Thailandsusu Webboard
มิถุนายน 24, 2017, 12:06:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดอย่างไรกับการพัฒนานักเตะไทยของทีมบุรีรัมย์  (อ่าน 2877 ครั้ง)
Scop
Full Member

คะแนนความรัก: +107/-127

| | |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 03:06:22 PM »

สวัสดีครับทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่และนี่คือหัวข้อแรกของผมครับ ผมเป็นแฟนบุรีรัมย์มาตั้งแต่สมัยแรกสุดที่ได้รองแชมป์ และหลังจากนั้นก็ติดตามเชียร์มาโดยตลอดจึงทำให้เห็นความเปลี่ยนแปลงอย่างก้าวกระโดดของทีมมาโดยตลอด เริ่มจากสองปีแรกของบุรีรัมย์ในความคิดของผมตอนนั้นผมยังไม่เห็นว่านักเตะไทยของทีมพัฒนากันซักเท่าไร ซึ่งอาจจะเป็นเพราะว่าโคต้าต่างชาติที่ลงสนามได้มีมากถึง5คน และปีที่2นี่เองบุรีรัมย์ก็ได้แชมป์ไทยลีกฤดูกาล2011แต่ในความคิดของผมแล้วที่ได้แชมป์เป็นเพราะนักเตะต่างชาติที่เหนือกว่าทีมอื่นๆในไทยด้วยกันเพราะนักเตะไทยของบุรีรัมย์ตอนนั้นยังสู้เมืองทองและชลบุรีไม่ได้(ดูจากที่ติดทีมชาติ) หลังจากนั้นเมื่อเข้าสู่ปีที่3ของบุรีรัมย์คือฤดูกาล2012โคต้าต่างชาติเหลือ3+1จึงทำให้นักเตะไทยมีโอกาศมากขึ้น และปีนี้เองที่บุรีรัมย์ได้เล่นafcเป็นครั้งแรกซึ่งเมื่อเทียบนักเตะต่างชาติของทีมบุรีรัมย์กับทีอย่างกว่างโจ ชุนบุค  และคาชิว่า แล้วผมคิดว่าไม่ได้เหนือกว่าเลยแถมจะเป็นลองด้วยซ้ำไปดังนั้นจึงต้องวัดกันที่เทคติคและนักเตะในประเทศ ซึ่งก็รู้กันอยู่ว่าผลงานของทีมชาติไทยเราสู้ทั้ง3ประเทศนี้ไม่ได้ดังนั้นก็พอจะพูดได้ว่านักเตะไทยเราก็สู้เขาไม่ได้เช่นกัน แต่ทีมบุรีรัมย์กลับเป็นทีมที่ล้มกว่างโจ และ คาชิว่าลงได้ ซึ่งทำให้ผมต้องคิดใหม่ว่านักเตะไทยเราก็สู้เขาได้ หลังจากนั้นฤดูกาล2013บุรีรัมย์ก็ทวงแชมป์ไทยลีกจากเมืองทองกลับมาได้ และในรายการafcครั้งที่สองของบุรีรัมย์นี้เองก็ยังทำให้ประจักษ์ยิ่งขึ้นไปอีกว่านักเตะไทยของบุรีรัมย์พัฒนาไปอีกขั้นด้วยการผ่านเข้าไปถึงรอบ8ทีมสุดท้าย และล่าสุดถ้วยกอ ชิงกับเมืองทอง แมทซ์นี้ถึงบุรีรัมย์จะชนะแค่1-0แต่รูปเกมส์ดีกว่ามากๆและถ้ากรรมการตัดสินดีกว่านี้ผมว่าต้องมี3-0แน่ ซึ่งถ้าเปรียบเทียบกับเมืองทองในแมทซ์ที่ผ่านๆมาทุกครั้งแล้วผมมองว่ารูปเกมส์สูสีกันมาก ไม่ได้ต่างกันเหมือนครั้งล่าสุดนี้ ทั้งนี้ผมมองว่าเมืองทองไม่ได้ด้อยลงเลยแต่เป็นนักเตะบุรีรัมย์ที่พัฒนาขึ้นมาก ทั้งความฟิต เทคนิค ทีมเวอร์ ฯลฯ มาถึงตอนนี้ผมว่านักเตะไทยของบุรีรัมย์ดีกว่าเมืองทองและชลบุรีแล้วครับ

ขอบคุณครับ
กระทู้หน้าจะมาต่อถึงพัฒนาการของนักเตะไทยในทีมบุรีรัมย์ครับ

Woody
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +46/-28

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 03:38:50 PM »

ทีมงายดึงศักยภาพนักเตะได้ดีคือปัจจัยที่ทำให้นักเตะไทยพัฒนาขึ้นได้เร็ว ดูจากหลายๆคนที่ย้ายมา ผิดหูผิดตาเลยเมื่อเปรียบเทียบกับตอนที่อยู่ทีมเก่า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์