Thailandsusu Webboard
กรกฎาคม 23, 2019, 10:34:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆช่วยแชร์ประสบการณ์ไปเที่ยวเชียงใหม่หน่อยครับ จะไปปลายเดือนมกราคมนี้  (อ่าน 7021 ครั้ง)
Absolutewit
อยากเห็นบอลไทยไปบอลโลก
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +138/-89

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 10:34:26 AM »

ช่วยแชร์การเดินทาง  สถานที่  หรืออะไรที่เป็นแนวทางที่ดีให้หน่อยครับ
คือยังไม่แน่ใจว่า จะเช่ารถหรือใช้บริการขนส่งแถวนั้นดี
ผมไป  20-23 มกราคมครับ
ยังไงใครมีประสบการณ์ดีๆ แชร์ให้หน่อยนะครับ

varasinp
Thailandsusu
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +47/-30

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 12:37:36 PM »

ผมว่าเช่ารถเถอะครับ เชียงใหม่ขับไม่ยากหรอก เมืองไม่ใหญ่ ดูจากแผนที่ในมือถือก็เข้าใจละครับ
ส่วนสถานที่เที่ยว ผมไม่ทราบว่า จขกท ต้องการประมาณไหน แต่หลักๆที่ควรจะไปผมลิสต์ไว้ข้างล่างนะ

1. วัดพระธาตุดอยสุเทพ
2. น้ำตกบัวตอง น้ำพุเจ็ดสี http://www.chiangmaipao.go.th/tourism/index.php/attractions/get_detail/161
3. เดินเล่นถนน นิมมานเหมินทร์ - กลางคืนก็เป็นร้านนั่งดิ่มซะเยอะ ส่วน กลางวันก็พวกร้านกาแฟ กินไอติม อะไรทำนองนี้ครับ
4. เดินเล่นถนนคนเดิน
5. ซื้อของฝากจากตลาดวโรรส(กาดหลวง) - อันนี้ไม่แนะนำให้ขับรถไปเอง ที่จอดรถหายากมาก นั่งสี่ล้อแดง หรือตุ๊กๆอะไรก็ว่าไปครับ
6. ไนท์บาซาร์ - ส่วนตัวผมเฉยๆนะ ผมว่าเขาขายของให้ฝรั่งซะมากกว่า
7. ไนท์ซาฟารี
8. ดอยอินทนนท์ (ถ้ามีเวลา) ปลายๆเดือนมกราผมว่ายังหนาวอยู่นะ

มีอีกเยอะครับ แต่ผมว่าท่านมีเวลาไม่มาก แค่นี้ก็คงจะไปไม่ครบแล้วล่ะครับ ถ้ามีเพื่อนท่านใดคิดอะไรออกก็แนะนำกันเข้ามาละกันครับ
Absolutewit
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 12:45:02 PM »

ผมว่าเช่ารถเถอะครับ เชียงใหม่ขับไม่ยากหรอก เมืองไม่ใหญ่ ดูจากแผนที่ในมือถือก็เข้าใจละครับ
ส่วนสถานที่เที่ยว ผมไม่ทราบว่า จขกท ต้องการประมาณไหน แต่หลักๆที่ควรจะไปผมลิสต์ไว้ข้างล่างนะ

1. วัดพระธาตุดอยสุเทพ
2. น้ำตกบัวตอง น้ำพุเจ็ดสี http://www.chiangmaipao.go.th/tourism/index.php/attractions/get_detail/161
3. เดินเล่นถนน นิมมานเหมินทร์ - กลางคืนก็เป็นร้านนั่งดิ่มซะเยอะ ส่วน กลางวันก็พวกร้านกาแฟ กินไอติม อะไรทำนองนี้ครับ
4. เดินเล่นถนนคนเดิน
5. ซื้อของฝากจากตลาดวโรรส(กาดหลวง) - อันนี้ไม่แนะนำให้ขับรถไปเอง ที่จอดรถหายากมาก นั่งสี่ล้อแดง หรือตุ๊กๆอะไรก็ว่าไปครับ
6. ไนท์บาซาร์ - ส่วนตัวผมเฉยๆนะ ผมว่าเขาขายของให้ฝรั่งซะมากกว่า
7. ไนท์ซาฟารี
8. ดอยอินทนนท์ (ถ้ามีเวลา) ปลายๆเดือนมกราผมว่ายังหนาวอยู่นะ

มีอีกเยอะครับ แต่ผมว่าท่านมีเวลาไม่มาก แค่นี้ก็คงจะไปไม่ครบแล้วล่ะครับ ถ้ามีเพื่อนท่านใดคิดอะไรออกก็แนะนำกันเข้ามาละกันครับ
ขอบคุณครับ ผมอยากไปแนวธรรมชาติหน่อยอ่ะครับ มีที่แนะนำไหม

CRTOEN
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +44/-14

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 01:45:56 PM »

ไม่รู้ว่า จขกท ชอบเที่ยวแนวไหน แต่บอกเลยว่าช่วงนั้นจะเป็นช่วงที่นักท่องเที่ยวเยอะมากๆครับ
ผมอยู่เชียงใหม่มาสองปี ผมว่าวิธีเที่ยวเชียงใหม่ ถ้าไม่ได้พาลูกๆหรือเด็กๆมาด้วย คือถ้ามาเที่ยวคนเดียว กับเพื่อนหรือแฟน
ผมว่าช่วงเวลาดังกล่าว เช่ามอเตอร์ไซค์เที่ยวดีที่สุดครับ ถ้าใช้รถยนต์จะเสียเวลาเที่ยวเพราะรถติดครับ ต้นปีที่ผ่านมาผมไปดอยอินทนนท์
ช่วงกลางมีนาคม อยากบอกว่าหนาวมากๆครับ 4-5 องศาเองครับ คนไม่เยอะ
nusita_angel
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +1795/-252

สิ่งที่มากกว่ารางวัล คือ โอกาส

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 09:22:48 AM »

นุสิแนะนำทริปท่องเที่ยวให้นะคะ
ที่ยอดภูสอยดาวค่ะ เดินทางโดยรถตู้ไป-กลับ กรุงเทพ-ภูสอยดาว วันที่ 22-23-24 ราคาทริปเหมา 3,400 บาทค่ะ รวมค่าอาหาร และการเดินทางทั้งไปและกลับ เที่ยวกันแบบกันเองค่ะ เรื่องกินก็เลี้ยงเต็มที่ ไปกับทริปที่เขาจัดมาหลายทริปแล้ว อุปกรณ์เดินป่าเขาเตรียมให้หมดค่ะ ออกเดินทางจากหมอชิต รถตู้จอดรอรับ ออกเดินทาง 20.30 น.
      รายละเอียดการเดินทาง
วันแรก เดินจาก อ.ช. 3-4 ชม. นอนลานสน
วันที่ 2  เดินตัวเปล่าขึ้นยอดหลักแบ่งแดนไทย-ลาว และจุดชมวิวหนอกวัว ไป-กลับ 1 วันเต็มๆ นอนลานสน
วันที่ 3 กลับทางเดิม
ลูกหาบแบกของกองกลาง ของใช้ส่วนตัวแบกเอง
พี่ที่จัดนี้ เขามีกลุ่มในเฟสบุ๊คชื่อว่า น้อยหลงทาง ตะลุยดงหอย หากสนใจ เข้าไปแอ้ดเป็นเพื่อนเขาก่อน ถึงจะเห็นกิจกรรมนะคะ นุสิไปกับทริปนี้ 3 ครั้งแรก อุปกรณ์เดินป่าก็มีขาย ราคาไม่แพง เรื่องเลี้ยงกิน ทั้งไปและกลับ เต็มที่เลย เที่ยวแบบชิลๆ กันเอง มีความสุขมาก พอกลับมาจากเที่ยวแต่ละทริป ได้เพื่อนเพียบเลยค่ะ
   คิดว่าช่วงธันวาคม - กุมภาพันธุ์ ก็จะหาทริปดีๆ เที่ยวเหมือนกัน บางทีอาจจะได้พบกันในทริปนะคะ เพราะช่วงวันที่ 22-24 ม.ค. เป็นช่วงวันเกิดเราพอดี ^^

Raktakan
Full Member

คะแนนความรัก: +92/-35

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 09:45:11 AM »

เด๋วพาเที่ยวคัฟ >>>คนเจียงใหม่
tcc3350
Full Member

คะแนนความรัก: +69/-117

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 09:53:08 AM »

นั่งรถ บขส. vip 24 ที่นั่งครับสบายหน่อยถึงแล้วก็ซื้อทัวร์ดีกว่า อยากจะเที่ยวแบบส่วนตัวก็เช่ารถเอาครับแต่ต้องมัดจำแพงหน่อย บางที่ต้องใช้บัตรเครดิต ถ้าขับเองต้องศึกษาเส้นทางหน่อยในเมืองบางที่เป็นทางวันเวย์หลงแล้วนี่กลับตัวยากมาก
terati20
Hero Member

คะแนนความรัก: +1177/-1043

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 11:12:33 AM »

ผมไปเชียงใหม่หลายครั้งเเล้ว ถ้าชอบเเบบ  Slowlife ก็ เดินเล่นวัดในคูเมือง พวก วัดเจดีย์หลวง วัดพระสิงห์ ชิลๆ หาร้านกาเเฟนักกิน

เเล้วก็เช่ารถ ขับไป ดอยอินทนนท์ ทีเที่ยวระหว่างทางเพียบ น้ำตกสวยๆ เต็มไปหมด เเล้ว ไปนอนที่ เเม่เเจ่ม สูดอากศบริสุทธิ  Slow life สุด

ส่วนการเดินทางไปเชียงใหม่ ถ้าจะ  Slow life จริงๆ เเนะนำนั่งรถไฟ ไป นอนตู้นอน ตอนเช้าตื่นมาจิบกาเเฟ ระหว่างรถไฟ ลอดถ้ำขุนตาล ชิลสุดๆ

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3640/-1543

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 11:17:06 AM »

เชียงใหม่ตอนเช้าๆ อากาศหนาวๆ ผมเคยไปเที่ยวที่ดอยปุย, ม่อนแจ่ม, ดอยอ่างขาง, ดอยแม่กำปอง, น้ำพุร้อนฝาง บรรยากาสแต่ละที่สุดยอดมากครับ 

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
bungart
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +513/-335

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 11:17:49 AM »

ผมอยู่เชียงใหม่มีอะไรช่วยได้จะช่วยเต็มที่ครับ
judosemagute
ใช้ซะชีวิตเป็นของเรา
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1353/-286

ความรู้อะไรก็ไม่สู้รู้ทันคน

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 11:28:34 AM »

อยากไปเหมือนกันนนนน
koecmfc
Newbie
*

คะแนนความรัก: +4/-5

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 11:49:02 AM »

ถ้าเที่ยวในเมืองก็เช่ามอไซค์ครับขับเที่ยวแถวซอยวัดอุโมงค์ออกมาตอนเย็นแวะเที่ยวแถวนิมมานต์
ถ้าออกต่างอำเภถ้าขับคล่องๆหน่อยแนะนำไปเที่ยวทางดอนอินทนน์ ขาไปแยกไปแม่แจ่มก่อนทางค่อนข้างอันตรายแวะนอนที่แม่แจ่มซักคืน ขากลับค่อยขึ้นไปเที่ยวอินทนน์ครับ
nOo-Neung
Full Member
**

คะแนนความรัก: +46/-10

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 12:23:49 PM »

ช่วงนั้นถ้าไปช่วงกลาง มกราคม ต้นพญาเสือโคร่ง จะออกดอกครับ สวยมาก

เชียร์ทุกทีมแหละที่เล่นไม่อันธพาล
SagaCity
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +74/-12

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 12:44:46 PM »

ลอง list ที่เที่ยวที่อยากไปหลักๆมาก่อนสัก 4-5 ที่ครับ

แล้วค่อยมาสรุปการเดินทางอีกที

ถ้าให้บอกว่าเชียงใหม่ ควรไปไหนดี

มันจะเยอะมากครับ

เวลาที่มีไม่พอแน่นอน

...

๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2293/-2403

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 12:47:13 PM »

น่าสนใจดีครับ

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
pokatidee
Full Member

คะแนนความรัก: +51/-38

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 12:53:52 PM »

ก่อนกลับอย่าลืมแวะไปผ่อนคลาย ที่ซายูริ นะคับ -____^
cherd_spz
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +40/-35

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 12:57:10 PM »

ซายูริอีกคนครับ...ไม่ต่องผ่อน ใส่เต็มที่
TOMcruze
อยู่เมืองดัดจริต ชีวิตต้อง ป๊อป
Newbie
*

คะแนนความรัก: +0/-1

อยู่เมืองดัดจริต ชีวิตต้อง ป๊อป

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 04:22:32 PM »

ถ้าชอบธรรมชาติ ต้องไปเดิน กิ่วแม่ปาน ทางขึ้นดอยอินทนนท์ แล้วจะสัมผัสกับธรรมชาติเต็มๆๆ
Piya Ngium
กิเลนผยอง หงส์ผงาด ขุนศึกช้างชาติไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +548/-504

แฟนเมืองทอง เชียร์ลิเวอร์พูล สู้สู้ไทยแลนด์

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 07:19:13 PM »

ผมต้องเสียเพื่อนไปคนนึงที่นั่นครับ
.
.
.
.
.
.
.
.
.
เสร็จสาวเจียงใหม่จบหมาลัยปุ๊บมันย้ายสำมะโนครัวไปเป็นคนที่นั่นเลย 16ปีแล้วครับ
Absolutewit
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 08:51:49 PM »

ขอบคุณเพื่อนๆครับ ที่เข้ามาช่วยแชร์ประสบการณ์ ว่าแต่ถ้าไปช่วง 20-23 ม.ค
แบบไม่จองที่พักก่อน  แบบว่า walk in เลยพอจะมีโรงแรมหรือที่พักว่างไหมครับช่วง

Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2570/-3892

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 09:34:10 PM »

เข้ามาอ่าน
เผื่อมีโอกาสได้ไป

ลมหายใจคือฟุตบอล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์