Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 18, 2018, 02:01:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ★★★ 22 ปีแห่งการรอคอย 22 ปีแห่งการชำระแค้น 22 ปีแห่งความหวาดกลัว:by Manoi★  (อ่าน 26814 ครั้ง)
Manoikub
Moderator
Jr. Member

คะแนนความรัก: +1942/-137

| | |
« เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 03:14:38 PM »

22 ปีแห่งการรอคอย
รอคอยการชำระแผลในใจของใครหลายๆคน

22 ปีแห่งการชำระแค้น
แค้นที่กัดกินใจของนักเตะทีมชาติไทย

22 ปีแห่งความหวาดกลัว
ทุกครั้งที่ต้องเจอ "ญี่ปุ่น" ในทุกๆชุด

และในวันนี้ เราจะมาประกาศอิสรภาพให้ทั่วเอเชียได้รู้ว่า เฮ่ย!!! ตูไม่กลัวพวกเอ็งอีกต่อไป
วันนี้เราจะร่วมเป็นส่วนหนึ่งของหน้าประวัติศาสตร์ ว่า... "ตูไม่กลัวมลึง"
ถึงเวลาแล้วที่ทีมอื่นๆในเอเชียจะต้องกลัวเรา เราจะพลิกหน้าประวัติศาสตร์ไปด้วยกัน

22 ปีที่แล้วเป็นวันที่ทีมชาติไทยภายใต้ชื่อว่า "ดรีมทีม" ทีมที่มีสุดยอดนักเตะไทยในยุคนั้น
ยุคที่ทีมชาติไทยมีคนดูเต็มสนามในทุกๆนัดที่ลงแข่ง ยุคที่เรามีนักเตะที่เก่งที่สุดเท่าที่เราเคยมีมา
แต่แล้วเราได้พิสูจน์ตัวตนของเราเอง ในรายการเดียวกันนี้ ว่าเรายืนอยู่ตรงจุดไหนของทวีปเอเชีย

และเราก็ได้รู้ว่า ที่แท้จริงแล้วเราก็เป็นเพียงแค่ "ของก็อปเกรด A" ในระดับเอเชียแค่นั้นเอง
นับตั้งแต่ที่เราแพ้ญี่ปุ่นไป 5-0 เมื่อ 22 ปีที่แล้ว ทุกครั้งที่เราต้องเล่นในรายการระดับทวีป
เราไม่สามารถที่จะสู้และต่อกรกับทีมยักษ์ใหญ่ระดับทวีปได้อีกเลย ตลอด 22 ปีที่ผ่านมา
เราไม่เคยทำให้ทีมเหล่านั้นเกรงกลัวในศักยภาพของทีมชาติไทยได้เลย

จนมาถึงวันนี้วันที่อดีตได้สร้างนักเตะ "ดรีมทีม" มาให้ทีมชาติไทยของเรา
แต่อดีตไม่ได้สร้างให้พวกเขาเป็นนักเตะที่เก่งที่สุดในเอเชีย แต่อดีตสร้างให้พวกเขา...

"อดีตไม่ได้สร้างให้พวกเขาเป็นนักเตะที่เก่งที่สุดในเอเชีย"
"แต่อดีตกำลังสร้างให้พวกเขาเป็นโค๊ชทีมชาติไทยที่ดีในระดับเอเชีย"

ในเกมที่เราเจอ "ซาอุดิอาระเบีย" หลายๆคนอาจมองว่า ซาอุ เล่นแย่ ?
แต่ในความเป็นจริงแล้ว "ซาอุ" ไม่ได้เล่นแย่อย่างที่คิด แต่เพราะแทคติกและนักเตะไทยของเรา
ทำให้ "ซาอุ" นั้นเล่นแย่ สาเหตุที่ซาอุเล่นสู้ไทยไม่ได้ในวันนั้น มีอยู่ 2 สาเหตุหลัก นั่นคือ

- ซาอุดิอาระเบีย ประมาททีมชาติไทยเกินไป เฉกเช่นเวลาที่เราเจอทีมที่อ่อนชั้นกว่าเราจะคิดเพียงแค่ว่า
"ต้องยิงเยอะๆ" สังเกตได้จากตอนที่นักเตะทีมชาติไทยบาดเจ็บ นักเตะซาอุจะเดินมาผลักให้เราออกไปนอกสนามให้ไว
ประมาณว่าแกจะถ่วงเวลาทามไมวะ ตูจะรีบยิงพวกเอ็งออกไปไวๆ (แต่จริงๆแล้วซาอุไม่รู้หลอกว่ามันเจ็บจริงเว่ยเฮ่ย)
แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่า พวกตรูจะมาเอา 3 แต้มจากพวกเอ็งด้วยซ้ำยังไม่เจียมตัวอีก พอเกิดความประมาททำให้แผนที่โค๊ชวางไว้
มันผิดพลาดเพราะพวกเขาไม่เคยรู้เลยว่านักเตะไทยเดี๋ยวนี้ไม่เหมือนอดีตอีกต่อไป ที่วิ่งๆแล้วช่วงท้ายเกมจะหมดแรงไปเอง

- สิ่งที่ซาอุแก้ไม่ตกนั่นคือ "แก้การเพลสซิ่งของทีมชาติไทย" ทุกๆครั้งที่กองหลังซาอุโดนเพลสซิ่งหรือแม้แต่ผู้รักษาประตู
จะสาดบอลจากหลังไปหน้าโดยข้ามแผงกองกลาง เท่ากับว่าเข้าทางทีมชาติไทยที่ต้องการตัดแผงกองกลางของซาอุที่เป็นจุดแข็ง
ออกจากเกม เมื่อกองหลังไม่สามารถแก้การเพลสซิ่งสูงของทีมชาติไทยตลอดทั้งเกมได้ ก็ทำให้แผงกองกลางต้องลงต่ำ
เพื่อมาเอาบอล จึงทำให้เกิดพื้นที่ว่างระหว่างแผงกองกลางกับกองหน้ามากเกินไป จนนำไปสู่การสาดบอลยาวให้กองหน้าวิ่งแข่ง

แต่ทางกลับกันนักเตะซาอุพยายามเพลสซิ่งนักเตะไทย แต่ทีมชาติไทยในยุคนี้แก้การเพลสซิ่งได้ดี จึงทำให้เราคิดว่า
"ซาอุดิอาระเบียเล่นแย่" ผมบอกไว้ตรงนี้เลยว่าถ้าซาอุแก้การเพลสซิ่งของไทยไม่ได้ นัดที่ต้องเจอเกาหลีเหนือนั้นจะหนักยิ่งกว่า
เกาหลีเหนือทีมนี้เล่นเกมเพลสซิ่งได้โหดมาก โหดซะจนญี่ปุ่นหาทางไปไม่เจอเลยทีเดียว

3 ทีมร่วมกลุ่ม B ของไทยนั้นเป็น 3 ทีม 3 สไตล์ แต่ละทีมไม่มีทีมไหนที่มีสไตล์การเล่นเหมือนกันเลย
เราผ่านทีมที่เน้นความสามารถเฉพาะตัวอย่างซาอุไปแล้ว และทีมต่อไปที่เราจะต้องเจอคือทีมที่เน้นระบบทีมเป็นหลัก

"ญี่ปุ่น" ชุดนี้เน้นระบบทีมเป็นหลัก ซึ่งมีทั้งจุดอ่อนและจุดแข็ง
(ซึ่งทุกทีมในโลกนี้มีทั้งจุดอ่อนและจุดแข็งกันทั้งนั้น อยู่ที่เราจะหามันเจอหรือไม่แค่นั้นเอง)

จุดแข็ง

จุดแข็งของ "ญี่ปุ่นชุดนี้" คือลูกตั้งเตะ ไม่ว่าจะเป็นลูกเตะมุมหรือลูกฟรีคิกหน้ากรอบเขตโทษในระยะ 20-30 หลา
หน้าปากประตู "ญี่ปุ่น" ชุดนี้ทำได้น่ากลัวมาก โดยเฉพาะลูกฟรีคิกระยะหวังผล

สิ่งที่ทีมชาติไทยควรทำนั้นคือพยายาม อย่าทำฟาล์ว หน้ากรอบเขตโทษเป็นอันขาด และพยายามอย่าเสียลูกเตะมุมบ่อยๆ
เพราะยิ่งถ้าเราทำฟาร์วหน้ากรอบเขตโทษในระยะหวังผลและเสียลูกเตะมุมบ่อยครั้งเท่าใด นั้นเท่ากับว่าเราได้หยิบยื่น
โอกาสในการทำประตูให้คู่แข่งมากขึ้นเท่านั้น

และจุดแข็งของญี่ปุ่นชุดนี้อีก 1 จุดนั่นคือ "การพาบอลเคลื่อนที่ไปข้างหน้าได้เร็ว" สิ่งที่ผมกำลังจะบอกนั่นคือ
"ญี่ปุ่น" เล่นบอล "Direct Play" ไม่เน้นแผงกองกลาง ญี่ปุ่นชุดนี้ไม่เน้นแผงกองกลางในการทำเกมและพักบอล
แต่จะใช้ผู้เล่นในแนวรุกยืนค้ำกองหลังถึง 4 ตัว เพื่อให้กองหลังหรือกองกลางเปิดบอลไปที่ว่างทางปีกทั้ง 2 ข้าง
อย่างรวดเร็ว โดยไม่ต้องให้บอลไปค้างที่แผงกองกลางนานจนเกินไป

สิ่งที่ทีมชาติไทยควรทำ ระวังวิงแบ็คทั้ง 2 ฝั่งเติมเกมรุกสูงจนลงมาไม่ทันจะทำให้เข้าทาง "ญี่ปุ่น" ที่จ้องจะโจมตี
พื้นที่ว่างทั้ง 2 ฝั่งด้วยตัวรุกที่พร้อมจะวิ่งแข่งกับกองหลังเพื่อเปิดบอลจากสุดเส้นหลังตัดหลังแบ็คเข้าจุดนัดพบ
เพื่อทำประตู (นี่คือสิ่งที่เป็นจุดเด่นและจุดแข็งของญี่ปุ่นในทุกๆชุด)

"อย่ามองบอลจงมองคนที่ไม่มีบอลแล้วพวกคุณจะได้ผลการแข่งขันที่ดี"

ถ้าผมเป็นซิโก้ "เกมกับญี่ปุ่นในวันนั้น ผมจะเลือกใช้ ทริสตอง โด ในการยืนริมเส้นฝั่งขวา"
"ต้น" เป็นนักเตะที่ดีแต่จุดอ่อนที่สุดคือการเสียฟาร์วบ่อยมากซึ่งเราคงไม่อยากเห็นการเสียฟาร์ว
หน้ากรอบเขตโทษบ่อยครั้งเป็นแน่แท้ และ "ถ้าผมเป็นซิโก้ ผมจะเลือกใช้ DM มิดฟิลด์ตัวรับธรรมชาติ"
เพื่อมาสกรีนหน้าแผงกองหลังเพื่อแบ่งเบาภาระคู่เซ็นเตอร์ให้มากที่สุด

จุดอ่อน

จุดอ่อนของ "ญี่ปุ่น" ชุดนี้ก็มีเช่นเดียวกัน ญี่ปุ่นชุดนี้แพ้การเพลสซิ่งสูง กองหลังญี่ปุ่นชุดนี้แพ้การเพลสซิ่งสูงคล้ายๆ "ซาอุ"
ทุกครั้งที่โดนเพลสซิ่งทั้งระบบ (คำว่าเพลสซิ่ง กับเพลสซิ่งทั้งระบบนั้นต่างกัน) ทุกครั้งที่โดนเพลสซิ่งทั้งระบบ ญี่ปุ่นชุดนี้
จะเปิดบอลและจ่ายบอลเสียอยู่บ่อยครั้ง
คำถามมันมีอยู่ว่า ญี่ปุ่นชุดนี้จะทิ้งแผงตัวรุกไว้ถึง 4 ตัว เขาเชื่อว่านักเตะ 6 คน
ในพื้นที่แดนตัวเองสามารถเอาคู่ต่อสู้อยู่ในเวลาที่เสียบอลในแดนของตัวเอง และทิ้งแนวรุกไว้ถึง 4 คนในพื้นที่แดนของคู่ต่อสู้

ถ้าทีมชาติไทยต้องการครองเกมแดนกลางไว้ให้ได้เราจะต้องเพลสซิ่งสูงตั้งแต่แดนหลังของญี่ปุ่น แต่...
เราจะต้องวัดว่านักเตะที่อยู่ในแนวหลัง 5 ตัวของเราเอาแนวรุก 4 ตัวของญี่ปุ่นอยู่หรือไม่ เพราะถ้าเราเพลสซิ่งสูงมันจะไปเข้าทาง
บอล Direct Play ของญี่ปุ่นในทันที แต่ถ้าเราไม่เพลสซิ่งสูงนั่นเท่ากับว่าเราปล่อยให้ข้อได้เปรียบของทีมเราที่จะครองเกม
ในแดนกลางโดยการไล่เพลสซิ่งให้คู่ต่อสู้สูญเสียการครองบอลนั้นทิ้งไป และจะทำให้ญี่ปุ่นทำเกมแดนกลางได้ง่ายขึ้น

สิ่งที่ผมจะทำคือการเพลสซิ่งไม่สูงมากจนเกินไป เพื่อป้องกันการเล่น Direct Play ซึ่งเป็นจุดแข็งของญี่ปุ่นชุดนี้
ซึ่งจะเลือกเพลสซิ่งในโซนเหนือเส้นกึ่งกลางสนามเพียงแค่นั้นเพื่อดึงกองหลังญี่ปุ่นให้ขึ้นสูงเพื่อเปิดพื้นที่ระหว่างแนวรับ
กับผู้รักษาประตูให้มากขึ้นเมื่อแผงกองกลางของเราดักบอลได้ก็สามารถมีพื้นที่โจมตีพื้นที่ว่างตรงส่วนนั้น

"โดยการใช้จุดแข็งของคู่ต่อสู้มาเล่นงานคู่ต่อสู้ของเราเอง"

ญี่ปุ่นชุดนี้ไม่ได้มีการเพลสซิ่งที่ดีไปกว่าเราเลย ฉะนั้นอย่าไปกลัว กลับกันซะอีก พวกเขาซิที่ต้องกลัวเรา
ญี่ปุ่นไม่เหมือนชาติอาหรับ เขาจำฝังใจกับนักเตะไทยทั้งในระดับสโมสรในเอเชียและระดับทีมชาติ
เขาไม่ได้คิดว่าเราเป็นหมูอีกต่อไป เพราะทีมจากสโมสรของเขาได้สู้กับ "บุรีรัมย์" มาทุกปีและเขาก็รู้แล้วว่า
การเล่นกับบุรีรัมย์มันยากแค่ไหนกว่าจะเอาชนะได้ ซึ่งไม่ต่างกับการที่เขาจะเล่นกับทีมชาติไทย ผมฟันธงได้เลยว่า
ญี่ปุ่นจะไม่เปิดเกมรุกแบบเต็มพิกัดเพื่อสู้กับเรา แต่เขาจะลองเชิงและค่อยๆหาจุดอ่อนโจมตีเราไปทีละก้าว
หลายๆคนอาจจะกลัวว่าเราจะแก้การเพลสซิ่งของญี่ปุ่นไม่ได้ และจะโดนญี่ปุ่นกดหัวเพื่อระดมเกมรุกเข้าใส่ตลอดเวลา
บอกได้เลยว่ามันจะไม่ใช่เกมในวันนั้นแน่นอน

ขอให้ทีมชาติไทยโชคดีและลบแผลในใจที่กัดกินพวกเราทุกคนมา ตลอด 22 ปีเต็ม และประกาศให้ทั่วเอเชียได้รู้ว่า
"ทีมชาติไทยคือของจริง ไม่ได้ผลการแข่งขันมาเพราะโชคช่วย" ผมเชื่อว่าพวกคุณทำได้ เพียงแค่ขอให้พวกคุณเชื่อว่า
พวกคุณทำได้ และสิ่งที่จะมีผลต่อจากนี้คือ "ทัศนคติของนักเตะทีมชาติไทยในทุกๆชุดจะเปลี่ยนแปลงไป" ถ้าวันนี้คุณทำให้
รุ่นน้องเห็นได้ว่า "เฮ่ยเราสู้เขาได้เว่ย ทำไมต้องไปกลัวพวกนี้อีกวะ" เราจะพลิกหน้าประวัติศาสตร์ไปด้วยกัน

by:Manoi

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2016, 08:56:50 AM โดย Manoikub » บันทึกการเข้า
M_Y_W_K
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +23/-6

"ไม่ต้องเริ่มที่ใคร เริ่มที่ตัวคุณก่อน"

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 03:25:00 PM »

ขอบคุณครับ
อ่านเพลินเลย

watchara_kpk
Newbie
*

คะแนนความรัก: +8/-10

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 03:26:31 PM »

ผมว่าเขาจ้อง ตอนเราพลาดแล้วฉวยโอกาส มากกว่า อย่าลืมบอลเท้าสู่เท้าญี่ปุ่นดีกว่ารานะครับ
blueblood
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +186/-89

ร้อนจริงๆ

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 03:29:21 PM »

กระทู้คุณภาพอีกแล้วครับท่าน
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1516/-1066

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 03:39:35 PM »

ญี่ปุ่นจ้องเล่นลูกเซพเพลย์หรือลูกสูตรจะเอาประตูจากเราครับ    อย่างอื่นผมว่าเราสู้ได้แน่นอน ถ้าบีบหนัก ๆ จากที่ญี่ปุ่นเพรสซิ่งคู่ต่อสู้  ถ้าจะโดนเราเพรสซิ่งเองมั่ง  ผมว่าญี่ปุ่นก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
[ชวนทะเลาะ] TS_175
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +278/-135

The power of dream !

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 03:42:06 PM »

+ กระทู้คุณภาพ

yyuth
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +26/-45

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 03:50:48 PM »

จะเป็นเกมส์ที่วัดศักยภาพของทีมไทย อีกเกมส์หนึ่ง ว่าอยู่ระดับ TOP เอเชีย ได้ไหม ผมว่า คงจะสนุก เร้าใจ ตื่นเต้น ทุกนาที เอาใจช่วยครับ  ต้องเก็บแต้มได้เกมส์นี้
Drummer
Newbie
*

คะแนนความรัก: +17/-0

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 03:51:46 PM »

มันก็อยู่ที่ว่าเราจะคมหรือเปล่า
NTT
ชีวิตเดินหน้าต่อไป ในใจนึกถึงแนวทางพระองค์
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +5974/-253

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 03:55:16 PM »

สุดยอดกระทู้ มีทั้งเนื้อหา มีทั้งอามรณ์

ท่านคือใครกัน manoi

คารวะ
ZM(TogetHer)
ปากหมา เด็วเจอหมาเตะปาก
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +534/-240

ฉลามชล คอนถม นครศรี

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 03:59:40 PM »

สุดยอดเลยครับอ่านเพลินเลย แต่อย่างที่บอก หน้าเราต้องคมกว่านี้ เพราะฟุตบอลระดับนี้ โอกาสอาจจะมีไม่มาก มีแล้วต้องทำประตูให้ได้
porkorakot
สมาชิก Thailandsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +226/-523

เชียร์จนกว่าจะไม่มีทีมชาติให้เชียร์

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:05:04 PM »

เป็นผม ผมจะบอกให้ทีม มีความผิดพลาดในแดนตัวเองให้น้อยที่สุด
เพราะนั่นคือจุดอ่อนของเรา เราพลาดแดนตัวเอง โอกาสเสียประตูสูงลิ่วเลย
เพราะญี่ปุ่นจะไม่ใช้โอกาสเปลือง   

ขนาดลายเซ็นต์ที่เหมาะสม
ไม่เกิน 700x250 pixels
pow9
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-7

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:06:19 PM »

ออกไปสู้.....แฟนบอลพี่น้องรอเชียร์....หึกเหิมมาก ทู้นี้ๆ

supakiat88
Sr. Member

คะแนนความรัก: +56/-26

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:07:37 PM »

อ่านเพลิน และได้ประโยชน์มากมายเลยครับ ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆแบบนี้ครับ ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
Platypus
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +17/-5

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:09:04 PM »

อ่านแล้วมันคึก มันคึก ใจมันเต้ล ตั๊กตึ๊ก   
koomka
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +26/-25

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:11:37 PM »

ท่านสุดยอดมากครับ บทความดีๆแบบนี้ หาอ่านได้ที่นี่ที่เดียว อ่านแล้วฮึกเฮิมขึ้นมาทันที
tamht33
กรดในท้องเยอะ
Hero Member

คะแนนความรัก: +123/-127

5บาท

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:17:29 PM »

ขอบอกอ่านเเล้วคึกอีกแล้ว

คึก

คึก อยากให้ถึงพรุ่งนี้ไวๆ

The only way to deal with an unfree world
Is to become absolutely free
That your very existence is an act of rebellion.
JETT
Sr. Member

คะแนนความรัก: +123/-35

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:19:54 PM »

ขอบคุณครับ เอาซะเพลินเลย
WHITE WOLF
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +142/-50

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:21:06 PM »

จัดไปครับ

ผมรักบอลไทย ผมเชียร์บอลไทย ผมรักประเทศไทย
MoSs_MuangNan_1991
Nan F.C. 2017 #NextGen
Hero Member

คะแนนความรัก: +760/-184

งาช้างดำมหากาฬ >>> Go to T3 <<<

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:22:48 PM »

เยี่ยมมากครับ ชอบ ๆ

tana22
Newbie
*

คะแนนความรัก: +4/-7

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:24:06 PM »

แพ้ชนะก็คือกีฬา แต่อย่าแพ้ให้ทีมอื่นเห็นว่าเราหมู เพราะฉะนั้น เก็บให้หมด ไม่ 3 ก็ 1 แต้มยังดี เชื่อเหอะน้องๆ มันทำได้อยู่แล้ว ช้างศึกยามออกศึกอะไรก็ลุยได้หมด ครับผม เอาใจช่วยครับ
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +924/-185

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:28:02 PM »

สุดยอดกระทู้ มีทั้งเนื้อหา มีทั้งอามรณ์

ท่านคือใครกัน manoi

คารวะ

แหม ผมก็นึกว่าทั้งสองท่านทำความรู้จักกันแล้วซะอีก
Pik
ถูกแบนถาวร
Hero Member

คะแนนความรัก: +426/-403

อกหักยังเคยได้ใจ แอบรักเธอรู้ไหม ไม่เคยได้ใจเธอเลย

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:32:12 PM »

+1 ครับ

ทำชิ่ง 1-2
Sr. Member

คะแนนความรัก: +177/-64

my2Screens.com แอพเล่นเว็ปพร้อมดูยูทูป

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:33:51 PM »

ขอบคุณครับ

2Screens : แอพไอโฟน Free เอาไว้เล่นสู้ๆพร้อมกับดูยูทูปพร้อมกัน
http://my2screens.com/

ลูกน้ำเค็ม
Full Member
**

คะแนนความรัก: +241/-87

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:34:03 PM »

สำหรับกระทู้มีสาระครับ
pat_k1
Newbie
*

คะแนนความรัก: +44/-13

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:34:56 PM »

+1187  สุดยอดครับ
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +912/-1048

รถไฟวิ่งบนราง เฌอปราง วิ่งอยู่ในใจ

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:36:44 PM »

อยากให้ทีมงานพี่โก้เข้ามาอ่านทู้นี้จังเลย หรือว่าท่านคือทีมงานพี่โก้ปลอมตัวมา?

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
zammy
THAILAND SUSU
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +32/-14

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:43:47 PM »

ขอบคุณครับ
ไม้เอก ณ.บีจี
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +17/-6

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:45:32 PM »

เขียนได้ดีมากคับ

อ่านไปหึ้กเหิ้มไป...เราสู้เค้าได้ คำนี่แหละที่จะทำให้เห็นกัน

contentmaxs
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +48/-19

" ฟุตบอลไทย ความสุขของคนไทยทุกคน "

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:45:43 PM »

ขอบคุณครับ
ใจมาอีกแล้วผม อดใจแทบไม่ไหว
jackiejackie
Newbie
**

คะแนนความรัก: +186/-6

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:46:54 PM »

ขอบคุนสำหรับกีะทู้ดีๆ
DrummerOat
Sr. Member

คะแนนความรัก: +61/-41

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:51:27 PM »

จัดไปครับ ผมเชื่อว่าเราทำได้
soso048
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +31/-37

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:52:44 PM »

สุดยอดจริงๆครับท่าน
thetom2u
สิงเจ้าท่า
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +32/-14

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 05:00:54 PM »

อ่านแล้วสนุกมากครับ หัวใจผมรู้สึกหึกเหิม กระหายชัยชนะเลย    +1
GOY KOUPREY
กูปรีสู้ๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +666/-64

กูปรีจะกลับมายิ่งใหญ่

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 05:19:25 PM »

ขอบคุณครับ +

เราต้องก้าวข้ามอุปสรรคให้ได้
sixsixsix
Full Member
**

คะแนนความรัก: +46/-19

?!?

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 05:22:24 PM »

ผมก็ว่าเราสู้ได้ ตัวต่างชาติไทยลีก เขี้ยวกว่านี้เยอะก็เจอกันมาแล้ว
ไม่มีอะไรต้องกลัว ออกไปซัดกันซักตั้งนึงไอ้น้อง

FlyingDutchManZ
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1769/-1003

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 05:27:35 PM »

ขอบคุณครับ อ่านเเล้วรู้สึกตื่นเต้น ฮึกเหิมจริงๆๆ

นัดนี้ จุดเปลี่ยนจะอยู่ที่ความเฉียบขาดในการจบสกอร์
Pantanate
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +61/-15

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 05:32:55 PM »

ไม่บวกไม่ได้แล้ว
Jeffer No.7
รักกล้องยิ่งชีพ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1320/-504

เลือกที่จะเดินตามความฝัน สักวันต้องไปให้ถึง

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 05:38:47 PM »

เขียนได้เยี่ยมเหมือนเดิม
MeeMeeMtutd182
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +25/-40

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 05:54:56 PM »

22 ปีที่แล้ว เค้าทำให้เราตื่น .... แต่วันพรุ่งนี้แหละ เราจะทำให้เค้า ตาสว่าง ขึ้นมาแล้วมองเราใหม่ซะที

indyend
Newbie
*

คะแนนความรัก: +7/-2

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 06:01:07 PM »

ถึงเวลาลบฝันร้ายแล้ว

คนบางแสนเชียร์บอล ชิวๆเหมือนคลื่นลม
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +517/-356

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 06:06:34 PM »

วิเคราะห์ได้ดีเยี่ยมครับ   และ เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง

ญี่ปุ่น  เขาจะดูเชิง และ เล่นรัดกุม  แน่นอนในครึ่งแรก  เพื่อหาจุดอ่อนของเรา  

ดังนั้น  เราก็ควรเล่นหนามยอกเอาหนามบ่งครับ  ก็ต้องเล่นรัดกุมดูเชิงเหมือนกัน  ทีมงานต้องหาจุดอ่อนให้เจอ

และแน่นอน   แผลงหลังของญี่ปุ่นมีความช้า  ความคล่องตัวน้อย  จะแพ้การเพรสซิ่งเร็ว  ดูได้จากนัดเกาหลีเหนือ  ออกอาการเป๋ไปหลายรอบเลย

Plangduak eiei
Since 2005
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +249/-153

Classic Is Classic

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 06:20:48 PM »

ต่อไปนี้ทีมชาติไทยจะไม่กลัวญี่ปุ่นอีกต่อไป แต่จะมองเป็นกำแพงที่อยากปีนข้ามมากที่สุดต่างหาก

ฟุตบอล!!  กีฬาพระเจ้า ใช้เท้าเล่น
InCon~*@TS285
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +102/-16

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 06:55:08 PM »

+ ครับ กระทู้คุณภาพอีกแล้ว ขอบคุณครับ

CheerChang
Full Member

คะแนนความรัก: +102/-112

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 06:58:23 PM »

อ่านเพลินมากครับ ผมว่าถ้าเราสมาธิและวิยในเกมดี

ไม่มีข้อผิดพลาดในการยิงประตู ไม่มีข้อผิดพลาดในทุกตำแหน่ง

ผมว่าเราไม่แพ้แน่ๆแต่ยังไงก็ขอให้ทุกคนทำเต็มที่เพื่อชาติผมก็ดีใจละครับ

Tadjung
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +27/-31

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 07:05:04 PM »

วิเคราะห์แล้วนึกภาพตามนี้ชัดเลย
netstat28
Full Member
**

คะแนนความรัก: +219/-13

ลบชื่อผู้ใช้งานนี้

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 07:44:00 PM »

ตามที่ติดตามท่าน Manoikub มา มีการวิเคราะห์ได้ดีมากๆครับ และมีความใกล้เคียงในเกือบทุกแมตช์
นัดนี้เชื่อว่าทั้งสองทีมจะเน้นสู้กันที่ tactics ของโค้ช และคิดว่าเกมส์นี้จะเป็นเกมส์ที่มีคุณภาพอีกเกมส์
ส่วนผลการแข่งขันคิดว่ากระหึ่มเอเชียแน่นอนครับ และจะพานำวงการฟุตบอลของประเทศไทยเข้าสู่ยุครุ่งเรืองเต็มตัว ผมเชื่ออย่างนั้นครับ
nakae10
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +18/-2

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 07:46:04 PM »

สุดยอดมากครับผม
tsubasa
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +23/-12

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 08:09:05 PM »

เยียมครับ
WimmieSG74
Newbie
*

คะแนนความรัก: +3/-0

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 08:17:50 PM »

กระทู้คุณภาพเหมือนเดิมเยี่ยมครับ
leopard2
Newbie
*

คะแนนความรัก: +10/-11

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 08:34:48 PM »

สุดยอด...อยากให้ถึงพรุ่งนี้เร็วๆเลย

NewComer_SR108
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +130/-6

เอากะเค้าด้วย หาที่จอดรถกัน

| | |
« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 09:00:17 PM »

กระทู้คุณภาพเช่นเคยครับ..
เสริมนิดครับ ไทย 0-5 ญี่ปุ่น ที่สุพรรณบุรี น่าจะเป็นปี 1995 ช่วงกลางๆปี ก่อนไปเก็บตัวที่อังกฤษ เพื่อซีเกมส์เดือนธันวาที่เชียงใหม่

21ปีรึเปล่าครับ  แต่ยังไงก็ลุ้นให้ได้ผลการแข่งขันที่เราต้องการในเกมวันพรุ่งนี้ครับ..

redneverdie
From Time To Time
Full Member
**

คะแนนความรัก: +454/-23

ในโลกไซเบอร์ ทุกคนมีวุฒิเท่ากัน

| | |
« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 09:02:47 PM »

ผมเป็นแฟนบทความท่านเสมอมา..
ยิ่งอ่าน ใจก็ยิ่งนับถือท่านมาก

ไม่รู้จะตอบแทนอะไรเหนือกว่ากดไลค์ ขอเป็นกำลังใจให้ตลอดไปครับ

เมื่ออ่านความคิดเห็นดีดีของท่าน ในใจนั้นพลันเกิดความรู้สึกนับถือ
@anekchai
Manchester United
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +4149/-4942

วันนี้คุณกด - ผมแล้วหรือยัง !!!!

| | |
« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 10:39:10 PM »

+1 วิเคราะห์เกมได้ดีครับ

PeepoClub
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +187/-44

| | |
« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 06:46:32 AM »

สุดยอดมากๆครับ +1
konnaemean
Full Member

คะแนนความรัก: +49/-61

| | |
« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 07:05:55 AM »

กระทู้คุณภาพ    อ่านแล้วเหมือนเห็นภาพ   ไทยกะลังเล่นกะญี่ปุ่น  ตามที่ท่านเขียน  วิเคราะห์ได้ตรงประเด็นจริงๆ  สุดตึ่งกระดิ่งแมวจริงๆ     บ ก  หนังสือกีฬาบางฉบับ เขียนวิเคราะห์ไม่ได้เท่านี้เลย
Oak Pladtin
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +330/-122

สู้ สู้ สู้ อย่ายอมเขา เราคือ กูปรีอันตราย..

| | |
« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 08:48:35 AM »

ขอบคุณครับ เล่นซะผมเคลิ้มตามเลย
เขียนได้มากๆ ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

เธอกับฉัน นั้นมีฝันยิ่งใหญ่ ประตูชัย นั้นคือจุดหมาย ชัยชนะของพวกเรา อยู่ไม่ไกล หากว่าเรามีกำลังใจให้กัน[/b]
Kae128
Newbie
*

คะแนนความรัก: +5/-4

| | |
« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 08:51:00 AM »

กระทู้คุณภาพมาก ผมตามอ่านทุกกระทู้เลยครับ
HappyHappy
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +725/-195

ถึงจะทุกข์ ผิดหวัง เสียใจ จงยิ้มเข้าไว้

| | |
« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 09:00:56 AM »

"อย่ามองบอลจงมองคนที่ไม่มีบอลแล้วพวกคุณจะได้ผลการแข่งขันที่ดี"

น่าจะมีปุ่ม subscribe แบบยูทูปนะครับ ผมชอบอ่านกระทู้ดีดีแบบนี้ของ จขกท จะได้เด้งเตือน บางทีไม่ได้เข้ามา กระทู้ก็หล่นไปซะแล้ว เสียดายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2016, 09:09:58 AM โดย HappyHappy » บันทึกการเข้า
sodazasod
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +100/-37

| | |
« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 09:15:31 AM »

เป็นอีกหนึ่งระทู้ตัวอย่างที่ดีสำหรับคนที่คิดจะตั้งกระทู้ประเภทนี้  ผมเห็นบางกระทู้มาบอกว่าเราจะโดนถล่มอย่างนั้นอย่างนี้แต่ไม่มีใครวิเคราะห์เลยว่าจะแพ้เพราอะไรสักแต่เอาให้สนุกมือที่เคาะลงคีย์บอร์ดเท่านั้นเอง

bixspace
ไม่มีสิทธิ์ตั้งกระทู้
Newbie
*

คะแนนความรัก: +16/-104

| | |
« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 09:23:05 AM »

ยอดเยี่ยม กด Like
เเสงตะวันเดือนอ้าย
Hero Member

คะแนนความรัก: +1068/-1464

ยอม อด อย่าง เสือ ดี กว่า อิ่ม อย่าง หมา

| | |
« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 09:44:41 AM »

เป็นอีกหนึ่งระทู้ตัวอย่างที่ดีสำหรับคนที่คิดจะตั้งกระทู้ประเภทนี้  ผมเห็นบางกระทู้มาบอกว่าเราจะโดนถล่มอย่างนั้นอย่างนี้แต่ไม่มีใครวิเคราะห์เลยว่าจะแพ้เพราอะไรสักแต่เอาให้สนุกมือที่เคาะลงคีย์บอร์ดเท่านั้นเอง
ไม่เห็นด้วยครับ-1จะตามลบทุก5ชั่วโมงครับ ฐานพิมพ์ม่ถูกใจผม

คุณค่าของการรอคอยไม่ได้อยู่ที่­­­ปลายทาง แต่อยู่ที่ระหว่างทางคุณได้เรีย­­­นรู้อะไรจากการรอคอยบ้าง
danielle
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-2

| | |
« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 10:10:54 AM »

ถ้านักบอลได้อ่านคงฮึกเหิมน่าดู
johz13
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +15/-6

| | |
« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 10:50:17 AM »

ขอบคุณสำหรับบทความดีดีครับ เพิ่มอรรถรสในการรอชมได้มากเลย
ิballvat
Full Member

คะแนนความรัก: +82/-470

| | |
« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 12:42:41 PM »

นับถือๆๆ จขกท  ครับ  เปิดหัวเกริ่นมา ก็พอรู้ว่า เราท่าน อยู่ในยุคดรีมทีม 22 ปีที่เลิกฝันและได้ตื่นมาพบความจริง (หลังเจอญี่ปุ่นนัดนั้น)  ครับ ก็จะไม่ฝันได้ไง สมัยนั้น บิ๊กหอย เขา ออกสื่อเก่ง กว่าเป็นผู้จัดการทีมสะอีก เราก็เลยฝันตามเขา  โดยไม่รู้ว่าของจริงกำลังมาเยือนไทย  คือญี่ปุ่น ตอนนั้น ผมจำได้ว่า  ญี่ปุ่นเล่นบอลสมัยใหม่ ให้ไทยระวังให้ดี  สมัยใหม่ที่ว่า คือ เล่นบอลเพลสซิ่ง ผมก็เพิ่งเห็นเป็นครั้งแรกนี่แหละ ว่าบอลเพรสซิ่งเขาเล่นกันแบบนี้ นัดนั้นดรีมทีมไทย ถูกญี่ปุ่นไล่เพรสซิ่ง จนเอาชนะไทยได้ 5-0  ทุกวันนี้ ผ่านมา 20 กว่าปี เวลาเห็นโค้ชคนไหนบอกให้ลูกทีมเล่นเพรสซิ่ง ผมก็จะนึกถึงนัดนั้นๆ นัดที่ญี่ปุ่นได้เปิดตาให้กับแฟนบอลไทย เพราะทุกวันนี้ ทีมไหนๆก็รู้จักเพรสซิ่งได้ ถ้าจะเล่น   ยังๆๆ น้องยู 23 ไทย ก็ไม่ต้องรับรู้อะไรมากหรอกในอดีต ให้มันเป็นของคนรุ่นเก่าไป  รุ่นน้อง ฟุตบอลไทย ไม่เหมือนเดิมแล้ว  จงมั่นใจ และประกาศชัยให้เอเชีย ได้รู้ ได้เลยว่า  ยักษ์อาเชียนตื่นแล้ว
juno
Newbie
*

คะแนนความรัก: +7/-3

| | |
« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 01:14:54 PM »

เชื่อมั่นว่าวันนี้จะเป็นวันที่ ญี่ปุ่นจะได้รู้จัก new generation ของฟุตบอลไทย อย่างน้อยถ้าไม่มองเรื่องแพ้ชนะ มันจะได้รู้ว่าการเจอกับช้างศึก ไม่ง่ายอีกต่อไป
chai-utd
Sr. Member

คะแนนความรัก: +106/-58

คนคอนสารไปชุม่อง

| | |
« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 01:32:15 PM »

สุดยอด

สารคาม-ฉลามชล_TS232
ความรู้ก็เหมือนชุดชั้นใน มีไว้ใช้แต่ไม่ได้มีไว้โชว์!!!
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +264/-47

No.7

| | |
« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 01:56:24 PM »

สุดยอดครับ  +1  ครับ
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2520/-3488

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 07:50:09 PM »

ขอบคุณครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
bungart
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +470/-304

| | |
« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 08:15:33 PM »

...ยกนิ้วให้เจ้าของกระทู้ครับ ถือว่าเป็นวิจารณ์ที่ทะลุโดนใจมาก
...ผมเป็นคนหนึ่งที่จำแมทนั้นได้ดี ช่วงนั้นผมคลั่งดรีมทีม ประมาณเดียวกันกับยู19ชาวเวียดเลย สื่อก็ปิดเราซะมิดเลย ผมยังจำบิ๊กหอยที่พูดถึงลูกยกลูกคลึงได้ดี แกโม้ว่าเทคนิกพวกนี้ซ้อมเป็นหลัก ระบบเป็นรอง ผมเนี่ยเคลิ้มเลย พอโดน5-0ไปไม่เป็นกันเลยยุคนั้น เกมเพลสซิ่งผมยังไม่กระดิ๊กนะ มาถึงบางอ้อก็ยุคไทยลีกรุ่งเรืองเนี่ยล่ะ
...ครับแค้นนี้22ปีเอาคืนก็ยังไม่สายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2016, 08:17:46 PM โดย bungart » บันทึกการเข้า
Manoikub
Moderator
Jr. Member

คะแนนความรัก: +1942/-137

| | |
« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 08:43:16 AM »

ถ้าพี่ได้อ่านที่ผมเขียนบ้างก็คงดี ขอให้พี่โชคดีครับ
ยังพอมีหวังในนัดสุดท้าย ถึงแม้จะยากแต่มันก็คือความหวังที่ยังพอมี
Leonail
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +453/-121

| | |
« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 09:09:58 AM »

ไม่มีอะไรต้องเสียใจ  พี่ภูมิใจในตัวน้องๆ  เปิดเกมวัดกันอย่างนี้แหละ

* * กฎระเบียบการนำรูปมาเป็นลายเซ็นต์ และขนาดลายเซ็นต์ที่เหมาะสม : http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=21635.0

กฎระเบียบของเวบบอร์ดไทยแลนด์ สู้ สู้ : http://www.thailandsusu.com/rule.html
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์