Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 22, 2017, 07:28:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

ดูบอลสด ดูบอลออนไลน์ ดูบอลช่อง BeIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บอลไทยแพ้ญี่ปุ่นแต่มวยไม่แพ้ ความคิดนี้คนไทยชอบมโนกันเองหรือเปล่า..  (อ่าน 4163 ครั้ง)
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +398/-1302

| | |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 10:34:17 AM »

ผมเคยคุยกับเพื่อนหลายๆคนครับชอบคิดแบบนี้  แต่ปัจจุบันญี่ปุ่นมีแชมป์มวยโลกสถาบันหลักเกือบ 10 คนนะครับในขณะที่ไทยเรามีเพียงแค่ 3 คน ณปัจจุบัน  แชมป์โลกในทำเนียบก็มากกว่าไทย 70-40 กว่าคนเลยนะครับ  แถมแชมป์มวยไทย WBCซึ่งถือว่าเป็นกีฬาประจำชาติเราอีก 2 รุ่น และล่าสุดน้องชายสุดท้องตระกูลคาเมดะก็น็อกผึ้งหลวงมวยสร้างคุณทรงชัยที่สนามเวทีกลางที่เม็กซิโก ล่าสุดโอลิกปิกที่ลอนดอนก็คว้าเหรียญทองมาได้ในขณะที่ไทยได้แค่เหรียญเงิน..ทีว่ามวยเราไม่แพ้ญี่ปุ่นนี่ คงมโนกันเองโดยไม่มองความจริงเลยนะครับ

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
LOSO_F
☆..Sisaket FC..☆
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +756/-141

สัตว์ โลก ย่อม เป็น ไป ตาม กรรม !!!

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 11:17:43 AM »

มวยญี่ปุ่นโดดเด่นในเชิงชกลีลาวิทยาศาสตร์ทางด้านกีฬาเขาทุ่มทุนกับสิ่งนี้มากแต่ไม่ประสบความสำเร็จเท่าไหร่

พยายามเท่าไหร่ก็ยังแพ้สไตน์มวยไทยๆเดินๆออกหมัดหนึ่งสองก้มศีรษะคลุงวงใน เชิงเดินทื่อๆ ...ก็น่าคิดน่ะ

loeienter
Hero Member

คะแนนความรัก: +114/-134

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 12:02:42 PM »

โปรเขาเก่งมากกว่าครับ  ส่วนมวยก็พื้นๆ ออกนอกบ้าน 10คน จะชนะกลับมาซักกี่คนครับ
เอาตรรกะง่ายๆ มวยเราไปต่อยญี่ปุ่นชนะมามากมายครับ แต่ถ้าญี่ปุ่นมาบ้านเราเท่าที่จำได้ มี2-3คนเท่านั้น
ที่ชนะกลับไป  มวยไทยมีข้อดีที่ความแข็งแกร่ง กระดูกแข็ง แต่ญี่ปุ่นมีดีที่โปรเงินหนา วิทยาศาสตร์การกีฬา เพราะสังเกตุว่า นักมวยญี่ปุ่นตัวใหญ่เกินรุ่น แต่น้ำหนักกลับน้อยๆทั้งนั้น   รองให้แชมป์ยุ่นปัจจุบัน มาป้องกับมวยสร้างบ้านเราดูซิครับ ผมว่าเข็มขัดกระเด็นกระดอนแน่นอน  ส่วนโตโมขิตัวที่ชนะผึ้งหลวงก็เข็มขัดหลุดไปแล้ว กลับกันผึ้งหลวงกลับมาเป็นแชมป์กาลไปแล้วครับตอนนี้  ผมมองว่า มวยญี่ปุ่นกับเรายังไม่ห่างกันเท่าไหร่ ส่วนที่ห่างไกลกันมากๆคือ โปรญี่ปุ่นจะเงินหนากล้าได้กล้าเสีย ชาตินิยม ทำมวยดีกว่าบ้านเราเยอะ

[/url]  [/img]
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +149/-295

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 12:18:06 PM »

ไว้ปลอบใจบอลแพ้นะครับ
Marco bb
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1158/-1167

แฟนบอลไทยพันธุ์ทาง

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 12:27:42 PM »

ยุ่นก้าวเข้าสู่ยุคมวยยุคใหม่ แล้ว เทคนิค วิทยาศาสตร์การกีฬามาเต็ม แต่ของไทยเหมือนยังย่ำอยู่ยุคสมัยเขาทรายยังเป็นแชมป์โลกอยู่
whisky in the jar
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +51/-65

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 01:04:39 PM »

ชวงหลังๆผมไม่ได้ดูเลยมวยสากลของไทย ผมดูแต่มวยไทย แต่ถ้าพูดถึงมวยไทย นักเตะไทยเก่งกว่าแน่นอน อันนี้ไม่มโนเลยครับ
birddayhod
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +96/-17

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 01:22:58 PM »

ลองให้ญี่ปุ่นมาลุมพีนีสักครั้ง หรือ ราชดำเนินก็ได้

JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +297/-403

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 01:29:52 PM »

มวยไทยยังขี่เค้าอยู่ครับผมว่า

ส่วนมวยสากลตอนนี้ผมว่าเรามีแต่มวยขายยานะ

deawfico
Hero Member

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 03:31:31 PM »

เราอย่าเอากีฬาประจำชาติเราไปวัดกับเค้าเลยครับ อย่างนี้ยุ่นมันก็บอกได้ว่ายูโด คาราเต้ ซูโม่เค้าเก่งกว่าใคร ถ้าจะวัดกันแบบแฟร์ๆ เอามวยสากลดีกว่า ณ ตอนนี้เราแข่งสนามเป็นกลางเราก็แพ้เค้าแล้วครับ..

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
นักสู้พันธุ์ข้าวเหนียว
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +202/-102

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 04:34:12 PM »

แต่ถ้าตะกร้อเราชนะแน่นอน ฮี่ๆๆ
@anekchai
Manchester United
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +4141/-4911

วันนี้คุณกด - ผมแล้วหรือยัง !!!!

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 07:25:32 PM »

ญี่ปุ่นเขาพัฒนาตลอดเวลาละ

NR
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +106/-39

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 10:22:33 PM »

มวยสากลโลกของไทยเข้าสู่ยุคซบเซาแล้วครับ
ิมวยสมัครเล่นก็ได้เหรียญทองมาแล้ว มันเลยจุดพีค มาแล้ว ยุคนี้คนไทยกำลังเห่อมวยไทยอินเตอร์่ ที่มีบัวขาวเป็นฮีโร่ ส่วนที่ญี่ปุ่นได้แชมป์เยอะเพราะบริหารเก่งและเงินถึง นักมวยญี่ปุ่นไม่ได้เก่งอะไรขนาดนั้น ขึ้นมาไม่นานก็ร่วง

ซูรัต ชูคฮา
MS.Where are you?
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +608/-256

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 11:39:08 PM »

มวยไทย หรือ สากล นี่คือประเด็น
คนที่พูดน่ะ แต่ก็ไม่มีใครจริงจังหรอก คงพูดขำๆ
เหมือน ฟิลิปปินส์ แพ้บอลไทย เขาก็ชวนเราเล่น บาส พูดขำๆ

Thailand
Bebeto20
เบเบโต้คนเดิมเพิ่มเติมเดี๋ยวบอก
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +132/-46

สูงสุด...สู่จุดสามัญ

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 02:29:58 AM »

ถ้าเทียบฝีมือจริงๆ มวยสากลญี่ปุ่นยังเทียบไทยไม่ได้หรอกครับ ขนาดองค์ประกอบแวดล้อมเขาพร้อม
แต่ที่เทียบกันไม่ได้จริงๆคือ โปรโมเตอร์กับทีมงานครับ นักมวยของเขาเลยมีโอกาสขึ้นชกมากกว่า มีชกทุกรุ่น แพ้มากกว่าชนะ แต่เมื่อมีโอกาสชกบ่อย ก็เกิดการพัฒนา สามารถแย่งแชมป์มาได้ ส่วนของไทยเรา โปรโมเตอร์ใหญ่ๆก็มีน้อย เงินไปจ้างเทรนเนอร์ดีดีก็ไม่ค่อยมี โอกาสเกิดของนักมวยก็ยาก ถ้าดูจริงๆ นักชกไทยยังมีไม่ครบทุกรุ่นเลยครับ แต่ละรุ่นก็มีไม่เกิน3คน โอกาสพัฒนาหรือโอกาสหยิบแชมป์มันก็เลยน้อยตาม ปีนึงมีชกไม่กี่ไฟต์ โปรโมเตอร์ไม่มีศักยภาพพอจะดันไปชกกับมวยระดับโลก จะมาหวังมวยพรสวรรค์ฝีมือดีอย่างเดียวมันก็ยาก เพราะเดี๋ยวนี้มันมีองค์ประกอบอื่นเข้ามาช่วยเยอะ ทำให้มวยไม่ห่างชั้นกันมาก

ผมว่าปัญหาหลักของวงการมวยสากลไทยตอนนี้ ไม่ได้อยู่ที่นักชกหรอกครับ มันอยู่ที่โปรโมเตอร์ จะมีนักมวยไทยสักกี่คน ที่ได้ไปชกที่ลาสเวกัส ขนาดมวยที่ว่างเจ๋งยุคนี้อย่างอำนาจ ก็ยังไม่เคยไป พูดไปพูดมาก็เหมือนวงการฟุตบอลจริงๆ มีโอกาสเตะแต่กับทีมระดับเท่ากันหรอต่ำกว่า โอกาสในการพัฒนามันเลยน้อย เพราะผู้ใหญ่ที่มีอำนาจไม่ได้ดันเท่าที่ควร

ฟุตบอล...คือ"กีฬา"ไม่ใช่"สงคราม"
ฝ่ายตรงข้าม...คือ"คู่แข่ง"ไม่ใช่"ศัตรู"
loeienter
Hero Member

คะแนนความรัก: +114/-134

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 07:55:56 AM »

ตอนนี้ ไทยมี4เส้นแล้วน่ะครับ  เยอะกว่า ฟิลิปินส์เสียอีก อำนาจ ผึ้งหลวง น็อคเอ้าท์ วันเฮง  วันนี้มีชิงเฉพาะกาลอีก คือ สแตมป์   เด็กเราถ้ามีป๋าดัน ต่อยในบ้าน เชิญเจ๋งๆจากญี่ปุ่นมาเลยครับ ฟันธง ยุ่นไม่กล้ามาแน่นอน เพราะมาก็เท่าถวายพานเอาเข็มขัดมาทิ้งที่ไทย  ดังนั้น ญี่ปุ่นจึงเลือกที่จะ ลงทุนจัดในบ้านโปรยเงินเยนล่อ เปอร์เซนต์ในการได้แชมป์หรือป้องกันจึงมีสูงตาม ทำให้แชมป์ยุ่น เดินชนกันหลายรุ่นตอนนี้  ผมจึงบอกไงว่า นักมวยยุ่นก็พื้นๆ อาจจะเบสิคดีกว่าไทยแต่กระดูกเป็นรองมวยไทยมาก แต่ที่เก่งคือ โปรยุ่นมากกว่า ครับ

[/url]  [/img]
deawfico
Hero Member

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 08:58:36 AM »

ตอนนี้ ไทยมี4เส้นแล้วน่ะครับ  เยอะกว่า ฟิลิปินส์เสียอีก อำนาจ ผึ้งหลวง น็อคเอ้าท์ วันเฮง  วันนี้มีชิงเฉพาะกาลอีก คือ สแตมป์   เด็กเราถ้ามีป๋าดัน ต่อยในบ้าน เชิญเจ๋งๆจากญี่ปุ่นมาเลยครับ ฟันธง ยุ่นไม่กล้ามาแน่นอน เพราะมาก็เท่าถวายพานเอาเข็มขัดมาทิ้งที่ไทย  ดังนั้น ญี่ปุ่นจึงเลือกที่จะ ลงทุนจัดในบ้านโปรยเงินเยนล่อ เปอร์เซนต์ในการได้แชมป์หรือป้องกันจึงมีสูงตาม ทำให้แชมป์ยุ่น เดินชนกันหลายรุ่นตอนนี้  ผมจึงบอกไงว่า นักมวยยุ่นก็พื้นๆ อาจจะเบสิคดีกว่าไทยแต่กระดูกเป็นรองมวยไทยมาก แต่ที่เก่งคือ โปรยุ่นมากกว่า ครับ
ผมไม่ได้ตามทำเนียบแชมป์โลกของญี่ปุ่นนานแล้วครับ แต่คิดว่าน่าจะ 60คนอัพ  แต่การนับแชมป์โลกของญี่ปุ่นเค้านับแค่สถาบัน WBA กับ WBCและต้องนับแชมป์ตัวจริงแค่นั้น ยอดแชมป์โลกยังรวมๆมากกว่าไทยเลยครับ นี่ไม่นับแชมป์เฉพาะกาล หรือแชมป์ IBF  WBO นะครับ  ผมไม่อยากให้คิดว่าให้มาวัดกับเราในบ้าน ผมว่ามวยเป็นกีฬาที่ได้เปรียบในบ้านที่สุดล่ะ  ไทยไปต่อยเม็ก ก็ชักไม่เกินยก 5  ยุ่นไปต่อยไทยก็ชักไม่เกินยก 5 เหมือนกัน หรือเม็กมาต่อยไทยก็มีโอกาสแพ้สูงหรือไทยไปต่อยยุ่นทุกวันนี้มีโอกาสแพ้มากกว่าชนะ  แต่มวยยุ่นเดี๋ยวนี้ไม่เหมือนยุค ทัตซึโยชิ นิชิโอกะ นะครับ พัฒนาฝีมือขึ้นมามากๆ หมัดชุด ดูดีกว่ามวยบ้านเราเยอะ   แต่ถ้ามาเทียบสมัยก่อนเลย เราก็ไม่ได้ขี่เค้าซะทีเดียวนะครับ อย่างยุคโผนกิ่งเพชร ชาติชาย ก็แพ้ให้พวก จิโร่ วาตานาเบ้บ้างล่ะ  หรือยุคเขาทรายถ้าได้เจอโยโกะ กูชิเก้น ที่สละเข็มขัด WBAไปต่อย WBC   ถ้าเขาทรายได้เจอโยโกะก่อน อาจจะไม่มียอดแชมป์โลกในดวงใจของคนไทยทุกวันนี้ก็ได้  ณ วันนี้เอาง่ายๆนะครับ วัดจำนวนแชมป์โลกกันดีกว่า...นะครับ

โกโบริ
Veitnamsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +186/-396

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 09:21:15 AM »

ผมว่าพวกนักมวยญี่ปุ่นจะตัวผอมๆ มั้ย

THAI IS THAI WE ARE NOT ASEAN
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์