Thailandsusu Webboard
มิถุนายน 25, 2017, 05:04:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศุภชัย ใจเด็ด เพชรงามนอกสายตาแห่งชายแดนใต้  (อ่าน 8936 ครั้ง)
Haris
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +388/-47

| | |
« เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 08:53:30 AM »

Give A Shout : ศุภชัย ใจเด็ด เพชรงามนอกสายตาแห่งชายแดนใต้

จากเด็กผอมบาง ก้านยาว ถือกำเนิดในจังหวัดชายแดนภาคใต้ โชคชะตาที่พลิกผันเล่นตลกให้เขากลายเป็นตัวทีเด็ดนอกสายตาของทีมชาติไทย ยู 19

เรื่องที่ตลกที่สุดในชีวิตค้าแข้งของ ศุภชัย ใจเด็ด นักเตะทีมชาติไทยชุดอายุไม่เกิน 19 ปี ที่ลงทำศึกชิงแชมป์อาเซียนที่เวียงจันทร์เวลานี้ก็คือ เขาแทบจะเป็น “ตัวเลือกสุดท้าย” มาโดยตลอด และเส้นทางสู่ความสำเร็จของเขาทุกวันนี้ไม่ใกล้เคียงกับคำว่าโรยด้วยกลีบกุหลาบเลย

"อาร์มเป็นนักเตะคนสุดท้ายที่เราเลือกเข้ามาอยู่ในทีม" โค้ชจุ่น อนุรักษ์ ศรีเกิด  กล่าวถึง ศุภชัย

"ก่อนหน้านี้เรามีผู้เล่นแล้ว 22 คน แต่ผมอยากได้แนวรุกเพิ่ม ประจวบเหมาะว่าพี่โต่ย (ศิริศักดิ์ ยอดญาติไทย) โค้ชของโอสถแนะนำอาร์มเข้ามา ผมเห็นว่าเขาทักษะยอดเยี่ยม และมีรูปร่างดี จึงเลือกเข้ามาติดทีม"

"ผมว่าเขาเป็นผู้เล่นที่ดีมาก แม้จะอายุเพียง 17 ปี และเคยเล่นกองกลางมาก่อน แต่ผมมองว่าเขามีคุณสมบัติที่จะเป็นกองหน้าของทีมได้ ซึ่งเขาก็ทำได้ดีในรายการนี้"

จากเด็กหนุ่มก้านยาวชาวปัตตานี รูปร่างผอมบาง ที่ไม่เคยคิดเรื่องการเล่นฟุตบอลเป็นอาชีพอย่างจริงจัง ชีวิตของเขาเปลี่ยนไป เมื่อมีผู้ใหญ่แถวบ้านเห็นแววและชักชวนไปซ้อมที่สนามกีฬากลางจังหวัดปัตตานี และได้พบโค้ชคนแรกซึ่งจุดประกายเรื่องฟุตบอลให้เขา

“อาจารย์ เสรี เบญอาเหม็ด เป็นโค้ชคนแรกของผม แม้ว่าเขาจะไม่ใช่คนที่เก่งอะไรมากนัก แต่ผู้ชายคนนี้ก็เต็มไปด้วยหัวใจที่รักฟุตบอล และคอยสนับสนุนผมแทบทุกอย่าง”

ด้วยความรักในเชิงลูกหนัง ทักษะที่มีอยู่ในตัว และพรแสวงที่ขยันหมั่นฝึกฝน “อาร์ม” พัฒนาฝีเท้าขึ้นเรื่อยๆ จนกระทั่งเมื่ออายุ 10 ขวบ เขาก็ได้รับเลือกให้เป็น 1 ใน 10  แข้งเยาวชนภาคใต้ที่ไปโชว์ฝีเท้าที่สวีเดน

“ตอนนั้นผมอายุแค่ 10 ขวบเองครับ แต่ก็ได้ไปเตะที่สวีเดนรายการ 13 ปี...ผมติดไปเป็นคนสุดท้าย ส่วนโค้ชตอนนั้นเป็น สมบุญ อิ่นออน ครับ”

“ใช้เวลาประมาณ 1 เดือน ก็ได้อันดับ 9 ของโลกกลับมา จำได้ว่าแพ้ทีมชาติกานาเป็นแมตช์สุดท้าย”

นั่นคือเรื่องราวทั้งหมดของเขาที่ปัตตานี ก่อนจะหอบหิ้วความฝันนั่งรถไฟฟรีไปเผชิญโชคที่กรุงเทพฯ กับโรงเรียนปทุมคงคา เพื่อแบ่งเบาภาระค่าใช้จ่ายของครอบครัว และด้วยความที่เขาต้องผ่านการคัดเลือกเป็นคนสุดท้ายที่นี่เอง ที่ทำให้เจ้าตัวต้องเสียน้ำตาและเกือบเก็บกระเป๋ากลับบ้านมาแล้ว

“หลังจากกลับมา สตาฟฟ์โค้ชที่ไปสวีเดนด้วยกัน ก็ชักชวนผมไปคัดตัวที่โรงเรียนปทุมคงคา เพื่อให้ผมมีโอกาสพัฒนาฝีเท้ามากขึ้น และเพิ่มโอกาสในการเล่นฟุตบอลมากขึ้นด้วย ความรู้สึกตอนนั้นผมอยากเรียนที่นี่มาก"

“ผมเชื่อว่าการเล่นฟุตบอลสามารถเป็นอาชีพได้ ผมเลยตัดสินใจนั่งรถไฟฟรี พร้อมอีกพี่อีกหนึ่งคน เดินทางไปกรุงเทพ"

“หลังจากคัดตัวเสร็จ ทางโรงเรียนจะมีการติดรายชื่อผู้ผ่านการคัดเลือก 10 คนไว้ที่บอร์ด ผมเองก็ไปดูแต่ว่าขึ้นชื่อแค่ 9 คน ครั้งแรกที่เห็นรู้สึกเสียใจมาก คิดว่าตัวเองคงไม่ติดแล้ว กลับห้องไปนอนร้องไห้ ผมยอมรับจริงๆ เลยว่าเก็บของกลับบ้านแล้วด้วย”

“แต่วันรุ่งขึ้นมีโทรศัพท์เข้ามา บอกว่าผมติดนะ เป็นคนที่ 10 ทางโรงเรียนทำชื่อตกหล่น โอ้โห.. ตอนนั้นรู้สึกดีใจมากจริงๆ ส่วนของที่เพิ่งเก็บไป ก็เอาออกมาจัดไว้ที่ห้องเหมือนเดิม”

อย่างไรก็ดี ด้วยความที่ย้ายเข้ามาในโรงเรียนที่ขึ้นชื่อลือชาเรื่องวงการลูกหนัง ทำให้บันไดขั้นแรกของเขาที่ปทุมคงคาไม่ใช่ง่ายเลย แต่อาร์มก็ไม่เคยคิดจะท้อแท้...

“ช่วงแรก 3-4 เดือน ผมปรับตัวไม่ได้เลย มาตรฐานฟุตบอลที่นั่นค่อนข้างสูง แต่ยังดีที่ผมได้โอกาสอยู่เรื่อยๆ ผมไม่เคยรู้สึกท้อแท้เลยนะ เพราะผมเดินทางถึงตรงนี้แล้ว ถ้าผมถอยหลังกลับก็เท่ากับว่าผมแพ้ตัวเอง”

“ผมได้เล่นกองกลางหรือหน้าต่ำบ้างเป็นบางครั้ง แต่ผมตัวเล็กด้วย เล็กที่สุดในโรงเรียนก็ว่าได้ เลยพยายามดื่นนม จนตอนนี้ผมสูงประมาณ 182 เซนติเมตร แต่ร่างกายก็ยังบอบบาง ถ้ามีเวลาว่างผมเลยพยายามเล่นเวทอยู่เสมอๆ ครับ”

ผลตอบแทนแห่งความพยายามทำให้ชีวิตของเขาในรั้วน้ำเงิน-ฟ้า เริ่มสดใสขึ้นเรื่อยๆ ทว่าเมื่อถึงอายุ 14 ปี ไม่รู้ว่าอะไรดลใจให้เขาทิ้งโอกาสทองที่จะติดทีมชาติไทยครั้งแรกในชีวิตไปอย่างไม่น่าเชื่อ…

“ผมเคยไปคัดเยาวชนทีมชาติไทยรุ่น 14 ปีครับ พี่หลอ (สมศักดิ์ เซ็นเชาวนิช)  เป็นโค้ช แล้วก็มีชื่อติด แต่ช่วงนั้นทางโรงเรียนมีแข่งขันฟุตบอลรายการไนกี้พร้อมกันด้วย”

“ไม่รู้ว่าผมคิดอะไรอยู่ ผมกลับเลือกเตะให้โรงเรียน แล้วไม่ไปรายงานตัวกับทีมชาติ คงเพราะตอนนั้นผมอาจยังเด็กอยู่หรือติดเพื่อน แม้ว่าตอนนี้จะยังรู้สึกเสียดาย แต่อีกมุมมันก็ถือบทเรียนอันล้ำค่าของผมมาก นับจากนั้นผมเองก็พยายามฝึกซ้อมให้หนักขึ้นเรื่อยๆ”

หลังทิ้งโอกาสงามนั้นไป “อาร์ม” ได้โอกาสติดทีมชาติไทยเป็นครั้งแรกในศึกชิงแชมป์อาเซียน รุ่นอายุไม่เกิน 19 ปี ณ ประเทศลาวนี้เอง แต่ก็ไม่วายถูกโชคชะตาเล่นตลกอีกครั้ง เมื่อเขาเล่าว่าเคยไปคัดตัวกับ “โค้ชจุ่น” อนุรักษ์ ศรีเกิด ทว่าถูกเมิน ก่อนจะติดทีมเป็น “คนสุดท้าย” เหมือนเช่นทุกๆ ที

“ใช่ครับ ผมติดทีมเข้ามาเป็นคนสุดท้าย แต่ก่อนหน้านั้นครั้งแรกที่ทีมเปิดคัดตัวที่สนามซ้อมเมืองทองสอง ผมก็ไปคัดเหมือนเด็กทั่วๆไป ในตำแหน่งกองกลางตัวรับ แต่ดูเหมือนว่าสตาฟฟ์โค้ชจะดูไม่ทั่วถึง เพราะผมเป็นเด็กในชุดท้ายๆ ที่ลงไปเล่น"

“ตอนนั้นรู้อยู่แล้วว่าโอกาสติดทีมคงยาก เพราะเวลาที่ให้แต่ละชุดโชว์ฝีเท้าก็แค่ประมาณ 15 นาที ก่อนที่วันรุ่งขึ้น ผมเองกำลังทำงานของโรงเรียนอยู่ที่อนุสาวรีย์ ประชาธิปไตย ก็ได้รับโทรศัพท์จากทางโอสถสภาฯ (ต้นสังกัด) ประสานกับทางพี่จุ่น (อนุรักษ์) ให้ผมไปเก็บตัวดู ก็แสดงฝีเท้าเต็มที่ แต่ถึงตอนนี้ผมคิดว่าพี่จุ่นยังไม่รู้เลยครับว่าผมเคยไปคัด”

นั่นคือเรื่องราวของเขาจนกระทั่งมาถึงปัจจุบันที่ ศุภชัย แสดงให้เห็นแฟนบอลชาวไทยประจักษ์แล้วว่าเขามีดีแค่ไหนในทัวร์นาเมนท์ที่ลาว รวมถึงการที่ โอสถสภาฯ เซ็นสัญญากับเขาตั้งแต่วัยเพียง 15 ปี และเมื่อพูดถึงความฝัน อาร์มยังตอบได้เพียงสั้นๆ กับอนาคตในทีมชาติชุดนี้ ที่อยากรวมพลังกับทุกคนคว้าถ้วยแชมป์มาฝากชาวไทยให้ได้

“เป้าหมายสูงสุดตอนนี้ของผมคือการเป็นส่วนหนึ่งพาทีมคว้าแชมป์อาเซียน ไม่ว่าผมจะได้ลงเล่นกี่นาที ผมจะทุ่มเทเกินร้อยช่วยทีมอย่างเต็มที่ ก็หวังว่าผมจะไขว่คว้าโอกาสเพื่อสานต่อในการติดทีมลุยชิงแชมป์เอเชียครับ”

ส่วนเรื่องอนาคตที่ไกลกว่านั้น เราเชื่อเหลือเกินว่า ศุภชัย ใจเด็ด ยังมีอะไรดีๆ ให้เราได้เห็นอีกมากทีเดียว เพราะเขาคือหนึ่งในเพชรเม็ดงามชายแดนใต้ที่รอวันเจียระไนอย่างแท้จริง

------------------------------

เชื่อหรือไม่ - ด้วยความที่บ้านของเขาอยู่ในจังหวัดชายแดนภาคใต้(ปัตตานี) ทำให้เมื่อปีที่แล้วเจ้าตัวประสบเหตุระทึกขวัญที่ทำให้เจ้าตัวเกือบไม่ได้มาถึงวันนี้

“จริงๆ มันไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดนะครับ แต่เมื่อปีที่แล้ว ผมมีโอกาสกลับบ้าน มีเหตุระเบิดประมาณ 15-16 จุด ห่างจากบ้านของผมประมาณ 1 กิโลเมตร ซึ่งตอนนั้นผมออกไปเล่นฟุตบอลกับเพื่อนครับ คือปกติจะไม่ได้กลับดึกอยู่แล้ว”

“แต่วันนั้นเพื่อนผมชวนไปเตะฟุตซอลต่อ พอเล่นเสร็จก็เข้าไปซื้อน้ำที่เซเว่นครับ ไม่น่าเชื่อว่าผมออกมาจากเซเว่นได้สักพัก เกิดเหตุระเบิดข้างหน้าเลย นับเป็นสถานการณ์เสี่ยงชีวิตของผมมาก”

http://www.goal.com/th/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2015, 08:55:16 AM โดย Haris » บันทึกการเข้า
Green Coal
รักษ์บอลล์ไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +624/-203

THAILAND ONLY

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 09:26:20 AM »

ม้าตีนปลาย คนสุดท้ายตลอดเลยไอ้น้อง
หากเข้ามาอ่าน พี่เป็นกำลังใจให้

thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +716/-1185

new world order

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 09:34:49 AM »

อ่านแล้วชีวิตมันมักจะเล่นตลกกับเราอย่างนี้เสมอๆ เป็นคนสุดท้ายตลอดเลยแฮะ สู้สู้ครับ ตัวนี้ผมชอบนะ ไม่เด่น แต่เหมือนมีพัฒนาแฝงที่ดี

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
NTT
ผมคิดถึงในหลวงร.9ครับ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5320/-223

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 09:38:50 AM »

คำเดียว....สุดยอด
sekkabst
แฟนบอลไทยในสายเลือด
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +68/-23

ไม่มีความบังเอิญบนโลกนี้

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 10:14:01 AM »

นั่นแหละที่จะทำให้ผู้ใหญ่หลายๆคนหลายๆฝ่าย เห็นความสำคัญของกาีรมีลัีกเยาวชน
เพราะการเปิดคัดตัวแต่ละครั้งเด็กๆไม่มีเวลามากพอที่จะแสดงศักยภาพ แท้จริงออกมา
โค้ช  แมวมอง ก็ดูได้ไม่ืั่ทั่วถึว ทำให้นักเตะฝีเท้าดีดีเกิดยาก พอได้มาทีก็จะมีคำถามว่าเด็กเส้นหรือเปล่า แต่ถ้าลีกเยาวชนเกิดเมื่อไหร่ รับรองว่า ไม่ต้องรอให้ใครมาแนะนำว่าเด็กคนไหนเก่ง ไม่ต้องมาเปิดคัดตัวเวลามีรายการแข่งขึ้นมา แต่โค้ชทีมชาติแต่ละรุ่นจะมีข้อมูลพร้อมจิ่มได้เลยว่าจะเลือกใคร ฝีเท่้าสไตล์
แบบไหนมาสู่ทีม  ที่เป็นชั้นแนวหน้าของรุ่น ทำให้ทีมชาติแต่ละรุ่นแกร่ง ส่งผลดีต่อชุดใหญ่ไปด้วยจ่

คำถามตอนนั้คือ เมื่อไหร่??? ที่เราจะมีลีกเยาวชนจริงๆสักที

ศรัทธาไม่เคยจางหาย คนดีไม่มีวันตาย
LOVEPJ
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +52/-48

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 10:32:32 AM »

ตอนเด็กๆ ผมก็เคยไปคัดตัวแทนจังหวัด  โดยให้แบ่งเล่นเป็นทีม เล่นได้ไม่ถึง 10 นาที รับ-ส่ง ลูกไม่กี่ครั้ง คิดแล้วเจ็บใจไม่หาย  (สมัยก่อนพวกโปรไฟล์ดี กับเด็กใคร มักจะได้ก่อนครับ)
เสือใหญ่
Graffic Surat [ BirS ]
ไม่มีสิทธิ์ตั้งกระทู้
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +231/-42

นครศรี เฮอร์ริเทจ

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 11:02:29 AM »

เชียร์เด็กใต้

NaKhonsri Herrites   And    Manchester United
http://www.facebook.com/?ref=home#!/profile.php?id=100001154221418
hartmann
ฮูย่า!
Full Member

คะแนนความรัก: +75/-89

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 11:21:35 AM »

หน้าตากึ่ง ธนบูรนณ์+ปกเหล้า แต่ฝีเท้านี่กินรวบ!

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
ซ้าย_SR
ไทยแลนด์..ปู๊น ๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1299/-207

T h a i l a n d Su Su !!!

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 01:17:36 PM »

ไอ้เรื่องคัดตัว ..มันเป็นอย่างที่ว่าจริง ๆ เป็นมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว
โค้ช+ทีมงานมักจะมีผู้เล่นในใจอยู่แล้ว 
ที่มาคัด ๆ ก็ได้เล่นแป๊บ ๆ น้อยคนที่จะมีชอตสำคัญให้ได้เข้าตาบรรดาทีมงาน
(ต้องโชว์เลี้ยงหลบสวย ๆ พลิกบอลเหนือ ๆ จ่ายงาม ๆ ..พวกตำแหน่งปิดทองหลังพระจึงหมดสิทธิ์)

แน่นอนส่วนมาก เด็กต่างจังหวัด ถ้ามาคัดแบบทื่อ ๆ ติดเหนียมอาย เล่นไปตามปกติ ..จะไม่ได้บอลเลย  และก็หลุดไปตั้งแต่รอบแรก ๆ  

ส่วน ศุภชัย ..ถ้าได้ดูคลิปก่อนแข่ง หรือกล้องจับไปที่ม้านั่งสำรอง
จะเห็นเด็กคนนี้จ้องโค้ชพูด ..จ้องเกมแข่งอย่างมีสมาธิ
ฝีเท้าอาจยังง้องแง้ง มีดีแค่รูปร่าง (ยังสู้ตัวจริงอย่าง ฤทธิเดช ที่เข้าใจเกมมากกว่าไม่ได้)
แต่ ความมุ่งมั่นไอ้เด็กคนนี้มีเกินร้อย >>> โคตรน่าเชียร์!!!

Parthenon
Full Member
**

คะแนนความรัก: +117/-15

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 01:36:10 PM »

อายุ 17 สูง 182 แล้ว
น่าสนใจว่าจะจะหยุดสูงที่เท่าไหร่
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +569/-174

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 02:08:37 PM »

น่าสูงได้ถึง 185-187 เซน  ถ้าดูจากช่วงอายุและโภชนาการดีๆ แต่ที่แน่ๆ โอสถคงเสียวแล้วล่ะ ว่าจะมีทีมไหนมาสอยไปไหม

dome
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1400/-819

จะฝ่าลมแรงเกลียวคลื่นมากมาย

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 02:35:25 PM »

อัดเวทเข้าไปให้หนา แจ่มเลยไอ้น้อง
KAMOLinNK
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +578/-119

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 04:08:56 PM »

อายุ 17 เอง สุดยอด
Haris
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +388/-47

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 11:29:57 AM »

กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +787/-631

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 12:47:51 PM »

ตอนแรกผมนึกว่ามานิต น้อยเวทย์

Sol_medTUTD
Hero Member

คะแนนความรัก: +399/-632

อยู่อย่างราชสีห์ ที่ไม่ลดตัวไปตอบโต้กับฝูงสุนัข

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 12:59:06 PM »

หลังจากวันนี้ ถ้าเอ็งยังมุ่งมั่นพัฒนาต่อไป ชีวิตเอ็งจะเปลี่ยนไปตลอดกาลลลลลลลล
Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +235/-789

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 01:18:18 PM »

แข่งแกร่งกล้าลากไปคนเดียวจนนัดเตะเวียดนามต้องดึงแล้วดึงอีกจนได้ฟาล์ว ผมว่าเขาน่าจะเก่งแบบอดิศักดิ์ ไกรษร
cherd_spz
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +40/-35

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 01:19:42 PM »

แสงไฟมันฉายมาที่น้องๆ ทุกคนแล้วครับ พัฒนาต่อไปอย่างสุดความสามารถ เอาใจช่วยเต็มที่ การทำให้คนทั้งชาติมีความสุข ผลตอบแทนที่น้องๆควรได้รับควรคุ้มค่า สมน้ำสมเนื้อ ขอให้เก่งๆ ยิ่งขึ้น ประสบผลสำเร็จในชวิตลูกหนังครับ

กองเชียร์อย่างลุง เชียร์สุดใจครับ

Batistuta
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +25/-23

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 01:32:32 PM »

หรือว่า? เขาจะกลายเป็นตำนาน จากแวปแรกที่เห็น เขาเคลื่อนที่ไปกับบอล จำหน้าไม่ได้ ภาพไม่ชัด รู้แต่ว่าเบอร์ 21.
ko berm
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +186/-87

วัวชน แดนใต้

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 01:46:43 PM »

รู้สึกว่าชีวิตโชคตาจะเล่นตลกจริงๆที่ผ่านมากว่าจะติดทีมชุดนี้
และผมเชื่ออีกว่าคนที่ไปคัดกับโค้ชจุ่นมีอีกหลายคนที่มีฝีเท้า
ไม่ได้ต่างไปกว่าคนที่ติดชุดนี้แต่เพราะมีโอการแสดงฝีเท้าน้อย
เวลาไม่เพียงพอ สต๊าปดูไม่ทั่วถึง โชคตาเล่นตลก อะไรประมาณนั้น

Micle_Scofield
VIP Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +163/-98

วัวชนสงขลา

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 02:01:47 PM »

ผมว่าที่ผ่านมาบอลเยาวชนเราทำนักเตะฝีเท้าตกหล่นไปมาก จากระบบคัดตัว

kidz กลุ่มเสื้อบอลไทย168
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +525/-145

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 04:27:12 PM »

ถึงจะดูเก้งก้าง แต่มีสปีดความเร็วไปกับบอลได้ดี

ตอนนี้ชื่ออยู่ในทำเนียบทีมชาติแล้ว พัฒนาต่อไป

อนาคตสดใสแน่นอน

Jame_SURINFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2146/-298

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 06:05:06 PM »

สุดยอดครับ

Jeffer No.7
รักกล้องยิ่งชีพ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1301/-491

เลือกที่จะเดินตามความฝัน สักวันต้องไปให้ถึง

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 07:15:03 PM »

สู้ต่อไปครับหัวใจนายสุดยอดมากน้อง

ขออภัยมือใหม่หัดถ่าย
โทน รำมะนา
อย่าให้ใครมาทำลายฟุตบอลไทย จงส่งเสริมคนที่สร้างสรรค์ฟุตบอลไทย เพราะเรารักฟุตบอลไทย หวังให้ไทยไปฟุตบอลโลกในชาตินี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +474/-251

คนโกหกตลอดเวลามักจะทุจริต

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 08:00:03 PM »

ผมชอบน้อง...ปีเตอร์ เคล้าส์ เมืองไทย...!

เบาสมอง  มองปัญหา  พัฒนาฟุตบอลไทย
lickyta28
เคยทำผิดกฎห้องซื้อ-ขาย
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +297/-643

เบื่อกับการพูดจาสร้างภาพเพราะอยากได้ +

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 10:36:51 AM »

ลีคเยาวชน น่าจะช่วยให้เห็นความสามารถของเด็กๆได้ชัดเจน
ดูได้ยาวๆ ไม่ต้องคัดตัวแบบเสี่ยงๆ หรือ เด้กใครเด้กมัน

siam5
Full Member

คะแนนความรัก: +41/-23

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 02:12:52 AM »

แข่งแกร่งกล้าลากไปคนเดียวจนนัดเตะเวียดนามต้องดึงแล้วดึงอีกจนได้ฟาล์ว ผมว่าเขาน่าจะเก่งแบบอดิศักดิ์ ไกรษร
น่าจะไปได้ไกล กว่า

Neo
susuthailand
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +859/-416

Behind an able man there are always other able men

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 11:57:01 AM »

ผมชอบมากน้องคนนี้ ยาวแต่คล่องแคล่ว ครองบอลดี ยิงคม
ทัศนะคติก็ดี เป็นกำลังใจให้น้อง สู้ต่อไปนะ เพชรเม็ดงามของเมืองไทยอีกหนึ่ง

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์