Thailandsusu Webboard
มีนาคม 29, 2017, 05:49:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แชมป์ฟุตบอลระดับประเทศของจังหวัดชัยนาท  (อ่าน 6413 ครั้ง)
PexKy ณ เมืองทอง
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +417/-2369

การกระทำเสียงดังกว่าคำพูด

| | |
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 02:57:18 PM »

ปณัย คงประพันธ์ ได้รางวัลนักเตะยอดเยี่ยม หน้าตาที่เกิดบาดแผลเกิดจากระหว่างการแข่งขันในรอบชิงชนะเลิศ ไม่ได้เกิดจากการทะเลาะวิวาทหรืออุบัติเหตุ

หลายๆ คนในนี้ ปัจจุบันเป็นนักเตะชื่อดัง มาไล่กันดุครับว่าแต่ละคนตอนนี้เล่นกันอยู่ที่ไหน

นัดชิงชนะเลิศ ระหว่างชัยนาท กับ ชลบุรี

รองแชมป์ชลบุรี มีโค้ชจเด็จ มีภาพ และนักเตะชื่อดังๆ ในปัจจุบันมากมาย

สารานุกรมฟุตบอลไทยเคยเขียนถึงการคว้าแชมป์โปรวิลเชียลครั้งที่ 1 ของศรีสะเกษ และมีผู้สนใจมากมาย เลยมีหลายๆ ท่านขอให้นำเรื่องประทับใจแชมป์สำคัญๆ ของทีมจังหวัดอื่นๆ มาบอกเล่า วันนี้เลยขอนำเรื่องราวของทีมจังหวัดชัยนาทในอดีตเมื่อ 13 ปีที่แล้ว มาแบ่งปันความประทับใจครับ

ในอดีตฟุตบอลยามาฮ่า ไทยแลนด์ คัพ ถือเป็นทัวร์นาเมนท์ที่ถือว่าได้รับความนิยมอย่างมาก เนื่องจากสมัยก่อนทัวร์นาเมนท์ฟุตบอลที่สำคัญๆ กระจุกอยู่กับเฉพาะสโมสรฟุตบอลจากเมืองหลวง รายการนี้จึงเป็นโอกาสที่ทีมจากต่างจังหวัดจะได้ประชันแข้งกันและรายการนี้ยังเป็นเวทีแจ้งเกิดให้กับนักเตะชื่อดังของเมืองไทยอย่างมากมาย

ปัจจุบันฟุตบอลอาชีพในบ้านเราเจริญเติบโตอย่างมากมาย มีทีมจากจังหวัดต่างๆ ขึ้นสู่ลีกสูงสุด หนึ่งในนั้นคือชัยนาท เอฟซี สารานุกรมฟุตบอลไทยวันนี้ขอนำภาพและข้อมูลการแข่งขันฟุตบอลยามาฮ่า ไทยแลนด์ คัพ ครั้งที่ 15 เมื่อปี 2542 ซึ่งเป็นปีที่จังหวัดชัยนาทสร้างประวัติศาสตร์คว้าแชมป์ฟุตบอลระดับประเทศได้เป็นครั้งแรก

ทีมจังหวัดชัยนาทโดยการนำของคุณชูชีพ สุพบุตร ผู้จัดการทีม สมเกียรติ พวงทรัพย์ และพยงค์ ขุนเณร ผู้ฝึกสอน ได้ใช้นักเตะหลักๆ จากโรงเรียนพาณิชการราชดำเนินเป็นตัวหลัก ซึ่งหลายๆ คนในตอนนั้นปัจจุบันได้กลายเป็นนักเตะตัวหลักๆ ของหลายๆ สโมสรในปัจจุบันและบางคนโด่งดังติดทีมชาติชุดใหญ่อย่างดัสกร ทองเหลา ส่วนนักเตะที่ยังโลดเล่นมีชื่อเสียงในตอนนี้ เช่น ปณัย คงประพันธ์ , วสันต์ นาทะสัน เป็นต้น

แต่อีกคนที่ต้องบอกว่าสำคัญมากๆ ก็คือ ไพรัช ทับเกตุแก้ว หรือชื่อในปัจจุบันก็คือ ณภัทร ทับเกตุแก้ว ปัจจุบันนักเตะคนนี้ก็คือหนึ่งในขุนพลของชัยนาท เอฟซี ในปัจจุบัน และเป็นตำนานนักเตะชุดประวัติศาสตร์ของจังหวัดชัยนาท

ในรอบคัดเลือกของภาคกลาง จังหวัดชัยนาทผ่านเข้าสู่รอบรองชนะเลิศแต่ต้องมาแพ้ให้กับจังหวัดกาญจนบุรี 0 ประตูต่อ 2 ทำให้ต้องชิงที่ 3 กับจังหวัดนครปฐม ซึ่งผู้ชนะคู่นี้จะคว้าโควตาสุดท้ายในการไปเล่นรอบสุดท้ายกับทีมอื่นๆ จากทุกภาคที่กรุงเทพมหานคร และขุนพลนักเตะก็ไม่ทำให้ผิดหวังเมื่อพวกเขาเฉือนเอาชนะจังหวัดนครปฐม 2 ประตูต่อ 1 ได้สิทธิเข้ารอบสุดท้าย

รอบสุดท้ายที่กรุงเทพมหานคร จังหวัดชัยนาทเอาชนะทีมจากภาคต่างๆ ในรอบแบ่งกลุ่ม จนเข้าสู่รอบรองชนะเลิศพบกับจังหวัดกาญจนบุรีซึ่งเคยยัดเยียดความพ่ายแพ้มาแล้วในรอบคัดเลือกภาคกลาง แต่ครั้งนี้จังหวัดชัยนาทล้างแค้นได้สำเร็จเอาชนะไปได้สำเร็จ 5 ประตูต่อ 1 ซึ่ง 2 ใน 5 ประตูนัดนั้นได้จากปณัย คงประพันธ์ และดัสกร ทองเหลา

รอบชิงชนะเลิศจังหวัดชัยนาทต้องมาพบกับจังหวัดชลบุรีซึ่งถูกจัดให้เป็นเต็งหนึ่งของรายการ แต่จังหวัดขัยนาทก็สามารถเฉือนชนะไปได้ 1 ประตูต่อ 0 จากประตูชัยของมานพ เชื้อมั่น คว้าแชมป์ไปครองได้สำเร็จ โดยปณัย คงประพันธ์ ได้รางวัลนักเตะยอดเยี่ยม และนี่ถือเป็นแชมป์ฟุตบอลระดับประเทศครั้งแรกของจังหวัดชัยนาท ในโอกาสอื่นๆ สารานุกรมฟุตบอลไทยจะนำเรื่องประทับใจของทีมฟุตบอลจังหวัดต่างๆ มาบอกเล่าต่อไป

เครดิตภาพและข้อมูล หนังสือฟุตบอลสยาม

สารานุกรมฟุตบอลไทย 6 สิงหาคม 2555
http://www.facebook.com/thaifootballcyclopedia
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 03:29:44 PM โดย PexKy ณ เมืองทอง » บันทึกการเข้า

"อุลตร้าเมืองทอง"...คุณคือสิ่งมหัศจรรย์ของวงการฟุตบอลไทย
PowerBall Ranger
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +186/-111

WE ARE PINK RANGER

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 03:53:41 PM »

ขอบคุณมากครับ ผมจำได้ว่าพอได้แช้มป์แล้วกลับมานั่งรถแห่รอบเมืองชัยนาทครับ

ตอนนั้นผมยังไม่รู้จักฟุตบอลไทยเลยครับ ขออนุญาติเก็บข้อมูลจากกระทู้นี้ด้วยนะครับ

PexKy ณ เมืองทอง
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +417/-2369

การกระทำเสียงดังกว่าคำพูด

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 03:59:44 PM »

ขอบคุณมากครับ ผมจำได้ว่าพอได้แช้มป์แล้วกลับมานั่งรถแห่รอบเมืองชัยนาทครับ

ตอนนั้นผมยังไม่รู้จักฟุตบอลไทยเลยครับ ขออนุญาติเก็บข้อมูลจากกระทู้นี้ด้วยนะครับ

อยากสัมผัสบรรยากาศแห่รอบเมืองบ้างจัง สงสัยคงจะเมาปลิ้นแน่ๆเลยผม ฮี่ฮี่ฮี่

"อุลตร้าเมืองทอง"...คุณคือสิ่งมหัศจรรย์ของวงการฟุตบอลไทย
ผู้พันหิ่งห้อย
คบพี่เสือไว้ ไม่ผิดหวัง ฮี่ๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +781/-511

จับหอยสองมือ

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 04:00:11 PM »

ขอบคุณมากคับ

ไม่หล่อแถมจนพร้อมพาทุกคนลำบาก
เตมูจิน16-CNT
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +159/-553

บอลไทยไม่พัฒนาเพราะว่านักเตะกับคนดูเก่งกว่ากรรมการ

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 04:09:16 PM »

ขอบคุณครับ

Detz Ranger
Sr. Member

คะแนนความรัก: +198/-172

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 04:18:55 PM »

+1 สำหรับความทรงจำ  จำได้ ตอนนั้นผม จบ ปวส. พอดี ฮี่ๆ
pabom
ยกเลิกสมาชิก
Sr. Member
*

คะแนนความรัก: +125/-1517

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 05:10:08 PM »

ผมนั่งดูการถ่ายทอดสดอยู่ด้วยปณัยโดนเตะหน้าค่ำเป็นแผล(ตามรูป)ตอนแห่รอบเมืองยังไปยืนดูอยู่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 05:13:25 PM โดย pabom » บันทึกการเข้า

kenyjang
ขอบคุณ Thailandsusu
ถูกแบนถาวร
Newbie

คะแนนความรัก: +21/-40

มีบอลไทยให้เชียร์

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:49:32 AM »

อึ้ง....

ดูบอล เชียร์บอล อย่างสนุกและเต็มไปด้วยมิตรภาพ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์