Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 10, 2018, 03:35:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปอีก 1 สโมสร....ความภาคภูมิใจของฟุตซอลไทย....  (อ่าน 3221 ครั้ง)
lataecoffee
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Jr. Member
*

คะแนนความรัก: +206/-69

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 09:22:23 AM »

Credit : Suratthani Futsal Club
จากใจถึงใจ นี่คือความในใจ ของคุณแทน เทือกสุบรรณ ตอบคำถามให้กับแฟนคลับ กุ้งสายฟ้า สุราษฏร์ธานี..
Tan Thaugsuban

ผมขออธิบายเรื่องของสถานการณ์ของสโมสรฯ เพื่อให้เกิดความเข้าใจตรงกันนะครับ ผมได้เข้ามามีส่วนร่วมในสโมสรแห่งนี้เป็นเวลากว่า 3 ปี โดยเฉพาะใน 2 ฤดูกาล หลังสุดได้ทำหน้าที่รับผิดชอบ งานของสโมสรทั้งระบบ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องทีม เรื่องการตลาด เรื่องการพัฒนาเยาวชน

ตลอดเวลาผมที่ความเชื่อเสมอว่ากีฬาฟุตซอลเป็นกีฬาที่เหมาะกับคนไทย และ ฟุตซอลลีคมีโอกาสที่จะเกิดได้ จากหลายๆปัจจัยไม่ว่าจะเป็น ลักษณะเกมการแข่งขันที่รวดเร็วสนุกตื่นเต้น การแข่งขันในร่ม ซึ่งเอื้อแก่การเข้าชม ผมจึงตั้งใจและทุ่มเททำกีฬานี้มาตลอด 3 ปี โดยหวังเป็นอย่างยิ่งกีฬาชนิดนี้จะได้รับความสนใจจากแฟนกีฬา และก็เป็นเช่นนั้นจริงๆ ฟุตซอลลีคได้รับความนิยมอย่างรวดเร็ว จากวันแรกที่ผมเข้ามาทำสโมสร เรามีแฟนฟุตซอลเข้าชมการแข่งขัน เพียง 5 คน (รวมผมแล้ว) จนถึงปัจจุบัน เราเป็นสโมสรที่มีคนดูมากที่สุด มีแฟนเข้าชมแต่ละนัดไม่ต่ำกว่า 2,000 คน มีผู้ติดตามใน facebook page เกือบหนึ่งหมื่น like และ ผมเชื่อว่ามีแฟนคลับติดตามอย่างต่อเนื่องไม่ต่ำกว่า 5 หมื่นคน นอกจากนี้ นักเตะของเราได้มีโอกาสติดทีมชาติพร้อมกันมากที่สุดถึง 6 คน นอกจากนี้เรายังมีการสร้างทีมเยาวชนที่มีเยาวชนในท้องถิ่นที่มาฝึกซ้อมกับสโมสรอย่างต่อเนื่องกว่า 30 คน มีการประสานกับทางเทศบาลนครสุราษฎร์ฯ จัดตั้งลีคฟุตซอลโรงเรียน เป็นแห่งแรกของประเทศ และ ยังมีทัวร์นาเม้นฟุตซอลเยาวชน กุ้งสายฟ้า Super cup ที่มีนักเตะเยาวชนเข้าร่วมกว่า 700 คนในช่วงปิดเทอมทุกปี

ผมเชื่อว่าผมได้ทุมเททั้งแรงกายและกำลังทรัพย์ ของผมอย่างมหาศาล ถึงแม้จะขาดทุนมาโดยตลอด ผมก็ยังเชื่อว่าวันหนึ่ง สโมสรฟุตซอลลีคเมืองไทยจะต้องยืนยัดเป็นอาชีพได้ด้วยตนเอง

แต่ปัญหาอุปสรรค์ใหญ่ที่ผมประสบมาตลอดระยะเวลาการทำงาน คือ ความไม่ชัดเจนของสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ ในการส่งเสริมกีฬาชนิดนี้ และโดยเฉพาะนโยบายที่มีต่อฟุตซอลลีคอาชีพ ไม่ว่าจะเป็นในเรื่องการจัดการแข่งขัน ที่ทำแบบขอไปที เหมือนถูกบังคับให้ทำ การประชาสัมพันธ์การแข่งขันที่แทบไม่มี การไม่ให้งบประมาณสนับสนุนทีมที่เพียงพอ หรือแม้แต่เรื่องง่ายๆอย่าง วัน-เวลาที่จะจัดการแข่งขัน โดยทำเหมือนนักกีฬาฟุตซอลเป็นเพียงลูกเมียน้อยของสมาคมฯ ทำให้เราต้องดำเนินกิจการสโมสรด้วยความยากลำบากกว่าที่ควรจะเป็นมาโดยตลอด

จนท้ายที่สุดเนื่องจากความไม่ชัดเจนของสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ ในการจัดฟุตซอลลีคในฤดูกาลหน้า คือตั้งแต่จบฟุตซอลลีคในฤดูกาลที่แล้ว เป็นต้นมา ไม่มีกำหนดการใดๆ จากสมาคมว่าลีคจะเปิดอีกครั้งเมื่อไหร่ และ จะมีการดำเนินการแบบขอไปทีแบบเดิมหรือไม่ ทำให้ผมในฐานะผู้บริหารสโมสรไม่สามารถวางแผนดำเนินการ ในเรื่องที่สโมสรควรทำ ไม่ว่าจะเป็น การต่อสัญญา-เสริมนักเตะ การปรับปรุงสนาม การจัดทำชุดแข่ง-เสื้อแฟนคลับ การทำร้านขายของที่ระลึก และ ที่สำคัญที่สุดคือการติดต่อหาสปอนเซอร์ ได้เลย นอกจากนี้ สมาคมฟุตบอลฯในปัจจุบัน ไม่มีแม้แต่ผู้บริหารที่มีหน้าที่รับผิดชอบฟุตซอลโดยตรง

ทำให้ผมไม่เห็นวิธีการที่จะดำเนินกิจการของสโมสรในแบบที่ผมต้องการได้อย่างไร จึงเห็นว่าถึงเวลาแล้วที่ผมควรจะส่งมอบคืนกิจการของสโมสรให้กับท่านประธานฯ เพื่อตัดสินใจดำเนินการอย่างหนึ่งอย่างใดต่อไป และขอลาออกจากตำแหน่งผู้บริหารสโมสรฟุตซอลสุราษฎร์ธานีทุกตำแหน่ง คงเหลือแต่ตำแหน่งแฟนคลับกุ้งสายฟ้าคนหนึ่งเท่านั้น โดยเชื่อว่าท่านประธานสโมสรจะสามารถประคับประคองรักษาสโมสรให้คงอยู่ต่อไปได้

ส่วนในอนาคต หากทางสมาคมฟุตบอลฯ มีการเปลี่ยนแปลง และแสดงความชัดเจนที่จะส่งเสริมกิจการฟุตซอลอย่างจริงจัง ผมยินดีจะสนับสนุนทีม และ หากท่านประธานฯให้โอกาสผมก็ยินดีเข้ามามีส่วนร่วมกับสโมสรที่ผมรักสโมสรนี้อีกครั้งครับ

สุดท้ายผมขอวิงวอนสมาคมฟุตบอลฯให้มาสนใจกีฬา ที่ผมรักชนิดนี้อย่างจริงจังในเร็ววัน เพราะหากท่านจะยังละเลยต่อไปเช่นนี้ ผมเชื่อว่าคนที่ตั้งใจทำสโมสรอื่นๆก็จะต้องเจอทางตันในการดำเนินการ และเลิกกิจการสโมสรในที่สุด ผู้บริหารสโมสรส่วนใหญ่ทำอาชีพอื่น และไม่มีใครได้กำไรจากงานนี้อยู่แล้ว ถ้าเลิกงานนี้ไปก็ไม่ส่งผลเสียอย่างไรกับตัวพวกเรา แต่ถ้าไม่มีสโมสร ไม่มีลีคอาชีพ นักฟุตซอลก็อยู่ไม่ได้ จะเอารายได้ที่ไหนมาเลี้ยงครอบครัว แล้วถ้านักฟุตซอลเหล่านี้เลิกเล่นฟุตซอลไปทำอาชีพอื่น วงการฟุตซอลจะเป็นอย่างไร ฟุตซอลทีมชาติไทยที่เป็นทีมระดับโลก ที่เป็นตัวแก้หน้าเวลาทีมฟุตบอลของท่านตกรอบซีเกส์ม จะเป็นอย่างไร ท่านเคยคิดกันบ้างมั้ยครับ

ทำความเข้าใจอีกครั้งนะครับ ว่าผมลาออกจากผู้บริหาร ส่งมอบงานคืนให้ท่านประธานฯ ดำเนินงานต่อครับ สโมสรยังอยู่นะครับ หากสมาคมฯจัดการแข่งขันขึ้นมาอีก ท่านประธานฯก็ยังจะส่งทีมเข้าแข่งอีกครับ เพียงแต่เราคงไม่สามารถต่อสัญญานักเตะทุกคนไปเรื่อยๆได้ เนื่องจากไม่มีความชัดเจนใดๆจากทางสมาคมในเรื่องกำหนดการการแข่งขันครับ

ผมบอกทุกท่านได้เลยครับ ว่าผมเข้าใจความรู้สึกเจ็บปวดของทุกท่าน ต่อการตัดสินใจของผมในครั้งนี้ แต่ต้องขอบอกว่าผมเจ็บปวดที่สุดครับ เพราะตลอด 3 ปีที่ผ่านมาสโมสรแห่งนี้เป็นความตั้งใจอย่างที่สุดของผมครับ แต่เมื่อเราไม่สามารถดำเนินงานสโมสรให้ดีต่อไปได้ ก็ต้องรู้จักประมาณตนเอง และ เปิดโอกาสให้ผู้อื่นเข้ามาทำต่อไปครับ
...
monkeymoon
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +519/-223

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 09:32:07 AM »

มันมาจากสมาคมที่ไม่มีความชัดเจนและแน่นอนในการจัดการแข่นขันและงบประมาณ เฮ้ออออ มันต้องทำให้เพื่อนพี่น้องผมต้องตกงาน ตอนนี้พี่และเพื่อนผมที่เล่นให้สุราษฯต้องประกาศรับเดินสายทั่วประเทศเพื่อหาเงินมาเลี้ยงตัวเองให้อยู่รอดเพราะมีภาระที่ต้องใช้จ่ายอีกเยอะ

ปล.ผมไม่ห่วงคนที่ติดทีมชาติเพราะมีน้ำเลี้ยงจากทีมชาติอยู่ ห่วงคนที่ไม่ติดทีมชาตินี่สิ ลำบากเลย
Sarnchez
Football is my life
Full Member
**

คะแนนความรัก: +87/-69

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 10:18:07 AM »

เริ่มมีคนถอดใจเรื่องการบริหารของสมาคมฯแล้ว
ไม่รู้ว่าจะมีอีกกี่รายที่ถอดใจ ไม่อยากเห็นมันล่มสลายกลับไปเป็นแบบเดิมอีกเลยครับ สมาคมฯ ควรปรับปรุงด่วน
ซูรัต ชูคฮา
MS.Where are you?
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +609/-262

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:03:34 PM »

สมาคมฯไม่มีปัญญาบริหารลีก

Thailand
SpiderM
ร่วมเลือดเนื้อเชื้อชาติไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +866/-228

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 03:05:05 PM »

ทีมฟุตซอลทีมชาติไทย สร้างชื่อเสียงให้ประเทศไทยมาโดยตลอด พูดถึงผลงานในระดับเอเชียเราไม่เป็นรองใคร ส่วนระดับโลกอยู่แถวหน้าด้วยซ้ำ
แต่ที่ผมรู้สึกเป็นรองเค้าก็คือ ระบบลีกนี่แหละครับ เพราะในเอเชีย ไม่ว่า อิหร่าน หรือ ญี่ปุ่น ระบบลีกของเขามีอย่างเป็นระบบมานานแล้วครับ
เพราะเมื่อมีระบบลีกที่แข็งแกร่ง แต่ละทีมจะมีการแข่งขันสูงขึ้นตามไปด้วยไปสู่การพัฒนานักเตะของตัวเองให้ดีขึ้น สุดท้ายส่งผลให้ทีมชาติสามารถหานักเตะฝีเท้าดีได้อย่างต่อเนื่อง เราโชคดีที่มีการแข่งขันฟุตซอลชิงถ้วยในระดับโรงเรียนเล่นกันเกือบทุกปี ทำให้เหมือนมีทีมเยาวชนป้อนเข้าสู่ทีมชาติอยู่ตลอดเวลา แต่ถ้าอยากให้พัฒนาอย่างยั่งยืนก็ต้องมีระบบลีกมั่นคงกว่านี้ครับ
อย่างที่คุณแทน เทือกสุบรรณ ได้กล่าวไว้ว่า คนไทยเหมาะกับการเล่นฟุตซอลมาก เพราะเด็กไทยทุกคนที่ชอบเตะบอล ล้วนมีเบสิคฟุตบอลสนามเล็กแบบโกลหนูเกือบทุกคน
ผมเชื่อว่าถ้าเราสร้างระบบฟุตซอลลีกให้เล่นแบบเหย้าเยือนได้ สามารถดึงนักฟุตซอลระดับแถวหน้าของเอเชียหรือของโลกมาค้าแข้งในไทยได้มากขึ้นแน่นอนครับ
ยังไงรอให้ได้นายกคนใหม่ก่อนนะครับ ผมเชื่อว่าต้องมีอะไรที่ชัดเจนกว่านี้แน่ครับ (ปล...ต้องไม่ใช่นายกคนเดิม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2013, 03:17:53 PM โดย langky » บันทึกการเข้า

....................................................................
5
SUSU
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +87/-231

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 03:36:39 PM »

สโมสรใหนจะเป็นรายต่อไป
mart nara
!!wE aRe NaRa UnItEd.!! !!We aLL ArE BrOtHeRs!!
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1383/-342

!!wE aRe NaRa UnItEd.!! !!We aLL ArE BrOtHeRs!!

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 05:56:39 PM »

สโมสรฟุตซอล ชลบุรี บลูเวฟ,
กุ้งสายฟ้า สุราษฏร์ธานี,
พยัคฆ์เขลางค์ ลำปางยูไนเต็ด

สามทีมนี้ คือ ไอดอล ในการ สร้างทีมฟุตซอล ในอนาคต ของผม ในจังหวัดนราธิวาส เลยละครับ

ไม่น่ามาเจอเรื่องแบบนี้เลยอ่า การที่มีทีมฟุตซ่อนของพวกท่าน
มันทำให้ผมมีความหวัง ที่อยากจะเห็นฟุตซอล ลีกไทย กระจายไปทั่วประเทศ
ไม่ใช่ กระจุกตัวอยู่แต่ในกทม. เช่นทุกวันนี้
บทเรียนของพวกท่าน ในฟุตบอลสนามใหญ่ก็มให้เห็นนานแล้ว
ถึงเวลาปรับเปลี่ยนการแข่งขันไปเป็น
 แข่งกันตามโรงยิมเนเซี่ยมของโรงเรียน หรือ อบจ. หรือ เทศบาล ต่างๆ
แข่งขัน 2 คู่ต่อวัน โดยมี คู่เล็ก ฟุตซอลเยาวชน ของสโมสรนั้นๆ แข่งเป็นคู่เปิดหัว
แล้วตามด้วยฟุตซอล ชุดใหญ่ ของสโมสรนั้น ลงแข่ง ใช้ตารางแข่งเดียวกัน กระจายไปทั่วประเทศ...

มีรายการฟุตซอล ไทยแลนด์ คัพ เป็นรายการชิงแชมป์ประเทศไทย เหมือนแต่ก่อน
ใครเป็นแชมป์ภาค เข้ามาชิงชนะเลิศ รอบสุดท้าย ที่กทม.
สนามฟุตซอล อารีน่า ถ้าสร้างเสร็จ หรือ อินดอร์ หรือ นิมิตบุตร
ต้องมาพังทลายลงไป เพราะ......ไม่อยากจะแซ้ด....T-T

ปล.เสียดายที่ปัจจุบัน จัดในห้าง เฉพาะเมืองใหญ่ๆ จัดแบบขอไปที...
ผมว่า ท้องถิ่นนิยม น่าจะสร้างฐานแฟนคลับและเงินลงทุน ให้ลีกอยู่รอดได้น่ะครับ
เสียดายจริงๆ สิ่งที่ผมคิดฝันไว้ ไม่เป็นดังที่ใจหวังซะแล้ว เฮ้อ...

เศร้าใจแทนนักฟุตซอล ดาวรุ่งอีกหลายคน ที่กำลังจะขึ้นมา
ต้องขาดตอนไปอีกตามเคย...ฮ่วยเจงๆ
เกิดเป็นแฟนบอลไทย พ.ศ.นี้ ต้องอดทน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2013, 06:03:38 PM โดย mart nara » บันทึกการเข้า

EVERY TEAM NEEDSTHE12thMAN,LET'S JOIN WTH US!HISTORY IN THE MAKING!!http://www.puttipan.com/thaikeyboard/
www.BOLANARA.com,www.narautd.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์