ธันวาคม 22, 2014, 02:58:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นุสิตาพาเที่ยว>> มนต์สเน่ห์ แม่ฮ่องสอน  (อ่าน 4684 ครั้ง)
nusita_angel
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +1719/-252

ขอบคุณ ที่จากไป ถึงได้รู้ว่า โลกนี้กว้างจริงๆ

| | |
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 06:10:57 AM »

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ ไทยแลนด์สู้ๆ คะ เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา นุสิพร้อมกับเพื่อนๆ กลุ่มถลอกปอกเปิกทัวส์และกลุ่มบ้านสวนพอเพียงได้จัดทริปเฉพาะกิจ เที่ยวจังหวัดแม่ฮ่องสอนค่ะ สำหรับสถานที่เที่ยวได้แก่ ปาย ปางอุ๋ง ดอยแม่ยะ หมู่บ้านสันติชล หมู่บ้านรักไทย จีน-ยูนาน ไร่สตอเบอรี่

จังหวัดแม่ฮ่องสอนมีสถานที่เที่ยวเยอะมากค่ะ เพื่อนๆ ตามมาดูกันนะคะ ว่ามีที่ไหนบ้าง
สำหรับทริปนี้ เหมารถตู้เก็บค่าใช้จ่ายคนละ 2,000 บาท ใช้เวลา 2 คืน 3 วัน ถือว่าสั้นมากเลยเพราะเป็นการเดินทางไกลมาก เป็นค่าเหมารถตู้ ค่าน้ำมัน ค่าธรรมเนียม ไม่รวมค่าอาหาร

นุสิรวมพลเริ่มออกเดินทางจากกรุงเทพฯ เวลาประมาณ 19.00 น. ของคืนวันที่ 16 พฤศจิกายน 55
ไปถึงห้วยน้ำดังเวลา 6.00 น. ของวันที่ 17 พฤศจิกายน 2555 บรรยากาศตอนที่ไปถึงฟ้าปิดค่ะ หมอกลงหนามาก อากาศเย็นสบาย ไม่หนาว ฟ้ายังคงมืดมิด แต่ฟ้าก็สางเร็วมาก แค่เวลา 6.30 ท้องฟ้าเริ่มสว่าง แล้วพวกเราก็จัดแจงถ่ายรูปเก็บไว้เป็นที่ระลึกกันประมาณ 2 ชั่วโมงครึ่ง
     หมอกลงหนามากแต่ไม่หนาวเลยค่ะ  ปีนี้ทางเหนือหนาวช้ามาก สตอเบอรี่ก็ออกผลช้าตามไปด้วย มีนักท่องเที่ยวเดินทางมาที่แห่งนี้ไม่หนาแน่นมากนัก มีโฮมสเตย์ให้พัก มีของที่ระลึกขายเล็กน้อย มีผีเสื้อลายไม้ตัวใหญ่ๆ ซึ่งเกิดมาไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อนเลย สวยมาก แถมเชื่องซะด้วย

พอเก็บภาพความประทับใจเป็นที่เรียบร้อย พวกเราก็เดินทางสู่ปางอุ๋งต่อไป

พอหมอกเริ่มบางตา เราก็ขับรถเคลื่อนพลออกจากห้วยน้ำดัง มุ่งหน้าสู่ปางอุ๋ง
ไม่นานเท่าไหร่ก็มาถึงที่พัก ผู้หญิงแยกตัวไปอาบน้ำ ส่วนผู้ชาย รับหน้าที่กางเต้นท์ค่ะ ส่วนนุสิตา หาเสบียงเตรียมพร้อมสำหรับคืนนี้

ตอนมาถึงปางอุ๋ง คาดหวังไว้ว่า จะเห็นบรรยากาศแสงสีส้มๆ เหมือนอย่างที่เห็นในอินเตอร์เนต แต่ก็ไม่ได้เห็น เพราะฟ้าปิด หมอกลง ไม่หนามาก  ใกล้พรบค่ำเต็มที มองไปกลางน้ำเห็นหงส์ 2 ตัวกำลังหยอกล้อกันอยู่ ดูมีความสุข

คืนนี้พวกเรานอนดูดาวกันจนถึง ตี 1.30 น. บางคนหลับเพราะฤทธิ์สุรา  พอตกกลางคืนอากาศเริ่มหนาวเย็น ต่างคนต่างมุดเข้าเต้นท์ นุสิเริ่มตื่นเวลา 5.00 น. ภาวนาให้ถึงเช้าเร็วๆ เพราะอากาศหนาวมาก หนาวจนนอนไม่หลับ หันไปดูเพื่อนสาวอีก 2 คน นอนกอดกันกลม (ตอนไม่กอดก็กลมอยู่แล้ว) พลางนึกในใจ ถ้าเมื่อคืนฉันดื่ม ก็คงจะช่วยได้บ้าง ไม่แปลกใจเลยว่า ทำไมสาวเกาหลี ดื่มกันเก่งจัง เพราะอากาศบ้านเขาหนาวนี่เอง....

นุสิหนาวจนทนไม่ไหว ปลุกเพื่อนลุกขึ้นมาออกกำลังกายซะงั้น แต่ก็ยังไม่หาย นึกขึ้นมาได้เรายังเหลือเทียนอยู่อีกหลายเล่ม (ที่นี่มีเทียนและโคมไฟให้เช่า อันละ 100 บาท) แถมมีที่ชาร์ตแบตให้เช่าด้วยนะคะ คิดราคา 20 บาท

นุสิเริ่มจุดเทียนและผิงไฟด้วยเทียนแท่งน้อยๆ กับเพื่อนอีก 1 คน ฟ้าไม่ทันจะสางดี เธอก็ชวนนุสิลุกไปรอเก็บภาพปางอุ๋งยามเช้า อากาศหนาวมาก จำใจลุกไปเพราะกลัวจะพลาดภาพดีๆ เพราะเสร็จงานนี้แล้ว ไม่รู้เมื่อไหร่จะได้มาเยือนอีก

วันนี้ไม่ได้เห็นปางอุ๋งแบบที่โฆษณาไว้ ไม่เป็นไร แต่นุสิยืนอยู่ตรงนี้ นุสิรู้ดี มันสวยงาม และสวยงามในอีกมุมมองนึง...

มีโฮมสเตย์เป็นบ้านไม้ชั้นเดียว ลักษณะคล้ายบ้านบนหลังคา เรียงรายหลายห้องเลย มีร้านกาแฟบรรยากาศดีๆ กาแฟแก้วละ 35 บาท ข้าวต้มชามละ 40 บาท จิบกาแฟคนละแก้ว บางคนทานข้าวต้มมื้อนี้รวมทุกคนแล้วหมดไป 400 บาทค่ะ

ที่นี่ร้านอาหารมีร้านเดียวของอุทยานนะคะ ราคาเทียบเท่ากับร้านข้าวต้มโต้รุ่งในกรุงเทพฯดี นี่เอง  และจะมีร้านขายไส้หมู หูหมูย่าง ราคาไม่แพง แต่เรื่องอาหารอยากแนะนำให้เตรียมไปจะดีกว่า

หลังจากเก็บภาพ และสูดบรรยากาศในช่วงเช้าพวกเราก็เริ่มออกเดินทางสู่ปายค่ะ ระหว่างทางเห็นไร่สตอเบอร์รี่กว้างมากเลยแวะทักทายคุณลุงเจ้าของไร่และเก็บภาพมาฝากกันค่ะ

หน้าไร่สตอเบอร์รี่ มีสตอเบอร์รี่วางขายอยู่ไม่มากนัก อย่างที่บอกว่าปีนี้หนาวช้า ราคาครึ่งกิโลกรัม 150 บาท ยังแพงอยู่ นุสิแอบเด็ดสตอเบอร์รี่ในสวนมากิน คิดว่าดินที่นี่เขาคงดีมากเลยค่ะ เพราะนุสิหยิบลูกที่ไม่ค่อยแดงเท่าไหร่มาชิม รสชาติหวานสุดๆ แต่เราก็ไม่ได้อุดหนุนเขา เพราะ จุดหมายปลายทางสุดท้ายของเรา คือ ไร่สตอเบอร์รี่ของพี่ติ๊ก เจ้าของไร่ที่เรากำลังจะเดินทางไปเยี่ยมนั่นเอง

เขาไม่ได้ปลูกสตอเบอร์รี่อย่างเดียวนะคะ ชาวบ้านที่นี่ปลูกหัวไช้เท้าและแครอทด้วยค่ะ ชาวไร่ที่นี่ให้ความรู้กับเราว่า หัวไช้เท้าเวลาโต จะโผล่มาครึ่งหนึ่งของดิน แต่แครอทเวลาเติบโตเขาจะอยู่ในดิน

ข้างๆ ไร่สตอเบอร์รี่ เห็นชาวบ้านกำลังช่วยกันตีข้าวค่ะ นุสิไม่เคยเห็น ดูน่าสนใจดีเลยเข้าไปดูพร้อมเพื่อนๆ เกิดมาก็เพิ่งเห็นกับตานี่แหละ แต่ละคนพูดไทยไม่ชัดเลย

เมื่อพูดคุยสอบถามสารทุกข์สุขดิบ การดำเนินชีวิตของคนพื้นที่นี่แล้ว เราก็เดินทางกันไปต่อที่หมู่บ้านรักไทย จีน-ยูนนาน

เป็นหมู่บ้านเล็กๆ มีภูเขาล้อมรอบ ถ้าเรามาถึงนี่ประมาณ 7 โมงเช้า อาจได้เก็บยอดชาร่วมกับชาวบ้านก็ได้ น่าเสียดาย....

โชว์เฟอร์ตีนผี (พี่ชาติ) แนะนำให้เราเข้าไปทานอาหารมื้อเช้าในร้านนี้ค่ะ เพื่อนๆ คุ้นตากันมั้ยคะ หมู่บ้านรักไทย  จีน - ยูนนาน
มาดูประวัติเรื่องราวกันซักนิดก่อนจะเข้าบ้านนะคะ
หมู่บ้านรักไทย จีน - ยูนนาน อยู่ที่ ต.หมอกจำแป๋ อ.เมือง จ. แม่ฮ่องสอน ที่นี่พื้นที่เหมาะแก่การปลูกชาเนื่องจากมีพื้นที่สูงจากน้ำทะเลถึง 1,776 เมตร เหมาะแก่การปลูกพืชเมืองหนาวและชาพันธุ์ดี อาหารที่ขึ้นชื่อของที่นี่ ก็คือ ขาหมู หมั่นโถว

ที่นี่จะสร้างบ้านจากดินผสมฟางค่ะ แข็งแรงพอสมควร มีรอยแตกของดินให้เห็น ดูแล้วงดงาม ชาวบ้านพูดภาษาไทยไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ แต่แม่ค้าน่ารักค่ะ ต้อนรับพวกเราเป็นอย่างดี มีการแต่งตัวที่เป็นเอกลักษณ์เพราะท้องถิ่น เน้นสีแดงเป็นหลัก แบบฉบับชาวจีน

อะไรก็ไม่ชอบเท่าตอนได้ทานอะไรอร่อยๆ ค่ะโดยเฉพาะอาหารที่แตกต่างจากที่เคยรับประทาน วันนี้มาถึงนี่แล้ว อาหารที่เราต้องสั่ง และต้องสั่งให้ได้คือ ขาหมูหมั่นโถวค่ะ ต่อด้วย ยำยอดใบชาปลาทูน่า ไก่ดำตุ๋นยาจีน และผัดยอดถั่วลันเตาเห็ดหอม ตามด้วยข้าวเปล่า 1 หม้อ
 ที่นี่มีน้ำชาบริการฟรีค่ะ เราดื่มแทนน้ำเปล่าเลย ชาร้อนๆ ได้แก่ ชาเขียว ชามะลิ ชาอู่หลง นุสิชิมแล้ว อร่อยทุกชา  บิลออกมา ราคา 660 บาทค่ะ อาหารที่นี่ 100+

เมื่ออิ่มจากการทานอาหารแบบฉบับชาวจีน - ยูนนานแล้ว ก็เดินช้อปปิ้งบริเวณโดยรอบ มีชาหลายพันธุ์ และผลไม้เช่น บ๊วยจีน ลูกท้อ และยังมี เสื้อ รองเท้าจีน ให้เราเลือกซื้อหา หรือเป็นของฝาก สำหรับทริปนี้ นุสิอุดหนุนชาและกาแฟ และของที่ระลึกเล็กๆ น้อยๆ ไปก่อนจะถึงที่นี่แล้ว เสียดาย เจอกันช้าไป ไม่ได้อุดหนุนชาวบ้านที่นี่เลย

ออกจากหมู่บ้านจีน - ยูนนาน มุ่งหน้าสู่หมุ่บ้านสันติชล ที่นี่มีวิวสวยๆให้ถ่ายภาพมากมาย และที่โดดเด่นคือ มีการ.โล้ชิงช้าด้วยค่ะ ซึ่งนุสิฝันมานานแล้ว ทุกทีเห็นแต่ในทีวี

หมู่บ้านสันติชล อยู่ห่างจากตัวอำเภอปาย 4.5 กิโล กิจกรรม ที่น่าสนใจนอกจากการเดินเยี่ยมชมบรรยกาศ ยังมีการโล่ชิงช้าแบบชาวเขา ลักษณะเหมือนชิงช้าสวรค์ ให้นักท่องเที่ยวได้ สนุกสนานกัน ค่าบริการคนละ 25 บาท นั่งได้ 4 ท่าน และอีก 1กิจกรรม คือ การขี่ม้า รอบ ก้อนหินใหญ่ คิดราคา 3 รอบ 50 บาท ขี่ม้าเข้าหมู่บ้าน สันติชล 1 ชั่วโมง 300 บาท และบริการใส่ ชุดชาวจีน ถ่ายรูปตามจุดต่างๆ

นุสิใช้เวลาไม่นานก็เดินทางมาถึงค่ะ ในที่สุดเราก็ได้โล้ชิงช้าสมใจ เคยคิดว่าคงจะอยู่ในหุปเขาซักที่นึง ที่ไหนได้ อยู่ริมถนนนี่เอง เดินทางไปมาสะดวก มาเมื่อไหร่ก็ได้

เห็นกระโปรงสีน้ำตาลบนนั้นมั้ยคะ นุสิเองค่ะ ฮี่ ฮี่ เขาคิดว่าโล้รอบละ 25 บาท มีอาม่าคนนึงต่อราคา 20 บาท กว่าจะได้โล้ เหงือกเกือบแห้ง นุสิต้องห้อยต่องแต่งอยู่นานเชียวค่ะ

หลังจากสนุกกับการโล้ชิงช้าอยู่พักใหญ่ เราเริ่มออกเดินทางกันต่อเลยค่ะ ก่อนที่จะถึงยอดดอยแม่ยะค่ำซะก่อน เพราะที่นั่นมีกิจกรรมดีๆ รอเราอยู่

ขณะนี้เราเข้าสู่ตัวอำเภอปายนะคะ เรามาดูจุดที่นักท่องเที่ยวเเวะเวียนกันมาถ่ายรูป ที่แท้อยู่ริมถนนอีกแล้ว....คุ้นกันมั้ยคะ

แวะน้ำตกผาเสื่อ ระยะทางกว่าจะมาถึงทุลักทุเลเพราะเราต้องผ่านโค้งถึง 1,864 โค้ง ลงจากรถแทบเดินไม่เป็น เวียนหัวจริงๆ

มาถึงทริปสุดท้ายแล้วค่ะ การเดินทางระยะเวลายาวนาน เพื่อมาเที่ยวไร่สตอเบอร์รี่ ของพี่ติ๊กเจ้าของไร่ อยู่บนดอยแม่ยะ ค่อนข้างส่วนตัวนะคะ บุคคลภายนอก ไม่ค่อยมีใครขึ้นไป รถขับสวนกันไม่ได้เลย ทางขึ้นลำบากมาก ลุยสุดๆ

เราแวะซื้ออาหารที่ปรุงบนดอย ไว้ทานมื้อค่ำ และมื้อเช้าของอีกวันหนึ่ง เป็นตลาดสดเล็กๆ ค่ะ จ่ายกับข้าวหมดไป ราวๆ 400 บาท นุสินึกในใจว่า คืนนี้ฉันจะต้องดื่มๆๆๆๆ ฉันจะไม่หนาวอีกแล้ว ฮ่า ฮ่า

จุดที่เราจะขึ้นไปพักเป็นหมู่บ้านบนดอยค่ะ เป็นหมู่บ้านเล็กๆ มีขนาดประมาณ 50 หลังคาเรือน) ระยะทางจากตัวเมืองประมาณ 28 กม. (รวมเส้นทางถนนลูกรังไต่ไหล่เขาประมาณ 10 กม.) ยานพาหนะเป็นรถกระบะ Toyota Vigo มีแคปแต่ไม่มีหลังคา ข้างหน้านั่งได้ 4 คน ที่เหลือต้องนั่งด้านหลังกระบะ คนขับชำนาญทางไม่ต้องกังวลเลย แต่กว่าจะถึงจุดหมายท้องไส้ปั่นป่วนเอาการ

เราเดินทางมาถึงยอดดอยเวลา 4 ทุ่มโดยประมาณ เดินทางมาถึงช้าไปนิด ทำให้ทุกอย่างไม่ได้เป็นตามแผนที่วางไว้ ชาวเขาที่เตรียมจะหุงข้าวดอยในกระบอกไม้ไผ่ให้เราได้กิน และเต้นระบำตามแบบประเพณีของชาวเขาเผ่าลีซอ ก็ไม่อยู่ซะแล้ว

สุดท้ายเราก็ได้ทานข้าวดอยจริงๆ แต่เป็นข้าวดอยที่พวกเราช่วยกันหุงเอง ข้าวดอยจะมีลักษณะแข็งนิดหน่อย เหมือนข้าวไม่สุก และจะไม่สวยหรือนิ่มเหมือนข้าวในเมือง ข้าวดอยปลอดสารพิษไม่เป็นมะเร็ง

น้ำที่ชาวเขานำมาใช้บริโภค เป็นน้ำที่เกิดจากธรรมชาติ จากตาน้ำบนเขา น้ำไหลแรงมาก ไม่ต้องเสียค่าน้ำเลย  แต่ต้องใช้เครื่องปั่นไฟ ในเวลาที่ต้องใช้ไฟฟ้า ซึ่งมีอย่างจำกัดในแต่ละวัน

พี่ติ๊กได้สอนวิธีดูตาน้ำว่า ถ้าจุดไหนที่มีต้นกล้วยขึ้นเยอะๆ ตรงนั้นละ มีตาน้ำ เพราะต้นกล้วยชอบน้ำ และต้องอยู่กับความชื้น วันนี้ได้ทั้งเที่ยว ทั้งความรู้ควบคู่กันเลยทีเดียวค่ะ

เราไปถึงยอดดอย หรือจุดที่ชาวเขาพักอยู่ประมาณ 4 ทุ่ม เปิดประตูรถออกมาโอ้โห หนาวยะเยือกถึงขั้วหัวใจ นี่พวกนั่งข้างหลังคงจะหนาวน่าดู คิดถูกนะเนี่ยเรา 55++

พวกเราทุกคนเริ่มช่วยกันลงมือทำกับข้าว ซึ่งมีพี่พนิดาซึ่งเป็นหัวเรี่ยวหัวแรง ส่วนนุสิกับเพื่อนก็เป็นลูกมือค่ะ (ยังจำกันได้มั้ยคะแม่ครัวคนนี้ เมื่อครั้งทริปไร่กาแฟ ก็ได้เธอคนนี้แหละ ที่ช่วยดูแลเรื่องอาหารการกิน ) เรียกว่า ทริปไหนมีเธอ ฉันไม่อดตายแน่นอน 55+ แถมฝีมือทำอาหารก็สุดยอดด้วยยยยย

บรรยากาศที่พวกเราทุกคนช่วยกันทำกับข้าวไม่ถึง 1 ชั่วโมง

แตงกวาดอย ถ้าลูกเล็กจะมีรสเปรี้ยว ลูกใหญ่ ก็จะเปรี้ยวน้อยหน่อย ยังไม่ได้ชิมค่ะ เลยไม่ทราบ^^

เมื่อทานอาหารเสร็จ ก็เริ่มหาที่พัก พวกเราตัดสินใจไปพักก่อนตรงจุดที่ เกือบถึงหมู่บ้านบนดอยประมาณ 0.5 กม.เป็นจุดกางเต็นท์  ตรงจุดนี้ไม่มีไฟฟ้า ตรงจุดกางเต็นท์เป็นที่สูง สัญญาณมือถือค่อนข้างดี

พี่ติ๊กได้เตรียมโคมไว้ให้เราปล่อย เป็นกิจกรรมเล็กๆ แต่ความรุ้สึกทางใจ มันยิ่งใหญ่มากค่ะ ขอบคุณพี่ติ๊กค่ะ....
   พวกเราช่วยกันปล่อยโคมไฟ เกือบสิบลูกเห็นจะได้ มีไม่กี่ลูกที่ลอยแล้วไม่ติดต้นสน ตอนที่โคมไฟลอยไปติดต้นสน พวกเรา 7 คน ลุ้นด้วยใจระทึกว่าจะไหม้ต้นสนรึเปล่า สุดท้ายไฟก็ดับไป โชคดีมากเลย เกือบงานเข้าซะแล้ว

พวกเราก่อกองไฟดับความหนาว พูดคุยกัน ผลัดกันบอกเล่าเรื่องราว เพราะมีหลายคนที่เพิ่งเจอกันครั้งแรกในทริปนี้ มองดูดาว และร้องเพลง

ระหว่างนั้น ตรงจุดนี้เรามองเห็นดวงดาวชัดเจนมาก นุสิกับเพื่อนเห็นดาวตก 2 ดวง แม๊  อธิฐานไม่ทัน  โอ้โฮ โรแมนติกจริงๆ ค่ะ

นุสิจิบน้ำหมักข้าวโพดที่ชาวบ้านบนดอยเตรียมไว้ให้ กว่าจะทำใจกลืนได้ ยากพอควรเพราะเป็นคนไม่ดื่มเหล้า แต่คืนนี้เป็นงัยเป็นกัน ก็มันหนาวนี่ (หว่า) และมันก็ได้ผลค่ะ นุสิรู้สึกใบหน้าและคอ ตลอดถึงท้อง ร้อนทันที แต่ก็แค่ชั่วขณะ เพราะพอน้ำหมักหมด หนาวอีกแล้ว สุดท้าย สิ่งที่ช่วยนุสิให้คลายความหนาวได้ ก็คือ ถุงนอน (ของใครไม่รู้) แต่แอบใช้แล้ว ฮี่ ฮี่

.......เราตอนคุยกันจนถึง ตี 2 (คาดว่า)...แล้วต่างคนก็ต่างหลับไปข้างกองไฟ..............

เช้าของวันจันทร์ที่ 19 พฤศจิกายน 2555 เป็นวันที่เราต้องเดินทางกลับไปใช้ชีวิตประจำวันกันแล้ว ความสุขมันอยู่กับเราไม่นานจริงๆ วันนี้ เวลานี้ ที่เหลืออยู่เราจะใช้ชีวิตให้มีความสุขมากที่สุด....

ตื่นเช้ามาถึงไว้เห็นวิวว่า รอบๆ ของเรา แวดล้อมไปด้วยไร่สตอเบอร์รี่ และหม่อน

กิจกรรมของเช้าวันนี้ ที่ชาวบ้านเตรียมไว้ให้เรา ก็คือ การเกี่ยวข้าว  ค่ะ
เป็นครั้งแรกในชีวิตของนุสิเลย อยากทำมานานแล้ว น้องซี ลูกสาวเจ้าของนาข้าวบนดอยสอนวิธีเกี่ยวข้าวและมัดต้นข้าวให้เป็นกอๆ  วางไว้เหนือพื้นดิน เพราะกันฝนตกข้าวจะได้ไม่เสีย

หลังจากปฎิบัติภาระกิจเสร็จ พ่อของน้องซี (ชาวเขาเผ่าลีซอ) ก็รินชาที่ต้มในกระบอกไม้ไผ่ให้ดื่ม รสชาติดี ชื่นใจ  

การร่วมเกี่ยวข้าวกับชาวบ้านครั้งนี้ คันมาก แถมโดนต้นข้าวบาดนิ้วด้วย น้องซีชาวเขาเด็ดต้นสาบเสือที่เป็นวัชพืชขึ้นอยุ่ตามข้างทางมาตำแล้วก็โปะลงบนบาดแผล เพื่อฆ่าเชื้อและห้ามเลือด น่าสนใจดีค่ะ

ถ่ายรูปเป้นที่ระลึกก่อนจากลา

แวะถ่ายรูประหว่างทางกลับหมู่บ้านค่ะ

เพื่อนปีนเก็บลูกมะขามป้อมข้างทาง เจอ 2 ต้นลูกดกมาก เธอบอกว่า จะเก็บไปทำน้ำหมัก

แล้วพวกเราก็กลับยังที่พัก จุดที่เราหุงหาอาหารเมื่อคืน ทำงานเสร็จแล้ว ทานข้าวเช้าได้ซะที
ก็ช่วยกันทำเหมือนเคย แต่พี่พนิดาเป็นหลัก บรรยากาศขันโตก

พวกเราเริ่มออกเดินทางกลับประมาณ บ่าย 3 ค่ะ สายกว่าที่คิดไว้ 3 ชั่วโมง

เดินทางมาถึงกรุงเทพฯ เวลา ตี 3.30 น. .........

ต้องขออภัยที่เก็บภาพธรรมชาติก่อนขึ้นดอยมาได้เท่านี้เนื่องจากความผิดพลาดทางเทคนิคบางประการค่ะ

และขอขอบคุณภาพสวยๆ จากพี่พนิดา พี่ปิเชาว์ พี่รุ่งริ่ง น้องดอส และน้องอ้อมค่ะ

*** ขอขอบคุณพี่ติ๊ก (เจ้าของไร่สตอเบอร์รี่) ที่มีน้ำใจเอื้อเฟื้อ สถานที่ และข้าวปลาอาหาร พวกเราทุกคนประทับใจมากค่ะ และความทรงจำและมิตรภาพตลอดการร่วมเดินทาง จะยังคงจดจำอยู่ในความทรงจำของพวกเราอย่างไม่มึวันลืม***

ขุนศึกFILIPPE
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +85/-33

รักบอลไทย ไม่ตีกัน

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 06:23:52 AM »

สวยมากเลยครับบบ
 ขอบคุณสำหรับภาพและคำบอกเล่าครับ อ่านจบแล้วอยากไปมั่งเลย^^

KKK_18+
Hero Member

คะแนนความรัก: +343/-237

บุหรี่ทำลายสุขภาพ!!!

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 08:09:14 AM »

อากาศดี น่าไปแอ่วขนาดครับ

ULTRA_ประตู_5
ไม่โดนแบนเพราะหน้าตาดี อิอิ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +659/-2724

ขอยาแก้ปวดลดไข้เป๊กนึง

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 08:25:06 AM »

สวยจังครับ ผมนั่งนับวันรอที่จะให้ถึงสิ้นปีเร็ว มีโปรแกรมไปเหนือเหมือนกัน ไปน่านครับ ขึ้นเหนือทีไรมีความสุขทุกครั้ง ชอบบรรยากาศสองข้างทางมากๆ แต่แม่ฮ่องสอนนี่ถ้าไปช่วงปีใหม่สงสัยจะแออัดน่าดู ได้ข่าวว่าปีไหนไม่รู้ถึงขั้นน้ำมันหมดจังหวัดกันเลย แต่ก็สวยจริงๆอ่ะ

Silicon S.KW. One
ไม่ถูกควบคุมความประพฤติตลอดชีพ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +593/-220

พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 09:18:04 AM »

ขอบคุณครับผม
ภาพสวย บรรยากาศเยี่ยม นู๋นุสิก็น่ารักอ่ะ

CIVIL
V 10 TURBO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +447/-196

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 09:23:41 AM »

จ๋วยจุงเบยย ^^
Yorktown Saratoga
ฮักแท้ ยโสธร
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +531/-176

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 09:42:07 AM »

+ อยากไป สวย

เสียดายวันหยุดน้อย ไปได้แต่ใกล้ๆ

ยินดีด้วยนะครับ ได้เป็น Moderator แล้ว
Kongo6
Full Member
**

คะแนนความรัก: +117/-97

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 09:46:59 AM »

ปางอุ๋งหมอกลงเยอะยังครับ
เปลี่ยนไปเยอะเลย เมื่อหลายปีก่อนไปบ่อยมาก เดี๊ยวนี้ไม่ได้ไปเลย
เจนโอ๊ะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2001/-1600

ทำดีที่สุดแล้ว

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 09:54:50 AM »

+1 ค่ะ อยากไปเที่ยวจัง ยังไม่เคยไปเที่ยวภาคเหนือเลย 
pubomber
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +354/-138

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 12:19:42 PM »

ดูภาพ เล่าเรื่อง อ่านซะเพลินเลยครับ ท่าทางจะบรรยากาศดีมากๆ เลย อิืจฉาคนได้ไปเที่ยว 

Mr Sexman
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +354/-40

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 01:19:58 PM »

+1 ภาพสวย วิวสวย คนก็สวย(ขอ 20 บาทค่าชมฮะ แฮ่ ๆ )
Emmo
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1900/-390

FIRE DRAGONS, THE LEGEND BEGINS

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 01:27:24 PM »

น่าอิจฉาคนได้ไปเที่ยวจริงๆเลย บรรยากาศดีมากๆเลย ขอบคุณมากครับที่นำมาแบ่งปันให้ชม

"The best and most beautiful things in the world cannot be seen or even touched. They must be felt with heart"
Kouprey@รถไฟไทย
Thaitrain simulator.
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1248/-409

ปัจจุบัน คืออดีต ของอนาคต.

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 01:37:55 PM »

+1ครับ อยากไปบ้างจัง อิๆ

Maverick
Full Member
**

คะแนนความรัก: +74/-10

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 02:14:39 PM »

+1096 ขอบคุณครับ...ทำให้นึกได้ ปีนี้ยังไม่ได้ออกทริปขึ้นดอยเลย

ไปดูกันในสนามครับ!
steady state
Tลายเซ็นต์ไม่เหมาะสม,ขนาดใหญ่หรือสูงเกินไป * แก้ไขแล้ว pm แจ้งต่อ admin
Sr. Member
*

คะแนนความรัก: +226/-128

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 02:42:59 PM »

+1 ให้ครับ น่าไปด้วยจังครับ
ครั้งหน้าหลังไมค์มาหนอยนะครับอยากร่วมทริปด้วยมากๆ

มนุษย์ต้องตัดสินใจเลือกท่ามกลางความรู้ที่ไม่สมบูรณ์แบบ จึงมีเพียงศรัทธาเท่านั้นที่จะนำทางเราไปสู่จุดหมายได้
Moderator
Hero Member

ขอบคุณ ที่จากไป ถึงได้รู้ว่า โลกนี้กว้างจริงๆ

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 11:12:57 PM »

สวยมากเลยครับบบ
 ขอบคุณสำหรับภาพและคำบอกเล่าครับ อ่านจบแล้วอยากไปมั่งเลย^^

ช่วงนี้เข้าหน้าหนาวแล้ว ทางเหนือน่าเที่ยวมาก อากาศกำลังเริ่มหนาว ไปดอยไหนก็เห็นแต่ทะเลหมอก โรแมนติกมากค่ะ มีโอกาสลองแวะไปดูนะคะ

อากาศดี น่าไปแอ่วขนาดครับ

จ๊ากกก  คนเหนือมากเองเลย ถ้าอยู่ทางเหนือ พอจะแนะทำสถานที่เที่ยวได้มั้ยคะ เพื่อนนุสิจัดทริปเรื่อยๆ เผื่ออาจจะได้ไปตามคำแนะนำ

สวยจังครับ ผมนั่งนับวันรอที่จะให้ถึงสิ้นปีเร็ว มีโปรแกรมไปเหนือเหมือนกัน ไปน่านครับ ขึ้นเหนือทีไรมีความสุขทุกครั้ง ชอบบรรยากาศสองข้างทางมากๆ แต่แม่ฮ่องสอนนี่ถ้าไปช่วงปีใหม่สงสัยจะแออัดน่าดู ได้ข่าวว่าปีไหนไม่รู้ถึงขั้นน้ำมันหมดจังหวัด

พูดถึงน่านก็อยากไปเหมือนกัน  เพื่อนกลุ่มตะลุยดงหอยเพิ่งจัดทริปไปดอยกู่สถาน/ดอยธง จ.น่าน กลับคืนนี้ ถ้าได้ไปน่าน เอารูปมารีวิวให้ดูบ้างนะคะ

ขอบคุณครับผม
ภาพสวย บรรยากาศเยี่ยม นู๋นุสิก็น่ารักอ่ะ

ดีใจที่ชอบและก็ขอบคุณสำหรับคำชมค่ะ

จ๋วยจุงเบยย ^^

ไปมั้ย จะพาไป

+ อยากไป สวย

เสียดายวันหยุดน้อย ไปได้แต่ใกล้ๆ

ยินดีด้วยนะครับ ได้เป็น Moderator แล้ว

อันนั้นละ ตัวปัญหาเลยค่ะ ที่เที่ยวดีๆ ก็อยู่ไกลทั้งนั้น โชคดีว่างานของนุสิกำหนดวันที่อยากจะหยุดได้ ถ้าไม่ตรงกับเพื่อน ไปได้เลย ถ้าคุณวันหยุดน้อย คงต้องหาทริปใกล้ๆ แต่กลับมาก็จะเหนื่อยหน่อย
ขอบคุณสำหรับคำอวยพรค่ะ กับตำแหน่งที่ได้มาอย่างไม่ทันตั้งตัว

ปางอุ๋งหมอกลงเยอะยังครับ
เปลี่ยนไปเยอะเลย เมื่อหลายปีก่อนไปบ่อยมาก เดี๊ยวนี้ไม่ได้ไปเลย

ปางอุ๋ง หมอกลงเยอะค่ะ แต่ระยะไกลนะ แต่ไปครั้งนี้ ไม่ได้เห็นแสงทองสะท้อนบนสายน้ำ อย่างที่คาดหวังเอาไว้ ท้องฟ้าเป็นสีเทา เหมือนฝนจะตก มีหมอกลงหนา แสงแดดช่วงเช้าไม่มี แต่ก็สวยงามอีกแบบค่ะ ตกกลางคืนหนาวมาก เครื่องปั่นไฟจะปิดตอน 4 ทุ่ม ต้องเตรียมไฟฉายไป

+1 ค่ะ อยากไปเที่ยวจัง ยังไม่เคยไปเที่ยวภาคเหนือเลย  

มีโอกาสต้องไปให้ได้นะคะ ไปดูความงามของจังหวัดแม่ฮ่องสอน มีจุดท่องเที่ยวหลายจุดเลย เมื่อก่อนพี่ก็ไม่ค่อยมีโอกาสเที่ยว แต่พอเริ่มเข้ากลุ่มเพื่อนที่รู้จักกันทางอินเตอร์เนต พูดคุยไว้ใจได้ ก็นัดกันกินข้าวบ้าง เที่ยวบ้าง ตอนนี้อยากไปไหน แค่เอ่ยปาก เพื่อนจัดให้เลย โดยเฉพาะเที่ยวแบบมีกิจกรรม สนุกมากค่ะ

ดูภาพ เล่าเรื่อง อ่านซะเพลินเลยครับ ท่าทางจะบรรยากาศดีมากๆ เลย อิืจฉาคนได้ไปเที่ยว  

ดีใจที่คุณชอบนะคะ นุสิมีทริปดีๆ จะเอามาลงให้ชมอีก เที่ยวช่วงหน้าหนาว บรรยากาศดีจริงๆ ค่ะ

+1 ภาพสวย วิวสวย คนก็สวย(ขอ 20 บาทค่าชมฮะ แฮ่ ๆ )

แม๊...จะขอบคุณซะหน่อย แต่ติดตรงท้าย 20 บาทเนี่ยแหละ "คนก็สวย" เข้ามาอวยบ่อยๆ เอาไปเลยได้แน่ๆ  50 บาท

น่าอิจฉาคนได้ไปเที่ยวจริงๆเลย บรรยากาศดีมากๆเลย ขอบคุณมากครับที่นำมาแบ่งปันให้ชม

ขอบคุณๆ เอ็มที่แวะเข้ามาค่ะ นุสิมีทริปดีๆ ได้ไปแล้ว จะเอามาลงให้ชมนะคะ ดีใจที่ชอบค่ะ

+1ครับ อยากไปบ้างจัง อิๆ

ขอบคุณที่แวะมาเยือนค่ะ รอติดตามต่อทริปหน้านะ รับรองไม่ผิดหวังค่ะ

+1096 ขอบคุณครับ...ทำให้นึกได้ ปีนี้ยังไม่ได้ออกทริปขึ้นดอยเลย

พูดแบบนี้แสดงว่า ได้ไปทุกปีใช่มั้ยคะ ได้ภาพสวยๆ เอามาลงให้ชมบ้างนะ เผื่อเพื่อนๆ นุสิสนใจ จะได้เอาไว้เป็นทางเลือกอีกทาง  เพิ่งจะกลับมาได้เกือบอาทิตย์เดียว เพื่อนถามอีกแล้ว ว่าอยากไปไหนอีกดี 55

+1 ให้ครับ น่าไปด้วยจังครับ
ครั้งหน้าหลังไมค์มาหนอยนะครับอยากร่วมทริปด้วยมากๆ

ได้สิคะ ถ้าชอบเที่ยวแบบลุยๆ มีทริปน่าสนใจอีกจะส่งข่าวไปบอกนะ มีบางกลุ่มเขาจัดกันทุกเดือน ไม่ต้องกังวลเรื่องความปลอดภัย ทุกคนไปเน้นเที่ยว ไม่มีอะไรแอบแฝง คนขับก็ชำนาญทาง เดินทางโดยรถตู้ แจ้งค่าใช้จ่ายล่วงหน้าให้ได้ตัดสินใจ มีข้อแม้อย่างเดียว เที่ยวแบบลุยๆ ต้องดูแลตัวเองให้ได้ ร่างกายต้องแข็งแรง ลูกคุณหนูหมดสิทธิ์

+1 ให้กับเพื่อนๆ ทุกความคิดเห็นนะคะ ขอบคุณที่แวะเข้ามาค่ะ _/\_

III YesK III
Extreme Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +4878/-600

Love You Thailand - - -

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 11:59:06 PM »

+ หนาวเนื้อห่มเนื้อจึงหายหนาว ...

นักล่าคนปากเสีย
รักใครเชียร์ใคร อย่าทำให้คนเดือดร้อน
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +67/-60

Airforce united

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:58:36 AM »

ขอบคุณมากครับ ทำให้นึกถึงเมื่อก่อนที่ขี่เวสป้า ขึ้นแม่ฮ่องสอนได้แวะเที่ยว แวะพัก รสชาติของชีวิตอีกแบบครับ

Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3187/-1414

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:14:16 AM »

ไปมาเหมือนกันครับ เมื่อปลายปี 53
http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=141870.0

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
Leonail
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +442/-112

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:18:27 AM »

ขอบคุณครับ

* * กฎระเบียบการนำรูปมาเป็นลายเซ็นต์ และขนาดลายเซ็นต์ที่เหมาะสม : http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=21635.0

กฎระเบียบของเวบบอร์ดไทยแลนด์ สู้ สู้ : http://www.thailandsusu.com/rule.html
KUTEY2011
น้องหมวยน่ารัก^^
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +554/-94

ดูบอล..กินเบียร์..เมียไม่เคยด่า

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:19:17 AM »

+1101 เลขสวย ....ภาพงาม ครับ

[size=24รักแท้หรือแค่พิศวาสpt][/size]
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:25:16 AM »

ไปมาเหมือนกันครับ เมื่อปลายปี 53
http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=141870.0

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
saraburi susu
ขอบคุณเพื่อนพ้องพี่น้องชาวไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1336/-237

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:59:32 AM »

สวยงามมากๆบรรยากาศสัมผัสได้เลยว่าสุดๆ   ที่นี่ยังไม่เคยไปเลยครับ
เคยไปเที่ยวแต่เช่น ดอยตุง  ดอยอ่างขาง  สามเหลี่ยมทองคำ ฯ เมื่อปี 2547  แต่บรรยากาศน่าจะคล้ายๆกัน
pikachuRC@กสบท11
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +667/-395

“อยากเห็นคนไทย...รักกันได้อย่างเดิม”

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 10:08:50 AM »

สมแล้วกับ..นุสิตาพากินพาเที่ยว..พุงเริ่มออกแล้วอะนะ..คริๆๆๆ
ใส่เสื้อบอลไปเที่ยวบ้างซิ..มีเก็บไว้เต็มตู้ไม่เอามาใส่เลย

นกน้อยคลาสสิค
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +18/-1

+ Do it Now +

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 10:20:55 AM »

ขอบคุณครับอ่านเพลินเลย รอสิ้นปีจะไปเหมือนกันครับ

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 10:28:55 AM »

สมแล้วกับ..นุสิตาพากินพาเที่ยว..พุงเริ่มออกแล้วอะนะ..คริๆๆๆ
ใส่เสื้อบอลไปเที่ยวบ้างซิ..มีเก็บไว้เต็มตู้ไม่เอามาใส่เลย
มาทั้งที มาดีๆ หน่อยก็ไม่ได้นะ นายหนุ่ยตัวแสบ เสื้อบอลมีแต่ Size S ใส่แล้วพุงออก มี Size L ผู้หญิงใส่มะ บริจาคมาหน่อยซิ (อย่าให้เผานะ) ฮี่ ฮี่
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 10:48:59 AM »

+ หนาวเนื้อห่มเนื้อจึงหายหนาว ...

ว่าแล้วต้องมาแนวนี้

ขอบคุณมากครับ ทำให้นึกถึงเมื่อก่อนที่ขี่เวสป้า ขึ้นแม่ฮ่องสอนได้แวะเที่ยว แวะพัก รสชาติของชีวิตอีกแบบครับ

ขี่เวสป้าเที่ยวเขา ไม่ธรรมดาเลยนะคะ คงจะได้อรรถรสมากเลย ชีวิตลุยๆ แบบนี้ อยากลองเหมือนกัน

เข้าไปดูตามลิงค์แล้วค่ะพี่สิงห์ ช่วงกลางๆ ภาพหายไป น่าเสียดายนะคะ แต่ก็ได้เห็นภาพสวยๆ หลายภาพอยู่ โดยเฉพาะภาพเชิงเกษตร ชอบมากค่ะ มีภาพหลายภาพที่เราไปในจุดเดียวกันเลยนะคะ ภาพก็สวย ฝีมือการถ่ายเยี่ยม กลับจากแม่ฮ่องสอนมานี่ กล้องก็เสียทันที  ถ้าซ่อมไม่ได้ ก็จะได้โอกาสถอยตัวใหม่เลย ไว้นุสิซื้อใหม่เมื่อไหร่ จะ PM ไปขอคำแนะนำจากพี่สิงห์หน่อยนะคะ
ปล. ภาพพุร้อนที่พุ่งขึ้นมา เค้าจัดไว้ทำกิจกรรมอะไรรึเปล่าคะ หรือว่า เพื่อความงามเท่านั้น ต้มไข่ได้รึเปล่า

ขอบคุณครับ

ขอบคุณที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมเช่นกันค่ะ_/\_

+1101 เลขสวย ....ภาพงาม ครับ

ถ้าจะให้สวยขออีก 5 ได้มั้ยคะ นุสิชอบเลข 6 ค่ะ เอาเลขหน้านะ เลขหลังไม่เอา มีเยอะแล้ว ฮี่ ฮี่

สวยงามมากๆบรรยากาศสัมผัสได้เลยว่าสุดๆ   ที่นี่ยังไม่เคยไปเลยครับ
เคยไปเที่ยวแต่เช่น ดอยตุง  ดอยอ่างขาง  สามเหลี่ยมทองคำ ฯ เมื่อปี 2547  แต่บรรยากาศน่าจะคล้ายๆกัน

ทางเหนือ คิดว่าสถานที่เที่ยวน่าจะได้บรรยากาศคล้ายๆ กันนะคะ คือหนาว เห็นยอดดอย และทะเลหมอก แต่ทริปนี้แตกต่างออกไปตรงที่มีกิจกรรมปลูกข้าวบนดอย และยังได้รับความรู้จากชาวบ้านอีกด้วย ที่นี่ยังมีการลงแขกแบบขอแรงกันอยู่เลยค่ะ ซึ่งเมื่อถึงเวลาลงแขกของแต่ละบ้าน เขาจะออกโทรโข่งกระจายเสียงให้รู้ทั้งหมู่บ้าน ครอบครัวหนึ่งๆ ขอแรงได้ครั้งเดียว ซึ่งถ้าเป็นที่อื่น เขาใช้เงินเป็นตัวชี้วัดกันแล้ว
     คุณได้ไปเที่ยวดอยอ่างข่างมาแล้วเป็นงัยบ้างคะ มีโอกาสรีวิวให้ดูบ้างนะคะ นุสิสนใจอยากไปเที่ยวที่นี่อยู่ แต่อยากไปที่ๆลำบากนิดนึง เที่ยวแบบถลอกๆ มีกิจกรรมให้เราทำ แนะนำมาได้นะคะ

ขอบคุณครับอ่านเพลินเลย รอสิ้นปีจะไปเหมือนกันครับ

งั้นสิ้นปีรอชมนะ

+ 1 ทุกความคิดเห็น และขอบคุณเพื่อนๆ ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมนุสิตาพาเที่ยวนะคะ

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 11:04:32 AM »

เข้าไปดูตามลิงค์แล้วค่ะพี่สิงห์ ช่วงกลางๆ ภาพหายไป น่าเสียดายนะคะ แต่ก็ได้เห็นภาพสวยๆ หลายภาพอยู่ โดยเฉพาะภาพเชิงเกษตร ชอบมากค่ะ มีภาพหลายภาพที่เราไปในจุดเดียวกันเลยนะคะ ภาพก็สวย ฝีมือการถ่ายเยี่ยม กลับจากแม่ฮ่องสอนมานี่ กล้องก็เสียทันที  ถ้าซ่อมไม่ได้ ก็จะได้โอกาสถอยตัวใหม่เลย ไว้นุสิซื้อใหม่เมื่อไหร่ จะ PM ไปขอคำแนะนำจากพี่สิงห์หน่อยนะคะ
ปล. ภาพพุร้อนที่พุ่งขึ้นมา เค้าจัดไว้ทำกิจกรรมอะไรรึเปล่าคะ หรือว่า เพื่อความงามเท่านั้น ต้มไข่ได้รึเปล่า

ยินดีให้คำปรึกษาครับ 

ภาพเชิงเกษตร มีทั้งที่ สุพรรณฯ ตาก, เชียงใหม่, พิดโลก, โคราช

น้ำพุร้อนนั่น ที่ อ.ฝาง ครับ จริงๆ น้ำพุร้อนมันไม่ได้พุ่งแบบนั้นหรอกครับ มันมีเครื่องอะไรซักอย่างปรับแรงดันของน้ำ มันจะพุ่งอยู่ทุกๆ ครึ่งชั่วโมง และที่นั่นเค้าห้ามต้มไข่ครับ ที่ต้มไข่ได้ ต้องที่ บ่อน้ำพุสันกำแพง ครับผม ถึงต้มได้ผมก็ไม่กล้ากินหรอก น้ำพุร้อน มีกำมะถันเยอะมาก...

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 11:29:00 AM »

ยินดีให้คำปรึกษาครับ 

ภาพเชิงเกษตร มีทั้งที่ สุพรรณฯ ตาก, เชียงใหม่, พิดโลก, โคราช

น้ำพุร้อนนั่น ที่ อ.ฝาง ครับ จริงๆ น้ำพุร้อนมันไม่ได้พุ่งแบบนั้นหรอกครับ มันมีเครื่องอะไรซักอย่างปรับแรงดันของน้ำ มันจะพุ่งอยู่ทุกๆ ครึ่งชั่วโมง และที่นั่นเค้าห้ามต้มไข่ครับ ที่ต้มไข่ได้ ต้องที่ บ่อน้ำพุสันกำแพง ครับผม ถึงต้มได้ผมก็ไม่กล้ากินหรอก น้ำพุร้อน มีกำมะถันเยอะมาก...
น้ำพุร้อนมีกำมะถันด้วย เพิ่งจะทราบค่ะ ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ ถ้าไม่ดีแล้วเห็นกินกันจังแถมมีชื่อเสียงโด่งดังด้วย
เว่นน้อย ส.สระแก้ว
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +282/-57

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:37:32 PM »

ผมเพิ่งไป ภูทับเบิกมา   จริงๆ เมืองไทยมันก็สวยไปอีกแบบ

แพ้ ก็จะเชียร์
surachai6
เคยทำผิดกฎห้องซื้อขาย (หลายครั้ง)
Sr. Member
*

คะแนนความรัก: +170/-158

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:52:50 PM »

สวย สุดยอดครับ ขอบคุณครับสำหรับการถ่ายทอดเรื่องราวดีๆ ครับ
โดมธีรเดชพล ณ เมืองทอง
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +239/-279

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:58:44 PM »

ทุกอย่างเยี่มหมดยกเว้นการปลูกข้าว ดูแล้วหดหู่มาก
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 04:44:35 PM »

ผมเพิ่งไป ภูทับเบิกมา   จริงๆ เมืองไทยมันก็สวยไปอีกแบบ
ดอยกะหล่ำปลีก็เป็นอีกที่หนึ่งที่เคยอยากไปมาก ไม่เคยไปเลยค่ะ ปีที่แล้วสอบถามราคา คิดว่าไปกันเอง ไม่ได้เหมารถตู้ ทราบว่า ค่ารถสองแถวขึ้นดอยเหมา 1 คืน ก็ 2,000 บาทแล้ว ยังไม่คิดรวมถึงค่าเช่าที่พัก อาหาร และค่าใช้จ่ายที่จะต้องเดินทางจากกรุงเทพฯไปถึงตัวจังหวัดอีก เลยไม่ได้ไป  เสียดายเหมือนกัน

สวย สุดยอดครับ ขอบคุณครับสำหรับการถ่ายทอดเรื่องราวดีๆ ครับ
ดีใจที่ชอบค่ะ ขอบคุณที่แวะเข้ามานะคะ

ทุกอย่างเยี่มหมดยกเว้นการปลูกข้าว ดูแล้วหดหู่มาก
ภาพแบบนี้เชื่อว่า มีให้เห็นกันเยอะค่ะ และเป็นวีถีชีวิตของคนดอย ตอนแรกก็ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงต้องตัดไม้ใหญ่ เพื่อนอธิบายให้ฟัง ถึงได้ทราบ

+1 ทุกความคิดเห็นและขอบคุณที่ยังแวะเวียนเข้ามานะคะ ^^
AukTeeN
ムアントン・ユナイテッド
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +494/-162

สโมสร >>>จุดเริ่มต้นความสำเร็จทีมชาติไทย

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 06:25:01 PM »

อยากไปเที่ยวจัง บรรยากาศทำเอาผมหลงไหลเลย ชอบๆ +1 ให้ครับ
ชื่อนี้มีผู้ใช้แล้ว
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +307/-117

ก่อ

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 06:32:59 PM »

สวยมากครับ
เห็นแล้วอยากไป
saraburi susu
ขอบคุณเพื่อนพ้องพี่น้องชาวไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1336/-237

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 11:27:30 AM »

อ้างจาก: saraburi  susu ที่ พฤศจิกายน 26, 2012, 09:59:32 AM

ทางเหนือ คิดว่าสถานที่เที่ยวน่าจะได้บรรยากาศคล้ายๆ กันนะคะ คือหนาว เห็นยอดดอย และทะเลหมอก แต่ทริปนี้แตกต่างออกไปตรงที่มีกิจกรรมปลูกข้าวบนดอย และยังได้รับความรู้จากชาวบ้านอีกด้วย ที่นี่ยังมีการลงแขกแบบขอแรงกันอยู่เลยค่ะ ซึ่งเมื่อถึงเวลาลงแขกของแต่ละบ้าน เขาจะออกโทรโข่งกระจายเสียงให้รู้ทั้งหมู่บ้าน ครอบครัวหนึ่งๆ ขอแรงได้ครั้งเดียว ซึ่งถ้าเป็นที่อื่น เขาใช้เงินเป็นตัวชี้วัดกันแล้ว
- นึกถึงร้องเพลงลงเกี่ยวเกี่ยวข้าว แถวๆ ภาคอีสานบ้านภรรยาผมเลยครับ

คุณได้ไปเที่ยวดอยอ่างข่างมาแล้วเป็นงัยบ้างคะ มีโอกาสรีวิวให้ดูบ้างนะคะ นุสิสนใจอยากไปเที่ยวที่นี่อยู่ แต่อยากไปที่ๆลำบากนิดนึง เที่ยวแบบถลอกๆ มีกิจกรรมให้เราทำ แนะนำมาได้นะคะ
- อากาศตอนนั้นหนาวมากๆครับ  จำได้ว่าไปหลายที่มากๆ เพราะไปหลายวันที่ 5 - 12  ธ.ค. 2547  เช่น ดอยอ่างขาง  ดอยสุเทพ  หมู่บ้านม้ง  ไร่ส้ม  สามเหลี่ยมทองคำ  ฯ   ส่วนรูปเดี๋ยวค้นหามาให้ชมนะครับ   เก็บใว้ที่คอมพิวเตอร์เครื่องเก่า   ส่วนเที่ยวแบบลุยๆ ไม่ค่อยได้ไปครับ   ส่วนใหญ่จะไปเที่ยวแบบสะบายๆ เพราะไปเที่ยวเป็นครอบครัว  มีพ่อแม่และเด็กๆ ครับ   กลางๆธันวาคมนี้มีแผนจะไปเที่ยวเพรชบูรณ์  มีที่แนะนำมั้ยครับ   
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 12:42:45 PM »

saraburi susu :  นุสิเรื่อง ประสบการณ์ เที่ยวถ้าเที่ยบกับคุณแล้ว  คิดว่ายังถือว่าน้อยนะคะ แต่เพชรบูรณ์นุสิก็ได้ยินชื่อเสียงของ ภูทับเบิก มานานแล้ว คิดว่าเป็นช้อยที่ดี ออกธรรมชาติบนดอย ถ้าไปช่วงกระหล่ำปลีกำลังเบ่งบานจะดีมากเลย และก็เขาค้อ แต่บรรยากาศค่อนไปทางรีสอร์ท ไม่ใช่รสนิยม แต่ถ้าคุณอยากไป ก็ลองดูได้ค่ะ

น่าอิจฉา ได้ไปเที่ยวดอยอ่างข่างมาด้วย นุสิเคยเห็นแต่ภาพ อยากจะเห็นของจริงซักครั้งเหมือนกัน ในภาพที่เห็น มีคนยืนอยู่บนชานที่ยื่นออกมารับลม มีหมอกลอยมา หนามาก ดูแล้ว น่าจะเป็นสถานที่ในฝันของใครหลายคน แต่ก็ไม่แน่เรื่องหมอกๆ บางที ในภาพถ่ายออกมาสวยงามเห็นแสงสีทอง พอไปจริงๆ กลับได้อีกบรรยากาศนึงกลับมา เหมือนอย่างที่นุสิไปปางอุ๋ง แสงสีทอง ไม่มี มีแต่ท้องฟ้า เหมือนฝนจะตก แต่ไม่ตก ก็สวยงามอีกแบบค่ะ
foulinth
Full Member

คะแนนความรัก: +161/-14

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 08:49:44 AM »

เห็นบรรยากาศทางเหนือแล้ว อยากไปเที่ยวมากๆ ครับ
ไม่ได้ไปมานานแล้ว

judosemagute
ใช้ซะชีวิตเป็นของเรา
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1283/-255

ความรู้อะไรก็ไม่สู้รู้ทันคน

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:32:29 AM »

น่าไปมาก บรรยากาศ จขกท คนนี้ไม่ทำให้ผิดหวัง +1

Neko_AV&SR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +689/-281

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:50:15 AM »

อยากไปเที่ยวลุยๆแบบนี้บ้างค่ะ
แคทไม่ค่อยได้ไปไหนเลย ><
boat777
เคยทำผิดกฎห้องซื้อ-ขาย
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +209/-98

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:24:31 AM »

สวยมาก น่าไปมากครับ

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 08:32:21 AM »

เห็นบรรยากาศทางเหนือแล้ว อยากไปเที่ยวมากๆ ครับ
ไม่ได้ไปมานานแล้ว
+1 ช่วงนี้ก็เริ่มหนาวแล้วนะคะ หลายๆ ที่หมอกลงหนามาก ปีนึงครั้งนึง เที่ยวเลย

น่าไปมาก บรรยากาศ จขกท คนนี้ไม่ทำให้ผิดหวัง +1
+1 พูดอย่างนี้ก็เขิลเหมือนกัน แต่ก็ดีใจมากนะคะ สงสัยอยู่ว่าคุณหายไปไหน เพราะจะเข้ามากระทู้นุสิประจำ ขอบคุณที่แวะเข้ามาค่ะ

อยากไปเที่ยวลุยๆแบบนี้บ้างค่ะ
แคทไม่ค่อยได้ไปไหนเลย ><
+1 ถ้ามีทริปหน้าคุณแค้ทอยากไปมั้ยคะ ส่วนใหญ่ก็เดินทาง คืนวันศุกด์ กลับวันอาทิตย์ เพราะต้องทำงานเช้าวันจันทร์ ถ้าอยู่ต่างจังหวัด ก็ลำบากหน่อย ถ้าไม่ติดงาน นอนค้างบ้านนุสิก็ได้

สวยมาก น่าไปมากครับ

+1 สวยมาก มีโอกาสไปเลยนะคะ นุสิไปครั้งเดียวกลับมาได้อาทิตย์เดียว ก็คิดถึง อยากไปใหม่อีกแล้ว
Green Coal
รักษ์บอลล์ไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +565/-148

THAILAND ONLY

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 08:53:13 AM »

คิดถึงลมหนาว เลยย

Doo DD
ถูกแบนถาวร
Hero Member

คะแนนความรัก: +335/-271

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 09:20:21 AM »

ขอบคุณครับ ^^
tetea
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +199/-62

คิดว่า...จะชนะตัวเองได้ไหม

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 09:38:25 AM »

+1ขอบคุณครับ

เส้นหมี่น้ำใสหมูสับ
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +94/-15

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 06:47:48 PM »

+1111 เลขสวย  เพิ่งได้มาชม มัวแต่สนใจเรื่องทีมชาติและท่องเว๊ปอื่น สวยดีครับภาพ
บรรยายเป็นตัวหนังสือก็เก่ง เดินทางคงเหนื่อยมาก ใช้เวลาน้อยไปหน่อย
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 07:58:54 PM »

+1111 เลขสวย  เพิ่งได้มาชม มัวแต่สนใจเรื่องทีมชาติและท่องเว๊ปอื่น สวยดีครับภาพ
บรรยายเป็นตัวหนังสือก็เก่ง เดินทางคงเหนื่อยมาก ใช้เวลาน้อยไปหน่อย
สวัสดีค่ะ ขอบคุณที่แวะเข้ามานะคะ เรื่องเดินทางไม่เหนื่อยเลยค่ะ นั่งสบายไปตลอดทาง เรื่องเที่ยวไม่มีเหนื่อยอยู่แล้ว

+1ขอบคุณครับ
ขอบคุณที่แวะมาช่มค่ะ หวังว่าคงจะชอบนะคะ

ขอบคุณครับ ^^
รอติดตามต่อทริปหน้านะคะ

คิดถึงลมหนาว เลยย
พูดถึงลมหนาว ช่วงนี้ถ้าไม่ได้ออกตจว.ไม่ได้สัมผัสเลย เพราะอากาศไม่หนาวเลยปีนี้ ไม่รู้เป็นงัยนะคะ อยากจะสูดอากาศดี ๆ เย็นสบาย ต้องออกต่างจังหวัดกันแล้ว

+1 ขอบคุณเพื่อนๆ ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมค่ะ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์