Thailandsusu Webboard
มีนาคม 27, 2017, 03:16:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ′กอบกาญจน์′ สั่งเดินหน้าโครงการพัฒนาฟุตบอลไทยมุ่งสู่ฟุตบอลโลก 17 ปี, 20 ปี, ชุดใหญ่  (อ่าน 7785 ครั้ง)
Monx_AV063
R.D manager AVgroup
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1419/-25

| | |
« เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 07:39:21 PM »

′กอบกาญจน์′ สั่งเดินหน้าโครงการพัฒนาฟุตบอลไทยมุ่งสู่ฟุตบอลโลก 17 ปี, 20 ปี, ชุดใหญ่

"รมต.น้อง" นางกอบกาญจน์ วัฒนวรางกูร รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา เป็นประธานการประชุมส่งเสริมและพัฒนากีฬาฟุตบอลเพื่อมุ่งสู่การแข่งขันฟุตบอลโลก โดยมี ดร.สุวัตร สิทธิหล่อ ปลัดกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา, นายมนตรี ไชยพันธุ์ รักษาการผู้ว่าการกีฬาแห่งประเทศไทย, "ซิโก้" เกียรติศักดิ์ เสนาเมือง หัวหน้าผู้ฝึกสอนฟุตบอลทีมชาติไทย และ ตัวแทนจากสถาบันการพลศึกษา เข้าร่วมประชุม ที่ห้องประชุมชั้น 2 กระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา เมื่อวันที่ 20 เมษายน

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า การประชุมครั้งนี้ กกท. ได้นำเสนอโครงการเก็บตัวฝึกซ้อมนักกีฬาฟุตบอลทีมชาติไทย เพื่อมุ่งสู่ฟุตบอลเยาวชนโลกและได้สิทธิ์เข้าร่วมการแข่งขันฟุตบอลโลก รอบสุดท้าย ปี 2026 หรือ พ.ศ.2569 แบ่งออกเป็น 3 ระยะ ได้แก่ 1.ระยะเวลา 4 ปี มุ่งสู่ฟุตบอลยุวชนโลก อายุ 17 ปี, 2.ระยะเวลา 7 ปี มุ่งสู่เยาวชนโลก อายุ 20 ปี และ 3.ระยะเวลา 11 ปี มุ่งสู่ฟุตบอลโลก ปี 2026

สำหรับโครงการนี้จะเฟ้นหาเด็กไทยทั่วประเทศ อายุไม่เกิน 13 ปี จำนวน 50 คน ความสูงต้องมากกว่า 169 ซม. มาเก็บตัวร่วมกัน และแสวงหานักฟุตบอลฝีเท้าดีเพิ่มเติมและทดแทนทุก 2 ปี โดยมีระยะเวลาดำเนินการเริ่มจาก 1 ตุลาคม 2558 - 30 กันยายน 2559 ภายใต้งบประมาณ 53,890,000 บาท ซึ่งที่ประชุมต่างเห็นชอบกับโครงการนี้และเตรียมดำเนินการในขั้นตอนต่อไป

นางกอบกาญจน์วัฒนวรางกูร กล่าวว่า โครงการนี้จะสร้างนักกีฬาตั้งแต่เด็ก เพื่อไปสู่ยุวชน 17 ปี ชิงแชมป์โลก เยาวชน 20 ปี ชิงแชมป์โลก และฟุตบอลโลก ชุดใหญ่ กระทรวงฯ จะตั้งทีมงานจากที่ได้พูดคุยกันวันนี้ จากแผนโครงการที่ ซิโก้ และ ทีมงาน สมาคมฟุตบอลฯ และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง โดยมีการกีฬาแห่งประเทศไทยเป็นตัวกลาง เพื่อทำเรื่องนี้ขึ้นมาและต้องบูรณาการร่วมกันทุกภาคส่วน รวมทั้งกระทรวงศึกษาธิการ สภาพัฒน์ฯ สำนักงบประมาณ เพื่อลงรายละเอียด และทำแผนระยะสั้น กลาง ยาว ที่สามารถจับต้องได้

ส่วนทีมปัจจุบันก็ต้องทำหน้าที่ดูแลให้ดีที่สุด แต่ในแง่ของการสร้างทีมเด็ก กระทรวงฯ หวังจะเริ้มต้นสร้างได้เลย ซึ่งหากโครงการนี้สามารถทำเป็นแผนและนำเสนอ ครม. และผ่านได้ก็อยากจะเริ่มต้นนับตั้งแต่ปีนี้เป็นต้นไป

"ซิโก้" เกียรติศักดิ์ เสนาเมือง กล่าวว่า ดีใจที่วันนี้ได้มาร่วมหารือกับหลายภาคส่วน ตนอยากเห็นวงการฟุตบอลไทยพัฒนา หลังจากประชุมวันนี้ก็มีนิมิตรหมายที่ดีที่ผู้ใหญ่ต่างเห็นดีเห็นงามที่ต้องการสร้างนักเตะเยาวชนเพื่อที่ไต่เต้าไปเล่นยุวชนโลก 17 ปี ชิงแชมป์โลก เยาวชน 20 ปี ชิงแชมป์โลก จนถึงฟุตบอลโลกชุดใหญ่ โครงการนี้คนในวงการฟุตบอลต้องการอยู่แล้ว เพราะเราต้องการสร้างทีมเยาวชน รวมทั้งวางแนวทางในระยะยาว แต่ก็จะไม่ละทิ้งโครงการระยะสั้นหรือระยะกลางที่กำลังดำเนินการอยู่ เช่น ซีเกมส์ หรือ โอลิมปิก และ ฟุตบอลโลก 2018

"ถ้าเรามีแผนจริงๆ จังๆ อนาคตของฟุตบอลไทยก็จะประสบความสำเร็จแน่นอน ผมคิดว่าทางท่านรัฐมนตรีก็พร้อมที่จะสนับสนุนวงการฟุตบอลอยู่แล้ว หน่วยงานหลักๆ ของกระทรวงฯ ก็มีความยินดี ผมคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร"

นอกจากนี้ "ซิโก้" เผยอีกว่า ขณะนี้มีภาคเอกชนสนใจที่จะมอบพื้นที่สร้างศูนย์ฝึกฟุตบอลของทีมชาติไทย ซึ่งสามารถสร้างสนามฟุตบอลได้ถึง 8-10 สนาม รวมถึงมีแนวคิดที่จะสร้างทีมเยาวชนของสมาคมฟุตบอลฯ เพื่อแก้ปัญหาในกรณีที่สโมสรฯ ไม่ปล่อยตัวเด็กให้มาเล่นทีมชาติ

เจอข่าวจาก
http://pantip.com/topic/33537755
ที่มาของข่าว
http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1429524296

Love Them All ( TEAM THAI )
Agents of S.H.I.E.L.D.
Marvel Comics
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1149/-662

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 07:56:23 PM »

สโมสร อคาเดมี่ ทีมชาติไทย   ได้เกิดแล้ว
๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2272/-2357

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 08:05:46 PM »

ควรแก่เวลาแล้ว

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +133/-75

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 08:06:34 PM »

ดีใจครับ ที่ทีมชาติไทย เริ่มวางแผนอย่างเป็นระบบ เน้นการสร้างเยาวชน

ทีมชาติไทยต้องไปบอลโลกแน่ๆ
mildjaja
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +579/-349

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 08:21:45 PM »

ใครคือผู้ริเริ่ม ใครสร้างรากฐาน ใครมุ่งมั่นพัฒนา เมื่อถึงเวลานั้นๆ ไม่ว่าจะอีก 5 ปี 10 ปี ซึ่งท่านๆเหล่านี้อาจจะไม่ดำรงตำแหน่งต่างๆดังที่ว่าแล้ว แต่ทุกๆท่านจะได้ชื่อว่าเป็นผู้ร่วมสร้างความสำเร็จให้ฟุตบอลไทย น่ายกย่อง ผมเอาใจช่วย และเมื่อถึงวันนั้น พวกเราๆท่านๆ จะสมหวังกันทั้งหมด รวมถึงบุคคลากรต่างๆเหล่านี้

ผมเป็นคนจำครับ อย่าว่าแต่ 10 ปีเลย นานกว่านั้นผมก็จำ แล้วเมื่อถึงเวลานั้น ผมหรือเหล่าเพื่อนๆแฟนบอลไทยจะยกเครดิตต่างๆ ให้กับพวกท่านๆที่ร่วมสร้างมันขึ้นมา และจะบอกต่อถึงความมุ่งมั่น ความตั้งใจให้กับลูกกับหลานผมต่อไป จะรอคอยครับ...

อย่ามัวแต่ตัดแข้งตัดขาแล้วกัน เพราะอันนี้มันไม่ใช่ผลประโยชน์ของใคร หรือของคนกลุ่มใด แต่มันคือเป้าหมายของทุกคนที่ต้องช่วยกันทำให้เกิดความสำเร็จลุล่วง

และเมื่อวันที่เราได้ไปฟุตบอลโลกไม่ว่าจะรุ่นไหนๆ ก็ตาม ผมจะขุดกระทู้นี้ขึ้นมาอีกคราครับ

MKUNG
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +15/-6

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 08:42:14 PM »

เหมือนรายการฝันที่เป็นจริง...กอบกาญจน์...เล็งเห็นคุณค่า
...อยากจิร้องไห้....
ded_ded
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Sr. Member
*

คะแนนความรัก: +126/-546

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 08:48:35 PM »

แล้ว สโมสรไทยละครับ จะสร้างเด็กมายังไงละ ทีมชาติสร้าง สโมสรสร้าง คงได้สุดยอดนักเตะไทยในระดับเล็ก ไล่ จนโต
saha
Hero Member

คะแนนความรัก: +135/-51

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 09:01:41 PM »

คล้ายๆ กับของ มาเลเซีย
kantonick
IN MY HATE
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +462/-793

ลืมตาพบความเป็นจริง อย่าหลอกตัวเองอีกเลย

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 09:05:46 PM »

ก็คิดว่าจะเป็นอคาเดมี่ที่มีคุณภาพอีกที่หนึ่งของไทย
แถมยังแก้ปัญหาเวลาที่มีทัวนาเม้นระดับนานาชาติ ชนกับบอลโรงเรียน หรือกรมพละ
ที่โรงเรียน และอคาเดมี่ต่างๆไม่ปล่อยตัวด้วย หวังว่า อคาเดมี่แห่งชาติจะป้อนนักเตะชั้นดี
สู่สโมสรในไทย และทีมชาติได้นะครับ

คล้ายๆ กับของ มาเลเซีย

ของเรามันก็ไม่ได้เป็นอคาเดมี่แห่งชาติขนาดนั้นมั้งครับ เพราะเราก็มีอคาเดมี่เอกชนอยู่
อารมนี้ก็คงประมาณ รัฐวิสาหกิจที่เข้าตลาดหลักทรัพ ต้องทำกำไรทำผลงาน มีชื่อต่อท้ายว่า "มหาชน"หลังชื่อบริษัท
เป็นหนึ่งในอีกหลายๆอคาเดมี่คุณภาพที่จะปั้นเด็กเข้าวงการอะไรประมาณนี้

กฏการไช้บอร์ด http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=48.0

porkorakot
สมาชิก Thailandsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +201/-459

เชียร์จนกว่าจะไม่มีทีมชาติให้เชียร์

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 09:14:14 PM »

เริ่มวางแผนอย่างจริงจัง  ดอกไม้กำลัง ออกดอก ออกผล

แค่นี้ก็ดีใจแล้วครับ  อย่างน้อยองค์กรหลาย ๆ ภาคส่วนก็เริ่มคิดช่วยกันแล้ว

โครงการนี้ผ่าน ครม. เมื่อไหร่  ผมจะติดตามโครงการนี้ทุกเดือนเลยครับ....

ขนาดลายเซ็นต์ที่เหมาะสม
ไม่เกิน 700x250 pixels
dangchon
Full Member

คะแนนความรัก: +99/-88

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 09:30:03 PM »

เอาให้จริงเอาให้จัง ดันแล้วก็หวังจะดันให้สุดนะครับ  นโยบายแบบนี้มีมาหลายยุคหลายสมัยเหลือเกิน
แต่ยุคนี้ดีตรงที่ฟุตบอลสโมสรของเรากำลังโตขึ้นเรื่อยๆ หวังว่าคงจะตื่นตัวกันพอสมควร
MR.เหลือกศักดิ์_TS77
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +107/-23

MR.เหลือกศักดิ์

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 09:33:16 PM »

สุดยอดครับ
คนหล่ายดอย
Sr. Member

คะแนนความรัก: +103/-57

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 09:52:02 PM »

หนึ่งในความดีความชอบ ขอยกให้ฟิโก้ ที่คอยผลักดันโครงการเยาวชนตลอดมา ฮี่ๆๆ
กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +775/-614

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 10:15:14 PM »

เดินหน้าทีมชาติไทย เป็นแผนงานที่น่าจะมีมานานแล้ว น่าชื่นชมครับ

boon song jung
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +20/-26

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 10:16:26 PM »

มองแง่บวกคือตอนนี้ทุกฝ่ายเล็งเห็นความสำคัญและโอกาศเป็นไปได้(ที่เราไม่เคยมีมาก่อน) อันนี้ดีใจมากเลยครับ
มองในแง่ลบคือ..พอมีโครงการนี้เกิดขึ้น พี่โก้เราถึงจะพลาดทั้งซีเกมส์และบอลโลกรอบนี้ แกก็ยังมีโครงการรอรับ
ปล. จะเป็นกรณีไหนก็ชั่ง ผมก็แฮปปี้ครับ..บอลไทยอยู่ในเส้นเลือดเลี้ยงสมอง....
xennova
With the touch of THAI
Full Member

คะแนนความรัก: +36/-22

"ไม่มีสิ่งไหนต่ำ ถ้าทำด้วยใจสูง"

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 11:07:52 PM »

ดีใจครับ ที่มีวันนี้ นับ 1 ก็ยังดีกว่า ยังไม่ได้นับ

Phutthaisong United
Doctor สลัม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2387/-3066

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 11:29:39 PM »

เยี่ยมเลยครับ

ID LINE = dogtorslum
Alonso007
อดีตการไฟฟ้าฯกาลเวลาผันเปลี่ยนมาเป็นบุรีรัมย์...สู้โว้ย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +294/-62

หงส์กระหาย ปราสาทสายฟ้า

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 03:16:59 AM »

ดีเลยครับ
ทีแรกเห็นรายชือ รมต.แล้ว คิดว่ามาเน้นท่องเที่ยวอย่างเดียวแน่ นึกว่าจะไม่สนใจด้านกีฬาแล้ว ขอบคุณที่เริ่มสร้างรากฐานตรงนี้ ซึ่งสำคัญมาก

~KINGDOM OF THAILAND~ [\_/]~LONG LIVE THE KING~
nolife
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +165/-42

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 05:33:29 AM »

แผนการระยะยาวเป็นขั้นเป็นตอน

Benz_KasitdaceGK
Hero Member

คะแนนความรัก: +666/-992

ถ้าคุณคิดว่ากด - จะทำให้ผมตายได้ก็ตามสบาย ไม่แคร์

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 06:02:09 AM »

ถือว่าเป็นประโยชน์มากทีเดียว แต่จะให้ดีควรจัดตั้ง
ลีกทั้งU16 U19 ลีกสำรอง เพื่อให้สโมสรส่งเด็กลงแข่งขัน โดยที่สโมสรอาจไม่ต้องพึ่งโรงเรียนแล้วก้ได้เพราะส่งในนามสโมสร อย่างประเทศญี่ปุ่นเป็นตัวอย่างที่มีเจยูธทุกรุ่นอายุ และนักฟุตบอลของเจยูธจะเล่นฟุตบอลมัธยมปลายไม่ได้ด้วย เราควรนำมาเป็นโร้ดแมบครับ เพาะะปัจจุบันการแข่งฟุตบอลนักเรียนใช่ว่าจะจัดกันบ่อยๆแถมจัดก้ใช้ช่วงเวลาที่สั้นมากเพราะเป็นแบบทัวร์นาเม้น ประโยชของการจัดตั้งลีกยูธอีกประการคือเด็กจะได้โชว์ฝีเท้าทุกสัปดาห์และสต้าฟโค้ชทีมชาติก้ง่ายต่อการมาสเกาท์ครับ(บอลมันมีเตะทุกวีก) โดยผมว่าเริ่มแรกยูธลีกก้เริ่มต้นที่8-10ทีมก้ได้โดยไม่จำเป็นต้องแค่สโมสรTPL สโมสรดี1และดี2ที่พร้อมในอะคาเดมีก้ให้ลงเล่นยูธลีกเลยพอมีทีมที่มีความพร้อมมากกขึ้นก้ให้เพิ่มจำนวนทีมจนสุดที่18-20ทีมแบบญี่ปุ่นเค้า

อะไรที่ดีก้ควรทำตามครับ จะมาอ้างอุปสรรค์บ้านเราไม่ได้ถ้าต้องการสานฝันให้เป็นจริง
KITDAMRONG SISAKET
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +263/-45

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 06:19:36 AM »

เป็นเรื่องที่ดีที่ภาครัฐให้ความสนใจและวางแผนมีขั้นมีตอน
แต่จะให้ดีกว่านี้การมีลีกเยาวชนในทุกรุ่นจะทำให้ฟุตบอลไทย
พัฒนาอย่างก้าวกระโดด คิดดูซิว่าปกติฟุตบอลเยาวชนจะเตะเฉพาะทัวนาเม้นระยะสั้น
ยังสามารถผลิตนักฟุตบอลที่มีคุณภาพป้อนสโมสรและทีมชาติในปัจจุบัน
แต่ถ้ามีลีกระดับเยาวชนเตะทุกสัปดาห์จะขนาดไหน
madooc
มีอุปสรรค แต่ไม่มีปัญหา
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +34/-12

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 07:49:02 AM »

สงสัยนิดหน่อยครับ แบบนี้คือดรีมทีม(สอง)รึเปล่า?
แล้วพอถึงเวลาแข่งระดับนานาชาติ จะยังมีการเรียกนักเตะฝีเท้าดีจากในลีกเสริมมั้ย? หรือว่าใช้แค่นักเตะในอคาเดมี่ของสมาคมอย่างเดียว? (ในรุ่นเยาวชน)
แล้วก็พอเด็กโตขึ้น จะยังสังกัดแต่ทีมชาติหรือจะมีการปล่อยขายให้สโมสร?

ผมถามเพราะผมสงสัยจริงๆนะครับ ไม่ได้มีเจตนาจะขัดหรือแย้งแต่อย่างใด ...แค่อยากรู้อะ >_<
monikung_007
Full Member
**

คะแนนความรัก: +88/-29

007+18+555

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 08:25:08 AM »

น้ำตาจิไหล อิอิ
SOMYOT356
Sr. Member

คะแนนความรัก: +146/-98

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 08:25:43 AM »

น่าแบ่งงบประมาณมาสักส่วนหนึ่ง จัดลีกเยาวชนมั่งนะครับเพราะนี่คือหัวใจ ของการพัฒนาบอลของชาติ ฝากด้วยนะครับ
่jr146
Full Member

คะแนนความรัก: +133/-31

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 08:50:46 AM »

อ่านความเห็นส่วนใหญ่ใน Pantip จะไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่

[
neVerwrOng
Full Member

คะแนนความรัก: +70/-101

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 09:16:31 AM »

ใครคือผู้ริเริ่ม ใครสร้างรากฐาน ใครมุ่งมั่นพัฒนา เมื่อถึงเวลานั้นๆ ไม่ว่าจะอีก 5 ปี 10 ปี ซึ่งท่านๆเหล่านี้อาจจะไม่ดำรงตำแหน่งต่างๆดังที่ว่าแล้ว แต่ทุกๆท่านจะได้ชื่อว่าเป็นผู้ร่วมสร้างความสำเร็จให้ฟุตบอลไทย น่ายกย่อง ผมเอาใจช่วย และเมื่อถึงวันนั้น พวกเราๆท่านๆ จะสมหวังกันทั้งหมด รวมถึงบุคคลากรต่างๆเหล่านี้

ผมเป็นคนจำครับ อย่าว่าแต่ 10 ปีเลย นานกว่านั้นผมก็จำ แล้วเมื่อถึงเวลานั้น ผมหรือเหล่าเพื่อนๆแฟนบอลไทยจะยกเครดิตต่างๆ ให้กับพวกท่านๆที่ร่วมสร้างมันขึ้นมา และจะบอกต่อถึงความมุ่งมั่น ความตั้งใจให้กับลูกกับหลานผมต่อไป จะรอคอยครับ...

อย่ามัวแต่ตัดแข้งตัดขาแล้วกัน เพราะอันนี้มันไม่ใช่ผลประโยชน์ของใคร หรือของคนกลุ่มใด แต่มันคือเป้าหมายของทุกคนที่ต้องช่วยกันทำให้เกิดความสำเร็จลุล่วง

และเมื่อวันที่เราได้ไปฟุตบอลโลกไม่ว่าจะรุ่นไหนๆ ก็ตาม ผมจะขุดกระทู้นี้ขึ้นมาอีกคราครับ

รัฐบาลนี้หมดไป เลวร้ายสุดถ้าเกิดโค้ชโก้โดนปลด
คณะผู้ฝึกสอน แบบแผนการซ้อม การเล่น
ใครจะดำเนินงานต่อ การรับไม้ส่งไม้ได้คิดไว้รึป่าวอันนี้ไม่รู้
คือมันมีงบอยู่ คนใหม่มาจะสานต่อยังไง อะไรก็เกิดขึ้นได้
บ้านเราโครงการดีๆมากมาย แต่ไปไม่สุดเพราะเปลี่ยนมือ
neVerwrOng
Full Member

คะแนนความรัก: +70/-101

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 09:51:25 AM »

รัฐบาลนี้หมดไป เลวร้ายสุดถ้าเกิดโค้ชโก้โดนปลด
คณะผู้ฝึกสอน แบบแผนการซ้อม การเล่น
ใครจะดำเนินงานต่อ การรับไม้ส่งไม้ได้คิดไว้รึป่าวอันนี้ไม่รู้
คือมันมีงบอยู่ คนใหม่มาจะสานต่อยังไง อะไรก็เกิดขึ้นได้
บ้านเราโครงการดีๆมากมาย แต่ไปไม่สุดเพราะเปลี่ยนมือ

อันนี้คล้าย JMG ป่าว ทำลีกเยาวชน ให้สโมสรสร้างอคาเดมีเอง
เด็กอยู่สโมสรมีเงินเดือน อคาเดมี่ของสมาคมต้องจ้างเด็กมั๊ย พวกท่านว่าไง
siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +372/-254

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 10:05:30 AM »

สรุป
นี่คือ อคาเดมีของ สมาคม นั่นเองครับ  ดีครับ แข่งกันทั้งรัฐและเอกชน
แต่ ทว่า ผมว่า  ยังไงก็ขอให้คุณภาพดีหว่าหรือเทียบเท่าเอกชนนะครับ

เอ้าน้องๆ   สูงเกิน 165 เข้ามารอได้  แต่ข่าวนี้ ทำให้ผมนึกถึงหลักการ อคาเดมีแห่ง บรร
จะปั้นเด็กที่ให้มี จินตนาการฟุตบอล ต้องเริ่มตั้งแต่เด็ก คือต้องเด็กมากๆ

เอาใจช่วย สมาคม และ รมต  อย่างน้อยก็ได้ริเริ่ม จะให้ดีต้อ
มีแผนระยะยาว ห้า ปี สิบปี ยี่สิบปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2015, 10:08:13 AM โดย siamesecat » บันทึกการเข้า

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
kp
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +200/-79

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 11:37:53 AM »

ถ้าเป็น ตัวเลือก ก็โอเค ถือซะว่า มีอเคเดมีของสมาคมฯ เพิ่มขึ้นมาอีก1ตัวเลือกทีมชาติชุดเยาวชน

ถ้า เป็นแกนหลัก ของเยาวชนทีมชาติ แล้วค่อยเรียกตัวเยาวชนสโมสรมาเสริม นี่ไม่โอเคเลย ถ้าเป็นอย่างนี้ ก็ดรีมทีมเวอร์ชั่นใหม่

แต่โครงการระยะยาวอย่างนี้ กลัวผ่านไปหลายปี แล้วจะมีปัญหาเรื่องงบประมาณ

ปล. คหสต 50 คน หลุดถึงทีมชาติได้สัก 5 คน ผมว่าก็โอเคแล้ว
       ว่าแต่ 53 ล้าน นี่ใช้กี่ปีอ่ะครับ

WHITE WOLF
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +117/-48

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 11:47:28 AM »

อ่านข่าวนี้ ขนลุกเลยครับ อย่างน้อยวันนี้มันก็เริ่มต้นขึ้นแล้ว และควรจะมองให้หลายมิติ อย่าเป็นดรีมทีมเวอร์ชั่นใหม่อย่างท่านข้างบนว่า และขอให้มีความมุ่งมั่นตั้งใจในการพัฒนาให้ถึงที่สุดครับ

ผมรักบอลไทย ผมเชียร์บอลไทย ผมรักประเทศไทย
kantonick
IN MY HATE
Hero Member
**

ลืมตาพบความเป็นจริง อย่าหลอกตัวเองอีกเลย

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 06:58:51 PM »

ถ้าเป็น ตัวเลือก ก็โอเค ถือซะว่า มีอเคเดมีของสมาคมฯ เพิ่มขึ้นมาอีก1ตัวเลือกทีมชาติชุดเยาวชน

ถ้า เป็นแกนหลัก ของเยาวชนทีมชาติ แล้วค่อยเรียกตัวเยาวชนสโมสรมาเสริม นี่ไม่โอเคเลย ถ้าเป็นอย่างนี้ ก็ดรีมทีมเวอร์ชั่นใหม่

แต่โครงการระยะยาวอย่างนี้ กลัวผ่านไปหลายปี แล้วจะมีปัญหาเรื่องงบประมาณ

ปล. คหสต 50 คน หลุดถึงทีมชาติได้สัก 5 คน ผมว่าก็โอเคแล้ว
       ว่าแต่ 53 ล้าน นี่ใช้กี่ปีอ่ะครับ
เห็นในคลิป ของอคาเดมี่บุรีรัม เสี่ยเนบอกว่าใช้เงินวันละเป็นแสน
สำหรับการนับหนึ่งที่ยังไม่มีอะไรก็น่าจะปีเดียวครับ

กฏการไช้บอร์ด http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=48.0

Bebeto20
เบเบโต้คนเดิมเพิ่มเติมเดี๋ยวบอก
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +125/-44

สูงสุด...สู่จุดสามัญ

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 07:22:22 PM »

หลายท่านลงความเห็นสนับสนุนแล้ว กระผมขอแสดงความเห็นในอีกมุมมองหนึ่งหน่อยนะครับ
ด้วยงบประมาณที่ตั้งมาเยอะขนาดนี้ หากนำไปจัดการในเรื่องลีกเยาวชนตั้งแต่10ขวบขึ้นไป โดยรัฐเป็นเจ้าภาพจัด
แล้วให้สโมสรส่งเด็กในสังกัดมาแข่ง แบบนี้น่าจะคุ้มกว่านะครับ ความเสี่ยงไม่ได้ตกอยู่ที่รัฐด้วย เพราะสโมสรต้องเฟ้นเด็กเอาเอง
รัฐอยู่ในฐานะแม่งานที่จัดทัวนาเมนต์เพื่อพัฒนาฟุตบอล สโมสรมีเวทีให้เด็กของตัวเองลับฝีเท้าอย่างต่อเนื่อง
แบบนี้ผมมองว่าวินวินทั้งสองฝ่ายมากกว่านะครับ เด็กจะพัฒนาได้ต้องมีการแข่งขันกันอย่างต่อเนื่องและหลากหลาย เราจะได้กลุ่มเยาวชนที่คาดหวังหลายร้อยหลายพันคนจากหลายสโมสร
        แต่ถ้ารัฐเฟ้นหาเด็กมารวบกันแบบนี้ หากเด็กที่คัดมาแล้วทำไม่ได้ตามเป้า มันจะโดนโจมตีเยอะนะครับ เหมือนอย่างกรณีโครงการExcellentของสมาคม ซึ่งผมมองว่าการทำแบบนี้ไม่ต่างอะไรจากU-19มหาเทพของเวียดนามหรือดรีมทีมที่ผ่านมาของเราเลย เด็กที่คาดหวังมีเพียงชุดเดียว30-40คน ในแง่การพัฒนาผมมองว่ามันไม่ต่อเนื่องครับ อาจจะได้เปรียบเรื่องระบบทีมความเข้าขารู้ใจ แม้จะมีพาไปแข่งบ่อย แต่ผมว่ามันสู้ได้แข่งกับนักเตะเป็นลีคที่มีแมทช์แข่งขันมากกว่าและนักเตะคู่แข่งมีความหลากหลายมากกว่า ถ้าใช้วิธีนี้ผมว่ามันพัฒนาไปไม่สุดครับ ออกแนวเข้าวังวนเดิม ขายฝันเหมือนที่เคยทำๆมา

ปล.ด้วยความเคารพครับ เคารพความเห็นของทุกท่าน

ฟุตบอล...คือ"กีฬา"ไม่ใช่"สงคราม"
ฝ่ายตรงข้าม...คือ"คู่แข่ง"ไม่ใช่"ศัตรู"
Figo Pro Ubon Fc Av
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1091/-1757

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 08:21:05 PM »

หลายท่านลงความเห็นสนับสนุนแล้ว กระผมขอแสดงความเห็นในอีกมุมมองหนึ่งหน่อยนะครับ
ด้วยงบประมาณที่ตั้งมาเยอะขนาดนี้ หากนำไปจัดการในเรื่องลีกเยาวชนตั้งแต่10ขวบขึ้นไป โดยรัฐเป็นเจ้าภาพจัด
แล้วให้สโมสรส่งเด็กในสังกัดมาแข่ง แบบนี้น่าจะคุ้มกว่านะครับ ความเสี่ยงไม่ได้ตกอยู่ที่รัฐด้วย เพราะสโมสรต้องเฟ้นเด็กเอาเอง
รัฐอยู่ในฐานะ(ท่าน)านที่จัดทัวนาเมนต์เพื่อพัฒนาฟุตบอล สโมสรมีเวทีให้เด็กของตัวเองลับฝีเท้าอย่างต่อเนื่อง
แบบนี้ผมมองว่าวินวินทั้งสองฝ่ายมากกว่านะครับ เด็กจะพัฒนาได้ต้องมีการแข่งขันกันอย่างต่อเนื่องและหลากหลาย เราจะได้กลุ่มเยาวชนที่คาดหวังหลายร้อยหลายพันคนจากหลายสโมสร
        แต่ถ้ารัฐเฟ้นหาเด็กมารวบกันแบบนี้ หากเด็กที่คัดมาแล้วทำไม่ได้ตามเป้า มันจะโดนโจมตีเยอะนะครับ เหมือนอย่างกรณีโครงการExcellentของสมาคม ซึ่งผมมองว่าการทำแบบนี้ไม่ต่างอะไรจากU-19มหาเทพของเวียดนามหรือดรีมทีมที่ผ่านมาของเราเลย เด็กที่คาดหวังมีเพียงชุดเดียว30-40คน ในแง่การพัฒนาผมมองว่ามันไม่ต่อเนื่องครับ อาจจะได้เปรียบเรื่องระบบทีมความเข้าขารู้ใจ แม้จะมีพาไปแข่งบ่อย แต่ผมว่ามันสู้ได้แข่งกับนักเตะเป็นลีคที่มีแมทช์แข่งขันมากกว่าและนักเตะคู่แข่งมีความหลากหลายมากกว่า ถ้าใช้วิธีนี้ผมว่ามันพัฒนาไปไม่สุดครับ ออกแนวเข้าวังวนเดิม ขายฝันเหมือนที่เคยทำๆมา

ปล.ด้วยความเคารพครับ เคารพความเห็นของทุกท่าน
น่าคิด

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
kantonick
IN MY HATE
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 11:29:36 PM »

รัฐอยู่ในฐานะ(ท่าน)านที่จัดทัวนาเมนต์เพื่อพัฒนาฟุตบอล สโมสรมีเวทีให้เด็กของตัวเองลับฝีเท้าอย่างต่อเนื่อง

โครงการยังงั้นมีอยู่แล้วล่ะครับ แต่ว่าก็ไม่ควรทุ่มเงินระดับหมดหน้าตักไปกับลีกเด็กอย่างเดียว
ทุกวันนี้บอลโรงเรียน บอลเยาชนก็แทบจะเตะกันทุกอาทิต บอลกรมพละก็มี บอล โค๊กคัพก็มี การจะเพิ่มอีกซักสองช่วงอายุคงไม่ไช่เรื่องใหญ่
แต่ผมคิดว่าการจัดลีกมันจะทำได้ไม่ครอบคุลุมล่ะมั้ง ตราบเท่าที่คลับไลเซนซิ่งยังไม่มีตัวตน

คิดว่าความสามารถในการพัฒนานักฟุตบอลในระดับยุวชน หรือเยาวชนของเรานั้นยังต่ำมากๆ
ทีมที่มีอคาเดมี่เพื่อเพาะบ่มดีๆนั้นมีไม่กี่แห่งในไทย อย่าง ชลบุรี บุรีรัม และเมืองทอง

และแต่ละแห่งก็รับนักเตะในแต่ละช่วงอายุไม่กี่สิบคนเท่านั้น แต่ยังมีเด็กอีกเยอะที่พอมีฝีเท้า แต่ไม่มีสโมสรอยู่ การมี อคาเดมี่นี้ขึ้นมา
นี่ก็เป็นเพียงการสร้างอคาเดมี่หนึ่งมาควบคู่หลายๆอคาเดมี่ในไทยเด็กมีโอกาศได้เพาะบ่มฝีเท้า ได้หาประสบการณ์ ได้ฝึกร่างกายมากขึ้น

คือนี่เป็นเพียง อคาเดมี่อันหนึ่งเท่านั้น เล่นดีก็มีสโมสรอยู่ตอนโต เล่นไม่ดี ก็ถือว่าเรียนฟรีจนจบ ม.ปลาย เหมือนกับ อคาเดมี่ของสโมสรดังๆ
คือไม่ไช่ว่า ทุกคนจะได้เป็นนักบอล ทุกคนจะได้ขึ้นชุดใหญ่ บางคนสมหวัง บางคนผิดหวัง แต่ถ้าเราได้เพรชสักเม็ดจากการลงทุนมันคุ้มกันนะครับ

แล้วก็อีกปัญหา คือถ้าตามบอลไทยมานาน จะรู้ว่า พอถึงเวลามีทัวนาเม้นนานาชาติโรงเรียน-สโมสร จะไม่ปล่อยเด็กเก่งไปเล่น
ทำให้การเตรียมทีมเป็นปัญหาเรื้อรังของบอลไทยมานาน และถ้าเด็กกลุ่มนี้มีฝีเท้าพอจะเล่นไทลีกได้ ออกไปอยู่ตามสโมสร
เวลามีแข่งทีมชาติ ก็ไม่จำเป็นต้องเรียกเก็บตัวกันเป็นเดือนๆเหมือนอดีต เพราะถ้าอยู่กันมาตั้งแต่ยังเป็นเด็กมันจะซึมซับปรัชญา
เรียกก่อนเตะสามสี่วันแบบมหาชาติลูกหนังต่างๆได้เลย แล้วเติมตัว+แท๊กติคทีหลัง เหมือนมาม่าที่แค่ฉีกซองเทน้ำร้อน แล้วค่อยหาไข่ หรือฮอทดอกมาไส่ก็ได้

tamht33
กรดในท้องเยอะ
Hero Member

คะแนนความรัก: +123/-127

5บาท

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 11:55:51 PM »

โครงการยังงั้นมีอยู่แล้วล่ะครับ แต่ว่าก็ไม่ควรทุ่มเงินระดับหมดหน้าตักไปกับลีกเด็กอย่างเดียว
ทุกวันนี้บอลโรงเรียน บอลเยาชนก็แทบจะเตะกันทุกอาทิต บอลกรมพละก็มี บอล โค๊กคัพก็มี การจะเพิ่มอีกซักสองช่วงอายุคงไม่ไช่เรื่องใหญ่
แต่ผมคิดว่าการจัดลีกมันจะทำได้ไม่ครอบคุลุมล่ะมั้ง ตราบเท่าที่คลับไลเซนซิ่งยังไม่มีตัวตน

คิดว่าความสามารถในการพัฒนานักฟุตบอลในระดับยุวชน หรือเยาวชนของเรานั้นยังต่ำมากๆ
ทีมที่มีอคาเดมี่เพื่อเพาะบ่มดีๆนั้นมีไม่กี่แห่งในไทย อย่าง ชลบุรี บุรีรัม และเมืองทอง

และแต่ละแห่งก็รับนักเตะในแต่ละช่วงอายุไม่กี่สิบคนเท่านั้น แต่ยังมีเด็กอีกเยอะที่พอมีฝีเท้า แต่ไม่มีสโมสรอยู่ การมี อคาเดมี่นี้ขึ้นมา
นี่ก็เป็นเพียงการสร้างอคาเดมี่หนึ่งมาควบคู่หลายๆอคาเดมี่ในไทยเด็กมีโอกาศได้เพาะบ่มฝีเท้า ได้หาประสบการณ์ ได้ฝึกร่างกายมากขึ้น

คือนี่เป็นเพียง อคาเดมี่อันหนึ่งเท่านั้น เล่นดีก็มีสโมสรอยู่ตอนโต เล่นไม่ดี ก็ถือว่าเรียนฟรีจนจบ ม.ปลาย เหมือนกับ อคาเดมี่ของสโมสรดังๆ
คือไม่ไช่ว่า ทุกคนจะได้เป็นนักบอล ทุกคนจะได้ขึ้นชุดใหญ่ บางคนสมหวัง บางคนผิดหวัง แต่ถ้าเราได้เพรชสักเม็ดจากการลงทุนมันคุ้มกันนะครับ

แล้วก็อีกปัญหา คือถ้าตามบอลไทยมานาน จะรู้ว่า พอถึงเวลามีทัวนาเม้นนานาชาติโรงเรียน-สโมสร จะไม่ปล่อยเด็กเก่งไปเล่น
ทำให้การเตรียมทีมเป็นปัญหาเรื้อรังของบอลไทยมานาน และถ้าเด็กกลุ่มนี้มีฝีเท้าพอจะเล่นไทลีกได้ ออกไปอยู่ตามสโมสร
เวลามีแข่งทีมชาติ ก็ไม่จำเป็นต้องเรียกเก็บตัวกันเป็นเดือนๆเหมือนอดีต เพราะถ้าอยู่กันมาตั้งแต่ยังเป็นเด็กมันจะซึมซับปรัชญา
เรียกก่อนเตะสามสี่วันแบบมหาชาติลูกหนังต่างๆได้เลย แล้วเติมตัว+แท๊กติคทีหลัง เหมือนมาม่าที่แค่ฉีกซองเทน้ำร้อน แล้วค่อยหาไข่ หรือฮอทดอกมาไส่ก็ได้

แชมป์กีฬา7สีอีก

The only way to deal with an unfree world
Is to become absolutely free
That your very existence is an act of rebellion.
ded_ded
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Sr. Member
*

คะแนนความรัก: +126/-546

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 10:11:14 AM »

#นโยบาย หลอก ขายฝัน ห่าราก มาอีกแล้ว#
หลอกซ้ำ หลอกซาก กินงบ ไปเรื่อยๆ

## อยากไป บอลโลก ต้องมี
ปธ เทคนิค วางหลักสูตร ส่งต่อ โครงสร้างเยาวชนสโมสร##

## ลีกเยาวชน มีไหม?##
##ลีกสำรอง มีไหม##

มีแต่อะคาเดมี่ ทีมชาติ ร้อยปี ก้อไม่ได้ไป ไม่ต่างจากฟูมฟัก u19 เหงียน

## ขายฝัน กันอีกแล้ว  เรววว มากๆๆๆ สมค ##

kantonick
IN MY HATE
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 11:22:08 AM »

#นโยบาย หลอก ขายฝัน ห่าราก มาอีกแล้ว#
หลอกซ้ำ หลอกซาก กินงบ ไปเรื่อยๆ

ปธ เทคนิค วางหลักสูตร ส่งต่อ โครงสร้างเยาวชนสโมสร##

มีแต่อะคาเดมี่ ทีมชาติ ร้อยปี ก้อไม่ได้ไป ไม่ต่างจากฟูมฟัก u19 เหงียน

## ขายฝัน กันอีกแล้ว  เรววว มากๆๆๆ สมค ##

อันนี้ มโนเองรึยังไงคับ อยากไห้เราเป็นยังงั้นก็เลยด่าไว้ก่อนรึป่าว
คือแบบ เคยรู้มั๊ยครับว่าไทยมีลีก มีทีมอาชีพไปแล้ว แต่อคาเดมี่ไทยมีน้อย
นักเตะไม่ถูกส่งเสริมให้ถูกทางทีมชาติไม่สามารถเลือกตัวดีๆมาเล่นทีมชาติรุ่นเล็กได้

ตอนนี้ซิโก้ก็เป็นเหมือนประทานเทคนิคอยู่แล้วนะครับ
ซิโก้เป็นคนคุมทุกชุดตั้งแต่ชุดเล็กยันชุดใหญ่ ทุกทีมต้องมีแนวทางเดียวกัน
สมาคมมีการจัดอบรมโค๊ช เรื่อยๆ คนมาเรียนกันเพียบ

ลีกเยาวชนถ้าไม่มีอคาเดมี่ที่ดีมันจะต่างอะไรจากทีมโณงเรียนที่แข่งกันทุกอาทิตแบบนี้ล่ะครับ
เราต้องไปทีละก้าวสิ เพิ่มอคาเดมี่คุณภาพขึ้นมา ผลิตเด็กคุณภาพออกไป สโมสรงบน้อย กระจายไปตามลีกระดับล่างต่างๆ
แล้วไห้เด็กมันกระโดดขึ้นมาหรือไห้สโมสรดึงมันมา เด๋วนี้ ทีมสเกาท์ของไทยเก่งจะตาย
ดูอย่างบุรีรัม สอยดาวรุงตำรวจ ชลบุรีสอยดาวรุ่งสีเกดเป็นว่าเล่น

ไม่ไช่ว่าลีกเยาวชนไม่ดี แต่ถ้าทำตอนที่ไม่พร้อมมันก็จะไปมีค่าอะไร

ตอนนี้คัลไลเซนซิ่งก็ยังไม่พร้อม อคาเดมี่ก็ยังไม่มีในระดับคุณภาพ
พวกที่ฝากโณงเรียนเอาไว้ก็ติดเก็บตัว ถึงมีลีกเยาวชนนะจุดๆนี้ นักเตะจะไม่เตะเยอะเกินไป
เตะอย่างเดียวโดยไม่ได้รับการพัฒนาในด้านต่างๆควบคู่ไปด้วยยังงั้นหรือ

แล้วก็ทีมที่มีอคาเดมี่นี้ ถึงไม่มีลีกสำรอง ลีกเยาวชน เขาก็มีสโมสรลูกใน D2 อยู่แล้ว
มันก็เหมือนกับมีที่ไว้ไห้สำหรับพวกเขาเล่นอยู่แล้ว สำหรับสโมสรที่พร้อม

แล้วถ้าบังคับสโมสรที่ไม่พร้อมทำด้วยหละ มันจะไม่กลายเป็นภาระของเขาหรือ
ลำพังแค่ทำทีมใหญ่ก็ไม่มีตังอยู่แล้ว

การจะทำทีมให้มีมาตรฐานคุณภาพ ยังไม่สามารถทำได้เดี๋ยวนี้
และต้องใช้เวลาอีกสักพักใหญ่ๆเพื่อวางรากฐาน

ตั้งแต่ชลบุรีได้แชมป์ปีนั้น ก็ 7 ปีมาแล้ว บอลไทยพึ่งก้าวมาแค่นี้ คงต้องใช้เวลาอีกพักใหญ่ๆที่จะก้าวไปทัดเทียมนานาอารยประเทศ

ที่ทำได้ตอนนี้คือ เพิ่มอคาเดมี่คุณภาพ ในวงการฟุตบอลไทยอีกที่หนึ่ง มันเสียประโยชน์ตรงไหนครับ

Anamai
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +265/-114

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 12:21:00 PM »

อย่างน้อยก็แสดงให้เห็นว่าผู้ใหญ่ให้ความสำคัญ แต่ในรายละเอียดกิจกรรมต่างๆผมว่าต้องศึกษาและทำให้สอดคล้องกับระบบฟุตบอลอาชีพของเราเพื่อการพัฒนาทั้งระบบ
แต่ที่ผมสงสัยคือ...ทำไมไม่เชิญนายกสมาคมหรือผู้มีอำนาจของสมาคมเข้าร่วมผมมองว่าสมาคมจะเป็นตัวขับเคลื่อนที่สำคัญและน่าจะมีข้อมูลต่างๆที่จะให้ผู้ใหญ่ใช้ในการทำงาน หรือว่าซิโก้จะเป็นนายกสมาคมคนต่อไป 
Figo Pro Ubon Fc Av
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1091/-1757

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 02:41:03 PM »

สำหรับโครงการนี้จะเฟ้นหาเด็กไทยทั่วประเทศ อายุไม่เกิน 13 ปี จำนวน 50 คน ความสูงต้องมากกว่า 169 ซม. มาเก็บตัวร่วมกัน และแสวงหานักฟุตบอลฝีเท้าดีเพิ่มเติมและทดแทนทุก 2 ปี โดยมีระยะเวลาดำเนินการเริ่มจาก 1 ตุลาคม 2558 - 30 กันยายน 2559 ภายใต้งบประมาณ 53,890,000 บาท ซึ่งที่ประชุมต่างเห็นชอบกับโครงการนี้และเตรียมดำเนินการในขั้นตอนต่อไป

แล้ว  ลีกเยาวชนละ...แบบ เจแปนหลี  ก็ทำ.

การบริหารงานแบบไหทย แต่ละเรื่องพัฒนาเร็วเป้นบ้า ลองดูเจแปนซิ    ไทยต้องมีนักเตะทีไปเล่นทีมชั้นนำทั่วโลก แบบ เจแปนหลี ยิ่งมีเยอะ ได้ยิิ่งดี
แต่ลีกไทยสมัยก่อนไม่เอื้อที่จะทำนักเตะแบบนั้น  (โปรลีกและกทมลีก)  ตอนนี้สุงสุดคือไปอัลเมเรีย....คนนึง
ถ้าทีมชาติ ไทยเจอ แปนละ
ต้องดูระดับตัวผู้เล่นด้วย เช่นเจแปน และหลี มีนักเตะที่เล่น ยุโรปมากมาย
ลีกแต่ละชาติมีมาตรฐานกีและสร้างระบบลีก (หลายระดับ)  ที่ยาวนาน  ยิ่งผลงานทีมชาติดี
http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=351998.0

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
baromtriloknark14
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +175/-40

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 04:00:43 PM »

เยี่ยมมากครับ
แผนระยะยาวแบบนี้ อยากให้มีการสานต่อไปเรื่อยๆ ไม่ใช่เปลี่ยนชุดรัฐบาลแผนที่ตั้งไว้ก็หยุดชะงัก ต้องมาเริ่มใหม่ อยากให้รัฐบาลทุกชุดที่จะมาบริหารประเทศต่อไปในวันข้างหน้า สานต่อแนวทางนี้ ไม่อยากให้มีการหยุด อยากให้มีความต่อเนื่อง เชื่อได้ว่า ฝันที่จะไปฟุตบอลโลกไม่ไกลเกินจริง ถ้าทุกฝ่ายช่วยกันพัฒนากันจริงๆจังๆอย่างต่อเนื่อง
Zifdh
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +112/-153

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 04:22:18 PM »

## ขายฝัน กันอีกแล้ว  เรววว มากๆๆๆ สมค ##

ลีกเยาวชนเค้าก็จะจัดนะครับ เตรียมแผนโครงการคร่าวๆไว้แล้ว
จะประชุมอีกรอบปลายเดือนนี้ ลองหาข่าวอ่านดูนะ...

GIALLO
ป.ล. ผมขี้บ่นครัช
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +55/-56

Deutsch Fußball-Fanclub von Narathiwat

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 04:38:42 PM »

หากจริงจัง ผมก็ขอเห็นดีเห็นฮามด้วยครับ อย่าทำให้เสียเงินเปล่านะ

ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน - ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย

นั่งเหงาในเมืองบนแม่น้ำที่ตั้งอยู่ริมแม่น้ำหวงผู่
OLDBOY_1975
Full Member

คะแนนความรัก: +85/-19

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 09:12:59 PM »

น่ายินดีด้วยครับ  ยังไงการสร้างอะคาเดมี่ของสมาคม ถ้าอนาคตเด็กเล่นดี สโมสรขอซื้อตัว ก็ต้องปล่อยนะครับ เพื่อปล่อยเด็กเข้าสู่ระบบลีกอาชีพพัฒนาฝีเท้าต่อไป

เชียร์บอลไทย สุดหัวใจ....
indyend
Newbie
*

คะแนนความรัก: +7/-1

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 04:28:59 PM »

โหยยยย ได้ยินแบบนี้แล้วซื้อลูกบอลกลับบ้านเลยเย็นนี้ เผื่อลูกจะชอบ

คนบางแสนเชียร์บอล ชิวๆเหมือนคลื่นลม
Plus77
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +188/-23

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 04:41:54 PM »

เยี่ยมครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์