Thailandsusu Webboard
มีนาคม 25, 2017, 10:46:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทิดศักดิ์ ใจมั่น กับ บทความ บทสัมภาษณ์ ภาษาเขมร  (อ่าน 5116 ครั้ง)
khmer surin
Thailandsusu
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +125/-129

| | |
« เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 11:25:29 AM »

http://thmeythmey.com/index.php?page=detail&ctype=article&id=11569&lg=kh

เดี่ยวผมแปลให้อ่านน่ะครับ
Jeffer No.7
รักกล้องยิ่งชีพ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1298/-483

เลือกที่จะเดินตามความฝัน สักวันต้องไปให้ถึง

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 11:31:12 AM »

ลงชื่อรอครับ

ขออภัยมือใหม่หัดถ่าย
khmer surin
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 11:32:48 AM »

ประมาณตอนเย็นครับ ตอนนี้ขอแปลข่าวเขมรอื่นๆ ก่อนครับ
MoSs_MuangNan_1991
ขายของซ้ำก่อนครบ 10 วัน ก็เลย
เคยทำผิดกฎห้องซื้อขาย (หลายครั้ง)
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +752/-184

เชื่อในสิ่งที่คิด เชื่อในสิ่งที่ทำ ..

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 01:08:02 PM »

มาลงชื่อครับ

khmer surin
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 03:20:02 PM »

นักกีฬาทีมชาติไทย Chaiman ÷ การประสบความสำเร็จไม่ได้มาจากโค้ช หรือนักเตะ
(ลงเผยแพร่ในวันที่ 20 – 01 – 2014, เวลา 4:33 pm) โดย อึง จ็อมเริน
บางกอก÷ ในห้วงการพบปะรับประทานอาหารเย็นที่บริเวณสนามราชมังคลากีฬาสถาน ในกรุงเทพมหานคร อดีตนักฟุตบอลทีมชาติไทย Therdsak Chaiman ได้ให้สัมภาษณ์กับผู้สื่อข่าวกัมพูชา ที่ได้เดินทางไปที่นั้นกับทีมนากาค็อบ (เป็นทีมฟุตบอลในลีคกัมพูชา) เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา

ก้าวสู่วัย ๔๐ ปีแล้ว ชายผู้มีถิ่นกำเนิดในจังหวัดสุพรรณบุรี ภาคกลางของประเทศไทย บุคคลนี้ยังไม่ได้ห่างหายจากอาชีพนักฟุตบอลไปไหน ที่ได้เริ่มต้นเล่นตั้งแต่ปี ๑๙๙๑ เป็นต้นมา ปัจจุบันเขามีหน้าที่เป็นผู้เล่นด้วย และเป็นสตาฟโค้ชด้วยของทีมชลบุรี เอฟซี ในการแข่งขันฟุตบอล Thai Premier League 

ไม่ได้มีชื่อเสียงสำหรับแฟนฟุตบอลชาวไทยเท่านั้น แต่สำหรับชาวเขมรบางส่วนก็ได้รู้ว่า เทิดศักดิ์ ใจมั่น เป็นนักกีฬาคนหนึ่งที่เก่ง และมีความสามารถ “ผมรู้จักเขาเป็นอย่างมาก เขาเคยเล่นให้กับทีมชาติไทย แล้วปัจจุบันเขาเป็นนักฟุตบอลของทีมชลบุรี เอฟซี” นี้เป็นการหลุดปากของชาวเขมรคนหนึ่ง
ที่กำลังนำอาหารมาเสิร์ฟให้

“โอ! พวกเราโชคดีเป็นอย่างมาก ที่ได้มาพบกับวีรบุรุษฟุตบอลแห่งทีมชาติไทย” เทิดศักดิ์ ใจมั่นยิ้ม แล้วตอบคำถามจากการสัมภาษณ์ของผู้สื่อข่าวกัมพูชาว่า “ฮ่า ฮ่า ! ปัจจุบันนี้ กระผมยังไม่เลิกเล่นฟุตบอล เพราะฉะนั้นผมยังไม่เป็นวีรบุรุษ”

อย่างไรก็ตามชายผู้ที่มีส่วนสูง ๑๖๔ เซนติเมตร ไม่ได้ปฏิเสธแต่อย่างใด สำหรับการกล่าวยกย่องถึงความสำเร็จในอาชีพตลอดระยะเวลา ๒๐ ปีที่ผ่านมา แต่ก็ได้ชี้แจงว่า ความสำเร็จทั้งหมดนั้น
ไม่ได้มาจากตน หรือโค้ช ล้วนมาจากการร่วมแรงร่วมใจกับทุกภาคส่วนทั้งหมดภายในทีม

เทิดศักดิ์ ใจมั่น ได้กล่าวเสริมอีกว่า ÷ “ความสำเร็จในฟุตบอลไม่ได้มาจากนักกีฬา หรือโค้ช แต่มาจากการทำงานร่วมกันทั้งหมด ทั้งนักกายาภาพบำบัด เจ้าหน้าที่ต่างๆ ประธานสโมสร พร้อมทั้งแฟนฟุตบอลที่ให้การสนับสนุนทีมเราทั้งหมด”

ความสำเร็จของผมที่ทุกท่านได้เห็นนั้น คือเป็นไปตามประสบการที่กระผมได้โลดแล่นในโลกของฟุตบอลตั้งแต่ปี ๑๙๙๑ เป็นต้นมา ในทีมฟุตบอลอาชีพหลายทีมที่กระผมได้เข้าร่วม ทั้งในประเทศไทย เวียดนาม และสิงคโปร์

กระผมเริ่มต้นเล่นฟุตบอลอาชีพกับทีมแรกคือ Suphanburi FC ทีมบ้านเกิดของผม (ปี ๑๙๙๑ – ๑๙๙๓)  ในการแข่งขัน Thai Division 1 League, ในปี ๑๙๙๔ ถึงปี ๑๙๙๘ ผมเล่นให้กับทีม Royal Thai Navy (ปัจจุบันเป็นทีม Siam Navy FC) หลังจาก Royal Thai Navy ตกไปเล่นในดิวิชั่น ๑ เทิดศักดิ์ ใจมั่น ย้ายทีมไปเล่นให้กับ Osotsapa Pathumthanee ในระยะเวลา ๑ ปี ในปี ๑๙๙๙ ถึงปี ๒๐๐๔ เล่นให้กับทีม BEC Tero Sansana แต่ในขณะนั้นกระผมก็ได้ย้ายทีมไปเล่นให้กับ Singapore Armed Forces FC ในการแข่งขัน S-League ของสิงคโปร์ในปี ๒๐๐๒ และเล่นในลีคเวียดนามให้กับทีม Ngân hàng Đông Á ในปี ๒๐๐๔

ในปี ๒๐๐๕ เทิดศักดิ์ ใจมั่น ได้ถูกผู้ฝึกสอนชาวเวลส์ Jim Shoulder ซื้อตัวและเซ็นสัญญาเป็นนักเตะของทีม Singapore Armed Forces FC (ปัจจุบันเป็น Warrios FC) เป็นระยะเวลา ๕ ฤดูกาลที่เล่นให้กับทีมชั้นนำทีมนี้จนถึงปี ๒๐๐๙

นับตั้งแต่ปี ๒๐๑๐ เป็นต้นมา นักฟุตบอลคนนี้ ได้ย้ายเข้ามาเล่นให้กับทีมชลบุรี เอฟซี แล้วในปี ๒๐๑๓ เขาได้รับหน้าที่ให้เป็นสตาฟโค้ช (player-coach) เทิดศักดิ์ ใจมั่น ได้จัดแจงในหน้าที่ใหม่นี้ว่า นอกจากเล่นในสนาม กระผมมีสิทธิที่จะให้ความเห็นแก่โค้ชในการคัดเลือกนักเตะ กระผมสามารถให้ความเห็นแก่โค้ชได้ว่า นักเตะคนไหนควรเป็นตัวจริง นักเตะคนไหนควรเป็นตัวสำรอง แต่ทุกอย่างล้วนเป็นการตัดสินใจของโค้ช

เทิดศักดิ์ ใจมั่น เป็นนักฟุตบอลที่เก่งคนหนึ่งในจำนวนนักฟุตบอลทีมชาติไทยตั้งแต่ปี ๑๙๙๔ จนถึงปี ๒๐๑๐ แล้วเคยชนะเลิศในการแข่งขัน Tiger Cup จำนวนสองครั้ง (ในปี ๒๐๐๐ และปี ๒๐๐๒) โดยในปี ๒๐๐๒ เขาได้รับรางวัลเป็นนักยอดเยี่ยมประจำการแข่งขัน Tiger Cup (ปัจจุบันเป็น AFF Suzuki Cup)

นอกจากนี้ เทิดศักดิ์ ใจมั่น ยังเคยเป็นนักกีฬาฟุตซอลทีมชาติไทย และได้ยิงประตูไปหลายลูกในการแข่งขัน AFC Futsal Championship เมื่อปี ๒๐๐๐

สำหรับผลงานที่สำคัญของ เทิดศักดิ์ ใจมั่น ในการแข่งขันฟุตบอลอาชีพ คือ ชนะเลิศในการแข่งขันฟุตบอล Thai League จำนวน ๒ ครั้ง ถ้วย Thailand FA Cup และถ้วยพระราชทาน ก ๑ ครั้ง กับทีม BEC Tero Sansana, ชนะเลิศการแข่งขันฟุตบอล S-League จำนวน ๕ ครั้ง ถ้วย Singapore Cup จำนวน ๒ ครั้ง กับทีม Singapore Armed Forces FC และชนะเลิศฟุตบอลถ้วย Thailand FA Cup ๑ ครั้ง กับ ชนะเลิศการแข่งขันชิงถ้วยพระราชทาน ก จำนวน ๒ ครั้ง กับทีมชลบุรี เอฟซี

เทิดศักดิ์ ใจมั่น กล่าวเสริมอีกว่า ความสำเร็จที่ได้รับมานั้น เกิดขึ้นจากความร่วมมือทุกฝ่าย ไม่ใช่แต่เพียงนักกีฬา หรือโค้ช อย่างเช่น ในการแข่งขันโค้ชต้องรับฟังคำแนะนำจากแพทย์เช่นกัน ทุกฝ่าย สมาชิกทั้งหมดภายในทีม ล้วนแต่ร่วมแรงร่วมใจกันให้ได้รับชัยชนะ

นักกีฬา และโค้ชคนนี้ ได้กล่าวอีกว่า เมื่อ ๑๐ ปีที่แล้ว การแข่งขันฟุตบอลอาชีพในไทย ยังไม่ได้รับความนิยมเท่าไหร่ เนื่องไม่ได้รับความนิยมจากแฟนฟุตบอล และการสนับสนุนที่ถูกต้อง ซึ่งปัจจุบันลีคฟุตบอลในไทย กำลังพัฒนา และได้รับความนิยมอย่างต่อเนื่อง

กระผม khmer Surin ผู้แปล

ปล. ผิดถูกประการใดขออภัย ณ ที่นี้ ปกติแปลแต่ข่าวทหาร กับ ข่าวการเมืองในกัมพูชา
Sweettender
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +182/-70

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 03:29:12 PM »

+1 ครับ ขอบคุณครับ

Grätsche, Doppelpass, Flanke, Schuss, Tor
khmer surin
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 06:21:05 PM »

อิอิ
Suphanburi Lover
โยธาคนจน
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +168/-34

เขาเรียกข้าว่า "นโปเลียนลูกหนัง"

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 06:38:10 PM »

+1ในความสามารถครับ

๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2272/-2357

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 07:15:32 PM »

+47 ครับ

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
khmer surin
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 07:39:30 PM »

ขอบคุณน่ะครับ ที่ให้การติชม
Ohorich@Cheersurin
Newbie
**

คะแนนความรัก: +14/-4

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 08:54:19 PM »

ขอบคุณน่ะครับ ที่ให้การติชม

อย่าลืมแต่งเพลงให้ผมด้วยเด้อ.....

Doctor สลัม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2387/-3066

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 08:59:28 PM »

ขอบคุณมากๆนะครับ

ID LINE = dogtorslum
khmer surin
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 11:19:04 PM »

ไม่ลืมหรอกครับ
thesuk
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +22/-29

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 12:23:38 AM »

คักอีหลีเด้

บอลไทย
ฝนจางชลบุรี
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Jr. Member
*

คะแนนความรัก: +63/-48

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 07:20:10 AM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์