Thailandsusu Webboard
กันยายน 24, 2017, 08:36:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีมชาติเบลเยี่ยม ผมว่า ฮอลแลนด์+ฝรั่งเศส ชัดๆ..!!!  (อ่าน 4074 ครั้ง)
Seamus O'grady
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3528/-1500

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 03:27:03 PM »

ปีหน้า ยูโร 2016 ที่ฝรั่งเศส ครั้งแรกที่เพิ่มทีมเป็น 24 ทีม จริงๆ ความรู้สึกผมคิดว่าระบบรอบสุดท้าย 16 ทีม ดูดีกว่า แต่เมื่อมันเป็นธุรกิจเต็มตัว เพิ่มแมทช์ เพิ่มทีม ความขลังมันก็ลดลง 24 ทีม แบ่ง 6 สาย สายละ 4 ทีม เอาเข้ารอบที่ 1-2 ในสาย และที่ 3 ที่ดีที่สุดอีก 4 ทีม

ครั้งนี้ผมแอบเชียร์เบลเยี่ยมครับ ชอบให้ทีมใหม่ๆ ขึ้นมาบ้าง พวก เยอรมัน, อิตาลี, ฝรั่งเศส, ฮอลแลนด์, สเปน, โปรตุเกษ, อังกฤษ พวกนี้เบื่อแล้วอ่ะ อยากให้ทีมอย่างเบลเยี่ยมขึ้นมาบ้าง นักเตะดีๆ เยอะมาก ส่วนพวกสายยุโรปตะวันออกหรือพวกโซนเหนือสแกนดิเนเวีย ไม่ชอบ ทรงบอลเหมือนหุ่นยนต์ ดูแล้วไม่สนุก

รายชื่อนักเตะทีมชาติเบลเยี่ยม ที่ใครหลายๆ คุ้นหู คุ้นชื่อ ผมว่านักเตะเหล่านี้มีเชื้อสายฝรั่งเศสและฮอลแลนด์ เป็นแน่แท้ และกลุ่มที่ 3 อาจจะเป็นนักเตะมุสลิมจากแอฟริกาเหนือด้วยนะ (อันนี้เดาเอา)

กลุ่มเชื้อสายฮอลแลนด์นี่เพียบเลย
- โทบี้ อันเดไวเรล, เควิน เดอ บรอยด์, แยน แฟร์ทองเก้น, ดาเนี่ยล ฟาน บุยเต็ง, โธมัส แฟร์มาแล่น, เควิน มิรานลาส

กลุ่มเชื้อสายฝรั่งเศส
- ซิมง มิโญเล่, ตีโบ กูร์ตัว, แวซอง กอมปานี , นิโคลาส แลมบาร์ส, โลรอง ซีมอง, คริสติยง เบนเซเก้

กลุ่มแอฟริกาเหนือ
-มุซซ่า เดมเบเล่, เอแดง อาซาร์, นาสเซอร์ ซาสลี่, มารูยาน ไฟไลนี่

ในส่วนของ อัตนาน ยานาไซ, ดิว๊อก โอริกกี้ ผมเดาไม่ออก ว่าพื้นเพมาจากที่ไหน

ส่วนอีกทีม ลุ้น โปร์แลนด์ ผมชอบ โรเบิร์ต เลวานดอฟสกี้ เป็นการส่วนตัว ปี 2007 หรือ 2009 ไม่แน่ใจ โรเบิร์ต เคยมาเล่นฟุตบอลคิงส์คัพ ที่ประเทศไทยด้วย

ส่วนเยอรมัน เดี๋ยวนี้มีนักเตะเชื้อสายตุรกี มาเล่นหลายคนแล้ว

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
Doctor สลัม
ขอให้รวยๆ ที่มาช่วยกดลบครั้งนี้ (ตูประชด!)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2405/-3128

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 07:34:14 AM »

อืมๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2278/-2368

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 07:45:54 AM »

เลวานเคยมาเล่นคิงคัพในไทยครั้งหนึ่งครับ เคยเห็นมีคลิปในยูทูปด้วย

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
5
SUSU
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +86/-229

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 11:16:36 AM »

ประเทศเค้าแยกมาจากฮอลแลนด์ คล้ายๆ กับสวิตเซอร์แลนด์ มีหลายเชื้อชาติหลายภาษาแบ่งตามภูมิภาค
๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2278/-2368

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 11:33:06 AM »

https://www.youtube.com/watch?v=CT-l3swScSk

Lewandowski สวมหมายเลข 14

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
okie
"" บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยจงเจริญ นะ บุรีรัมย์
Full Member

คะแนนความรัก: +45/-49

"รวมเลือดเนื้อ ชาติเชื้อไทย" ์

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 12:38:00 PM »

คร้าบบบ

"อยากเห็นคนไทยรักกัน"พุทไธสง  บุรีรัมย์ ลาว พะนะ ^ _ ^
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 02:25:45 PM »

https://www.youtube.com/watch?v=CT-l3swScSk

Lewandowski สวมหมายเลข 14

+1 ครับท่าน ขอบคุณครับ

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
mozzimo
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +107/-66

La vita senza l'amore

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 04:55:45 PM »

หลายคนมองว่าเบลเยี่ยมเป็นผลผลิตของเบลเยี่ยมดัทช์และฝรั่งเศสนะครับ แต่ความจริงแล้วไม่ใช่นะครับ

ถูกต้องครับเบลเยี่ยมมีประชากรหลักอยู่ด้วยกันสองเชื้อชาติคือ

ชาวเฟลมิชในแคว้นแฟลนเดอร์

และชาววัลโลนเนียพูดภาษาฝรั่งเศสส่วนใหญ่อยู่ในแคว้นวัลโลนเนีย

นอกจากนั้นแล้วยังประชากรเชื้อสายเยอรมันอยู่ด้วยในแถบตะวันออกของประเทศ

ส่วนในเมืองหลวงบรัสเซลล์(ฝรั่งเศสเรียกว่า บรูแซลล์)ก็มีการใช้ทั้งภาษาดัทช์และฝรั่งเศสในการสื่อสารระหว่างกันถึงแม้ว่าบรัสเซลล์นั้นจะในอยู่ในพื้นที่ของแคว้นแฟลนเดอร์

โดยแต่ละเชื้อชาติมีสิทธิจัดตั้งรัฐบาลท้องถื่นซึ่งมีอำนาจเทียบเท่ากับรัฐบาลกลาง

แล้วประเทศนี้มันมีกี่รัฐบาลกันล่ะครับ คำตอบคือ 5 รัฐบาล 555+ บานเลย

1.โดยมีรัฐบาลกลาง ภาษาที่ใช้ฝรั่งเศส+เยอรมัน+ดัทช์
2.รัฐบาลประจำกรุงบรัสเซลล์ ภาษาที่ใช้ฝรั่งเศส+ดัทช์
3.รัฐบาลจากแฟลนเดอร์ของชาวเฟลมิช ภาษาที่ใช้ ดัทช์
4.รัฐบาลจากแคว้นวัลโลนเนีย ภาษาที่ใช้ฝรั่งเศส
5.รัฐบาลจากด๊อยช์ชะปรากคิเก่ เกไมน์ชาฟต์ เบลคิเอ้น ภาษาที่ใช้เยอรมัน

งง ไหมครับ ? ถ้าหายงงแล้วอ่านต่อข้างล่างเลยนะครับ

โดยแต่ละแคว้นจะปกครองด้วยกันเองเก็บภาษีกันเองเรียนภาษาของตัวเองเป็นหลัก นั่นหมายถึงชาวเบลเยี่ยมอาจต้องใช้ภาษาอังกฤษในการสื่อสารถ้าต้องไปคุยกับคนแคว้นอื่น

หลายคนสงสัยนะครับว่า

เฮ้ย ถ้ามันคุยกันไม่รู้เรื่อง แยกกันอยู่ แยกกันทำมาหากินแล้วมันจะรวมเป็นประเทศทำไมฟร้ะ ?

คำตอบคือ ประเทศอังกฤษ ครับ ขอไม่ลงรายละเอียดทางประวัติมากนักแต่เอาเป็นว่า อังกฤษทำสงครามกับนโปเลียนแล้วเอาชนะได้ เลยยึดแคว้นวัลโลนเนียแล้วสนับสนุนรัฐบาลของฮอลแลนด์ในสมัยนั้นให้ปกครอง อยู่ไปอยู่มาก แคว้นแฟลนเดอร์ทนอยู่กับฮอลแลนด์ไม่ไหวเลยขอแยกประเทศแล้วรวบวัลโลนเนียมาด้วยเลยเพราะแคว้นมีพื่นที่ติดแฟลนเดอร์แต่ไม่ติดฮอลแลนด์

จบนะ

ส่วนคำถามต่อไป ทำไมนักเตะบางคนมีชื่อแอฟริกัน ?

เบลเยียมในยุคล่าอาณานิคม ได้ยึดเอาคองโก รวันด้า และบุรุนดีไว้ และปัจจุบันยังมีชาวคองโกจำนวนมากอพยพเข้ามาอยู่ในเบลเยี่ยมเพื่อ สวัสดิการ และคุณภาพชีวิตที่ดีกว่า

ส่วน ยานูไซ มาจากแถบยูโกสลาเวียเก่าเพื่อหลบหนี่สงครามกลางเมือง

25%ของชาวเบลเบี่ยมสืบเชื่อสายจากผู้อพยพต่างๆทั่วโลกนั้น ส่วนมากจากแอฟริกา

ขอขอบพระคุณที่ท่านเสียสละเวลาอ่าน

เสือใหญ่
Graffic Surat [ BirS ]
ไม่มีสิทธิ์ตั้งกระทู้
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +231/-42

นครศรี เฮอร์ริเทจ

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 05:33:23 PM »

ยานาไซ มาจาก โคโซโว คับ

NaKhonsri Herrites   And    Manchester United
http://www.facebook.com/?ref=home#!/profile.php?id=100001154221418
Plangduak eiei
Since 2005
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +249/-151

Classic Is Classic

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 11:04:20 PM »

หลายคนมองว่าเบลเยี่ยมเป็นผลผลิตของเบลเยี่ยมดัทช์และฝรั่งเศสนะครับ แต่ความจริงแล้วไม่ใช่นะครับ

ถูกต้องครับเบลเยี่ยมมีประชากรหลักอยู่ด้วยกันสองเชื้อชาติคือ

และชาววัลโลนเนียพูดภาษาฝรั่งเศสส่วนใหญ่อยู่ในแคว้นวัลโลนเนีย

นอกจากนั้นแล้วยังประชากรเชื้อสายเยอรมันอยู่ด้วยในแถบตะวันออกของประเทศ

ส่วนในเมืองหลวงบรัสเซลล์(ฝรั่งเศสเรียกว่า บรูแซลล์)ก็มีการใช้ทั้งภาษาดัทช์และฝรั่งเศสในการสื่อสารระหว่างกันถึงแม้ว่าบรัสเซลล์นั้นจะในอยู่ในพื้นที่ของแคว้นแฟลนเดอร์

โดยแต่ละเชื้อชาติมีสิทธิจัดตั้งรัฐบาลท้องถื่นซึ่งมีอำนาจเทียบเท่ากับรัฐบาลกลาง

แล้วประเทศนี้มันมีกี่รัฐบาลกันล่ะครับ คำตอบคือ 5 รัฐบาล 555+ บานเลย

1.โดยมีรัฐบาลกลาง ภาษาที่ใช้ฝรั่งเศส+เยอรมัน+ดัทช์
2.รัฐบาลประจำกรุงบรัสเซลล์ ภาษาที่ใช้ฝรั่งเศส+ดัทช์
3.รัฐบาลจากแฟลนเดอร์ของชาวเฟลมิช ภาษาที่ใช้ ดัทช์
4.รัฐบาลจากแคว้นวัลโลนเนีย ภาษาที่ใช้ฝรั่งเศส
5.รัฐบาลจากด๊อยช์ชะปรากคิเก่ เกไมน์ชาฟต์ เบลคิเอ้น ภาษาที่ใช้เยอรมัน

งง ไหมครับ ? ถ้าหายงงแล้วอ่านต่อข้างล่างเลยนะครับ

โดยแต่ละแคว้นจะปกครองด้วยกันเองเก็บภาษีกันเองเรียนภาษาของตัวเองเป็นหลัก นั่นหมายถึงชาวเบลเยี่ยมอาจต้องใช้ภาษาอังกฤษในการสื่อสารถ้าต้องไปคุยกับคนแคว้นอื่น

หลายคนสงสัยนะครับว่า

เฮ้ย ถ้ามันคุยกันไม่รู้เรื่อง แยกกันอยู่ แยกกันทำมาหากินแล้วมันจะรวมเป็นประเทศทำไมฟร้ะ ?

คำตอบคือ ประเทศอังกฤษ ครับ ขอไม่ลงรายละเอียดทางประวัติมากนักแต่เอาเป็นว่า อังกฤษทำสงครามกับนโปเลียนแล้วเอาชนะได้ เลยยึดแคว้นวัลโลนเนียแล้วสนับสนุนรัฐบาลของฮอลแลนด์ในสมัยนั้นให้ปกครอง อยู่ไปอยู่มาก แคว้นแฟลนเดอร์ทนอยู่กับฮอลแลนด์ไม่ไหวเลยขอแยกประเทศแล้วรวบวัลโลนเนียมาด้วยเลยเพราะแคว้นมีพื่นที่ติดแฟลนเดอร์แต่ไม่ติดฮอลแลนด์

จบนะ

ส่วนคำถามต่อไป ทำไมนักเตะบางคนมีชื่อแอฟริกัน ?

เบลเยียมในยุคล่าอาณานิคม ได้ยึดเอาคองโก รวันด้า และบุรุนดีไว้ และปัจจุบันยังมีชาวคองโกจำนวนมากอพยพเข้ามาอยู่ในเบลเยี่ยมเพื่อ สวัสดิการ และคุณภาพชีวิตที่ดีกว่า

ส่วน ยานูไซ มาจากแถบยูโกสลาเวียเก่าเพื่อหลบหนี่สงครามกลางเมือง

25%ของชาวเบลเบี่ยมสืบเชื่อสายจากผู้อพยพต่างๆทั่วโลกนั้น ส่วนมากจากแอฟริกา

ขอขอบพระคุณที่ท่านเสียสละเวลาอ่าน

สุดยอดครับท่าน ขอบคุณข้อมูลครับ ความรู้ทั้งนั้น +1

ฟุตบอล!!  กีฬาพระเจ้า ใช้เท้าเล่น
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 09:33:06 AM »

+1 ครับท่าน เห็นธงตราสิงโตกับธงตราไก่ แล้วชัดมาก  ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์