Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 22, 2017, 01:19:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันหยุดเที่ยวใกล้บ้าน ที่ปราสาทนครหลวง โบราณสถาน ที่ (เกือบ) ถูกลืม  (อ่าน 5072 ครั้ง)
บอย ลานเรือหลวง
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +423/-6

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 07:09:16 PM »

ช่วงนี้ไม่ได้ออกเที่ยวไกลๆ ก็ต้องหาที่ใกล้บ้านเที่ยวเอาตามประสาคนอยู่เฉยนานๆไม่ได้ กับระยะทาง 20 กว่า กิโลเมตร ก็นำว่าเป็นจุดที่น่าสนใจ กับโบราณสถาน ที่เคยเป็นแค่ทางผ่านตลอดมา ปราสาทนครหลวง อ.นครหลวง จ.พระนครศรีอยุธยา

ประวัติ
ในปี พ.ศ. 2174 หลังจากที่พระเจ้าปราสาททองทรงครองราชย์ได้ 2 ปี พระองค์โปรดเกล้าฯ ให้ช่างไปถ่ายแบบปราสาทที่เมืองพระนครหลวงแห่งกัมพูชา เพื่อให้เป็นทั้งศาสนสถานเช่นวัดทั่วไป และเป็นที่ประทับระหว่างทางยามพระองค์เสด็จไปนมัสการพระพุทธบาทที่สระบุรี ตามโบราณราชประเพณี สันนิษฐานว่าปราสาทนครหลวงสร้างยังไม่แล้วเสร็จในรัชกาลนั้น คงปล่อยทิ้งร้างหลังกรุงแตกเรื่อยมา จนในสมัยรัตนโกสินทร์ ตาปะขาวปิ่นได้สร้างต่อเป็นวัดขึ้นในปี พ.ศ. 2352 (ตรงกับรัชกาลที่ 1) ชาวบ้านเรียกว่า วัดนครหรือวัดนครหลวง วัดนี้กลายเป็นวัดใหญ่เมื่อรัชกาลที่ 5 ทรงเชิญชวนให้พระบรมวงศานุวงศ์และชาวบ้านร่วมกันบูรณะ ได้สร้างมณฑปที่มุมหักศอกและระหว่างกึ่งกลางระเบียงคด เชื่อมต่อกันด้วยวิหารคดแทนของเดิมที่พังทลายลง

สิ่งน่าสนใจ
ปราสาทนครหลวง ก่อด้วยอิฐทั้งหลัง ตั้งอยู่บนเขา ซึ่งทำขึ้นโดยนำดินมาถมให้สูง มีระเบียงล้อมรอบเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัสซ้อนลดหลั่นกันสามชั้น แต่ละชั้นมีประตูเข้าสู่ชั้นสูงสุดนับสิบประตู ระเบียงคดแต่ละชั้นสร้างปรางค์ประจำทิศทั้งสี่มุม และที่กึ่งกลางก็มีปรางค์ด้วย ในปราสาทมีสิ่งที่น่าชมคือ

ปรางค์ มี ทั้งหมด 30 องค์ รูปทรงคล้ายปรางค์ขอม แต่ก่อด้วยอิฐ ไม่ใช่ศิลาแลง องค์ปรางค์มีการย่อมุมไม้ยี่สิบ หมายถึงมุมหนึ่งทำเป็นมุมเล็กได้ห้ามุม (สี่มุมคูณด้วยห้าจึงมี 20 มุม) จากการบูรณะของกรมศิลปากรพบว่า การสร้างปรางค์ของเดิมใช้โครงไม้ขึ้นรูปก่อนแล้วก่ออิฐล้อตาม

ระเบียงคด คือส่วนที่เชื่อมต่อปรางค์แต่ละองค์ ปัจจุบันเหลือแต่ผนังของระเบียงคด ถ้าสังเกตดูจะเห็นว่าช่างได้ทำช่องหลอกไว้เป็นซี่คล้ายลูกกรง เรียกว่า “ลูกมะหวด” ช่องดังกล่าวนี้ตัน อากาศและแสงไม่สามารถผ่านเข้ามาได้ เป็นลักษณะศิลปะแบบขอม คล้ายกับโบสถ์วัดหน้าพระเมรุ วัดมหาธาตุ วัดไชยวัฒนาราม ฯลฯ

พระพุทธบาทสี่รอย นายปิ่นหรือตาปะขาวปิ่นเป็นผู้สร้างขึ้นในคราวเดียวกับวัดนครหลวง มีลักษณะเป็นพระพุทธบาทซ้อนกันสี่รอย ลึกลงไปในเนื้อหิน รอยที่ใหญ่ที่สุดกว้างประมาณ 2.50 ม. ยาว 5.50 ม. ประดิษฐานในมณฑปบนชั้นสูงสุดของปราสาทนครหลวงที่มณฑปมีจารึกที่หน้าบันว่า ปฏิสังขรณ์เมื่อ ร.ศ. 122 (พ.ศ. 2446 ใน รัชกาลที่ 5)

ตำหนักนครหลวง หรือ ศาลพระจันทร์ลอย ตั้งอยู่ด้านหน้าปราสาทนครหลวง มีลักษณะสถาปัตยกรรมแบบอาคารจัตุรมุข ปฏิสังขรณ์ใหม่ในสมัยรัชกาลที่ 5 พระปลัด (ปลื้ม) หรือพระครูวิหาร-กิจจานุการได้นำพระจันทร์ลอยจากวัดเทพจันทร์ลอย ต. พระจันทร์-ลอย อ. นครหลวง ซึ่งอยู่ใกล้กับปราสาทนครหลวงมาประดิษฐานไว้ แผ่นหินพระจันทร์ลอยมีลักษณะเป็นแผ่นหินแกรนิตทรงกลมคล้ายดวงจันทร์ขนาดใหญ่ ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 2 ม. หนา 6 นิ้ว บนแผ่นหินมีรูปแกะสลักที่ค่อนข้างดูยาก ด้านหนึ่งสลักเป็นรูปพระเจดีย์สององค์และพระพุทธรูปสามองค์ ส่วนอีกด้านหนึ่งสลักเป็นรูปปลาคล้ายสัญลักษณ์ราศีมีน มีผู้สันนิษฐานว่าแผ่นหินดังกล่าวอาจเป็นธรรมจักรที่ยังสร้างไม่เสร็จก็เป็น ได้ ( เครดิตข้อมูลจาก Nairobroo.com ครับ)

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 07:13:25 PM »

เริ่มแรกเลย แวะเข้าไปสักการะพระจันทร์ลอย ศิลาแกรนิตด้านหนึ่งสลักเป็นรูปพระเจดีย์สององค์และพระพุทธรูปสามองค์ ส่วนอีกด้านหนึ่งสลักเป็นรูปปลาคล้ายสัญลักษณ์ราศีมีน ขนาดใหญ่ที่มีประวัติยาวนานครับ

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 07:20:17 PM »

เดินผ่านความเงียบเหงา แทบไร้ผู้คนเข้ามาอีกนิด ก็จะเห็นตัวปราสาทนครหลวง ที่บรรพบุรุษของพวกเราร่วมกันสร้างไว้อย่างยิ่งใหญ่ครับ

ศิลปะสองสมัย ครับทั้งอยุธยาและรัตนโกสินทร์

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 07:32:24 PM »

เราเลือกที่จะเดินผ่านขึ้นไปมณฑป ด้านบนก่อนเพื่อสักการะพระพุทธบาทสี่รอย
กับบรรยากาศที่ค่อนข้างเงียบเหงามากๆ

มณฑปที่มุมหักศอก ที่มีพระพุทธบาทสี่รอยอยู่ด้านใน

ด้านหน้ามีพระพิฆเนศ ให้สักการะบูชา

พระพุทธบาทสี่รอย สิ่งสำคัญภายในมณฑป

เปรียบเทียบขนาดครับ

พระพุทธรูปโบราณภายใน

มาแล้วก็ต้องมีโยนเหรียญลงบาตร อธิฐานขอพร

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 07:44:41 PM »

หลังจากไหว้พระทำบุญเสร็จก็ได้เวลาลงมา สำรวจอิฐเก่า สมัยอยุธยากันที่ระเบียงคด  แบบสำรวม เพราะบรรยากาศเย็น วังเวงมากๆ ไม่มีใครเลย

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 07:55:26 PM »

และจุดนี้ ปรางค์ ตรงกลางด้านทิศตะวันออก ถือว่าเป็นจุดแนะนำ ที่ใครมาก็ต้องมาถ่ายรูปครับ มีคนเคยบอกดูคร้ายที่วัดศรีชุม สุโขทัย

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 08:01:49 PM »

และบริเวณ วัดเทพจันทร์ลอย ที่อยู่ใกล้เคียงก็มี เจดีย์เก่าดูงดงาม มากครับ  จบแล้วครับ ทริปใกล้บ้าน จาก อำเภอท่าเรือ มา นครหลวง  ไปกลับไม่ถึง 50 กิโลเมตร อยากเชิญชวนมาเที่ยวกันเยอะๆนะครับ ทางราชการจะได้มาช่วยบูรณะให้ดีมากขึ้นกว่านี้ และเป็นที่รู้จักของนักท่องเที่ยวมากขึ้น ไม่ปล่อยให้ผม เดินอย่างเดียวดายและวังเวงครับ

III YesK III
Extreme Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5245/-622

ผมไม่ได้หื่นนะครับ - - -

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 10:17:34 PM »

+ ดูเงียบเหงาจริงๆ ครับ ---

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 08:57:15 PM »

+1 ท่าน III YesK III  ครับ สงสัย ที่อยุธยา มีโบราณสถานเยอะมากครับ ทำให้โบราณสถานที่อยู่นอกเขตตัวเมือง จึงมีผู้มาเยี่ยมชมน้อยครับ

beretta▄︻┳═一
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +430/-51

สิ่งเล็กๆ ที่เรียกว่า "เจี๊ยว" ฮี่..ฮี่

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 02:40:28 PM »

สวยงามครับ........แต่เงียบจัง โดยปกติไม่ค่อยมีนักท่องเที่ยวเข้ามาชมเหรอครับ

Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3534/-1500

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 01:40:24 PM »

สวยงามครับ........แต่เงียบจัง โดยปกติไม่ค่อยมีนักท่องเที่ยวเข้ามาชมเหรอครับ

ร้อนๆ เดินห้างดีกว่าครับ

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
Arniya
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +30/-19

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 05:23:15 PM »

ถามท่าน จขกท ด้านนอกเป็นระเบียงคดล้อมรอบทั้ง 4 ทิศใหมครับ และยังสมบูรณ์ดีนะครับ ผมไม่รู้ว่ามีที่อำเภอนี้
หลักๆผมจะไปแค่อุทยานประวัติศาสตร์ในตัวเมืองพระนครเท่านั้น
Paticca_samuppada 37
Hero Member

คะแนนความรัก: +938/-393

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 06:47:21 PM »

ขอบคุณครับ นานๆจะเห็นแบบนี้ที
Doctor สลัม
ขอให้รวยๆ ที่มาช่วยกดลบครั้งนี้ (ตูประชด!)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2405/-3131

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 07:13:23 PM »

สวยๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 09:50:47 PM »

มา + 1 ท่าน beretta▄︻┳═一 , Seamus O'grady ,Arniya , Paticca_samuppada 37 , Doctor สลัม   ขอบคุณครับ นักท่องเที่ยวน้อย ครับ เพราะส่วนใหญ่ก็จะอย่างที่ท่าน Arniya  บอกครับที่ส่วนใหญ่เที่ยวในเกาะเมืองก็เกือบหมดวันแล้ว เลยไม่ค่อยมีนักท่องเที่ยว เลยมาเท่าไหร่ครับ ส่วนระเบียงคด มีรอบสี่ทิศครับ เป็นอิฐเก่า ปนกับอิฐกรมศิลป์ครับ ถึงดูสภาพค่อนข้างสมบูรณ์ครับ ถ้าผ่านมาอยุธยาขอเชิญทุกท่านแวะชมกันนะครับ

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 10:01:11 PM »

ขออนุญาติ นำรูปจาก dek-d .com มาช่วยเสริมนะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์