Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 24, 2017, 01:22:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

ดูบอลสด ดูบอลออนไลน์ ดูบอลช่อง BeIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยุคทองสำหรับผม ความคิดเห็นจากแฟนบอลไทยในกะลาอย่างผมครับ  (อ่าน 7689 ครั้ง)
K0nmaidEE99
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +27/-13

ALoHa Amego Sudden Attack SEA

| | |
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 11:33:58 PM »

ยุคนี้เป็นยุคทองเลยก็ว่าได้สำหรับความคิดผม
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
- การมาของ ซิโก้ สมาคมเลือกโยนเผือกร้อนมาให้คนที่เลือดรักชาติสูงปรี๊ด หลังจากไม่ประสบความสำเร็จ
จากโค้ชที่มี โปรไฟล์หรู เสียเงินมากมายจนเจอทางตัน แต่ต้องยอมรับว่าการที่ สมาคม เลือกซิโก้
แทนที่จะเลือกโค้ชไทยระดับอาจารย์ท่านอื่น ถือว่า ผลงานชิ้นโตของ สมาคม ต้องยกความดีให้เค้า
เพราะหากเป็นโค้ชมากประสบการณ์ อาจจะไม่กล้าบู้ ไม่กล้าฝากชื่อเสียงไว้กับเด็ก
ที่บางคนแฟนบอลไทยแทบไม่รู้จัก เราคงจะได้เห็นการเลือกผู้เล่น เซฟๆ ระบบการเล่น เซฟๆ
ขอแค่ผลงานไม่แย่กว่าโค้ชคนเก่า เพราะในเวลานั้น ใครโดดเข้ามามีแต่ เสมอตัว กับ เจ็บตัว
นี่จึงเป็นยุคทองของคนรุ่นใหม่ แนวคิดใหม่ ฟุตบอลสมัยใหม่อย่างแท้จริง เพียงแต่เราแฟนบอล
ต้องใจเย็น แน่นอน เราพัฒนาแบบก้าวกระโดด แต่ต้องไม่ลืมว่า เราเริ่มมันช้ากว่า หลายๆประเทศ
ถ้าเรามั่นใจในฝีเท้า ว่าเราวิ่งไวกว่าเค้า แต่เราออกตัวช้ากว่าเค้าเยอะ เราต้องคงความเร็วไว้ อย่าให้ตก
มันก็ต้องมีจุดที่เราวิ่งไปทันเค้าในไม่ช้า
ด้วยความมีวินัยในตัวเองของซิโก้ ผมเชื่อว่าเค้าคือข้อแรกของจุดเริ่มต้นยุคทองของทีมชาติไทย
ไม่ว่าสุดท้ายคนที่พาทีมชาติไทยไป WORLD CUP จะเป็นซิโก้หรือไม่ แต่เค้าคือคนปรับดิน
ใส่ปุ๋ย สโมสรต่างๆคือผู้ที่เลือกเมล็ดพันธุ์ นำมาเพาะเป็นต้นกล้า ให้ซิโก้ เลือกต้นที่ดีที่สุด นำไปลงดิน
เวลานี้ซิโก้ยังได้รับความไว้วางใจให้เป็นคนรดน้ำ ใส่ปุ๋ย แต่อนาคตมันไม่มีอะไรแน่นอน
แต่สิ่งที่ผมเฝ้าอยากเห็นภายในชาตินี้ ไม่ว่าจะเป็น

+++ระบบฟุตบอลแห่งชาติ :: ทุกชุดตั้งแต่เยาวชน-ชุดใหญ่เล่นแผนเดียวกัน วิธี-ระบบเดียวกัน
ซิโก้เริ่มแล้ว

+++ลีกสำรอง :: โดยส่วนตัวผมเชื่อว่าลีกสำรอง มีประโยชน์กว่า ลีก เยาว์ชน การไม่กำหนดอายุ
หรืออาจจำกัดที่ U 23 มีประโยชน์ต่อการพัฒนาลีกโดยรวมมากกว่า ผู้เล่นชุดใหญ่ของแต่ละสโมสร
ที่บาดเจ็บเป็นเวลานาน-หรือผู้เล่นที่นั่งสำรอง ได้มีเกมส์ที่เป็นทางการได้ลงไปสัมผัสเรียกฟอร์ม-
เรียกความมั่นใจกลับมา หรืออาจใช้พื้นที่ตรงนี้ในการทดสอบฝีเท้าก่อนเซ็นสัญญา เราจะได้ของคุณ
ภาพจริงๆในลีก และลีกสำรองเป็นพื้นที่ทดสอบเยาว์ชน ของแต่ละสโมสร ก่อนดันขึ้นชุดใหญ่
ซึ่งการแบกอายุจะเห็นศักยภาพที่ชัดเจนขึ้น และผมยังมองว่า ปัญจุบันมีพื้นที่ให้เยาวชนของสโมสร
ได้ลงเกมส์ ตามรายการชิงถ้วยของเอกชน จำนวนไม่น้อย แต่ในระดับ OPEN ผู้เล่นที่หลุดไปนั่งสำรอง
ได้ลงเกมส์ทางการก็แค่นัดละไม่กี่นาที บางคนหลายนัดจะได้ลงซักที เต็มที่ได้แค่ซ้อมทีม
แต่นี่เป็นเพียงมุมมองของคนที่ทำเป็นแค่เชียร์อย่างผม อาจหลุดประเด็นอื่นไป หรือมองง่ายไป
แต่ไม่ว่าบทสรุปจะเกิดลีกระดับไหน ขอแค่ให้มันเกิดขึ้นซักที ผมก็ดีใจมากแล้ว เชื่อว่าอีกไม่นาน

+++และสุดท้ายบอลไทยไปบอลโลก :: ในขนะที่ผมเริ่มจะเชื่อแล้วว่ายุคผมคงไม่ทันแล้ว ที่จะได้เห็น
ฟุตบอลไทยในบอลโลก แต่ซิโก้ ได้แสดงให้เห็นแล้วว่า เค้าจริงจัง และทำให้มันดีขึ้นได้จริง ในความคิดผม
ความสำเร็จในระดับ อาเซี่ยน ไม่สามารถชี้วัดอะไรได้ ไม่ว่าจะ AFF หรือ ซีเกมส์ การเพรสซิ่งเกมส์
ยังเทียบทีมชั้นนำระดับ ท็อป ของ เอเชียไม่ได้เลย ไม่ต่อเนื่อง และ หลุดตำแหน่งบ่อย ตัวประกบของทีมต่างๆ
ในอาเซี่ยน ถูกการต่อบอลจังหวะเดียว การวิ่งทำทางของตัวที่ไม่มีบอล  ทำลายเกมส์รับโดยสิ้นเชิง
กลางของไทยมีเวลาเยอะเกินไป ไม่ว่าจะเป็น ตัง หรือ เจ ถ้าปล่อยให้มีจังหวะทำเกมส์ถนัด มีโอกาศ
เสียประตูได้ทันที ผมเชื่่อว่า หากเจอ ญี่ปุ่น เกาหลี ซาอุ ออสซี่
ไม่ว่าจะเป็นการจับบอล เลี้ยงบอล พลิกบอล หรือ มองหาตัวจ่าย ในแดนของทีมเหล่านี้ จะยากมาก
เกมส์รับของทีมเหล่านี้แทบหายใจลดต้นคอ เมื่อสลัดหลุดตัวประกบ ก็จะมีตัวมาซ้อนทันที ไม่มีเวลาให้คิด
เหมือนที่ผ่านมาแน่นอน ความเทพของกองกลางไทย ที่ผ่าน ทำให้แฟนบอลไทยเชื่อว่าดีพอที่จะต่อกร
กับมหาอำนาจฟุตบอลเอเชียอย่างสูสี ใน เอเชี่ยนเกมส์ทุกคนเชื่อว่าได้พิสูจน์แล้ว ในเกมส์กับเกาหลี
แต่ผมขอแย้งประเด็นนี้ว่า การเจอเกาหลีในเอเชี่ยนเกมส์ กับการเจอในรอบคัดเลือกฟุตบอลโลก
แตกต่างแน่นอน นักฟุตบอลที่ดีที่สุดของพวกเค้า มาจากสโมสรชั้นนำในยุโรป เรื่องความสามารถ
เป็นอีกขั้นของเอเชียนเกมส์แน่นอน หากเราเข้ารอบต่อไป จะเป็นโอกาศที่ดีที่จะได้รู้ว่า ความจริงเรา
อยู่ระดับไหนในเอเชีย ฟุตบอลทำชิ่งตามช่องสวยๆ เราจะยังทำได้หรือไม่ จะได้พิสูจกัน
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
- การเข้ามาของคนที่มีใจรักฟุตบอล และทุกคน มีเป็นหมายในการเป็นส่วนหนึ่งในการพาทีมชาติไทย
ไปยืนอยู่ในฟุตบอลโลก  นี่เป็นครั้งแรกในตลอดครึ่งชีวิตของผม ที่เห็นคนไทยกลุ่มที่มี กำลังทรัพย์
ก้าวมาลงทุนอย่างจริงจัง ในธุรกิจฟุตบอล ทั้งใน TPL เอง หรือในลีกระดับโลก
การที่เรามีเจ้าของทีมชั้นนำในลีกยุโรป ถึง 2ทีม เป็นคนไทย และ 1ใน 2ทีมได้เริ่มใช้ POWER
ที่มีเพื่อฟุตบอลไทย ตามแนวคิดของเค้า ด้วยการ คัดเด็กทั่วประเทศได้หัวกระทิ 16คน
ไปฝังตัวอยู่ที่ อังกฤษ 2ปีครึ่ง เข้าเรียนในโรงเรียนเอกชนชั้นนำ ฝึกซ้อมอยู่กับศูนย์ฝึกเยาวชน
ของสโมสรระดับ EPL โดยตั้งความหวังไว้ว่า 1คน ใน EPL และอีก6คนที่จะอยู่ทีมต่างๆในยุโรป
ซึ่งแน่นอน ถ้าทุกอย่างเป็นไปอย่างที่ คนไทยคนนี้ตั้งไว้เราจะเห็นมันเกิดขึ้นไม่เกิน 2 ปีนับจากนี้
แต่ส่วนตัวคิดว่า กับโครงการนี้ มีซัก 2คนที่ได้เซ็นสัญญาอาชีพ กับซักทีมในลีกสูงสุดยุโรป เช่น เบลเยียม
ฮอลแลนด์ ผมก็มีความสุขสุดๆแล้ว
ในลีกไทยถ้าจะให้ยกตัวอย่าง ก็บอกได้เลยว่ามากมายหลายคน แต่ที่เด่นชัดที่สุด คือ บรร ประธานของ
บรรแสดงให้เห็นแล้วว่า ระบบ สำคัญกว่าซุปตาร์ เค้าลงทุนจริงจังกับ เยาวชน เทงบกับเด็กไทยมากเป็นเบอร์
ต้นๆของเมืองไทย คงไม่ต้องบรรยายอะไรมากเกี่ยวกับทีมนี้ ที่เป็นจิ๊กซอในการเกิดยุคทองในใจผม
+++ทั้งหมดนี้ เป็นเพียงความรู้สึกที่มาจากมุมมองของคนที่ชอบดูบอลแต่วิเคราะห์ไม่เป็นอย่างผม
+++แน่นอนบางอย่างก็เหมือนกบในกะลาครอบเพียงอยากแชร์ความรู้สึกครับ
+++น้อมรับทุกคำติ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ
ปล.ผมเชื่อใจ ซิโก้ ไม่ว่าต่อจากนี้ บอลไทยจะแย่ลงหรือ ถึงฝัน แต่คุณจุดไฟผมที่มอดไปแล้วให้ติด
ทุกการตัดสินใจของคุณ ผมจะสนับสนุน และเป็นกำลังใจครับ

* 20837-news-4953.jpg (39.2 KB, 663x373 - ดู 4808 ครั้ง.)

ฝุ่น...     ต่อให้ลอยสูงแค่ไหน       เมื่อตกลงน้ำ       ก็เป็นได้แค่      #ตะกอน

III YesK III
Extreme Thailandsusu
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5245/-622

ผมไม่ได้หื่นนะครับ - - -

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 12:03:44 AM »

ช่วงนี้อะไรๆ ก็ช่างหอมหวานไปหมด ผมก็อยากจะเห็นคนไทยบินได้ เอ๊ย บอลไทยไปบอลโลก (ตอนที่ผมยังอยู่) ---

Doctor สลัม
ขอให้รวยๆ ที่มาช่วยกดลบครั้งนี้ (ตูประชด!)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2406/-3139

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 07:05:21 AM »

ช่วงนี้อะไรๆ ก็ช่างหอมหวานไปหมด ผมก็อยากจะเห็นคนไทยบินได้ เอ๊ย บอลไทยไปบอลโลก (ตอนที่ผมยังอยู่) ---
ผมก็ภาวนาอย่างนั้นเช่นกัน

ลมหายใจคือฟุตบอล
jukgidspc
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +164/-197

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 08:11:17 AM »

ส่วนตัวผมมอง ว่าซิโก้เข้ามาแบบถูกที่ถูกเวลา

ถ้าได้ติดตามผลงานซิโฏ้ในการคุมทีมชาติช่วงแรกๆ ทรงบอลน่าเบื่อมากเน้นผล

แล้วส่วนสำคัญ คือทีมใน TPL ส่วนมากเล่นบอลเร็ว มันก็เลยเหมือนเป็นรากฐาน ให้ทีมชาติด้วยครับ
nakae10
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +17/-2

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 10:32:34 AM »

เดี๋ยวนี้ฟุตบอลไทยเล่นแล้วดูสนุกมากครับ
Figo Pro Ubon Fc Av
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1112/-1785

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 12:51:45 PM »

ยุคทองไหม ดวลอิรัก ก็รุ้แน่ 

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
K0nmaidEE99
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 04:33:15 PM »

การที่ ซิโก้ เข้ามาในช่วงนั้น ผมว่าเสี่ยงมากครับ เขาเพิ่งทำผลงานได้ดีในการพาสโมสร อยู่รอด
และจากความล้มเหลวของโค้ชนอก 2ท่านก่อนหน้านี้ แฟนๆ บอลไทยไม่มีพื้นที่ให้ ซิโก้พลาดอีกแล้ว
ถือว่า ซิโก้ กล้ามากนะครับ เพราะส่วนตัวเชื่อว่า ในเวลานั้นสมาคมไม่ได้ทาบทามแค่ซิโก้
แต่คุมทีมในลีก มั่นคงกว่า เพราะทีมชาติไทยในตอนนั้น เหมือนมีระบบเด็กเส้น (ความเห็นส่วนตัวนะ)
แต่การที่ซิโก้บอกว่า ถ้าจะให้คุมทีมชาติ ซีเกมส์ขอเป็นคนเลือกเด็กเอง ขอเลือก สตาร์ฟเอง
สมาคมไม่มีทางเลือกมากนัก จึงเป็นที่มาของยุคทอง แต่หากผลงานกลับกันหละ เวลานี้ซิโก้คงต้องนับหนึ่งกับ
การเป็นโค้ชในลีกใหม่
ส่วนการเจอ อิรัก บอลเปลี่ยนโค้ช ผมว่าหน้ากลัวครับ อันดับ 4ชิงแชมส์เอเชีย บอกถึงคุณภาพ
แต่ตอนนี้ต้องดูรายชื่อโค้ชคนใหม่ ว่าเป็นใคร เห็นว่า milovan rajevac อดีตโค้ช กาน่า อาจเป็นตัวเลือกแรก
50-50 นะผมว่า จะวัดฝีมือจริง ถ้าเข้ารอบต่อไปได้ ไม่ว่าเจอใครก็ ของแข็งทั้งนั้น

* 11027956_1662565277288210_6083767057763051933_n.jpg (28.15 KB, 594x396 - ดู 3428 ครั้ง.)

ฝุ่น...     ต่อให้ลอยสูงแค่ไหน       เมื่อตกลงน้ำ       ก็เป็นได้แค่      #ตะกอน

K0nmaidEE99
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 04:35:30 PM »

เยสสส ท่าน III YesK III มาตอบกระทู้แรกใน TSS ของผมด้วย
ผมนี่แฟน งานเขียนท่านเลย 

yost
Sr. Member

คะแนนความรัก: +83/-55

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 05:06:34 PM »

ภาวนาให้ทีมที่มีนักการเมืองหนุนทุนทรัพย์อยู่ไปนานๆ อย่าให้มีการเปิดบ่อนการพนันถูกกฏหมาย ที่เหลือก็ขอให้มีอะคาเดมี่หลายๆทีมเพิ่มขึ้น ลุ้นให้มีลึกเยาวชนหรือลีกสำรองต่อไปด้วย ... ถึงแนวหน้าเอเซียแน่นอน สู้ ๆ ครับคนไทย
sritawan2529
Newbie
*

คะแนนความรัก: +2/-2

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 10:09:01 AM »

ภาวนาให้ทีมที่มีนักการเมืองหนุนทุนทรัพย์อยู่ไปนานๆ อย่าให้มีการเปิดบ่อนการพนันถูกกฏหมาย ที่เหลือก็ขอให้มีอะคาเดมี่หลายๆทีมเพิ่มขึ้น ลุ้นให้มีลึกเยาวชนหรือลีกสำรองต่อไปด้วย ... ถึงแนวหน้าเอเซียแน่นอน สู้ ๆ ครับคนไทย
ลุ้นเหมือนกันครับ อย่าให้มีบ่อนพนัน ลีกเยาวชน ลีกสำรอง ตอนนี้ก็กำลังเชียร์ให้รายการนี้ไปได้สวย https://www.facebook.com/u13.thai.league ลีกเยาวชน ไทยแลนด์สู้ๆ

https://www.facebook.com/u13.thai.league ลีกเยาวชนอาชีพ
am44256
Full Member

คะแนนความรัก: +110/-148

เมื่อใหรผมจะได้ตั้งและตอบกระทู้

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 01:48:34 PM »

ผมก็ยากเห็น อายุก็เพิ่มขึ้นทุกปี
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 02:21:50 PM »

ผมก็ยากเห็น อายุก็เพิ่มขึ้นทุกปี
ก่อนไปบอลโลก     โครงการระยะยาวมากก       ทำลีกสำรอง  และบอล ด 3        ชาวบ้านที่ไปบอลโลกเขาทำมาหลายสิบปี

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
Wuth
สู้ สู้ สู้ หรือจะยอมแพ้ สู้ สู้ สู้ หรือจะยอมแพ้
Sr. Member

คะแนนความรัก: +133/-166

#ULTRAS IS MY NAME

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 02:39:35 PM »

เป็นกำลังใจให้ จขกท.ครับ

BPBAR3ZT
My ploy 2/5/12
ถูกแบนถาวร
Sr. Member

คะแนนความรัก: +280/-478

บุรีรัมย์ไอทีมขี้โกง บุรีรัมย์ลูกพ่อยศ ฮรี่ ฮรี่

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 03:37:48 PM »

ก่อนไปบอลโลก     โครงการระยะยาวมากก       ทำลีกสำรอง  และบอล ด 3        ชาวบ้านที่ไปบอลโลกเขาทำมาหลายสิบปี
Senegal ยังไม่มี D3 เลยครับท่าน

ไม่ต้องพร้อมอะไรมากมายหรอก ถ้าเป็นไปได้ขอไปปีนี้ (ไม่รู้ว่าฝันหรือเปล่านะ)
แต่การจับฉลากอะไรมันเป็นใจไปหมด เข้า12ทีมได้ เผลอไปฟลุ๊คชนะออสซี่
เสมอเจแปน แพ้หลีใต้ แม่ไม้มวยไทยใส่อุซเบ กระโดดถีบยันหน้าหลีเหนือ

ได้อันดับ3 ของกลุ่มไปเพลย์ออฟกับอีกกลุ่ม เกิดชนะขึ้นมา
ไปเพลย์ออฟกับอเมริกาใต้ ถึงแม้ไม่ได้ไป ผมก็พอใจและ
เพราะเราใกล้กับคำว่าฟุตบอลโลกมากๆแล้ว

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 05:38:11 PM »

Senegal ยังไม่มี D3 เลยครับท่าน

ไม่ต้องพร้อมอะไรมากมายหรอก ถ้าเป็นไปได้ขอไปปีนี้ (ไม่รู้ว่าฝันหรือเปล่านะ)
แต่การจับฉลากอะไรมันเป็นใจไปหมด เข้า12ทีมได้ เผลอไปฟลุ๊คชนะออสซี่
เสมอเจแปน แพ้หลีใต้ แม่ไม้มวยไทยใส่อุซเบ กระโดดถีบยันหน้าหลีเหนือ

ได้อันดับ3 ของกลุ่มไปเพลย์ออฟกับอีกกลุ่ม เกิดชนะขึ้นมา
ไปเพลย์ออฟกับอเมริกาใต้ ถึงแม้ไม่ได้ไป ผมก็พอใจและ
เพราะเราใกล้กับคำว่าฟุตบอลโลกมากๆแล้ว
ทีม ด2 ตอนนี้มีเยอะมาก จนสมควรทำด3
ไปเปรียบกะเซเนกัล..  ระบบพัฒนาของเขาไม่รู้ชัดแต่ที่แน่ๆ มีนักเตะ ไปเตะ ทีมชั้นนำทั่วโลก

TheBelieveFootball
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +120/-8

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 06:09:01 PM »

ทีม ด2 ตอนนี้มีเยอะมาก จนสมควรทำด3
ไปเปรียบกะเซเนกัล..  ระบบพัฒนาของเขาไม่รู้ชัดแต่ที่แน่ๆ มีนักเตะ ไปเตะ ทีมชั้นนำทั่วโลก
เซเนกัลมีลีกเดียวคือ Senegal Premier League ก่อตั้ง ตั้งแต่ ปี 1966

แต่ลีกไม่ได้แข็งแกร่งเลยครับ ถ้าเปรียนเทียบกับประเทศอื่น แต่ทำไมถึงได้ไปบอลโลก ทีมชาติถึงไปบอลโลกได้ ผมคิดชาวเซเนกัลก็เหมือนนักเตะจากแถบแอฟริกาหลายๆ ประเทศที่อยากจะหนีความอดอยาก มีสิ่งเดียวที่ทำได้คือตั้งใจเตะบอลให้เก่ง [เอาง่ายๆ ดูเกาหลีเหนือเป็นตัวอย่างครับ]

พอผลงานที่เล่นให้ทีมชาติดีวันดีคืน ทีมยุโรปดังๆ ก็อยากจ้างไปเล่น อีกอย่างเซเนกัลก็มีนักเตะที่เกิดในฝรั่งเศส หลายๆคนครับ ได้รับการฝึกที่ดีจากอคาเดมี่ของสโมสรดังๆ

แต่อย่าเทียบกับไทยเลยครับ ... ไทยไม่ได้อดอยากขนาดนั้นครับ แรงจูงใจมันต่างกัน ... ตั้งใจวางรากฐานลีกให้แข็งแกร่ง ถูกแล้วครับ
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 11:20:51 PM »

เซเนกัลมีลีกเดียวคือ Senegal Premier League ก่อตั้ง ตั้งแต่ ปี 1966

แต่ลีกไม่ได้แข็งแกร่งเลยครับ ถ้าเปรียนเทียบกับประเทศอื่น แต่ทำไมถึงได้ไปบอลโลก ทีมชาติถึงไปบอลโลกได้ ผมคิดชาวเซเนกัลก็เหมือนนักเตะจากแถบแอฟริกาหลายๆ ประเทศที่อยากจะหนีความอดอยาก มีสิ่งเดียวที่ทำได้คือตั้งใจเตะบอลให้เก่ง [เอาง่ายๆ ดูเกาหลีเหนือเป็นตัวอย่างครับ]

พอผลงานที่เล่นให้ทีมชาติดีวันดีคืน ทีมยุโรปดังๆ ก็อยากจ้างไปเล่น อีกอย่างเซเนกัลก็มีนักเตะที่เกิดในฝรั่งเศส หลายๆคนครับ ได้รับการฝึกที่ดีจากอคาเดมี่ของสโมสรดังๆ

แต่อย่าเทียบกับไทยเลยครับ ... ไทยไม่ได้อดอยากขนาดนั้นครับ แรงจูงใจมันต่างกัน ... ตั้งใจวางรากฐานลีกให้แข็งแกร่ง ถูกแล้วครับ
ใช่ 
ติดตรงไทย งบไม่โปร่งใส หรือขอไม่ได้2 อย่างละ มีลีกอาชีพได้ก้ สุดยอดละ   จะไปเทียบกะ   ยุ่นหลี..........

jinxies
Full Member

คะแนนความรัก: +80/-180

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 11:47:49 PM »

ยาว ขี้เกียจอ่าน

อะไรกะผมนักหนา ??
DrummerOat
Sr. Member

คะแนนความรัก: +48/-25

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 08:24:18 AM »

ครับ

cosmetica
Newbie
*

คะแนนความรัก: +14/-4

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 09:56:01 AM »

ไทยแลนด์ไม่ต้องมีถึง D3 หรอกครับ
ถ้าพูดถึงเซเนกัล เค้าได้ไปบอลโลกได้ด้วยปัจจัยที่สำคัญหลายอย่าง

พละกำลังที่มีติดตัวมาจากบรรพบุรุษ รวมไปถึงโครงสร้างร่างกาย สูงใหญ่ อึด แรงปะทะเยอะ ได้เปรียบอยู่แล้ว
แต่ที่สำคัญที่สุด คือ นักเตะของเค้า ส่วนมาก เล่นบอลเพื่อหนีความแร้นแค้น ยากจน อดอยาก
เล่นบอลดี ครอบครัวไม่อดตายว่างั้นเถอะ เค้าเรียกแบบนี้ว่า แรงกระตุ้น และ แรงจูงใจ (์Mental & Motivation)
ดูเกาหลีเหนือได้อีกทีม ตัวอย่างแบบนี้

ถ้าทีมชาติไทยเสริมตรงจุดนี้ได้ D3 ไม่จำเป็นครับ

เอาเท่าที่มีตอนนี้ ให้ DD
ระบบเกิดแล้ว รอให้มันโตครับ
แฟนบอลอย่างเราช่วยได้คือประคองและสนับสนุน
ผมว่า เราอาจจะได้เห็นบอลไทยไปบอลโลกในชาตินี้
กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +793/-645

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 03:39:44 PM »

เยสสส ท่าน III YesK III มาตอบกระทู้แรกใน TSS ของผมด้วย
ผมนี่แฟน งานเขียนท่านเลย 
งานเขียนหรืองานภาพ อย่าเพ่งงานท่านเยสเคบ่อยนะเดวสายตาเสียหมด อิอิ

bungart
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +350/-208

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 04:06:16 PM »

..ดีครับมองเป็นบวกดีครับ ผมเห็นด้วยหลายประเด็น และเชื่อมั่นโค้ชซิโก้อย่างเต็มเปลี่ยม....แต่คนชมต้องให้โอกาศและใจนิ่งๆ...
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1481/-950

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 04:07:35 PM »

ส่วนตัวผมมอง ว่าซิโก้เข้ามาแบบถูกที่ถูกเวลา

ถ้าได้ติดตามผลงานซิโฏ้ในการคุมทีมชาติช่วงแรกๆ ทรงบอลน่าเบื่อมากเน้นผล

แล้วส่วนสำคัญ คือทีมใน TPL ส่วนมากเล่นบอลเร็ว มันก็เลยเหมือนเป็นรากฐาน ให้ทีมชาติด้วยครับ
 ใช่ครับผมว่าซิโก้มากับดวงจริง ๆ  ฟุตบอลไทยกำลังเติบโตจากลีก    ถ้าเป็นยุคก่อน  ซิโก้มาทำทีมก็มีสิทธิ์พังได้เหมือนกัน     อีกทั้งการจับสลากของซิโก้ก็ดีมาตลอด   ดวงดีมีคนคอยสนับสนุนแรงใจล้นหลาม  เป็นโค้ชที่นักเตะรุ่นหลังศรัทธาเอามาก  ๆ  

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 10:08:31 PM »

ไทยพัฒนาช้า ขอสมาคมชุดใหม่จัดให้ที

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์