Thailandsusu Webboard
เมษายน 23, 2019, 03:37:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเดินทาง 1 คืน 2 วัน ดอยขุนแม่ยะ จ.เชียงใหม่  (อ่าน 7299 ครั้ง)
nusita_angel
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +1795/-252

สิ่งที่มากกว่ารางวัล คือ โอกาส

| | |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 05:47:58 AM »

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ คะ เมื่อวันที่ 16 ม.ค. 58 นุสิได้มีโอกาสไปท่องเที่ยวธรรมชาติ กับกลุ่มเดินป่าอีกครั้ง และสถานที่ๆ นุสิเลือกไป ก็คือ " ดอยขุนแม่ยะ" ค่ะ

ดอยขุนแม่ยะนี้ อยู่ที่ อ. แม่ริม จ. เชียงใหม่ นิยมเรียกกันว่า "ดอยสีชมพู" และจากดอกไม้สีชมพูนี้ ที่จะเบ่งบานให้นักท่องเที่ยวได้มาชมความงาม ในช่วงฤดูหนาวของทุกปี ดอกไม้งามสีชมพู มีชื่อว่า นางพญาเสือโคร่ง ซึ่งคนไทยเรียกติดปากว่า ซากุระเมืองไทย เพราะมีสีชมพู และลักษณะดอก เวลาเบ่งบานในฤดูหนาว สวยงามดั่งซากุระมาก

พวกเราจำนวน 3 รถตู้ 27 ชีวิต เริ่มออกเดินทางเวลา 21.00 น. ออกจาก สถานีรถไฟฟ้า BTS   คืนวันศุกร์ที่ 16 ม.ค. 58 ถึงเชียงใหม่ เช้าวันที่ 17  ม.ค. 58

ครั้งนี้ นุสิได้ไปกับน้องสาว และเพื่อนกลุ่มเดินป่า อีก 2 คนที่รู้จักคุ้นเคยกันจากการไปเจอกันเมื่อครั้งไปดอยม่อนทูเล นอกนั้น หน้าใหม่ทั้งนั้นหมุนเวียนกันไป

27 ชีวิต ในรถตูู้ดูเหมือนเยอะ และเพื่อนๆ คงจะสงสัยว่า แล้วมันจะสนุกได้ยังงัย ไปกับคนไม่รู้จัก แต่ผิดคาดเลยค่ะ พวกเราเริ่มทำความคุ้นเคยกันตอนที่ไปถึงเชียงใหม่และเเวะช้อปที่ตลาด เพื่อเตรียมเสบียงไปทานระหว่างทางที่จะเดินขึ้นดอย ใครที่จะซื้อทานเองส่วนตัวก็แวะช้อปที่นี่ ส่วนเสบียงที่จะต้องช่วยกันทำบนดอย เป็นค่าใช้จ่ายกองกลาง ซึ่งรวมอยู่ในค่าทริปแล้วจำนวน 2,800 บาท

พวกเรามาถึงตลาดตัวเมืองเชียงใหม่ประมาณ 6.00 น. แวะทานอาหารเช้า ซื้อเสบียงสำหรับทำอาหารบนดอย ใช้เวลาประมาณ 1 ชม. ก็ออกเดินทางต่อ ณ.ตรงนี้ พวกเราก็เริ่มทำความคุ้นเคยกัน บางคนก็รู้จักกันมาก่อนจากทริปที่ผ่านๆ มา

ใช้เวลาไม่นาน ก็มาถึงเชิงเขา ที่นี่มีรถโฟว์วิว และรถกะบะบริการนักท่องเที่ยว ซึ่งจะบรรทุกนักท่องเที่ยวพร้อมสัมภาระได้ คันละ 10 คนเท่านั้น ถ้าเกินจากนี้ เกรงว่า รถจะขึ้นไม่ไหว เพราะเส้นทางค่อนข้างแคบ หากขับมาเจอกัน ก็ต้องเบี่ยง กันสุดๆ เลยทีเดียว หากเป็นรถรับจ้างของคนพื้นที่ ก็ขับกันคล่องแคล่ว แต่หากเป็นรถนักท่องเที่ยวขับขึ้นไปเอง จะไม่ค่อยชินเส้นทาง บางคันใช้เกียร์ไม่ถูก เล่นเอาคันที่ขับตามอยู่ข้างหลังเสียวกันเป็นแถบๆ เลย 55 (นึกภาพตอนนั้นฝุ่นตลบอบอวลสุดๆ ค่ะ)

เราใช้เวลาเดินทางโดยสารรถกะบะขึ้นดอยประมาณ ครึ่งชั่วโมง ก็ลงเพื่อจะเดินเท้าต่อไปยันยอดดอย  แต่มาคราวนี้ จังหวะไม่ค่อยดีค่ะ เราไม่ได้รับอนุญาติให้ขึ้นไปเพราะ เจ้าหน้าที่ดูแลอุทยานแจ้งว่า เพิ่งปราบฝิ่นไปเมื่อ 2 วันก่อน เกรงว่า หากขึ้นไปอาจจะไม่ปลอดภัย

พวกเราจึงขนสัมภาระลง และพักแรม ณ.จุดที่รถกะบะปล่อยให้ลง จะเป็นเวิ้งกว้างมีที่ให้กางเต็นท์ โชคดีที่ตรงนี้ยังมีดอกนางพญาเสือโคร่งให้เห็นอยู่บ้าง มาคราวนี้ ก็เลยนับว่าไม่เสียเที่ยวซะทีเดียว ได้เก็บภาพสวยๆ ไว้เป็นที่ระลึก และเอามาฝากเพื่อนๆ ค่ะ  

วันนี้มีน้องสาวไปเป็นเพื่อน นานมากเลยที่ไม่ได้ลุยไปด้วยกัน

แบบว่า ภาพนี้ เราโคตรเท่ห์เลยอ่ะ  รู้ยัง ...ฮี่ ฮี่ บอกอยู่เกาหลีจะมีใครเชื่อมั้ยเนี่ย

แยกย้ายกันเก็บภาพ

เริ่มเย็นลงๆ เรื่อยๆ ละ อากาศไม่หนาวมากเท่าไหร่  วิวเงียบ สงบ สวยงามจริงๆ ค่ะ  หากได้ขึ้นไปบนยอดดอย คงจะยิ่งสวยมาก แอบเสียดายเล็กๆ

ตกเย็น พวกเราก็เตรียมงัดเสบียงที่ช่วยกันไปเลือกที่ตลาดเชียงใหม่ออกมาทำ มื้อนี้ เปรมอีกละ แผล้ปๆ

พอตะวันลับขอบฟ้า คอทองแดงก็เริ่มคึก อยากจะบอกว่า การล้อมวง จิบรอบกองไฟ เปิดเพลงสากลเบาๆ นี้ บรรยากาศมันเยี่ยมยอดจริงๆ แหงนหน้ามองท้องฟ้า ดาวสว่างไสวเต็มท้องฟ้าเลยค่ะ แอบเห็นดาวตก 2 ดวงด้วย แหม่.. อธิฐานไม่ทัน ไม่งั้นขอหั้ย.......

อยากจะบอกว่า ไอ้ที่ดั้นด้นมาที่นี่ ก็เพราะภาพนี้ล่ะค่ะ อยากด๊ายยยย อยากได้ ฮี่ ฮี่ ^^

ตกกลางคืนบรรยากาศเริ่มหนาว เรากับน้องสาวและสาวๆ อีกบางกลุ่มเริ่มแยกย้ายกันเข้าไปนอน คงเหลือแต่บางคนที่ยังคงดื่มและผลัดกันเล่าเรื่องส่วนตัวสรรเพเหระของกันและกัน

บรรยากาศคืนนี้ หนาวกี่องศาไม่อาจทราบได้ มือถือจับไม่ได้เลย รู้แต่เพียงว่า ถุงนอนที่เตรียมมาอย่างดี อุณหภูมิ 15 องศา เอาไม่อยู่ คืนนี้หนาวเหลือเกิน แอบหันไปมองน้องสาว เธอหลับเป็นตาย

เมื่อหัวค่ำ ดื่มไมโลไปเยอะ เพราะรู้สึกหนาว สบายตอนตื่นแต่ต้องลำบากตอนหลับ เจ้าน้องสาวของเราหลับเป็นตาย แต่เราปวดฉี่สุดๆ ไฟฉายก็แบตหมด ทำงัยดี แง๊  T_T

โชคยังดีที่ Power bank ของเราเป็นไฟฉายในตัว เพิ่งจับฉลากได้ก่อนออกเดินทาง ขณะนั้นเป็นเวลาเกือบตี 2 เราจำใจต้องเดินออกไปเข้าห้องน้ำลำพัง ขณะนั้นได้ยินเสียงสาวๆ กำลังเม้ามอยกันอยู่ รู้สึกใจชื้นมาเลย
     ขณะใกล้สว่าง ด้วยความหนาวเหน็บเรานอนรู้สึกตัวตลอดเวลา ได้ยินเสียงแว่วๆ จากเต็นท็ข้างๆ เหมือนจะชวนไปดูพระอาทิตย์ขึ้นด้วยกัน แต่เรากับน้องเป็นคนนอนขี้เซาทั้งคู่ ก็ไม่ลุกสิทีนี้ ก็มันหนาวอ่ะ

พอตื่นขึ้นมา เพื่อนๆ ก็เอาภาพพระอาทิตย์ขึ้นยามเช้ามาอวดกัน ภาพสวยๆ ทั้งนั้น เราเห็นเเล้วก็รู้สึกเสียดายสุดๆ นึกในใจ ถ้าเจ้าอ้อย (เพื่อนที่ไปม่อนทูเลด้วยกัน) มาด้วย คงไม่ยอมให้เรานอนเฝ้าเต๊นท์แน่ๆ ต้องลากเราไปเก็บภาพสวยๆ ด้วยกัน งานนี้ พลาดอย่างแรง  
(ภาพที่โชว์นี้ เป็นภาพของเพื่อนที่ขึ้นไปถ่ายมาค่ะ )

เนื่องจากเราไม่ได้ขึ้นไปพักบนยอดดอย จึงมีเวลาทำอะไรส่วนตัวนานนิดนึง ไม่ต้องรีบ เพราะไม่ต้องเผื่อเวลาไว้ตอนเดินลงดอย หลังจากช่วยกันทำอาหารเช้าเสร็จ ทานกันจนอิ่ม ก็เก็บเต้นท์และออกเดินทางต่อ
    ระหว่างทาง แวะดื่มกาแฟ มีร้านข้างทางบรรยากาศวินเทจสุดๆ จำชื่อร้านไม่ได้ละ รู้แต่ว่า ขากลับ ใครๆ ก็ต้องผ่าน หาไม่ยากค่ะ
  แวะเก็บภาพกันสักนิดก่อนกลับบ้าน

เวลายังเหลือเฟือ และพี่น้อยก็จัดให้เราแวะ "โป่งพุร้อน"
ใช้เวลาไม่นานก็เดินทางมาถึง แหม่..เชียงใหม่ที่เที่ยวเยอะจริงๆ
ที่นี่บรรยากาศก็เงียบสงบเหมือนเคย  ผู้คนส่วนใหญ่ พูดภาษาเหนือ มีบ่อน้ำร้อนให้อาบประมาณ 3 บ่อ มีบ้านพักหลังขนาดกลางชั้นเดียวใช้เช่าพักคืนละ 2,000+ ค่าเข้าคนละ 40 บาท
(ขออภัยที่ไม่มีภาพบ้านพักให้ชมเนื่องจาก เป็นครั้งแรกในการอาบน้ำในบ่อน้ำร้อน รู้สึกประทับใจและตื่นเต้นเล็กน้อย เลยแช่นานไปหน่อย แฮ่ แฮ่ )

หย่อนตัวลงไปครั้งแรก อย่างกับโดนลวก ทนอยู่พัก ร่างกายก็เริ่มปรับสภาพ รู้สึกแปลกดีค่ะ

พอเก็บภาพหนำใจ ก็เดินทางต่อ ตอนนี้เป็นเวลาเกือบเที่ยงแล้ว ทุกคนโหวตกันว่า อยากกินส้มตำ
มื้อนี้ก็เป็นค่าใช้จ่ายกองกลาง ค่ะ

แวะทานข้าวใช้เวลา 1  ชั่วโมง เดินทางต่อ จนกระทั่งมาถึงตลาดขุนเวียง ฟ้าเริ่มมืด เราแวะซื้อของที่ระลึกก่อนกลับบ้าน ตลาดนี้เป็นตลาดที่ใหญ่มาก ใครผ่านไปมา ก็ต้องแวะซื้อของฝากที่นี่ และสิ่งที่หลายๆ คนไม่พลาดที่จะซื้อกลับไปก็คือ แคปหมู (3 ถุง 100)ไส้อั่ว (ขีดละ 30-35)และสตรอเบอรี่ (กิโลกรัมละ 350 บาท)

ลิ้นจี่อบแห้ง ครึ่งกิโล 150 บาท อันนี้อร่อยค่ะ

อันนี้ก็น่ากลัวเกิ๊นน..แต่เพื่อนที่ทำงานชอบ เลยต้องซื้อ

ประมาณ 3 ทุ่ม พวกเราก็เดินทางมาถึงจังหวัดตาก แวะทานข้าวต้มโต้รุ่งก่อนกลับ ใช้เวลาอีก 1 ชั่วโมง จากนั้นทุกคนก็หลับยาว ตื่นอีกที ก็ถึงกรุงเทพฯแล้ว ขณะนั้นเป็นเวลา ตี 2

การเดินทางอันเเสนวิเศษของเรา 1 คืน 2 วัน สั้นจริงๆ แต่กลับมาครั้งนี้ ได้เพื่อนใหม่เป็นสิบ ดอยขุนแม่ยะ ซากุระเมืองไทย ครั้งหนึ่งเคยเห็นเพื่อนในไทยแลนด์สู้ๆ คนหนึ่งโพสต์ในห้องนี้ ถ่ายภาพสวยๆ ไปกับแฟน แล้วเก็บมาเล่าให้เพื่อนๆ ฟัง ครั้งนั้น เห็นแล้ว อยากไปมาก แต่คิดว่าคงไม่มีโอกาส เพราะไม่มีเพื่อนไปด้วย แล้วจู่ๆ เราก็ได้ไป รู้สึกอัศจรรย์ใจเล็กน้อย เมืองไทยนี่ สวยงามจริงๆ ไม่ไปไม่รู้

การท่องเที่ยว ราคาก็ไม่แพง ไม่ต้องไปถึงเมืองนอก ไปไหนก็คุยกันรู้เรื่อง ตังค์ไม่มีก็นอนเต้นท์ หาทริปที่ไว้ใจได้ แค่นี้ ก็ได้เที่ยวละ

*** ขอบคุณเพื่อนๆ ที่แวะเข้ามาชมนะคะ ภาพส่วนหนึ่งจากทั้งหมด เป็นภาพที่เพื่อนๆ หลายๆ คนในทริป ช่วยกันถ่าย  **

ขอบคุณเวปไทยแลนด์สู้ๆ ที่ให้พื้นที่ในการแบ่งปันความสุขค่ะ ^^

son bbr03752
Newbie
*

คะแนนความรัก: +8/-1

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 09:57:46 AM »

ขอบคุณมากๆ ครับ ที่นำมาให้ชม
ปีหน้าจะแว๊นมอไซร์ไปครับ
ontheway
ไม่ขอรับ Thailandsusu
สมาชิกทั่วไป ไม่สามารถกด+ -
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +175/-130

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 10:04:42 AM »

อั้ยยะ
ดาว หรือ ยุง ครับนั่น
Moderator
Hero Member

สิ่งที่มากกว่ารางวัล คือ โอกาส

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 10:17:55 PM »

ขอบคุณมากๆ ครับ ที่นำมาให้ชม
ปีหน้าจะแว๊นมอไซร์ไปครับ
+3  ยินดีค่ะ แว๊นมอเตอร์ไซด์ ระวังเส้นทางด้วยนะคะ รอริวิวค่ะ

อั้ยยะ
ดาว หรือ ยุง ครับนั่น
+135 ดาว ค่ะ เต็มท้องฟ้าเลย เขามีเทคนิคการถ่ายภาพค่ะ สวยมั้ยล่ะ

""--กระทิงโทน--""
เสรีแห่งไพร.....เพรียกเสียงลำนำ
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1240/-178

..........ผู้หากินแต่เพียงลำพัง..........

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 08:33:25 AM »

+1726 ครับ

ขออนุญาตเก็บข้อมูลครับ เดี๋ยวผมตามไปห่างๆด้วยแมงกะไซค์นะครับบบบบบบ

ฉันเกิดในรัชกาลที่
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 08:18:55 PM »

+1726 ครับ

ขออนุญาตเก็บข้อมูลครับ เดี๋ยวผมตามไปห่างๆด้วยแมงกะไซค์นะครับบบบบบบ
+1214  ด้วยความยินดีค่ะ ^^

Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3633/-1542

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 12:55:16 PM »

ภาคเหนือ ช่วงหน้าหนาว บรรยากาศดีที่สุด ไปทีไรไม่เคยที่จะไม่ประทับใจ 

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 01:03:15 AM »

ภาคเหนือ ช่วงหน้าหนาว บรรยากาศดีที่สุด ไปทีไรไม่เคยที่จะไม่ประทับใจ 
+3212  นึกว่า คนใต้จะขี้หนาวซะแล้ว 55
คนใต้อยากไปเหนือ คนเหนืออยากลงใต้ คนภาคกลาง อยากไปทั้งเหนือทั้งใต้ อิอิ

III YesK III
Extreme Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5245/-622

ผมไม่ได้หื่นนะครับ - - -

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 11:46:58 PM »

+ อากาศกำลังดี สวยด้วย ... ภาพนะครับ เอิ๊กกกก ---

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 07:01:14 AM »

+ อากาศกำลังดี สวยด้วย ... ภาพนะครับ เอิ๊กกกก ---
+4971  แหม่.. จะขอบใจดีมั้ยเนี่ย =^ ^'=

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์