Thailandsusu Webboard
เมษายน 23, 2019, 11:05:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มนต์เสน่ห์บุรีรัมย์ อลังการแห่งเทวาลัยสถาน “พนมรุ้ง”  (อ่าน 7558 ครั้ง)
@anekchai
Man-U Susu
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +4149/-4944

วันนี้คุณกดลบผมแล้วหรือยัง ^^"

| | |
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 01:40:51 PM »

จากเมืองที่ผู้คนผ่านไปผ่านมา กลายเป็นจังหวัดที่ใครก็อยากไปเยือนแม้สักครั้ง
ไม่ใช่เพราะสนามฟุตบอลใหญ่ยักษ์ระดับโลกที่จุคนได้กว่า 30,000 นั่นหรอก....

แต่เพราะความเข้มขลังและมนตราแห่งสุริยวรมันต่างหากที่ทำให้ “บุรีรัมย์” มีเสน่ห์เย้ายวนถึงเพียงนี้....!!

นับตั้งแต่บทความของชาวฝรั่งเศส เอเตียน เอมอนิเยร์ (Etienne Aymonier) ตีพิมพ์สู่สายตาชาวโลกในปี พ.ศ.2445
เรื่องราวของ “ปราสาทหินพนมรุ้ง” ก็ถูกกล่าวขานจนกลายเป็นประวัติศาสตร์อีกหน้าหนึ่งของถิ่นอีสานใต้

คณะเที่ยวชมสนามบุรีรัมย์ ยูไนเต็ด

ความตั้งใจเยือนปราสาทพนมรุ้งครั้งนี้ ก็เพื่อชมพระอาทิตย์ตก
ที่ถือเป็นปรากฏการณ์สำคัญที่พระอาทิตย์จะส่องลอดช่องประตูทั้ง 15 บานของพนมรุ้งอย่างอัศจรรย์ ปีหนึ่งจะมีปรากฏการณ์เช่นนี้

2 ครั้ง ในเดือน มี.ค.และ ต.ค. และอีก 2 ครั้ง เป็นปรากฏการณ์พระอาทิตย์ขึ้นลอดช่องประตูทั้ง 15 บานเช่นเดียวกันในเดือน เม.ย.และ ก.ย.

แต่ทว่าน่าเสียดาย ฝนฟ้าไม่เป็นใจช่วงพระอาทิตย์ใกล้ตก
พระพิรุณก็ประทานน้ำจากสวรรค์มาจนเปียกชุ่ม เลยได้สัมผัสพนมรุ้งกันอีกในบรรยากาศหนึ่ง

พีอาร์สาวสวยของเคทีซีที่ร่วมทริปคราวนี้ เลยได้มีโอกาสถ่ายรูปหวาน โรแมนติกในเทวาลัยสถาน
ขณะที่นักท่องเที่ยวที่ตั้งใจมาชมพระอาทิตย์ตกก็ได้มีโอกาสสนทนากันในช่วงระหว่างหลบฝน

ปราสาทหินพนมรุ้ง

ปราสาทพนมรุ้งเป็นโบราณสถานรูปแบบศิลปะเขมรโบราณที่ตั้งอยู่บนเขาพนมรุ้ง
เป็นปราสาทที่มีความงดงามมากที่สุดแห่งหนึ่ง
โดยกรมศิลปากรได้ประกาศขึ้นทะเบียนปราสาทพนมรุ้งเป็นโบราณสถานของชาติในปี พ.ศ.2478

ชื่อของปราสาทพนมรุ้งเป็นชื่อดั้งเดิม คำว่า “พนมรุ้ง” ปรากฏอยู่ในศิลาจารึกพนมรุ้ง หลักที่ 2 หลักที่ 4 และ K10900 ว่า

...“พนมรุ้งเป็นชื่อเทวสถาน ที่มีขอบเขตกว้างขวาง มีที่ดิน หมู่บ้าน เมือง
สร้างขึ้นเพื่อเป็นเทวาลัยที่ประทับของพระศิวะพระองค์ที่ประทับอยู่บนยอดเขาไกรลาส...”
ซึ่งก็คือภาพสะท้อนของฮินดูในไศวนิกายนั่นเอง

นนทิ...วัวเผือกของพระศิวะที่แปลงกายได้

เสาบันไดเรียง..ที่ปราสาทพนมรุ้ง

ภายในปราสาทหินมีร่องรอยความงดงามของสถาปัตยกรรมแบบเขมร ไม่ว่าจะเป็นปราสาทองค์ประธาน
ศาลาเปลื้องเครื่อง หน้าบัน ทับหลัง ที่ล้วนแล้วแต่แสดงให้เห็นว่า พระเจ้านเรนทราทิตย์ ซึ่งปรากฏชื่อว่าเป็นผู้สร้างปราสาทพนมรุ้ง
ตั้งใจที่จะให้สถานที่แห่งนี้เป็นเทวาลัยของพระศิวะ ที่มีศิวลึงค์เป็นองค์ประธาน

เรื่องราวของปราสาทหินพนมรุ้งเป็นที่รู้จักอีกครั้ง เมื่อมีการตามหา “ทับหลัง”
ที่ได้ชื่อว่าเป็นทับหลังที่มีความงดงามมากที่สุดชิ้นหนึ่งซึ่งสูญหายไปตั้งแต่ปี 2507-2508

ทับหลังที่ว่านั้น ก็คือ “ทับหลังนารายณ์บรรทมสินธุ์” ซึ่งต่อมามีผู้ไปพบที่สถาบันศิลปะนครชิคาโก สหรัฐอเมริกา
ในสภาพลวดลายขอบขวาของทับหลังถูกกะเทาะออกไปครึ่งหนึ่ง

ทับหลังนารายณ์บรรทมสินธุ์

รัฐบาลไทยได้ใช้ความพยายามทุกวิถีทางที่จะขอ “ทับหลังนารายณ์บรรทมสินธุ์” กลับมาเมืองไทย
จนในที่สุดก็ได้รับคืนเมื่อวันที่ 9 พฤศจิกายน 2531 ในพระนาม ศ.ม.จ.สุภัทรดิศ ดิศกุล
โดยทับหลังเดินทางถึงราชอาณาจักรไทยในวันที่ 10 พฤศจิกายน ปีเดียวกัน

หน้าบันปราสาทเมืองต่ำ

นอกจากปราสาทพนมรุ้งแล้ว ยังมี ปราสาทเมืองต่ำ ซึ่งเป็นศิลปะแบบบาปวน มีอายุอยู่ในราว 1,000 ปี
ความโดดเด่นของปราสาทเมืองต่ำที่น่าสนใจ คือ ทับหลังที่อยู่ในสภาพสมบูรณ์ 4 หลัก
มีชื่อต่างกันตามความเชื่อในศาสนาฮินดู คือ ทับหลังอุมามเหศวร, ทับหลังพระกฤษณะยกภูเขาโควันทนะ,
ทับหลังพระพิรุณทรงหงส์ และ ทับหลังพระกฤษณะปราบนาคกาลียะ

ปราสาทเมืองต่ำ

หินสลักลายลูกมะหวด...ที่ปราสาทเมืองต่ำ

นอกจากนี้ที่ปราสาทเมืองต่ำเองยังมีจุดที่น่าสนใจตั้งแต่ทางเข้า คือ หน้าบันปราสาท ที่มีซุ้มเรือนแก้ว
แกะสลักเป็นรูปกาลกี ที่ถือว่าเป็นสัตว์ที่อยู่บนพระนลาฏของพระศิวะ เป็นสัตว์ที่กินทุกอย่าง กาล+กี
เป็นอุทาหรณ์คำสอนที่ว่า แม้แต่เวลาก็ย่อมถูกกลืนกิน นอกจากนี้ในซุ้มเรือนแก้วยังมีพระอินทร์
ที่รู้ว่าเป็นพระอินทร์ก็เพราะทรงช้าง 3 เศียรนั่นเอง

แอพพลิเคชั่นชมปราสาทเมืองต่ำ

ใครที่สนใจไปชมปราสาทเมืองต่ำและปราสาทพนมรุ้งในยุคดิจิตอล
เขามีแอพพลิเคชั่นที่สามารถโหลดลงโทรศัพท์เพื่อฟังเรื่องราวของปราสาทหินทั้งสองแห่งของบุรีรัมย์นี้ได้
หรือถ้าเอาแบบง่ายๆที่ปราสาทเมืองต่ำมีการอบรมมัคคุเทศก์น้อยนำชม เป็นรายได้ให้กับเด็กอีกทางหนึ่ง

เจ้าพ่อหลักเมืองบุรีรัมย์

มาถึงบุรีรัมย์แล้ว อีกสถานที่หนึ่งที่ควรไปเที่ยวชม ก็คือ ศาลและเสาหลักเมือง ที่ได้ชื่อว่าเป็นเสาหลักเมืองที่มีความพิเศษกว่าที่อื่น
เพราะมีเสาหลักเมืองถึง 2 ต้น สันนิษฐานว่าเสาต้นที่อยู่ด้านหน้าตั้งขึ้นเมื่อแรกสร้างเมืองแปะในสมัยกรุงธนบุรี
เมื่อครั้งที่พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก ดำรงพระยศเป็นเจ้าพระยาจักรีสั่งให้ตั้งเมืองขึ้น
ในช่วงที่เดินทัพมาพบเมืองร้างอยู่บริเวณลำห้วยจระเข้และเห็นว่ามีชัยภูมิที่ดี โดยให้ตั้งชื่อเมืองว่า “เมืองแปะ”
ตามชื่อต้นไม้ที่มีอยู่มากในบริเวณนั้น ส่วนอีกต้นน่าจะมีขึ้นในช่วงการสถาปนาเมืองแปะเป็นเมืองบุรีรัมย์....

เสาหลักเมืองบุรีรัมย์

ส่วนเสาอีกต้นที่อยู่ ด้านหลังน่าจะตั้งขึ้นในสมัยที่ยกเมืองแปะขึ้นเป็นเมืองบุรีรัมย์
อย่างไรก็ตาม ไม่ว่าจะมีกี่เสา เสาหลักเมืองก็ถือเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ประจำเมืองและเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของชาวจังหวัดบุรีรัมย์
ที่ไม่ว่าใครจะมาเป็นผู้ว่าราชการจังหวัดที่นี่จะต้องมาไหว้ศาลหลักเมืองทั้งตอนที่มารับตำแหน่งและตอนที่จะพ้นตำแหน่งไป

ก่อนกลับ อ.วันดี เธียสวัสดิ์กิจ ไม่ลืมที่จะพาพวกเราไปแวะซื้อของที่ระลึกของบุรีรัมย์
โดยเฉพาะ ผ้าซิ่นตีนแดง ซึ่งถือเป็นผ้าไหมเอกลักษณ์ของชาว อ.พุทไธสง และ อ.นาโพธิ์ ของบุรีรัมย์
ที่มีการสืบทอดกันมามากกว่า 200 ปี รวมถึง ผ้าภูอัคนี ซึ่งเป็นผ้าฝ้ายย้อมดินภูเขาไฟของชุมชนบ้านเจริญสุข อ.เฉลิมพระเกียรติ ด้วย...

เสน่ห์บุรีรัมย์เย้ายวนใจ....ขนาดนี้ ใครที่ผ่านไปผ่านมาและไม่เคยแวะเยี่ยมเยือน...บอกได้คำเดียวว่า
ถ้าไปอีสานแล้วแค่ผ่านบุรีรัมย์...คุณอาจจะคุยกับใครไม่รู้เรื่องเสียแล้ว...!!!

------------------------------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2015, 01:47:18 PM โดย Jhom » บันทึกการเข้า

โคตรมาร สะท้านฟ้า
ธีระศักดิ์ นพไธสง
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +148/-170

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 01:59:22 PM »

ชาวบุรีรัมย์ยินดีต้อนรับแขกผู้มาเยือนทุกท่านครับ +1
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2567/-3786

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 11:14:55 PM »

ขอบคุณครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
Tree_Thunder
Hero Member

คะแนนความรัก: +1012/-2272

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 07:08:11 AM »

ขอบคุณครับท่าน

บอลไทยจงเจริญ
๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2292/-2402

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 07:39:34 AM »

ขอบคุณครับ ยังไม่เคยไปลองสัมผัสซักครั้งเลย

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
xennova
With the touch of THAI
Full Member

คะแนนความรัก: +36/-22

"ไม่มีสิ่งไหนต่ำ ถ้าทำด้วยใจสูง"

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 08:05:02 AM »

ยินดีครับ เด็ก พ.ส.

Phutthaisong United
Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3633/-1542

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 09:59:02 AM »

สี่แยกประโคนชัย

ผมอยากทราบว่า ตกสี่แยกนั้น ยังเป็นที่จอดรถสองแถวและรถรับส่งนักเรียน รึป่าวครับ อันนี้อเมซซิ่งจริงๆ รถจอดรับกันกลางสี่แยก 

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
@anekchai
Man-U Susu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +4149/-4944

วันนี้คุณกดลบผมแล้วหรือยัง ^^"

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 10:02:47 AM »

ผมอยากทราบว่า ตกสี่แยกนั้น ยังเป็นที่จอดรถสองแถวและรถรับส่งนักเรียน รึป่าวครับ อันนี้อเมซซิ่งจริงๆ รถจอดรับกันกลางสี่แยก 
ผมไม่ได้ผ่านไปนานมากแล้ว รอคน"ประโคนชัย"มาตอบครับ

BR13
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +175/-122

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 10:13:31 AM »

ผมไม่ได้ผ่านไปนานมากแล้ว รอคน"ประโคนชัย"มาตอบครับ

ระวังจ่า กระโดดลงมานะครัชชช..
sek_br
เซราะกราว
Full Member

คะแนนความรัก: +187/-201

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 09:39:11 AM »

g

ครับยังแน่นเหมือนเดิมครับ
ปล.ระวังกุมารทองเรียกตรวจจับไม่สวมหมวกกันน๊อคนะครับ 555

ลายเซ็นนี้ผมต้องขอบคุณใครครับ
Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3633/-1542

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 09:41:10 AM »

g

ครับยังแน่นเหมือนเดิมครับ
ปล.ระวังกุมารทองเรียกตรวจจับไม่สวมหมวกกันน๊อคนะครับ 555

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
กว่างพันธุ์บ้า เชียงรายยูไนเต็ด
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +350/-151

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 02:40:21 PM »

ผมไป 15 นี้ต้องแวะแล้วครับ

nusita_angel
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +1795/-252

สิ่งที่มากกว่ารางวัล คือ โอกาส

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 06:36:32 PM »

+1 ขอบคุณค่ะ สวยงามอย่างที่เขาร่ำลือไว้จริงๆ

nakrach
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +42/-87

นาค เมืองแป๊ะ

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 08:09:49 PM »

แวะไปชม ถ่ายรูปปากปล่องภูเขาไฟด้วยนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์