Thailandsusu Webboard
กันยายน 25, 2017, 10:03:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทียบมาตรฐานบอล U18 ไทยกับเกาหลี,เบลเยียม,อุรุกวัย กัน  (อ่าน 3097 ครั้ง)
NTT
ผมคิดถึงในหลวงร.9ครับ
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5518/-234

| | |
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 05:31:13 AM »

ตามข่าวจากเกาหลีครับ ช่วงนี้เขาจัด Suwon JS Cup 2015 เป็นบอลสี่เส้าระดับ U18 ที่เกาหลีใต้ มี เจ้าภาพเกาหลีใต้,อุรุกวัย,เบลเยียม และฝรั่งเศส

เกาหลีใต้นำโดย ลีซึงวู เด็กบาร์ซ่า ที่เล่น AFC U16 เมื่อปีที่แล้วที่กรุงเทพฯแล้วได้รองแชมป์ บวกกับ ปาร์คซึงโฮ เด็กบาร์ซ่าอีกคนที่เล่น AFC U19 เมื่อปีก่อนที่พลิกล็อคตกรอบแรกทั้งที่นัดแรกถล่ม U19 เวียดนามถึง 6 ลูก ปาร์คซึงโฮ จริงๆปีที่แล้วอายุแกแค่ 17 ครับ พอมาปีนี้ทั้ง ซึงวูและซึงโฮ จึงเล่น U18 ได้

ไม่ต้องสงสัยเลยว่า U18 เกาหลีใต้ชุดนี้เตรียมไว้เล่น AFC U19 รอบคัดเลือกที่จะเตะปลายปีนี้ และ AFC U19 รอบสุดท้ายปีหน้า และ FIFA U20 ปี 2017 ครับ

จำเขาได้ไหมครับ ลีซึงวู ปีก่อนมากระชากโซโลเดี่ยวซัดญี่ปุ่นตกรอบ AFC U16 ที่กรุงเทพฯ

ปาร์คซึงโฮ เด็กที่ไปฝังตัวที่บาร์ซ่า อีกคน

มี highlight นัด เกาหลีใต้ชนะอุรุกวัย 1-0 และเสมอเบลเยียม 0-0 มาให้ชมกันครับ

LEE SEUNG WOO & BAEK SEUNG HO BALL TOUCH AND HIGHLIGHT JS CUP Republic of Korea VS Uruguay

LEE SEUNG WOO BALL TOUCH & MATCH HIGHLIGHT JS CUP Republic of Korea VS Belgium

ก็หวังครับว่าเด็กเราที่จะแข่ง AFC U19 รอบคัดเลือกปลายปีนี้ ที่น่าจะมีส่วนหนึ่งมาจากชุดอคาเดมี่ ชลบุรี พวก สหรัฐ สนธิสวัสดิ์, วรชิต, กฤตธนพงษ์ ฯลฯ จะขึ้นไปวัดกับพวกเหล่านี้ได้ เด็กอคาเดมี่ชลบุรีชุดนี้เมื่อเดือนมีนาคมเพิ่งไปเล่นทัวร์นาเม้นท์ที่ญี่ปุ่นและชนะเลิศของกลุ่มมา เข้าใจว่าปลายปีจะได้กลับไปเล่นรอบสุดท้ายที่ญี่ปุ่นด้วยครับ
NTT
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 05:38:06 AM »

เกาหลีใต้ส่งเด็กไปฝังตัวในยุโรปไม่ใช่น้อย จาก http://www.taegukwarriors.com/midweek-roundup-suwon-js-cup-update/ ก็ให้ข้อมูลของ ชอยอินฮุค เด็กวัย 17 ปีที่ไปสเปนเล่นให้เยาวชน มาลาก้า

NTT
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 05:43:00 AM »

นี่ก็เด็กบาร์ซ่าอีกคน เล่น AFC U16 รุ่นเดียวกับ ลีซึงวู เขาคือ จางจอลฮี

ก็ลองดูครับอีกสัก 3-4 ปีเด็กเหล่านี้จะขึ้นมาชุดใหญ่เกาหลีใต้สักกี่คน?
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +170/-95

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 09:03:07 AM »

นักเตะที่ไปชุบตัวกับสโมสรดังๆ บางครั้งก็อาจไม่ใช่คำตอบสุดท้ายครับ

มีปัจจัยหลายอย่างมาก ไม่ใช่แค่ให้เอาเด็กจากสโมสรดังๆ มารวมตัวกันแล้วเล่นเป็นทีม แล้วจะประสบความสำเร็จเสมอไป

ดูอย่างสตาร์ระดับโลกสมัยก่อนอย่างเปเล่ มาราโดน่า ซีดาน โรนัลโด เมสซี่ ตอนเด็กๆ ก็ไม่ได้อยู่ในอคาเดมีดังๆ แต่พอฝีเท้าดี ก็มีแมวมองชวนให้ไปอยู่กับสโมสรดังๆตั้งแต่เยาวชน

อย่างในไทยลีก ก็มีนักเตะเยาวชนทีมชาติจากหลายประเทศ อย่างสเปน อังกฤษ บราซิล ฯลฯ มาเล่นให้ทีมต่างๆ ในไทยลีก บางคนยังสร้างผลงานไได้ม่ดีจนต้องถูกขายทิ้งไปก็มีเยอะ

คือสำหรับผมแล้ว ระบบทีม โททอลฟุตบอลมีความสำคัญมาก พอๆกับความสามารถเฉพาะตัวของนักเตะเลยทีเดียว ซึ่งบางครั้งความสามารถเฉพาะตัวที่แฝงอยู่ภายในของนักเตะก็ไม่ได้มาจากการชุบตัวกับสโมสรดังๆด้วยครับ
BaGGi0G0aL
ไม่มีสิทธิ์ตั้งและตอบกระทู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +120/-74

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 09:58:55 AM »

ของไทยยู 16 ของโคชดู๊ดปีก่อนยังหลอนติดตาผมอยู่เลยฮะ ขึ้นบอลไม่มีทรงเลย หวังว่าพอเด็กรุ่นนี้ขึ้นมาเล่น ยู19 บอลจะมีทรงขึ้น
sonypoom1
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +75/-38

ฟุตบอลเอเชีย

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 12:02:13 PM »

ต้องเตรียมทีมดีๆหน่อยคร้าบ ปีนี้
Doctor สลัม
ขอให้รวยๆ ที่มาช่วยกดลบครั้งนี้ (ตูประชด!)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2405/-3128

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 12:20:55 PM »

ขอบคุณครับ
เราต้องเตรียมให้ดีๆ ผมว่าเราสู้ได้นะ

ลมหายใจคือฟุตบอล
SpiderM
ร่วมเลือดเนื้อเชื้อชาติไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +866/-228

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 01:11:39 PM »

แล้วเด็กไทยที่ไปฝังตัวกับเลสเตอร์เป็นอคาเดมี่ของสโมสรไหนครับ ใครรู้บ้าง

....................................................................
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์