Thailandsusu Webboard
มีนาคม 25, 2017, 10:41:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำการเล่นเป็นทีมหน่อยครับ  (อ่าน 12264 ครั้ง)
bp01
Newbie
*

คะแนนความรัก: +3/-0

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 08:03:49 AM »

ผมเป็นคนที่ความสามารถเฉพาะตัวพอมี ไปกับบอลได้ แต่ที่มีปัญหาเลยคือการเล่นเป็นทีม ผมมองเกมไม่ออก เซ็ตบอลไม่เป็นครับ เวลาได้บอลก็จะพยายามลากตะลุยไปอย่างเดียวเพราะผมเห็นว่าง่ายและทันใจกว่ามาต่อบอลต๊อกๆๆ แล้วก็โดนด่าประจำว่าทำไมจะไปแต่ข้างหน้า  - -"
อาจเป็นเพราะผมไม่ได้เล่นบอลมาตลอด ตอน ม.ปลาย เปลี่ยนไปเล่นบาสแบบจริงจังมาแทนเลยขาดความสามารถเรื่องการมองเกมไป
อยากให้คนเก่งๆช่วยแนะนำทีครับ
mizutar1979
Newbie
*

คะแนนความรัก: +5/-15

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 08:43:49 AM »

ผมเป็นคนที่ความสามารถเฉพาะตัวพอมี ไปกับบอลได้ แต่ที่มีปัญหาเลยคือการเล่นเป็นทีม ผมมองเกมไม่ออก เซ็ตบอลไม่เป็นครับ เวลาได้บอลก็จะพยายามลากตะลุยไปอย่างเดียวเพราะผมเห็นว่าง่ายและทันใจกว่ามาต่อบอลต๊อกๆๆ แล้วก็โดนด่าประจำว่าทำไมจะไปแต่ข้างหน้า  - -"
อาจเป็นเพราะผมไม่ได้เล่นบอลมาตลอด ตอน ม.ปลาย เปลี่ยนไปเล่นบาสแบบจริงจังมาแทนเลยขาดความสามารถเรื่องการมองเกมไป
อยากให้คนเก่งๆช่วยแนะนำทีครับ

เวลาคุณเล่นบาส คุณส่งให้เพื่อน หรือเปล่าครับ  อย่างเดียวกัน เวลาเล่นบอล พยายาม ส่งบอลให้เพื่อน ถ้าเพื่อน อยู่ใน ตำแหน่งที่ดี กว่า ไม่มี ผู้เล่นฝ่ายตรงข้าม ประกบ หรือ แท่งทะลุช่อง ไป ข้างหน้า ไปเพื่อนสปีด ไปเอา บอล  บอกตามตรง คุณพูดแบบนี้ เหมือนไม่มี เซนส์ ในการเล่นบอล  บอลเล่นเป็นทีมนะครับ ไม่ใช่บอล ฉายเดี่ยว  ว่างๆ ลองหา Goal ภาค 1 มาดู 
bp01
Newbie
*

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 01:48:36 PM »

เวลาเล่นบาสส่งครับ แต่เพราะบาสสนามอาจจะแคบกว่า แล้วเน้นความเร็วมากกว่า พอมาเจอสนามบอลที่ใหญ่กว่าเลยยังไม่ชิน สายตายังไม่กว้างพอที่จะมองได้ทั่ว ประมาณนี้ล่ะครับ เลยอยากได้คำแนะนำ
bon24
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +35/-33

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 02:51:41 AM »

ง่ายๆ ฝึกเล่นเกมวินนิ่งดู
bon24
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +35/-33

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 02:53:27 AM »

อย่างน้อยก็จะเข้าใจระบบของเเต่ละตำแหน่งมากขึ้น   อีกอย่างพยายามดูบอลเยอะๆ ดูคนที่เล่นตำแหน่งที่คุณเล่นว่าเขาวิ่งขึ้นลงยังไงเวลามีบอล กับไม่มีบอล
๕ แพะ
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2272/-2357

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 05:11:03 AM »

ผมตรงกันข้ามกับ จขกท.เลย ชอบส่งมากกว่า ไม่ชอบเก็บบอลไว้กับตัวนานๆ
ทีแรกๆเล่นกองหน้ากับปีขวา เป็นตำแหน่งที่ตัวเองถนัดและก็ทำได้ดี
แต่สุดท้ายชอบจ่ายมากว่ายิงก็เลยถูกเปลี่ยนให้เล่นกลางมาตลอดจนจบอายุการเล่นบอล
ทุกวันนี้เล่นแต่ฟุตซอล แต่ก็ชอบสไตล์เดิมของผม คือไปล้วงบอลแล้วรีบเปลี่ยนทางบอลให้เพื่อน

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
Since 1999
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +473/-114

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 07:35:49 AM »

แสดงว่าคุณไม่ค่อยจะได้ผ่านการฝึกในระบบที่ถูกต้อง...

การจะเล่นเป็นทีมได้ต้องผ่านการฝึก การซ้อมกันมาอย่างเข้าใจ...

การเคลื่อนที่ของคนไม่มีบอล คือหัวใจของการเล่นเป็นที...

สมอลไซร์เกมส์ คือแบบฝึกที่ทุกทีมนำมาใช้ เพื่อทำความเข้าใจในรูปแบบของการเล่นเป็น

จะเล่นแบบไหน อย่างไร ก็จำลองแบบฝึก จากสถานะการจริงแล้วเอาทำเป็นแบบฝึกในสนามเล็ก

ผมแนะนำให้คุณเริ่มจากตรงนี้ก่อน ชวนเพื่อนเล่นลิงชิงบอล โดยกำหนดจังหวะการเล่นได้เพียง 2 จังหวะ ( จับ-เปิด )

ลองดูครับ ไม่ยากหรอกการเล่นเป็นทีม....
Since 1999
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +473/-114

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 07:42:47 AM »

+2 ยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้านหลังนี้ครับ...
๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2272/-2357

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 09:22:41 AM »

แสดงว่าคุณไม่ค่อยจะได้ผ่านการฝึกในระบบที่ถูกต้อง...

การจะเล่นเป็นทีมได้ต้องผ่านการฝึก การซ้อมกันมาอย่างเข้าใจ...

การเคลื่อนที่ของคนไม่มีบอล คือหัวใจของการเล่นเป็นที...

สมอลไซร์เกมส์ คือแบบฝึกที่ทุกทีมนำมาใช้ เพื่อทำความเข้าใจในรูปแบบของการเล่นเป็น

จะเล่นแบบไหน อย่างไร ก็จำลองแบบฝึก จากสถานะการจริงแล้วเอาทำเป็นแบบฝึกในสนามเล็ก

ผมแนะนำให้คุณเริ่มจากตรงนี้ก่อน ชวนเพื่อนเล่นลิงชิงบอล โดยกำหนดจังหวะการเล่นได้เพียง 2 จังหวะ ( จับ-เปิด )

ลองดูครับ ไม่ยากหรอกการเล่นเป็นทีม....
ตามนั้นเลยครับ

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
zzzzZZZZ
Sr. Member

คะแนนความรัก: +81/-58

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 10:03:35 AM »

การเล่นเป็นทีม คือการไม่ซื้อตั๋วผี วันพุธนี้
cohae669
Newbie
*

คะแนนความรัก: +10/-13

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 10:54:53 AM »

เสริมจากนี้ คือการตัดสินใจในแต่ละสถานการณ์ การที่คุณตั้งใจแต่จะเลี้ยงไปข้างหน้าไม่ใช่สิ่งที่ผิด แต่ต้องตัดสินใจให้ถูกต้องกับสถานการณ์และรูปแบบการเล่นของทีมครับ
KAMOLinNK
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +572/-111

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 12:11:41 PM »

ลงสนามบ่อยๆ เดี๋ยวเพื่อนร่วมทีมก็คอมเม้นต์ให้เอง
leon
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +269/-85

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 12:16:10 PM »

คุณลองเปิดดูเทปของทีม อัลมาเรีย ดูครับ จะได้มองเห็นตัวเอง
กองกลาง สนามดิน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +357/-457

Pegasus_Av กลายร่าง ฮี่ๆ

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 12:32:42 PM »

เวลาคุณเตะเล่นๆ ลองลงมายืนช่วงกลาง ถึงหลังดูครับ คุณจะรู้จะเห็นเลยว่าเล่นเป็นทีมควรจะเล่นไปยังไง อย่าไปอยู่หน้า หรือข้างเหมือนตัวริมเส้นนะ เอากลางๆเลย

อย่างที่สอง คุณลองเล่นบอลให้น้อยจังหว่ะ มองหาเพื่อนก่อนที่บอลจะมาหาตัวว่าบอลจังหว่ะต่อไปจะส่งไปทางไหน แล้วลองเล่นจับจังหว่ะ แรก แต่งจ่ายให้เพื่อนต่อไป ไม่ต้องเลี้ยง แล้วคุณจะรู้ว่า ทำไมไอ้กองกลางกับกองหลังมันเล่นบอลกันสนุกจังวะเล่นไปหัวเราะไป

อย่างว่าหล่ะ ทำไมไปแต่ข้างหน้า คุณไปแล้วพอมันเริ่มจะตันคุณมองหาเพื่อน เพื่อนยังไม่มา ก็หมายความว่าคุณกำลังวิ่งหนีความเป็นทีมไปคนเดียวไม่ไปพร้อมๆกัน พอมันเริ่มจะไปไม่รอดคุณก็หาเพื่อนไม่เจอแล้ว

...เมื่อก่อนผมก็ชอบลากแบบนี้หล่ะ มันก็ไปได้ทักษะมีกันทุกคน แต่ว่าคุณเหนื่อยไหมที่พยายามทำคนเดียว พอผันตัวเองมายืนเล่นอยู่กลางๆหลังๆ เล่นบอล 1-2 จ่ายบอลไป ไปรองเอาบอล เติมไปตามช่อง โห มันหว่ะบอกตรงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 12:35:43 PM โดย กองกลาง สนามดิน » บันทึกการเข้า

nong2528
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +151/-108

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 01:33:42 PM »

ส่งให้เพื่อนวิ่งทำทางไปเอา แต่ต้องทำทั้งทีมแทนตำแหน่งกัน ไม่ใช่ส่งให้เพื่อนยืนดูเพื่อนเล่นเดินไปเพื่อนส่งมาให้เอ้าหน้าที่กุต้องเล่นอีกแล้ว

เกรียนได้อีก
bp01
Newbie
*

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 11:49:16 AM »

ขอบคุณครับ ไม่ได้เข้าซะนานมีคนมาตอบเยอะแยะเลย ทุกวันนี้เตะแต่หญ้าเทียมสนามเล็กๆ มีได้ลงสนามใหญ่อยู่แค่ 3-4 ครั้ง เป็นอย่างเม้นของคุณกองกลาง สนามดิน ว่าจริงๆนั่นล่ะ เพราะพอไปลงสนามใหญ่แล้วผมลากลุยไปได้ พอมองหาเพื่อนจะจ่ายก็ไม่เจอใครเลย ไม่มีใครวิ่งตามขึ้นมาทัน รึว่าเค้าไม่ตามขึ้นมากันแน่ก็ไม่เข้าใจ เป็นอยู่หลายครั้งจนหงุดหงิดเลยล่ะครับ ออผมเล่นปีกนะเพราะมีที่วิ่งเยอะดี ชอบเป็นการส่วนตัว ทุกวันนี้ผมก็จ่ายเยอะขึ้นล่ะ แต่ก็ยังแก้นิสัยพยายามจะลากไปไม่ได้ เผลอทีไรลืมตัวทุกที  5555
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์