กระทู้บอลไทย
สิงหาคม 21, 2014, 03:10:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนเพื่อนดื่มน้ำฟักข้าวเพื่อสุขภาพค่ะ=^-^=  (อ่าน 31692 ครั้ง)
nusita_angel
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +1665/-250

รักแท้แพ้นารีอุปถัมภ์

| | |
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 12:22:48 AM »

สวัสดีค่ะ วันนี้นุสิอยากแนะนำเพื่อนๆให้รู้จักฟักข้าวกันค่ะ เพื่อนๆเคยดื่มน้ำฟักข้าวมั้ยคะ น้ำฟักข้าวมีประโยชน์ต่อสุขภาพมากค่ะ และไม่เพียงแต่น้ำฟักข้าวเท่านั้น ส่วนลำต้น ใบ ผล และ ดอก ก็มีประโยชน์ทั้งนั้น ตอนนี้อาจจะยังไม่เป็นที่เเพร่หลายมากนัก แต่คาดว่าอีกไม่นาน น้ำฟักข้าวจะต้องมีขายเต็มท้องตลาดอย่างแน่นอน

เพราะนอกจากจะมีสีสรรค์ตามธรรมชาติที่สวยงามแล้ว ยังมีคุณประโยชน์ต่อสุขภาพมากๆเลยค่ะ     เชิญตามมาดูกันเลยนะคะ

ฟักข้าวที่นิยมกันทั่วไปจะคั้นเอาเยื่อฟักข้าวสีแดงๆ มาทำน้ำฟักข้าวค่ะ อาจจะผสมเสาวรส สับปะรด หรือมะขามเปียกก็ว่ากันไป แล้วแต่จะหาได้  ส่วนเนื้อของฟักข้าวก็จะเอามาดองน้ำผึ้งผสมเหล้าขาว ดื่มเพื่อสุขภาพอีกเช่นกัน  ถ้าเป็นผลดิบรสชาติจะออกคล้ายมะละกอแต่เนื้อเนียนนิ่มกว่าค่ะ นิยมนำมาประกอบอาหาร

เมนูน้ำฟักข้าวของนุสิวันนี้ จะแตกต่างจากทั่วไปตรงที่ นุสิจะเอาเนื้อของฟักข้าวมาผสมลงไปด้วย ผลจะออกมาเป็นยังงัย เชิญชมกันเลยค่ะ
1. แคะเอาเมล็ดฟักข้าวออก เมื่อได้แล้วใส่น้ำอุ่นคั้นเอาน้ำแดงจากเนื้อเยื่อแยกเก็บไว้ นุสิได้มาทั้งหมด 3 ลูกค่ะ น้ำหนักรวมกัน 3 ลูกก็เกือบกิโลครึ่ง (ตอนขูดก็นิ่ม ขูดง่ายมากเลย เพิ่งจะรู้นะเนี่ยว่าฟักข้าวเนื้อช่างเนียนขนาดนี้ ความเนียนคล้ายฟักทองนึ่ง แต่เนียนนิ่มกว่า)

2. นำเนื้อฟักข้าวมาปั่น แคะแล้ว 3 ลูกก็เต็มเครื่องปั่นพอดีเลย

พอปั่นเสร็จก็จะได้หน้าตาอย่างนี้ค่ะ เนี๊ยนเนียนเหมือนผิวเด็กเลย เอ..หรือจะเหมือนซอสมะเขือเทศดี

เตรียมส่วนผสมหลักกันเลย ได้แก่ น้ำฟักข้าว เนื้อฟักข้าว น้ำตาลทรายแดง น้ำมะขาม เกลือ (จริงๆแล้วอยากได้เสาวรสมากกว่า แต่หาไม่ได้ในขณะนั้น)

3. เทน้ำฟักข้าวลงต้มค่ะ ต่อด้วยเนื้อฟักข้าว นุสิไม่ได้ดู น้ำฟักข้าวเดือดล้นหม้อเลย ฮี่ ฮี่

จากนั้นค่อยๆ เติมน้ำตาลทรายแดง น้ำมะขาม และเกลือ ลงไป ตอนชิมน้ำฟักข้าวรู้ทันทีเลยค่ะ ว่าทำไม เพื่อนๆ ถึงไม่นิยมเอาเนื้อฟักข้าวลงไปต้มพร้อมกับน้ำฟักข้าว เหตุผลเพราะเนื้อฟักข้าวมีรสขมนั่นเอง ทำยังงัยดีล่ะทีนี้...ล่อซะเต็มหม้อเลย

ไม่อยากทิ้งเสียดายทำมาแล้ว ยังงัยก็เป็นสมุนไพร ขมยังงัยก็มีประโยชน์ ก็คิดว่า ถ้าผสมให้เข้มข้นกว่านี้ คงจะกลบความขมได้บ้าง เลยใส่น้ำมะขามที่เตรียมไว้หมดเลย ต่อด้วยน้ำตาลอีกเพียบ ตามด้วยเกลือ ค่อยๆ ชิมไปทีละนิดขอบอกเลยค่ะ เกลือช่วยให้น้ำผลไม้มีรสชาติดีขึ้นมากจริงๆ

รสชาติสุดท้ายที่ได้น่ะหรอคะ รสชาติออกไปทางน้ำมะขามเยอะไปนิด เค็มไปนิดนึง คราวหน้าจะขอแก้ตัวใหม่ แต่ยังงัยก็ยังยืนยันนะคะว่า พอน้ำพร้อมเนื้อฟักข้าว สัมผัสลิ้นเเล้ว มีความรู้สึกนุ่มลิ้น กลมกล่อมจริงๆ และความรู้สึกนุ่มลิ้นเนียน นี้ ไม่ได้มาจากรสชาติของน้ำนะคะ แต่มาจากเนื้อฟักข้าวต่างหากค่ะ ส่วนความขมไม่มีอีกเลย เพราะเจอเกลือกับมะขาม พร้อมน้ำตาล ใส่อย่างข้นเลยค่ะ เวลาดื่มแล้วได้ใยอาหารไปด้วย รู้สึกอิ่มเหมือนดื่มอาหารเหลวหรือโจ๊กเลยค่ะ^^

ไหนๆ คุยถึงเรื่องฟักข้าวแล้วนะคะ อยากจะแถมสูตรอาหารอื่นๆ ซึ่งได้จากฟักข้าวเช่นกันค่ะ
รูปภาพที่ปรากฎด้านล่างต่อจากนี้ เป็นสูตรที่เพื่อนๆ กลุ่มบ้านสวนได้คิดค้นขึ้น ลองมาดูกันนะคะว่ามีอะไรบ้าง

" ข้าวหลามฟักข้าว " จาก คุณเปิ้ล ระยอง เพื่อนบ้านสวนของฉันเอง

ก่อนอื่นต้องไปหาไม้ไผ่ที่ใช้ทำกระบอกก่อน ที่บ้านคุณเปิ้ลไม่มีไผ่พันธุ์นี้ ...ที่สวนก็เพิ่งปลูก
ก็เลยขอยืมถังอบ เขามาด้วย

เอาไม้ไผ่มาตัดให้ได้ขนาดตามต้องการ

แยกเยื้อหุ้มเมล็ดออกจากเมล็ดฟักข้าว

น้ำกระทิแบบธรรมดากับแบบผสมน้ำฟักข้าว

ข้าวเหนียวขาว ข้าวเหนียวดำ ถั่วดำ

ช่วยกันกรอกข้าวเหนียวใส่กระบอก

กระบอกที่กรอกข้าวเหนียวเสร็จแล้วเอาไปใส่ถัง 200 ลิตรที่เตรียมไว้ ต่อมาใส่น้ำกระทิตามลงไป แต่อย่าใส่มากต้องเผื่อให้ข้าวขยายตัวด้วย

ซ้ายแบบผสมฟักข้าว ขวาแบบธรรมดา

นำถัง 200 ลิตร ไปครอบเตาไฟที่จุดไฟรอไว้ แล้วก็ปิดฝาปิด

ผลจากการใส่ข้าวเหนียวกับน้ำกระทิมากเกินไป ..ล้นออกมาเลย

ออกมาแล้วข้าวหลามฟักข้าว สีสวยรสชาดก็โอเค อร่อยดี ...ผ่าน  

สูตรต่อไปนี้ เป็น "ฟักข้าวดองน้ำผึ้งป่าเดือนห้าใส่เหล้าขาว" จากพี่จารึกเเห่งบ้านสวนพอเพียง
อุปกรณ์ได้แก่ น้ำฟักข้าวที่คั้นแยกจากเยื่อเมล็ด / น้ำผึ้งเดือนห้า / เหล้าขาว

เนื้อดี สีสวย

หั่นเป็นชิ้นพอคำ  ดองน้ำผึ้งป่าเดือนห้า ใส่เหล้าขาวเพื่อกันบูด...

เนื้อหุ้มเมล็ด ทำน้ำฟักข้าว...

ใบ       ปรุงเป็นยาเขียว ใช้ถอนพิษ ดับพิษทุกชนิด ตำพอกแก้ปวดหลัง
    ยอดฟักข้าว มีเบต้าแคโรทีน ซึ่งเป็นสารต้านอนุมูลอิสระอยู่ในปริมาณที่สูง จึงสามารถใช้รักษามะเร็ง
    เมล็ด    ใช้บำรุงปอด แก้ท่อน้ำดีอุดตัน และแก้วัณโรค
    ราก     ใช้ต้มดื่ม หรือตากแห้ง บดเป็นผงแล้วปั้นขนาด 0.5 กรัม กินครั้งละ 3-5 เมล็ด ก่อนอาหาร    เช้า-เย็น ขับเสมหะ ดับพิษไข้ แก้เข้าข้อ ปวดตามข้อ ถอนพิษไข้ นอกจากนี้หากนำส่วนของรากแช่น้ำ แล้วใช้น้ำสระผม จะช่วยแก้ผมร่วง และฆ่าเหาได้

ขอบคุณข้อมูลดีๆ จาก http://www.rakbankerd.com/agriculture/wb/show.php?Category=agriculture&No=13174

** ขอบคุณเพื่อนๆ ไทยแลนด์สู้ๆ ที่เข้ามาเยี่ยมชมและแบ่งปันประสบการณ์กันนะคะ หวังว่าเมนูค่ำคืนนี้จะมีประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกบ้าง เพื่อนๆ ลองนำสูตรไปลองทำกันดูยามว่างนะคะ รับรองว่า อร่อยจริงๆ ** ยิ้มเท่ห์

***  ขอบคุณเพื่อนสมาชิกบ้านสวนพอเพียง  คุณจารึก และคุณเปิ้ล ที่ให้ฉันได้นำรูปบางส่วนเพื่อแบ่งปันเรื่องราวดีๆ ให้ทุกท่านได้ชมค่ะ ***
ที่มาบางส่วน
http://www.bansuanporpeang.com/node/19638
http://www.bansuanporpeang.com/node/22189
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2012, 01:38:33 AM โดย nusita_angel » บันทึกการเข้า
Paticca_samuppada 37
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +773/-362

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 12:26:17 AM »

ข้ามหลามกระบอกละเท่าไรครับ  ยิ้มกว้างๆ  กำลังหิวเลย
Emmo
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1900/-390

FIRE DRAGONS, THE LEGEND BEGINS

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 12:30:12 AM »

ฟักข้าวดองน้ำผึ้งป่าเดือนห้าใส่เหล้าขาว น่าลองจริงๆ

ขอบคุณครับสำหรับเมนูดีๆและประโยชน์จากฟักข้าว

"The best and most beautiful things in the world cannot be seen or even touched. They must be felt with heart"
ซอสพริกศรีราชา
ซอสพริกเผ็ดปานกลาง
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +116/-2

ไม่ใช่ฮาร์ดคอร์ นะครับ

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 10:28:35 AM »

ขอบคุณครับ
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 07:55:57 PM »

ข้ามหลามกระบอกละเท่าไรครับ  ยิ้มกว้างๆ  กำลังหิวเลย
+ 258  ขอบคุณที่แวะเข้ามาค่ะ ข้าวหลามฟักข้าวทั้งสีสวย ทั้งรสอร่อย ตอนนี้ยังไม่เป็นที่แพร่หลาย แต่คุณค่าทางโภชนาการสูงมาก อีกไม่นาน ข้าวหลามฟักข้าวสร้างชื่อแน่นอนค่ะ
ฟักข้าวดองน้ำผึ้งป่าเดือนห้าใส่เหล้าขาว น่าลองจริงๆ

ขอบคุณครับสำหรับเมนูดีๆและประโยชน์จากฟักข้าว
+1629 ขอบคุณๆ เอ็มที่แวะเข้ามาค่ะ ในกลุ่มเกษตรการ จะนำเยื่อฟักข้าวมาทำน้ำผลไม้ และน้ำเนื้อฟักข้าวมาหมักน้ำผึ้งกับเหล้าขาว เพราะเนื้อฟักข้าวมีรสขมอ่อนๆ ไม่มีขายนะคะ ยังไม่เป็นที่แพร่หลาย ต้องหมักเอง ถ้าสนใจ ก็หาซื้อฟักข้าวราคาถูกได้ที่ตลาดน้ำบางน้ำผึ้งค่ะ
+
ขอบคุณครับ
+104 ขอบคุณที่แวะเข้ามาค่ะ^^
jeed @leo
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +203/-72

ปานหว่าคนป่ามีปืน...ซำกับขี้ทูตหป่งเล็บ

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 08:32:14 PM »

พึ่งทานไปสักครู่นี้ แกมส้มฟักข้าว
ฟักข้าวมีสรรพคุณดี
ตอนนี้ผมจัดพิเศษคุมไขมันกะว่าจะเอาลงให้ได้ด้วยฟักข้าว
หลังจากที่ที่หลังบ้านฟักข้าวเริ่มออกลูกแล้ว

KonikenzA
Super Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1529/-331

AV-Group Thailandsusu

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 08:39:52 PM »

เพิ่งเคยเห็น รชชาติมันเป็นยังไงครับ

Yorktown Saratoga
ฮักแท้ ยโสธร
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +509/-166

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:24:25 PM »

+ 1 ดีมากเลยครับ พึ่งรู้เหมือนกัน
Fuu-head
BG FC & POLICE
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +579/-448

BG FC & POLICE

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:29:43 PM »

เพิ่งรู้จักฟักข้าวก็วันนี้ล่ะครับ ของไทยของดีในดงในห้วยยังมีให้ค้นหาอีกเยอะจริงๆ

ยิ้มกว้างๆ
เดชไอ้นกไฟใหญ่ฟัดเดนทมิฬ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +233/-82

บ๊าย บาย ไทยแลนด์สู้ๆ

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:33:46 PM »

เพิ่งรู้จักก็วันนี้
ตอนปั่นๆ เป็นน้ำเหลวๆ เห็นสีสวยดี น่ากินเลย

งานของตัวเองแท้ๆ ตอนเอามาลง คนมองข้าม
พอโดนคนอื่นขโมยมาลง ดันชอบใจกันเป็นแถบ ปลื้มเลยเรา T_T/size]
III YesK III
Extreme Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +4691/-592

It’s Okay, That’s Love - - -

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 10:00:21 PM »

โอ้ ไม่เคยเห็นเลยฟักข้าว เคยเห็นแต่ฟัก ... ยิ้มกว้างๆ

รักยิ้ม^^
อยู่ในใจคุณ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +236/-91

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 10:48:57 PM »

ฟักข้าวกินสดได้ไหมครับ อร่อยป่ะ น่าตาน่ากินมากๆๆ

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 11:31:54 PM »

พึ่งทานไปสักครู่นี้ แกมส้มฟักข้าว
ฟักข้าวมีสรรพคุณดี
ตอนนี้ผมจัดพิเศษคุมไขมันกะว่าจะเอาลงให้ได้ด้วยฟักข้าว
หลังจากที่ที่หลังบ้านฟักข้าวเริ่มออกลูกแล้ว
ดีจังเลย ที่บ้านปลูกด้วย ลูกฟักข้าวนี้ยังไม่เป็นที่แพร่หลาย ถ้าซื้อก็ยังแพงอยู่ ปลูกเองปลอดสารพิษเวลาทานแล้วก็สบายใจปลอดภัยดีนะคะ ฟักข้าวนี้ไม่ได้ปลูกได้ผลผลิตกันทุกคนนะ บางคนออกมาแต่เพศผู้ ไม่มีเพศเมีย ก็ต้องฟันทิ้ง คุณปลูกเก่งจังค่ะ

เพิ่งเคยเห็น รชชาติมันเป็นยังไงครับ
เนื้อของฟักข้าวจะขมอ่อนๆ นะคะ ถ้าจะทานต้องผ่านกระบวนการปรุงซะก่อน บ้างก็เอามาผัด แกงส้ม ทำแยมฟักข้าว เอามาดองน้ำผึ้งกับเหล้าขาวดื่มเป็นกระสัย ตอนดิบๆ เอามาแกงส้มรสชาตคล้ายมะละกอแต่เนื้อจะนิ่มกว่าค่ะ
ส่วนของน้ำฟักข้าว เวลามาต้ม จะต้องใส่ส่วนผสมที่มีรสเปรี้ยวลงไปด้วย เช่น เสาวรส สัปปะรด มะขาว มะนาว เติมน้ำตาลกับเกลือลงไป รสชาติจะกลมกล่ม บอกไม่ถูกว่าเหมือนผลไม้ชนิดไหนนะคะ เพราะไม่เหมือนอะไรเลย แต่อร่อยดี

+ 1 ดีมากเลยครับ พึ่งรู้เหมือนกัน
เพราะรู้ว่าเพื่อนๆในเวปของเราไม่ค่อยรู้จักค่ะ เห็นเป็นผลไม้ที่มีประโยชน์เลยอยากนำมาลงให้เป็นที่รู้จักกัน คุณประโยชน์เวลาดื่มดีกว่าน้ำผลไม้หลายๆ ชนิดเลยนะคะ อุดมไปด้วยสารที่มีประโยน์มากมาย

เพิ่งรู้จักฟักข้าวก็วันนี้ล่ะครับ ของไทยของดีในดงในห้วยยังมีให้ค้นหาอีกเยอะจริงๆ

ยิ้มกว้างๆ
จริงค่ะ ผลไม้ฟักข้าวมีมานานมากเเล้ว แต่ยังไม่ค่อยได้นำมาใช้ให้เกิดประโยชน์ น่าเสียดายที่ผลไม้ชนิดนี้ คงเป็นที่รู้จักกันในหมู่เกษตรกรซะเป็นส่วนใหญ่เท่านั้น คนเราทั่วไปรู้จักกันแต่น้ำส้ม น้ำเเอ๊ปเปิ้ล น้ำลำใย ฯลฯ ซึ่งมีประโยชน์น้อยกว่า

เพิ่งรู้จักก็วันนี้
ตอนปั่นๆ เป็นน้ำเหลวๆ เห็นสีสวยดี น่ากินเลย
ส่วนใหญ่เขาจะไม่เอาเนื้อสุกสีเหลืองนี้มาปั่นด้วยนะคะ เขาจะเอาแต่เยื่อสีแดงผสมน้ำมาทำน้ำฟักข้าว เขาจะเก็บเนื้อไว้ทำประโยชน์อย่างอื่น เพราะเนื้อฟักข้าวมีรสขมอ่อนๆ แต่สูตรของนุสิเอาเนื้อมาปั่นเนื่องจากตอนทำ ไม่มีน้ำผึ้งและเหล้าขาว จึงเอาเนื้อมาปั่นต้มรวมกัน ผลออกมา เราปรุงให้เข้มข้นแล้ว กลบรสขมไปซะสนิทเลย แถมเวลาดื่มก็อิ่มด้วย เพราะฟักข้าวประกอบด้วยเส้นใยมากมาย เวลาดื่มแล้วรู้สึกอิ่มเหมือนทานข้าวไปมื้อนึงเลยค่ะ

โอ้ ไม่เคยเห็นเลยฟักข้าว เคยเห็นแต่ฟัก ... ยิ้มกว้างๆ
ฟักอะไรคะ  เจ๋ง

ฟักข้าวกินสดได้ไหมครับ อร่อยป่ะ น่าตาน่ากินมากๆๆ
กินสดก็ร้องจ๊ากเลย ฮี่ ฮี่ เนื้อขมค่ะ (แต่ไม่มาก)
+ 1 ให้ทุกความคิดเห็นค่ะ ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมและเเสดงความคิดเห็นร่วมกันนะคะ ^^
mam_pla2
I Love Football Thai
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1803/-60

♥ aาs์ต ตัว e่า ♥

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 11:37:01 PM »

ยังไม่เคยลองเลย น่าสนใจดีค่ะ

ห้อง และ กระทู้ที่สมาชิกไม่ควรมองข้าม

http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?board=7.0

http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=122455.0

><((((º> ♥ ปลาทูคะนอง ♥ <º))))><
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:32:02 PM »

+1 ขอบคุณพี่แหม่มที่เข้ามาเยี่ยมชมค่ะ นุสิได้ลองครั้งแรกจนติดใจต้องหามาทำเอง น้ำฟักข้าวอร่อยจริงๆ ค่ะ โดยเฉพาะเจ้าของพี่น้อย รัตนพงษ์ หาดูได้จากยูทูปค่ะ เค้าทำธุรกิจขายน้ำฟักข้าวโดยเฉพาะ ปลูกเป็นไร่ๆ เลยค่ะ
buffboy
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +29/-6

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 06:30:39 PM »

เพิ่งรู้จักเป็นครั้งแรกเลยครับ ตกใจ
judosemagute
ใช้ซะชีวิตเป็นของเรา
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1271/-250

ความรู้อะไรก็ไม่สู้รู้ทันคน

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 06:45:43 PM »

สุดยอดไปเล้ยยยยย ครับ

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 08:22:20 AM »

เพิ่งรู้จักเป็นครั้งแรกเลยครับ ตกใจ
สุดยอดไปเล้ยยยยย ครับ
+1 ให้ทั้งสองท่าน ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมค่ะ
KUTEY2011
น้องหมวยน่ารัก^^
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +554/-94

ดูบอล..กินเบียร์..เมียไม่เคยด่า

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 12:46:56 PM »

อยากกินข้าวหลาม  มันเยิ้มเลย

[size=24รักแท้หรือแค่พิศวาสpt][/size]
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 05:03:54 PM »

อยากกินข้าวหลาม  มันเยิ้มเลย
+317 ขอบคุณ KUTEY2011 ที่เเวะเข้ามาค่ะ รอติดตามเมนูหน้านะคะ
tidzzz(AV_166)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1211/-293

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 05:15:42 PM »

น่าทานมว๊ากกกกกกกกกกกกก
ชื่อนี้มีผู้ใช้แล้ว
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +307/-117

ก่อ

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 05:19:00 PM »

หิวเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
Hybrid_man
ดอกการะเวกบาน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +907/-106

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 05:44:47 PM »

ขอบคุณมากครับ
บูรพา
ใช้คำไม่สุภาพในบอร์ด
Full Member
*

คะแนนความรัก: +29/-41

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 06:26:51 PM »

เห็นสรรพคุณข้างโหลแล้วสนใจมาก... ยิงฟันยิ้ม
Tree_Thunder
Hero Member

คะแนนความรัก: +1000/-2249

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 07:05:09 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

บอลไทยจงเจริญ
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 04:26:13 AM »

ยิ้ม
น่าทานมว๊ากกกกกกกกกกกกก
หิวเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากครับ
เห็นสรรพคุณข้างโหลแล้วสนใจมาก... ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

+1 ให้ทุกท่าน ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมนะคะ หวังว่าคุณประโยชน์ดีๆ นี้ ท่านสมาชิกทั้งหลายคงมีโอกาสได้นำไปใช้กันซักวันนึงนะคะ
Asylum
รักสาวเภสัช (●̮̮̃●̃)
ถูกแบนถาวร
Hero Member

คะแนนความรัก: +555/-722

ใครกด - ให้ผมขอให้รวยๆ

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 07:06:57 AM »

หากินยากนะเนี่ย  อยากลองสักครั้งนึง

Once is not enough_SR
Full Member
**

คะแนนความรัก: +66/-9

เชียร์บอลไทยมาเป็นสิบปี เข้าบอร์ดนี้ปีแรก ไปอยู่ไหนมา หืม

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:20:43 AM »

ผมเคยกินน้ำฟักข้าวหนแรกที่ตลาดน้ำบางน้อย บางคนฑี ครับ ที่ร้าน พี่คนขายบอกผสมน้ำมะนาวและน้ำผึ้ง สรรพคุณมากมายดีต่อสุขภาพ สุดท้ายก็ซื้อมาเพาะเมล็ด ปลูกที่บ้าน เพราะผลสวย ดอกสวย กินได้ คงได้กินผลที่ปลูกเองเร็วๆนี้ ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันกันครับ
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 08:33:52 PM »

หากินยากนะเนี่ย  อยากลองสักครั้งนึง
ตอนนี้น่าจะมีตามห้างใหญ่ๆ หรือสถานที่ท่องเที่ยวเช่นพวกตลาดน้ำบางน้ำผึ้ง ค่ะ เป็นผลมีขายเยอะแลุละถูกด้วย ต้มกินเองได้เยอะ อร่อยด้วยค่ะ
ผมเคยกินน้ำฟักข้าวหนแรกที่ตลาดน้ำบางน้อย บางคนฑี ครับ ที่ร้าน พี่คนขายบอกผสมน้ำมะนาวและน้ำผึ้ง สรรพคุณมากมายดีต่อสุขภาพ สุดท้ายก็ซื้อมาเพาะเมล็ด ปลูกที่บ้าน เพราะผลสวย ดอกสวย กินได้ คงได้กินผลที่ปลูกเองเร็วๆนี้ ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันกันครับ
แต่สูตรที่ฉันเคยกินแล้วอร่อยมาก เขาผสมน้ำเสาวรสและมะเฟืองค่ะ แต่หาซื้อยากเลยได้แค่น้ำมะขามเปียก อีกหน่อยฟักข้าวคุณออกผลแล้ว มีฟักข้าวไว้กินเอง ประหยัดดี ได้กินของดีมีประโยชน์ ยินดีด้วย แต่อย่าลืมนะคะ ฟักข้าวมีเพศผู้เพศเมีย ถ้าเค้าไม่ผสมกัน เราต้องช่วยผสม แต่ถ้าออกมาแต่เพศใดเพศหนึ่ง ชาตินี้ยังงัยก็ไม่ได้กิน ฟันทิ้งอย่างเดียว หรือจะเก็บยอดมาต้มจืดก็ได้ค่ะ
KJ_NeverDie
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +51/-10

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:12:40 PM »

บ้านผม(สงขลา)   เค้าเรียกว่า  ขี้พร้าไฟ

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 12:12:22 AM »

บ้านผม(สงขลา)   เค้าเรียกว่า  ขี้พร้าไฟ
+15 ขอบคุณที่แวะเข้ามาค่ะ เรียกขี้พร้าไฟ อยู่สงขลารู้จักไข่ครอบมั้ยคะ เค้าว่ามีที่เดียวและที่แรกที่สงขลา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์