Thailandsusu Webboard
มีนาคม 23, 2017, 03:03:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รำลึก สโมสรธนาคารกรุงเทพ  (อ่าน 10119 ครั้ง)
NTT
ผมคิดถึงในหลวงร.9ครับ
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5258/-217

| | |
« เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 08:40:11 PM »

ไม่ว่าจะโดนยุบหรือไม่ แต่นี่ก็เป็นอีกหนึ่งสัญญาณแห่งการเปลี่ยนแปลง ผมเองขอรำลึกถึงสโมสรแห่งนี้จากความทรงจำในปี 2526

ในสมัยนั้นสโมสรบอลบ้านเรามีทีมเก่งๆ เช่น ทหารอากาศ,ท่าเรือ,ราชประชา และธนาคารกรุงเทพ แต่มีเพียง 3 สโมสรที่เก่าแก่และยังคงรุ่งเรือง(ในปี 2526)ด้วยสไตล์การเล่นเอกลักษณ์ คือท่าเรือที่นิยมเล่นลูกสั้น,ต่อบอลตามช่องแบบลาติน ทหารอากาศที่นิยมขึ้นบอลตามกราบด้วยปีกเร็วจัด และสุดท้ายคือธนาคารกรุงเทพที่เล่นแบบยุโรป(สมัยนั้น) คือเล่นบอลยาวสลับสั้น,ไม่เพรสซิ่ง เรียกว่าไม่เล่นบู๊ แต่เป็นประเภทเนิบนาบคลาสสิก

เฉลิมวุธ สง่าพลคือดาราของทีมในช่วงนั้น กองกลางที่วางบอลแม่น ลีลาการเคลื่อนไหวที่สง่างามสมนามสกุลทำให้คิดเปรียบเทียบกับใครไปไม่ได้นอกจาก เกล็น ฮอดเดิ้ล แห่งทีมชาติอังกฤษ ในขณะที่ผู้ทำหน้าที่ไล่ทำลายเกมคู่แข่งในแดนกลางก็ไม่ใช่ใคร เขาคือ สมพันธ์ เตชะสัมพันธ์ ผู้รับบทผู้จัดการทีมในปัจจุบันนี่เอง ในสมัยนั้นมีเรื่องแปลก คือในทีมบัวหลวงนั้น สมพันธ์เป็นตัวจริง โดยมี ชลิต สัตบรรณ เป็นสำรอง แต่ในทีมชาติชุดใหญ่ สมพันธ์ ไม่ติด แต่ชลิตเป็นตัวจริง!!!
โคช อนันต์ อมรเกียรติ เป็นกุนซือทีมบัวหลวงขณะนั้น ประสบความสำเร็จพอใช้ได้ เคยพาทีมได้แชมป์ เมดาน คัพ ที่อินโดนีเซียด้วย ส่วนในวันนี้กุนซือทีมคือ วิสูตร วิชายา เซ็นเตอร์ฮาล์ฟเมื่อปี 2526 นั่นเอง

พิชัย คงศรี เจ้าหลอเรด้าร์ ก็เล่นศูนย์หน้าให้แบงค์กรุงเทพยุคนั้น สมพงษ์ วัฒนาคือคู่หูแดนหลังของวิสูตร ส่วนผู้รักษาประตูคือ ศิริศักดิ์ แย้มแสงผู้ล่วงลับ เป็นศิริศักดิ์คนนี้ละครับที่ในขณะนั้นหลายคนบอกว่าฝีมือดีกว่าทีมชาติ อย่างสมปอง นันทประภาศิลป์ หรือ นารศักดิ์ บุญเกลี้ยง แต่ ศิริศักดิ์ ไม่เล่นทีมชาติจากเหตุผลส่วนตัวซึ่งเข้าใจกันว่ามีความไม่ลงรอยกับโคช

ทีมบัวหลวงผลิตนักบอลรุ่นต่อๆไปออกมาไม่ขาดสาย ไม่ว่าจะเป็น สุเมธ อัครพงษ์, อภิรักษ์ ศรีอรุณ, สมเกียรติ ปัสสาจันทร์, ศิริศักดิ์ ขะเดหลี และต่อๆมาจนถึง อนุชา กิจพงษ์ศรี หรือแม้แต่ ปรีชา ชาวกล้าก็ตาม

ในส่วนของกีฬาประเภทอื่น บัวหลวงเองก็มีทีมของตัวเองไม่ว่าจะเป็น บาสเก็ตบอล, วอลเลบอล ที่สำคัญคือทีมมวยสมัครเล่น ที่หลายคนอาจไม่ทราบ ผลงานโบว์แดงของแบงค์คือ ธีรพล แสงอโน เหรียญทองหนึ่งเดียวของไทยในเอเชียนเกมส์ 2525 ที่อินเดีย ในส่วนตะกร้อนั้น วีรัส ณ หนองคาย กับสุรัตน์ ณ เชียงใหม่ ทีมชาติไทยขณะนั้นก็สังกัดธนาคารกรุงเทพ

ไม่ว่าชะตากรรมของทีมฟุตบอลแบงค์กรุงเทพจะเป็นอย่างไร ผมขอขอบคุณที่ได้เคยค้ำจุนวงการกีฬาไทยมายาวนาน และให้ความทรงจำดีๆแก่เด็กรักกีฬาในวันนั้นอย่างผมครับ
NTT
ผมคิดถึงในหลวงร.9ครับ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5258/-217

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 08:59:59 PM »

แก้ชื่อ ธีรพล แสงอโน เป็น ธีรพร แสงอโนครับ ธีรพรมีน้องหรือพี่ชายที่ชกให้แบงค์เหมือนกันชื่อ แสนพล แสงอโน ถ้าจำไม่ผิด
Bigga
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +101/-12

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 09:39:52 PM »

ขอบคุณครับ

บอล_รูสเตอร์_SR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +144/-2

ภาพโดย อยากเห็นบอลไทย ไปบอลโลก

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 10:59:31 PM »

ผมจะเป็นอีกหนึ่ง ที่เศร้าสุดๆ หาก แบ็งค์ฯ ยุบทีมไปจริง

ศิริศักดิ์ แย้มแสง จะเป็นนักเตะในดวงใจที่ผมไม่มีวันลืมเลือน....

ปล.ผมมีความหลังกับ นายด่านผู้ล่วงลับท่านนี้มากๆครับ

ขอบคุณครับ พี่เล็ก ผมระลึกถึงพี่เสมอ.................
Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3473/-1485

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 10:35:20 AM »

นี่คือสโมสรฟุตบอลไทย สโมสรแรกที่ผมเชียร์

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
nidLeeyul ⑧✔
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +140/-12

Cabin Crews

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 03:04:02 PM »

ไปรำลึก มาแล้วครับ ที่สนามบอลซอยอุดมสุขเลย เมื่อตอนเที่ยง 

อย่าไปให้ความสำคัญกับใครบางคน เมื่อคุณเป็นแค่ทางเลือกของเขา.
สัมพันธภาพจะดีที่สุดเมื่อทั้งสองฝ่ายให้ความสำคัญกันอย่างสมดุล
aloneman_BU
งดเข้าห้องซื้อ-ขาย
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +8/-4

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 03:33:20 PM »

ข้าสะใจที่มีส่วนทำให้ทีม  ธ.กรุงเทพ ยุบทีมว่ะ

เอิ๊กๆๆๆๆ
politics
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +86/-9

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 02:04:18 AM »

ข้าสะใจที่มีส่วนทำให้ทีม  ธ.กรุงเทพ ยุบทีมว่ะ

เอิ๊กๆๆๆๆ
เหมือนเรียกร้องความสนใจเลยอะ
Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3473/-1485

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 03:28:41 PM »

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
IceBerg
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +1/-0

เลือดไทยมันแรง

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 09:33:13 PM »

ไม่รู้ว่า  อภิชาติ ทวีเฉลิมดิต แขวนสตั๊ดเลยมัยเห็นเล่นตั้งแต่สมัยผมเด็กๆฟิตเจงๆ (ชลทิศ กรุดเที่ยง อีกคนเคยไปแข่งบอลโกล์หนูและแข่งกะแกฟิตเจงๆ)ไม่ได้โม้น่ะ555+
boon26
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +98/-20

โตมาด้วยน้ำนม อย่าเสียคนด้วยน้ำเมา

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 09:58:16 PM »

น่าเสียดายมากครับ  ถ้ายุบ

ใครชอบถ่ายรูปเข้าไปเม้นต์กันได้ที่ www.friday16.multiply.com นะคร้าบบบบบบบบบบบบบ   บ้านผมเอง

จะรวยจะจนก็คนเหมือนกัน
พูดดีเป็นศรีแก่ปาก
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +117/-27

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:00:58 AM »

ทีมที่ปั้น ดาวเตะภูธร เช่น เบคเค่นบราว วสัน นาทะสัน
***Football Hero***
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +609/-473

***ชาติจะเจริญ..ถ้าไม่มีพวกเมิง..ไอ้คอรัปชั่น***

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:56:17 PM »

น่าเสียดาย จริง ๆ แต่นักเตะ ก็กระจายไปทีมต่าง ๆ เรียบร้อยแล้ว 555+

555+ วี.วี.ครับ บอลไทยเมื่อไหร่จะเจริญสักทีครับ 555+
อามนารีติดพัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +178/-3

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 08:27:36 AM »

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์