Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 19, 2017, 04:45:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

ดูบอลสด ดูบอลออนไลน์ ดูบอลช่อง BeIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรายงานตัว ต่อจากกระทู้เมื่อ2ปีที่แล้วครับ  (อ่าน 3672 ครั้ง)
OttoRehhageh
Newbie
*

คะแนนความรัก: +15/-1

| | |
« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 01:35:17 PM »

http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=248187.0

นี่คือกระทู้ที่ผมเคยตั้งขึ้นเพื่อเล่าถึงความฝันของผมเอง ตอนนั้นผมอายุเพียง15ปี ตอนนี้เวลาผ่านมาแล้ว2ปีและผมก็ยังคงเดินตามความฝันของผมอยู่ตลอดเวลา ตอนนี้ผมได้เข้าใจอะไรมากกว่าแต่ก่อน ว่าสิ่งที่ผมอยากเป็นนั้น ในประเทศเรายังใช้คำว่าโค้ชอยู่ แต่หากเป็นต่างประเทศแล้วจะใช้คำว่า ผู้จัดการทีม มากกว่า

ตลอดเวลา2ปีผมเริ่มหาความรู้อย่างหนัก จดทุกสิ่งที่คิดว่ามีประโยชน์ ซื้อหนังสือการจัดการทีมมาอ่าน หาบทความของในและต่างประเทศที่เกี่ยวกับทุกๆอย่างของฟุตบอล  ผมได้เริ่มทำงานเป็นคอลั่มนิสต์ฟุตบอลในนิตยสารฟุตบอล และตอนนี้ผมก็ขึ้นม.6แล้ว ในที่สุดผมก็ได้เริ่มก้าวแรกของผมอย่างจริงจัง เมื่อผมได้เป็นผู้จัดการทีมของโรงเรียนรุ่นอายุไม่เกิน14ปี แล้ว..!

แต่พูดตามตรงเลยว่า หนทางนี้ไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบเอาเสียเลย ผมพยายามเอาระบบการจัดการที่ใกล้เคียงกับของต่างประเทศคือผมเป็นผู้จัดการ และมีทีมงาน(เพื่อนๆของผม) เป็นเฮดโค้ช โค้ชโกล โค้ชกายภาพอะไรประมาณนี้
เมื่อผมได้ทำงานจริง มันค่อนข้างลำบาก แต่ก็ทำให้เราได้เรียนรู้อะไรหลายๆอย่าง ทั้งการจัดการคน การทำให้คน11คนที่ต่างพ่อต่างแม่ต่างนิสัย ทำให้เป็นหนึ่งเดียวให้ได้  การเผชิญหน้ากับเสียงวิจารณ์ต่างๆนาๆ    แน่นอนว่าผลงานการคุมแรกๆของผมตอนนี้มีชนะบ้างแพ้บ้าง(แต่ส่วนมากแพ้นะครับ555)ยังต้องลองถูกลองผิด หาประสบการณ์และความรู้อีกเยอะ  ผมมีความสุขกับการที่เห็นเด็กๆเล่นฟุตบอลด้วยความสนุก ผมสนุกกับการเห็นพัฒนาการของเด็กๆพวกนั้น

ปัญหาที่ใหญ่กว่านั้นที่ผมกังวลคือ ผมอยู่ม.6 แต่แทบไม่มีเวลาได้อ่านหนังสือเตรียมสอบเข้ามหาลัยเหมือนคนอื่นๆเลย เพราะในหัวสมองแทบจะคิดเรื่องการปรับปรุงทีมอยู่ตลอดเวลา แถมตัวผมยังต้องซ้อมฟุตบอลเพื่อแข่งในรุ่น18ปีอีกด้วย(เป็นทั้งผู้เล่นและผู้จัดการทีมพร้อมกัน) 

และสุดท้ายอยากจะขอคำแนะนำอีกเช่นเคยว่า หนทางไปสู่การเป็นผู้จัดการทีมของผมนั้น ผมควรจะเดินต่อในทิศทางไหนดี (เรื่องการอบรมไลเซ่น เห็นหลายท่านบอกมาว่าต้องมีแบ็คดีๆเป็นสโมสรหรือมีประสบการณ์ถึงจะอบรมได้)

พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +511/-573

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 02:10:52 PM »

เก่งมากครับน้อง...อายุเเค่นี้คิดเเละทำได้ด้วย...ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจ +12

เสริมเรื่องภาษา...เเละจิตวิทยาครับน่าจะรุ่งครับ

Jame_SURINFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2174/-298

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 07:27:02 PM »

เยี่ยมครับ

extra1986
Full Member

คะแนนความรัก: +134/-28

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 07:38:14 PM »

+13ครับ ทำให้สำเร็จนะครับสู้ๆ
กองกลาง สนามดิน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +358/-461

Pegasus_Av กลายร่าง ฮี่ๆ

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 07:43:55 PM »

เรียนทางด้านกีฬา เขาน่าจะมีส่งเสริมอยู่นะเรื่องอบรมไลเซนซิ่ง

ส่วนเรื่องของการพัฒนาตัวนักเตะต้องวางเป็นระบบไปเลย อย่าไปเน้นผลการแข่งขันในชุดต้นๆ
ให้เน้นให้เด็กเขาใจเกม เข้าใจ teamwork เล่นด้วยระบบที่สมดุล เรื่องเล่นอะไรช่วยให้เด็กสูงขึ้น
ตัวโตขึ้น ชุดกลางๆก็เริ่มใส่แทคติด เทคนิคให้ได้เล่นกันไป ฃุดใหญ่ก็จัดเต็มไปเลยสร้างกล้ามเนื้อ
ให้แข็งแกร่ง สูตร 7-3 4-2 3-1 ใช้ได้เสมอให้เล่นเป็นประจำตั้งแต่เล็กเลย ตั้งกรวย 10*10 เมตร
ก็ได้ตามขนาดของกลุ่ม เด็กไทยเล่นบอลเก่งโดยเฉพาะบอลกับพื่นเชื่อเถอะ เทคนิคแพรวพราว
ทุกคน แค่อัดพื้นฐานให้แน่นจับบอลแรก ส่งบอลให้แม่นแล้วหัดให้ออกบอลง่ายๆ อย่าปล่อยให้
เล่นเยอะมันติดนิสัย เอาแค่นี้หล่ะ ที่เหลืออื่นๆไปศึกษาเพิ่มเติมจากประสบการณ์ เด็กที่ รร รุ่น
16 ปี เล่นเก่งกว่า 18 ปีอีก เล่นบอลง่าย ถ้าเราเป็นฝ่ายครองเกมได้ เราจะเหมือนมีกำลังเล่นมากกว่า 100 %

http://upload.siamza.com/1334085
บทความนิดหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2014, 07:51:08 PM โดย กองกลาง สนามดิน » บันทึกการเข้า

Doctor สลัม
ขอให้รวยๆ ที่มาช่วยกดลบครั้งนี้ (ตูประชด!)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2408/-3169

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 07:48:31 PM »

สุดยอดวะน้อง

ลมหายใจคือฟุตบอล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์