กระทู้บอลไทย
ตุลาคม 26, 2014, 10:34:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง บอล "ลาว VS ไทย" .........อีกมุมมอง?  (อ่าน 13451 ครั้ง)
KAMIKAZE_SR
กรูขอลีกเยาวชนได้ป่ะยี มาเล อินโด เวียดนาม มีกันหมดละ!
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2562/-393

SHARK MANIA

| | |
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 11:00:14 PM »

เอาแบบชัดๆนะครับ  สำหรับโลกทัศน์ ที่แต่ละคนจะมอง ซึ่งถ้าพูดให้ถูกเจาะจงให้ชัดก็คือ "มุมมองใคร  มุมมองมัน"

เมื่อพูดถึงในส่วนของลาว  แน่นอนครับ  ต่อให้ นักเตะไทย มิได้แสดงพฤติการณ์ และ พฤติกรรม ดังที่เห็นในคลิป (จากลาว)  ลาวย่อมมองว่า  ไทยน่าหมั่นใส้  และ ลาวอยากเอาชนะมากๆอยู่ดี  ดูจากจำนวนแฟนบอลในสนามได้เลยครับ  ตั้งแต่เกิดมา มีใครในที่นี้เคยเห็นฟุตบอลนักเรียนชิงแชมป์เอเชีย แฟนบอลเข้าชมเต็มสนามบ้างไหมครับ ? และทดเวลาเจ็บเกือบ10นาที  (จริงป่าวไม่รู้ รู้แต่ผมรู้สึกขำมากกว่า555)

เอาง่ายๆครับ  ผมเองเลข3นำแล้ว และลองย้อนระลึกชาติ  กลับไปอย่างละเอียดในซอกหลืบของก้อนเนื้อสมอง ไม่ว่าจะเป็นที่ไทย หรือ ประเทศที่ว่ากันว่าบ้าฟุตบอลสุดๆอย่างอินโด ก็ยังไม่เคยเห็น ...สักครั้งก็ไม่เคย ?

แต่ที่ลาวนี่ บอกได้ว่า เซอร์ไพรสสุดๆครับ  ถ้าคนไม่รู้แล้วมาดู นี่มั่นใจว่าท่านต้องคิดว่า นี่เป็นรอบชิงฟุตบอลซีเกมสอย่างแน่นอน นี่เป็นเหตุผลหนึ่ง ที่ทำให้เรื่องราวต่างๆ จึงมีการเหลากันจนแหลม และกลายเป็นกระแส  "เกลียดนักเตะไทยคนนั้นชิหาย" จากทางฝั่งแฟนบอลลาว  และคนไทยเอง "บางคน"

หันมามองมุมไทยเราบ้างครับ เอาจริง  เลยก็คือ  เชื่อว่า"คนไทยกว่า90%" มองการแข่งขันในครั้งนี้ เป็นเรื่องธรรมดาๆมากครับ  จะชนะก็ได้  จะแพ้ก็ไม่เสียใจ  เพราะคนไทยรู้ดีอยู่แล้ว่า  นี่มันบอลนักเรียน  หาใช่นักบอลอาชีพมาเล่นกัน  ฉะนั้น  ทัวนาเมนท์นี้  แฟนบอลไทยส่วนใหญ่จึงคิดว่า เป็นความสุขที่ต้องการ  แต่ถ้าไม่ได้ ก็แค่เสมอตัว  ไม่ซีเรียสอะไร ปล่อยเป็นกิจกรรมสนุกสนานของนักบอลปัญญาชนไป

คราวนี้  หลังเกมส์การแข่งขัน  เรื่องราวกลับไม่ง่ายอย่างที่คิดครับ  เมื่อลาวไม่จบ นำเกมสการแข่งขันมาใส่เป็นคลิป เพื่อ "ประจาน" และแสดงความโกรธ แค้นนักเตะไทย ที่พวกเขาเชื่อว่า "ปล้นความสุข"ที่ควรจะเป็นของเขาไป   ซึ่งจะจริงไม่จริงไม่รู้ รู้เพียงว่า คนไทย  "หลายคนเต้นตาม" เปลวเพลิง ที่ทางลาวโหมขึ้นซะด้วยสิครับ  เอาแล้วสิ

แต่ลองมองแบบนี้ครับ  จำหลังจบเกมส นัดชิง ไทย กับ สิงคโปร์ เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาได้ป่าวเอ่ย ?

แฟนบอลไทย ทำไมไม่ออกมาแสดงท่าทีอาฆาตแค้นทีมสิงคโปร์ (แบบรวมหัวกันทั้งประเทศ)แบบลาวบ้างล่ะครับ ?

ก็ในเมื่อ ทั้งแฟนบอลไทย  นักเตะไทย   หรือแม้แต่โค้ชวินฟรีด แชร์เฟอร์  เชื่อว่าต่างก็คับแค้นเหมือนกัน  ที่มีความรู้สึกว่า  สิงคโปร์มาปล้นเอาความสุขของเราไปเฉกเช่นเดียวกัน  แถมพฤติกรรมของนักเตะสิงคโปร์ในสนาม  ก็ไม่ได้ดีเด่อะไรเลย  แถมเล่นสกปรก ตั้งแต่เริ่มเกมส์อีกต่างหาก  ทำไมแฟนบอลไทยไม่ทำละครับ ?

ตอบก็คือ  ทั้งแฟนบอลไทย  และโค้ชทีมชาติไทย  เขารู้ครับ  ว่าถ้าโวยวายไป  นอกจากจะไม่ได้ช่วยให้ถ้วยแชมปลอยกลับมาวางในตู้โชว์บ้านเราแล้ว  คู่ต่อสู้มันก็เห็นหมดน่ะสิครับ ว่าเราเป็นมวยที่โดนแล้ว  "ออกอาการ"  แบบนี้เมื่อไหร่ละก็สนุกเลยครับ  รู้ว่ายั่วได้เขาก็แทงอยู่นั่น คนไทยเลยเลือกไม่ทำ  อยู่เฉยดีกว่าสบายกว่ากันเยอะ

และอย่างหนึ่ง  สิ่งที่เราควรตระหนักและ ระมัดระวังก็คือ  เรา  คือคนไทย  และนักเตะก็คือ คนไทย เช่นเดียวกับเรา  ลองถามใจตนเองดูครับ  ถ้าเหตุการณ์นี้เป็นมุมกลับ และเราโดนแบบนี้ และเราแพ้  ไม่ได้แชมป์ ลาวได้แชมป์ไป คุณคิดว่าลาว  จะออกมาด่านักเตะตัวเอง แบบนี้หรือเปล่าเอ่ย ?

ผู้กำกับก็ตุง
Japan & The Gang
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +152/-234

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 11:08:53 PM »

รบกันเลยๆ ฮี่ๆ

มั่นใจว่าคนไทยเกิน 10 ล้านคน สนับสนุนสมาคมฟุตบอลไทย
http://facebook.com/10millionforFAT
~ข้าวหลาม~
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +66/-25

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 11:17:28 PM »

ก็อย่างว่าแระคับ ...

เห็นคลิปประจานกรรมการนัด สิงคโปร เจอ ไทย ไม่ค่อยเห็นมีใครเป็นเดือจเป็นร้อนเท่าไร ...
พอเจอ คลิปลาว กับ ไทย เห็นเป็นเดือจเป็นร้อน แทนกัน จัง ...

บอลมี 90 นาที ก็ให้มันจบ ไปตรงนั้นดีกว่า ไม่ช่ายมารุมด่ากันเอง พวกฝ่าย ลาว ก็ ช่ายย่อย เห็น พยายามสร้างกระแสอยู่เรือย
ฝ่ายคนไทย โลกสวย ก็ เต้น กันตามไปอีก ไม่หยุดหย่อน ...

ไม่ได้บอก ว่าเด็กไทย ที่ทำไปวันนั้นมันถูกต้องน่ะคับ แต่ รู้สึก สังเวท ที่่เห็น คนไทยเป็นเดือจเป็นร้อน จนออกนอกหน้า ...

FANUNIONS
กดอีกดิ อีตุ๊ด!!
Full Member

คะแนนความรัก: +200/-61

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 11:22:43 PM »

อยากบอกเขาว่า เข้าใจป่ะ? จบป่ะ?

"เปลี่ยนแปลงสมาคมฟุตบอลฯได้ ก็เปลี่ยนประเทศนี้ได้"
minloveans
อยู่ระหว่างการตรวจสอบ
Sr. Member
*

คะแนนความรัก: +172/-376

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 11:23:41 PM »

ผมแค่มีความสุขที่ได้แชมป์ แค่นี้กอพอใจแล้วเรื่องอื่นช่างหัวมัน
ม๋าเนีย ณ.สุระกุล_SR104
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +282/-13

ร้อย.บก.พล.ร.๕ กองกำลังเทพสตรี

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 12:45:17 AM »

เรื่องแบบนี้ยังใหม่สำหรับประเทศเขาครับ แต่สำหรับเรา ชินแล้ว เขาเลยทำให้เป็นเรื่องใหญ่ได้

Chamakh
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +103/-75

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 12:51:15 AM »

+ ให้ครับ เห็นด้วยครับ

ดง_ชฎาเกรท
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +892/-114

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 01:01:46 AM »

เห็นด้วย พันเปอร์เซ็นต์ครับ

พรีเซนเตอร์บอลไทย ตัวจริง

ข้อมูลผู้ขาย http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=193316.0
Glock-19
Buriramsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +6118/-3344

กมฺมุนา วตฺตี โลโก

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 05:12:54 AM »

ไม่มีอะไรจะพูดคับ ตรงใจมากๆ  ยิ้ม

+ 1 งามๆให้ล่ะกันครับ  ยิ้ม

BURIRAM UNITED
golf.pwa
!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Hero Member

คะแนนความรัก: +1511/-133

!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 06:51:58 AM »

คนไทย  "หลายคนเต้นตาม" เปลวเพลิง ที่ทางลาวโหมขึ้น

พูดถูกใจมากครับ จขกท. ยิ้มเท่ห์ 
                  ก็อย่างว่าครับคนโง่ก็ตกเป็นเยื่อคนฉลาดเห็นแค่ภาพที่เขาสร้างขึ้น
                 มันก็รีบตัดสิ้นใจกันแล้ว...โดยไม่รอฟังคำแก้ตัวคนถูกกล่าวหา..แล้วค่อยมาวิเคราะห์

กวางน้อย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +252/-112

เมื่อต่างแนวคิดไม่พึงร่วมแนวทาง

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 07:00:00 AM »

คนไทย  "หลายคนเต้นตาม" เปลวเพลิง ที่ทางลาวโหมขึ้น

พูดถูกใจมากครับ จขกท. ยิ้มเท่ห์ 
                  ก็อย่างว่าครับคนโง่ก็ตกเป็นเยื่อคนฉลาดเห็นแค่ภาพที่เขาสร้างขึ้น
                 มันก็รีบตัดสิ้นใจกันแล้ว...โดยไม่รอฟังคำแก้ตัวคนถูกกล่าวหา..แล้วค่อยมาวิเคราะห์
ผมว่าคนไทยหัวใจลาวนะ แล้วพวกนี้จะก่อนตั้งกองโจรแบ่งแยกดินแดนภาคอิสานไหมนี่ ยิงฟันยิ้ม

การรับฟังข่าวสาร เพียงด้านเดียว เป็นจุดเริ่มต้นของความเกลียดชังแบบไม่มีความหมาย
terati20
Hero Member

คะแนนความรัก: +814/-567

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 07:36:49 AM »

ง่ายๆ ครับ
ถ้าลาว ชนะ เหตุการณ์ทุกอย่างจะไม่มีการขุดคุ้ยขึ้นมาเหลา

เขาจะทำอะไรก็ปล่อยเขาไป จริงคนลาวก็ไม่เชียร์ทีมชาติไทยอยู่เเล้ว
เพราะเขามีปูมหลังที่ฝังใจ ก็ปล่อยให้เขาจมกับปูมหลังของเราไป

เราก็พัฒนาตัวเราเองไปเรื่อยๆ ไม่ต้องสนใจเขา ถ้าเราเก่ง เราเจ๋ง
ลงไปในสนาม ถล่มให้เละ จะให้เขาขุด ว่า นักบอลเราเข้าห้องน้ำไม่กดชักโครก เยี่ยวเลอะขอบชักโครก
ก็ช่างหัวมัน

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
ซอสพริกศรีราชา
ซอสพริกเผ็ดปานกลาง
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +116/-2

ไม่ใช่ฮาร์ดคอร์ นะครับ

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 07:41:33 AM »

+1 ครับ 
Ozaka
ยกเลิกสมาชิก
Jr. Member
*

คะแนนความรัก: +36/-177

สีเสื้อไว้ที่หลัง ทีมชาติต้องมาก่อน

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 08:24:00 AM »

เห็นด้วย มากๆ

ลาวมันยัง เด็กน้อยนัก

monikung_007
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +39/-20

007+18+555

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 08:30:47 AM »

ลาว
โกะยังบลัด
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +191/-56

ยังไม่รวย อยู่อย่างรวย ไม่มีทางรวย

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 08:42:12 AM »

เขียนดีมาก.....แต่ติดตรงที่ จริงๆ นักเตะไทยในระดับกีฬามหาลัย ก็เป็นนักเตะระดับสโมสรแล้ว....แต่บางประเทศไม่มีเหมือนเราเท่านั้นเอง
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +276/-162

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:03:55 AM »

ถ้าเราชนะพวกเขาแบบขาดลอยเหมือนแต่ก่อน

เขาคงไม่มาเล่นงานเราหรอกครับ เขาคงเล่นงานกันเอง
mumu
เคยถูกแบนมาแล้ว
Sr. Member
*

คะแนนความรัก: +252/-542

แชมป์เซราะกราว. จะนับ

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:21:26 AM »

ผมกลับมองอีกด้าน แทนที่จะชื่นชม กับ แชมป์ ที่เด็กๆทำได้. ไอ้เรื่องในเกมส์ หรือ กิริยา ของนักเตะ ก็ว่าเป็นส่วนๆไป.

อ. นาโพธิ์ จ.บุรีรัมย์ 31230
รักยิ้ม^^
อยู่ในใจคุณ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +237/-92

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:22:35 AM »

ลาวคงแค้นแหละ เพราะเรื่องมันหยุมหยิมเรื่องแบบนี้ทำมาเป็นเรื่องซะดูใหญ่โต เราควรก้าวให้พ้นได้แล้วไม่ต้องไปสนใจเค้าหรอก ทั้ง Comment หรือตอบโต้ใดๆทั้งสิ้นและอย่าไปเกรียนเหมือนเราไปเล่นกับเค้าก็ยิ่งได้ใจ

แอบดูที่รูเดิม_SR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +571/-359

เรารัก ชลบุรี

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:23:10 AM »

ไทยได้แชมป์ จบปะ พี่น้องชาวโลก 555555555

[/url]
::Special one ณ พิจิตร::
WE LOVE THE KING คนพิจิตร รักพิจิตร เชียร์พิจิตรเอฟซี
เคยทำผิดกฎห้องซื้อขาย (หลายครั้ง)
Jr. Member
*

คะแนนความรัก: +109/-158

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:23:29 AM »

ผมกับมองต่างมุม แทนที่จะตักเตือนเด็กมหาลัย กับมายกห่างแทน ผมว่าผิดนะ
ไปสรรเสริญกับพฤติกรรมไม่ดี ควรตักเตือน และแก้ไขปัญหา และก็อย่าไปเต้นตามลาว
แก้ปัญหาแค่ภายในไม่ต้องออกสื่อ

พิจิตร สเตเดี้ยม ความภาคภูมิใจของชาวจังหวัดพิจิตรทุกคน
JDAM
Full Member

คะแนนความรัก: +163/-227

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:28:12 AM »

เอาแบบชัดๆนะครับ  สำหรับโลกทัศน์ ที่แต่ละคนจะมอง ซึ่งถ้าพูดให้ถูกเจาะจงให้ชัดก็คือ "มุมมองใคร  มุมมองมัน"

เมื่อพูดถึงในส่วนของลาว  แน่นอนครับ  ต่อให้ นักเตะไทย มิได้แสดงพฤติการณ์ และ พฤติกรรม ดังที่เห็นในคลิป (จากลาว)  ลาวย่อมมองว่า  ไทยน่าหมั่นใส้  และ ลาวอยากเอาชนะมากๆอยู่ดี  ดูจากจำนวนแฟนบอลในสนามได้เลยครับ  ตั้งแต่เกิดมา มีใครในที่นี้เคยเห็นฟุตบอลนักเรียนชิงแชมป์เอเชีย แฟนบอลเข้าชมเต็มสนามบ้างไหมครับ ? และทดเวลาเจ็บเกือบ10นาที  (จริงป่าวไม่รู้ รู้แต่ผมรู้สึกขำมากกว่า555)

เอาง่ายๆครับ  ผมเองเลข3นำแล้ว และลองย้อนระลึกชาติ  กลับไปอย่างละเอียดในซอกหลืบของก้อนเนื้อสมอง ไม่ว่าจะเป็นที่ไทย หรือ ประเทศที่ว่ากันว่าบ้าฟุตบอลสุดๆอย่างอินโด ก็ยังไม่เคยเห็น ...สักครั้งก็ไม่เคย ?

แต่ที่ลาวนี่ บอกได้ว่า เซอร์ไพรสสุดๆครับ  ถ้าคนไม่รู้แล้วมาดู นี่มั่นใจว่าท่านต้องคิดว่า นี่เป็นรอบชิงฟุตบอลซีเกมสอย่างแน่นอน นี่เป็นเหตุผลหนึ่ง ที่ทำให้เรื่องราวต่างๆ จึงมีการเหลากันจนแหลม และกลายเป็นกระแส  "เกลียดนักเตะไทยคนนั้นชิหาย" จากทางฝั่งแฟนบอลลาว  และคนไทยเอง "บางคน"

หันมามองมุมไทยเราบ้างครับ เอาจริง  เลยก็คือ  เชื่อว่า"คนไทยกว่า90%" มองการแข่งขันในครั้งนี้ เป็นเรื่องธรรมดาๆมากครับ  จะชนะก็ได้  จะแพ้ก็ไม่เสียใจ  เพราะคนไทยรู้ดีอยู่แล้ว่า  นี่มันบอลนักเรียน  หาใช่นักบอลอาชีพมาเล่นกัน  ฉะนั้น  ทัวนาเมนท์นี้  แฟนบอลไทยส่วนใหญ่จึงคิดว่า เป็นความสุขที่ต้องการ  แต่ถ้าไม่ได้ ก็แค่เสมอตัว  ไม่ซีเรียสอะไร ปล่อยเป็นกิจกรรมสนุกสนานของนักบอลปัญญาชนไป

คราวนี้  หลังเกมส์การแข่งขัน  เรื่องราวกลับไม่ง่ายอย่างที่คิดครับ  เมื่อลาวไม่จบ นำเกมสการแข่งขันมาใส่เป็นคลิป เพื่อ "ประจาน" และแสดงความโกรธ แค้นนักเตะไทย ที่พวกเขาเชื่อว่า "ปล้นความสุข"ที่ควรจะเป็นของเขาไป   ซึ่งจะจริงไม่จริงไม่รู้ รู้เพียงว่า คนไทย  "หลายคนเต้นตาม" เปลวเพลิง ที่ทางลาวโหมขึ้นซะด้วยสิครับ  เอาแล้วสิ

แต่ลองมองแบบนี้ครับ  จำหลังจบเกมส นัดชิง ไทย กับ สิงคโปร์ เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาได้ป่าวเอ่ย ?

แฟนบอลไทย ทำไมไม่ออกมาแสดงท่าทีอาฆาตแค้นทีมสิงคโปร์ (แบบรวมหัวกันทั้งประเทศ)แบบลาวบ้างล่ะครับ ?

ก็ในเมื่อ ทั้งแฟนบอลไทย  นักเตะไทย   หรือแม้แต่โค้ชวินฟรีด แชร์เฟอร์  เชื่อว่าต่างก็คับแค้นเหมือนกัน  ที่มีความรู้สึกว่า  สิงคโปร์มาปล้นเอาความสุขของเราไปเฉกเช่นเดียวกัน  แถมพฤติกรรมของนักเตะสิงคโปร์ในสนาม  ก็ไม่ได้ดีเด่อะไรเลย  แถมเล่นสกปรก ตั้งแต่เริ่มเกมส์อีกต่างหาก  ทำไมแฟนบอลไทยไม่ทำละครับ ?

ตอบก็คือ  ทั้งแฟนบอลไทย  และโค้ชทีมชาติไทย  เขารู้ครับ  ว่าถ้าโวยวายไป  นอกจากจะไม่ได้ช่วยให้ถ้วยแชมปลอยกลับมาวางในตู้โชว์บ้านเราแล้ว  คู่ต่อสู้มันก็เห็นหมดน่ะสิครับ ว่าเราเป็นมวยที่โดนแล้ว  "ออกอาการ"  แบบนี้เมื่อไหร่ละก็สนุกเลยครับ  รู้ว่ายั่วได้เขาก็แทงอยู่นั่น คนไทยเลยเลือกไม่ทำ  อยู่เฉยดีกว่าสบายกว่ากันเยอะ

และอย่างหนึ่ง  สิ่งที่เราควรตระหนักและ ระมัดระวังก็คือ  เรา  คือคนไทย  และนักเตะก็คือ คนไทย เช่นเดียวกับเรา  ลองถามใจตนเองดูครับ  ถ้าเหตุการณ์นี้เป็นมุมกลับ และเราโดนแบบนี้ และเราแพ้  ไม่ได้แชมป์ ลาวได้แชมป์ไป คุณคิดว่าลาว  จะออกมาด่านักเตะตัวเอง แบบนี้หรือเปล่าเอ่ย ?

ท่านเข้าใจผิดแล้วครับว่าแฟนบอลไทยยอมรับในในความพ่ายแพ้อย่างที่ท่านบอก

ท่านลองเข้าไปย้อนดูพฤติกรรมของแฟนบอลไทยใน page AFF หลังแพ้สิงคโปร์นะครับ แล้วท่านจะรู้ว่ามันไม่ได้สวยหรูอย่างที่ท่านว่า

https://www.facebook.com/affsuzukicup

ค้นหารถ กดหาเรา.... www.find4car.com
x-files
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +53/-25

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:47:10 AM »

กีฬา...

โดมธีรเดชพล ณ เมืองทอง
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +236/-277

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:32:24 AM »

KAMIKAZE ผมก็ตามอ่านบทความคุณมาตลอดผมว่าคุณเขียนดีนะ แต่ ครั้งนี้ ไม่สร้างสรรค์จริงๆ 
เเสงตะวันเดือนอ้าย
Hero Member

คะแนนความรัก: +913/-1208

ยอม อด อย่าง เสือ ดี กว่า อิ่ม อย่าง หมา

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:43:20 AM »

ได้เเชมป์  จบป่ะ

คุณค่าของการรอคอยไม่ได้อยู่ที่­­­ปลายทาง แต่อยู่ที่ระหว่างทางคุณได้เรีย­­­นรู้อะไรจากการรอคอยบ้าง
อาจารย์หนุ่ย_SR38
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +604/-192

สโมสรฟุตบอลอุดรธานี เอฟซี

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 11:18:05 AM »

รายการแข่งขันที่ลาวเป็นรายการ ชิงแชมป์กีฬามหาวิทยาลัยอาเซียน เป้นฟุตบอลระดับนักศึกษา ครับ  ไม่ใช่ฟุตบอลนักเรียนชิงแชมป์เอเซีย ครับ เพราะฟุตบอลนักเรียน อายุ 18 ปี ชิงแชมป์เอเซีย ปีนี้จัดแข่งที่อิหร่าน  ส่วนฟุคบอลนักเรียน อายุ 15 ปี ชิงแชมป์เอเซีย จัดที่เมืองไทย  ถ้าจำไม่ผิดนักเรียนไทยได้แชมป์ ทั้ง 2 รายการ ครับ

ส่วนที่ว่า รายการฟุตบอลนักเรียนชิงแชมป์เอเซีย  เคยมีแฟนบอลไทย เข้าชมจนเต็มสนาม ศุภฯไหม  คำตอบคือมีครับ  เป็นฟุตบอลนักเรียน อายุ 18 ปี ชิงแชมป์เอเซีย  เมื่อปี 2522  ที่ทีมนักเรียนไทย เข้าชิงชนะเลิศ กับ ทีมนักเรียนเกาหลีใต้  และทีมนักเรียนไทยชนะ 2-0 ได้แชมป์ ครับ  นักเรียนไทยชุดนั้นจะมี สมปอง  นันทประภาศิลป์  ศักดริน  ทองมี  รังสิวุฒิ  ชโลปถัมป์  และคนที่แฟนบอลรุ้จักกันดีในสมัยนี้ คือ อ.โสภิต  ภาโนมัย รองประธานฝ่ายจัดการแข่งขันฟุตบอลลีกภูมิภาคคนปัจจุบัน ก็เล่นในชุดนักเรียนไทย ชุดนั้นด้วย  แฟนบอลชาวไทยเข้าชมในสนามวันนั้นล้นสนามศุภฯ ครับ  จริงๆ แล้ว แฟนบอลล้นสนามมาตั้งแต่รอบรองชนะเลิสแล้วครับ  นัดชิงชนะเลิศ เลยมีการถ่ายทอดสดทาง ช่อง 7 สี  แต่คนดุยังล้นสนามศุภฯ เช่นเดิม  สรุปเข้าใจง่ายๆ ว่า มีคนดุในสนามศุภฯ มากกว่า นัดชิงฟุตบอล ซูซูกิ คัพ  นัดทีบอกว่าขายบัตรหมดภายใน 3 ชั่วโมง แต่ยังมองเห็นที่นั่งว่างกันหลายจุดในสนาม ครับ

[
JeDi UniTeD
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +25/-38

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 11:53:01 AM »

ท่านเข้าใจผิดแล้วครับว่าแฟนบอลไทยยอมรับในในความพ่ายแพ้อย่างที่ท่านบอก

ท่านลองเข้าไปย้อนดูพฤติกรรมของแฟนบอลไทยใน page AFF หลังแพ้สิงคโปร์นะครับ แล้วท่านจะรู้ว่ามันไม่ได้สวยหรูอย่างที่ท่านว่า

https://www.facebook.com/affsuzukicup

แฟนเพจนี้เป็นแฟนเพจของการแข่งกลางๆ มีเข้าไปทุกประเทศที่ร่วมการแข่งขัน
ยอมรับว่ามีคนไทยเข้าเกรียนเข้าไปด่า แต่ก็โต้ตอบกันในนั้น
คนไทยไปโวยวายต่อในเแฟนเพจของสิงคโปร หรือแฟนเพจสโมสรที่นักเตะคนนั้นสังกัดหรือป่าวครับ

แล้วเห็นคนสิงคโปรด่ากลับประเทศตัวเองนักเตะตัวเองบ้างไหมครับ
ไทยเราไปทำคลิปใส่ไฟเค้าหรือ ป่าว

ลาวมาด่าเราไม่เจ็บใจเท่า เราด่ากันเองโดยไม่ดูที่มาที่ไปเสียก่อน
ไม่ได้บอกว่านักเตะไทยทำถูก แต่ใ้ห้เห็นใจนักเตะ เข้าใจบ้างว่าเค้าเจออะไรในสนาม
เป็นเราจะทนได้ขนาดไหน สิ่งที่เราเห็นเป็นแค่มุมมองที่เค้ามองแล้วเราคล้อยตามและตามน้ำไป

การแข่งขันมันจบไปนานแล้ว ลาวมาเป็นเรื่องเป็นราวต่อขนาดนี้เพราะอะไร นี่น่าเป็นประเด็นที่ จขกท
ตั้งใจพูดถึงมากกว่า

รักบอลไทย  ชูลีกไทย  ทำนุบำรุงให้รุ่งเรือง  สมเป็นลีกของไทย
[---------^_^---------] I an Bangkok Citizen
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +407/-100

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 12:07:09 PM »

ถ้าไม่มีเหตุการณ์นี้ ผมคนหนึ่งล่ะไม่รู้ว่านักศึกษาไทย เข้าชิงกับ นักศึกษาลาว...และตอนนี้ผมและหลายท่านในนี้ก็มานั่งถามหาฟูลแมชท์   นั่นแสดงว่า...เรา(แฟนบอล)ไม่ค่อยได้ให้ความสำคัญบอล(กีฬา)รายการนี้เท่าไหร่...
ซูรัต ชูคฮา
MS.Where are you?
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +582/-242

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 12:23:10 PM »

Thailand
โต้หิมะ ณ ปราการ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1045/-391

ผมอยากเห็นคนไทยรักครอบครัวแบบผม

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 12:53:12 PM »

เขามีแต่พวกสร้างภาพ  แต่ "ลาวสร้างคลิป" ยิงฟันยิ้ม

leon
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +213/-60

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 12:54:27 PM »

ผมชอบครับ +เลย
SleepMan
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +149/-42

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 12:55:14 PM »

คนไทยเดี๋ยวนี้มันก็เป็นอย่างนี้แหละครับ รักความสบาย ชอบตามกระแส อ่านน้อย พิมพ์เยอะ ใครเขายัดอะไรมาให้ ก็ด่าๆกันตามน้ำ แทนที่จะหาข้อมูลมาเสพรอบๆด้าน แล้วก็คิดก่อนจะพิมพ์ ตัวอย่างตามกระทู้ในสู้ๆนี่ล่ะครับ ด่าตามหัวกระทู้ ทั้งๆในกระทู้เขามีคนเอาข้อมูลมาลงแก้แล้ว
พระเอก EROtic
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +305/-169

หลบหน่อยพระเอกมา

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 01:50:39 PM »

เรื่องที่เกิดขึ้น มันเรื่องไม่เป็นเรื่องว่ะ  ลังเล  ไปเต้นตามเค้า 555+

ไอ้พวกที่เกรียนยังไม่ถึงระดับ  พวกนายต้องเก็บ Lv. อีกเยอะ  ถึงจะบรรลุ

เจอกับเรื่องแค่นี้  มันเล็กน้อยกว่าเป็นสิวว่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อยากเป็นคุณครูจังเลย   ยิงฟันยิ้ม
HUNTER_BONJOVIZA
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +60/-134

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 02:13:42 PM »

พี่น้องกันไม่ใช้หรอ เดียวเข้าไม่นับเราเป็นพี่แล้วใช้ใหม

แล้วเรื่องภาษาเขียนรึภาษาลาว ผมใช้ของไทย ให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลย อะไรมันก็คล้ายๆๆกันเยอะ

Thesool_ AV006
AV Group ดิวะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +618/-175

ขุนพลนเรศวร

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 03:26:20 PM »

เป็นกำลังใจให้นักบอลไทยครับ เข้าใจปะๆๆๆๆ

We Are PitLok ขุนพลนเรศวร ไม่เคยกลัวใคร

ข้อมูลผู้ขาย http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=334357.new#new
scolax
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +33/-42

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 03:39:13 PM »

อย่าได้แคร์ ยังไงไทยก็จะเป็นศูนย์กลางอาเซียน ฮ่าๆๆ จบป่ะ ไม่ว่าจะภาษาหรืออะไรก็ตามแต่ พี่ไทยมาก่อนแน่นอน
JDAM
Full Member

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 04:43:31 PM »

แฟนเพจนี้เป็นแฟนเพจของการแข่งกลางๆ มีเข้าไปทุกประเทศที่ร่วมการแข่งขัน
ยอมรับว่ามีคนไทยเข้าเกรียนเข้าไปด่า แต่ก็โต้ตอบกันในนั้น
คนไทยไปโวยวายต่อในเแฟนเพจของสิงคโปร หรือแฟนเพจสโมสรที่นักเตะคนนั้นสังกัดหรือป่าวครับ

แล้วเห็นคนสิงคโปรด่ากลับประเทศตัวเองนักเตะตัวเองบ้างไหมครับ
ไทยเราไปทำคลิปใส่ไฟเค้าหรือ ป่าว

ลาวมาด่าเราไม่เจ็บใจเท่า เราด่ากันเองโดยไม่ดูที่มาที่ไปเสียก่อน
ไม่ได้บอกว่านักเตะไทยทำถูก แต่ใ้ห้เห็นใจนักเตะ เข้าใจบ้างว่าเค้าเจออะไรในสนาม
เป็นเราจะทนได้ขนาดไหน สิ่งที่เราเห็นเป็นแค่มุมมองที่เค้ามองแล้วเราคล้อยตามและตามน้ำไป

การแข่งขันมันจบไปนานแล้ว ลาวมาเป็นเรื่องเป็นราวต่อขนาดนี้เพราะอะไร นี่น่าเป็นประเด็นที่ จขกท
ตั้งใจพูดถึงมากกว่า

ผมว่าท่านดูไม่หมดนะ ในเพจนั้น ถ้าท่านติดตามเพจนั้นตั้งแต่แรกท่านจะรู้ครับว่าแฟนบอลไทยเราบางคนบางกลุ่มไม่ธรรมดาครับแถมอาจจะยิ่งกว่าเพื่อนบ้านด้วยซ้ำ ซึ่งถามว่าผมอะไรมั้ยกับแฟนบอลกลุ่มนั้น ผมก็เฉยๆ เพราะนานาจิตตัง อีกอย่างผมก็เคยเอาบางโพสต์ที่เกรียนๆ มาโพสต์แล้วซึ่งก็มีคนในนี้ทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย

เอาง่ายๆ ว่า ถ้าทุกท่านในนี้เห็นด้วยและไม่ควรตำหนิกับพฤติกรรมของนักเตะเราที่แสดงออกไปในนามทีมชาติ เพราะโดนยั่วยุหรือโดนก่อน ก็ตามนั้นครับ

ค้นหารถ กดหาเรา.... www.find4car.com
ซุปเปอร์หมูเอฟซี
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +31/-7

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 07:16:00 PM »

Golf_Prakarn
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +556/-135

ทีมชาติไทย ใครไม่เชียร์ ตูเชียร์!!

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 08:23:30 PM »

คนลาวด่าไทย ไม่เจ็บใจเท่า "คนไทยด่ากันเอง"

DTIFC
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +97/-47

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:53:10 PM »

เหตุการณ์ไทยแพ้สิงคโปร์ ครั้งนี้ มันเทียบกันยาก กับเหตุการณ์ของลาวแพ้ไทย
ผมอยากให้นึกถึง ที่ไทยแพ้สิงคโปร์ เมื่อปี 2007
ไทยโกรธแค้นสิงคโปร์แค่ไหน แฟนบอลไทยถึงใส่เหลืองเข้ามาเชียร์กันเต็มสนาม
ผมเลยว่า มันมีประเด็นในเกมๆนั้นมากกว่า เลยทำให้มีความโกรธแค้นกันหลังเกม
แต่สำหรับลาว ก่อนเกม เขาก็แค้นเราอยู่แล้วแหละครับ เจอแบบนี้ ของก็ขึ้นเป็นธรรมดา
mart nara
!!wE aRe NaRa UnItEd.!! !!We aLL ArE BrOtHeRs!!
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1341/-329

!!wE aRe NaRa UnItEd.!! !!We aLL ArE BrOtHeRs!!

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 10:42:43 AM »

จัดมาบ่อยๆ ท่าน บอล กามิกาเซ่

ปล.ขอที่อยู่ ท่านกามิกาเซ่ ด้วย จะส่ง ของขวัญต้อนรับปีใหม่ไปให้น่ะ

อ้อ by the way, คน สปป.ลาว กะ คนไทย ก็ เพื่อนร่วมอาเซียน กันทั้งนั้น

อย่าทำให้กีฬา มาสร้างความเคืองใจ กันเลย ก็แค่กีฬา

เด๋วก็มีแข่งรายการอื่นแระ

แถมเดือน ซัมเมอร์นี้ ปี๋ใหม่ไทย เฮา จะไปแอ่ว เวียงจันทร์ ซะหน่อย

เด๋วงานจะกร่อยเอาน่ะ เหอ เหอ

EVERY TEAM NEEDSTHE12thMAN,LET'S JOIN WITH US!HISTORY IN THE MAKING!!http://www.puttipan.com/thaikeyboard/
www.BOLANARA.com,www.narautd.com
aunna
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +17/-26

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 11:16:29 AM »

เจ้าหน้าที่เปลด่านักเตะไทย
โค้ชลาวด่านักเตะไทย
 แฟนบอลเขวี้ยงขวดใส่ทีมเยือน
 นักเตะลาวนาทีที่ 3.04 มาเตะนักเตะไทยตอนนอนเจ็บ

JDAM
Full Member

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 11:23:04 AM »

จัดมาบ่อยๆ ท่าน บอล กามิกาเซ่

ปล.ขอที่อยู่ ท่านกามิกาเซ่ ด้วย จะส่ง ของขวัญต้อนรับปีใหม่ไปให้น่ะ

อ้อ by the way, คน สปป.ลาว กะ คนไทย ก็ เพื่อนร่วมอาเซียน กันทั้งนั้น

อย่าทำให้กีฬา มาสร้างความเคืองใจ กันเลย ก็แค่กีฬา

เด๋วก็มีแข่งรายการอื่นแระ

แถมเดือน ซัมเมอร์นี้ ปี๋ใหม่ไทย เฮา จะไปแอ่ว เวียงจันทร์ ซะหน่อย

เด๋วงานจะกร่อยเอาน่ะ เหอ เหอ

+1 ครับ

Hero Member
**

ทีมชาติไทย ใครไม่เชียร์ ตูเชียร์!!

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 04:44:04 PM »

ผมขอแก้ไขข้อความผม เอารูปออกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2012, 05:11:13 PM โดย Golf_Prakarn » บันทึกการเข้า

Smirnoff
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +202/-24

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 05:01:42 PM »

ครั้งนี้ใครจะด่าไทยเพื่อลาวก็ด่าไปเหอะ แต่ผมไม่ยอมหลอก แฟนบอลลาวแมร่งเิกินไป

อ้าวแบบนี้เกินไปแล้วนะ คนลาว..

Smirnoff
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 05:25:50 PM »

พี่กอล์ฟไปเอารูปมาจากไหนครับ.. พอบอกเฟจบุํคได้ไหม

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 06:29:44 PM »

พี่กอล์ฟไปเอารูปมาจากไหนครับ.. พอบอกเฟจบุํคได้ไหม

ในข้อความเลยครับ

มกรา ปราการเอฟซี
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +84/-32

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 12:00:32 AM »

ลาวด่าไทย ไม่เท่าไรหรอก  แ่ต่เจ็บใจที่สุด ก็คนไทยด้วยกันเอง

ที่ไม่หาข้อมูลไม่รอบด้านแล้วออกมาด่า มาว่า นักเตะ  โลกสวยกันเหลือเกิน

Smirnoff
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 12:02:03 AM »

http://board.postjung.com/648679.html

ใครโลกสวยอยู่ เชิญไปเสพ ลิ้งคืข้างบน

Leoman
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Sr. Member
*

คะแนนความรัก: +261/-711

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 11:02:48 AM »

ไม่ใช่เฉพาะเรื่องบอล นะครับ
ประวัติศาสตร์ ที่คนลาว ไม่แฮ็ปปี้กับคนไทย มีมายาวนาน
นับตั้งแต่เรื่อง พระแก้ว มรกตแล้วครับ

ประชาชนคนลาวถูกฝังหัวเรื่อง ไทยไปแย่งพระแก้วมรกตมา
การสร้างชาตินิยม โดยรัฐบาลลาว ใช้ไทย เป็นจำเลย

จะเห็นว่า ภาครัฐของลาว พยายาม ให้ประชาชนคนลาว ดูทีวี เวียตนาม

แต่..... คนลาวส่วนใหญ่ ดูทีวีไทย ดูละครไทย และ ฟังเพลงไทย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์