ คล้ายๆกับรถไฟบ้านเราที่มีก่อนเพื่อนเเต่ก็ยังเหมือนเดิมจนถึงทุกวันนี้ เกี่ยวกันไหม

baaballsudjai
Figo Pro Ubon Fc Av
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1098/-1769

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 01:21:29 PM »

ใบสั่งใครรึล้มบอล

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
Doctor สลัม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2387/-3071

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 08:21:54 PM »

เข้ามาอ่านครับ

ID LINE = dogtorslum
bignaweeza2556
Hero Member

คะแนนความรัก: +330/-140

ไม่เฟี้ยววว แต่เยี่ยวไกล ฮี่ๆ

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 10:00:28 PM »

เรื่องมันผ่านมาแล้ว กลับไปแก้ไขไม่ได้
เอาเรื่องราววันนั้นมาเป็นบทเรียน แล้วไม่ทำมันอีก
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +261/-764

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 11:02:06 PM »

แยกเป็น2ประเด็นนะ
1.เรื่องแย่งกันแพ้ ในอดีต เอาเหตุผลอะไรมาอ้าง ก็ทุเรสครับ
 ยอมรับเถอะ ติ่งโค้ชเฮง ว่าโค้ชแกพลาด  รู้จักความผิดพลาดแล้วอย่าทำอีก

อย่าพยายาม ปัดสวะให้พ้นตัว แทนเขาเลยครับ

2.การทำงานโค้ชเฮง ในตอนนี้ ผมคอยดูแล้วกัน ว่าดีไหม แต่จะไม่เอาอดีต มาตัดสิน
แค่ เอาปัจจุบัน

jearb2013
Full Member

คะแนนความรัก: +66/-26

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 11:25:07 PM »

วันนั้นเราเล่นเอาเสมอนะ  คือไม่ตั้งใจบุกเต็มร้อย แค่มันดูไม่เนียนตาเท่าไหร่  เหมือนตอนล้างใบเหลืองซีเกมส์อ่ะ  นั่นก็แทคติกอย่างนึง แล้วก็ไม่ค่อยเนียนด้วย

ที่เป็นปัญหาคืออินโดมากกว่า เพราะพี่เค้าต้องการแพ้เลย เสมอก็เจอเวียดนาม แถมยังแอคติ้งแบบทุเรศมาก

คำถามคือ การเล่นเน้นผล (เสมอ)  มันผิดหรือไม่?     การไม่ใส่เต็มสูบในบางนัดในเกมส์ทัวนาเม้น เพื่อหวังผลบางอย่าง ผิดหรือไม่ ?  การวางแผนเลี่ยงเจ้าภาพเพื่อให้เราน่าจะได้ประโยชน์ ผิดหรือไม่ ?

เลิกคืดซักทีว่าแข่งกันแพ้  เพราะเราต้องการเสมอเท่านั้นเพื่อเข้าที่ 2 เท่านั้น  ที่น่าโดนด่าคืออินโดโน่น
ผมก็ว่าอย่างนั้นล่ะครับ

บ้านสวน 11
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +160/-104

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 01:11:45 AM »

วันนั้นเราเล่นเอาเสมอนะ  คือไม่ตั้งใจบุกเต็มร้อย แค่มันดูไม่เนียนตาเท่าไหร่  เหมือนตอนล้างใบเหลืองซีเกมส์อ่ะ  นั่นก็แทคติกอย่างนึง แล้วก็ไม่ค่อยเนียนด้วย

คำถามคือ การเล่นเน้นผล (เสมอ)  มันผิดหรือไม่?     การไม่ใส่เต็มสูบในบางนัดในเกมส์ทัวนาเม้น เพื่อหวังผลบางอย่าง ผิดหรือไม่ ?  การวางแผนเลี่ยงเจ้าภาพเพื่อให้เราน่าจะได้ประโยชน์ ผิดหรือไม่ ?

เลิกคืดซักทีว่าแข่งกันแพ้  เพราะเราต้องการเสมอเท่านั้นเพื่อเข้าที่ 2 เท่านั้น  ที่น่าโดนด่าคืออินโดโน่น

ตามนี้ครับ  อยากถามว่าวันนั้นมีนักเตะทั้งตัวจริงตัวสำรอง โค้ช ผจก.ทีม. แต่ทำไมมาถึงวันนี้ มีแพะที่รับกรรมคนเดียวที่ชื่อ วิทยา เลาหกุล ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2016, 01:19:30 AM โดย บ้านสวน 11 » บันทึกการเข้า
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +261/-764

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 01:39:38 AM »

ตามนี้ครับ  อยากถามว่าวันนั้นมีนักเตะทั้งตัวจริงตัวสำรอง โค้ช ผจก.ทีม. แต่ทำไมมาถึงวันนี้ มีแพะที่รับกรรมคนเดียวที่ชื่อ วิทยา เลาหกุล ??

แล้วเขาด่าโค้ชเฮงคนเดียวหรอครับ

เขาก็ด่ากันทั้งคณะ รวมถึง นายกสมาคมสมัยนั้น นักเตะ ก็โดนหมดครับ
ความศรัทธา ไปหมดครับ

แต่เเฟนบอลบางกลุ่มมากกว่า พยายามหาเหตุผลต่างๆนาๆ ว่าโค้ชเฮงถูก
ผิดก็คือผิด ยอมรับเถอะ

ต่อไปก็พิสูจน์ผลงานในอนาคต อย่าซ้ำรอยพอ
บ้านสวน 11
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +160/-104

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 07:23:56 AM »

วันนั้นเราเล่นเอาเสมอนะ  คือไม่ตั้งใจบุกเต็มร้อย แค่มันดูไม่เนียนตาเท่าไหร่  เหมือนตอนล้างใบเหลืองซีเกมส์อ่ะ  นั่นก็แทคติกอย่างนึง แล้วก็ไม่ค่อยเนียนด้วย

คำถามคือ การเล่นเน้นผล (เสมอ)  มันผิดหรือไม่?     การไม่ใส่เต็มสูบในบางนัดในเกมส์ทัวนาเม้น เพื่อหวังผลบางอย่าง ผิดหรือไม่ ?  การวางแผนเลี่ยงเจ้าภาพเพื่อให้เราน่าจะได้ประโยชน์ ผิดหรือไม่ ?

เลิกคืดซักทีว่าแข่งกันแพ้  เพราะเราต้องการเสมอเท่านั้นเพื่อเข้าที่ 2 เท่านั้น  ที่น่าโดนด่าคืออินโดโน่น

ตามนี้ครับ  อยากถามว่าวันนั้นมีนักเตะทั้งตัวจริงตัวสำรอง โค้ช ผจก.ทีม. แต่ทำไมมาถึงวันนี้ มีแพะที่รับกรรมคนเดียวที่ชื่อ วิทยา เลาหกุล ??

แล้วเขาด่าโค้ชเฮงคนเดียวหรอครับ

เขาก็ด่ากันทั้งคณะ รวมถึง นายกสมาคมสมัยนั้น นักเตะ ก็โดนหมดครับ

แต่เเฟนบอลบางกลุ่มมากกว่า พยายามหาเหตุผลต่างๆนาๆ ว่าโค้ชเฮงถูก

ต่อไปก็พิสูจน์ผลงานในอนาคต อย่าซ้ำรอยพอ

แฟนบอลจะหาเหตุผลอะไรให้แกถูกก็ส่วนหนึ่งนั่นมันส่วนแฟนบอล แต่ที่สงสัยทำไมแกยังโดนด่าอยู่จนทุกวันนี้ ? ผจก.ทีม นักเตะชุดนั้นหลังจบเกมโดนด่ากันหมดแต่ทุกวันนี้ก็กลับมาทำงานกันตามปกติไม่มีใครไปขุดมาด่า !! สงสัยตรงนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2016, 10:29:55 AM โดย บ้านสวน 11 » บันทึกการเข้า
Jr. Member
*

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 08:20:28 AM »

แฟนบอกจะหาเหตุผลอะไรให้แกถูกก็ส่วนหนึ่งนั่นมันส่วนแฟนบอล แต่ที่สงสัยทำไมแกยังโดนด่าอยู่จนทุกวันนี้ ? ผจก.ทีม นักเตะชุดนั้นหลังจบเกมโดนด่ากันหมดแต่ทุกวันนี้ก็กลับมาทำงานกันตามปกติไม่มีใครไปขุดมาด่า !! สงสัยตรงนี้

มันมีขบวนการดิสเครดิตแกฮะ..
Jr. Member
*

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 08:26:07 AM »

ผมเฉยๆนะ สมัยก่อนกับสมัยนีมันต่างกันมากเเล้ว

สมัยก่นบอลระดับอาเซียนนี่ก็เหมือนกับบอลโลก ใครก้อยากเเชมป์ เเต่สมัยนี้เราอยากจะไปบอลโลกเเบบจริงๆ

มันต่างกันเเล้วมันก็ผ่านไปเเล้ว สมาคมชุดใหม่ก็ตั้งใจทำงานเเล้ว โค้ชเฮง เเกอาจจะขี้โม้ไปหน่อย เเต่ฝีมือเเกอะมีเเน่นอน

ซิโก้เก่งขนาดไหน เเต่ถ้าทำคนเดียวก็ไม่รอดหรอก

ปล. ผมว่าเราควรเดินหน้าไม่ใช่พูดเเต่เรื่องเก่าๆ คล้ายๆกับรถไฟบ้านเราที่มีก่อนเพื่อนเเต่ก็ยังเหมือนเดิมจนถึงทุกวันนี้ เกี่ยวกันไหม

ใครจะมโนว่า โซกี้ จะพาช้างศึกไปบอลโลก 2018 .....ผมคนนึงล่ะที่จะบอกว่ามันไม่มีทางเป็นไปได้ ...10ปีย้อนหลัง ยุ่น หลี อิหร่าน ออสซี่ ชุดใหญ่ เราเคยชนะเขาสักครั้งหรือยัง ยกเว้นหลีนะฮะ...เราแพ้เขาในรอบ 18ปี อิอิ ...4 มหาอำนาจเหล่านี้ มีนักฟุตบอลที่ฝังตัวค้าแข้งอยู่ในยุโรปประเทศละกี่คน ? ..
ของเราล่ะ ? ...เอาง่ายๆ ลีกยุ่น ลีกหลี ..มีนักเตะของเราไปฝังตัวค้าแข้ง และเอาตัวรอดได้ในลีกเหล่านี้บ้างหรือยัง ...ลำพังไทยลีกนี่เหรอ จะพาช้างศึกไปบอลโลกตื่นๆๆๆๆ ....ถ้าแค่นี้ไปบอลโลกได้ ยุ่น หลี ออสซี่ อิหร่าน คงไปบอลจักรวาลแล้วล่ะครับ
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 09:54:56 AM »

ใครจะมโนว่า โซกี้ จะพาช้างศึกไปบอลโลก 2018 .....ผมคนนึงล่ะที่จะบอกว่ามันไม่มีทางเป็นไปได้ ...10ปีย้อนหลัง ยุ่น หลี อิหร่าน ออสซี่ ชุดใหญ่ เราเคยชนะเขาสักครั้งหรือยัง ยกเว้นหลีนะฮะ...เราแพ้เขาในรอบ 18ปี อิอิ ...4 มหาอำนาจเหล่านี้ มีนักฟุตบอลที่ฝังตัวค้าแข้งอยู่ในยุโรปประเทศละกี่คน ? ..
ของเราล่ะ ? ...เอาง่ายๆ ลีกยุ่น ลีกหลี ..มีนักเตะของเราไปฝังตัวค้าแข้ง และเอาตัวรอดได้ในลีกเหล่านี้บ้างหรือยัง ...ลำพังไทยลีกนี่เหรอ จะพาช้างศึกไปบอลโลกตื่นๆๆๆๆ ....ถ้าแค่นี้ไปบอลโลกได้ ยุ่น หลี ออสซี่ อิหร่าน คงไปบอลจักรวาลแล้วล่ะครับ
เหตุผลนี่น่าคิด

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
SuperJunior_AV002
Thailand National Football Team We are going to play for AFC Asian Cup 2019
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +129/-10

Legal consultant

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 11:12:08 AM »

จริงนะเห็นด้วยเลยเพราะเราพึ่งเริ่มก้าวพัฒนาไม่เท่าไรเอง
ต้องใช้เวลาพอสมควรเชื่อทำจริงมันก็สำเร็จได้

ฉลองครบ 5 เดือนระลึกความหลังแก๊งค์ AV โดยพี่เต้ Chonsea
http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=85516.0
Thailand National Football Team We are going to play for AFC Asian Cup 2019
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 11:13:22 AM »

ตอนนี้คือเล่น AFC Asian Cup ก็มาตามเป้าละ
แต่ทำไงยังให้ยั่งยืนเข้ามาบ่อยๆเจอพวกนี้บ่อยๆ

ฉลองครบ 5 เดือนระลึกความหลังแก๊งค์ AV โดยพี่เต้ Chonsea
http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=85516.0
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 11:26:58 AM »

ส่วนเรื่องใครจะเกาะกระแส หรือติ่ง และเกาหลา หรือ ไม่หลา
ระหว่างพี่เฮงกับพี่โก้ผมไม่รู้เถียงไปอธิบายไปพูดสิ่งที่ถูกต้องไปก็เท่านั้น
ก็บางคนเกินเยียวยาจริงๆคนมันไม่อยากรับอะไรก็ปล่อยมันไป
ไม่รู้แล้วยังไม่คิดจะไปศึกษาหาข้อมูลหลายท่านเอาข้อมูลมาอธิบาย
ก็ยังไม่เปิดใจรับมันก็ช่วยไม่ได้ ยิ่งสมัยนี้อ่านกันน้อยเห็นไรขอให้กุ
ได้ด่าดักไว้ก่อนโดยมิสนใจว่าถูกผิดเป็นยังไงแยะเยะไม่ได้สติไม่มี
ประเทศไทยนี้แระที่แสบสันที่สุดขึ้นชื่อในเรื่องสกัดอิจฉาริษยา
เก่งเกินหน้าเกินตามิได้ทำงานเยอะก็มิได้โดยเฉพาะคนอย่างพี่เฮง
ที่เจ้าครูเจ้าระเบียบมีความคิดมีแบบแผนสมัยก่อนมีเยอะคนเก่าแก่
เดี๋ยวนี้มันค่อยๆหายไปเลื่อยๆ

รอดูผลงานและเชียร์บอลอยู่กับปัจจุบันอย่างมีสติ

paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +89/-326

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 12:09:38 PM »

ถ้าเราๆท่านๆเป็นโค้ชหรือนักเตะชุดนั้นก็คงทำเช่นนั้นเหมือนกัน ไม่มีใครรู้หรอกว่าผลมันจะออกมาเลวร้ายแบบนี้ ก็แค่เล่นไปตามแผน บอลไทยกำลังไปได้สวยอย่าเอาเรื่องนี้มาเป็นประเดนฉุดบอลไทยเลยครับ เรื่องนี้มันไม่ใช่การล้มบอลมันเป็นการเล่นตามแผน
jugkarin
SHARK PHANTHONG
Full Member

คะแนนความรัก: +82/-268

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 12:49:09 PM »

อยากรุ้วัตถุประสงค์ จขกท ขุดเรื่องนี้มาเพื่ออะไรครับ มันมีประเด็นอะไร
พระเอก EROtic
イケメンAV男優
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +384/-226

หลบหน่อยพระเอก AV มา...

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 01:00:28 PM »

เบื้องหลังผู้ห้ามไม่ให้นักเตะที่อายุเกินจากบางทัวนาเมนท์ไปเล่น...

เบื้องหลังจากผู้โทรศัพท์ขอร้องกับทางทีมงาน....

เบื้องหลัง!!  เบื้องหลัง!!  เบื้องหลัง!!  

อยากเป็นคุณครูจังเลย  
ป๊อกกี้
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 02:30:33 PM »

อยากรุ้วัตถุประสงค์ จขกท ขุดเรื่องนี้มาเพื่ออะไรครับ มันมีประเด็นอะไร

ดูแล้วจะด่าวิทยา เลาหกุล มากกว่าเดิม ก็ได้
แต่ขอให้อยู่บนข้อมูลที่คนด่ารู้จริง ว่าเกิดอะไร เป็นยังไง
ไม่ใช่ฟังมาเป็นเรื่องเล่านิยายจากใครก็ไม่รู้

ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 02:52:49 PM »

ถ้าเราๆท่านๆเป็นโค้ชหรือนักเตะชุดนั้นก็คงทำเช่นนั้นเหมือนกัน ไม่มีใครรู้หรอกว่าผลมันจะออกมาเลวร้ายแบบนี้ ก็แค่เล่นไปตามแผน บอลไทยกำลังไปได้สวยอย่าเอาเรื่องนี้มาเป็นประเดนฉุดบอลไทยเลยครับ เรื่องนี้มันไม่ใช่การล้มบอลมันเป็นการเล่นตามแผน
 ผมก็พูดมาตลอดไม่ได้เข้าข้างใคร    โค้ชเฮงวางแผนการเล่นในตอนนั้นถูกต้องแล้วและทุกฝ่ายสนับสนุนไม่ว่าตอนนี้ใครเป็นโค้ชก็ต้องทำแบบนั้นเหมือนกันหมดนักเลงคีย์บอร์ดไปอยู่สถานการณ์นั้นก็ต้องทำคือเล่นเพื่อดึงเสมอ    จะมาอ้างได้ยังว่าให้ชนะอินโดเกิน 10 ลูกไปเลย         เพราะเวลานั้นเรื่องของเรื่องไม่มีใครสามารถเดินทางไกล 2 พันโลบินจากโฮจิมินห์ไปหาฮานอยได้ด้วยสภาพร่างกายในการเล่นบอลทัวน้าเม้นยากที่จะทำได้       เหมือนกับเดินทางบินหาดใหญ่ไปเชียงใหม่นั่นละซึ่งต้องขอเสมอไว้ก่อนเพื่ออยู่เล่นที่โฮจิมินห์ต่อไปจะดีที่สุดสำหรับทุกฝ่าย แต่ผลมันเกิดเลวร้ายกว่าที่คิดไม่มีคาดคิดว่าอินโดจะทำเรื่องแบบนี้ด้วยการแพ้ซะเลย

แต่ผมไม่เข้าใจว่าเรื่องในครั้งนั้นทำไมแฟนบอลทั่วอาเซียน กับฝ่าย AFC  จึงไม่ยอมจัดการกับเจ้าภาพเวียดนาม ที่ออกโปรแกรมทุเรศแบบนี้ออกมาปัญหาจึงเกิดขึ้นจนเกิดเรื่องอัปยศ และทุกฝ่ายกลับไม่มีใครโทษเจ้าภาพเวียดนามเลยแม้แต่คนเดียว ที่ปล่อยให้ออกตารางการแข่งขันแบบนี้ออกมาได้    ที่สำคัญเป็นการจัดฟุตบอลแมทย์นานาชาติเป็นครั้งแรกของเวียดนาม  กลับไม่มีใครในเอเอฟซีชี้นำจัดการแข่งขันให้กับเวียดนามได้เลยปล่อยให้เวียดนามจัดไทเกอร์คัพครั้งนั้นได้อัปยศมาก  ไม่ว่าจะเป็นเล่นด้วยหญ้าใบใหญ่สนามมีปัญหา ถ้าใครบินไปฮานอยเพื่อเล่นกับเจ้าภาพเจอสนามทุเรศกว่าโฮจิมินห์อีก     นี่คือเรื่องเลวร้ายสมัยพี่เหงียนทำตอนเปิดประเทศใหม่ ๆ ด้านฟุตบอล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2016, 02:57:03 PM โดย ลูฟี่ » บันทึกการเข้า

loeienter
Hero Member

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 02:59:52 PM »

คือผม งง ตรรคกะเล่นตามแผน  เล่นตามแผนคือวันนั้นเราจะไม่บุกอินโดใช่มั้ยครับ คือเอาเทปมาดูหรือนึกย้อนหลังไปก็ได้ อินโดยิงเราก่อนด้วยซ้ำแถมอินโดแสดงท่าทีว่าเราอะ เล่นไม่สมศักดิ์ศรี หรือภาษามวยเรียก ล้มมวย แล้วหลังจากนั้น เราก็ยิงตีเสมอ เพื่อให้อินโดไปเจอเจ้าภาพ และเหตุการช็อคก็เกิดขึ้น หลังจากเล่นป๊อกแป๊ก ขายของกัน ซึ่งอินโดมันรอจังหวะนี้มานานแล้ว เพราะเราก็ไม่คิดจะพังประตูอินโดเลยทั้งที่อินโดมันเล่น โกลไลน์ เอาโกลขึ้นมาบุกอีกต่างหากหน้าประตูอินโดโล่งโจ้ง ใกล้หมดเวลาตามแผนใครคิดว่าอินโดมันจะเลี้ยงส่งกลับมา ยิงประตูตัวเอง โดยที่มีผู้เล่นไทยคอยดีเฟ้น defence ไม่ให้อินโดทำประตูตัวเอง ไทยป้องกันประตูไม่ให้อินโดยิงตัวเองอยู่ถึง 5คน แต่ก็ป้องกันไม่ได้ อินโดยิงเข้าประตูตัวเองสำเร็จ  นี่คือแผนของอินโดและไทย แต่อินโดช่วงชิงความได้เปรียบ อันอัปยศ ได้ก่อน ใช่มั้ยครับ

ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 03:01:07 PM »

เบื้องหลังผู้ห้ามไม่ให้นักเตะที่อายุเกินจากบางทัวนาเมนท์ไปเล่น...

เบื้องหลังจากผู้โทรศัพท์ขอร้องกับทางทีมงาน....

เบื้องหลัง!!  เบื้องหลัง!!  เบื้องหลัง!!  
เรื่องนั้นไม่มีเบื้องหลังอะไรหรอก    เพราว่าตอนนั้นเราคว้าแชมป์ซีเกมส์มาได้แล้วและไทเกอร์คัพครั้งแรก  ๆ ไทยก็ปราบอาเซียนได้หมด สยบเสื้อเหลืองมาเลเซียได้ด้วย  ยุคนั้นโค้ชเฮงและทีมชาติไทยกำลังเฟื่องฟูมาก   มันก็มีแนวคิดว่าไทเกอร์คัพตอนนั้นเพิ่งจัดได้ใหม่ ๆ ไม่กี่ปีจะให้ส่งผู้เล่นชุด B  ไปทำการแข่งขันเพื่อทีมชาติไทยจะได้สร้างทีมระยะยาวขึ้นมาทดแทนได้ในอนาคต

จึงได้มีการเรียกผู้เล่นดาวรุ่ง กับผู้เล่นที่หลุดทีมชาติไปนาน ๆ  ให้กลับมาเล่นทีมชาติอีกครั้ง  
ดาวรุ่งตอนนั้นที่จำได้ก็ สราวุธ คำบัว ที่กำลังฮอต ๆ  
ดาวโรยตอนนั้นก็ รณชัย สยมชัย

ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 03:04:20 PM »

คือผม งง ตรรคกะเล่นตามแผน  เล่นตามแผนคือวันนั้นเราจะไม่บุกอินโดใช่มั้ยครับ คือเอาเทปมาดูหรือนึกย้อนหลังไปก็ได้ อินโดยิงเราก่อนด้วยซ้ำแถมอินโดแสดงท่าทีว่าเราอะ เล่นไม่สมศักดิ์ศรี หรือภาษามวยเรียก ล้มมวย แล้วหลังจากนั้น เราก็ยิงตีเสมอ เพื่อให้อินโดไปเจอเจ้าภาพ และเหตุการช็อคก็เกิดขึ้น หลังจากเล่นป๊อกแป๊ก ขายของกัน ซึ่งอินโดมันรอจังหวะนี้มานานแล้ว เพราะเราก็ไม่คิดจะพังประตูอินโดเลยทั้งที่อินโดมันเล่น โกลไลน์ เอาโกลขึ้นมาบุกอีกต่างหากหน้าประตูอินโดโล่งโจ้ง ใกล้หมดเวลาตามแผนใครคิดว่าอินโดมันจะเลี้ยงส่งกลับมา ยิงประตูตัวเอง โดยที่มีผู้เล่นไทยคอยดีเฟ้น defence ไม่ให้อินโดทำประตูตัวเอง ไทยป้องกันประตูไม่ให้อินโดยิงตัวเองอยู่ถึง 5คน แต่ก็ป้องกันไม่ได้ อินโดยิงเข้าประตูตัวเองสำเร็จ  นี่คือแผนของอินโดและไทย แต่อินโดช่วงชิงความได้เปรียบ อันอัปยศ ได้ก่อน ใช่มั้ยครับ
 ยุคนั้นเราต้องการแค่ผลเสมอเพื่อเข้ารอบต่อไปและอยู่เล่นที่เมืองโฮจิมินห์ต่อเมืองนี้อยู่ทางใต้สุดของประเทศ   ถ้าชนะเราต้องเดินทางไปอีกเมืองที่อยู่เหนือสุดของประเทศคือฮานอยซึ่งไม่มีใครอยากเดินทางไกลขนาดนั้นทั้งเหนื่อยและเพลียแถมไม่ได้พักเลยต้องมาเตะกับเจ้าภาพเวียดนามต่อ         ทุกคนจึงเล่นเพื่อดึงเสมอแต่ก็ตามที่คุณวันกล้าบอกคือไทยเล่นไม่เนียนตาเท่าไหร่เราไม่ยอมบุกพยายามเคาะไปมาเพื่อหวังผลแค่นี้  สุดท้ายพอ 2 ต่อ 2  อินโดเลยตัดสินใจทำแบบนั้นก่อนหมดเวลา  เรื่องมันจึงเลวร้ายกว่าที่คิด

ถ้าตอนนั้นเวียดนามออกโปรแกรมเตะแค่เมืองเดียวให้ทุกทีมเตะที่ฮานอย    เชื่อว่าเรื่องแบบนี้ไม่มีทางเกิดขึ้นได้แน่นอน เพราะไทยจะยิงอินโดเท่าไหร่ก็ได้ชนะหรือเสมอตอนนั้นเจอใครก็ไม่ต่างกันระหว่างสิงคโปร์หรือ เวียดนาม เพราะได้พักอย่างน้อย 2 วันและอยู่เล่นที่เดิมคือฮานอยต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2016, 03:09:13 PM โดย ลูฟี่ » บันทึกการเข้า

Scop
Full Member

คะแนนความรัก: +106/-125

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 03:07:11 PM »

แมทนั้นเมื่อปี 2541 ผมก็ได้ดูอยู่ ตอนนั้นผมก็กำลังเป็นวัยรุ่นเลย

ยังจำได้ว่าขนาดคนภาคบอลของไทยเรา ยังพูดกันตั้งแต่ก่อนเตะเลยว่าขอเสอมไม่ต้องชนะ เพื่อจะได้เข้าเป็นที่ 2 ของกลุ่มเพื่อที่จะไม่ต้องไปเจอกับเจ้าภาพ  เนื่องจากกลัวปัญหาแฟนบอลของทีมเจ้าภาพเป็นอย่างมากและรวมไปถึงเรื่องกรรมการด้วยครับ (ฟุตบอลสมัยนั้น กับสมัยนี้ต่างกันมากครับ สมัยนั้นกองเชียร์ทีมเจ้าบ้านอย่างเวียดนามนี่น่ากลัวที่จะลงมาในสนามแล้วทำร้ายนักบอลมากครับ รวมถึงมาตราฐานของกรรมการที่เอื้อให้กับเจ้าภาพก็มากด้วยเช่นกัน) ดังนั้นการวางแผนของไทยเราในตอนนั้นก็เลยออกมาเป็นว่าเล่นแค่เสอมหรือแพ้ก็ได้ ซึ่งอินโดนีเซียก็วางแผนมาเหมือนไทยเราเช่นกันครับคือไม่อยากเจอเจ้าภาพเวียดนาม ต่างฝ่ายเลยเล่นแบบน่าเกลียดมาก ซึ่งจะว่าไปไทยเรายังไม่เท่าไหร่นะครับ อินโดนีเซีย นี่สิครับเล่นวิ่งไปยิงเต็มข้อเข้าประตูตัวเองแถมดีใจสุดๆ เลยตอนยิงเข้าประตูตัวเอง ซึ่งผลก็คือไทยเราชนะไป 3-2 และทั้งไทยและอินโด ก็โดนลงโทษจาก FIFA หรือ AFC ด้วยครับ แต่อินโด โดนหนักกว่าไทยเพราะทำน่าเกลียดมาก คือเจตนายิงเข้าประตูตัวเอง

คือผมเข้าใจนะครับ เพราะลองให้ผมไปเป็นโค้ชหรือคนวางแผนในสมัยนั้นก็คงทำเช่นนั้นเหมือนกันแหละครับ  เนื่องจากต้องการหนีทีมที่น่ากลัวสุดตอนนั้นเพื่อโอกาสที่ดีที่สุดที่จะได้เข้าไปชิงแชมป์ครับ

ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 03:10:49 PM »

แมทนั้นเมื่อปี 2541 ผมก็ได้ดูอยู่ ตอนนั้นผมก็กำลังเป็นวัยรุ่นเลย

ยังจำได้ว่าขนาดคนภาคบอลของไทยเรา ยังพูดกันตั้งแต่ก่อนเตะเลยว่าขอเสอมไม่ต้องชนะ เพื่อจะได้เข้าเป็นที่ 2 ของกลุ่มเพื่อที่จะไม่ต้องไปเจอกับเจ้าภาพ  เนื่องจากกลัวปัญหาแฟนบอลของทีมเจ้าภาพเป็นอย่างมากและรวมไปถึงเรื่องกรรมการด้วยครับ (ฟุตบอลสมัยนั้น กับสมัยนี้ต่างกันมากครับ สมัยนั้นกองเชียร์ทีมเจ้าบ้านอย่างเวียดนามนี่น่ากลัวที่จะลงมาในสนามแล้วทำร้ายนักบอลมากครับ รวมถึงมาตราฐานของกรรมการที่เอื้อให้กับเจ้าภาพก็มากด้วยเช่นกัน) ดังนั้นการวางแผนของไทยเราในตอนนั้นก็เลยออกมาเป็นว่าเล่นแค่เสอมหรือแพ้ก็ได้ ซึ่งอินโดนีเซียก็วางแผนมาเหมือนไทยเราเช่นกันครับคือไม่อยากเจอเจ้าภาพเวียดนาม ต่างฝ่ายเลยเล่นแบบน่าเกลียดมาก ซึ่งจะว่าไปไทยเรายังไม่เท่าไหร่นะครับ อินโดนีเซีย นี่สิครับเล่นวิ่งไปยิงเต็มข้อเข้าประตูตัวเองแถมดีใจสุดๆ เลยตอนยิงเข้าประตูตัวเอง ซึ่งผลก็คือไทยเราชนะไป 3-2 และทั้งไทยและอินโด ก็โดนลงโทษจาก FIFA หรือ AFC ด้วยครับ แต่อินโด โดนหนักกว่าไทยเพราะทำน่าเกลียดมาก คือเจตนายิงเข้าประตูตัวเอง

คือผมเข้าใจนะครับ เพราะลองให้ผมไปเป็นโค้ชหรือคนวางแผนในสมัยนั้นก็คงทำเช่นนั้นเหมือนกันแหละครับ  เนื่องจากต้องการหนีทีมที่น่ากลัวสุดตอนนั้นเพื่อโอกาสที่ดีที่สุดที่จะได้เข้าไปชิงแชมป์ครับ

อิโคโดโด้ถูกแบนห้ามเล่นฟตบอลตลอดชีวิต โทษที่จำได้ตอนนั้น

Scop
Full Member

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 03:16:31 PM »

ดูแล้วจะด่าวิทยา เลาหกุล มากกว่าเดิม ก็ได้
แต่ขอให้อยู่บนข้อมูลที่คนด่ารู้จริง ว่าเกิดอะไร เป็นยังไง
ไม่ใช่ฟังมาเป็นเรื่องเล่านิยายจากใครก็ไม่รู้

+958 ให้ จ.ข.ก.ท. ครับ ก็แบบที่บอกแหละครับ ผมก็เห็นตอนนี้ข่าวมั่วมาก ถึงขนาดที่ไทยเรายิงเข้าประตูตัวเองเลยทีเดียว เอามาลงให้คนที่ไม่ทราบข้อมูลที่แท้จริงได้อ่านบ้างครับ
Scop
Full Member

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 03:33:12 PM »

คือผม งง ตรรคกะเล่นตามแผน  เล่นตามแผนคือวันนั้นเราจะไม่บุกอินโดใช่มั้ยครับ คือเอาเทปมาดูหรือนึกย้อนหลังไปก็ได้ อินโดยิงเราก่อนด้วยซ้ำแถมอินโดแสดงท่าทีว่าเราอะ เล่นไม่สมศักดิ์ศรี หรือภาษามวยเรียก ล้มมวย แล้วหลังจากนั้น เราก็ยิงตีเสมอ เพื่อให้อินโดไปเจอเจ้าภาพ และเหตุการช็อคก็เกิดขึ้น หลังจากเล่นป๊อกแป๊ก ขายของกัน ซึ่งอินโดมันรอจังหวะนี้มานานแล้ว เพราะเราก็ไม่คิดจะพังประตูอินโดเลยทั้งที่อินโดมันเล่น โกลไลน์ เอาโกลขึ้นมาบุกอีกต่างหากหน้าประตูอินโดโล่งโจ้ง ใกล้หมดเวลาตามแผนใครคิดว่าอินโดมันจะเลี้ยงส่งกลับมา ยิงประตูตัวเอง โดยที่มีผู้เล่นไทยคอยดีเฟ้น defence ไม่ให้อินโดทำประตูตัวเอง ไทยป้องกันประตูไม่ให้อินโดยิงตัวเองอยู่ถึง 5คน แต่ก็ป้องกันไม่ได้ อินโดยิงเข้าประตูตัวเองสำเร็จ  นี่คือแผนของอินโดและไทย แต่อินโดช่วงชิงความได้เปรียบ อันอัปยศ ได้ก่อน ใช่มั้ยครับ

อันนี้ก็เกินไปครับ มีความจริงเพียงบางส่วน แล้วแต่งเติมอีกส่วน

อินโดมันจะเลี้ยงส่งกลับมา ยิงประตูตัวเอง โดยที่มีผู้เล่นไทยคอยดีเฟ้น defence ไม่ให้อินโดทำประตูตัวเอง ไทยป้องกันประตูไม่ให้อินโดยิงตัวเองอยู่ถึง 5คน แต่ก็ป้องกันไม่ได้ อินโดยิงเข้าประตูตัวเองสำเร็จ  นี่คือแผนของอินโดและไทย แต่อินโดช่วงชิงความได้เปรียบ อันอัปยศ ได้ก่อน ใช่มั้ยครับ

อินโด ยิงประตูตัวเองจริง แต่ไทยไม่ได้ไปป้องกันไม่ให้มันยิงประตูตัวเองนะครับ
loeienter
Hero Member

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 04:31:09 PM »

คือผม งง ตรรคกะเล่นตามแผน  เล่นตามแผนคือวันนั้นเราจะไม่บุกอินโดใช่มั้ยครับ คือเอาเทปมาดูหรือนึกย้อนหลังไปก็ได้ อินโดยิงเราก่อนด้วยซ้ำแถมอินโดแสดงท่าทีว่าเราอะ เล่นไม่สมศักดิ์ศรี หรือภาษามวยเรียก ล้มมวย แล้วหลังจากนั้น เราก็ยิงตีเสมอ เพื่อให้อินโดไปเจอเจ้าภาพ และเหตุการช็อคก็เกิดขึ้น หลังจากเล่นป๊อกแป๊ก ขายของกัน ซึ่งอินโดมันรอจังหวะนี้มานานแล้ว เพราะเราก็ไม่คิดจะพังประตูอินโดเลยทั้งที่อินโดมันเล่น โกลไลน์ เอาโกลขึ้นมาบุกอีกต่างหากหน้าประตูอินโดโล่งโจ้ง ใกล้หมดเวลาตามแผนใครคิดว่าอินโดมันจะเลี้ยงส่งกลับมา ยิงประตูตัวเอง โดยที่มีผู้เล่นไทยคอยดีเฟ้น defence ไม่ให้อินโดทำประตูตัวเอง ไทยป้องกันประตูไม่ให้อินโดยิงตัวเองอยู่ถึง 5คน แต่ก็ป้องกันไม่ได้ อินโดยิงเข้าประตูตัวเองสำเร็จ  นี่คือแผนของอินโดและไทย แต่อินโดช่วงชิงความได้เปรียบ อันอัปยศ ได้ก่อน ใช่มั้ยครับ

อันนี้ก็เกินไปครับ มีความจริงเพียงบางส่วน แล้วแต่งเติมอีกส่วน

อินโดมันจะเลี้ยงส่งกลับมา ยิงประตูตัวเอง โดยที่มีผู้เล่นไทยคอยดีเฟ้น defence ไม่ให้อินโดทำประตูตัวเอง ไทยป้องกันประตูไม่ให้อินโดยิงตัวเองอยู่ถึง 5คน แต่ก็ป้องกันไม่ได้ อินโดยิงเข้าประตูตัวเองสำเร็จ  นี่คือแผนของอินโดและไทย แต่อินโดช่วงชิงความได้เปรียบ อันอัปยศ ได้ก่อน ใช่มั้ยครับ

อินโด ยิงประตูตัวเองจริง แต่ไทยไม่ได้ไปป้องกันไม่ให้มันยิงประตูตัวเองนะครับ

นักเตะไทยวิ่งไล่เพลซซิ่งกัน ตัดบอลกัน2-3คนเลยครับ จังหวะก่อนยิงก็มีผู้เล่นไทยไล่ตามแย่งบอลด้วยแต่ไม่ทัน
อันนี้จากความรู้สึกวันนั้นจริงๆ แค้นใจมากๆ พูดไม่ออก

Green Coal
รักษ์บอลล์ไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +624/-202

THAILAND ONLY

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 05:56:36 PM »

มองข้างหน้าครับ ตอนนี้จับฉลากแบ่งกลุ่มเรียบร้อยแล้ว

sanggung
Full Member

คะแนนความรัก: +223/-857

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 08:30:52 PM »

ซึ่งเมื่อปี พ.ศ. 2548 วิทยา เลาหกุลได้เสนอตัวเข้ารับการชิงตำแหน่ง
นายกสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทย แต่ไม่ได้รับการยอมรับจากสมาชิกที่ประชุม
โดยมีนายวิมล กาญจนะ สมาชิกท่านหนึ่งให้ความเห็นและสอบถามวิทยาดังนี้
“ผมวิมล กาญจนะเป็นคนตรง ไม่เคยตกเป็นเหยื่อของใคร มีจุดยืนของตัวเอง
มาตลอด ขอพูดบางสิ่งบางอย่างให้สโมสรสมาชิก และวิทยา ได้รับทราบว่า

ตำแหน่งนายกสมาคมฟุตบอลเป็นตำแหน่งที่สง่างามคนที่จะเข้ามานั่งจะต้อง
เป็นคนที่มีความสง่า ไม่มีเรื่องสกปรก ฉะนั้นโอกาสนี้อยากจะถามวิทยา
สัก 3ข้อใหญ่ และคุณวิทยา ต้องตอบด้วย คำถามแรกคือ
ในการแข่งขันฟุตบอลไทเกอร์คัพที่เวียดนาม วิทยา เป็นหัวโค้ช
ทำไมปล่อยให้ทีมชาติไทยไปทำเรื่องขายหน้า,

ข้อที่ 2ในการแข่งขันฟุตบอลยช. 16ปีที่เวียดนาม คุณวิทยาเป็นโค้ช
ทำไมปล่อยให้นักเตะดื่มไวน์ลงเล่น,

ข้อ3วิทยาได้เอ.ไลเซ่นปลอมมาจากเยอรมันแล้วมาโกหกว่ามีความรู้
ความสามารถในเชิงของฟุตบอล คุณวิทยาต้องตอบ หากไม่ตอบต้องไป
ใส่กระโปรง " ซึ่งทางวิทยาก็ไม่ได้รับเลือกตั้งให้เป็นนายกสมาคมในครั้งนี้

พอดีไปอ่านเจอมาจริงป่าว
Bob_Sothorn
Full Member

คะแนนความรัก: +77/-38

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 09:42:58 PM »

ผมเองก็ดูบอลก็หลายปี นัดนั้นดูถ่ายทอดสด ด้วย ช็อคที่ อินโดกล้าทำ แล้วก็งง มากๆ ส่วนรายละเอียดไม่ทราบชัดเจน เพราะข่าวที่รู้ก็ตามหน้าหนังสือพิมพ์สยามกีฬา ตอนนั้นที่ลงมากที่สุด

ส่วนตัวจริงๆนะครับ ผมว่าสมาคมชุดนี้ ประธานเทคนิคชุดนี้  หากเทียบตำแหน่งกันแล้ว กับยุคท่าน วรวีย์ ที่ให้คุณเป็ด  มาเป็นประธานเทคนิค สมัยหนึ่ง ผมว่า โค๊ชเฮงดีกว่าเยอะ
ส่วนเรื่องคุณวิมล ที่ถามคุณวิทยา นั้น ข้อเท็จจริงไม่ปรากฎชัดนัก แหล่งอ้างอิงจากไหน
แต่ วิทยา ได้รับการยอมรับจากญี่ปุ่น ก็น่าจะเป็นข้อพิสูจน์อย่างหนึ่งได้ดี ส่วนในอนาคต หากผลงานไม่ดี ผมใครก็อยู่ลำบาก ขืนดันทุรังอยู่ คงมีภาพแฟนบอล ออกมาไล่สมาคมอีกแน่นอน
Muangkan Crazy
Hero Member

คะแนนความรัก: +519/-143

ชีวิตก็แค่นี้ จะเอาอะไรมากมาย

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 01:56:14 AM »

เรื่องโค้ชเฮงชิงตำแหน่งนายก

มองว่านายกสมัยนั้นทำงานมาหลายปี แต่มีปัญหาเรื่องวิสัยทัศน์ คนที่เป็นนายกสมาคมต้องมีเป้าหมายการทำงานที่ชัดเจน

ส่วนคำถามที่วิมล ลุกขึ้นมาถาม โค้ชเฮงก็ตอบ

1 ในการแข่งขันฟุตบอลไทเกอร์คัพที่เวียดนาม วิทยา เป็นหัวโค้ช
ทำไมปล่อยให้ทีมชาติไทยไปทำเรื่องขายหน้า

โค้ชเฮง :: ส่วนกรณีเรื่องวุ่นวายที่เกิดขึ้นในศึกไทเกอร์คัพ ที่เวียดนาม ก็เพราะมีผู้ใหญ่ในสมาคมฟุตบอลฯ สั่งให้เล่นแค่เสมอเท่านั้น ไม่ต้องเอาชนะ เพราะไม่อยากให้เดินทางไปเตะอีกเมืองหนึ่ง และก็ไม่ทราบด้วยว่า อีกฝ่ายจะล้มบอลด้วยการยิงเข้าประตูตัวเอง

2.ในการแข่งขันฟุตบอลยช. 17 ปีที่เวียดนาม คุณวิทยาเป็นโค้ช
ทำไมปล่อยให้นักเตะดื่มไวน์ลงเล่น

โค้ชเฮง :: ส่วนเรื่องที่บอกว่า ปล่อยให้เด็กดื่มเหล้าไวน์ก่อนลงสนามนั้น นายวิทยากล่าวว่า ไม่ได้ร่ำรวยเหมือน “เสธ.หนั่น” พล.ต.สนั่น ขจรประศาสน์จะได้ซื้อเหล้าไวน์ราคาขวดละเป็นแสนบาทมาแจกให้เด็กดื่มได้ และไม่เคยทำอย่างที่ถูกกล่าวหาเลยแม้แต่ครั้งเดียว

3.สมัยที่นายวิทยาคุมทีม เยาวชน 16 ปี แต่กลับทำทีมล้มเหลวพาทีมชาติไทยแพ้ ทีมชาติลาว ทำให้ประเทศชาติเสียชื่อเสียง

โค้ชเฮง :: การคุมทีมเยาวชน 16 ปีนั้น ทางเฮดโค้ชทีมชาติไทยชุดใหญ่อย่างคาร์ลอส โรแบร์โต คาวัลโญ หรือแม้แต่ “โค้ชหรั่ง” ชาญวิทย์ ผลชีวิน ก็เคยทำทีมแพ้ ลาวเหมือนกัน ซึ่งไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไร เพราะลาวก็โกงฟุตบอลเป็นเหมือนกัน และที่กล่าวหาว่า ทำทีมชาติไทยแพ้ลาว ก็ไม่จริง เพราะเสมอลาวต่างหาก ไม่ใช่แพ้

4.อ้างว่า สมัยอยู่ที่เยอรมนีและจบหลักสูตรเทรนเนอร์ บี-ไลเซนส์ นั้น เป็นวุฒิปลอมหรือไม่ และถ้าเป็นวุฒิจริงทำไมยังต้องมาขอเรียนหลักสูตร เอ-ไลเซนส์ ที่เมืองไทย

โค้ชเฮง :: เรียนจบหลักสูตร บี-ไลเซนส์ จากเยอรมนี และเป็นวุฒิที่สหพันธ์ฟุตบอลนานาชาติ (ฟีฟ่า) รับรอง เป็นของจริงแน่นอน ส่วนที่เพิ่งมาจบหลักสูตร เอ-ไลเซนส์ ก็เพราะทางสมาคมฟุตบอลสิงคโปร์ที่อยากได้ตัวไปทำงานด้วย อยากให้จบหลักสูตรขั้นสูงสุด จึงต้องการเรียนเพิ่มเติม ซึ่งเรื่องนี้ได้เคยทำหนังสือสอบถามไปยังสมาพันธ์ฟุตบอลแห่งเอเชีย (เอเอฟซี) และได้รับการรับรองมาแล้ว ซึ่งเรื่องนี้อยากให้ไปถามนายวรวีร์ มะกูดี เลขาธิการสมาคมฟุตบอลฯ ได้เลย เพราะทราบเรื่องนี้ดี

ส่วนผลการลงคะแนนเสียง วิจิตร เข้าป้ายเป็นนายกสมาคมฟุตบอลสมัยที่ 6 ตามความคาดหมาย ได้ไป 118 คะแนน ทิ้งโค้ชเฮง ที่ได้เพียง 16 คะแนน โดยมีบัตรเสีย 1 ใบ

ลิงค์ข่าว
http://www.manager.co.th/mwebboard/listComment.aspx?QNumber=179612&Mbrowse=4
Bob_Sothorn
Full Member

คะแนนความรัก: +77/-38

| | |
« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 08:00:51 AM »

ขอบคุณข้อมูล อ้างอิง ขอรับ
สารคาม-ฉลามชล_TS232
ความรู้ก็เหมือนชุดชั้นใน มีไว้ใช้แต่ไม่ได้มีไว้โชว์!!!
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +264/-47

No.7

| | |
« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 09:12:19 AM »

+1 ความรู้ดีๆคับ ทำงานแปป เดี๋ยวมาอ่าน
deknew
Full Member

คะแนนความรัก: +171/-56

| | |
« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 09:51:52 AM »

อืม อินโดเอาแต่ยิงประตูตัวเอง แถมไทยยังไปช่วยป้องกันอินโดยิงตัวเอง แล้ววลีที่บอกเฮงให้ลูกทีมยิงทีมตัวเอง คนที่เอาไปพูดต่อนี้เสียหมาเลย 555

“We live in a society of victimization, where people are much more comfortable being victimized than actually standing up for themselves.”

― Marilyn Manson
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +611/-250

น้องพลอย FC

| | |
« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 01:24:12 PM »

นักเตะไทยวิ่งไล่เพลซซิ่งกัน ตัดบอลกัน2-3คนเลยครับ จังหวะก่อนยิงก็มีผู้เล่นไทยไล่ตามแย่งบอลด้วยแต่ไม่ทัน
อันนี้จากความรู้สึกวันนั้นจริงๆ แค้นใจมากๆ พูดไม่ออก

ความรุ้สึกเดียวกันครับ ตอนนั้นดูอยู่

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
mama_xi
Hero Member

คะแนนความรัก: +636/-1066

Japansusu !!

| | |
« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 03:28:27 PM »

โค้ชเฉลยแล้วครับว่าทำเพราะจำเป็นหรือใบสั่ง ไปหาคลิปเก่า ๆ ดูได้ครับ
เฮงตอบเอง
Angkor
Newbie
*

คะแนนความรัก: +7/-18

| | |
« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 05:26:56 PM »

นัดนั้นผมดูอยู่ครับ ทั้งสองทีมไม่อยากชนะ(ก็แน่นอนล่ะ) บอลน่าเบื่อมาก แต่อินโดน่าเกลียดกว่า เล่นยิงประตูตัวเองเฉยเลย นักเตะไทยซะอีกที่โชว์สปิริตไม่ทำตาม ผมว่าโค้ชเขาทำเพื่อทีมนะ ใครเป็นโค้ชก็ต้องสั่งลูกทีมให้เล่นเสมอ
  เรื่องราวมันก็ผ่านมาหลายปีแล้ว ก็สงสัยเหมือนกันว่าทำไมเอามาพูดตอนนี้ แต่ดูจากผู้ให้ข้อมูลแล้วก็ไม่แปลกใจเพราะมาจากฟุตบอลสยาม กระทู้นี้ต้องการดิสเครดิตโค้ชเฮงล้านเปอร์เซ็นต์
audontcry
THAILANDSUSU
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +683/-69

Fight For Tomorrow

| | |
« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 09:20:37 PM »

เรื่อง ปี41 ผมมองว่า มันคือ แทคติกที่จะทำยังไง ให้ไปถึงแชมป์
(ซึ่งอันนี้ แล้วแต่วิจารณญาณส่วนบุคคล ใครจะเห็นว่า ควรทำอย่างไร)

ทุกวันนี้  บอลไทยบูมขึ้นมาขนาดนี้ คนดูเยอะขนาดนี้ เพราะแฟนบอลกระแสครับ
ถ้าเอาเฉพาะแฟนพันธ์แท้ แพ้-ชนะ ยังไงก็เชียร์ ก็จะเห็น
Nโซน(เชียร์ไทยพาวเว่อร์)หย่อมนึง
Eโซน (ไทยแลนด์ฮาร์ดคอร์)หย่อมนึง
Sโซน (อุลตร้าไทยแลนด์)หย่อมนึง

ซึ่งผมก็เห็นว่า ควรมีแฟนบอลกระแสแบบผสม แฟนบอลพันธ์แท้ไปแบบนี้แหละ 
แต่อยากให้เค้า ได้รับข้อมูลที่ถูกต้อง ในการวิพากษ์วิจารณ์สิ่งใดๆ ออกไป

เสริมนิดนึงนะครับ โซน S ไม่ได้มีแค่ Ultras Thailand นะครับผม South Curve Unit Thailand อยู่กันมาก่อนตั้งนานละครับ

https://www.facebook.com/SouthCurveUnitThailand/?fref=ts

แต่ทั้งหมดทั้้งมวลก็คือ Supporter ของทีมชาติไทยทั้งหมดแหละครับ ด้วยความเคารพ

cikada
ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ
Hero Member

คะแนนความรัก: +508/-763

นักรบกรมหลวง เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุทยานเสด็จในกรม กรมหลวงชุมพร

| | |
« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 12:59:58 AM »

ถ้าคนยังฟังเพียงแค่คำพูด
โดยไม่ดูผลงานในสนาม เถียงกัน 10 ปีก็ไม่จบ พดให้ตัวเองดูใครๆก็พูดได้
คุมทีมชุดใผญ่ไปเลย แฟนบอลจะได้หายแคลงใจ
ว่าแกเก่งจริงหรือป่าว

เฮงซัง GetOut !! สนับสนุน บิ๊กป๋อม”อดิศักดิ์ เบ็ญจศิริวรรณ เป็นประธานพัฒนาเทคนิคฟุตบอลทีมชาติไทย
รักได้...ร้องไห้เป็น
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +180/-76

| | |
« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 01:21:18 AM »

แค่เวียดนามยังกลัว แล้วจะไปบอลโลก

ถ้าโค้ชเก่งจริง ต้องมีวิธีเอาชนะคู่แข่งทุกทีม ไม่ต้องกลัวอะไรหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2017, 01:23:35 AM โดย รักได้...ร้องไห้เป็น » บันทึกการเข้า

การเปลี่ยนแปลงบางเรื่อง  เราเองไม่สามารถกำหนดได้
ก็อยู่ที่ตัวเราเองจะเลือกทนยอมรับมันและฝืนความรู้สึกอยู่กับมันต่อไป
หรือเลือกที่จะหันหลังให้กับมัน เพื่อความรู้สึกดีดียังคงมีอยู่ตลอดไป
Kokkabark
Full Member

คะแนนความรัก: +56/-65

| | |
« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 01:29:37 AM »

ทำไมไม่เกณฑ์แฟนบอลไทยผู้เก่งกล้าไปเป็นบอดี้การ์ดระหว่างทางไปสนามกับโรงแรมนะ
กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +777/-621

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 01:56:29 AM »

ผมจำได้คร่าวๆว่า ตอนนั้นกำลังสำคัญอย่าง ตะวัน และซิโก้ ไม่ได้เดินทางไปแข่งด้วย เพราะอะไรสักอย่างนี้แหละ

ป๊อกกี้
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 02:09:33 AM »

ทุกวันนี้  บอลไทยบูมขึ้นมาขนาดนี้ คนดูเยอะขนาดนี้ เพราะแฟนบอลกระแสครับ

เสริมนิดนึงนะครับ โซน S ไม่ได้มีแค่ Ultras Thailand นะครับผม South Curve Unit Thailand อยู่กันมาก่อนตั้งนานละครับ

https://www.facebook.com/SouthCurveUnitThailand/?fref=ts

แต่ทั้งหมดทั้้งมวลก็คือ Supporter ของทีมชาติไทยทั้งหมดแหละครับ ด้วยความเคารพ

ขอบคุณครับ +1  ^__^

ป๊อกกี้
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 02:23:19 AM »

ถ้าคนยังฟังเพียงแค่คำพูด
โดยไม่ดูผลงานในสนาม เถียงกัน 10 ปีก็ไม่จบ พดให้ตัวเองดูใครๆก็พูดได้
คุมทีมชุดใผญ่ไปเลย แฟนบอลจะได้หายแคลงใจ
ว่าแกเก่งจริงหรือป่าว

ไปเจอความคิดแบบคุณในเพจข่าวหนังสือพิมพ์ , เพจส่งเสริมพนันบอล ยังพอเข้าใจ
แต่ในเวปนี้ ไม่คิดว่าจะเจอคนคิดแบบนี้
ทำไมจะต้องไปแข่งกันด้วยว่าใครคุมทีมเก่งกว่าใคร  สถานะเฮงตอนนี้ แกก็ไม่อยากเป็นโค๊ชแล้ว
ต่างคนก็ต่างทำหน้าที่ สนับสนุนให้ทีมชาติไทย มีประสิทธิภาพสูงสุด ไม่ดีกว่าเหรอ
ไม่เข้าใจจะแข่งกันไปเพื่ออะไร

ป๊อกกี้
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 02:33:52 AM »

แค่เวียดนามยังกลัว แล้วจะไปบอลโลก

ถ้าโค้ชเก่งจริง ต้องมีวิธีเอาชนะคู่แข่งทุกทีม ไม่ต้องกลัวอะไรหรอกครับ

ใช้คำว่า ''กลัว'' คงไม่ตรงนัก คือเป็นการวางแผนว่า เล่นยังไง จะไปให้ถึงแชมป์
การนั่งรถนานๆ เกือบสองพันกิโล เพื่อไปแข่งบอล ก็ไม่มีใครอยากทำ
ประกอบกับความบ้าคลั่งของแฟนบอลที่นั่น(ตามที่อ่านในเนื้อหา) ก็อยากหลีกเลี่ยง เพื่อความปลอดภัย
ถ้าเจอรอบรอง ยังมีช่วงเวลาเสี่ยงอีกวันสองวัน  หวังไว้ไปเจอนัดชิงไปเลย

ป๊อกกี้
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 02:35:49 AM »

ทำไมไม่เกณฑ์แฟนบอลไทยผู้เก่งกล้าไปเป็นบอดี้การ์ดระหว่างทางไปสนามกับโรงแรมนะ

คาดว่า ตอนนั้น เพิ่งจะเกิดกัน ยังเป็นเด็กตัวเล็กอยู่ครับ คุ้มกันอะไรไม่ได้

ป๊อกกี้
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 02:56:36 AM »

ผมจำได้คร่าวๆว่า ตอนนั้นกำลังสำคัญอย่าง ตะวัน และซิโก้ ไม่ได้เดินทางไปแข่งด้วย เพราะอะไรสักอย่างนี้แหละ

ซิโก้ , ตะวัน , ดุสิต ถูกผู้ใหญ่ในสมาคมเบรค  เพราะทำพาสปอร์ตอายุน้อยไว้ ตอนเล่นบอลเยาวชน
ถ้าถูกจับย้อนหลัง จะโดนแบนทีมชาติทุกชุดครับ

tong
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +51/-93

| | |
« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 03:32:19 AM »

ซิโก้ , ตะวัน , ดุสิต ถูกผู้ใหญ่ในสมาคมเบรค  เพราะทำพาสปอร์ตอายุน้อยไว้ ตอนเล่นบอลเยาวชน
ถ้าถูกจับย้อนหลัง จะโดนแบนทีมชาติทุกชุดครับ

เยาวชนเราเป็นเด็กโข่งเหรอครับ
ป๊อกกี้
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 10:04:06 AM »

ปัจจุบันนี้ ไม่มีแล้วครับ   

Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3486/-1485

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 10:22:52 AM »

ปัจจุบันนี้ ไม่มีแล้วครับ   

ยู 19 ชุดนั้น อายุจริง 23+ ทั้งนั้น และที่ฮาที่สุด มีนักเตะกองกลางตัวสำรอง ยู 19 คนนึงในชุดนั้น 2 ปีต่อมาก็เป็นตัวจริง ยู 19 เหมือนเดิม ทั้งที่อายุเกินตั้งแต่เล่นครั้งแรกแล้วนะ 555+

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
gotom
Newbie
*

คะแนนความรัก: +5/-10

| | |
« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 10:23:16 AM »

เมื่อก่อนนักข่าวก้อมีส่วนร่วมในการวางแผนเหรอเนี่ย
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +714/-151

| | |
« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 01:28:15 PM »

ขอบคุณครับ
ิballvat
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +57/-316

| | |
« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 01:49:15 PM »

เรื่องมันจบไปนานแล้ว  จะฟื้นฝอยหาตะเข็บ เพื่่อๆๆ    ถ้าคิดว่า อยากให้คนรุ่นหลังรู้  เหตุการณ์ทีมไทยในอดีต  งั้นก็มีตั้งหลายเรื่อง เอามาให้หมดเลย

จะได้ดูเหมือนไม่มีอะไรแอบแฝง  แนะนำให้เอา เหตุการณ์ ชุดซีเกมส์ สมัยปิยพงษ์ สาบานวัดพระแก้ว ว่าไม่ได้ล้มบอล  บ้าง  หรือ เหตุการณ์โกงอายุบอล ยู 16
สมัยที่ต้องส่งชุด ลีซอ ไปเตะแทน  หรือเหตุการณ์ แพ้ทีมชาติลาว   เอามาเลย ครับ ถ้าจะฟื้นฝอย ก็ฟื้นให้เสมอภาคกัน  ทุกวันนี้บอลไทยไปถึงไหนแล้ว

เรื่องอดีต มันกลับไปแก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว ครับ  แต่มนูษย์ยังต้องสร้างอะไรดีๆๆ เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข  เรามามองไปข้างหน้าด้วยกันดีกว่า ครับ
ป๊อกกี้
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 02:13:45 PM »

เรื่องมันจบไปนานแล้ว  จะฟื้นฝอยหาตะเข็บ เพื่่อๆๆ    ถ้าคิดว่า อยากให้คนรุ่นหลังรู้  เหตุการณ์ทีมไทยในอดีต  งั้นก็มีตั้งหลายเรื่อง เอามาให้หมดเลย

จะได้ดูเหมือนไม่มีอะไรแอบแฝง  แนะนำให้เอา เหตุการณ์ ชุดซีเกมส์ สมัยปิยพงษ์ สาบานวัดพระแก้ว ว่าไม่ได้ล้มบอล  บ้าง  หรือ เหตุการณ์โกงอายุบอล ยู 16
สมัยที่ต้องส่งชุด ลีซอ ไปเตะแทน  หรือเหตุการณ์ แพ้ทีมชาติลาว   เอามาเลย ครับ ถ้าจะฟื้นฝอย ก็ฟื้นให้เสมอภาคกัน  ทุกวันนี้บอลไทยไปถึงไหนแล้ว

เรื่องอดีต มันกลับไปแก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว ครับ  แต่มนูษย์ยังต้องสร้างอะไรดีๆๆ เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข  เรามามองไปข้างหน้าด้วยกันดีกว่า ครับ

ผมขอโทษจริงๆครับ
แอบแฝงคงไม่มีอะไรแอบแฝงหรอกครับ  เพียงไปรับรู้มาว่า
บางคนพูดว่าทีมชาติไทยล้มบอล , ยิงประตูตัวเอง , แย่งกันแพ้  พูดกันเยอะมาก  ก็อยากให้คนเข้าใจ ที่มาที่ไป
ไม่อยากให้จำกันไปผิดๆ  ประวัติศาสตร์ฟุตบอลชาติไทยจะผิดเพี้ยน

nong2528
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +153/-108

| | |
« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 02:43:51 PM »

เล่นบอลเอาผลเสมอมันล้มบอลตรงไหนตามยิงตีเสมอสองครั้งทำไมถ้าจะล้มบอลจริง ที่น่าเกลียดจริงๆคืออินโดยิงประตูตัวเอง บอลถ้วยเน้นผลเล่นวางแผนมีทั่วโลก แข่งรอบแรกสามนัดนัดสุดท้ายเข้ารอบแน่นอนแล้วนัดสุดท้ายเอาสำรองลงทั้งชุดไม่เน้นผลมันล้มหรือเปล่า พวกทีมอังกฤษเล่นบอลถ้วยเล็กส่งเยาวชนลงทั้งทีมเก็บชุดใหญ่ไว้เล่นอีกถ้วยชุดเล็กเจอทีมนอกลีคบอลแพ้มันล้มบอลหรือเปล่า มันเป็นเทคติคทั้งนั้น นัดนั้นที่น่าเกลียดจริงๆอย่างเดียวคืออินโดเล่นยิงประตูตัวเอง

เกรียนได้อีก
k663
กู สวน 122 ครับ
Full Member
**

คะแนนความรัก: +175/-96

TERO OSK

| | |
« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 03:44:03 PM »

ถ้าเอาสภาพแวดล้อมสมัยนี้เป็นตัววัด แฟนบอลรุ่นใหม่ๆ คงนึกภาพไม่ออกหรอก มันก็เป็นเหตุและผลว่าทำไมถึงมีคนที่ไม่เข้าใจ
และไม่พยายามจะเข้าใจ ส่วนบางพวกที่พูดติและด่าอย่างไม่สนใจข้อเท็จจริงอะไรเลยทั้งที่ผ่านช่วงเวลาประวัติศาสตร์นั้นมาผมว่า
ไม่ต้องไปใส่ใจหรอกครับ คนพวกนี้เหมือนยุงรำคาญ ไม่ได้มีประโยชน์อะไรกับแวดวงฟุตบอล เข้ามาเสพความสุขจากการเชียร์บอล
ผ่านหน้าหนังสือพิมพ์ และโทรทัศน์เป็นหลัก ดีหน่อยอาจจะพัฒนาใช้สื่ออนไลน์บ้าง แต่ยังก็เป็นพวกไม่สามารถเพิ่มพูนความนึกคิด
สติปัญญาผ่านสื่อเหล่านี้ได้ ทำตัวแผ่นเสียงตกร่อง พอคนยกข้อเท็จจริงมาค้าน ก็ปฏิเสธการรับรู้ ด้วยความกลัวจะเสียหน้า คนประเภทนี้
มีเยอะแยะในสังคม ผมเจอคอมเมนท์แนวนี้ที่ไหนผมก็ข้ามไปรำคาญไม่ไหวก็จิกตอบบ้าง แต่ไม่เอามาใส่ใจ

ก็ถ้าคิดจากการเจออินโดครั้งสุดท้ายที่จาการ์ตา ผมว่ามันไม่น่าแปลกใจเลยที่นักบอลจะกลัวสภาพแวดล้อมแบบนั้น การนั่งดูบอลจบครึ่งแรกแล้ว
การถ่ายทอดสดหายไปเกือบ ชม. พร้อมข่าวจราจลในเสนายัน มันยังอยู๋ในหัวจนถึงตอนนี้ ที่เวียตนามตอนนั้นแทบไม่ต่างกัน ยิ่งด้วยเหตุผลทางประวัติศาสตร์แล้ว ไทยกับเวียตนามคือคู่สงครามกัน ในฐานะสงครามตัวแทน ไม่แปลกเลยที่คนเขาจะอยากชนะเรา จนน่ากลัวจะเกิดเหตุร้ายแบบที่จาการ์ตา บวกกับการเดินทางที่ทางเลือกไม่ได้มีมากมายขนาดนี้ รวมถึงการจัดการ การบริหารที่น่าจะพอเดาได้ ไม่แปลกใจที่ทำไมเรา
ถึงไม่อยากชนะ มันไม่ใช่เรื่องแปลกเลยครับ ขนาด สวีเดน กับ เดนมารก์คู่แค้นตลอดกาลยังเคยทำไรแนวนี้เพื่อเขี่ยอิตาลีตกรอบเลย แต่ผมไม่ได้บอกว่าสิ่งที่เกิดขึ้นในสนามวันนั้นถกนะ ตราบที่คุณลงเล่นโดยมีธงไตรรงค์แปะอยู่บนอกคุณต้องเล่นด้วยสปิริต และความรับผิดชอบต่อศักดิ์ศรีมากกว่านั้น

วันนั้นผมไม่ได้ดูจำไม่ได้ว่าด้วยเหตุผลอะไร มาเห็นข่าวอีกที กับมาได้ดูตอนเราเจอกับเวียตนาม จริงๆไทเกอร์คัพครั้งนั้น การเจอกับอินโด
แทบจะเป็นเกมเดียวที่ไม่ได้ดู พอจบจากนัดนั้นแล้ว มีเสียงด่าเสียงว่ามากมายถึงเหตุการณ์นี้ แต่ส่วนตัวผมไม่ได้สนใจเลยทีมชาติไทยยังไง
ก็คือทีมชาติไทย มันเปลี่ยนที่เกิดไม่ได้ ยังไงก็ต้องเชียร์ ในวันที่แย่ที่สุดด่าให้ตายยังไงก็ยังต้องดูต้องเชียร์

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์