Thailandsusu Webboard
สิงหาคม 16, 2022, 10:23:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: +++ "ยุทธการฮาเตียน" ของทัพเรือไทย [ที่หลายคนอาจไม่รู้] +++  (อ่าน 17628 ครั้ง)
III YesK III
Extreme Thailandsusu
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5245/-622

ผมไม่ได้หื่นนะครับ - - -

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 08:38:11 PM »

"ยุทธการฮาเตียน" น้อยคนนักที่จะรู้จักชื่อนี้ แต่จงรับรู้ไว้เถิดว่า ยุทธการแห่งกองทัพเรือไทยครั้งนี้ มีจริง ...

คนไทยคงจะจำกันได้ดีว่า ครั้งหนึ่ง ทหารเรือไทย ได้เคยสร้างวีรกรรมไว้จนยากจะลืมเลือน นั่นคือ ยุทธนาวีที่เกาะช้าง จังหวัด ตราด เมื่อ 17 มกราคม 2484

เหตุการณ์ครั้งนั้น เราต้องสูญเสียเรือรบหลักๆไปถึง 3 ลำ คือ เรือหลวงธนบุรี เรือหลวงสงขลา เรือหลวงชลบุรี ถึงแม้จะเป็นฝ่ายสูญเสีย แต่เรือรบของเราก็สู้จนสุดใจขาดดิ้น สู้อย่างยิบตา สร้างรายแผลไว้ให้ข้าศึกพอสมควร เช่น เรือลามอตต์ปิเกต์ ที่ต้องไปจอดเลียแผลอยู่ที่ เมืองไซ่ง่อน เป็นเวลานาน

รอยจารึกอันเจ็บปวดครั้งนั้น ราชนาวีไทยเก็บความแค้นเอาไว้ หวังจะเอาคืนให้จงได้และชาวโลกจะได้รับรู้

แผนยุทธการฮาเตียน จึงเกิดขึ้น ฮาเตียนเป็นเมืองท่าในกัมพูชา ซึ่งในเวลานั้นตกเป็นของฝรั่งเศส มีเรือรบของฝรั่งเศสจอดอยู่หลายลำ ซึ่งคาดว่าเตรียมเข้าโจมตีไทยอีกระลอกเพื่อหวังผลประโยชน์อีกแน่นอน เพราะคราวที่แล้วไม่ค่อยได้ดั่งใจ

หลังจากลาดตระเวนดูลาดเลาต่างๆอย่างเงียบๆ ประมาณ 1 อาทิตย์ แผนการนี้ก็ได้เริ่มขึ้นทันที ไม่มีใครล่วงรู้ มีแต่นายทหารระดับผู้บังคับการหรือเสนาธิการเท่านั้น ที่รับรู้

ในยามสงครามเช่นนี้ (สงครามมหาเอเชียบูรพา) ไม่มีใครคาดคิดว่า กองทัพเรือไทย จะกล้าวางแผนเข้าจู่โจมข้าศึกอย่างไม่รู้เนื้อรู้ตัวเช่นนี้

ห้วงเวลานั้น ราชนาวีไทยยังคงเงียบกริบ ไม่มีทีท่าใดๆทั้งสิ้น มันเป็นความลับและแผนขั้นสุดยอด

จนกระทั่งวันที่ 26 มกราคม 2484 เรือรบทุกลำในอ่าวสัตหีบ ก็ได้รับคำสั่งให้เตรียมพร้อมที่จะออกเรือ ประกอบด้วย เรือหลวงภูเก็ต เรือหลวงปัตตานี เรือหลวงระยอง เรือหลวงชุมพร หลวงบางระจัน เรือหลวงหนองสาหร่าย และเรือหลวงคราม พร้อมลูกเรือลำละ 90 คน อาวุธเต็มอัตราศึกทุกลำ

ลูกเรือล้วนแล้วคนหนุ่มอยู่ในวัยฉกรรจ์ทั้งสิ้น เรือพวกนี้เพิ่งถูกสร้างและรับมาจากอิตาลีทั้งนั้น เรียกว่า ไฟแรงทั้งคนและของ

เรือรบได้รับการติดอาวุธที่คาดไม่ถึง คือ ทุ่นระเบิดชนิดเบาแบบกระทบแตก มันถูกส่งขึ้นมาวางตรงท้ายเรือทั้ง 2 กราบ ลำละ 25 ลูก

ลูกเรือเริ่มรับรู้แล้วว่า ศึกครั้งนี้ใหญ่หลวงนัก

เจ้าฉลามทะเลทั้ง 6 ลำ บรรทุกอาวุธหนักจนหัวเรือเชิดไปตามๆกัน และพากันค่อยๆ ถอนสมอเคลื่อนตัวไปอย่างช้าๆ หายไปในทะเลและหมอกยามเช้าของวันที่ 27 มกราคม 2484

ออกมาได้ไม่ไกลนักก็มีเรือรบหลวงเขามาสมทบอีก 2 ลำ คือ เรือหลวงท่าจีน และ เรือหลวงแม่กลอง กองเรือถูกจัดเป็น 2 ขบวน โดยผู้มาใหม่เป็นผู้นำขบวนพอรุ่งสาง ลูกเรือก็พอจะรู้ว่า ขบวนเรือ 2 ขบวนนี้ มุ่งไปยังทิศใด แต่จะไปไหน ทำอะไร และ อย่างไร ไม่รู้มากนัก

ลูกประดู่ทุกนายต่างก็ไม่ถามกันว่า จะทำอะไรต่อไป ได้แต่ฮัมเพลงและร้องเพลงปลุกใจไว้ในลำคอไปพลางๆ

จนเวลาพลบค่ำ หลังจากทุกคนรับประทานข้าวปลาอาหารเรียบร้อยแล้ว นายทหารเรือยุทธการท่านหนึ่งก็ออกมาที่หัวเรือ พร้อมนกหวีดเรียกพล ประกาศด้วยเสียงอันดังและเด็ดเดี่ยวขึ้นว่า

"พี่น้องทหารที่รักทั้งหลาย อันเป็นเพื่อนร่วมชีวิต ร่วมเป็นร่วมตายทุกคน เรารับคำสั่งไปปฏิบัติการเดินหน้าวางทุ่นระเบิด ปิดล้อมบริเวณหน้าอ่าวฐานทัพเรือฝรั่งเศสที่ฮาเตียน โดยมีกำหนดออกเดินทางคืนนี้ จะต้องถึงบริเวณเริ่มปฏิบัติการทางยุทธวิธี ในเวลา 24.00 น. ของวันที่ 28 มกราคม หลังจากวางทุ่นระเบิดเสร็จสิ้น ขบวนเรือตอร์ปิโดทั้ง 6 ลำ จะแล่นตีวงโอบอยู่ภายนอก ต่อไปจะเป็นหน้าที่ของเรือหลวงท่าจีน และ เรือหลวงแม่กลอง จะระดมยิงชายฝั่ง โดยมีเรือหลวงศรีอยุธยาที่เลียบฝั่ง เพื่อบีบให้เรือรบฝรั่งเศสในฐานกำลังที่เมืองฮาเตียน ออกมาจากอ่าวเข้าสู่สนามทุ่นระเบิดที่เราวางไว้ และเรือตอร์ปิโดใหญ่จะระดมยิงเข้าซ้ำที่เดิม พอใกล้รุ่งสาง กองกำลังนาวิกโยธินซึ่งมากับเรือหลวงศรีอยุธยา จะยกพลขึ้นบก ยึดฐานทัพเรือฮาเตียนของข้าศึก การปฏิบัติภารกิจเสี่ยงอันยากนี้ ขอให้พวกเราทุกคน จงยึดมั่น ปฏิบัติหน้าที่จะสุดความสามารถ หากตายจะขอตายด้วยกันทุกลำ เหมือนกับดอกประดู่ที่พากันโรยไปทั้งต้น ขออำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่มีอยู่ที่นี้ ในเรือลำนี้ พร้อมด้วยคุณพระศรีรัตนตรัย จงปกป้องคุ้มครองเราทุกคน"

พอสิ้นเสียงประกาศ เสียงไชโยก็กระหึ่มไปทั่งเรือ บัดนี้ทราบกันทั่วแล้วว่า ภารกิจอันสำคัญนี้คืออะไร ใครคนหนึ่งพูดขึ้นว่า "ถึงเวลาแก้มือแล้ว"

เช้าของวันที่ 28 มกราคม 2484 เป็นวัน D-DAY ทุกคนพร้อมเต็มที่ ต่างก็มีใจฮึกเหิม พระห้อยคอ เครื่องรางของขลังถูกปลุก สิ่งศักดิ์สิทธิ์ถูกอาราธนา เป็นขวัญกำลังใจ เที่ยงของวันนั้นลูกเรือก็เตรียมทุ่นระเบิด ปืนทุกระบอก ท่อตอร์ปิโดให้พร้อม

แต่แล้วเหตุการณ์ที่ทำให้ทุกคนฉงนสงสัยก็เกิดขึ้น หัวเรือทั้ง 2 ขบวน คือ เรือหลวงแม่กลอง และ เรือหลวงท่าจีน ลดความเร็วลงแล้ว เลียวซ้าย และ ขวาไปทางทิศตะวันออก ตามลำดับ แล้วส่งสัญญาณให้เรือลูกหมู่ทุกลำ ปฏิบัติตามในรูปขบวนเดิม

ไม่มีใครเข้าใจในการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้ เพราะอีก 12 ชั่วโมง ก็จะได้ลงไม้ลงมือกันแล้ว แต่คำสั่งต้องเป็นคำสั่ง แม้จะฉงนสนเท่ห์ยิ่งนัก

สักพักหนึ่งนายทหารยุทธการคนหนึ่งก็เดินออกมาแจ้งให้ทุกคนได้ทราบว่า ได้รับคำสั่งด่วนที่สุด ทางสัญญาณวิทยุจากกองบัญชาการกองทัพเรือว่า กองทัพเรือให้ระงับแผนยุทธการที่กำลังจะลงมือไว้ก่อน เนื่องจากเมื่อเวลา 10.00 น. วันนี้ รัฐบาลไทยได้รับเงื่อนไขของรัฐบาลของสมเด็จพระจักรพรรดิญี่ปุ่น ที่ได้ยื่นมือเข้ามาเป็นผู้เจรจาระงับกรณีพิพาทระหว่างไทยกับฝรั่งเศส(อินโดจีน) และให้กองเรือไปร่วมพลที่ เกาะพะงัน

ผลของการไกล่เกลี่ยของญี่ปุ่นคราวนี้ เราได้ดินแดนคืนมาชั่วคราว คือ เสียมราฐ พระตะบอง ศรีโสภณ และ จำปาศักดิ์ แต่ในเวลาต่อมาต้องหลุดมือไปเพราะผลของสงครามโลกครั้งที่ 2

อย่างไรก็ตาม ผู้คนส่วนใหญ่ไม่มีใครรู้ ทั้งยังคิดว่า กองทัพเรือไทยถูกข้าศึกโจมตีจนไร้บทบาท ความจริงแล้ว แม้ยุทธการฮาเตียนจะยังไม่บรรลุผลดังกล่าว แต่เป็นเสมือนปิดทองหลังพระก็ว่าได้

ราชนาวีไทย เปรียบเสมือนดาบเล่มหนึ่ง ดาบเล่มนี้มีคุณค่าเสมอ มิจำเป็นต้องอวดอ้างความคม และพร้อมที่จะลงดาบข้าศึกที่จะเข้ามารุกราน

ขอบคุณ อยากเป็นทหาร @ atcloud.com

สดุดีทหารกล้า สละชีพเพื่อเอกราชชาติไทย

Thailandsusu.com

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 08:39:45 PM »

สมัยนั้นฝรั่งเศสมันทำเจ็บแสบมาก เสียดายรอดไปอย่างหวุดหวิด

ossface_AV188
Full Member
**

คะแนนความรัก: +186/-24

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 09:24:28 PM »

+1 ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

GamEMiiz_BG
In Attapol We Trust
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1359/-1103

หนวกหูซักนัดมั้ย

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 09:26:41 PM »

ขอบคุณครับ

k663
กู สวน 122 ครับ
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +205/-108

TERO OSK

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 09:33:28 PM »

ถ้ามันเกิดขึ้นจริง คงเป็นอีกครั้งที่เราได้ตอกหน้าจักรวรรคินิยม

khunuefa
Full Member
**

คะแนนความรัก: +67/-34

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 09:34:06 PM »

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
ArtMaN7007_TS34
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +432/-201

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 09:41:09 PM »

ขอบคุณครับ

ข้อมูลส่วนตัวจร้า http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=163240.0
ไม่หล่อไม่ท้อจะรัก
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +160/-164

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 09:47:37 PM »

โคตรภูมิใจกับกองทัพทุกเหล่าของไทยครับ ยามมีศึกเราสู้ไม่ถอยแบบนี้หละคับ แต่ยามสงบคนไทยก็รักกันหน่อยก็ดีนะจ๊ะ
เด็กเหนือ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +219/-58

ช่วยกันเชียร์เชียงรายน่ะครับ

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 09:56:10 PM »

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวประวัติศาสตร์ที่น่าจดจำครับ

ขอสอบถามเพิ่มเติม ปัจจุบันยังมีเรือ  เรือหลวงภูเก็ต เรือหลวงปัตตานี เรือหลวงระยอง เรือหลวงชุมพร หลวงบางระจัน เรือหลวงหนองสาหร่าย และเรือหลวงคราม อยู่รึป่าวครับ

ไม่ค่อยได้ยินชื่อเลย = =
aq fresh
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +333/-418

อยากให้ทีมชาติมีคนเชียร์แบบสโมสรและไม่แยกสีเสื้อ

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 10:10:27 PM »

ขอบคุณครับ

เชียร์ฟุตบอลให้สนุกกันนะครับ ^^
art27
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +126/-55

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 10:17:57 PM »

ขอบคุณคับผม
นายหนุ่ย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1589/-384

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 10:31:00 PM »

ขอบคุณครับ
NooMu
POWER OF THE BLUE
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +737/-327

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 10:37:05 PM »

ขอบคุณมากๆสำหรับความรู้ดีๆครับ

tuboscope
Full Member
**

คะแนนความรัก: +266/-53

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 10:39:45 PM »

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

lopanahc เมืองกาญจน์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +488/-29

Ultra Fire Dragons

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 11:09:31 PM »

ขอบคุณครับ

ไทยลีค = บีอีซีเทโรศาสน

ดิวิชั่น 2  = เมืองกาญจน์ เอฟซี
mart nara
!!wE aRe NaRa UnItEd.!! !!We aLL ArE BrOtHeRs!!
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1384/-342

!!wE aRe NaRa UnItEd.!! !!We aLL ArE BrOtHeRs!!

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 11:34:57 PM »

แหม เสียดาย ที่เราไม่ทันได้เปิดฉากรุกไล่ ฝรั่งตาสีน้ำข้าว กะเขา

ไม่งั้นคงได้ภูมิใจกันทั้งแผ่นดินแน่ๆ เสียดายเจงๆ

EVERY TEAM NEEDSTHE12thMAN,LET'S JOIN WTH US!HISTORY IN THE MAKING!!http://www.puttipan.com/thaikeyboard/
www.BOLANARA.com,www.narautd.com
Kouprey@รถไฟไทย
Thaitrain simulator.
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1267/-417

ปัจจุบัน คืออดีต ของอนาคต.

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 11:36:48 PM »

ฝรั่งเศสคือชนชาติที่ทำกับเราเจ็บแสบที่สุด ไม่ใช่พม่า
หนังสือเรียนในชั้นประถมน่าจะมีสอดแทรกบ้าง...
เวอร์ซาเช่ หลุยส์วิกตอง ซื้อกันเข้าไป

ชาวเกราะ
skype id: nuttapong97
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +251/-418

ตูจะเชียร์ทีมองค์กร

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 11:46:26 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 12:14:46 AM »

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวประวัติศาสตร์ที่น่าจดจำครับ

ขอสอบถามเพิ่มเติม ปัจจุบันยังมีเรือ  เรือหลวงภูเก็ต เรือหลวงปัตตานี เรือหลวงระยอง เรือหลวงชุมพร หลวงบางระจัน เรือหลวงหนองสาหร่าย และเรือหลวงคราม อยู่รึป่าวครับ

ไม่ค่อยได้ยินชื่อเลย = =

ปลดระวางประจำการหมดแล้วครับ อย่างเช่น

เรือหลวงชุมพร หลังปลดระวางประจำการ กองทัพเรือได้มอบเรือรบหลวงชุมพร ให้จังหวัดชุมพร เพื่อเป็นอนุสรณ์สถานแด่บิดาแห่งทหารเรือไทย

เรือหลวงแม่กลอง เป็นเรือรบที่ประจำการนานที่สุดในกองทัพเรือไทย (เกือบ 60 ปี) และเป็นอันดับ 2 ของโลก รองจากเรือ GOANA JUATA ของประเทศเม็กซิโก ปัจจุบันอยู่ที่พิพิธภัณฑ์ ป้อมพระจุลจอมเกล้าฯ จังหวัดสมุทรปราการ

เรือหลวงคราม หลังปลดระวางประจำการ ถูกนำไปจมเป็นแนวปะการังและสัตว์น้ำทะเล บริเวณ เกาะไผ่ ชลบุรี

เป็นต้น

WPP.North
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +128/-1088

@พันธมิตร_ท่าน ded_ded

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 01:04:02 AM »

ถ้าเปิดศึกกันจริงๆ รับรองได้มีประวัติศาสตร์หน้าใหม่ที่โลกต้องจารึกแน่
ไม่ว่าใครจะแพ้ หรือ ชนะ ก้อตาม (เรต ความมันส์ ประมาณ เพริล ฮาเบิล)
Hello
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +279/-22

เป็นแฟนทีโอที..ต้องอดทน

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 07:42:46 AM »

ขอบคุณ จขกท.ครับ..

แต่ ฮาเตียน นั้นเป็นเมืองท่าของเวียดนามครับ (นักวิชาการทางประวัติศาสตร์บางท่านบอกว่ามีความสัมพันธ์กับเรื่องท่าเตียนด้วย) เมืองฮาเตียนนี้มีชื่อไทยด้วยนะครับ ไทยเรียกว่าบันทายเพชร (ตามแบบเขมร)

เที่ยวทั่วไทยไปกับ TOT   Team Of Tourism
MarkViper24
Hero Member

คะแนนความรัก: +645/-521

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 08:19:28 AM »

แต่ที่ทำเจ็บมากไม่รองจากใคร ก็คือเวียดนาม หลังสงครามเวียดนาม เวียดนามเหนือชนะสงครามประกาศก่อตั้งประเทศเสร็จ เขาก็บอกตัวเองว่า เขาเป็นชาติมหาอำนาจของโลกแทนที่ อเมริกา หลังจากนั้นเวียดนามก็ยึดกัมพูชาแล้วก็บอกจะตีกรุงเทพให้แตกภายใน 24 ชั่วโมง ทหารเวียดนาม แปดแสนกว่าชีวิต พร้อมบุกประเทศไทย แต่ก็ไม่สามารถบุกได้เพราะทหารไทยต่อต้านอย่างเข้มแข็ง สุดท้ายเวียดนามก็ใช้วิธียิงปืนใหญ่ใส่หมู่บ้านตามแถบชายแดนอีสาน ชาวบ้านตาดำๆตามแถบอีสานรวมถึงทางภาคตะวันออกตายไปไม่รู้กี่คน ที่แค้นเพราะยิงชาวบ้านไทยตายเยอะนี่แหละ
ผู้พันหิ่งห้อย
คบพี่เสือไว้ ไม่ผิดหวัง ฮี่ๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +781/-512

จับหอยสองมือ

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 08:25:09 AM »

ต้องเข้าตีสาวเวียดนามแก้แค้นให้เข็ด

ไม่หล่อแถมจนพร้อมพาทุกคนลำบาก
kidz กลุ่มเสื้อบอลไทย168
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +611/-180

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 08:37:40 AM »

ได้อ่านแล้วขนลุก
Hello
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +279/-22

เป็นแฟนทีโอที..ต้องอดทน

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 08:54:50 AM »

แต่ที่ทำเจ็บมากไม่รองจากใคร ก็คือเวียดนาม หลังสงครามเวียดนาม เวียดนามเหนือชนะสงครามประกาศก่อตั้งประเทศเสร็จ เขาก็บอกตัวเองว่า เขาเป็นชาติมหาอำนาจของโลกแทนที่ อเมริกา หลังจากนั้นเวียดนามก็ยึดกัมพูชาแล้วก็บอกจะตีกรุงเทพให้แตกภายใน 24 ชั่วโมง ทหารเวียดนาม แปดแสนกว่าชีวิต พร้อมบุกประเทศไทย แต่ก็ไม่สามารถบุกได้เพราะทหารไทยต่อต้านอย่างเข้มแข็ง สุดท้ายเวียดนามก็ใช้วิธียิงปืนใหญ่ใส่หมู่บ้านตามแถบชายแดนอีสาน ชาวบ้านตาดำๆตามแถบอีสานรวมถึงทางภาคตะวันออกตายไปไม่รู้กี่คน ที่แค้นเพราะยิงชาวบ้านไทยตายเยอะนี่แหละ

ต้องขอบคุณจีนสำหรับ "สงครามสั่งสอน" ด้วยครับ

เที่ยวทั่วไทยไปกับ TOT   Team Of Tourism
โต้หิมะ ณ ปราการ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1190/-445

ผมอยากเห็นคนไทยรักครอบครัวแบบผม

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 10:16:44 AM »

ขอสดุดีเหล้าผู้กล้าและบรรพบุรุษของไทยทุกท่านครับ

+1 ท่าน จขกท. สำหรับประวัติศาสตร์และข้อมูลดี ๆ ครับ

รักยิ้ม^^
อยู่ในใจคุณ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +248/-100

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 10:29:52 AM »

น่าเสียดายแฮ่ะ ถ้าวันนั้นได้ทำไปคงเป็นประวัติศาตร์ที่ทุกคนสนใจมากกว่านี้

เว่นน้อย ส.สระแก้ว
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +296/-62

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:22:39 AM »

ตอนรบกับคนอื่นเราก็เก่งและสามัคคีกันดี แต่พอเลิกรบ เราก็มาทะเลาะกันเอง เมื่อยเเท้!!

แพ้ ก็จะเชียร์
VIT_TP FC
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +312/-59

สิงห์ท่าเรือจะกลับมายิ่งใหญ่อีกครั้ง

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:48:46 AM »

+1ครับได้ความรู้อีกแล้ว

รักบอลไทย เชียร์บอลไทย
5
SUSU
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +87/-231

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 12:02:53 PM »

พึ่งจะเคยได้ยินเรื่องนี้ +ครับ
mashimaroxxx
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +125/-55

Khonkaen FC BGFC

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 01:04:08 PM »

+2100 ครับ อัพเดตบ่อยๆนะท่าน ชอบมาดเลยประวัติศาสตร์เนี่ย

Mr Sexman
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +360/-43

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 01:56:26 PM »

จนทุกวันนี้นักท่องเที่ยวฝรั่งเศษ ยังทำตัวน่าเกลียด เวลามาเที่ยวไทยอยู่เลย
กล้วยไข่
Full Member
**

คะแนนความรัก: +48/-16

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 02:46:35 PM »

ขอบคถณสำหรับความรู้ดีๆ
ลูกหลานไทย จะได้จดจำ
 ''หากตายจะขอตายด้วยกันทุกลำ เหมือนกับดอกประดู่ที่พากันโรยไปทั้งต้น "
ผมชอบประโยคนี่่
อยากให้คนไทยสามัคคีกันมากๆ ชาติจะได้เดินหน้า
awitz
Tลายเซ็นต์ไม่เหมาะสม,ขนาดใหญ่หรือสูงเกินไป * แก้ไขแล้ว pm แจ้งต่อ admin
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +383/-541

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 03:34:28 PM »

ฝรั่งเศสคือชนชาติที่ทำกับเราเจ็บแสบที่สุด ไม่ใช่พม่า
หนังสือเรียนในชั้นประถมน่าจะมีสอดแทรกบ้าง...
เวอร์ซาเช่ หลุยส์วิกตอง ซื้อกันเข้าไป

Versace เป็น อิแทเลี่ยนแบรนด์คับ
ส่วน LV เป็นเฟร้นช์แบรนด์

ผมใช้เครื่องแต่งกาย LV อยู่หลายชิ้น T_T   
ผมขอโทษคับ   หง่ำ หง่ำ

mumu
Hero Member

คะแนนความรัก: +278/-673

แชมป์เซราะกราว. จะนับ

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 10:49:26 PM »

ก็ประเทศเราใจดีเกินรับคนหนีสงครามเข้ามาหมดเลย ทำให้พวกมันแค้น

อ. นาโพธิ์ จ.บุรีรัมย์ 31230
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์